Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Cuộc sống nơi đất khách quê người
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 28-10-2013, 07:35 AM   #61
mode
Đại úy

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 778

Blackwater sang Úc mà chưa có việc ngay thì chắc là đi skilled migrant point test? Lại biết lên tathy chắc là chuyên môn ngồi office là chính chứ ko phải thợ điện? Thế thì job chủ yếu sẽ nằm trong City. Apartment ở city giờ đắt lắm, khoảng 700-800 pw cho 2 phòng ngủ nếu như là apartment mới. Mình khuyên nên thuê mấy cái Apartment sát bến tàu ở mạn Clackson. Giá khoảng 380-400 pw cho nhà mới, tàu Clackson-city là tuyến mới nhất nên chạy rất nhanh (25 phút là đến city centre), 15 phút có 1 chuyến. Tàu ở Perth chạy tuyến này mình đánh giá là đẹp và nhanh nhất Úc bây giờ, lên ngồi đọc báo xem tin tức tí là đến City nhà thuê giá lại rẻ bằng nửa. Sống ở Clackson cũng tiện đi xe 5 phút ra shopping centre, 10 phút ra biển, trường học cũng ko tệ lắm. Ở khu sát bến tàu có mấy cái Unit tầng ground rất khó cho thuê vì nó làm kính xung quanh nên phải để blind quanh năm... bọn Úc nó ko thích nên sẽ dễ thuê hơn với người mới sang chưa có Rent reference ở Úc.
mode vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2013, 10:54 AM   #62
Blackwater
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 584

Trích dẫn:
mode viết:
Blackwater sang Úc mà chưa có việc ngay thì chắc là đi skilled migrant point test? Lại biết lên tathy chắc là chuyên môn ngồi office là chính chứ ko phải thợ điện? Thế thì job chủ yếu sẽ nằm trong City. Apartment ở city giờ đắt lắm, khoảng 700-800 pw cho 2 phòng ngủ nếu như là apartment mới. Mình khuyên nên thuê mấy cái Apartment sát bến tàu ở mạn Clackson. Giá khoảng 380-400 pw cho nhà mới, tàu Clackson-city là tuyến mới nhất nên chạy rất nhanh (25 phút là đến city centre), 15 phút có 1 chuyến. Tàu ở Perth chạy tuyến này mình đánh giá là đẹp và nhanh nhất Úc bây giờ, lên ngồi đọc báo xem tin tức tí là đến City nhà thuê giá lại rẻ bằng nửa. Sống ở Clackson cũng tiện đi xe 5 phút ra shopping centre, 10 phút ra biển, trường học cũng ko tệ lắm. Ở khu sát bến tàu có mấy cái Unit tầng ground rất khó cho thuê vì nó làm kính xung quanh nên phải để blind quanh năm... bọn Úc nó ko thích nên sẽ dễ thuê hơn với người mới sang chưa có Rent reference ở Úc.

Cám ơn thông tin của bác rất nhiều. Đúng là em làm dạng skill migration, em vừa nhận visa tháng này. Nó cho hạn đến tháng 8 năm sau mới phải sang activate nhưng thôi em tính cứ sang luôn, nói luôn chứ cũng phải qua Tết.

Thực sự công việc của em đợt này cũng chủ yếu đi site nhiều, nhưng ở Sing thì site thì cũng sáng đi tối về, tuy thế đi từ nhà ra đến site hàng ngày cũng mất tầm hơn 1h, đấy là đã có xe công ty đón tại chỗ trung gian rồi.
Old 28-10-2013, 03:57 PM   #63
Cú hôi
Đại úy

Gia nhập: May 2006
Nơi Cư Ngụ: Tổ cú
Bài : 347

Nhà mình hay vào đây để tìm nhà thuê/mua: http://www.realestate.com.au/rent hoặc bạn vào gumtree.
Old 29-10-2013, 09:54 AM   #64
Castaway
Đại úy

Bài : 837

Nhà mình thấy thông tin ở domain.com.au nhiều hơn realestate (có thể download apps trên smartphone để xem cho dễ). Còn gumtree mình nghĩ nó hơi kiểu tìm phòng ngắn hạn giá rẻ cho sinh viên mới đến hoặc du lịch bụi.

Thuê nhà ở Úc (lấy ví dụ là Sydney vì không biết các bang khác thế nào) chứ bác định đứng ra thuê nguyên căn thì mình e là hơi khó vì phải chứng mình tài chính, công việc và reference này nọ. Hồi mình mới đến tìm được bao nhiêu nhà, là người nộp hồ sơ đầu tiên nhưng đều không được chọn vì đơn giản chưa có job trong khi mỗi nhà xem có đến khoảng 10-20 người nộp hồ sơ, như thi đại học.

Mình thuê được studio đúng hôm tìm được việc .

Nên nếu mới đến bác chưa có việc thì nên tìm phòng, shared apartment trước, sau khi tìm được job thì hẵng kéo vợ con sang và tính thuê nhà riêng sau. Thuê theo hợp đồng thì khoảng 6 tháng đến 1 năm. Không dễ như Sing đâu.
Castaway vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2013, 11:44 AM   #65
Blackwater
Đại úy

Mình đang tính là xin nghỉ việc cty một tháng rồi sang đấy tìm nhà cửa thuê xong xuôi, trong lúc đó thì xin visa cho ông bà (hy vọng được 3-6 tháng), sau đó vợ con cùng ông bà sang đó ở trước, mình thì vẫn tiếp tục làm ở Sing một thời gian, sau đó xin transfer của công ty sang bên đó. Đợt này thấy tình hình xin việc bên đó cũng gian nan, không biết sang xin việc thế nào.

Các bác thấy tính thế có được không nhỉ?
Old 29-10-2013, 12:33 PM   #66
Castaway
Đại úy

Mình thấy bác làm vậy hơi ngược nhỉ .

Mình nghĩ thì nên xin công ty transfer sang đó trước, có việc rồi thuê nhà và xin visa cho ông bà sẽ dễ hơn nhiều. Vợ con ở Sing quen rồi, biết chỗ ăn uống đi lại, lại toàn dân Á nên đỡ hơn. Rồi sau đó muốn nhảy chỗ khác thì tính sau chứ tất cả các thứ bác làm trong 1 tháng nghỉ e rằng phải gặp rất nhiều ... may mắn và quí nhân phù trợ.

Bác 1 mình thì dễ rồi nhưng vợ và con bác, cộng 2 ông bà già sang đây lọ mọ một mình, lại ở Perth nữa thì mình không hiểu sao bác lại ở Sing thêm vài tháng nhỉ ?

Bác chưa có nhà, chưa có việc làm thì thư mời visa cho ông bà cũng hơi khó. 3-6 tháng hay 1 năm đều vậy hết. Kể cả ông bà có tự chứng minh tài chính gì đó.

Xin việc thì bác vào seek.com.au, không biết ngành nghề của bác là gì nhưng đúng là tình hình việc làm đang khó khăn. Em tìm mãi để nhảy mà chưa được
Old 29-10-2013, 01:19 PM   #67
Cú hôi
Đại úy

Thời điểm này thuê nhà dễ bác ạ. Đợt vừa rồi vợ chồng em đi 1 loạt inspection, mỗi nhà lèo tèo 3-5 mạng đến xem.

Cuối năm thường ít tuyển dụng. Bác chờ đến đợt tháng 4, 5 là cao điểm tuyển người.

Perth nóng khét lẹt, sao bác không chuyển sang bờ đông (Mel, Syd) gì đấy.

Còn mấy thông tin về điều kiện thuê nhà để tối em hỏi rồi update thêm cho bác. Em chỉ ở ké nên không nắm.
Old 29-10-2013, 01:21 PM   #68
Blackwater
Đại úy

Thực ra công ty mình đang bid 2 cái dự án bên đó, nên cũng vừa nói chuyện với thằng sếp thì nó bảo nếu được 1 trong 2 cái dự án đó thì transfer sang đó rất dễ dàng. Hiện tại bên đó cũng không có việc mấy, nên mấy tháng trước cũng có vài chú lại chuyển qua văn phòng bên mình ở Sing làm.

Nói chung mình cũng xác định là đi, nhưng xem thêm một vài option có hợp lý không. Ở bên Sing, mình dạng EP, nên hai đứa bé nhà mình là dạng dependent theo mình. Nếu mình nghỉ việc một cái thì hai đứa một là sang luôn hai là lại phải về Việt nam ngay, rồi mới đi được. Bên này nhà cửa thuê cũng đến giữa năm sau mới hết hạn hợp đồng.
Old 29-10-2013, 04:29 PM   #69
Koala
Đại tướng

Koala's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,124

Bác Blackwater, em hỏi tí, em định nhắn vào mật thư nhưng thôi post lên đây để ai biết tiện thì trả lời em luôn: Em (female) định mời bạn em (male) sang đây chơi khoảng 2 tuần, em đã viết hết giấy mời, chuẩn bị coppies của passports, hợp đồng làm việc, payslips, bank statement để chứng tỏ em có thể support bạn em. Em muốn hỏi:

(1) Hồi bác làm visa bác cần chuẩn bị gì? Hợp đồng làm việc? Sổ tiết kiệm? Hộ khẩu? Bảng lương? Giấy tờ nhà đất? Bác thấy bảo ở Sing thì chắc dễ rồi, bạn em ở Việt Nam, ngoài những giấy tờ đấy thì cần gì nữa không?

(2) Về kế hoạch đi chơi, trong thư mời em cũng ghi luôn là em bận đi làm không đưa bạn em đi chơi được, bạn ấy phải tự explore Sydney by himself, rồi cuối tuần em có thể chở bạn đi chơi. Well, liệu có cần thêm book tour hay travel plan gì cụ thể hơn không?

(3) Bạn em có cần book vé máy bay không?

(4) Liệu bạn em có phải đi phỏng vấn không? Em hỏi thế vì thông thường mời bố mẹ họ hàng thì không cần nhưng hồi trước em có chị bạn định sang chơi với anh bạn, nó gọi lên phỏng vấn rồi nó bảo chúng mày có thể có relationship nên chúng tao không grant visa. Trong trường hợp có phỏng vấn thì nên trả lời thế nào? Bạn em single và em cũng single

Em cảm ơn nhiều, khi nào có dịp sang Syd em mời ra biển làm BBQ.
Koala vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2013, 04:38 PM   #70
N3tXpert
Đại tướng

N3tXpert's Avatar

Gia nhập: Oct 2005
Nơi Cư Ngụ: HITB
Bài : 2,569

Kệ nó tự làm visa du lịch đi, sao phải mời? Mời rồi bọn nó lại nghi ngờ là có cái giề
Old 29-10-2013, 04:58 PM   #71
Koala
Đại tướng

Koala's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,124

Ừ thì cứ chuẩn bị thế, nếu tự làm được không cần mời thì tốt, còn cần thì xoè ra
Koala vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2013, 05:26 PM   #72
Cú hôi
Đại úy

Chẹp, không cần thư mời này nọ đâu bác ạ.
Bạn bác trên 30 tuổi, passport có vài cái tem đi EU, USA là cũng dễ hơn nhé. Sổ tiết kiệm càng nhiều càng tốt (bét ra là trên 5k), thư xác nhận của chỗ làm, hợp đồng lao động, vé máy bay, sao kê lương, chương trình du lịch (cái này bịa ra), hộ khẩu. Và điền các loại form của ĐSQ.
Hồi trước em cũng có thư mời nhưng cuối cùng không dùng.
Old 29-10-2013, 05:30 PM   #73
Cú hôi
Đại úy

Quên. Hồi đấy chả ai phỏng vấn gì em. 3-4 tuần gì đấy là có visa.
Old 29-10-2013, 05:56 PM   #74
Blackwater
Đại úy

Trích dẫn:
Cú hôi viết:
Thời điểm này thuê nhà dễ bác ạ. Đợt vừa rồi vợ chồng em đi 1 loạt inspection, mỗi nhà lèo tèo 3-5 mạng đến xem.

Cuối năm thường ít tuyển dụng. Bác chờ đến đợt tháng 4, 5 là cao điểm tuyển người.

Perth nóng khét lẹt, sao bác không chuyển sang bờ đông (Mel, Syd) gì đấy.

Còn mấy thông tin về điều kiện thuê nhà để tối em hỏi rồi update thêm cho bác. Em chỉ ở ké nên không nắm.

Cám ơn Cú hôi, mình làm engineering nên đi Perth có nhiều việc hơn, sau này đi đâu lại tính tiếp. Số phải di chuyển rồi.
Old 29-10-2013, 06:03 PM   #75
Blackwater
Đại úy

Trích dẫn:
Koala viết:
Bác Blackwater, em hỏi tí, em định nhắn vào mật thư nhưng thôi post lên đây để ai biết tiện thì trả lời em luôn: Em (female) định mời bạn em (male) sang đây chơi khoảng 2 tuần, em đã viết hết giấy mời, chuẩn bị coppies của passports, hợp đồng làm việc, payslips, bank statement để chứng tỏ em có thể support bạn em. Em muốn hỏi:

(1) Hồi bác làm visa bác cần chuẩn bị gì? Hợp đồng làm việc? Sổ tiết kiệm? Hộ khẩu? Bảng lương? Giấy tờ nhà đất? Bác thấy bảo ở Sing thì chắc dễ rồi, bạn em ở Việt Nam, ngoài những giấy tờ đấy thì cần gì nữa không?

(2) Về kế hoạch đi chơi, trong thư mời em cũng ghi luôn là em bận đi làm không đưa bạn em đi chơi được, bạn ấy phải tự explore Sydney by himself, rồi cuối tuần em có thể chở bạn đi chơi. Well, liệu có cần thêm book tour hay travel plan gì cụ thể hơn không?

(3) Bạn em có cần book vé máy bay không?

(4) Liệu bạn em có phải đi phỏng vấn không? Em hỏi thế vì thông thường mời bố mẹ họ hàng thì không cần nhưng hồi trước em có chị bạn định sang chơi với anh bạn, nó gọi lên phỏng vấn rồi nó bảo chúng mày có thể có relationship nên chúng tao không grant visa. Trong trường hợp có phỏng vấn thì nên trả lời thế nào? Bạn em single và em cũng single

Em cảm ơn nhiều, khi nào có dịp sang Syd em mời ra biển làm BBQ.

Mình cũng chưa thử apply từ Việt nam bao giờ, nhưng có đứa bạn vừa đi du lịch sang đấy thì apply theo trình tự thôi. Cũng không thấy cần giấy mời của bạn bè gì cả.

Chủ yếu nó xem cái bank statement đồng chí bạn thôi, cứ nhiều tiền chắc OK. Vé máy bay thì cứ lên mạng book cái vé mà chưa cần trả tiền ý là được.
Old 30-10-2013, 06:28 AM   #76
mode
Đại úy

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 778

Trích dẫn:
Blackwater viết:
Mình đang tính là xin nghỉ việc cty một tháng rồi sang đấy tìm nhà cửa thuê xong xuôi, trong lúc đó thì xin visa cho ông bà (hy vọng được 3-6 tháng), sau đó vợ con cùng ông bà sang đó ở trước, mình thì vẫn tiếp tục làm ở Sing một thời gian, sau đó xin transfer của công ty sang bên đó. Đợt này thấy tình hình xin việc bên đó cũng gian nan, không biết sang xin việc thế nào.

Các bác thấy tính thế có được không nhỉ?

Trong vòng 1 tháng thì mình nghĩ ko làm xong được. Để mời bố mẹ sang thì đầu tiên là phải có cái địa chỉ nhà cố định đã, sau đấy hồ sơ ở VN nó làm nhanh thì cũng phải mất 2 tuần. Đã mời thì cứ mời luôn 1 năm, ko có vấn đề gì cả. Bây giờ còn có loại visa mới cho bố mẹ là tourist 5 năm với điều kiện ko được ở Úc liên tục 12 tháng trong 18 tháng (sang 1 năm, về VN 6 tháng rồi lại sang 1 năm... cứ thế cho đến hết cái hạn 5 năm). Chỉ có điều là trong vòng 1 tháng mà làm hết mấy cái đó thì khó.

Công việc thì mình ko biết Blackwater làm về cái gì nhưng nói chung là tình hình chung thì mất việc cũng nhiều. Phải đi site nhiều nếu mà làm về xây dựng dân dụng thì có lẽ hơi khó vì mặc dù đợt này nhà cửa sốt hơn tỉ lệ xây nhà mới vẫn ít, nếu liên quan đến mining hay petroleum thì đỡ hơn, còn nếu đi site mà dính đến cái NBN thì cũng đỡ. Cái bọn nhiều việc đợt này chủ yếu là property spruikers và wealth coaching, .
mode vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2013, 09:35 AM   #77
em ngu that
Vẫn là em, ngu thật

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 1,307

Kỹ sư thì lo gì, Transfield, Exxon Mobile, Thiess, John Holand đang kết nạp liên tục đấy bác. Việc thì không thiếu nhưng chắc phải đi xa. Flight in flight out.
Old 30-10-2013, 10:19 AM   #78
Blackwater
Đại úy

Đi xa em cũng không ngại gì. Có lẽ em cũng phải sang đấy 2-3 tháng cho nó ổn định rồi tính tiếp.
Old 30-10-2013, 11:16 AM   #79
Castaway
Đại úy

Không biết lương lậu của bác Nước đen ở Sing thế nào chứ bác phải thuê nhà 2 nơi, ăn uống 2 nơi lại thêm cả các cụ nữa, mà ở Úc chi tiêu không hề rẻ như ở Sing đâu nhé nên bác nên tính kĩ phương án để vợ con và ông bà sang trước. Ở trên này cũng đã có topic về chi phí gửi trẻ hay đi học của bọn trẻ rồi. Bác nên tham khảo trước.

Mình chưa đến Perth bao giờ nhưng cứ nghĩ chỗ đó chắc phải rẻ hơn vì ít người đến nhưng mấy đứa bạn du lịch đến đó thì bảo đắt hơn vì ai cũng được trả lương cao hơn ở đó nên dịch vụ đắt hơn. hihi
Old 30-10-2013, 12:10 PM   #80
Blackwater
Đại úy

Trích dẫn:
Castaway viết:
Không biết lương lậu của bác Nước đen ở Sing thế nào chứ bác phải thuê nhà 2 nơi, ăn uống 2 nơi lại thêm cả các cụ nữa, mà ở Úc chi tiêu không hề rẻ như ở Sing đâu nhé nên bác nên tính kĩ phương án để vợ con và ông bà sang trước. Ở trên này cũng đã có topic về chi phí gửi trẻ hay đi học của bọn trẻ rồi. Bác nên tham khảo trước.

Mình chưa đến Perth bao giờ nhưng cứ nghĩ chỗ đó chắc phải rẻ hơn vì ít người đến nhưng mấy đứa bạn du lịch đến đó thì bảo đắt hơn vì ai cũng được trả lương cao hơn ở đó nên dịch vụ đắt hơn. hihi

Ý mình chỉ đợi thêm mấy tháng xem transfer công việc thế nào thôi, chứ mỗi người một nơi thế cũng không ổn.

Đúng thế, mình hỏi han thì bên Perth này cũng đắt kinh, nhà cửa cũng thuộc loại đắt nhất nhì Úc, vì đây dân làm Oil & Gas, Mining nhiều tiền, nên bị chặt chém ác.

Visa mình thì tháng 8 năm sau mới phải sang activate, nên đang cân nhắc không biết sang ngay sau Tết hay là đợi hết hợp đồng nhà bên này, trong khi đó chuẩn bị các thứ rồi làm một phát cuốn gói cả nhà sang tầm tháng 6-7.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài