Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 18-07-2010, 02:18 PM   #21
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Thế thì sao zo lại ngạc nhiên về vụ viết thư cho con nhỉ. Đừng ngạc nhiên về những tình cảm đẹp của người khác thế chứ . Gặp 2 lần hay n lần quan trọng gì? Hoàn cảnh thế nào làm sao biết được. Mình thấy nhiều người viết, nhiều ông bố viết cho con. Mình được đọc một số bức thư tay bố mẹ viết cho con (sau này cho vào album ảnh cưới), xúc động cực. Chỉ có điều là người nối tiếng thì mới hay public hoặc bị public.
Old 19-07-2010, 01:51 AM   #22
schizo
Đại úy

schizo's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 737

Em chỉ ngạc nhiên lúc đầu thôi. Đọc xong lần đầu, em tự hỏi sau này có con liệu có yêu nó đến như thế không ? Câu trả lời là không, hay đúng hơn là không thể. Vì theo mô tả của bác Phỉ thì đứa con thật sự là một thiên thần. Mà em mặc dù chưa có con cũng biết chắc rằng trẻ con không thể lúc nào cũng là thiên thần.

Nhưng mọi chuyện trở nên sáng tỏ sau cái gợi ý của bác vivu. Chi tiết này hoàn toàn không phải nhỏ, nó thay đổi hết tất cả, đưa câu chuyện về đúng với ngữ cảnh của nó và biến chuyện vô lý thành chuyện hợp lý.

Em bảo "đã hiểu" là theo nghĩa này. Bác Phỉ bảo "thương các chú" chắc là vì nghĩ rằng em đang bới móc đời tư của bác hay cái gì đại loại thế. Tất nhiên là không, em chẳng biết bác là ai và không quan tâm về điều đó. Lẽ ra em đã có thể buông một chữ Hâm! sau lần đọc đầu tiên và quên nó đi. Khổ nỗi em lại thích cái thứ tình cảm mà bác mô tả và muốn đem lại một ý nghĩa cho nó. Và thực tế là đối với em câu chuyện chỉ có ý nghĩa sau cái post của bác vivu.

----

Chuyện tình cảm cha con như thế này em cũng có biết qua. Năm 6 tuổi, em đã là thiếu nhi xa mẹ. (Ba em đi học xa và mang em theo, chỉ xa tầm 600 cây số thôi, nhưng với kỹ nghệ hồi ấy thì khoảng cách không thua kém gì thanh niên xa mẹ ngày nay).

Ba em học nội trú còn em thì ở nhà họ hàng bên ngoài. Vài tuần một lần ba em mới đến thăm thằng con. Thường là ngày chủ nhật. Đối với em lúc đó có lẽ không có gì sung sướng hơn là được gặp ba ngày chủ nhật. Hai cha con quấn quít với nhau từ sáng đến tối. Nào chơi bài, nào chơi cờ, nào học toán, tập vẽ tập viết linh tinh hết cả. Mới học lớp 1 mà em đã biết cộng trừ số âm vì chơi bài tính điểm với ba. Em còn biết cả lượng giác . Chả là lúc ấy buổi tối em đi học võ, có một buổi cô giáo (dạy thay) bảo em quay sang phải bốn mươi lăm độ. Đm, em nghĩ thầm, bài này em chưa học tới cô ơi, rồi đỏ bừng cả mặt loay hoay như gà mắc tóc . Sau đấy thì được ba em dạy cho. Có điều không còn dịp học lại cô võ sư nọ để khoe tài .

Tối chủ nhật ba quay về trường. Chắp tay "Không tiễn!", rồi quay lên giường khóc một mình.

Chuyện này kéo dài 2 năm. Suốt thời gian đó, đối với em thì ba là nguồn yêu thương vô tận, em luôn muốn đem lại điều tốt nhất cho ba, tất nhiên là theo suy nghĩ của một đứa trẻ 6 tuổi. Đối với ba em thì em chắc cũng là thiên thần.

Sau 2 năm thì quay lại cuộc sống bình thường, có cha mẹ có con cái có anh em, có nghịch có phá có chửi có mắng chả thiếu thứ gì. Chỉ có điều chắc chắn là em không bao giờ tìm lại được thứ tình cảm cha con như thời kỳ 2 năm xa mẹ nữa.

thay đổi nội dung bởi: schizo, 19-07-2010 lúc 02:01 AM.
schizo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-07-2010, 05:12 AM   #23
occitan
chim xổ lồng

Gia nhập: Aug 2006
Nơi Cư Ngụ: Laos
Bài : 1,981

Trích dẫn:
schizo viết:
Vẫn dám . Em có vài lần viết như thế cho vợ (lúc vẫn còn ở chung) một lần là kỷ niệm ngày cưới hay cái gì đại loại thế, còn mấy lần khác là cãi nhau. Viết xong sáng hôm sau trước khi ra khỏi cửa đi làm thì vất vào mail box.

Hihi, Bác schizo quan tâm đến vợ thế đàn ông như thế hiếm lắm đấy!
Hồi trước cũng có một em hay viết cho em dù vẫn thường xuyên gặp nhau và nói chuyện. Viết tay hẳn hoi, khi thì viết vào một tờ giấy viết thư rồi gấp lại đưa cho em bảo về nhà hẵng đọc, khi thì là một tấm thiệp nhỏ kèm theo vài dòng gửi vào địa chỉ em ở off, nội dung cũng không có gì đặc biệt, đại loại như "hôm nay trên đường về nhà, em thấy tấm thiệp này khá dễ thương, chợt nhớ đến anh, em mua gửi anh vậy" ...
Gái này hình như thích viết thư thì phải, chứ không phải dạng quan tâm vợ con như bác Schizo, vì sau này chia tay nhau rồi (vì cuộc đời khắc nghiệt bắt phải thế ), vẫn thường xuyên gửi thiếp cho em. Em cũng không hiểu tại sao, măc dù gái chắc có một rổ thằng khác quan tâm tới.
Old 19-07-2010, 09:16 AM   #24
Ipomoe'a
Dậu đổ bìm leo

Ipomoe'a's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,543

Em thì tin là tâm sự của bác Phỉ ko có gì là vô lý cả vì em đã từng lớn lên như con bác Phỉ. Ba mẹ em là những người chưa bao giờ nổi điên lên, quát mắng hay đánh hai chị em em cả. Em có thể đảm bảo rằng chị em thì em ko biết chứ 28 năm qua em chưa bao giờ bị ba mẹ em quát một câu, dù em là đứa bé thì khó nuôi nổi tiếng khu tập thể, lớn thì khó dạy , chứ đừng nói đến đánh. Lúc nào cũng nhẹ nhàng tình cảm thôi ạ. Chỉ có em là hay cáu kỉnh gào thét với ba mẹ em

Điều đó ko có nghĩa em hay con bác Phỉ là thiên thần, chỉ là bố mẹ em và bác Phỉ có tính kiên nhẫn, và nhất là sức chịu đựng cực cao Còn yêu thương thì em tin là bố mẹ nào cũng yêu thương con cả. Không phải người ko đánh đít quát mắng con bao giờ là yêu con hơn người thi thoảng cho nằm sấp giơ mông lên ăn cháo lươn.

~ Cóc Bé ~
Old 19-07-2010, 12:34 PM   #25
peluche
Thượng sĩ

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 196

Trích dẫn:
schizo viết:
Em chỉ ngạc nhiên lúc đầu thôi. Đọc xong lần đầu, em tự hỏi sau này có con liệu có yêu nó đến như thế không ? Câu trả lời là không, hay đúng hơn là không thể. Vì theo mô tả của bác Phỉ thì đứa con thật sự là một thiên thần. Mà em mặc dù chưa có con cũng biết chắc rằng trẻ con không thể lúc nào cũng là thiên thần.

Ờ đọc đến đây mình cũng hiểu. Khi bạn có con rồi bạn mới thấy à té ra không phải bạn không thể yêu thương vô điều kiện một ai, bất kể người ấy có là thế nào. Và kể cả cho dù con bạn không phải là thiên thần như con người khác, bạn sẽ vẫn có thể hy sinh tất cả cho nó. Chưa trải qua thì chưa hiểu được bạn ơi.
Old 19-07-2010, 03:35 PM   #26
BCH
Thượng sĩ

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 185

Trích dẫn:
schizo viết:
Sau 2 năm thì quay lại cuộc sống bình thường, có cha mẹ có con cái có anh em, có nghịch có phá có chửi có mắng chả thiếu thứ gì. Chỉ có điều chắc chắn là em không bao giờ tìm lại được thứ tình cảm cha con như thời kỳ 2 năm xa mẹ nữa.

Chuyện của bác schizo mới đúng là cảm động, đúng là nghiệt ngã của cuộc sống. Em cũng có một khoảng thời gian gần 1 năm ở riêng với bố - may hơn bác là hai bố con gặp nhau hàng ngày. Đối với đứa trẻ 7 tuổi thì bố yêu thương mình chả khác gì bác Thổ Phỉ viết về con cả. Bố chuẩn bị đồ ăn, đưa con đi học, tắm biển cùng nhau, rồi còn bắt chim rán cho con ăn. Sau thời gian đó bố học xong, cả nhà về đoàn tụ với nhau. Chắc bố vẫn yêu mình, nhưng không bao giờ mình được trở lại cảm giác tuyệt vời đó cả.
BCH vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-07-2010, 05:28 PM   #27
Nguoicongaingo
Chu du thiên hạ để.. dạy buồn cười

Nguoicongaingo's Avatar

Gia nhập: Apr 2005
Nơi Cư Ngụ: __Game Show____ Đã tiêu: 50
Bài : 3,423
Send a message via Yahoo to Nguoicongaingo

Các bạn đa nghi quá Các bạn nên nhớ là con bác Phỉ học lớp 6 rồi. Bịa với con khoảng 2-3 tuổi như thì dễ, chứ bịa với đứa 6-7 tuổi, đã biết đọc biết viết thành thạo thì khó phết đấy

Thư viết ra là để gắn bó tình cảm cha con, để con nó hiểu mình yêu thương nó thế nào. Nếu 1 ngày bác Phỉ tẩn con 2 lần và chửi mắng thường xuyên, nếu các chi tiết trong bức thư trên là không có thật thì người đầu tiên phát hiện ra sẽ là con bác ấy. Khi đọc thư, nhất định cháu sẽ phản ứng lại và trả lời là Ông phét nó vừa vừa thôi

Nguoicongaingo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-07-2010, 05:53 PM   #28
Nguoicongaingo

Nguoicongaingo's Avatar

Trích dẫn:
schizo viết:
Chả cứ gì sinh nhật . Bố mẹ thì cứ đúng boong 12 giờ đêm ngày thứ bảy hàng tuần em viết một cái mail (có tính là thư không nhỉ ?), sáng hôm sau các cụ dậy đọc và trả lời. Còn vợ, siêng thì mỗi ngày 2-3 mails, không siêng thì 2-3 ngày một mail.

Vấn đề ở đây, không phải là siêng hay không siêng, mà cái chính là em thấy bác không cần thiết phải viết lắm thế. Viết 2-3 cái thư 1 ngày. Quá nhiều ! Tất nhiên, bác có lòng, lại rỗi rãi, viết cho vợ nhiều thì cũng đáng trân trọng, nhưng có lẽ bác nên thay đổi hình thức liên lạc đi cho nó phong phú

Ví dụ như bác có thể chia ra: 1 ngày: 15 phút viết thư, 30 phút webcam, 30 phút voice chat. Chứ ngày nào cũng 2-3 cái thư, khác gì Spam mail.

Thế thứ 7 chủ nhật, được nghỉ làm cơ quan, vợ bác vẫn phải vào mạng nhận thư của bác à? Bác thật là quá đáng !

Old 20-07-2010, 04:34 AM   #29
schizo
Đại úy

schizo's Avatar

@occitan : Ôi dồi, thật ra thì cũng chẳng quan tâm đâu, vợ gợi ý mãi mới làm đấy . Còn mấy lần cãi nhau thì em thấy viết thư hiệu quả hơn, đầy đủ ý và không bị cắt ngang như khi nói chuyện.

Còn bạn gái của bác ốc, theo em thì không phải là bạn ấy thích viết thư mà chỉ là cảm thấy tự tin khi viết hơn là khi nói. Nói chuyện với gái mà bác cứ như Triệu Tử Long xông pha giữa muôn trùng chã thì gái nào còn dám hó hé nữa . (đùa thôi, chắc bác không phải người như vậy đâu ...)

@gái ngố : bạn hỏi về chuyện viết thư thì mình trả lời chuyện viết thư, ngoài ra mail tất nhiên là còn có webcam, text chat, voice chat, điện thoại rồi . Mail 2-3 cái một ngày thật ra là để thay cho chat thôi, vì chỗ mình làm không chat được. Thứ bảy hoặc chủ nhật thì dùng đến mấy thứ kia. Chậc, có vợ cứ như không mà không vợ cứ như có ấy, khổ lắm .
Old 20-07-2010, 07:29 AM   #30
occitan
chim xổ lồng

Gia nhập: Aug 2006
Nơi Cư Ngụ: Laos
Bài : 1,981

Schizo@:
Đúng rồi bác em, nhiều khi diễn đạt trực tiếp bằng lời nói sao mà khó khăn, không phải thiếu ngôn từ để nói mà là do cảm thấy diễn tả tình cảm cảm xúc của mình nên lời tự nhiên thấy ngượng với chính mình. Thế nên có người mới phải mượn giấy bút hay bàn phím, chứ nói như hát hay thì thành cán bộ đoàn với chính trị gia tuyên huấn viên hết cả.
Em kia viết nhiều thay vì nói có lẽ vì như thế em ấy thấy tự tin hơn như bác nói. Diễn đạt suy nghĩ và tình cảm của mình bằng một thứ ngôn ngữ không phải tiếng mẹ đẻ thật không dễ dàng gì, đến viết được hết ra cũng khó lắm rồi.

Em hùng hồ chém gió trên mạng thế thôi, chứ với chị em phụ nữ ngoài đời thì luôn tử tế (các gái bảo thế ạ)

Quay lại chủ đề tình cảm cha-con
: Em từ bé vì hoàn cảnh gia đình đã không sống với bố mẹ, đến tuổi đi học mới quay lại sống với 2 người. Mà hồi xưa như bạn nào đã nói, do điều kiện kinh tế quá khó khăn, lo miếng ăn đã đủ mệt rồi nên trẻ con không được bố mẹ quan tâm lắm. Không ít người có lẽ vì thế mà có phần quá nghiêm khắc, thậm chí khắc nghiệt với con cái. Không phải chỉ mỗi mình em mà nhiều thằng bạn cùng thế hệ em đều được giáo dục một cách khắc kỷ và có khi pha lẫn bạo lực từ bố mẹ (thậm chí có thằng bạn bằng tuổi em, suốt ngày đá bóng cùng bọn em do bố nó là sĩ quan quân đội thường xuyên xỉ vả và đánh đòn nó nên nó treo cổ tự tử chết lúc 15 tuổi .Bà mẹ nó từ dạo đó như người mất hồn, cứ ngơ ngẩn).
Ông già em cực kỳ nghiêm khắc với em, mịa, sai lời là nện ngay. Nhiều người bạn của gia đình em ở nơi chốn cũ sau này gặp lại em không thể tin một thằng Ốc đẹp zai lịch sự như Ka cơ bây giờ lại là thằng bé suốt ngày bị bố nó cho ăn đòn vì tội không nghe lời hay làm gì đó không đúng ý đồng chí ấy! Haha, hồi xưa em thậm chí lúc nào cũng tin mình là con rơi con vãi được ông bà già nhặt ngoài bến xe bến tàu nên ông già mới nghiêm khắc thế!

Tuy vậy có một điều ông già em rất khác với đa phần ông bố của lũ bạn em thời đó là tuy khó khăn nhưng hay mua sách cho em đọc, và đặt đủ các loại báo dành cho trẻ con như "nhi đồng", "thiếu niên," hht". Hồi những năm 1990, 1991...không phải ông bố bà mẹ nào cũng làm được thế, nhất là lúc đó nhà em không phải ở thành phố. Nhờ đống sách báo từ thưở bé này mà sau này em tự trang bị niềm yêu thích đọc sách và am hiểu biết...Đúng là nhơ ơn Đảng, Chính phủ!
Old 20-07-2010, 08:51 AM   #31
Nguoicongaingo

Nguoicongaingo's Avatar

Trích dẫn:
schizo viết:
@gái ngố : bạn hỏi về chuyện viết thư thì mình trả lời chuyện viết thư, ngoài ra mail tất nhiên là còn có webcam, text chat, voice chat, điện thoại rồi . Mail 2-3 cái một ngày thật ra là để thay cho chat thôi, vì chỗ mình làm không chat được. Thứ bảy hoặc chủ nhật thì dùng đến mấy thứ kia. Chậc, có vợ cứ như không mà không vợ cứ như có ấy, khổ lắm .

Nhà bác, thứ 7 chủ nhật, có khi còn bận hơn ngày thường ấy nhỉ. Bác nên điều chỉnh lại lịch sinh hoạt của gia đình đi ! Hai bác ràng buộc nhau quá.

Chát và mail với cường độ liên tục như vậy, tức là cuối tuần chả được đi đâu, trừ hôm nào nhà mất điện.

Old 20-07-2010, 10:19 AM   #32
ohmygod
Đại úy

Gia nhập: Jun 2009
Bài : 600

Trích dẫn:
occitan viết:
Schizo@:

Ông già em cực kỳ nghiêm khắc với em, mịa, sai lời là nện ngay. Nhiều người bạn của gia đình em ở nơi chốn cũ sau này gặp lại em không thể tin một thằng Ốc đẹp zai lịch sự như Ka cơ bây giờ lại là thằng bé suốt ngày bị bố nó cho ăn đòn vì tội không nghe lời hay làm gì đó không đúng ý đồng chí ấy! Haha, hồi xưa em thậm chí lúc nào cũng tin mình là con rơi con vãi được ông bà già nhặt ngoài bến xe bến tàu nên ông già mới nghiêm khắc thế!

Tuy vậy có một điều ông già em rất khác với đa phần ông bố của lũ bạn em thời đó là tuy khó khăn nhưng hay mua sách cho em đọc, và đặt đủ các loại báo dành cho trẻ con như "nhi đồng", "thiếu niên," hht". Hồi những năm 1990, 1991...không phải ông bố bà mẹ nào cũng làm được thế, nhất là lúc đó nhà em không phải ở thành phố. Nhờ đống sách báo từ thưở bé này mà sau này em tự trang bị niềm yêu thích đọc sách và am hiểu biết...Đúng là nhơ ơn Đảng, Chính phủ!

Wầy tuổi thơ bạn Ốc này sao giống mình thế! Có vẻ như cả thế hệ khó khăn làm con người ta khắc nghiệt với con cái thật. Ngày xưa ở cái tuổi cuối cấp 2 đầu cấp 3, cứ nghe bố mẹ chửi những câu kiểu như "mày rồi thì cũng đứng đường thôi", "tao đẻ mày ra đúng là nặng đũng quần" v.v. là y như rằng có cảm giác muốn lao đầu vào bánh xe ô tô cho nó đỡ phải chịu đau, hoặc trèo lên sân thượng nhảy xuống, xương sườn xòe ra như cái lồng bàn.
Thời đấy ơn giời cũng nhờ sách, truyện cứu rỗi nên mới qua được cái khủng hoảng tuổi teen. Chứ được bố viết thư như anh Phỉ thì chắc chả dám mơ.
Old 20-07-2010, 11:16 AM   #33
ranbeobeo
Đại úy

Bài : 735

Các bác cứ lấy vợ có con đi, ông nội sẽ chiều cháu thôi rồi lượm ơi, bù trì kinh cực luôn.

Trích dẫn:
ohmygod viết:
Wầy tuổi thơ bạn Ốc này sao giống mình thế! Có vẻ như cả thế hệ khó khăn làm con người ta khắc nghiệt với con cái thật. Ngày xưa ở cái tuổi cuối cấp 2 đầu cấp 3, cứ nghe bố mẹ chửi những câu kiểu như "mày rồi thì cũng đứng đường thôi", "tao đẻ mày ra đúng là nặng đũng quần" v.v. là y như rằng có cảm giác muốn lao đầu vào bánh xe ô tô cho nó đỡ phải chịu đau, hoặc trèo lên sân thượng nhảy xuống, xương sườn xòe ra như cái lồng bàn.
Thời đấy ơn giời cũng nhờ sách, truyện cứu rỗi nên mới qua được cái khủng hoảng tuổi teen. Chứ được bố viết thư như anh Phỉ thì chắc chả dám mơ.
ranbeobeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-07-2010, 11:25 AM   #34
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 1,720

Hic, sao giống mình thế. Ngày xưa ấn tượng mãi là sáng được đánh thức dậy bằng chửi mắng, đâm ra bây giờ mình cũng hay mắng con lắm nhưng kiêng không mắng lúc nó còn ngái ngủ. Còn ông bà cứ thấy quát cháu là xót, đến lúc bảo ngày xưa con còn bị ăn mắng nhiều hơn nó, suốt ngày ăn mắng, lại tức tối "đâu tao có mắng mày bao giờ đâu". Câu cửa miệng ngày xưa nghe là "mày sau này chỉ đi quét rác", hic, bây giờ ông bà không biết chứ xin vào được chân quét rác của cty vệ sinh môi trường hơi bị khó .
Cốm còi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-07-2010, 02:44 AM   #35
schizo
Đại úy

schizo's Avatar

Trích dẫn:
Nguoicongaingo viết:
Nhà bác, thứ 7 chủ nhật, có khi còn bận hơn ngày thường ấy nhỉ. Bác nên điều chỉnh lại lịch sinh hoạt của gia đình đi ! Hai bác ràng buộc nhau quá.

Chát và mail với cường độ liên tục như vậy, tức là cuối tuần chả được đi đâu, trừ hôm nào nhà mất điện.

Sao gái ngố khó tính thế . Ngày thường mỗi ngày trung bình 1 mail (vì ngày có ngày không). Mail ngăn ngắn thôi, gõ mất trung bình 5 phút, gọi là có nhớ đến nhau tí. Còn cuối tuần, thế này nhé, cách nhau 5 tiếng đồng hồ, buổi chiều bên này buổi tối bên kia, chat chừng 3-4 tiếng gì đấy. Nói chuyện thứ bảy thì khỏi chủ nhật và ngược lại.

Cũng không đến nỗi ràng buộc gì lắm. Với lại chừng ấy là đã có người thỉnh thoảng đòi ly dị rồi, không bớt được nữa đâu .

Nhưng mà thời kỳ 1 năm 8 tháng xa vợ của em thêm một tuần nữa là hết rồi . Hic, đây là giai đoạn sáng tác sung sức nhất của em trên tathy đấy , chắc phải đến 90% tổng số post cho đến giờ. Sau này có vợ rồi chắc phải kiêng khem đi một tí .
Old 21-07-2010, 10:25 AM   #36
Nguoicongaingo

Nguoicongaingo's Avatar

Nếu đã quen liên lạc như vậy rồi thì về nước nên duy trì tiếp bác ạ. Mỗi ngày đi làm, bác tranh thủ buổi trưa gửi vài dòng, có gì cần bàn thì cuối giờ chát thêm khoảng 5-10 phút.

Khi về nhà, chỉ tập trung vào ăn uống, xem ti vi và những công việc chuyên môn khác thôi, hạn chế tranh luận nhiều. Có gì trao đổi, mai lên cơ quan, ta lại trao đổi.

Sống kiểu đó vui phết Chả cãi nhau bao giờ, mà hai bên vẫn chia sẻ được thông tin với nhau.

Old 21-07-2010, 10:48 AM   #37
typn2
Mặt mo, đít lò xo, óc hạt nho

Gia nhập: Sep 2006
Nơi Cư Ngụ: ---- Gầm cầu ---- Lương làm thêm: 50
Bài : 2,168

Hì hì, Thổ Phỉ viết văn hay nhỉ, nhà văn có khác.

Sẵn đây anh xin phép Thổ Phỉ cho anh được cóp bài này lại, mai mốt con anh lớn lớn 1 tẹo thì anh modify lại gửi cho nó. Anh thì tự biết mình dốt văn, nhưng tình cảm anh dành cho con, tuy không hoàn toàn giống như Thổ Phỉ, nó cũng dạt dào lắm. Lấy bài này ra luộc lại thì bao giờ cũng dễ hơn là viết bài mới, nhỉ.

À, mà khi anh gửi mail cho con trai anh, anh xin phép Thổ Phỉ không ghi tên tác giả nhé. Nghĩ đến cảnh thằng con anh đọc lá thư anh gửi cho nó nhưng tác giả bài viết lại là Thổ Phỉ, anh thấy mất hình tượng quá. :">.

Em Ngố ơi, hay em làm 1 cuộc thi viết văn gửi con đi.
typn2 [69:21]
typn2 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-07-2010, 10:13 AM   #38
lamgiang
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2009
Nơi Cư Ngụ: Đây
Bài : 1,090
Send a message via Yahoo to lamgiang

Đến em đây là 8x mà cũng còn chịu cái cảnh "giày xéo" của đời sống chứ nói gì các bác trước nữa.Hồi xưa bố em rất nóng tính, làm sai là bị ông nạt ngay và thậm chí bị đánh rất đau.Có một lần mà em ân hận mãi đến bây giờ là ông đánh em vì cái tội đi đá bóng, em giận ông quá nên lẳng lặng xếp quần áo sách vở bỏ trốn, đi đến nhà ông chú ở thành phố.Chỉ ở từ sáng đến tối thôi vì chiều thì ông anh em biết nên đến đón về.Khi về, bố không đánh cũng không nói gì, chỉ ngồi trầm tư bên chén rượu và mắt ông hiện lên một nỗi buồn và thất vọng sâu sắc.Chính lúc đó, em thấy mình có lỗi với ông biết bao nhiêu nhưng lại không đủ can đảm để lại ôm bố và xin lỗi.Chuyện này là chuyện buồn, cùng với chuyện vui cái áo len ông mua thưởng cho em vì thành tích thi HSG mà em mặc đến khi nó rách lộ cả một mảng ngực mới thôi, là hai chuyện mà mỗi lần em nhớ đến lại ứa nước mắt vì thương bố.
Bây giờ em cũng đã có con, mỗi khi đi công tác về thấy con vui sướng khi nhận quà của bố là bao nhiêu vất vả âu lo đều tan biến.
Cái cảm giác đó nó vi diệu vô cùng, và chỉ có thực sự trải qua mới biết được.
lamgiang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-07-2010, 05:59 PM   #39
Pooh
Trung sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 64

Trích dẫn:
Thổ Phỉ viết:
Ngày hôm nay con trai tròn mười hai tuổi...

Bố nhớ trong bộ phim “Chú bé đến từ sao Hỏa”, nhân vật chính, chú nhà văn chuyên viết truyện khoa học viễn tưởng David đã viết về cậu con nuôi của mình: “Đôi lúc chúng ta quên rằng những đứa trẻ cũng vừa tới Trái đất. Giống như người ngoài hành tinh, từ nguồn năng lượng và năng lực thuần khiết, chúng trở thành những sinh linh, đến đây trong một chuyến thám hiểm để cố gắng tìm hiểu làm con người có nghĩa là như thế nào.

Không biết anh Phỉ trong lúc viết có nghĩ đến bộ phim/bài hát này không nhỉ?
Prekrasnoe Daleko
Pooh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài