Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Hỏi gì đáp nấy ... nếu được
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 20-06-2010, 06:52 PM   #1
detector
Thượng sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 147
Question Thủ tục về nhà mới

Hi các bác thân mến,

Sau mấy năm cày cuốc lăn lộn em các bác chắt bóp mua được một cái chung cư nho nhỏ, khoảng 3 tuần nữa thì có nhà. Từ đầu đến giờ chỉ nghĩ đến việc lo sao cho đủ tiền nộp, lo đủ giấy tờ v.v... Đùng một cái hôm nay mới nghĩ đến là về nhà mới thì cũng phải có tí nghi lễ. Bản chất em là một thằng không mê tín, không tín ngưỡng gì. Tuy nhiên em mong muốn khi mình về căn nhà đầu tiên trong đời do bàn tay mình tự xây nên thì:
- Em muốn tỏ lòng thành kính với tổ tiên đã sinh ra (và có thể đã phù hộ) em
- Với em nghi lễ này nó cũng như là một nét văn hóa, em muốn duy trì những gì mà các cụ từ xa xưa đã làm nếu nó không có gì là hủ tục.

Vì thế em tha thiết mong các bác tư vấn những ý sau:
- Kịch bản truyền thống nhất của vụ này là gì ? Thủ tục ra làm sao ? Có những gì cần chú ý ? Làm sao để đơn giản mà vẫn trang nghiệm.
- Nếu ông bà nội ngoại em mất cả, bố mẹ em có bàn thờ tổ tiên ở quê thì em cần mấy bát hương ? Thờ những ai ? Bài trí thế nào ? Có quan trọng hướng không ?
- Có cần bùa chú gì không ?
- Xin bốc bát huơng và bùa chú ở đâu ? Nhà em ở Hà Đông nên các bác recommend chỗ nào tiện một chút, có thể ở Bắc Ninh vì quê vợ em ở đấy.
- Em muốn tự mình đứng ra cúng và khấn => cần khấn những gì ?
- Bác nào cao tay xem giúp em trong khoảng tháng 7 dương lịch có ngày nào đẹp, giờ nào đẹp (em sinh tháng 12/1979)
- Các vấn đề khác ...

Chúc các bác một tuần làm việc hứng khởi và bớt chút thời gian tư vấn cho em.
Thơm các bác
detector vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2010, 07:42 PM   #2
No star
Kiến trúc sư Lào

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 1,344

Phải hỏi thầy cho nó pro. Mình biết sơ sơ thôi, đại để là:

- Tối thiểu có 1 bát hương quan thần linh, có thêm bát hương gia tiên hay thờ Phật là option.
- Bàn thờ phải theo hướng tuổi. 79 thì được các hướng Bắc, Đông, Nam, Đông Nam. Nếu xem phong thủy Lạc Việt thì Đông Nam đổi sang Tây Nam. Hướng bàn thờ là hướng mông bác lúc đứng khấn. Bốc bát hương thì nên mời thầy vì hình như cũng có cái bùa trong bát hương. Thầy sẽ hướng dẫn cách bài trí bàn thờ và số ngày phải thắp hương liên tục (kiểu mua xe về chạy rốt đa). Thầy cũng cho luôn bài khấn và dĩ nhiên là bác phải khấn nếu có mặt được. Thầy cũng xem ngày cho luôn, tuy nhiên xem ngày cũng không khó giở lịch vạn sự ra cũng xem được.
- Làm lễ nhập trạch cũng là việc quan trọng, bác kỹ càng thế là đúng. Đồ lễ em nhớ mang máng là phải có cái bếp có lửa (bếp điện, từ không ra lửa) để đun ấm nước.

Đại để thế, em trình bày để bác hình dung thôi chứ em không chịu trách nhiệm gì nếu bác làm theo em mà bị sai. Tốt nhất là mời thầy, thầy làm vụ này cũng dễ kiếm thôi vì nói chung là đơn giản, hầu như thầy nào cũng làm được.
No star vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2010, 07:56 PM   #3
Tuthitcho
Trung sĩ

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 64

Em bổ xung mang thêm chai dầu đốt vào nhà cùng với bếp bác nhé.
Tuthitcho vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2010, 07:59 PM   #4
Bukhabalo
Đại úy

Bukhabalo's Avatar

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 979

Gạo, muối ..............
Bukhabalo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2010, 09:21 PM   #5
chicken
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
detector viết:
Đùng một cái hôm nay mới nghĩ đến là về nhà mới thì cũng phải có tí nghi lễ. Bản chất em là một thằng không mê tín, không tín ngưỡng gì. Tuy nhiên em mong muốn khi mình về căn nhà đầu tiên trong đời do bàn tay mình tự xây nên thì:
- Em muốn tỏ lòng thành kính với tổ tiên đã sinh ra (và có thể đã phù hộ) em
- Với em nghi lễ này nó cũng như là một nét văn hóa, em muốn duy trì những gì mà các cụ từ xa xưa đã làm nếu nó không có gì là hủ tục.

Đầu tiên là chúc mừng bác đã tậu được nhà mới.

Cha mẹ bác còn thì bàn thờ ở nhà cha mẹ. Mình không phải lập làm gì. Trong nhà chỉ cần để bàn thờ Phúc-Lộc-Thọ hoặc thờ thần tài thôi.
Đọc bài viết thì thấy bác là người vô thần + không mê tín, nên cũng không cần phải xem hướng hay này nọ. Vì thực ra có làm thì cũng không giúp được gì mấy vì bác không tin, và quan trọng hơn là chắc chắn sau này bác không theo tiếp 1 cách chu đáo được đâu.
1 gợi ý khác là nhờ 1 người thân trong nhà (bố mẹ hay cô dì chú bác...), ai rành về chuyện này thì chuẩn bị từ a-z giúp.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2010, 10:25 PM   #6
Shannon
Trung sĩ

Gia nhập: Jun 2006
Bài : 42

Mình cũng đang trong giai đoạn giống hệt bạn detector, không biết bạn có ở khu Yên Hòa không thì chuẩn bị nhận làm hàng xóm cái nhỉ. Mình cũng vô thần, lại không ở nhà. Các cụ nói chung cũng không phải thành thạo món này, lại cũng ở xa, thành ra mỗi vợ phải lo chuyện này. Mong các bạn có kinh nghiệm gạch cho mấy cái đầu dòng những thứ quan trọng, kỵ húy gì đấy để mình còn tránh. Còn đầy đủ hết hoặc phải nhờ thầy thì mình không cần thiết lắm.
Shannon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2010, 10:30 PM   #7
uych
Thiếu 1 con

uych's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 159

Bàn thờ tổ tiên thì để ở nhà cha mẹ bác là đúng rồi, không nhất thiết phải xin về nhà mình. Bàn thờ Phúc - Lộc - Thọ cũng chỉ là option thôi bác ạ, quan trọng nhất là bác phải có bàn thờ thổ công thổ địa.

Bốc bát hương thì có thể mời thầy hoặc tự bốc, thành phần bao gồm tro nếp và cốt (tro thì ra hàng bán bát hương bàn thờ, cốt thì hỏi hàng vàng mã). Bát hương mới bốc thì thắp hương liên tục trong 100 ngày và trong 100 ngày đó không được dùng hương vòng.

Cúng nhập trạch ngoài vàng hương bình thường thường sẽ có bộ mũ ngựa để cúng quan, mũ ngựa màu gì thì tùy tuổi tùy hướng nhà. Mâm cơm làm ngày nhập trạch gồm 1 mâm cơm mặn và 1 mâm chúng sinh: vàng tiền quần áo chúng sinh, đồ ăn như ngô khoai sắn, bỏng, bim bim, bánh kẹo nhỏ, một vài loại quả nhỏ như ổi, vải, nhãn,...

Đồ đạc mang vào nhà lấy ngày thì thường gồm: quần áo của cả nhà mỗi người 1-2 bộ, gạo, muối, bếp, nồi. Vào nhà thắp hương (thường thì thắp hương lấy ngày gồm vàng tiền, hoa, trầu cau, xôi gà, 1 thứ quả, rượu, nước lã) xong thì nổi lửa đun siêu nước.

Nhà em thì kinh nghiệm 4 lần chuyển nhà lần nào vợ cũng mời thầy về cúng cho yên tâm vì nhà có con nhỏ. Thủ tục chuyển nhà lấy ngày thì mình tự làm, chuyển đến dọn dẹp sạch sẽ yên vị thì mời thầy về cúng nhập trạch.
uych vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2010, 11:14 PM   #8
Diver_Vika
Rùa hấp tái chín nào..

Diver_Vika's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 3,803

Bốc bát hương thì bạn detector qua nhờ sư thầy ở chùa Quán Sứ là được, đã nhận vô thần thì làm như thế là ổn, chả cần phải cầu kỳ mời thầy làm gì Hồi đầu đầu năm ngoái tớ cũng làm cái lễ nhập trạch vào nhà mới, đơn giản chỉ là con gà đĩa xôi thôi. Hồi đó nhà còn chưa có ban thờ, vì tớ làm ban thờ gắn liền tủ tường luôn (mà tủ lại chưa xong), đặt tạm bát hương lên cái kệ, cũng chả sao, chủ yếu là tự mình thấy thành tâm là được
Old 21-06-2010, 09:04 AM   #9
tamthat
Trung sĩ

Bài : 86

Tiện topic này các bạn cho mình hỏi ké tí, Mình đang ở nhà huớng Tây mà hướng mình không hợp vậy có cách nào hóa giải được không? rất mong sự chỉ bảo của các Thầy.
tamthat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2010, 01:12 PM   #10
butzvn
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 1,401

Cách đơn giản nhất, nhanh nhất là các bác vào chùa nào (gần nhà), nhờ sư thầy giúp cho. Trọn gói A-Z (mua sắm gì, thủ tục gì, cầu cúng gì, etc.).
butzvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-03-2013, 09:51 PM   #11
quanta
Đại úy

Nơi Cư Ngụ: echo $HOME
Bài : 597

Trích dẫn:
uych viết:
Bàn thờ tổ tiên thì để ở nhà cha mẹ bác là đúng rồi, không nhất thiết phải xin về nhà mình. Bàn thờ Phúc - Lộc - Thọ cũng chỉ là option thôi bác ạ, quan trọng nhất là bác phải có bàn thờ thổ công thổ địa.

Thường khi về nhà mới thì các bác bốc mấy bát hương:
- 1 bát thờ thổ công
- 3 bát: thổ công, bà cô, ông mãnh

Em hỏi nhiều nơi mà mỗi chỗ nói một kiểu, chưa biết nên làm thế nào.
quanta vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-03-2013, 10:00 PM   #12
strongcu
A-lanh Đờ Cu

strongcu's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 3,048

Bố mẹ chưa mất thì 1 bát thôi.
Old 24-03-2013, 10:17 PM   #13
Phangsen
Trung úy

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 278

Tùy bác ạ, em vẫn làm 3 bát, 1 bát thờ thần linh, 1 bát thờ vọng gia tiên, 1 bát tổ cô mãnh tộc. Ai cấm mình thờ ông bà gia tiên đâu, các cụ phù hộ cho mình ạ.
Phangsen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-03-2013, 11:13 PM   #14
AntiSad
Đại úy

Gia nhập: May 2010
Bài : 701

Nhà em vừa rồi cũng lên hỏi nhà chùa, nhà chùa bảo thờ chung hết vào 1 bát ạ.
AntiSad vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-03-2013, 12:11 AM   #15
K.Râu
đã đen thì cái đèn cũng nôn

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 3,390

Hôm trước mới xem video giảng bài của sư thầy, thì về mặt thờ cúng nhà Phật quan niệm đơn giản hơn thật, chung 1 bát là được; miễn là trang nghiêm, sạch sẽ, đẹp đẽ và quan trọng là phải thành tâm.

Nhưng mà dân nhà mình có mấy người là Phật tử xịn đâu, toàn để trong lí lịch Tôn giáo : Không, tức là cái gì cũng thờ hết, cái gì cũng gật hết nếu có người khác bảo là cần phải làm, rất chi là ba phải về đức tin
K.Râu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-03-2013, 09:32 AM   #16
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 1,569

Không thờ gia tiên thì tùy nhưng nếu có không nên để chung vào 1 bát cùng với thổ công. Theo như các thày hay đi áp vong bảo thì gia tiên không dám ngồi chung bát hương với thổ công đâu.
Cốm còi đang trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-12-2013, 04:20 AM   #17
tata
Liệt sĩ

Bài : 84

Trích dẫn:
chicken viết:
Đầu tiên là chúc mừng bác đã tậu được nhà mới.

Cha mẹ bác còn thì bàn thờ ở nhà cha mẹ. Mình không phải lập làm gì. Trong nhà chỉ cần để bàn thờ Phúc-Lộc-Thọ hoặc thờ thần tài thôi.
Đọc bài viết thì thấy bác là người vô thần + không mê tín, nên cũng không cần phải xem hướng hay này nọ. Vì thực ra có làm thì cũng không giúp được gì mấy vì bác không tin, và quan trọng hơn là chắc chắn sau này bác không theo tiếp 1 cách chu đáo được đâu.
1 gợi ý khác là nhờ 1 người thân trong nhà (bố mẹ hay cô dì chú bác...), ai rành về chuyện này thì chuẩn bị từ a-z giúp.

cám on bài viêt cua bác chicken.
tata vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-12-2013, 09:24 AM   #18
26042008
Thượng sĩ

Bài : 197

Nhân có cái topic này, các bác cho em hỏi chút: em muốn sửa sang lại phòng thờ thì có cần thủ tục gì để di chuyển bàn thờ ra chỗ khác (sửa xong lại move về lại) không?

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài