Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 3 - Muôn mặt đời thường > Diễn đàn chung
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 24-04-2010, 11:55 AM   #1
Lehang267
lính mới

Lehang267's Avatar

Gia nhập: Nov 2007
Nơi Cư Ngụ: US
Bài : 707
Default Gửi đồ đạc về VN

Tình hình là em học gần xong, chuẩn bị cuốn gói về nước. Em có nhiều đồ đạc (sách và quần áo giày dép) muốn mang về VN nhưng sợ không nhét hết vào valy được. Mẹ em cứ bảo em ra bưu điện gửi về hoặc gửi đường biển về nhưng em nghĩ là sẽ rất đắt (và dễ mất nữa, chẳng may tàu chìm thì sao?).

Em tính có mấy valy thì cứ nhét vừa cân thôi, còn thừa bao nhiêu nhét tất vào cái cuối cùng. Hãng hàng không có phạt thì cũng chỉ phạt $50 vì tội quá cân. Không đủ thì mua thêm cái valy nữa, thêm một kiện hàng cũng chỉ phải trả $140. Nghe nói gửi đường biển $1000/1m3 từ HN sang Hà Lan, thế thì từ Mỹ về VN chắc phải đắt gấp đôi.

Cả nhà có biết cách nào rẻ và thuận tiện thì bảo cho em biết với ạ. Cám ơn cả nhà nhiều.
Lehang267 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-04-2010, 01:07 PM   #2
leonardo da vinci
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Calgary, Canada
Bài : 3,371

Trích dẫn:
Lehang267 viết:
Em tính có mấy valy thì cứ nhét vừa cân thôi, còn thừa bao nhiêu nhét tất vào cái cuối cùng. Hãng hàng không có phạt thì cũng chỉ phạt $50 vì tội quá cân. Không đủ thì mua thêm cái valy nữa, thêm một kiện hàng cũng chỉ phải trả $140. Nghe nói gửi đường biển $1000/1m3 từ HN sang Hà Lan, thế thì từ Mỹ về VN chắc phải đắt gấp đôi.

Cả nhà có biết cách nào rẻ và thuận tiện thì bảo cho em biết với ạ. Cám ơn cả nhà nhiều.

Không biết bạn này từ đâu về nhỉ, bạn đã check giá với hàng khôgn chưa? chắc từ Lào bay về VN mới có cái giá như trong phần bôi đỏ đấy.
Bay từ Bắc Mỹ về quá cân từ 23kg lên max 32kg đã phải nộp phạt hơn trăm $ rồi, còn cứ thêm một vali 32kg nữa hình như là 400$.
Giải pháp tốt nhất chắc là Air Cargo, bạn tìm lại mấy cái topic có đấy.
Old 24-04-2010, 03:13 PM   #3
polizia
Đại tướng

polizia's Avatar

Gia nhập: Jun 2006
Nơi Cư Ngụ:
Bài : 1,500

Vừa rồi mình đi Korea Air từ Paris về Hà Nội thì hỏi giá quá cước là 30E/kg, không hiểu bạn lấy đâu ra cái thông tin quá 1 vali là 140USD thế, lại còn từ Bắc Mỹ về nữa.
Old 24-04-2010, 03:31 PM   #4
Spring
chicken care

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 3,351

Em xác nhận dòng chữ bôi đỏ của bác chủ topic là chính xác ạ. Người nhà em từ Las Veags, Nevada về VN, mang thêm 1 hành lý (50 lbs) chỉ đóng thêm 120$. Bay của Delta (North West) ạ.
Email: uyenuong@gmail.com
Website: www.shopmuaxuan.com
Spring vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-04-2010, 09:07 PM   #5
Mít
Trung úy

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 255

Chắc là cước tùy hãng máy bay, nhưng em cũng đồng ý thông tin kia là chính xác. Em đi cathay hàng lý cho 23kg một kiện, nhưng có thể đóng max là 32 kg và nộp phạt $50. Kiện thứ ba thì trả $150 max 32kg.
Old 24-04-2010, 09:40 PM   #6
Tigerflower
Trung sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 71

Em thấy kinh nghiêm của em, gửi 20kg từ NHật về VN, hết khoảng 80$, gửi bằng đường tàu biển, mất 2 đến 3 tháng, mọi người vẫn gửi ầm ầm mà. Bác thử hỏi bưu điện xem từ Hà Lan gửi đường tàu biển (by sea) thi giá cả thế nào, em chắc không đắt lắm đâu.
Old 24-04-2010, 09:48 PM   #7
queenbee
Tuyển 4` mã

queenbee's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hồ Điệp Cốc
Bài : 1,098

Nếu bạn ở Hà Lan mà đồ đạc không quý giá gì thì cứ gửi tàu biển đi, rẻ lắm, hồi xưa tớ gửi có hơn 20 euros 20kg, không biết giá cả giờ thế nào, trong vòng 2 tháng là đến thôi, nhà tớ gửi đến cả trăm cân về ấy chứ. Đi máy bay thì tớ hơi bị sợ hồi xưa đi KLM bị chúng nó cho 1 quả, tức là bọn nó cho check in thoải mái, xong đến trước cửa máy bay bảo mày quá bao nhiêu kg đó giờ nếu không nộp tiền phạt thì không lên máy bay, sau đó tớ phải nộp 50usd/1kg đấy. ((

Oạch, hình như bạn ở Mỹ, thế thì tớ không biết.

Hồng nhan thấm thoắt xuân qua,
Hoa tàn người vắng ai mà biết ai!
queenbee vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-04-2010, 10:13 PM   #8
Victoria
..secret..

Victoria's Avatar

Bài : 589

2 năm trước Vic ở Mỹ về cũng gửi hơn 100 kg đồ về qua đường Hàng Không. 3 ngày là có đồ ở nhà ( đồ còn về trước cả người ) . Đồ này chỉ về Sài Gòn thôi nhé. Nếu muốn ra Hà Nội, bạn phải thanh toán thêm cả tiền cước vận chuyển nội địa để bọn nó chuyển qua bưu điện cho bạn.

Quên mất là cái agency này ở Virginia, bạn không ở đấy thì bạn chuyển đồ lên cho agency đó kèm theo cái list đồ của bạn và 1 cái check. Bạn cố gắng list đủ đồ để về VN còn kiểm lại chứ không là mất cái gì không biết. Đồ mất bọn nó đền 100% cho bạn. Giá tớ thấy bọn nó tính theo kiểu đồ bạn dùng là $150/ 50 lbs.

Kinh nghiệm của tớ là tớ đóng thùng cartons hết nhưng bọn đấy nó dã man ở chỗ là bọn nó mở hết đồ của tớ ra kiểm tra từng tí một phòng khách hàng chuyển hàng cấm. Khi nhận hàng ở Việt Nam, bảo quá đáng là tớ nhận vài cái thùng bìa bọc thêm 1 cái bao tải. Mở đống đồ ra, quần áo tớ nhàu kinh dị. Được cái là chả có cái gì bị hỏng cả. Nguyên xi vẹn toàn. Gọi đt kêu ca, bọn nó bảo là hỏng bên nó đền chứ bọc vậy để bớt kg nặng cho tớ với cả bớt diện tích. Tớ chịu thua luôn. Nói chung là tớ gửi đồ suốt ở đó từ trước khi tớ về. Không có vấn đề gì cả đâu.

Ấy liên lạc với bọn này nhé:
NTN Travel
Add: 6500 Arlington Blvd, #101, Fall Church, VA 22042.
Tel: (703)534-3030.
Nếu giá ko ổn thì ấy PM cho tớ, tớ đưa số đt của sếp hội đấy cho ấy thỏa thuận giá.
Old 24-04-2010, 10:17 PM   #9
Bluesea

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 323

Trích dẫn:
Lehang267 viết:
Tình hình là em học gần xong, chuẩn bị cuốn gói về nước. Em có nhiều đồ đạc (sách và quần áo giày dép) muốn mang về VN nhưng sợ không nhét hết vào valy được. Mẹ em cứ bảo em ra bưu điện gửi về hoặc gửi đường biển về nhưng em nghĩ là sẽ rất đắt (và dễ mất nữa, chẳng may tàu chìm thì sao?).

Bạn chuyển qua hàng air đi, đâu khoảng 5~7 đô một cân thì phải. Nhanh hơn đường biển, chỉ khoảng 2 - 5 ngày là có hàng rồi.

http://thaogiang2013.blogspot.com
Bluesea vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-04-2010, 02:32 AM   #10
polizia
Đại tướng

polizia's Avatar

Nơi Cư Ngụ:

Trích dẫn:
Mít viết:
Chắc là cước tùy hãng máy bay, nhưng em cũng đồng ý thông tin kia là chính xác. Em đi cathay hàng lý cho 23kg một kiện, nhưng có thể đóng max là 32 kg và nộp phạt $50. Kiện thứ ba thì trả $150 max 32kg.

Đọc đến cái này mới nhớ hồi em đi từ Hà Nội qua Paris bằng Cathay, vì lần đầu đi nên cái gì cũng mang thành thử thừa hơn chục kg, xin xỏ mỏi mồm thì tiếp viên bảo phải đóng cước vài kg gọi là, thế là hết 2T tiền cước tính ra cũng hơn trăm đô. Không nhẽ mình bị bịp, vì nếu với giá cước phạt như trên kia thì quá rẻ.
Old 25-04-2010, 08:09 AM   #11
Gà béo

Bài : 658

Tớ có mấy người bạn ở Austin, TX gửi hàng về bằng đường biển có 300$ một m3 hàng (bất kể cân nặng, bao luôn thuế, về tận cửa nhà ở VN). Thời gian từ 3 đến 6 tuần. Nếu thích thì hôm nào tớ hỏi cho.
Old 25-04-2010, 10:24 AM   #12
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 4,405

Polizia, phạt 50 USD với kiện tối đa 32 kg, chú mày vượt hơn chục kg là quá 32 cân rồi. Số cân ngoài 32 kg phải trả phí vận chuyển tiếp. Chú mày chưa thạo cộng trừ hả.

Trường An.
Quốc Hưng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-04-2010, 12:54 PM   #13
vietnguyen10
ngu

Gia nhập: Jan 2010
Bài : 189

Hôm vừa rồi, mình đưa thằng em đi London, bay Dragon Air.
Khi check in, cân cả valy và túi xách tay là 36kg. Em gái đứng quầy check in rất xinh đẹp bảo, vé của anh chỉ được gửi 20k, xách tay 7k, em cho anh thêm 5kg, tổng cộng là 32kg. Vượt quá 32kg, tính cước 47USD/kg.
Thế là mình bảo cu em rút bớt đồ ra bỏ lại.
vietnguyen10 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-04-2010, 01:31 PM   #14
Tonic
Đại úy

Bài : 599

Mình đi American Airlines và China Airlines, check trên mạng chỉ thấy báo quá 23- 32 kg nộp thêm 50 đô, không biết là thêm kiện thì thế nào?
Tonic vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-04-2010, 04:33 PM   #15
polizia
Đại tướng

polizia's Avatar

Nơi Cư Ngụ:

Trích dẫn:
Trường An viết:
Polizia, phạt 50 USD với kiện tối đa 32 kg, chú mày vượt hơn chục kg là quá 32 cân rồi. Số cân ngoài 32 kg phải trả phí vận chuyển tiếp. Chú mày chưa thạo cộng trừ hả.

Trường An.

Thực tế thừa hơn chục kg nhưng tiếp viên ghi hóa đơn có mấy kg thôi ạ, nếu em biết quy định vậy thì em sắp xếp lại hành lý thì chỉ mấy 50 USD.
Old 25-04-2010, 06:16 PM   #16
noname_nonick
Đại úy

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 975

Từ Pháp thì gửi bọn nào rẻ/đảm bảo nhất các bạn nhỉ? Ngoài bọn la poste nếu tính theo cân thì vẫn đắt mình không rõ có bọn nào nữa.
noname_nonick vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-04-2010, 12:14 AM   #17
saubeoxinh
Chã gái

saubeoxinh's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Trường đào tạo múa lửa
Bài : 2,254
Send a message via MSN to saubeoxinh

Bác ơi ở Hà Lan giờ ko còn gửi đường biển về VN nữa rồi, giờ chỉ còn gửi đường hàng không mà cũng phải hơn 2 tuần mới tới nơi, có lần hơn cả tháng. Giá mới nhất là 10kg/98e.
Old 29-04-2010, 01:38 AM   #18
Hai mươi ba
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 2,670

Cái này tùy hãng hàng không thì phải. Em vừa hỏi Asiana thì các bạn ấy bảo là cho 50lbs thôi, trả thêm hơn trăm đô thì được thêm kiện hàng nữa nhưng không quá 20 lbs.

Ở Mỹ thì có thêm option nữa là OA Cargo. http://www.oacargoexpress.com/contact.html
Bữa em hỏi thì đâu là $2/lbs về tận nhà nhưng hàng về sau chuyến bay.
Em cũng gọi chỗ của chị Victoria nhưng các bạn ấy bảo là $220/50 lbs sách, mà chỉ về đến office của các bạn ở VN thôi. Mà em gửi sách về mà các bạn toàn hỏi là có khiêu dâm hay không, làm em ngại ghê
(Cradle of Filth)
Hai mươi ba vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-04-2010, 01:55 AM   #19
paris
sexy but not available

Gia nhập: Mar 2007
Nơi Cư Ngụ: Paris
Bài : 1,314

@ NN_NN: anh hỏi bọn Bagages du monde nhé, em hay gửi đồ ở đấy.. Số đt agence ở Chemin Vert - Paris 75011: 01 34 38 58 90/92/97
Old 29-04-2010, 02:13 AM   #20
HLK
Đại úy

HLK's Avatar

Bài : 536

Mình vừa về hẳn từ Hà Lan, gửi TNT Post 3 kiện, mỗi kiện 20kg, giá một kiện la 104E. Khi đi gửi đồ, hạn chế gửi nhiều sách quá (kiểm duyệt sẽ lâu), một thùng nên phong phú về chủng loại đồ đạc. Ghi rõ là used items.

Gửi cho chính tên mình, về địa chỉ trong hộ khẩu của mình
Khi về nhớ điền vào tờ khai nhập cảnh là có hành lý gửi không cùng chuyến, nhắc hải quan cửa khẩu VN đóng dấu cho tờ khai. Giữ tờ khai.

2 trong 3 kiện của mình về thẳng bưu điện phường, sau 3 tuần, không phiền phức gì.Kiện còn lại phải lên bưu cục ngoại dịch lấy, họ gửi thư về thông báo.

Lên bưu cục ngoại dịch thì mang theo tờ khai hải quan, giấy tờ chứng minh đã sinh sống học tập ở nước ngoài, và nọi dung hàng hóa là hàng đã qua sử dụng, phục vụ mục đích học tập sinh sống ở nước ngoài thì sẽ ok thôi, nộp 20k lệ phí kiểm duyệt hàng hóa.
HLK vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài