Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-03-2011, 01:37 AM   #81
loha
Trung sĩ

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 99

Maybe, I miss you........................................
loha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-03-2011, 01:11 PM   #82
LZHSG
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 137

Đơn giản là: NHỚ...............
LZHSG vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-03-2011, 05:16 PM   #83
Softcake
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 341
Default Giấc mơ đêm qua :p

Đêm hôm qua, em mơ thấy mình mở cánh cửa mình đã đóng bao năm nay.
Em mơ thấy mình đi xuyên căn nhà của anh, lấm lét như một thằng ăn trộm, nhưng không biết mình muốn lấy đi thứ gì.
Em mơ thấy mình ngủ gật trên con đường rời khỏi căn nhà anh, rồi va phải cái cây mít trong vườn nhà em, tỉnh ngủ, thở phào nhẹ nhõm vì chưa bị ai bắt quả tang.
Em thấy, mình đã tìm kiếm và cố gắng muốn nhìn thật kỹ, thật lâu một khuôn mặt thân quen. Em thấy, mình dáo dác tìm kiếm và lẩn tránh cùng một ánh mắt. Em thấy tiếc lắm, khi trả lại cái nhẫn đính hôn rất to, mà anh đã cố gắng đeo nó vào tay em. Và xen lẫn vào đó là cảm giác nhẹ nhõm, cuối cùng thì, em không nợ nần gì ai.

Giấc mơ qua đi, cánh cửa ấy vẫn mở đầy mời gọi và níu kéo. Phải mất tới 15 phút rửa mặt bằng nước lạnh và đọc câu thần chú "mọi chuyện qua lâu rồi", em mới khép lại được cánh cửa bị mở trộm trong giấc mơ đêm qua.
Softcake vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-03-2011, 10:24 AM   #84
Tristesse
Mouni

Tristesse's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,005
Send a message via Yahoo to Tristesse

Anh ở Mỹ. Gọi cho cô được vài phút như đã hứa. Vậy thôi. Và đã làm cô nhớ về những ngày tháng 2 người với nhau. Email cho anh sau đó, cô nói là cô thấy nhớ anh một chút… Anh reply lại là anh cũng thấy thế.

Cô thấy vui, vì giữa hai người vẫn còn chút gì đó với nhau. Đâu dễ gì, phải không???
Tristesse vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-04-2011, 05:53 PM   #85
mong manh
Đại úy

Bài : 344

Thỉnh thoảng em vẫn nhớ anh và em cho mình cái quyền đó. Bằng linh cảm em biết anh về từ hôm qua, chiều nay online thấy anh post một thứ rất khoe khoang, cố tình gây sự chú ý về cái sự có mặt của anh ở nhà. Em vờ như không biết, thực hiện đúng giao ước, như em tự hứa với lòng mình. Nhưng lúc này em lại ước tối nay anh sẽ đứng trước cổng nhà em....
Old 09-04-2011, 12:32 AM   #86
uyenlan
hỏi ngu

Gia nhập: Jan 2011
Bài : 175

Một chút nắng mới sau chuỗi ngày dài chẳng đủ để hong khô tớ bạn ạ.
Như một chú chó con bị nhốt lâu ngày nay được tháo xích, tớ tí tởn đánh phấn tô son diện váy vóc tinh tươm đi ra phố.
Thành phố vẫn thế. Vẻ ồn ào, tất bật, bụi bặm chẳng làm tớ thấy vơi đi tí tẹo nào cô đơn và trống vắng.
Nghĩ đến mấy ngày nghỉ lễ trống rỗng chẳng biết đi đâu làm gì trước mặt, tớ nhớ bạn ghê gớm.
Tại sao tớ lại chán bạn? Tại sao tớ lại giận bạn? Tại sao tớ lại cố tình chọc giận và rồi xa lánh bạn.
Tớ không biết.
Thoáng cái đã mấy tháng rồi chúng mình không gặp, không chuyện trò, không hỏi han. Tớ bận bịu đủ để đến tận bây giờ mới thấy nhớ bạn. Cũng có thể là vì cái cảm giác thất vọng của tớ về bạn nó đã đủ thời gian để phai nhạt.
Tự nhiên tớ đem chuyện của bạn với người yêu ra kể trên mạng, có người bảo tớ hai người bạn chẳng có tội tình gì cả. Ừ, tớ cũng có nghĩ hai bạn có tội tình gì đâu nhỉ. Sao tớ lại không đồng tình với việc bạn tiếp tục trò chơi khi tớ chẳng có vai trò gì liên quan.
Ây da, tớ lẩm cẩm rồi.
Dù thế nào cũng xa nhau rồi. Tớ sẽ dành mười lăm phút để buồn về lỗi lầm ngốc ngếch đã gây ra khi đẩy bạn rời xa tớ. Cộng thêm mười lăm phút để nhớ những vui buồn chúng mình đã chia sẻ với nhau như hai người bạn tri âm. Thêm mười lăm phút nữa để cầu nguyện rằng tớ sẽ sớm qua khỏi những ngày nhạt nhẽo trống rỗng chẳng biết đi đâu, ăn gì, chơi với ai một cách khỏe mạnh và vui vẻ.
Hic, thế là bốn mươi lăm phút rồi. Bonus thêm mười lăm phút nữa đánh răng rửa mặt cho tròn một tiếng đồng hồ rồi tớ sẽ có một giấc mơ đẹp để bắt đầu kì nghỉ lễ trong nắng mới.
Hi vọng là như thế!
uyenlan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-07-2011, 05:25 PM   #87
lu_khach_xa
Hâm không phải lối

Gia nhập: Mar 2006
Nơi Cư Ngụ: Bên ô cửa hoa và gió
Bài : 509

6 năm ngoảnh mặt không thèm nói với nhau một tiếng, tự dưng sáng nay mở face, thấy Người comment một câu vu vơ.

Đáng lẽ Người phải quên tôi rồi mới đúng chứ nhỉ. Còn nhớ tên tôi làm gì mà đau lòng.

Tôi không ghét Người được, vì bản thân tôi không ghét ai bao giờ.

Những tin mới của Người, tôi vẫn luôn update. Thật buồn cười, cái nếp nhăn trong tim, lúc thế này, thấy nhói lòng lắm.
Old 28-07-2011, 05:06 PM   #88
EmCòi
Đại úy

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 384

Tự nhiên nhớ đến bần thần cả người, không thể làm được việc gì cho trọn vẹn cả. Cả cái việc đơn giản nhất là ngồi nghe bài hát anh hay hát cũng không thể trọn vẹn vì cứ đang nghe lại có điện thoại
I miss you.
Old 25-12-2013, 05:38 AM   #89
lu_khach_xa
Hâm không phải lối

Trích dẫn:
lu_khach_xa viết:
Sắp hết ngày 24. Nhớ mình của 4 năm trước. Hồi đó còn chưa 20, chưa biết thế nào là bị trở mặt, chưa bị ném vào sự lười biếng, chưa viết nổi một poème.

4 năm, mình tiến thêm gì chứ? Chỉ thấy càng gần sự thờ ơ, nỗi đơn độc và thất bại.

Thầm hỏi 4 năm sau mình sẽ ra sao?

Câu hỏi này, để 4 năm nữa, vào ngày 24, mình sẽ trả lời. Ở đây.

4 năm đã trôi qua. Bàn chân, suy nghĩ, ký ức cũng đã đi xa rất nhiều từ cái thời điểm 2009 ấy.

Buổi tối ngày 24, xuống xe bus, trời đổ mưa bụi, ghé vào quán cafe trên phố, ngồi uống một cốc chocolat thật ấm, rồi khoác áo manteau, quàng khăn len, lững thững đi bộ về kí túc.

4 năm, vẫn nỗi đơn độc, buổi tối tối đen qua, những ngọn đèn đường trong ngõ vắng vàng hoe hoắt, lặng lẽ, tự dưng nhớ đến bài hát Đêm nằm mơ phố khi xưa.

Không bao giờ đặt ra cho mình một khoảng thời gian hạn định 4 năm, hay 5 năm, hay 10 năm, hay 40 năm nữa cho những câu hỏi sẽ Ở Đâu, Làm Gì, Với Ai.

4 năm, có lúc đằng đẵng như những đêm dài mùa đông, có khi lại chớp mi như một hơi trà nóng bám trên tay và tan mất.

Lòng xôn xao xôn xao. Chỉ là đã đến lúc biết được câu trả lời của 4 năm trước, vào ngày 24. Thế này này: Vẫn một mình. Ở xa. Đơn độc. Mạnh mẽ hơn và cũng yếu lòng thỉnh thoảng. Có nhiều bạn bè tốt. Được sống qua rất nhiều, rất nhiều kỉ niệm đẹp. Và có cả cay đắng nữa. Vẫn còn yêu đời nồng nhiệt thiết tha, vẫn còn đủ đầy mơ mộng. Và hình như, vẫn có thể đợi chờ thêm nữa.

Không bao giờ còn đặt ra cho mình một mốc thời gian hạn định ở thì tương lai. Profiter bien du moment où on vit.

Vâng, dù thế nào, cũng đã có câu trả lời.

Vậy nên có thể thở phào được rồi. Và nâng tách trà nóng trên tay, nghe một bản nhạc khuya.

Cuộc sống, như thế, cũng là rất đẹp
Old 17-09-2014, 08:54 AM   #90
lu_khach_xa
Hâm không phải lối

Đêm khuya, một đêm mùa thu khuya về. Em chẳng biết mình đang viết gì nữa. Thôi cứ viết mà không cần đọc lại để soát lỗi ngữ pháp, lỗi vần điệu, lỗi nhịp nhàng. Cứ viết như thổi những bong bóng xà phòng vỡ rực rỡ vào hồn nhiên, nhỉ. Có gì đâu mà.

Em vừa từ phố về. 1h15 am. Mới ngồi uống trà với cậu bạn thân nhất của anh ở trà quán quen thuộc, ấm áp, ủi an. Đã nói những gì nhỉ? Về người yêu cũ của anh, về người yêu cũ của em, về tại sao những người quá hiền lành mãi chẳng tìm thấy hạnh phúc.

Nếu tình yêu giản dị như một tách trà nóng nâng trong tay, vị thanh đạm, hương phảng phất, có sức mạnh vỗ về to lớn. Em xin yêu và uống trả suốt cả cuộc đời. Mà anh chẳng giản đơn như một ấm trà, anh chẳng để em dễ dàng nắm bắt, anh không phảng phất, anh không thật gần, anh không thanh dịu. Vậy một ngày nào đó em sẽ đá anh nhé? :- )

Ừ, một ngày nào đó em sẽ xù anh, nói thật đấy. Vì cái quá khứ của anh đôi khi khiến em chùn bước, rụt vai. Để rồi em tự nhủ mình Dũng cảm mà, em sợ cái quái gì nhỉ. Libertin, ừ thì libertin, có thể ba phần tư trong em vốn cũng là một đứa con gái libertine thì sao?

Mua một mẩu pizza nóng hổi, duỗi dài chân ngồi ở bậc thềm Monoprix nhai nhí nhắt, rồi ngắm thiên hạ tay trong tay dung dẻ trên phố. Cái cô nàng này váy đẹp, chân dài, dáng đi mảnh khảnh, xinh thế nhỉ, và đôi vợ chồng trung niên kia thân mật đến mức em ước ao ở tuổi ấy, có sự vững chãi ấy, thanh thản ấy, tin cậy ấy, mà vẫn nồng nhiệt đủ đầy.

Em ước em đừng mạnh mẽ hơn nữa, em ước em đừng nhẫn nại hơn nữa, đừng dịu dàng, đừng lẳng lặng. Em ước mình cáu kỉnh, khó tính, cằn nhằn, em ước mình đanh đá, đỏm dáng, trăng hoa. Em ước mình ưa thích một chút sự phù hoa, vật chất, dễ dàng. Em ước đừng quá ngưỡng vọng Tự Do.

Như thế, nghĩa là gạt bỏ hết mọi thước đo giá trị con người về đạo đức, về phẩm hạnh, về địa vị.

Như thế, nghĩa là bóc hết lớp vỏ cây, để cái mùi hương gỗ sồi tự xộc lên từ thiên địa.

Như thế, nghĩa là thói hư tật xấu, cùng những tốt lành thơm thảo, bộc bạch.

Mà em đang viết cái quái gì thế này. Đêm mùa thu mùa thu, khi em ngẩng đầu nhìn lên vòm cây tiêu huyền, lá đã nhăn nheo lắm rồi. Mùa thu chưa chính thức về, mà đã cho em cái cảm giác nàng đang già đi, cáu bẳn và dịu dàng, ngây thơ mà đánh bẫy.

Chỉ là, hai tháng nay em chỉ hôn có mỗi mình anh, và em thấy đó là một điều lạ lùng : D

Chỉ là, em ra phố đêm mùa thu với cái áo khoác mùa thu của anh, xọc tay vào túi, như thể đang cầm tay anh trong tay em vậy.

Chỉ là, anh đang ở cách em gần 9000km và 3 tiếng 15 phút.

Chỉ là, đơn giản thôi. Em đang nhớ anh.

Dù cho một ngày nào đó em sẽ xù anh.

Dù anh chẳng dịu dàng, an ủi, ân cần, chăm chú, có thể sở hữu trong tay, như một tách trà thanh thơm phảng phất vào một tối reo đầy gió.

Dù cho, ờ, cơ mà có thể, chúng mình sẽ vẫn ở bên nhau mãi như những ngày vừa qua và những ngày đang tới,để còn nghe anh nói: Anh yêu em ngọng nghịu và đọc tên em líu lô.

Dù sao, lúc này, em vẫn chọn bên anh bên anh.

Còn chuyện ngày sau dâu bể, thì mặc xác cái cuộc đời bể dâu này, anh nhỉ. Je t'aime.
Old 19-09-2014, 05:36 PM   #91
lu_khach_xa
Hâm không phải lối

Pour mes efforts, pour mes larmes, et pour la gentillesse que les gens m'ont apportée.

Buổi sáng mưa. Cái không khí mùa thu dậy lên từ đường phố ẩm, từ ngọn đồi xa, từ bầu trời xám. Cái không khí mùa thu của miền Bắc, của Hà Nội trong một ngày cuối tận, đang chạm đến thành phố em ở nơi này.

Tỉnh dậy từ rất sớm, không bật điện, để có thể nhìn ngắm bầu trời dần hửng sáng một cách lạ lùng trước khi cơn giông kéo về. Giang Trang hát Trịnh bằng cái kiểu trẻ trung, hồn nhiên và yêu đời, và phiền muộn của cô ấy, của một người trẻ vào thế hệ em, yêu cuộc sống, yêu tự do, dễ dàng bay nhảy hơn, đó đây hơn ngày trước. Và được làm, làm được biết bao điều.

Căn phòng buổi sớm cứ bồng bềnh trong âm nhạc một cách quyến rũ, ngọt ngào và dịu dàng như thế đấy.

Em có thể cuộn tròn trên canapé đọc sách, kéo tấm chăn ấm áp, và cầm trong tay cốc trà xanh nóng nảy.

Từ hôm qua em đã khóc rất nhiều, vì cảm thấy mình bất lực, khi không thể hoàn thành bài khóa luận đúng kì hạn. Nhẩm lại nỗ lực của em trong suốt một năm qua, đến lúc này vẫn là không đủ.

Em đã khóc rất nhiều, vì giá em có thêm thời gian, em có thể làm tốt, thậm chí rất tốt, như nhận xét của cô tuteuse về phần bài viết em gửi cô đọc.

Đến bây giờ em mới ngẫm được những hình ảnh này trong câu Trịnh, về một ngày "Tay Người đã thả mây bay cho đường dài", về "Này em đã khóc, trời mưa đỉnh cao. Còn gì nữa đâu sương mù đã lâu". Khóc rồi, em cũng làm được rồi Trịnh ạ, thả buông cho những nỗi niềm của mình tan đi thanh thản. Em yêu đời, em mạnh mẽ, em yêu Người, em bohémienne, em thơ ca, em dịu nhẹ, em fofolle, em aventurière, em solitaire, em nụ cười, em giọt lệ. Vậy nhỉ, em cần thời gian để viết về Trịnh và để quay về sự yên tĩnh cùng những náo động xôn xao của riêng em.

Một mình như thế này, với mưa bay, với bầu trời, với cái lạnh thấm đẫm của mùa thu, em nhớ Hà Nội, em nhớ ngày em thảnh thơi, em viết lách, em rong chơi, em dịch thơ, em viết về nhạc, em được là em của sáng tác, em chìm trong em, lắng nghe em.

Ôi sự tự do quà tặng.

Để em lại thầm ao ước về những ngày nhàn rỗi mà bận rộn như thế, những ngày sắc màu, được vác máy ảnh đi về cánh đồng mùa thu, khu rừng, con đường, với đôi mắt hoàn toàn mơ mộng.

Cơn cớ gì con người lười biếng trong em thức dậy phổng phao đến thế nhỉ. Để em có nhiều hơn lúc được uống trà, nghe nhạc, đọc sách, âu yếm suy nghĩ của mình, như thế này.

Và để em có nhiều thời gian bên anh một chút.

Buổi sáng nay mở fb, anh gửi ảnh một chiếc robe xanh lá, một chiếc robe hồng trà, hỏi em thích cái nào. Uh, tất nhiên màu hồng trà rồi, Nhưng anh không còn connecter để biết đc câu trả lời của em. Để xem ngày chủ nhật anh sẽ mang về những món quà xinh xẻo nảo nào từ miền đất đáng yêu ấy.

Em chẳng biết em yêu ở anh điều gì, anh chàng đẹp trai dẻo mồm ạ.

Cẩn thận đấy, có ngày em sẽ xù anh nếu anh không biết cách yêu thương em đúng mực.

Còn bây giờ, tất nhiên em muốn nói với anh rằng Tu me manques, và rằng, Je t'aime, je t'aime, et je t'aime.

Dù chẳng hiểu vì sao.

Mà thôi, em phải quay lại với bài khóa luận của em đây. Ôi những nỗ lực sau cuối. Cố lên nào, cô gái Lan mạnh mẽ, không giỏi giang lắm, nhưng cũng hơi hơi giỏi giang mừ.

Allez au boulot ma petite Lan. Je t'aime, Lan...

19.9.2014
Old 07-01-2015, 09:12 PM   #92
chuồn chuồn
Trung sĩ

Gia nhập: May 2013
Nơi Cư Ngụ: Giữa Trời
Bài : 72

Sao đối với những ngày đã qua, mình lại không thể có cảm giác xa lạ như đáng lẽ ra nên thế, thường sẽ là như thế?

Từ những đồ dùng hàng ngày, đến từng góc phòng, ngay cả những lối đi nhỏ dẫn ra foodcourt, con đường nhỏ ra siêu thị, ra bến bus,... đều vẫn quen thuộc, vẫn gần mình như mới một, hai ngày trước.

Uhm, thế là cũng hai năm, là hơn hai năm rồi...
Old 05-08-2015, 12:00 AM   #93
maya
Thượng sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 164

Tháng 8....

When the sun rises slowly in the morning
and I awake from a sleepless, dark night,
I feel how strongly I miss you, it’s burning.
I try to focus on something else, with all my might,
but it doesn’t work, I still miss you with deep yearning.

Giá trời cứ mưa và mình cứ lái xe và đi xa mãi nhỉ.. Em ước mình đừng dừng lại, cứ chìm vào khúc ca cũ và lặng im cầm tay nhau.

Bao năm qua đi, em tin anh chưa từng nhớ, để rồi chỉ một tích tắc anh quay lại nhìn em, chôn vùi em vào ánh mắt ấy. Không khí dù có ẩm ướt mùi mưa, trăng hôm đó cũng không lên cao, em vẫn đuối trong không gian ấy, đắm đuối, đắm đuối...

Em đã quên bài hát, quên không gian mình đã qua, quên lời anh nói... Chỉ còn nhớ ánh mắt anh, nhớ vòng tay và nụ hôn vội vã.

Sáng nay cafe nhìn người qua, loáng thoáng như ánh mắt đâu đây, tự nhiên ngơ ngẩn cười. Trời mấy hôm như mùa thu, lành lạnh âm ẩm, gió heo heo... Cảm giác sóng sánh bay bay như bơi thuyền

Mu
maya vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-08-2015, 04:28 PM   #94
maya
Thượng sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 164

Trời chuyển nắng rồi, chàng trai nhóm máu A ạ

Mưa âm u cả tuần, rồi nắng sẽ lên phải không anh? Café sáng trong không gian nhàn nhạt, màu nắng ngoài kia trong trong. Góc phố chưa đủ dịu dàng níu chân, nắng chưa đủ ấm ap quyến rũ lòng. Chỉ có em một mình mong nhớ.

Khúc thụy du bảng lảng trong nắng, nhưng làm em càng chìm sâu vào mong nhớ cồn cào…

Nỗi nhớ cũng không ngọt ngào như kỳ vọng, nó nghèn nghẹn làm em bứt rứt. Tĩnh lặng, uống 1 cốc nâu đá, hy vọng mình thoát ra khỏi nỗi nhớ anh, nhưng khó quá.

Quá ngắn để nói về tình, nhưng nỗi nhớ cũng làm em nhói lòng

Thôi thì cứ nhớ, cứ mong…cuộc sống này cũng có thứ để ta chờ đợi còn gì may mắn hơn

Mu
maya vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2015, 12:54 PM   #95
michealphang
Đại úy

Bài : 631

Không hiểu con ngan già nhà mình giờ này nó có ngồi bên cửa sổ nhìn nắng rồi dằn vặt trong nỗi nhớ với chú nào không nhỉ?
Old 14-08-2016, 09:57 PM   #96
pretty
con dở

Gia nhập: May 2013
Bài : 361

Nhớ Hà Nội quá. Cố thêm 2 ngày 2 đêm nữa mà sao dài dằng dặc mà đầy ắp lo âu.
pretty vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-08-2016, 10:25 PM   #97
tieu_hoa
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 1,732

Híc, hơn tháng nữa mới được về Hà Nội. Năm đi công tác có 1,2 lần, mỗi lần có 1,2 tháng.
tieu_hoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài