Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 24-11-2009, 12:44 AM   #21
K.Râu
đã đen thì cái đèn cũng nôn

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 3,582

Bà cụ nhà bác Tiền phải nói là tân tiến đấy. Cụ rất muốn được nói chuyện với con, nhưng lại ngại làm phiền nó, thế là phải học cách giao tiếp của lớp trẻ : nhắn tin.

Câu chuyện của bác Tiền là câu chuyện của khá nhiều gia đình hiện nay. Đôi khi em cũng cảm thấy mình thật vô duyên và vô tâm khi về nhà là chui vào phòng và ôm lấy cái máy tính, chả biết quan tâm gì đến bố mẹ cả. Nhiều lúc chỉ cần ngồi ăn tối, xem ti vi cùng các cụ là các cụ thấy vui rồi. Cũng không mất quá nhiều thời gian của mình đâu.
K.Râu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2009, 02:16 AM   #22
Tristesse
Mouni

Tristesse's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,005
Send a message via Yahoo to Tristesse

Đọc thấy buồn buồn sao sao... Tớ thì đang ở xa mẹ nên cứ mong được ngồi ăn cơm chung với mẹ, trò chuyện với mẹ. Tớ, khi còn ở nhà, thì mẹ là người bạn thân nhất của tớ. Đi đâu cũng có nhau, có chuyện gì cũng tâm sự... đến nỗi tớ đã không có nhu cầu kết bạn, và đã thật sự không có bạn nhiều.

Sang năm mẹ tớ sẽ sang với tớ 1 tháng. Hehe ... nghe mà vui tĩ tã...
Tristesse vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2009, 04:21 AM   #23
schizo
Đại úy

schizo's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 737

Trích dẫn:
Moneytalks viết:
... Vừa xuống nhà ăn cơm. Bà già đang nằm đắp chăn xem tivi thấy ông con xuống ăn cũng lục tục xuống theo để kể chuyện về mấy chậu hoa. Mặt mũi phấn khởi lắm ...

Đọc câu này thấy thương thật là thương. Hôm qua ngồi nghịch máy tính, bật VTV4 cho có tí tiếng người, chợt nghe có tiếng bà mẹ gọi con nghe giống giọng mẹ mình đến nỗi bần thần mất một lúc.

Con cái nhiều khi mải mê bay nhảy mà quên nghĩ tới tâm sự của cha mẹ, đọc cái này tự nhiên nhớ mấy năm trước mẹ em có nói là thời gian con đi bắt đầu nhiều hơn thời gian ở nhà rồi. Lúc đó cũng không để ý mấy. Bây giờ nhìn lại thời gian ở với mẹ có nhõn 13 năm, 15 tuổi bắt đầu chính thức xa mẹ, càng lúc càng xa hơn, mãi đến bây giờ. Em thật ghen tị với các bác, thật đấy.
Old 24-11-2009, 04:36 AM   #24
Cá Ngão
Dở hơi à

Cá Ngão's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Nước - dĩ là thế
Bài : 1,116

Đọc cái này xong.. tự dưng đưa tay rờ mặt xem có mấy miệng mà mình buôn dưa lê với nhà mình ác liệt. Tối mình đi làm về, tức là buổi sáng ở nhà đối với bố mẹ mình, mình cũng bốc điện thoại buôn được mười lăm hai mươi phút là ít. Hôm thì mẹ vừa ăn vừa nói, hôm thì con vừa xúc cơm vừa nói qua điện thoại. Có hôm gọi về mẹ mình còn đang ngủ chưa dậy. Nói từ chuyện nấu ăn món gì, mẹ đi chợ có đông không tới nhà hàng xóm ra sao, cô dì chú bác thế nào.. chuyện gì mình cũng hỏi được. Có hôm mẹ mình còn hỏi: "con nói thế mà không mệt à?" Thế rồi khoảng 10 giờ sáng ở nhà, tức là 10 giờ đêm bên này thì em mình gọi cho.. lại buôn dưa lê với em tiếp. Có hôm cà kê mỗi chuyện tại sao văn phòng của em toàn người nói gì mà như hét, hay chuyện em đi véo xôi sáng của anh đồng nghiệp bàn bên cạnh. Có lẽ tại ở xa, hai ba năm mới về một lần nên mình thích nghe nói chuyện ở nhà lắm. Mà cũng có lẽ tại mình là con gái nên nhu cầu nói nhiều hơn con giai nữa. Ngược lại với mình là giai nhà mình, ít nói chuyện với bố mẹ, tuần may ra được một lần qua điện thoại. Nói chuyện với bố thì còn được lâu, chứ nói với mẹ được vài câu lại chuyển điện thoại cho mình tám. Bù lại hai tháng một lần bố mẹ bên này lái xe qua ở với bọn mình 1 hay 2 tuần, bọn mình đi làm nửa ngày, còn nửa ngày về nhà tán dóc, nấu ăn với xem phim với hai cụ.

Sang năm mình cũng muốn bố mẹ mình qua chơi chừng vài tháng..

thay đổi nội dung bởi: Cá Ngão, 24-11-2009 lúc 04:40 AM.
Cá Ngão vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2009, 04:48 AM   #25
demlangthang
xin xỏ cái lìn

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 78

Ngày xưa ra Hà nội học, khi nào hết tiền tiêu mới gọi điện về. Đến mức có lần gọi về, chưa kịp nói câu nào, bố đã bảo hết tiền hả con? Một năm về nhà được 2 lần, về chưa được 1 tuần đã đòi đi, thời gian ở nhà cũng đi suốt, toàn nửa đêm mới mò về. Có lần bị hỏi hình như con chỉ có bạn bè thôi nhỉ? Tôi trả lời rằng bạn bè nhiều, bố mẹ ít, chia đều ra thì bố mẹ cũng đủ phần rồi (. Thế mới mất nết chứ
Thế rồi học xong đại học, lại mò đi xứ người. Cảm giác xa nhà, bạn bè thân cũng không có, tự nhiên thấy thương các cụ thế, mà cũng có thể là do thương mình, muốn có cảm giác ấm áp, bình yên ở nhà quá! Gọi điện suốt, tuần nào không gọi là áy náy không ngủ được. Nhưng mỗi lần về, lại quen chân, lại đi chơi, thời gian ở nhà thì ít, ở ngoài đường thì nhiều. Rồi khi sang bên này lại thấy thương, lại thèm được ở nhà, được ngồi xem thời sự với bố, được nằm tâm sự với mẹ...
Chuyện của bạn Tiền cho thấy bà cụ muốn có chuyện để tâm sự với bạn lắm đó! Đọc mà thấy thế nào ấy, như kiểu cụ lo bạn chán khi nói chuyện với cụ ấy. Khi nào rảnh rủ cụ đi shopping chắc cụ vui lắm đó!
demlangthang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2009, 05:37 AM   #26
Tiểu Ninh Tử
Thương vay khóc mướn

Tiểu Ninh Tử's Avatar

Bài : 4,214

Em cũng đồng ý là bố mẹ con cái sống chung nhà mà không có giao tiếp được với nhau là chuyện không bình thường. Em nghĩ nó sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến giao tiếp của mình với gia đình nhỏ của mình sau này, bao gồm cả việc giao tiếp và dạy dỗ con cái. Lúc trước em cũng cứ đi làm xong là chỉ muốn đi chơi, đi lang thang, có khi cả tháng, cả năm em đi ngày nào cũng như ngày nào sáng 7h tối 11h mới về, anh trai em còn bảo luôn mày như ở trọ ở cái nhà này, không phải em không coi trọng gia đình, không yêu quý bố mẹ mà chỉ là không hiểu sao mình cứ không thích cái cảm giác ở nhà, híc. Sau này quen với giai, ngày nào cũng như ngày nào về nhà 6h30 để chuẩn bị ăn tối cùng cả nhà, giai cũng ngạc nhiên vì lần đầu tiên gặp đứa con gái như mình ( hị hị ). Thế rồi yêu nhau, mình gặp gỡ, nhìn thấy cách sống của gia đình giai thấy cảm mến và có chút ngưỡng mộ. Em cũng không rõ có phải mình đến lúc biết nghĩ hay là vì yêu giai nhà em lâu bị cảm hóa mà giờ bố mẹ, anh trai cực kỳ vui và tin tưởng mình, hì, kèm theo là quý giai lắm . Nhớ đợt đầu yêu nhau, giai đi suốt, toàn không ăn cơm nhà, hơ hơ, thế là mẹ giai còn tra được cả số điện thoại của em, gọi lên cơ quan hỏi chuyện . Mình còn giấu chứ, cháu chơi thân với L, L coi cháu là chị em tốt hehe.. Nhưng sau đợt đó cũng hẹn với nhau là tuần 2 buổi ở nhà ăn cơm với gia đình, đi chơi không về quá khuya nữa ( em nhớ đợt đó có cái chợ quả chân cầu Long Biên, ngày nào không lang thang qua đó mua 1 loại quả gì đó không chịu được)

Quên, từ khi anh trai em có baby, cả nhà cũng gắn bó với nhau hơn nhiều. Thấy ý nghĩa gia đình rõ ràng hơn, cả nhà lúc trước ai ở phòng nấy thì giờ tối ai cũng chăm chăm về, nán lại phòng khách phòng ăn để chơi cùng cháu gái. Uhm, đây công nhận cũng là 1 lý do to đùng khiến em chịu khó về nhà. Có khi anh Tiền lấy vợ đê

Mình không thể nói mình bận rộn quá, lúc về nhà chỉ muốn nghỉ ngơi mà tránh giao tiếp với bố mẹ được vì nếu thu xếp thời gian được thì vẫn có những lúc trọn ngày ở bên các cụ, hoặc nửa ngày cả nhà ngồi ăn cơm cải thiện, đi mua sắm. Cũng không nhất nhiết ngày nào cũng phải ăn cơm nhà, có thể tuần các bác ăn 1, 2 bữa nhưng việc hỏi han, ngồi nói chuyện với cả nhà em thấy phải làm hàng ngày, bố mẹ mình cũng sẽ an tâm hơn về mình, không hỏi han theo ý các cụ nhiều nữa. Ngoài ra vận động các cụ chịu khó đi du lịch, đi chơi, hội hè tụ tập hoặc có sở thích thú vui riêng nâng cao đời sống tinh thần.

Em còn đang tìm 1 bộ wii mua về nhà thỉnh thoảng chơi cùng các cụ, vừa khỏe khoắn lại vừa cho bố mẹ chơi với nhau lúc mình không có nhà, cả nhà cùng vui.
Call em Ngọc nhé : 0912.80.70.59
Tiểu Ninh Tử vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2009, 05:59 AM   #27
ant
Trung sĩ

ant's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Nơi Cư Ngụ: US
Bài : 39

Mình cũng đang định vác 1 bộ Wii Noel này về cho bố mẹ chơi.

Mình thấy ở nhà mà không nói chuyện chia sẻ với bố mẹ thì thật không ổn.
Không thể nói là vì không có topic chung được. Kiểu gì chả có. Nhiều khi, nói chuyện mình cũng chả biết mẹ nói cái gì, nhưng mà vẫn nghe để mẹ còn có cái mà nói. Hầu như ngày nào cũng gọi điện, ít thì 1 phút, đủ để " con đang ở chỗ làm à? Vâng, con đang dở việc. Vậy thôi con làm tiếp đi nhé, không có gì đâu. Vâng, có gì mai mẹ gọi con nhé". Nhiều thì có khi cả tiếng đồng hồ từ chuyện bà ngoại ốm, đến chuyện mẹ ăn sáng cái gì, mẹ đi đâu chơi. Các bạn đừng nghĩ mẹ mình không có việc gì làm, không có ai để tâm sự nhé. Mẹ mình vẫn bận đi làm lắm nhưng chia sẻ với con cái dù bận gì thì vẫn giữ thói quen.

Hì, kiểu gì thì kiểu, cứ như vợ chồng với nhau ý, nếu không chia sẻ được chuyện hàng ngày thì sẽ dần dần xa nhau mà thôi. Tình ruột rà cũng vậy.
ant vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2009, 06:12 AM   #28
glazer
quote..

glazer's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 2,412

Buồn nhỉ, mình cũng nghĩ là về sau mình về già, mình sống một mình cũng được, con cái thích làm gì thì làm miễn là chúng nó thấy thoải mái là được, vì hiện giờ mình đang sống một mình rất tuyệt vời..:P. Nhưng có khi về già lại thay đổi, nghĩ khác, không có nhiều thứ để tận hưởng vui thú như bây giờ nữa. Mình cũng đi xa lâu lắm rồi, hồi đầu còn hay gọi điện hỏi thăm chứ thật giờ đến nửa năm gọi một lần cũng được, ông bà già quen rồi, nhưng mặc dù gọi về chả có chuyện gì lòng vẫn phải bảo mình nhấc máy gọi điện hỏi thăm các cụ hàng tháng, chả có chuyện gì nói thì hỏi thăm một vòng quanh họ hàng, hàng xóm là ra một đống chuyện ngay. Về sau có về nhà cũng tự bảo mình cố gắng trong ngày dành ra một bữa tối ăn cơm với ông bà già, trừ khi những hôm nào có việc bất đắc dĩ. Thế nên là mình cũng thấy là sống cùng nhà mà liên lạc qua lại như trường hợp của Tiền là hơi bất bình thường, nhiều khi có những thứ mình không thích làm, không có hứng nhưng cũng nên cố vì nó mang niềm vui rất ý nghĩa đến cho những người sống xung quanh mình, nhất là đấy là những người thân sinh ra mình..
glazer vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2009, 06:13 AM   #29
Jaune
Đại úy

Bài : 448

Giờ bố mẹ có nhu cầu tâm sự với con cái nên mới mày mò chat chit nhắn tin thôi. Như mẹ em cũng thế, hơn 50 tuổi đầu cũng lập nick chat, vừa type vừa dò lại không biết đánh dấu, nhiều khi chờ cả 5 phút mới được một dòng mà đọc lên em ko hiểu gì, lại phải bốc phone lên hỏi mẹ vừa nói gì đấy. Khổ thế cơ ạ. Nhưng mà chăm chat với con lắm vì biết em hay chat chit, toàn những chuyện vặt vãnh không tâm sự được với ai nên lôi mình ra kể lể, em cũng biết nhu cầu giải tỏa là chính nên cứ ừ hữ rồi vuốt ve vài câu, trêu vài câu cho cười ha hả thế là huề cả làng. Còn bố em chat thì cứ như tuồng chèo, bố con trêu nhau chán rồi chà đạp nhau, xong quay ra tâng bốc nhau, mình đọc log chat cũng thấy tởm . Nhưng mà đấy là em ở xa nhà thôi, chứ về nhà em bám bố mẹ lắm. Ngày nào cũng nấu cơm với mẹ, hôm nào dậy sớm còn đi chợ xách đồ cho mẹ. Tối nào ở nhà thì đánh nhau với bố để giành điều khiển tv, hôm nào đi chơi với giai thì sửa soạn chán chê quay lại thấy bố đang ngồi xem tv, mình mắt chớp chớp hất hàm hỏi bố ơi xinh không? còn bố ngồi cười híp mắt bảo xinh như con tinh tinh, rõ chán. Giờ lớn rồi thiệt thòi nhất là không được chui vào lòng bố ngồi, không được gối lên tay rúc đầu vào người bố ngủ.
Old 24-11-2009, 06:20 AM   #30
Tiểu Ninh Tử
Thương vay khóc mướn

Tiểu Ninh Tử's Avatar

Bài : 4,214

Thơm 1 cái nhé cô gái

( mất ngủ thành ra lọ mọ )
Call em Ngọc nhé : 0912.80.70.59

thay đổi nội dung bởi: Tiểu Ninh Tử, 24-11-2009 lúc 06:24 AM.
Tiểu Ninh Tử vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2009, 06:34 AM   #31
Jaune
Đại úy

Bài : 448

Ấy chị Tử, em yêu bố mẹ em mà, cái chữ kí đấy là em trách bản thân mình thôi. Giống như em hay nói I don't suffer from insanity, I enjoy every minute of it. But my family and friends suffer just the same. Having such loving parents, to me it's a privilege, and I haven't done anything to earn it, that's my regret.
Old 24-11-2009, 06:46 AM   #32
queenbee
Tuyển 4` mã

queenbee's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hồ Điệp Cốc
Bài : 1,099

Các bác hàng em đi, em tuần nào cũng bỏ ra vài tiếng chat chit với mẹ em, chia đều thì mỗi ngày đến 30 phút mà toàn chuyện kiểu họ hàng đứa này cứơi đứa kia cứơi, bạn mày giờ kiếm cả 2k 1 tháng, hàng xóm đã đẻ 2 con. Nhưng mà kinh dị nhất vẫn là chuyện con chó của mẹ em. Người yêu cũ của thằng em trai tặng cho con chó bé tí, giống gì mà bé thế, thằng em sợ bố mẹ giấu trong phòng riêng khai rình nên mẹ em bắt đem ra ngoài. Thế rồi mẹ em từ hồi nào cưng chó hơn cả thằng em trai vì thằng này đi suốt ngày chẳng thấy mặt nó mấy. Hàng ngày nấu 3 bữa cho nó nhé, dinh dưỡng đủ hơn người, thực đơn thay hàng tuần. Rau củ quả, kem kẹo bánh gì nó phải được hưởng chẳng kém ai, 2 ngày tắm nước chè xanh 1 lần, may quần may áo, thuê xe ôm chở nó đi khám bệnh, bắt ăn viên ac ti sô cho mát gan... Vưn vưn, điển hình nhất là gần đây bắt em đi mua cái máy xay cháo về cho nó chỉ vì mẹ em đau tay không nghiền rau củ được cho nó.

Thế là ngày nào em cũng biết ý chào hỏi được 2 câu lại, thế con chó thế nào rồi hả mẹ? Thế là bắt đầu, nó khôn như người, nó có 7 giọng sủa, nó sủa như hát hay, thánh thót lắm, nó là thần giữ của, nó trông nhà giỏi lắm...Hôm nay nó cắn gấu quần cô làm vệ sinh, ngày mai nó đợp chú thu tiền điện vì nó không thích ai lấy cái gì của nhà đi. Rồi sáng nào nó cũng đi bộ với mẹ, ai cũng khen nó xinh, trẻ con chạy theo xin bế. Tuần nào mà mẹ em phải đi công tác thì nấu sẵn 7 hộp thức ăn để tủ lạnh để bố em cho nó ăn dần. Em mới gửi về cái máy ảnh cho mẹ em thì ngay hôm đầu tiên nhận được 10 emails ảnh con chó đứng ngồi nằm, ăn ngủ...

Ngoài ra thì em còn bàn bạc chuyện đầu tư vàng, ngoại tệ, gửi ngân hàng hay cho vay lấy lãi...Nói chung là mẹ con như bạn, mỗi tội hồi ở nhà thì khắc khẩu, hi hi hi. Mẹ em thì cũng nghe em hơn là nghe bố em. Nhưng phải cái em tính lạnh, 5 năm em gọi điện về nhà được 2 lần, còn chat chit thì YM với skype đủ cả. Bố cũng thỉnh thoảng chat nhưng mà động tý là kêu mỏi tay, thằng em trai thì bặt vô âm tín, nó suốt ngày chê em lạc hậu, cổ hủ, thôi thì cũng đành chịu.

Được cái nhà em mọi người đều vui vẻ như trẻ nhỏ hihi, cũng tranh nhau xem Tvi ở phòng mẹ em. Thỉnh thoảng em xuống ngủ với mẹ em thì ban đêm toàn bị mẹ đạp vì gáy... À mà các bác làm em nhớ nhà rồi. Thôi cố gắng Tết về.

Hồng nhan thấm thoắt xuân qua,
Hoa tàn người vắng ai mà biết ai!
queenbee vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2009, 07:07 AM   #33
conmeocon
Đại tướng

conmeocon's Avatar

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 2,057

Em thấy mọi người gẫn gũi với gia đình mà ghen tị. Em với mẹ em thì cứ ở cạnh nhau nửa tiếng là cãi nhau. Em bảo muốn cố gắng trong công việc thì mẹ bảo con gái cố gắng nhiều làm gì cho xuống sắc. Em bảo muốn mua nhà thì mẹ bảo con gái lo lắng gì đến nhà cửa, để sau chồng nó lo, cứ phải đi chơi, hưởng thụ vào con ạ. Ấy thế nhưng học hành công việc mà ko được bằng A, B, C thì lại y như rằng tại sao con lại ko được như A B C (tại vì con hay đi chơi ?).
Nói chung em thấy các cụ nhà em nói thế cũng chỉ vì muốn em cố gắng balance cuộc sống, nhưng nhiều lúc nói chuyện với các cụ là thấy mình như disappointment, nói gì cũng ăn chắc là nghe chửi, thành ra chẳng dám tâm sự nhiều.
Old 24-11-2009, 09:09 AM   #34
yuki
Chuột chù

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 2,487

Em cũng khắc khẩu với bố mẹ không tâm sự được, nhiều khi nói chuyện lại thành cãi nhau, nhưng ở nhà nhiều đâm ra thành quen, cứ về đến nhà thấy vắng bố hay mẹ ngoài lịch trình là automatic hỏi bố đi đâu? bao giờ về? mẹ đi đâu? bao giờ về? Cứ như là cái thói quen từ bố mẹ lây sang ấy. Cứ con bước ra khỏi nhà là phải hỏi như thế, trả lời xong ông bà mới yên tâm. Ở nhà thì ít tâm sự nhưng thích nhất là thỉnh thỏang buổi tối có chương trình TV hay, ăn cơm xong mẹ ngồi ở trên ghế dài, con gái xong việc vào nằm gối đầu lên chân mẹ 2 mẹ con cùng xem. Mẹ em tính trẻ, thỉnh thoảng xem phim kiểu có tí máu me, đến cảnh nào ghê rợn quá là em úp mặt lại rúc vào lòng mẹ, sướng ơi là sướng. Em thích thế cực, nhưng chỉ được 1 lúc mẹ đuổi đi vì gối đầu nặng quá làm mẹ tê hết chân . Thế nên nhiều lúc thấy áp lực lớn chỉ muốn đi xa, nhưng những lần đi chơi xa nhà 1 vài hôm là đã thấy nhớ nhà kinh khủng. Nhiều lúc nghĩ nếu phải đi lấy chồng sang nhà người khác ở thì sợ chết mất thật.
Old 24-11-2009, 09:18 AM   #35
4huyền
Liệt sĩ

4huyền's Avatar

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 411

Như nhà bác Tiền là còn tốt chán rồi.
Nhà em còn chả nói chuyện gì với nhau ấy chứ.
Em với ông cụ nhà em cứ nói với nhau được 3 câu là kiểu gì cũng chuyển sang cãi nhau.
Có bà cụ thì đỡ hơn nhưng cũng ít khi nói chuyện lắm.
Cứ về nhà ăn cơm xong là ai về phòng nấy. Cái TV để ở phòng khách chung lâu lắm rồi chưa thấy bật lên.
Nhiều lúc cũng muốn nói chuyện tâm sự với các cụ nhưng sau một cơ số lần chuyển từ tâm sự sang cãi nhau thì em cũng nản, lại thôi.
4huyền vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2009, 09:38 AM   #36
cachiusa
Đại tướng

cachiusa's Avatar

Bài : 2,115

Hồi bé tí chưa đi đâu xa bao giờ em cứ bảo cái câu "bố mẹ khỏe không" nghe khách sáo thế. Đến khi xa nhà mới thấy mình thực sự muốn hỏi câu đó và lo lắng không biết bố mẹ có khỏe không. Em đi xa rất sợ gọi điện thoại, vì nghe giọng người nhà lúc nào em cũng chỉ chực khóc thôi, nhưng em vẫn gọi đều. Ngoài ra thì chat, email và cả viết thư tay nữa.
Giờ ở nhà em cũng ít có thời gian ăn cơm cùng cả nhà vì giờ giấc công việc tréo ngoe, nhưng mẹ em bao giờ cũng chờ em về hâm nóng thức ăn cho em, trong lúc em ăn thì ngồi con cà con kê, bố em thì chờ em về để dắt xe vào nhà. Em thì cứ bảo là bố mẹ ngủ trước đi, lớn tuổi rồi thức khuya không tốt, nhưng có cụ nào chịu đâu, trừ khi không biết em về giờ nào, còn biết chắc chắn thì kể cả 1h đêm cũng nhất định chờ em.

Bù lại, em luôn cố gắng ăn cơm nhà nếu có thể. Kể cả phải đi đâu ăn tối thì trước khi đi em cũng đá gà đá vịt ở mâm nhà 1 tí (nhà em ăn cơm sớm). Thỉnh thoảng em rủ cả nhà đi xem kịch hoặc đi ăn uống gì đó ở ngoài. Đi chơi xa thì mỗi năm chỉ được 1 lần thôi, vì bố mẹ em cũng không chịu đi nhiều hơn (các cụ tiếc xiền). Còn hàng ngày thì chịu khó buôn dưa lê một tí, từ chuyện cái H sắp sinh em bé, cái P cuối cùng lại lấy thằng T, cho đến chuyện cái con bé ở chỗ làm ăn mặc như con dở hơi etc... em thấy chuyện vớ vẩn nào bố mẹ em cũng hào hứng nghe hết.

Thế mà nhiều lúc em vừa lên phòng ôm máy tính một tí đã thấy mẹ em lò dò đi lên, có khi chẳng để làm gì hay nói gì cả, chỉ ngó em một cái thế thôi rồi lại chạy xuống, nghĩ cũng khổ, chân thì đau mà cứ leo cầu thang, thế là giờ em vác luôn máy xuống nhà ngồi, mẹ em khỏi phải chạy lên ngó em nữa
Old 24-11-2009, 09:46 AM   #37
Hatrang
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 641

Em thấy nhiều nhà sống rất Phương Tây, nhưng sống cùng nhà mà nhắn tin nói chuyện như nhà anh Tiền thì cũng là lần đầu em được nghe kể. Quan điểm sống mỗi nhà một khác, nhắn tin cũng như nói chuyện quây quần là một cách trao đổi thông tin thôi mà. Mỗi tội không nghe thấy giọng nói hay biểu lộ cảm xúc và nhìn thấy hình ảnh. Cứ thế hoài thì cảm xúc cũng phải chai đi nhỉ.
Em cũng phải đi nhiều, tuần ít 3 bữa, tuần nhiều 5-6 bữa; nhưng những bữa không phải đi đều cố gắng về nhà ăn tối với gia đình, ngắm cụ ông, cụ bà.
Ăn tối một mình thấy buồn lắm. Hay tại tính em sến
Old 24-11-2009, 09:53 AM   #38
uzii
great ass

uzii's Avatar

Bài : 2,486

Mấy hôm trước thấy bà già cứ im ỉm trong phòng, không lẹt xẹt ra vào mà cũng không nấu cháo điện thoại, hơi lo lo mới hỏi, hóa ra cụ mới học được nhắn tin, lâu lâu đi qua phòng thấy bấm chí choách, vô cùng khí thế
Old 24-11-2009, 09:56 AM   #39
makeno
Đại úy

Gia nhập: May 2006
Nơi Cư Ngụ: Prisneyland
Bài : 974

Các bạn kể chuyện về bố mẹ mà mình thấy các cụ đều giống nhau: yêu thương con vô bờ bến.
Già rồi mà còn phải cố gắng học, thích nghi với lối sống của con để có cơ hội gần con. Niềm vui, hạnh phúc khi được thấy con, chăm sóc cho con cái, nghe chúng nó nói luyên thuyên chả hiểu gì lắm mà vẫn thấy vui, cốt sao chỉ thấy chúng nó khỏe mạnh, tươi vui. Các cụ gần như quan sát con cái mình bằng trái tim. Già rồi, mắt mờ chân chậm, khác nhau về thế hệ, lối sống, lại còn khoảng cách, thời gian nữa chứ ... thế mà các cụ vẫn cố gắng lại gần con cái bằng đủ mọi cách, cả những cách rất xì tin mà nói thật không phải là vì con thì quên đi. Người ta nói phải có con rồi mới biết lòng cha mẹ. Có chuyện xưa mẹ đánh mà khóc vì thấy sức mẹ yếu đi rồi. Những chuyện về tấm lòng cha mẹ có ở mọi thời đại, mọi dân tộc.
Ngồi ngắm kỹ cha mẹ mình, chắc sẽ có nhiều điều rõ ràng hơn. Những chuyện khắc khẩu, không hợp chỉ là những thứ quá nhỏ bé so với tình yêu thương cha mẹ muốn dành cho con cái. Sớm đi kẻo muộn!
makeno vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2009, 10:07 AM   #40
Supaman
Bố trẻ con

Supaman's Avatar

Bài : 6,802
Send a message via Yahoo to Supaman

Thằng cu con tớ vẫn do bà nội chăm, thế nên mặc nhiên mẹ con vẫn gặp gỡ, nói chuyện với nhau từ lúc đi làm về đến tận 22h rồi mới ai về phòng đấy ngủ, ông bà ngoại thì tuần gặp nhau 2 lần cho bà xã khỏi bức xúc.
Supaman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài