Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Báo Lá Nho Xanh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 28-10-2009, 09:38 PM   #81
VoDanh
kiss ass chuyên nghiệp

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 588

Trích dẫn:
pumerd viết:
Bác gì nói anh Minh hơn anh Trình ở chỗ lấy được vợ sắc sảo, em thì nghĩ anh Minh hơn hẳn anh Trình ở chỗ đầu thai vào gia đình ngon, vì anh http://vi.wikipedia.org/wiki/L%C3%A...A1nh_Tr%C3%ACnh không thấy nói là con cái nhà ai cả. Gia đình ngon thì có xác suất khá cao là mọi thứ (tư chất, vợ con, thành quả) cũng ngon theo.

Ừm, vợ chú ấy cũng có thể gọi là nữ lưu hào kiệt một đời, các vị cứ gúc thử "Mai Hồng Quỳ" thì biết. Vốn thuộc một dòng họ luật sư nổi tiếng, với chú Minh chắc là cũng môn đăng hộ đối.
VoDanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 11:30 PM   #82
LongDragon
Trung úy

LongDragon's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 228

Trích dẫn:
Lính viết:
Về bác LBKT thì em nghe lỏm được về tư chất không có gì khác người lắm, được giải suất xắc nhờ vào lời giải bài 3 hình học, mà được nói là nếu dân Việt Nam đã giải được thì ai cũng giải theo cách đấy, hình như là vẽ đường phụ thì phải, cơ mà đấy là em nghe lỏm, các bác đừng ném đã nhé.

Về bài hình này thì cá nhân em thấy không quá khó đối với dân học toán, và đúng là dân Việt Nam học toán dưới mái trường xã hội chủ nghĩa thì phần lớn sẽ giải theo hướng đó.
Old 28-10-2009, 11:34 PM   #83
Cuộivn
Khách

Bài : n/a

Mịe, toán học, ngoài có vài cái cộng trừ nhân chia là hay dùng, thì còn có cái tác dụng mịe gì nữa nhỉ? Những thứ toán học nhảm nhí khác dân chúng có cần dek gì đâu, đuổi mịe nó hết bọn toán học nửa mùa ở Vn sang Mĩ làm thuê cho tư bản đi để đỡ phải thương vay khóc mướn. hehe
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 11:50 PM   #84
Misuki

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 9

Cách giải anh Trình như thế nào anh không biết, nhưng cũng có khả năng chú Long giải theo cách đấy vì chú Long đi sau và đã được hướng dẫn phương pháp làm của anh Trình rồi. Điều này không có nghĩa chứng tỏ được trước anh Trình dân chuyên toán đã được hướng dẫn làm theo cách đó
Misuki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 11:55 PM   #85
TanNg
Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu

TanNg's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,743
Send a message via Yahoo to TanNg

Thời xưa học tới giấy nháp còn không có, đừng nói tới sách và thầy giáo giỏi. Cùng một bài toán thôi, nhưng đứng trên vai người khác để giải nó khác, tự giải nó khác.

Mấy ông trẻ hay có cái tật học xong cơ học Niu tơn lại tưởng mình giỏi hơn Galile

Trích dẫn:
LongDragon viết:
Về bài hình này thì cá nhân em thấy không quá khó đối với dân học toán, và đúng là dân Việt Nam học toán dưới mái trường xã hội chủ nghĩa thì phần lớn sẽ giải theo hướng đó.
Old 29-10-2009, 12:05 AM   #86
Lính
Trung úy

Gia nhập: May 2006
Bài : 286

[QUOTE=Sabrina]... "pure Maths".... [QUOTE]
Hôm nay em học thêm được từ "pure Maths" , đề nghị dùng thành chuẩn luôn đi ạ, "pure Physic","pure Trader" rồi thì "pure Poor" luôn cho cho nó vần ạ. Nếu coi nghiên cứu Toán và làm Toán là một nghề, thì bốc nó lên mây xanh cũng không tốt, cơ mà dìm nó xuống bề phốt như bác Cuộivn cũng chả hay hớm gì.
@bác Tân: cái em nghe lỏm thì cũng là đặt trong hệ qui chiếu thời gian đấy rồi, chứ bài đấy bây giờ chuyển xuống dạy cho cấp II rồi bác ạ.
Lính vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 12:06 AM   #87
nightduke
Đại tướng

nightduke's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,386

Trong này các bác giỏi quá nhỉ (em khen thật đấy). Em chỉ mong sao này con em thông minh gần bằng Lê Bá Khánh Trình là em sung sướng lắm rồi. Đâu phải ngẫu nhiên mà hàng triệu người mới có một người được giải đặc biệt Toán QT. Nội việc được lọt vào hàng ngũ đi thi Toán QT ở VN là mở mày mở mặt rồi.
Em không quan tâm là bác Trình làm gì sau khi đoạt giải thưởng nhưng chỉ cần việc bác ấy là người VN đầu tiên đoạt giải ĐB thi Toán QT thì em ngưỡng mộ lắm rồi. Bác nào trên này cũng trong hàng ngũ thi toán QT thì ho tô để em còn chiêm ngưỡng hoặc học hỏi. Giống như bác Phạm Tuân ấy, được bay vào vũ trụ là điều mơ ước của khối người rồi còn gì (mà bay miễn phí nhé, chứ không phải bỏ cả triệu đô để được bay đâu).
nightduke vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 12:08 AM   #88
Lính
Trung úy

Cơ mà bác Tuân bây giờ làm Chủ tịch MLB mất rồi)
Old 29-10-2009, 12:37 AM   #89
Vô Danh
Đại úy

Vô Danh's Avatar

Gia nhập: Sep 2005
Nơi Cư Ngụ: Nơi xa lắm
Bài : 941

Trích dẫn:
omega viết:
Bác có biết rõ về anh Đào Hải Long & Ngô Đắc Tuấn hiện nay ra sao không ạ? Ngày xưa em có nghe về bđt Đào Hải Long được anh ấy tìm ra năm học lớp 9, lưu truyền mãi mà không biết thực hư như nào. Còn mấy thế hệ về sau này như Lê Hùng Việt Bảo, Phạm Kim Hùng, Lê Quang Nẫm vv... thì các bác đánh giá như thế nào ạ? Hình như nhiều năm gần đây nổi lên được có mỗi bác Châu, còn đâu tịt hết thì phải.

Chủ đề này bàn ra bàn vào mãi rồi. Quanh đi quẩn lại lại quay lại câu hỏi các bạn ngày xưa nổi tiếng thi Toán Quốc tế giờ có làm Toán không hay làm gì, có giỏi kinh người hay không. Từ xưa đến nay đội thi Toán Quốc tế đều có người theo ngành toán và có thành công nhất định. Các bạn không biết nhiều về họ vì ngành Toán ít được lên báo. Mà một khi được lên báo thì là thành công rực rỡ như bác Châu chẳng hạn.

Ý nhỏ: Nếu gọi là "thế hệ" thì Lê Quang Nẫm nên cùng thế hệ với Đào Hải Long, Ngô Đắc Tuấn. Chứ Việt Bảo, Kim Hùng thì còn kém vài tuổi nữa.
Vô Danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 12:37 AM   #90
Sabrina
Đại úy

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 310

100 năm có bác Châu cũng là vĩ đại lắm rồi. Bác Châu đạt tới gần ngưỡng Field, thuộc tầm top của top ấy chứ ai lại đi so sánh với các đồng chí còn lại khi mà mục tiêu của họ chỉ cần kiếm được cái chân prof trường top 40-50 của Mẽo. Bác Châu nhà mình còn được UC Berkeley mời làm prof cơ mà.

Btw, chỉ là quan điểm cá nhân.

Trích dẫn:
omega viết:
Bác có biết rõ về anh Đào Hải Long & Ngô Đắc Tuấn hiện nay ra sao không ạ? Ngày xưa em có nghe về bđt Đào Hải Long được anh ấy tìm ra năm học lớp 9, lưu truyền mãi mà không biết thực hư như nào. Còn mấy thế hệ về sau này như Lê Hùng Việt Bảo, Phạm Kim Hùng, Lê Quang Nẫm vv... thì các bác đánh giá như thế nào ạ? Hình như nhiều năm gần đây nổi lên được có mỗi bác Châu, còn đâu tịt hết thì phải.
Sabrina vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 12:40 AM   #91
LongDragon
Trung úy

LongDragon's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 228

Trích dẫn:
TanNg viết:
Thời xưa học tới giấy nháp còn không có, đừng nói tới sách và thầy giáo giỏi. Cùng một bài toán thôi, nhưng đứng trên vai người khác để giải nó khác, tự giải nó khác.
Mấy ông trẻ hay có cái tật học xong cơ học Niu tơn lại tưởng mình giỏi hơn Galile

He he, em nói dựa trên đánh giá của bản thân và những người thích toán mà em tiếp xúc thôi mà Chủ tịch. Em nói thế chỉ để bầy tỏ sự tán thành với ý của bạn Lính chứ đâu dám có ý gì với bác Trình đâu. Các bác này là thần tượng hồi bé của em đấy!
Bài này lần đầu em tiếp xúc là ông thầy luyện học sinh giỏi ra cho bọn em làm, thú thực với bác lúc giải bài này em đi chân đất và dẫm trên nền nhà lát gạch đỏ bác ạ!
Old 29-10-2009, 12:44 AM   #92
Vô Danh
Đại úy

Vô Danh's Avatar

Gia nhập: Sep 2005
Nơi Cư Ngụ: Nơi xa lắm
Bài : 941

[QUOTE=Lính][QUOTE=Sabrina]... "pure Maths"....
Trích dẫn:
Hôm nay em học thêm được từ "pure Maths" , đề nghị dùng thành chuẩn luôn đi ạ, "pure Physic","pure Trader" rồi thì "pure Poor" luôn cho cho nó vần ạ.

Không hiểu ý bạn Lính là gì? Người ta vẫn dùng "pure Math" với nghĩa là "Theoretical Mathematics" để phân biệt với Applied Mathematics. Tuy nhiên mình chưa thấy ai viết là "Pure Physics" cả, mà Physics nhé, không phải Physic. Vậy là bạn học được 2 từ chứ không phải là một từ.
Vô Danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 12:56 AM   #93
Lính
Trung úy

Hị hị, thế thì viết là Toán lý thuyết đi, còn cái kia la Toán ứng dụng đúng không ạ, ý em là như thế:d. Cơ mà ngoại ngữ em kém, cái này đúng là không đỡ được thật.
Nói dông dài một thứ thì các bạn gà chọi thì cũng hy sinh nhiều thứ, gái Toán thì xấu(em biết là nhiều bác chửi em ngay, cơ mà nếu nói quá xấu thì quá đáng quá), đâu tư cơ bản nhiều(tiền thầy tiền cô nói chung là tiền núi), bạn bè thì khó thân(cơ bản là lúc nào cũng trong trạng thái đạp đầu thằng khác để tiến lên), hy sinh nhiều như thế, nên sau này có hơn các bạn cùng lứa thì cũng hợp lý, nếu xét về mặt đầu tư đúng không ạ?
Old 29-10-2009, 02:11 AM   #94
Tristesse
Mouni

Tristesse's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,005
Send a message via Yahoo to Tristesse

Em có biết 2 anh cùng lứa với LBKT là Lê Tự Quốc Hùng và Lê Tự Quốc Thắng cũng đi thi được giải gì gì đó. Không biết bây giờ các anh đó sống sao rồi nhỉ. Có bác nào biết không? Em tò mò tẹo vì em là hàng xóm ngày xưa của các anh ấy.

Riêng về bài báo này thì em thấy Cát Khuê thất vọng thì đó là chuyện tình cảm của Cát Khuê, nhưng CK không nên đưa tình cảm của mình vào khi viết bài báo này. Vì qua ngòi bút của CK, em thấy LBKT có vẻ bạc nhược, tội tội thế nào ấy. Điều này vô hình chung đã làm tổn thương đến những người yêu mến LBKT như em, như những người thân của anh ấy.
Tristesse vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 02:28 AM   #95
Phú Lãng Sa

Phú Lãng Sa's Avatar

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 419

Xóa vì tiết lộ đời tư cá nhân.

thay đổi nội dung bởi: Phú Lãng Sa, 29-10-2009 lúc 02:43 AM.
Phú Lãng Sa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 02:35 AM   #96
minhiub
Đại úy

Gia nhập: Sep 2007
Bài : 676

Trích dẫn:
Tristesse viết:
Em có biết 2 anh cùng lứa với LBKT là Lê Tự Quốc Hùng và Lê Tự Quốc Thắng cũng đi thi được giải gì gì đó. Không biết bây giờ các anh đó sống sao rồi nhỉ. Có bác nào biết không? Em tò mò tẹo vì em là hàng xóm ngày xưa của các anh ấy.

Bác Tris chắc là con gái Huế rồi . Anh Thắng thì giờ đang làm giáo sư toán ở Georgia Institute of Technology, cũng giúp đỡ kha khá sinh viên VN sang Gatech làm phD.
minhiub vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 07:32 AM   #97
Cuộivn
Khách

Bài : n/a

Túm lại qua 3 trang blahblah của các chú thì anh rút ra 1 kết luận là: những giải nhất toán quốc tế mà thông minh hơn 1 tí thì đi tây làm giáo mẹ nó hết rồi. Đám còn lại éo thể "vượt qua chính mình" thì mòn đời ở Việt Nam. . Suy cho cùng thì có khác dek gì các bẹn học những thứ khác đâu mà cứ phải thương vay khóc mướn mấy bẹn toán học thế nhể.
Với kinh nghiệm thực tế ở viện Toán - VAST thì anh thấy bọn toán học tuyền thằng hâm hâm, buồn cười bỏ mẹ.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 07:59 AM   #98
tqm
Bạn chuyên Toán cấp 2 với Ngô Bảo Châu

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 2,021

Thế hệ trước thật em cũng không biết chứ từ chú Bảo Châu trở xuống đến Ngô Đắc Tuấn thì cũng thường thôi . Em hỏi chúng mày sống để làm gì, vợ đẹp con khôn hay nhà cao cửa rộng hay khai trí cái thế giới còn tối tăm này, mịa cái bọn A0 đầu đất nghĩ mấy năm mà cũng không trả lời nên thân (giống hệt em các bác ạ dù em chả liên quan cái khỉ gì đến cái đám đầu A nhà Tổng hợp). Cho nên em chốt hạ là cái vụ phỏng vấn phỏng veo là vớ vẩn.
tqm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 11:09 AM   #99
Meobeo
Goodbye Ms. Vìu

Gia nhập: Jun 2009
Bài : 75

Tớ vẫn chỉ thấy thi văn quốc tế như bạn Thổ Phỉ mí nhà văn chiến sỹ như bạn Scrotum là hay nhất. Chán nghe chuyện các bạn Imo, Imeo rồi.
Meobeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 06:50 PM   #100
temp
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 3,175

Trích dẫn:
Cuộivn viết:
gâu gâu

Cuộivn chắc chỉ thích thể loại giai biết sờ bóp gái thôi nhỉ.
temp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài