Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Báo Lá Nho Xanh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 28-10-2009, 01:48 PM   #61
pumerd
Ngu thì chết

Gia nhập: Jun 2006
Bài : 282

Trích dẫn:
Abeldg viết:
Bác thử kể xem ai nổ?

Em nợ bác chứng cứ cho kết luận này, em mới có trong tay các bài nổ của 1 người Bắc khá nổ (IMO), em còn cần tìm thêm 2 vị nữa cho đủ bộ, trong đó em có nhớ tới 1 vị IXO người Bắc, đi học Úc, rồi về mở công ty tin học nào đó.
pumerd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 01:50 PM   #62
K.Râu
đã đen thì cái đèn cũng nôn

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 3,582

Bác quietnight1174 phân tích thì đúng rồi, nhưng em dám chắc là đại đa số quần chúng nhân dân có thể do đọc vội vàng mà thường là sẽ đi theo hướng suy nghĩ của nhà báo mà nảy sinh ra ý chê trách bác LBKT. Số người nghĩ thoát ra được khỏi sự dẫn dắt của tác giả thường không nhiều lắm.

Âu cũng như khi đọc truyện, mình hay có tâm lý bênh nhân vật chính dù nó tốt hoặc xấu, do bị tác giả dẫn dắt vậy.
K.Râu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 02:45 PM   #63
mode
Đại úy

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 778

Trích dẫn:
quietnight1174 viết:
Em thấy phục bác LBKT ở các điểm sau:
(i) Bác ấy biết mình biết ta: bác ấy nói rõ là bác ấy không có gì đặc biệt xuất sắc.
(ii) Bác ấy trung thực: nói rõ là thầy bác ấy dù rất giỏi nhưng không hướng bác ấy đi theo khoa học. Người khác thì theo nào cũng nói kiểu thầy tôi khuyên tôi ở lại liên xô làm giảng viên nhưng tôi về nước để giúp tổ quốc.
(iii) Bác ấy không bị cái hư danh làm mù quáng. Bác ấy nói rõ là chuyện mọi người ảo tưởng là do mọi người còn bác ấy thì không.

Thực ra mình thấy cơ bản những người làm khoa học thực sự 1 chút đều có cái tính cách biết mình biết ta như thế này, thực sự ở đây ko có nghĩa là mớ đống publications với lại cái danh PhD từ chỗ này chỗ kia. Mỗi tội ở VN người ta quen với việc ngưỡng mộ những cái thứ hào nhoáng leng keng mà họ không hiểu nên ăn nói honest thế nhà báo lại cho là loại loser. Cỡ Cát Khuê này cho gặp mấy thằng GS với độ trăm bài báo khoa học (chắc là khoảng vài chục ngàn người trên TG ở cái mức này) thì chắc lại nể.

Nói chung âu nó cũng là cái tình trạng chung của xã hội, tất nhiên nhà khoa học fò thì cũng ko thể mong chờ cái gì hơn ở nhà báo, đến như mấy ông Cụ nhà ta còn lắp bắp trấn đông trấn tây anh thức tôi ngủ như thằng hề thì mong gì đến chị nhà báo cựu thành viên Thăng Long viết cái gì nên hồn. Ăn hút mà vui sống cho nó hết đời thôi.
mode vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 02:53 PM   #64
Lính
Trung úy

Gia nhập: May 2006
Bài : 286

Trích dẫn:
DHA viết:
Hàng Chiếu có chị Đỗ Thị Hồng Anh, bồi dưỡng mầm non Toán Ams.

Bác DHA già thế, gọi cô Hồng Anh là chị??? Hồi cô dạy cháu thì cô cũng già nhất nhì tổ môn Toán trường Ams rồi.
Mà các bác hơi ảo tưởng nhỉ, đã là gà chọi thì trước nhất là chọi cho nó, không thì chọi giúp bố mẹ nó, chứ có thấy chọi nào cho đất nước cho Tổ quốc đâu, coi đấy là một dạng đầu tư thì em nghĩ hợp lý hơn. Về bác LBKT thì em nghe lỏm được về tư chất không có gì khác người lắm, được giải suất xắc nhờ vào lời giải bài 3 hình học, mà được nói là nếu dân Việt Nam đã giải được thì ai cũng giải theo cách đấy, hình như là vẽ đường phụ thì phải, cơ mà đấy là em nghe lỏm, các bác đừng ném đã nhé.
Lính vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 03:47 PM   #65
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 5,421

Loại hậu sinh khả ố như Cát Khuê thì biết gì, đú bẩn đến thế thôi.

Lịch sử các kỳ thi toán quốc tế thì thành tích rực rỡ nhất, các thí sinh Việt Nam xuất sắc nhất không có kỳ nào vượt được kỳ thi đầu tiên, với 02 thí sinh xuất sắc Hoàng Lê Minh và Vũ Đình Hòa.

Vũ Đình Hòa rất thông minh (nhưng các thầy cho là hơi láu táu, trái với Hoàng Lê Minh, rất chắc chắn), cũng là ứng cử viên cho giải nhất, được các thầy đánh giá rất cao, cuối cùng chỉ được giải nhì với một câu chuyện hư hư thực thực như sau:

- Vũ Đình Hòa trong bữa ăn thấy thức ăn có vẻ đắt tiền, sợ không đủ tiền trả nên ăn ít, vào kỳ thi bị cái đói quấy rối, ảnh hưởng đến việc giải đề thi, rút cục chỉ được giải nhì.

Khi kể lại chuyện này trong Đoàn, thầy dẫn các trò đi thi, các bạn ai nấy đều cười Hòa tồ, vì mọi người đều biết các chi phí cho các thí sinh đi thi không ai phải tự lo gì hết, mỗi Hòa tồ không biết.

Thời Lê Bá Khánh Trình thì cũng có hiện tượng một số báo tâng bốc, nhưng những người am hiểu thì đều biết không là gì so với Hoàng Lê Minh và Vũ Đình Hòa thời kỳ thi đầu tiên.

Cái trò đi tìm lại Lê Bá Khánh Trình xem giờ anh đang làm gì, cũng chỉ là trò Cát Khuê đi học mót mà thôi, và được một cái sản phẩm ngô ngọng với cái đầu nhớt, dính như xơ mít của cô ta.

Hoàng Lê Minh:

http://nguoiduongthoi.com.vn/Deskto...hung_khuc_ngoat

Vũ Đình Hòa:

http://ca.cand.com.vn/News/PrintView.aspx?ID=89521

Trường An.

- Viết thêm:

- Cảm ơn Clea, cứ để cho đám chã ngô ngọng, dốt nát, hợm hĩnh, mặc sức tưởng tượng, tô vẽ theo cái trí khôn đần độn của chúng.

thay đổi nội dung bởi: Trường An, 28-10-2009 lúc 04:04 PM.
Quốc Hưng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 04:27 PM   #66
Abeldg
Khách

Bài : n/a

Bài viết về TS. Vũ Đình Hòa ở trên có rất nhiều chi tiết lấy trong quyển "Hiếu học và tài năng" của nhà báo Hàm Châu (nhà báo Hàm Châu là thân phụ của TS. Thiều Hoa mà một số người đề cập ở post trước). Ấy thế mà trong bài báo không thấy đề nguồn thông tin tham khảo gì.

Đọc bài về bác Vũ Đình Hòa và bác Hoàng Lê Minh, cứ như 2 bác ấy đang giải thích hay ám chỉ một số điều gì đó về nhau ấy nhỉ

thay đổi nội dung bởi: Abeldg, 28-10-2009 lúc 04:30 PM.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 04:59 PM   #67
daohoakhach
Đại úy

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 410

Em thấy toán hay nghành nào cũng vậy thôi, thành công trong sự nghiệp hay không đôi khi còn có yếu tố may mắn đóng góp trong đó nữa. Quan trọng là mình sống thoải mái, thấy những gì mình làm cho cộng đồng, dù nhỏ nhưng có ý nghĩa là được rồi, không việc gì phải gồng người lên cả.

Bác này cũng được đấy chứ.

http://vi.wikipedia.org/wiki/L%C3%A...c_Th%E1%BA%AFng
Old 28-10-2009, 05:37 PM   #68
pumerd
Ngu thì chết

Bài : 282

Trích dẫn:
Trường An viết:

Nhờ đây và đây http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90... 0_N%E1%BB%99i em mới biết anh Minh là con bác Hoàng Xuân Tùy.

Bác gì nói anh Minh hơn anh Trình ở chỗ lấy được vợ sắc sảo, em thì nghĩ anh Minh hơn hẳn anh Trình ở chỗ đầu thai vào gia đình ngon, vì anh http://vi.wikipedia.org/wiki/L%C3%A...A1nh_Tr%C3%ACnh không thấy nói là con cái nhà ai cả. Gia đình ngon thì có xác suất khá cao là mọi thứ (tư chất, vợ con, thành quả) cũng ngon theo.
pumerd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 05:50 PM   #69
nofade
Đại tướng

Bài : 1,259

Nói chung nếu năm sau bác NBC nhà ta mà rinh cái Field về thì các báo tha hồ mà "nổ". Thứ nữa TA so sánh như kít, kì thi đầu tiên được đánh giá cao vì đó là lần đầu tham gia IMO trong điều kiện khó khăn nên được tung hô theo truyền thông XHCN "xẻ dọc Trường Sơn đi thi Toán ..."

Còn nếu xét thành tích thì so thế éo nào được với thế hệ ĐHL, NDT, PKH, hay xa hơn như NBC, LTQT bây giờ đều là prof hoành tráng, đang đi hết con đường làm Toán.
nofade vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 06:10 PM   #70
LikeTheAir
Khách

Bác Hoàng Lê Minh bây giờ về làm Viện trưởng Viện Công nghiệp Phần mềm và Nội dung số Việt Nam, quanh đi quẩn lại lại đi làm Linux và mã nguồn mở, vừa rồi ra cái iDragon là một kiểu NetPC có cài Linux và các phần mềm mã nguồn mở Việt hóa. Cái này bác Tỳn nhà mình đã giải quyết xong từ nửa thập kỷ nay rồi

Nói chung thường thôi.
Old 28-10-2009, 06:31 PM   #71
makeno
Đại úy

Nơi Cư Ngụ: Prisneyland
Bài : 974

Trích dẫn:
LikeTheAir viết:
...
Nói chung thường thôi.

"Con tớ ngày sau lại không làm nên, to bằng năm bằng mười lũ ấy à !".
makeno vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 06:49 PM   #72
LikeTheAir
Khách

Chú makeno kém, anh có phải chú đe'o đâu mà nói chuyện một cách cảm tính. Khi đưa ra nhận xét như thế là đã dựa trên những hệ quy chiếu khác nhau để so sánh. Khi anh nói thường có nghĩa là thường thật. Mà nói luôn là anh tiếp xúc trực tiếp rồi chứ không phải ngồi nhà đọc báo mạng như các chú.

Còn tại sao lại thường, chú quan tâm làm đe'o gì ;) Vì thang giá trị của anh và chú khác nhau.
Old 28-10-2009, 06:53 PM   #73
makeno
Đại úy

Nơi Cư Ngụ: Prisneyland
Bài : 974

Trích dẫn:
LikeTheAir viết:
Chú makeno kém, anh có phải chú đe'o đâu mà nói chuyện một cách cảm tính. Khi đưa ra nhận xét như thế là đã dựa trên những hệ quy chiếu khác nhau để so sánh. Khi anh nói thường có nghĩa là thường thật. Mà nói luôn là anh tiếp xúc trực tiếp rồi chứ không phải ngồi nhà đọc báo mạng như các chú.

Còn tại sao lại thường, chú quan tâm làm đe'o gì ;) Vì thang giá trị của anh và chú khác nhau.

Bác nói quá chuẩn! giống nhau thế qué nào được!
makeno vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 07:04 PM   #74
JTK
húng chó trở lại ... lợi hại như lìn

JTK's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: nhà thổ
Bài : 1,962
Send a message via Yahoo to JTK

Bác LikeTheAir đã bẩu "quan tâm làm đe'o gì" thì bác post lên đây làm gì rồi bảo người ta quan tâm làm gì
Đời em chưa gặp phóng viên loại này bao giờ vì đi đâu em cũng giành trả tiền và xin số phone các chị phóng viên xinh đẹp. Em đồ rằng bác LBKT đi gặp nhà báo 2 lần mà dám để nhà-báo-đang-vã này (vã nên mới kiếm cái topic như thế để viết) trả tiền cafe thế nên cái bài báo này nó mới chua như dấm thế.
Old 28-10-2009, 08:26 PM   #75
TanNg
Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu

TanNg's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,743
Send a message via Yahoo to TanNg

Ôi bạn này giỏi quá. Mình ngại.

Trích dẫn:
LikeTheAir viết:
Bác Hoàng Lê Minh nói chung thường thôi.
Old 28-10-2009, 08:33 PM   #76
Sabrina
Đại úy

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 310

Thêm thông tin nữa là thầy Khải, 1 trong 3 người dạy chuyên Toán ở Ams, từng là sư phụ của LBKT ở Quốc Học Huế. Lứa học sinh sau này của thầy Khải em không rõ lắm nhưng có biết hiện có 1 chú học pure Maths ở Stanford, một chú học ở Princeton không hiểu sao lại chuyển sang Waterloo cũng rất giỏi.

Bác nt2 có ở đây vào confirm update phát.
Sabrina vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 08:35 PM   #77
Sabrina
Đại úy

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 310

Trích dẫn:
LikeTheAir viết:

Còn trong thang giá trị của anh mày cũng chỉ là 1 con bò.
Sabrina vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 09:05 PM   #78
omega
Thượng sĩ

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 177

Trích dẫn:
nofade viết:
Nói chung nếu năm sau bác NBC nhà ta mà rinh cái Field về thì các báo tha hồ mà "nổ". Thứ nữa TA so sánh như kít, kì thi đầu tiên được đánh giá cao vì đó là lần đầu tham gia IMO trong điều kiện khó khăn nên được tung hô theo truyền thông XHCN "xẻ dọc Trường Sơn đi thi Toán ..."

Còn nếu xét thành tích thì so thế éo nào được với thế hệ ĐHL, NDT, PKH, hay xa hơn như NBC, LTQT bây giờ đều là prof hoành tráng, đang đi hết con đường làm Toán.

Bác có biết rõ về anh Đào Hải Long & Ngô Đắc Tuấn hiện nay ra sao không ạ? Ngày xưa em có nghe về bđt Đào Hải Long được anh ấy tìm ra năm học lớp 9, lưu truyền mãi mà không biết thực hư như nào. Còn mấy thế hệ về sau này như Lê Hùng Việt Bảo, Phạm Kim Hùng, Lê Quang Nẫm vv... thì các bác đánh giá như thế nào ạ? Hình như nhiều năm gần đây nổi lên được có mỗi bác Châu, còn đâu tịt hết thì phải.
omega vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2009, 09:09 PM   #79
Thổ Phỉ
Tuyết Hồng

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 1,193

Mình tưởng có Đàm Thanh Sơn cũng được?
Old 28-10-2009, 09:22 PM   #80
thanhcong
biass

Gia nhập: Oct 2005
Bài : 10,159

Các bác lại sa đà rồi. Ở phía đầu phê phán thói xỉa xói đời tư, về sau lại ngựa quen đường cũ là sao? Quan điểm thì nên nhất quán
thanhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài