Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Hỏi gì đáp nấy ... nếu được
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 16-06-2012, 05:04 PM   #341
leonardo da vinci
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Calgary, Canada
Bài : 3,494

Trích dẫn:
macluv viết:
Bác search Xedap thanhly nhé. Có ông ở miền Nam có mấy con phù hợp. Xe Nhật cũ.

Bác giùm em Thuỳ Linh, em search mãi chưa thấy, như lạc vào rừng,
Old 16-06-2012, 10:30 PM   #342
Rosemary
Á quân Tathy YFF League 2014-2015
Vô địch Tathy YFF AllLoser 2014-2015

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 1,395

Trích dẫn:
macluv viết:
Bác muốn mua xe mới thì có 1 chỗ do hai cậu Tây Ba Nha mới mở trên Hồ Tây, tên là THBC. Ở đấy đang có mấy con cũng ngon phết.

Vợ chú Guim Valls Teruel là bạn em, đang rủ rê tối chủ nhật này tụ tập ở THBC:

Bác Lốp và các bác khác quan tâm thì đến ủng hộ nó giúp em nhé.
P.S: 2 đứa chúng nó làm quả honeymoon bằng xe đạp mà em GATO quá cơ ạ: http://dantri.com.vn/c20/s20-457489...nh-the-gioi.htm

Bác Tony muốn MTB cũ mà 3tr thì tốt nhất làm em Asama Touring mà đi là ổn.
Rosemary vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-06-2012, 11:25 AM   #343
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

http://xedap-thanhly.blogspot.com/2012/01/xtt-road.html

Thùy Link đây bác. Bác thích MTB hay Road hay Touring thì ông này có đủ. Mua về cân chỉnh tra dầu mỡ là đi ngon lành. Em cũng mua mấy xe ở đây rồi, họ ship ra tận HN.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-07-2012, 11:40 AM   #344
honeybee2002
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2008
Bài : 1,013

Các bác cho hỏi em muốn kiếm một cái xe đạp để vừa đi chợ, lại vừa đi thể thao như các bác thì nên mua loại như nào? Và mua của cái ông Quang Hòa ở Thái Thịnh có được không ạ?
honeybee2002 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-07-2012, 04:30 PM   #345
NA.mania
Đã qua lớp 1

Gia nhập: Apr 2008
Bài : 886

Xe đi chợ là xe đi chợ, xe đạp thể thao là xe thể thao. Không có quả lai lai thế đâu Ong ạ Với cả đồng chí định mua bao nhiều tiền nữa.
Nếu chỉ vài triệu thì sắm em xe Nhựt Bổn bãi này:
http://www.phomuaban.vn/index.php?m...71&d=1343203367

Nếu là vài chục triệu thì sắm em Trek này, duyên dáng hết biết luôn:
http://www.trekbikes.com/au/en/coll...belleville_wsd/
Old 03-09-2012, 07:13 PM   #346
dốt
Đại úy

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 323

Các chuyên gia xe đạp ơi cho em hỏi chút.

Có thằng gạ bán cho em con Raleigh folding bike, dùng 2 năm rưỡi rồi. Chắc là con này http://www.evanscycles.com/products...018974#features

Nhu cầu của em là thấy nó bán thì em cũng adua muốn mua thôi, chắc là để cuối tuần đi trong công viên thay thể dục chứ không có nhu cầu đạp xe đi làm hay gì. Kinh nghiệm đi xe của em thì chỉ có mini tàu với cái mipha từ thời các cụ đi liên xô về nên cũng không biết phải hỏi nó cái gì, mà cũng không có điều kiện thử xe trực tiếp (em nhờ người lấy xe hộ). Các bác xem nhu cầu của em thế nên lấy quách con này hay mua xe mới bánh to? Vì folding bike bánh cũng nhỏ nhỏ, hồi xưa em đi mipha bánh to thích hơn mini tàu, cả hai loại đều chẳng có gear gì nên em chỉ nghĩ được thế thôi. Nếu mua thì nhờ người lấy xe hộ check cái gì? Phanh? Em phải trả lời thằng kia sớm nên các bác tư vấn cho em với. Em cảm ơn nhiều.

Hình thực tế như này

http://www.evanscycles.com/products...018974#features
dốt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2012, 11:02 PM   #347
Rosemary
Á quân Tathy YFF League 2014-2015
Vô địch Tathy YFF AllLoser 2014-2015

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 1,395

Trích dẫn:
honeybee2002 viết:
Các bác cho hỏi em muốn kiếm một cái xe đạp để vừa đi chợ, lại vừa đi thể thao như các bác thì nên mua loại như nào? Và mua của cái ông Quang Hòa ở Thái Thịnh có được không ạ?

Gái hay zai, gái thì mình sugguest lên 108 Hàng Bông chỗ Anton Bike, tục gọi là Tôn Bờ Ke

http://muare.vn/oto-xemay-Khac/4501779

Ví dụ em này

Còn nếu là zai mà đi chợ thì tốt nhất mua touring
Rosemary vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2012, 06:41 AM   #348
occitan
chim xổ lồng

Gia nhập: Aug 2006
Nơi Cư Ngụ: Laos
Bài : 1,981

Trích dẫn:
dốt viết:
Các chuyên gia xe đạp ơi cho em hỏi chút.

Có thằng gạ bán cho em con Raleigh folding bike, dùng 2 năm rưỡi rồi. Chắc là con này http://www.evanscycles.com/products...018974#features

Nhu cầu của em là thấy nó bán thì em cũng adua muốn mua thôi, chắc là để cuối tuần đi trong công viên thay thể dục chứ không có nhu cầu đạp xe đi làm hay gì. Kinh nghiệm đi xe của em thì chỉ có mini tàu với cái mipha từ thời các cụ đi liên xô về nên cũng không biết phải hỏi nó cái gì, mà cũng không có điều kiện thử xe trực tiếp (em nhờ người lấy xe hộ). Các bác xem nhu cầu của em thế nên lấy quách con này hay mua xe mới bánh to? Vì folding bike bánh cũng nhỏ nhỏ, hồi xưa em đi mipha bánh to thích hơn mini tàu, cả hai loại đều chẳng có gear gì nên em chỉ nghĩ được thế thôi. Nếu mua thì nhờ người lấy xe hộ check cái gì? Phanh? Em phải trả lời thằng kia sớm nên các bác tư vấn cho em với. Em cảm ơn nhiều.

Hình thực tế như này

http://www.evanscycles.com/products...018974#features

Xe dạng VTT phanh đĩa mới cần chú ý đến phanh vì sửa hay thay nó khá tốn kém chứ xe dùng phanh kiểu V-Brake thì đơn giản: Nếu má cũ thì thay (mua ở vn chắc có đầy, nếu không thì trên mạng), giây phanh thay cũng cực dễ luôn. Nến với con xe gập như trên thì không cần chú ý đến phan làm gì.
Bộ phận cần quan tâm và dễ thử nhất (nếu mình không trực tiếp mua) là bộ số derailleur, cứ thử số xem lúc chuyển có nhẹ nhàng êm ái không và xem nó có bị va đạp gì xây xát nhiều không là ok. Về khung suờn thì xe bây giờ bằng nhôm nên cũng yên tâm.
Không phải leo núi đồi gì hay cần tốc độ thì bánh to nhỏ gì cũng được.
Old 04-09-2012, 08:09 AM   #349
macluv
Suy đồi

Xe gấp cỡ bánh 20" nổi nhất là Brompton và Dahon. Trông bé thế thôi nhưng người ta vẫn đi tốt. Để đi trong thành phố thì không có vấn đề.
Old 04-09-2012, 08:37 AM   #350
dốt
Đại úy

Em cảm ơn hai bác. Đúng là nó đột ngột gạ mua, em chỉ nghĩ có cái xe đạp đi cuối tuần cũng tốt không cần hãng hiếc gì, nên có hơi băn khoăn bánh to bánh bé, chỉ sợ đạp xe đi một buổi sáng rồi về đau mỏi chân cẳng thì quá khổ, đường thì cũng có lên dốc xuống dốc nhưng mà toàn đường nhựa chứ em không có ý trèo đèo lội suối gì. Chính ra nó mà gạ mua xe bình thường thì tốt đỡ phải lăn tăn, nó lại gạ em cái xe gấp gấp này. Xe đạp em cũng không biết sửa chữa gì mà cũng không ở VN, chứ ở nhà em vẫn còn cái mipha mấy chục năm tuổi từ hồi em đi học.
Old 04-09-2012, 09:11 AM   #351
macluv
Suy đồi

Nó gạ bác giá bao nhiêu? Dân chơi xe đạp em biết ở nước ngoài nhiều người đều có 1 cái xe đạp gấp để đi du lịch. Một số cái thậm chí gấp được để nhét vào cabin luggage. Nếu không cần tốc độ, đường xá không gập ghềnh off-road thì đáp ứng tốt nhu cầu của bác. Ở bển khi đi lại trong thành phố kết hợp với tàu điện ngầm thì càng tiện.
Old 04-09-2012, 09:21 AM   #352
dốt
Đại úy

Dạ 100 bảng khuyến mại thêm cái khóa xe, em chẳng biết giá cả đắt rẻ gì. Nó đang dùng đi làm nhưng chuyển về quê nên bán lại, mà em cũng chẳng ở tại chỗ lấy ngay được nên định nhờ 1 đứa test qua qua, chủ yếu là nhận xe thôi (nếu em lấy) chứ cũng toàn lọai lâu lắm không sờ đến cái xe đạp cả.
Old 04-09-2012, 09:28 AM   #353
macluv
Suy đồi

Ở Anh thì không rõ có mạng như kiểu Craiglist không, như ở Mỹ lên mua và local pick-up thì với số tiền như thế cũng kiếm được cái xe tương đối.

Raleigh cũng là một hãng có tên tuổi, cho dù là bây giờ xe mới này chắc làm ở Đài Loan hay Trung Quốc cả. Đồ này nói chung không dễ hỏng đâu nên cũng chả lo lắng làm gì. Bác mặc cả thêm được thì tốt. Mấy cái xe đạp gấp này từ năm 70-80 vẫn chạy ầm ầm mà. Ở nhà mua cái xe cũ loại này cũng phải tầm 3 triệu.
Old 04-09-2012, 09:37 AM   #354
macluv
Suy đồi

Đây là ảnh của một cô bé đi du lịch Ireland bằng xe đạp gấp.

Cô ý còn đi offroad trên đường mòn ven biển ở Irenland với cái xe đạp này.

Old 04-09-2012, 10:06 AM   #355
dốt
Đại úy

Dạ em cảm ơn bác. Cứ thấy mọi người đạp xe là em cũng ham lắm, nhưng mà kém hiểu biết + lười nên chỉ thích thôi, bây giờ có đứa gạ tận nơi thì có lẽ em cũng bắt đầu tập tành lại từ đầu vậy.
Old 04-09-2012, 10:09 AM   #356
macluv
Suy đồi

Tiện thì bác cứ mua đại đi cũng được. Cùng lắm không thấy thích nữa thì lại gạ bán cho người khác. Ở bển khí hậu, thời tiết, đường xá đều thuận tiện cho việc đạp xe thì tội gì không đạp hả bác.

Trước em cũng mê một cái xe đua của Raleigh lắm, tí nữa thì mua.
Old 13-09-2012, 03:21 PM   #357
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hội An
Bài : 1,719

Các bác!!! mấy cái túi gắn vào xe dạp này yêu quá, ở VN có cách nào chế hay đặt mua ngon bổ rẻ không ạ?!!

http://www.cyclechic.co.uk/shop/bag...op-paniers-bags

Mà bác macluv là ai mà nhiều sở thích em thích thế huhu, nào thì nghe nhạc nào thì đạp xe.. lại còn chụp ảnh đẹp nữa :">

em Chip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-09-2012, 04:55 PM   #358
macluv
Suy đồi

Shop phuongnguyen có bán vài loại túi, search là ra. Không thì phải đặt hàng qua bạn Xuân chả hạn.

Nhân tiện xe đạp, em khoe luôn cái project mới của em:

Born and raised in USA but Italian at heart.

Old 13-09-2012, 05:15 PM   #359
occitan
chim xổ lồng

Gia nhập: Aug 2006
Nơi Cư Ngụ: Laos
Bài : 1,981

Trích dẫn:
macluv viết:
Shop phuongnguyen có bán vài loại túi, search là ra. Không thì phải đặt hàng qua bạn Xuân chả hạn.

Nhân tiện xe đạp, em khoe luôn cái project mới của em:

Born and raised in USA but Italian at heart.

Bác dùng cái khung mẽo này nhưng lắp hàng Campagnolo vào à? Bọn Campgnolo chỉ sản xuất đồ dùng cho xe road chứ không đa năng như bọn Shimano hay Sram. Chất lượng thì khỏi phải bàn mỗi tội đắt và đồ của nó không tích hợp với các hãng khác.

Con xe cùi của em cũng lắp đồ của bọn Camp, 15 năm rồi vẫn chạy tốt chưa phải thay mới gì mà chỉ thi thoảng lau chùi tra dầu bảo dưỡng.

thay đổi nội dung bởi: occitan, 13-09-2012 lúc 05:25 PM.
occitan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-09-2012, 05:28 PM   #360
macluv
Suy đồi

Vâng, cái xe này sản xuất ở Mỹ nhưng do một hãng nhỏ nay đã phá sản gồm những người thợ Ý lập nên. Cái xe này làm vào quãng năm 1980 nhưng khung còn gần như mới.

Lịch sử hãng này cũng rất thăng trầm. Hai người thợ lành nghề của 1 hãng xe Ý định ra lập một hãng riêng nhưng không có vốn, một anh nhà giàu bỏ vốn vào làm chung xong sau này lừa lấy mất hãng, kiện cáo nhau rồi dẫn đến đóng cửa. Chính vì thế nên nó còn ở mức mua được nhưng chất lượng rất tốt. So với các xe nổi tiếng của Ý như Colnago thì cũng không thua kém về chất lượng.

Đồ đạc của nó em cũng mua toàn hàng Campagnolo của Ý, cũng là đồ Vintage ngày xưa thôi chứ không phải đồ mới.

Đây là một cái xe của anh bạn em ở Mỹ, xe cùng hãng với xe em. Khi dựng xong thì chắc nó cũng gần giống xe này. Chỉ tội đồ Campagnolo giá đắt quá, phải lần mò mua từng món một nên không biết bao giờ mới xong.

Bác Ốc cho em 5 xu ảnh xe của bác với. Bác ở Pháp thì phải. Xe Peugieot của Pháp có xe PX 10 cũng được đánh giá cao. Xe của em cũng dùng 1 sợi xích của 1 hãng nối tiếng của Pháp trước kia, hãng này sau này bị bọn SRAM mua lại.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài