Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Hỏi gì đáp nấy ... nếu được
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 16-05-2011, 05:01 PM   #261
bizu
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: nhà đẹp
Bài : 718

Ngồi xe đạp đúng tư thế thì chỉ có phần xương hông là chịu lực và tiếp xúc yên thôi ạ. Bác xem chỉnh lại yên, chiều dài từ yên đến tay lái, độ cao sườn, độ cao tay lái phù hợp chưa.

Yên xe thì có nhiều loại, loại nào phù hợp với mông người đó là yên tốt. Tốt nhất là yên da, sẽ tự điều chỉnh cho phù hợp với mông của người đạp sau một thời gian, nhưng giá lại đắt. Ví dụ yên da này http://shop.phuongnguyen.info/bp04

Đạp tập thể dục thì chỉ cần chọn yên vừa tiền, loại có gel càng tốt. Không thì mua thêm miếng gel rời lót vào yên có sẵn, giảm ê mông đáng kể. Hình nó thế này http://shop.phuongnguyen.info/ba44

Nếu bác đạp thường xuyên thì nên mua quần yếm, tức là quần có miếng lót mông. Có loại mặc như quần áo thường như mấy tay cuaro hay mặc, gợi cảm . Có loại mặc bên trong quần thường như thế này
http://shop.phuongnguyen.info/index...&product_id=162

Đấy là hình ví dụ, các bác mua ở các cửa hàng bán xe/phụ kiện xe/trang phục thể thao ở VN hoặc Bangkok hoặc trang web kia. Em không phải là cửa hàng ạ.
Old 16-05-2011, 05:04 PM   #262
strongcu
A-lanh Đờ Cu

strongcu's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 3,683

Con xe này bao nhiêu, mua ở đâu thế Icemain?
strongcu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-05-2011, 10:18 AM   #263
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

Theo link của bạn Toét vào thấy có con xe này thích quá. Con này để đi làm hàng ngày là tuyệt.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-05-2011, 10:33 AM   #264
leonardo
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2008
Bài : 2,535

Các bác cho em hỏi, ví dụ như con xe đạp của bác Saint thì để laptop, pad, tab chỗ nào nhỉ? Thằng bạn em buộc đằng sau bị cắt mất mấy lần
leonardo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-05-2011, 10:58 AM   #265
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Cái yên da Brooks đấy đẹp nhưng mà đắt quá. Hôm nọ em thấy các cụ chơi xe cổ cũng có yên da, có khi em sẽ lùng cái yên da cổ.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-05-2011, 11:57 AM   #266
fotech
Đại úy

fotech's Avatar

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 702

Có tathier nào không đi xe nữa muốn bán lại không a ?
fotech vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-05-2011, 12:41 PM   #267
thanhcong
biass

Gia nhập: Oct 2005
Bài : 10,159

Các bác có biết xe đạp nào có thể gấp được cho vào cốp xe không nhỉ? Như thế tiện hơn
thanhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-05-2011, 01:49 PM   #268
nobita_cp
Trung úy

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 295

Đúng là tiện bác ạ, nhưng ... tiện cho việc không dùng đến hơn.
nobita_cp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-05-2011, 01:58 PM   #269
MWSP
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 1,110

Trích dẫn:
thanhcong viết:
Các bác có biết xe đạp nào có thể gấp được cho vào cốp xe không nhỉ? Như thế tiện hơn

Để oto xa nhà. Ở HN có rất nhiều nơi bán, Bà Triệu là một ví dụ.
MWSP vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-05-2011, 02:15 PM   #270
tachut
Trung sĩ

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 69

Trích dẫn:
thanhcong viết:

Nhiều loại lắm bác ạ. Giá cả dao động từ 200 obama đến 1000. Mua được ở nhiều nơi, Nhưng thường loại này bánh rất bé, đi cảm giác rung rung hơi khó chịu, chỉ đi được đường đẹp và dưới 3km là phù hợp. Nếu bác yêu thích đi xe đạp và muốn mang theo xe thì bác nên mua 1 chiếc touring và 1 cái car rack.
Old 24-05-2011, 02:20 PM   #271
tachut
Trung sĩ

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 69

Trích dẫn:
macluv viết:
Cái yên da Brooks đấy đẹp nhưng mà đắt quá. Hôm nọ em thấy các cụ chơi xe cổ cũng có yên da, có khi em sẽ lùng cái yên da cổ.

Yên da cổ cũng có cái của Brook và thậm chí đắt hơn cái Brook của Phương Nguyên bác em ạ.

Em cũng vừa ôm một con cũ rích giá thì vừa bằng con đó, đang trong quá trình làm mềm da nên tối nào em cũng phải bôi salonpas vào cái seat bone
Old 24-05-2011, 02:21 PM   #272
babyface
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 2,980

Trích lại blog cũ của mình, viết từ 2009

Trích dẫn:
Chẳng là mình có một cái xe đạp xếp cần bán, cái xe đạp nói chung là bình thường chỉ có một chức năng rất khác lạ là có thể gấp lại và để gọn trong cốp xe hơi. Chỉ vì cái tính năng này mà cái xe của mình mắc gấp đôi xe thường và nhỏ gọn hết mức, cái gì cũng nhỏ, bánh xe nhỏ, sườn nhỏ, khung nhỏ, líp nhỏ ... ban đầu mình chọn cái xe này với ý thích mang đậm tính teen là tự vẽ ra một viễn cảnh như phim Hàn Quốc: cuối tuần chàng và nàng đánh xe ra bãi biển rồi mỗi đứa 1 chiếc xe đạp tình tự đi cạnh nhau, gió biển thổi mơn man trên tóc nàng, váy nàng bay bay ... bay bay ...mỗi khi nàng co rồi lại duỗi chân khi đạp xe, bay bay ... lâu lâu 2 đứa lại chồm qua mi nhau một phát. ..

Buổi tối xem phim xong (chẳng nhớ phim gì vì mình vốn ghét phim sến, ơ lạ nhỉ !!!), buổi sáng lên mạng lùng sục địa chỉ, buổi chiều vác tiền đi mua ngay, mất cả 1 ngày thứ 7 đẹp trời. Đến chủ nhật hôm sau thì rõ là nếm mùi việc mua đồ không xuất phát từ nhu cầu thực tế, cái xe nhỏ quá nên đối với 1 ngừoi cao 1m75 như mình (cho mình khoe tí ) thì quá là cực hình khi đạp xa, cái lưng mỏi nhừ và đạp hoài đạp hoài chẳng bíêt khi nào mới đến. Bọn tư bản làm cái xe đạp này đúng là chỉ để đi dạo chứ chẳng thể kiêm nhiệm thêm tính năng chở người như mình mong muốn

Chán vãi hồn với nó, kết quả là mua 2 tháng mà đi không quá 3km mà cũng chẳng có gái nào đi cùng trên bãi biển để mà có gió thổi tung váy. Cái vụ gấp xe thì làm được đúng 1 lần hôm chở cái xe đi bán.

Gạ mãi trên 1 trang web của dân chơi xe hơi mới lừa được 1 bạn chịu mua, hi vọng là bạn ấy không mua cái xe này để có ý định ra bãi biển, dụ gái đẹp đạp xe và để gió thổi tung váy ...

Mua cái xe đi được 3km trong 2 tháng mà lỗ 40%, lỗ CK chắc cũng không bằng , chỉ cần bỏ ra 50% số tiền bán xe là mua ngay được 1 con xe Asama nhập từ Nhật, 18 tốc độ, sườn inox ... tất nhiên là không gấp bỏ trong cốp xe được.

babyface vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-05-2011, 02:34 PM   #273
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Asama là Đài Loan sản xuất tại Bình Dương chứ bác Face.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-05-2011, 08:17 AM   #274
Sep
Trung úy

Bài : 237

Các bikers kinh nghiệm chạy đường trường tip em phát.

Em có cái độ đạp 120km (Saigon-Vungtau) trong vòng 10 tiếng đồng hồ. Em biết là vận tốc trung bình 12km/h thì thật chẳng ý nghĩa gì nhưng có 1 số thực trạng cần phải cân nhắc nếu muốn cán đích thành công: thời tiết đang mùa mưa (rất nóng rồi có thể lại mưa rất to), tuyến đường là quốc lộ 51 rất khói bụi và xe cộ, cua-rơ đã ngoại băm, vân..vân.

Thời điểm đáng nhẽ là Chủ nhật tuần này nhưng vướng C1 nên rời lại Chủ nhật tuần sau, vậy là em có thêm hơn tuần luyện thể lực.

Phương tiện là MTB, 27 số.

Em nghĩ sơ sơ được mấy câu hỏi: từ giờ đến đó luyện bài thể lực gì? 2 bánh trước sau nên bơm lên mấy cân là chuẩn? Chiến thuật đạp: chế độ ngừng nghỉ, ăn và tiếp nước... ra sao?

Độ cũng kha khá, các bác giúp em tay.
Old 25-05-2011, 10:04 AM   #275
icemain
big fucking mistake

icemain's Avatar

Gia nhập: Mar 2006
Nơi Cư Ngụ: Nhà Nô
Bài : 6,422
Send a message via Yahoo to icemain

- Nếu đạp MTB đường bằng thì thay lốp trơn, đừng dùng lốp gai có sẵn. Như thế sẽ lợi ít nhất 30% tiêu hao sức.

- Đường mà ngon, đạp MTB lúc hưng phấn sẽ khoảng 25-30km/h (còn đạp theo đội thì có thể lên 35 - 40km/h không khó), còn lúc thở phì phò thì 16-18km/h. Như thế toàn 150% - 200% định mức của bác.

- Đạp xa như thế, đảm bảo nguyên tắc 10' - 15' có cái gì đó chui vào bụng để tránh căng cơ và chuột rút do đạp dài (nước trắng hoặc chocolate hoặc chuối). Lưu ý: Nước uống theo hớp, không ừng ực;

- Đạp khoảng 60' thì nghỉ tại chỗ 5-10' rồi lại đạp tiếp;

- Nếu đạp cùng 2-3 chú thì cố gắng đạp đồng tốc và thay nhau kéo tốp / núp gió. Bọn mình đạp từ Đà Nẵng vào Hội An bằng MTB có 45' không nghỉ nhờ duy trì đều chiến thuật thay nhau kéo tốp / núp gió. Còn nếu đạp một mình thì đừng dại núp gió đằng sau ô tô nhé

- Giảm tối đa các thứ chuyên chở trên xe. Sắm cái quần đạp xe, không nên mặc underwear, áo thì tùy (tốt nhất thì áo chuyên nghiệp, không thì áo cotton thể thao cũng ổn), kính mát, mũ bảo hiểm.

- Nếu có 1 tuần thì luyện tập sức bền (ngồi lâu trên xe / trời nắng) và chế độ nghỉ lúc đạp:

+ 2 ngày đầu tập 2h/lần đạp x tối đa 2 lần, duy trì tốc độ đạp đều 20-25km/h cho 1h đầu (nguyên tắc 55' đạp, 5' nghỉ) và duy trì chế độ 10' dinh dưỡng; sau đó nghỉ 15', đạp đều tiếp 18-20km/h cho 1h tiếp theo;
+ Ngày thứ 3: Nghỉ nửa buổi, tăng thành 3h/lần với tốc độ 25-30km/h cho 1h đầu, giảm 20-25km/h cho 1h tiếp và 18-20km/h cho 1h thứ 3;
+ Ngày thứ 4: 3h/lần x 2 lần, duy trì 25-30km/h cho 1.5h đầu, giảm 20-25 km/h cho 1.5h sau;
+ Ngày thứ 5: 4h/lần x 2 lần, duy trì đều 20-25km/h cho cả 4h tập;
+ Ngày thứ 6: chỉ tập 1 lần 5h và duy trì đều tốc độ 20-25km/h cho 5h; nghỉ ngơi
Trong suốt tuần luyện tập, phải duy trì chế độ 10h tối đi ngủ, 5h sáng dậy, 1h ngủ trưa và phải ăn no cả 3 bữa (sáng, trưa, tối);

Em đồ là tập thế kia xong, bác đạp đi Vũng Tàu chỉ trong 1 buổi sáng
icemain vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-05-2011, 12:59 PM   #276
vechai
Thượng sĩ

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 173

Bác Sep độ chắc được chầu bia. Nghỉ làm 1 tuần theo bác icemain chắc lõm nặng.
vechai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-05-2011, 04:57 PM   #277
Sep
Trung úy

Chương trình của HLV công nhận kinh thật nhưng em in ra nhét bóp rồi.
Độ chắc chắn có bia rồi, khoảng 60 chai cho cả 2 bên.
Old 06-06-2011, 08:14 AM   #278
Sep
Trung úy

Trích dẫn:
Sep viết:
Các bikers kinh nghiệm chạy đường trường tip em phát.

Em có cái độ đạp 120km (Saigon-Vungtau) trong vòng 10 tiếng đồng hồ. Em biết là vận tốc trung bình 12km/h thì thật chẳng ý nghĩa gì nhưng có 1 số thực trạng cần phải cân nhắc nếu muốn cán đích thành công: thời tiết đang mùa mưa (rất nóng rồi có thể lại mưa rất to), tuyến đường là quốc lộ 51 rất khói bụi và xe cộ, cua-rơ đã ngoại băm, vân..vân.

Thời điểm đáng nhẽ là Chủ nhật tuần này nhưng vướng C1 nên rời lại Chủ nhật tuần sau, vậy là em có thêm hơn tuần luyện thể lực.

Phương tiện là MTB, 27 số.

Em nghĩ sơ sơ được mấy câu hỏi: từ giờ đến đó luyện bài thể lực gì? 2 bánh trước sau nên bơm lên mấy cân là chuẩn? Chiến thuật đạp: chế độ ngừng nghỉ, ăn và tiếp nước... ra sao?

Độ cũng kha khá, các bác giúp em tay.

Kết quả:
- Started: 4:40 a.m. (Hàng Xanh)
- Finished: 11:15 a.m. (Đài liệt sỹ)
- Distance: 109.84 km
- Max. speed: 43.2 km/h
- Average speed: 21.9 km/h
- Nhiên liệu: 100 gram socola và khoảng 4 lít nước.

Bác icemain cho địa chỉ mình gửi tặng thùng bia để chung vui.
Old 08-06-2011, 07:16 AM   #279
Cold.Cold.Heart
Xì tin vừa thôi, xì tin quá léo ai chịu được

Gia nhập: Apr 2009
Bài : 553

Các bác sành sỏi cho em hỏi tham khảo giầy các bác xài khi đạp xe biking? Em mang skateboarding sneakers đi đạp xe thấy đế giầy lõm hẳn xe em là flat pedal thôi.
Old 08-06-2011, 07:57 AM   #280
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

Sáng thấy trời nhiều mây không nắng, bất chấp dự báo thời tiết, mình liều đạp xe đi làm. Kết quả đến nơi vẫn ướt sũng lưng áo. Sợ thật.
Thời tiết nhà mình độ ẩm cao, nóng, đúng là không thích hợp để đạp xe đi làm vào mùa hè.

Các bạn muốn chơi xe đạp mà lăn tăn về tiền thì nên vào những chỗ như Walmart mà chọn xe.

PS: đạp xe đi làm thì chơi bời cái mông gì. Không có tiền đổ xăng thì phải khổ thế thôi.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài