Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 29-10-2009, 02:11 PM   #141
Tama
Bói bù lão tiên

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 4,346

Anh không khuyến khích các bạn đi học xa mà còn cầm được hàng trăm triệu về nhà. Các bạn nên ăn đủ no, mặc đủ ấm, mỗi năm đi du lịch xa vài ba lần. Tập trung vào học cho ra học, chứ đi làm thêm không được mấy mà mang tiếng phải rửa bát lau nhà. Nếu các bạn có lương tâm, không nên chăm chăm vào nhà nước kiếm chân để rồi cống hiến chớt nhả và suốt ngày lo tư lợi. Ý anh là thế, làm gì cứ làm đàng hoàng hẳn hoi.
Tama vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 03:22 PM   #142
Nguoicongaingo
Chu du thiên hạ để.. dạy buồn cười

Nguoicongaingo's Avatar

Gia nhập: Apr 2005
Nơi Cư Ngụ: __Game Show____ Đã tiêu: 50
Bài : 3,423
Send a message via Yahoo to Nguoicongaingo

Bác Tama cứ câu nệ chứ khi còn trẻ, phải rửa bát lau nhà để về nước có tý vốn để lấy vợ và kinh doanh thì cũng chả làm sao. Trừ những bạn hàng tuyển, mở được công ty riêng thì không tính, các quần chúng lao động khác (làm ngoài hay làm nhà nước) nếu muốn có nhiều tiền để mua biệt thự thì cũng phải loay hoay tìm cách kiếm sống thêm. Chẳng toàn tâm toàn ý cho công việc được 100%.

thay đổi nội dung bởi: Nguoicongaingo, 29-10-2009 lúc 03:50 PM.
Nguoicongaingo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 04:45 PM   #143
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,179

Ném đá bạn Ngố phát mà bà con công chức nao núng sạch, thế là không làm đuợc công chức rồi. Làm công chức nhìn bảng lương phải lạnh lùng như Khổng Minh lúc chơi không thành kế, chứ cứ như các bác rồi lại giống em thôi. Ờ em quên chưa tính biệt thự ngoại thành, đề nghị bạn ngố bổ sung biệt thự ven ao làng thì em xin tình nguyện quay trở về với chính nghĩa
chudongtu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 04:56 PM   #144
Tama
Bói bù lão tiên

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 4,346

Các thanh niên trẻ chớ đừng nghe chú Ngố buôn linh tinh. Cá nhân anh viết 3 cái thư giới thiệu cho các bạn trẻ (mà anh là cấp trên) xin học bổng ngoại thành công xong anh đều dặn ra đi nhớ học cho tốt, chơi cho nhiều, chứ chúng mày đi rửa bát lau nhà mà được 10 USD/giờ (hoặc tương đương) là vãi lìn lắm rồi, nhưng làm thế là có tội với người đóng thuế nước bạn, sau mà ngẫm lại, sẽ thấy được thì không được bao nhiêu, mà mất rất nhiều chi phí cơ hội. Có bạn đi chơi bao la bát ngát, dù có học bổng mà gia đình ở VN còn phải thỉnh thoảng gửi sang mấy nghìn, thế mà học xong là xin được việc làm tại nước sở tại ngay. Có bạn nam lại lập gia đình với người nước ngoài và ở lại định cư. May mắn tất nhiên là có phần, nhưng không phải duyên số tự dưng mà đến, mà chính cách sống đã tạo nên các cơ hội (xấu hoặc tốt). Cách đây mấy năm anh có dịp qua Nhật, được một bạn ở Yokohama tiếp đón và đưa đi chơi và thết ăn toàn lòng mề nội tạng gà, vậy mà nghe nói học bổng của bạn ấy tận 150k Yên. Pennywise như thế, không khó để hình dung bạn này về nhà xoay sở rất khó khăn và lại đang tính đi tiếp. Lại một bạn khác cùng ngành cùng tuổi, học xong là về làm giám đốc một công ty trong một tổng 90 ngay.

Tất nhiên, ai làm gì cũng tùy hoàn cảnh cụ thể nữa. Ví dụ có bạn nữ có quyền chọn chồng, còn bạn nữ khác lại mãi chả có ai lấy. Có bạn học với nửa khả năng là đã khá và giỏi, còn cũng lại có bạn bị đuổi về vì không đủ kỹ năng ngôn ngữ. Làm thêm không phải xấu, nhưng nếu đó là một việc được lập kế hoạch từ nhà cùng với việc sẽ mang tiền tiết kiệm được về, nghỉ đi. Không khó để hình dung sang đến bển lại những bạn này suốt ngày quanh quẩn chỉ có mấy ông Việt Nam túm năm tụm ba chơi với nhau và cách ly với người bản xứ.
Tama vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 05:02 PM   #145
thanhcong
biass

Gia nhập: Oct 2005
Bài : 10,159

Trích dẫn:
Tama viết:
Lại một bạn khác cùng ngành cùng tuổi, học xong là về làm giám đốc một công ty trong một tổng 90 ngay.

Bạn này "hình như" cũng con cháu (hoặc con rể) nhà ai
thanhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 05:19 PM   #146
Rommy
Đại tướng

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 1,449

Trích dẫn:
Tama viết:
Anh không khuyến khích các bạn đi học xa mà còn cầm được hàng trăm triệu về nhà. Các bạn nên ăn đủ no, mặc đủ ấm, mỗi năm đi du lịch xa vài ba lần.

Đồng ý với Tama, nếu có học bổng thì cứ ăn học cho đàng hoàng, học courses thì điểm chác kha khá một chút, research thì publication cho xôm một tẹo, ra trường đi kiếm việc hay về VN làm việc cũng đàng hoàng. Một năm đi du lịch vài ba lần cho mở rộng đầu óc, đời là mấy tí.
Rommy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-10-2009, 06:32 PM   #147
Nguoicongaingo

Nguoicongaingo's Avatar

Em không tán đồng với quan điểm này, nếu đi làm tuần 2 buổi có thể đủ trả tiền ký túc xá, tiền sinh hoạt 1 tuần mà không phải động đến học bổng thì tội gì không đi làm. Chả ảnh hưởng gì đến học tập. Học master chả bận lắm, học tiến sỹ thì không tính. Nhưng thôi, cábc bác thanh niên, cứ tiêu hết đi cho sướng. Em quen 1 ông, học bổng tiến sỹ rồi post doc bên Nhật (tổng cộng 7 năm), tháng tính ra đuợc hơn 3000 đô, ăn tiêu thoải mái, suốt ngày rít cà phê thuốc lá, xem phim mua đĩa DVD xịn. Đến khi về nước, ông này phải vay tiền em Giờ cứ tiếc là ngày xưa anh tiêu hoang quá.

Old 29-10-2009, 11:30 PM   #148
Alhambra
Trung úy

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 275

Bạn Ngố viết thế là theo đúng mô hình công chức nhà nước rồi các bác ạ. Vừa đi học về không có ít tiền dành dụm làm vốn để tiến thân tiếp thì móm. Đơn giản làm nhà nước giai đoạn vừa học về thì cũng nghèo bỏ bu. Có gì mà sơ múi đâu. Ngoài ra, xác định học xong về công chức nên kiến thức ở bển cần éo gì dùng. Suy ra học làm gì nhiều, giỏi quá có khi sếp nó ghét thì bỏ mợ. Túm lại học vừa thôi, đi làm kiếm tiền vẫn hơn. Coi như một dạng xuất khẩu lao động. Mấy đứa bạn em đi học Úc nhợn (có kèm theo học bổng) suốt ngày than: "Từ bé đến nhớn giờ mới biết lau nhà, cắt cỏ vất vả thế này".
Alhambra vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2009, 12:24 AM   #149
babana
Trung úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 222

Trích dẫn:
Alhambra viết:
Mấy đứa bạn em đi học Úc nhợn (có kèm theo học bổng) suốt ngày than: "Từ bé đến nhớn giờ mới biết lau nhà, cắt cỏ vất vả thế này".

Trẻ con nhà mình được bao bọc từ bé, nên hay than thế này. Nhìn bọn Tây mà xấu hổ. Trẻ con cấp 3 đã đi làm thêm để lấy tiền ăn diện và chơi bời, sinh viên đi làm thêm có thể đủ tiền học đại học và thỉnh thoảng đi du lịch.

Cái thời dành dụm tiền học bổng chắc cũng qua rồi. Cách đây khoảng 10 năm, học bổng ngon 1 tháng chắc gần mua được cái nhà nhỏ, bây giờ học bổng chả đáng mẹ gì. Học hành ở bển cũng không quá nặng nề, nên biết sắp xếp thời gian có thể vừa làm, vừa học vừa chơi vẫn ổn. Đi làm cũng là cơ hội rất tốt để học phong cách làm việc, văn hóa của người bản xứ.

Mịa, nhưng so với lương công chức mới thì tiền học bổng và tiền đi làm thêm vẫn cao ngất ngưởng nhỉ
babana vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2009, 01:11 AM   #150
giaioto
Đại úy

Gia nhập: Mar 2009
Bài : 870

Trích dẫn:
Tama viết:
Cách đây mấy năm anh có dịp qua Nhật, được một bạn ở Yokohama tiếp đón và đưa đi chơi và thết ăn toàn lòng mề nội tạng gà, vậy mà nghe nói học bổng của bạn ấy tận 150k Yên. Pennywise như thế, không khó để hình dung bạn này về nhà xoay sở rất khó khăn và lại đang tính đi tiếp.

Chú Ma nói xấu anh thế là không tốt Gà, bò bên này thiếu gì, chạy ra siêu thị đầy. Anh kiếm mãi mới được ít lòng gà về nhậu là quý chú lắm đấy. Mà anh về xoay sở khó khăn thì có liên quan gì đến cái tính ky bo của anh đâu.
Chú đã nói được cái câu "Tất nhiên, ai làm gì cũng tùy hoàn cảnh cụ thể nữa" thì những cái ví dụ của chú vứt vào sọt rác, không thể quy nạp được. Con nông dân thì không thể phóng khoáng bay nhảy để bắt các cụ bán nhà gửi tiền sang được. Mà cái lý luận của chú cũng rất phò:
Ki bo như anh -> cuối cùng cũng tính quay lại (tất nhiên là xin được việc rồi)
Phóng khoáng như bạn chú -> thế mà học xong là xin được việc làm tại nước sở tại ngay.
Kính chú,
giaioto vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2009, 01:13 AM   #151
chicas
Đại úy

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 783

Gớm, bác cứ đùa. Em thấy việc chấp nhận sự bao bọc của bố mẹ hay không/ và đến đâu cũng còn tùy thuộc vào từng người ("trẻ con"). Đó là sự lựa chọn/ quyết định của các bác. Giờ các bác lớn rồi, không trách bản thân mình k vượt qua được sự bao bọc của bố mẹ, lại còn nói xấu hổ này nọ. Em nghĩ chẳng thú vị lắm.

Trở về chủ đề chính, em thấy mô hình của bác Ngố đúng kiểu từ từ khoai sẽ dừ . Đến lúc ngon xơi 1 tí thì già béng rồi còn đâu.

Trích dẫn:
babana viết:
Trẻ con nhà mình được bao bọc từ bé, nên hay than thế này. Nhìn bọn Tây mà xấu hổ. Trẻ con cấp 3 đã đi làm thêm để lấy tiền ăn diện và chơi bời, sinh viên đi làm thêm có thể đủ tiền học đại học và thỉnh thoảng đi du lịch.
chicas vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2009, 01:31 AM   #152
babana
Trung úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 222

Trích dẫn:
chicas viết:
Gớm, bác cứ đùa. Em thấy việc chấp nhận sự bao bọc của bố mẹ hay không/ và đến đâu cũng còn tùy thuộc vào từng người ("trẻ con"). Đó là sự lựa chọn/ quyết định của các bác. Giờ các bác lớn rồi, không trách bản thân mình k vượt qua được sự bao bọc của bố mẹ, lại còn nói xấu hổ này nọ. Em nghĩ chẳng thú vị lắm.

Em nói xấu hổ với quan niệm chung của nhà mình như kiểu bác Tama, coi đi lao động phổ thông là thấp kém. Chính ra suốt ngày ôm cái máy tính, mà được đi lao động phổ thông thư giãn bỏ xừ

Than nghèo kể khổ với bác tí, em không phải con nhà nông dân. Nhưng hình như năm thứ nhất ĐH về nhà thế nào lại quặc nhau với các cụ. Sau đó là em không xin tiền nhà nữa, năm thứ 2-3 đi dạy thêm, năm thứ 4-5 năm thì đi làm cho part time cho công ty. Hồi đấy mình giàu nhất trong bọn bạn sinh viên, bao bọn bạn đi nhậu suốt, thỉnh thoảng vẫn có học bổng ra trường còn tí thì được giỏi . Em không dám khoe ở đây vì nhiều bác trên này giỏi kinh, chỉ muốn nói cái nhận xét của bác éo đúng.
babana vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2009, 04:13 AM   #153
Sabrina
Đại úy

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 310

Ờ em cũng đồng ý là đã có học bổng thì đi làm thêm làm gì nhỉ? Nếu muốn đầu tư thì đầu tư vào cái đầu có phải hay hơn không? Đầu ngon sau này đi làm lương chả gấp trăm lần rửa bát ấy chứ. Cho nên cứ chơi bời tích lũy kinh nghiệm đi chứ mất bao công sức mới sang được bên này làm gì éo làm lại đi làm rửa bát..

Mà em cũng éo hiểu đi rửa bát thì tiết kiệm được bao nhiêu????
Sabrina vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2009, 07:40 AM   #154
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Thế thì quay về làm nhà nước làm sao được. Các chú phải tính chơi/học sao cho tây nó chả chịu nhận hoặc lấy làm vợ/chồng, đành phải quay về làm nhà nước, thì mới theo mô hình của Ngố được.
Old 30-10-2009, 08:12 AM   #155
Nguoicongaingo

Nguoicongaingo's Avatar

Bác giangho cần nói rõ thế này, nếu là gái đi học ngành xã hội, mà lại không xinh, Tây chỉ kết bạn chứ không cưới thì nên nhanh chóng quay về nước để làm công chức là phù hợp. Nếu là gái, học ngành tự nhiên, bất kể xinh xấu thì cố gắng tìm cách ở lại để làm việc tích lũy kinh nghiệm, kiếm tiền và cưới 1 ông chồng học ngành tự nhiên giống như mình.

Old 30-10-2009, 08:36 AM   #156
Lỗ Trí Thâm
Khách

Bài : n/a

Đi học chỉ một phần, qua đó là cơ hội mở mang rất nhiều thứ.
Đi lang thang bét nhè hết các nước xung quanh nó cũng có nhiều cái hay mà sau này có đọc bao nhiêu sách cũng không có được.
Nhất là các bạn làm nhà nước sau khi đi học thì cơ hội đi chơi và khám phá như thế này nó gần như là tắt hẳn sau khi về nước, vì nếu có đi lại chắc là đi công tác lúc đấy phục vụ các cụ bỏ mẹ ra ý. À còn cái lợi nữa là đi chơi nhiều, trải nghiệm nhiều sẽ làm được cái Ngố nói đó là sẽ bớt toàn tính vì ít ra cuộc sống cũng được thỏa mãn hoặc đã nhận ra được điều gì đấy.
Em thấy các bạn đi học rồi toàn tính này nọ thì về nước càng loay hoay hơn, không đề cập đến vấn đề tiền trong túi nhé Nghĩ cho cũng thì làm ra tiền cũng để thỏa mãn nhu cầu đối với em là ăn ngon, đi du lịch, nhà không cần biệt thự bên hồ, chỉ cần tiện và thoải mái là được

Ví dụ nữa về một ông bạn, ông ý mua X3, em hỏi sao anh không mua X5, ông ý bảo là mua X đi vì công việc và cũng vì sướng tiền chênh lệch giữa X3 và X5 ông ý đi được gần chục nước.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2009, 08:48 AM   #157
Haizz
Đại úy

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 824

Em đồng ý với bác Thâm, tiền dành cho đi du lịch ý nghĩa hơn để tiền đó mua sắm đồ cho bản thân rất nhiều. Cái này rất nhiều người không nhận ra. Mua đồ cho bản thân nhiều khi chỉ sướng mỗi lúc mua thôi còn tiền đó để đi du lịch thì mình có được hiểu biết, những cảm xúc nó theo mình suốt đời
Haizz vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2009, 08:50 AM   #158
Lỗ Trí Thâm
Khách

Bài : n/a

Em thấy mua đồ thì nó chỉ sướng mỗi lúc trả tiền và mở ra test thôi, sau đó thì nó như rứa.
Ngày đi học, đầu cứ mơ đến viết MontBlanc, giày Timberland, máy ảnh Pro này nọ, nhưng giờ mua được rồi thì nó cũng chỉ sướng mỗi lúc mua và dùng thử
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2009, 08:59 AM   #159
faceoff
Đại úy

Gia nhập: Aug 2005
Bài : 514

Thằng Lỗ đi Tây được vợ là cái được lớn nhất rồi, nghe có vẻ phất ra, chú mà ở nhà khéo giờ này suốt ngày nhăm nhăm chụp gái thôi .
Old 30-10-2009, 08:59 AM   #160
Beyourself
Đại úy

Gia nhập: May 2006
Bài : 404

Đi học mà không đi làm nó phí đời ra. Đã gọi là đầu tư vào cái đầu thì đầu tư suốt đời, học vài năm đã bổ béo gì đâu mà cần phải suốt ngày ngồi vào lab. Chính ra ông nào mà suốt ngày đi học với lên thư viện sau này ra trường lại là những ông đụt nhất. Đi rửa chén bát hoặc làm lao động phổ thông cũng có cái hay của nó, ít ra thì học được cách chửi nhau với bọn Tàu, Ấn, đen hôi. Đi làm có tiền dằn túi, tiêu pha cũng thoáng hơn, chơi bời với bọn bạn cũng đỡ phải nghĩ bao nhiêu đây tiền về VN mua được tạ thóc .
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài