Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 31-12-2010, 09:37 AM   #141
Lỗ Trí Thâm
Khách

Bài : n/a

Thuận Buồm giờ không bán ra ngoài nữa rồi bác, ngày xưa còn đóng lẻ và bán lể cho khách, từ 3 năm nay không thấy nữa. Gọi lên công ty cũng không mua được
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-12-2010, 09:43 AM   #142
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Bọn Bata thì dạo này toàn mẫu mã xấu. Trước mua được đôi Ba ta mõm hơi nhọn tí, có hoa văn, khóa đồng kiểu cổ điển mà giờ không có nữa.
Giầy của bọn này thì sao hả các bác?

http://www.kohlerman.vn/Category/47-giy-thng-phc.aspx
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-12-2010, 09:45 AM   #143
Lỗ Trí Thâm
Khách

Bác thích thì chiến thôi, chứ lên đây hỏi tí nữa bạn Gù lẹp giai vào chửi cho thì bỏ mẹ. Giống như hỏi mua máy ảnh trên mấy forum ý
Old 31-12-2010, 09:50 AM   #144
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Chọn giầy khó thật. Thôi lại ngồi hóng tiếp.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-12-2010, 09:55 AM   #145
The Rock
spam, tạm nghỉ 12 tháng

Gia nhập: Dec 2010
Bài : 264

Bác nào quan tâm đến giày Thuận Buồm hay Splendid thì khi nào ở SG hú em, em bố trí cho gặp bác Tiến Splendid mà đặt hàng riêng. Vừa mở 1 showroom con con ở trung tâm rồi, không phải chạy xuống tận Hóc Môn như em, Lỗ và anh typn2 lẹp giai nữa đâu.

Kỹ thuật đóng thì chắc khó có người khác hơn bác Tiến vì bác Tiến học & làm giày 4 năm ở Nhật. Máy móc, khuôn mẫu đủ cả. Mảng giày cao cấp của TB cũng do bác Tiến đi về dựng lên là chính.
The Rock vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-12-2010, 11:12 AM   #146
exorcist
Thầy mo

exorcist's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 581

Ôi em thật các bác thích thì cứ rít ngay đi, em cũng mất cả đống tiền học phí vào Clarks rồi hẹ hẹ. Giày da các bác chú ý là nếu muốn giữ nó bền, không bị nhăn nheo cong queo chóng hỏng thì 1 đôi không được đi liên tục quá 24h, có nghĩa là 1 ngày đi thì phải có 1 ngày nghỉ (làm việc trong môi trường độc hại bỏ mẹ ra). Thế nên, em nghĩ mình phải có tầm 10 đôi trở lên mới đáp ứng đủ nhu cầu của các bác, phỏng ạ .

Dạo này em đang bị ám ảnh với các thể loại boots, mỗi tội nhà nghèo nên chỉ dám ngắm thôi chưa rước được nhiều. Tiện thể chia sẻ với các bác cùng ngắm cho nó phê.

Đôi C&J Tetbury em đưa ảnh bên trên thì là chukka boots, danite soles các bác nhé. Ngoài ra, bác nào thích boots thì có thể nghiên cứu thêm các kiểu sau:

Đây gọi là Chelsea boots, em khoái kiểu này hơn chukka.

Các bác thích nữa thì có thể chiến con này, nó là Jodhpur boots (em thì thấy đôi này đi ở VN chắc khoai, nhưng được cái đã đi thì nổi lắm nhể)

Giản dị hơn thì có thể kết hợp jeans với desert boots (em vẫn hay xài). Desert boots thì là da lộn + crepe soles, đi mùa léo nào cũng được, mùa hè thì mát mà mùa đông thì ấm, ngày xưa có mấy đứa chã bảo là mùa hè VN đi thế x nào được em chán không buồn mắng .

Ngoài ra nữa thì còn có nhiều, các bác tự tìm hiểu thêm nhé, em nói thế đã.
exorcist vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-12-2010, 04:17 PM   #147
berluti
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 543

Trích dẫn:
Lỗ Trí Thâm viết:
Bác Berluti đừng suy nghĩ kiểu với giá đấy thì đóng giày GY kiểu gì, GY nó là kỹ thuật đóng thôi.
Ở bển, em cũng thấy giày GY giá tầm 150euros trở xuống. Thì không có lý gì ở VN không làm được giày như thế chất luợng ổn. Giày Pierre là của đồng chí Splendid này đóng một phần.
Em nghĩ giày nào chả lái xe được, nếu giày đế da không lái xe đựoc thì bọn Tây đi dép tông lái xe à, cứ nhìn anh Dêm Bông thì biết. Nói chung là thói quen và sở thích thôi.

Bác em, giày GY em thấy là nó cứ tầm 150€ trở lên chứ bác. Ở bển em thấy giày cứ có GY welted là thằng bán phải quảng cáo ngay, giá khác hẳn với giày khác ngay.
berluti vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-12-2010, 04:53 PM   #148
chakuchak
Đại lý bánh mỳ Hải Phòng cấp 3

Bài : 4,548
Send a message via Yahoo to chakuchak

Trích dẫn:
Đây gọi là Chelsea boots, em khoái kiểu này hơn chukka.

Ôi chà chà... giầy ơi là giầy
Old 31-12-2010, 08:21 PM   #149
orlagu
Khách

Chiều nay em vừa ghé qua showroom của Splendid trên đường Cao Thắng (thực ra là trưng bày và bán chung với một bạn làm ăn). Đúng như bác Dốc nói, giày bên này là ông Tiến làm theo collection của riêng mình chứ không phải dạng làm theo đơn hàng phổ thông đại chúng như ở website nên trau chuốt hơn hẳn. Giày RTW da ổn (tất nhiên không phải da thượng hạng), last (duy nhất tại thời điểm hiện tại) nom rất sleek, tương tự Crockett & Jones 348 nhưng không dài bằng (cụ thể size 42 dài 300mm ngang 95mm, có lẽ nên size up half-full size). Với giá tầm triệu rưởi-hai triệu mà ngoài upper leather ngoài last ra còn được thêm Goodyear-welted channeled leather soles, chiseled & burnished toes, handsome medallion, chưa kể còn có access to dainite soles thì em nghĩ là quá ổn, chả có lý do gì để không pull the trigger.

À đế giày làm khá ổn, em không tiện chụp ảnh để minh hoạ chứ nom đế nó gần giống đế Alfred Sargent thế này này.

(Xin quay mặt vào tường tự phạt mười lăm phút cái tội võ đoán hôm qua hehe)
Old 31-12-2010, 08:27 PM   #150
Lỗ Trí Thâm
Khách

Không hiểu các bạn làm kiểu gì mà GY cần phải trên 150euro một đôi, chỗ bác Tiến Splendid nếu chuẩn hóa thêm quy trình, với chất lượng da tốt hơn (ví dụ như da bê cho mềm hơn chẳng hạn) giá thành chắc tầm dưới 900n VND một đôi khi mua số lượng lớn.
GY bản thân nó là kỹ thuật may giày, không đồng nghĩa với việc giày này phải đắt hơn bao nhiêu đấy, bao nhiêu ông làm giày GY nhưng cũng khối giày rẻ hơn đôi giày đế cao su của SF hoặc Bally

Đương nhiên nếu ở bển phải đóng đôi giày GY thì chả ai phí công đi đóng da rẻ tiền cả, nhưng VN thì khác :P
Riêng giày Thuận Buồm thì đi cực ổn.
Old 31-12-2010, 10:30 PM   #151
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Cu ơi, thế xúc tiến vụ đóng MTM đôi Chelsea boots đi nhé, có gì anh vào SG thì anh ăn ké thêm vài nhát. Nếu có thể làm được dainite soles ngay thì tốt nữa, hehe.

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-01-2011, 10:01 AM   #152
orlagu
Khách

Em có một cái mong ước, một mong ước giản dị và nho nhỏ là commission a bespoke collection of dress boots, từ chelsea đến jodhpurs, từ chukka đến balmorals. Cái đấy thực ra không khó, nhưng tìm shoe/boot trees ưng ý ở VN mới là phiền...
Old 03-01-2011, 03:51 PM   #153
orlagu
Khách

Hehe, sáng nay vẫn còn được nghỉ, vác xe đến ông Tiến đặt đóng một đôi balmoral boots theo mẫu Edward Green Shannon last 888, trước Tết lấy.
Ông này thậm chí có cả shell cordovan nhưng hiện thời đang làm gia công theo đơn hàng xuất khẩu chứ chưa có để bán lẻ, và làm được cả norwegian welt. Có last của Corthay, của John Lobb (quên không hỏi là John Lobb Paris - owned by Hermès - hay John Lobb Ltd London), của EG... Và làm cả lasted shoe trees (at additional cost). Damn!

thay đổi nội dung bởi: orlagu, 03-01-2011 lúc 05:37 PM.
Old 03-01-2011, 03:56 PM   #154
Lỗ Trí Thâm
Khách

Bác diễn nôm cho em xem phát thế nào, em còn đú
Có cái ảnh minh họa càng tốt, cho em còn đú, với 1,5tr một đôi mà em gắn từng ý thuật ngữ vào thì đì chết mẹ nó mấy thằng đi giày khác chưa bác
Old 03-01-2011, 04:03 PM   #155
orlagu
Khách

Đây ạ, EG Shannon@Leffot.
Đôi trong link là last 888, nhưng em chọn last 82 và thay đế da truyền thống bằng đế dainite.

*Về nhà, sau một hồi suy nghĩ, đã quyết định quay lại last 888 hehe...

thay đổi nội dung bởi: orlagu, 03-01-2011 lúc 05:39 PM.
Old 03-01-2011, 04:06 PM   #156
Lỗ Trí Thâm
Khách

Bác Gù mang ảnh lên lão này đóng cho bác được à, hay thế, để em mang đôi Bally lên cho đóng mấy đôi giống nhau đi mưa cho nó ngầu
Old 03-01-2011, 05:28 PM   #157
exorcist
Thầy mo

exorcist's Avatar

Cưng ơi, hay đi đóng giùm anh một con Chelsea luôn với, dainite soles, x cần phải chuột bạch để đi Tết, hehe.
Old 03-01-2011, 05:41 PM   #158
orlagu
Khách

Đưa số đo chân cả ảnh giày đây .
À đo đôi Peal & Co. for BB wingtips ấy. Gúc thử xem nó dùng last nào của C&J rộng hẹp ra sao thì họ dễ tìm last cho anh hơn.

thay đổi nội dung bởi: orlagu, 03-01-2011 lúc 06:08 PM.
Old 03-01-2011, 06:06 PM   #159
exorcist
Thầy mo

exorcist's Avatar

Đôi Peal by C&J ivory wingtips của anh là last 360, half-size up. Nếu làm luôn cả lasted shoetrees thì thêm bao xiền?
Old 03-01-2011, 06:15 PM   #160
orlagu
Khách

Ông ý báo em VND300,000 cho lasted trees, gỗ thông hoặc cao su. Có núm.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài