Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 17-10-2010, 12:06 PM   #81
Phong
Đại úy

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 989

Trích dẫn:
iznogoud viết:
Cu cao bao nhiêu, nặng bao nhiêu . Anh đang có 1 cái mặc x vừa tiếc ngẩn ngơ đây.

Bác quẳng cái ảnh lên cho em xem với , em m78 nặng 68kg có vừa không bác ?
Old 17-10-2010, 01:36 PM   #82
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Ảnh đây bác. Với chiều cao thì em nghĩ là chuẩn, nhưng không biết bác thích mặc ôm hay là loose nữa. Em thích mặc fit, thì 1m70 và 66kg của em bị hơi rộng và dài lưng 1 chút bác ạ. Em nó là Brooks Brothers Linen Wool Sports Coat, made in Italy.

Measurements, in inches: top to bottom in back 31.5, from collar seam 30.5, shoulder 18.5, arm 25 with 1.5 to let out, chest 43, coat waist 41.
Two button front. Four buttons each cuff. Single rear vent.

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-10-2010, 11:02 AM   #83
iceman
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 645

Bạn Ba số hay bạn nào sành về vải cho em hỏi là : vải len xin mua ở Soái kình lâm (HCMC) hay ở phùng khắc khoan (HN) có không? Nếu có thì ra hàng nào? vì thật ra người mua chủ yếu dựa vào sự trung thực của người bán chứ không thể phân biệt được. Và toàn kêu là hàng len Thái (tầm 350-500 nghìn/mét nhưng cuối cùng thì mua về mới thấy không phải len mà chắc toàn nylon.
Mua vải khaki để may quần thì mua ở đâu ở HN nhỉ?
Thêm câu nữa bạn BA số có vải sơ mi HQ, liệu có vải quần của HQ không vì em biết vải HQ cực ngon.
iceman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-10-2010, 11:56 AM   #84
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Gia nhập: Dec 2007
Bài : 368

Trích dẫn:
iceman viết:
Bạn Ba số hay bạn nào sành về vải cho em hỏi là : vải len xin mua ở Soái kình lâm (HCMC) hay ở phùng khắc khoan (HN) có không? Nếu có thì ra hàng nào? vì thật ra người mua chủ yếu dựa vào sự trung thực của người bán chứ không thể phân biệt được. Và toàn kêu là hàng len Thái (tầm 350-500 nghìn/mét nhưng cuối cùng thì mua về mới thấy không phải len mà chắc toàn nylon.
Mua vải khaki để may quần thì mua ở đâu ở HN nhỉ?
Thêm câu nữa bạn BA số có vải sơ mi HQ, liệu có vải quần của HQ không vì em biết vải HQ cực ngon.

Vải len xịn ở ngoài HN thì chắc bác ra Phùng Khắc Khoan, có 2 cửa hàng là Hồng Dũng và Lan Anh Tư bán vải có uy tín nhất ở chợ đó. Hai nhà này bán không mặc cả giá đâu, về độ xịn thì chắc phải phụ thuộc vào lương tâm của người bán hàng và cảm nhận của bác thôi. Nói chung ở VN thì chịu, chả có cái gì kiểm chứng cả, bác cứ nói rõ yêu cầu của bác (độ xịn, tầm tiền bác định mua) để họ tìm vải cho bác.
Bác mua một mảnh vải mà mặc cảm thấy ngon lành, nhẹ nhàng, không bức bí thì có thể coi là tạm đạt yêu cầu ở VN rồi.
Mua vải Khaki thì cũng lên 2 nhà đó nốt.
Mua vải non-iron ở VN thì hơi khó vì ra ngoài cửa hàng 100% người bán hàng khẳng định là cotton thì phải nhăn, thậm chí họ cũng chẳng biết từ non-iron là gì đâu, bác nhờ bạn Ba Số tìm giúp ở nước ngoài xem.
Quên mất là bác hỏi vải HQ, nói thật theo em cảm nhận thì chẳng có Hàn Quốc gì đâu, toàn hàng Tàu thôi, Tàu ngon và không ngon thôi.
Nguyễn Tú Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-10-2010, 11:57 AM   #85
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Mua Khaki mình toàn mua ở cái hàng đúng góc Phùng Khắc Khoan và Hòa Mã. Nhiều lựa chọn hơn cả.

Còn quần Âu thì mình thấy có Hồng Dũng đầu phố Phùng Khắc Khoan (sát Trần Xuân Soạn) được tín nhiệm, mà phát giá bán luôn, take it or leave it, không mặc cả.
Old 24-10-2010, 02:43 PM   #86
lamgiang
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2009
Nơi Cư Ngụ: Đây
Bài : 1,090
Send a message via Yahoo to lamgiang

Bác Phong có thích Brook Brothers style made in Vietnam không?
lamgiang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-10-2010, 10:53 AM   #87
Cincequento
Đại úy

Gia nhập: Apr 2009
Bài : 869

Cái áo của bác Gù đẹp phết, nhưng mà em thích loại ve cổ nhỏ hơn.
Cincequento vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-10-2010, 11:02 AM   #88
Cincequento
Đại úy

Trích dẫn:
Ba Số viết:
Em chưa sửa suit ở đây bao giờ nên cũng không biết anh ạ. Hay anh cứ mang thử ra Adam Thành đi, hồi trước em đưa bạn ra đó may suit cũng khá là vừa ý, với cả lên tay với thân là cái đơn giản, chỉ cần dặn dò kĩ thôi.

Em sợ là lên tay với suit thì không đơn giản lắm, vì mấy cái khuy ở tay áo nó hay có khuyết giả, cắt ngắn ống tay thì không ổn lắm vì có thể sát vào mấy cái khuyết đấy, chẳng lẽ cắt ở phần bắp tay?
Một lần em cắt tay áo bị thế rồi nên sau em mua suit đành chấp nhận mặc tay hơi dài tý vậy. Bởi em cũng lười mang mẫu ra các tiệm may suit để copy theo. Trước em cũng may ở Adam Thành rồi nhưng thấy kiểu may có vẻ hơi classic, chắc tại mình không dặn hay chỉ mẫu cụ thể cho họ. Được cái ở đấy chiều khách và nhiệt tình ra phết.
Old 27-10-2010, 12:27 PM   #89
CarpeDiem
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 1,058

Lên thân cũng không đơn giản, lên 1-2cm có thể không sao, chứ lên nhiều hơn chút là phải dỡ hết ra cắt trên vai rồi may lại vì nếu cắt vạt nhiều quá thì cái đoạn từ vạt đến túi sẽ ngắn, nhìn rất buồn cười.

Nhưng con của Gù thì tớ thấy chắc lên được nhiều, vì cái đoạn dưới khá dài mới đến túi.

M@
CarpeDiem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-10-2010, 12:35 PM   #90
exorcist
Thầy mo

exorcist's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 581

Em chả muốn cắt, tiếc lắm. Bác nào cao tầm 1m76-1m78 mặc thì quá ngon, múc hộ em đi .
exorcist vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-10-2010, 12:38 PM   #91
orlagu
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
Cincequento viết:
Em sợ là lên tay với suit thì không đơn giản lắm, vì mấy cái khuy ở tay áo nó hay có khuyết giả, cắt ngắn ống tay thì không ổn lắm vì có thể sát vào mấy cái khuyết đấy, chẳng lẽ cắt ở phần bắp tay?
Một lần em cắt tay áo bị thế rồi nên sau em mua suit đành chấp nhận mặc tay hơi dài tý vậy. Bởi em cũng lười mang mẫu ra các tiệm may suit để copy theo. Trước em cũng may ở Adam Thành rồi nhưng thấy kiểu may có vẻ hơi classic, chắc tại mình không dặn hay chỉ mẫu cụ thể cho họ. Được cái ở đấy chiều khách và nhiệt tình ra phết.

Chỉ sợ functional button hole, chứ đã là khuyết giả thì còn gì bằng. Tháo cái khuy dưới cùng ra, cắt hết chỉ ở khuyết giả, chuyển khuy/khuyết lên trên cùng nếu vẫn muốn giữ nguyên số khuy, rồi shorten cuffs thôi.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-10-2010, 03:40 PM   #92
Cincequento
Đại úy

Không vấn đề khuyết giả vẫn là dỡ chỉ ở khuyết giả ra thì nó vẫn có cái đường mờ mờ do chỉ khuyết giả may sít mà bác. Cái đường mờ mờ này nó sẽ sát cái gấu tay áo (chả biết em dùng từ có đúng không nữa )
Old 27-10-2010, 04:00 PM   #93
orlagu
Khách

Cái đấy giặt khô/ướt qua một lần là hết, chả sao đâu hehe...
Old 27-10-2010, 04:03 PM   #94
chicken
Khách

Theo lời giới thiệu của bác o la gù, trong tuần này em định xuống www.splendid.com.vn ngó nghiêng xem sao.
Có bác nào đi cùng không
Old 27-10-2010, 11:39 PM   #95
Phong
Đại úy

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 989

Trích dẫn:
iznogoud viết:

Measurements, in inches: top to bottom in back 31.5, from collar seam 30.5, shoulder 18.5, arm 25 with 1.5 to let out, chest 43, coat waist 41.
Two button front. Four buttons each cuff. Single rear vent.

Quên mất là mình post bài hỏi bác Gù trong này nên hôm nay mới reply được Áo của bác đẹp phết có điều vạt hơi dài và ve áo to nên em chưa ưng lắm

Trích dẫn:
lamgiang viết:
Bác Phong có thích Brook Brothers style made in Vietnam không?

Ý bác là sao ạ
Old 28-10-2010, 01:04 AM   #96
berluti
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 543

Cá nhân em thì quần áo không vừa là không có sửa, chỉ có lên gấu quần thôi. Tất cả các tác động bên ngoài đều làm mất dáng của quần áo. Mua online thì mình phải thuộc số đo của mình, đọc kỹ thông số kỹ thuật của mặt hàng. Múc về mà không vừa, không ưng ý thì đành cắn răng mà đem cho với bán rẻ lại thôi. Mua khó nhất là mua vét, kể cả ra ngoài thử. Nhưng dễ cay nhất là mua giày, nhìn rõ đẹp, nhận về vừa khít chân nhưng mà tự dưng soi gương lại thấy nó hơi dài hoặc hơi ngắn một tí là đau lòng ngay, lại để ngắm rồi hôm nào đấy bán lại.
berluti vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2010, 09:50 AM   #97
CarpeDiem
Đại tướng

Bài : 1,058

Mua online tớ ngại nhất mua quần, thông số, ảnh ngó đầy đủ rồi mà mua về mặc vẫn không ưng ý. Áo thì số đo đơn giản, cứ vai với ngực và chiều dài thân áo là xong (trừ vest, vest thì chịu, không dám mua online). Còn giày thì tớ thấy dễ mua nhất, hehe, đúng size, hình thức xoay đủ 4 góc nhìn OK là được.

Tớ chỉ mua vải ở Hồng Dũng, mỗi tội mẫu mã chẳng thay đổi, 2 năm nay vẫn từng đấy mẫu.

M@
CarpeDiem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2010, 02:41 PM   #98
Cincequento
Đại úy

Chắc các bác hoặc béo/gầy quá mua blazer với suit khó chứ người cân đối không gầy không béo mua dễ mà. Chỉ phải cái tay áo bọn Tây hơi dài cho người Việt, chứ các chỗ khác vẫn vừa vặn.
Old 28-10-2010, 02:59 PM   #99
Ecstasy
Đại úy

Ecstasy's Avatar

Bài : 761

Tay áo dài cũng tùy từng nước hoặc nó chia theo hệ thống nào đó thì phải. Hồi xưa ở nhà em mua đồ xuất khẩu hay bị dài tay, mà sang UK lại không bị hiện tượng trên.

Giầy với quần cứ phải thử trực tiếp, vì nhìn ngoài long lanh nhưng đến khi mặc vào nhìn chưa chắc đã thích.
Old 28-10-2010, 03:41 PM   #100
berluti
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 543

Không bác ạ. Cái vụ suit thì nó có cỡ thống nhất, cho người bình thường (44...), người béo(24...), người gày (98, 102...). Bác vào google là tìm được ngay. Bác cứ đối chiếu với số đo của người mình là ok thôi.
berluti vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài