Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 01-04-2011, 08:51 AM   #301
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Càng ngày em càng thấy gu giày của bác berluti đúng là không biết đằng nào mà lần hẹ hẹ. Bác chụp thêm jacket và sơ mi và belts và tie em xem với.

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-04-2011, 04:46 PM   #302
berluti
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 543

He he, em là gì có gu mà bác lần được, cứ bạ cái gì thấy thích thích là chiến thôi. Em có mấy khi ăn mặc lịch sự đâu nên toàn các thể loại linh tinh hầm hố mà chiến. Em lại thích giày kiểu phá cách một tí nên là cứ giày của mấy anh Ý mà táng. Còn lúc cần lịch sự tử tế thì cũng như các bác thôi, cap toe, full brogue mà chiến. Sơ mi thì chủ yếu là Oxford của Balenciaga, Gant, RL, ngoài ra thì mỗi hãng thủ vài chiếc. Nói chung chụp giày còn nhàn chứ áo lại phải là lượt rồi này nọ ngại lắm.
Còn cái hình con Versace smoking collar, một phút bốc đồng rồi giờ thì vứt xó, minh họa cho cái gu lung tung của em.
berluti vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2011, 10:29 AM   #303
CarpeDiem
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 1,057

Thế còn Belt?
Đ.éo hiểu sao tớ dùng đồ phá hay thế nào mà cứ 1 năm thay 2 chiếc, đâm ra mua tầm trên 100$ kể cũng xót, mà nhàng nhàng 50-60$ ở HN gần như không thể kiếm được cái nào đẹp, thi thoảng ở đây còn chộp được ít đồ của mấy em, nhưng nói chung là hiếm.

M@
CarpeDiem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2011, 11:39 AM   #304
orlagu
Khách

Bài : n/a

Bổ sung tí ảnh mới chụp sau khi mông má đôi boots:

Chắc phải oánh xi dăm lần nữa nước nó mới đẹp đều được...

thay đổi nội dung bởi: orlagu, 09-04-2011 lúc 01:13 PM.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2011, 01:44 PM   #305
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Em cũng rất hay hỏng, bực nhất là da còn tốt mà nó bung mất cái khóa. Chẳng nhẽ lại mua mấy cái thắt lưng ở rừng thắt lưng biển ví về thay khóa vào.
Trích dẫn:
CarpeDiem viết:
Thế còn Belt?
Đ.éo hiểu sao tớ dùng đồ phá hay thế nào mà cứ 1 năm thay 2 chiếc, đâm ra mua tầm trên 100$ kể cũng xót, mà nhàng nhàng 50-60$ ở HN gần như không thể kiếm được cái nào đẹp, thi thoảng ở đây còn chộp được ít đồ của mấy em, nhưng nói chung là hiếm.

M@
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2011, 03:21 PM   #306
berluti
Đại úy

Hồi xưa ở nhà em dùng thắt lưng CK đểu thì quả thật là năm thay vài cái mặt. Sau được ông già cho con Dunhill thì dùng mãi chẳng vấn đề. Em thấy thắt lưng xịn cứ tầm 50€ đổ lên thì dùng chỉ thấy cũ đi, chán thì phải vứt đi chứ không biết phá thế nào để cho nó hỏng.
Đây có đôi thắt lưng em mua từ năm ngoài mà chưa dùng, lấy ảnh của web đem lên khoe.
D&G premium line 2010.

Old 09-04-2011, 03:56 PM   #307
Joe Dalton
Technology Killer

Joe Dalton's Avatar

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 5,001

Hai con này chỉ dùng với jeans thôi à bác?
Joe Dalton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2011, 04:47 PM   #308
berluti
Đại úy

Con ở trên thì to bản đi với jeans, con ở dưới thì xinh xắn hơn mặc được cả với quần âu.
Old 09-04-2011, 04:52 PM   #309
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Gia nhập: Dec 2007
Bài : 368

Em xin gửi các bác hình ảnh con Monk straps MTO đầu tiên của em với anh Tiến, cảm nhận là khá hài lòng mặc dù anh ấy không làm theo đúng một số yêu cầu của em, cũng có 1 số điểm anh ấy chưa được chau truốt lắm, chắc tại mình ở xa quá. Khi nào vài Sài Gòn thì cũng phải ghé thăm xưởng của anh ấy mới được.
Ảnh em chụp vội, chưa sửa sang gì cả.

Nguyễn Tú Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2011, 04:53 PM   #310
Tùng Dinh
Đại tướng

Gia nhập: Apr 2006
Nơi Cư Ngụ: Gần lô cốt, chỗ nước ngập...
Bài : 1,425
Send a message via Yahoo to Tùng Dinh

Các bác cho em hỏi trên đường Lý Chính Thắng có bác Tiến (?) hay bác gì gì mà đóng giầy đẹp, chất lượng, giá phải chăng í nhở? Em hay lọ mọ chạy đường này, nhìn suốt mà chả biết tiệm nào.
Em vừa rít 1 đôi, hình chụp không có mượn tạm hình trên oép để các bác ném đá, cháu nó đây. Đế da đi trơn thật, hôm trước đi trong công ty dẫm phải cọng thun tí ngã
Old 09-04-2011, 05:03 PM   #311
berluti
Đại úy

J&M của bác ngon lành nhỉ, nhạc gì cũng nhảy được, giá cả cũng hạt rẻ. Giày đế da thì ban đầu đi hơi nguy hiểm, nhưng cũ cũ rồi thì an toàn. Không thì đi dán cái đế cao su vào là yên tâm thoải mái.
Old 09-04-2011, 06:19 PM   #312
orlagu
Khách

Trích dẫn:
Nguyễn Tú Anh viết:
Em xin gửi các bác hình ảnh con Monk straps MTO đầu tiên của em với anh Tiến, cảm nhận là khá hài lòng mặc dù anh ấy không làm theo đúng một số yêu cầu của em, cũng có 1 số điểm anh ấy chưa được chau truốt lắm, chắc tại mình ở xa quá. Khi nào vào Sài Gòn thì cũng phải ghé thăm xưởng của anh ấy mới được.
Ảnh em chụp vội, chưa sửa sang gì cả.

À hoá ra đôi này của bác, mấy hôm trước em đến thấy để trên giá chờ finishing. Theo mẫu Corthay Arca Boucle phỏng ạ? Last Corthay 001 nó dài, thon và ôm sát chân, nên nếu ai thích đi rộng rãi thoải mái thì không nên chọn, hoặc là phải tăng 1 size nhưng thế e sẽ thành dài quá.

Nói chung quần áo giày dép thửa riêng kiểu gì cũng vậy, nhất là với ông Tiến, đôi đầu tiên không bao giờ như ý trăm phần trăm được đâu, and keep your expectation low, em vẫn bảo mấy đại gia TLSG đóng một lúc bốn năm đôi như thế.

Giày đằng Lý Chính Thắng thì em nhớ có tiệm Ngọc Chaussures, gần cuối đường, bên trái, có biển đề đại lý công ty giày An Lạc gì đấy. Thấy bảo cụ này trước '75 từng được báo chí Saigon xưng tụng là "Shoemaker of King(s)" do từng sang Cao Miên đóng giày cho Shihanouk thì phải.
Old 09-04-2011, 06:42 PM   #313
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Mình trông đôi monkstrap ưng quá. Thế là đẹp rồi. Cái bác Tiến này cứ đến đặt đo là được à? Hay phải thế nào? Mình ở HN, giả dụ bay vào HCM công tác, đến đo rồi mấy hôm sau nhờ người pickup khi ready có được không?
Old 09-04-2011, 07:01 PM   #314
orlagu
Khách

Muốn chính xác nhất thì bác Độc thu xếp vài tiếng xuống xưởng ông Tiến, cầm theo ảnh của đôi mẫu muốn đóng (hoặc gửi qua email sau), ướm thử chân vào mấy mẫu giày/last có sẵn, thấy vừa và ưng last nào thì đặt theo last đấy. Giày đóng xong thì Tiến gửi chuyển phát nhanh ra cho bác.
Old 09-04-2011, 09:34 PM   #315
Lỗ Trí Thâm
Khách

Chỗ làm giầy trên Lý Chính Thắng hơi bị đẹp. Em thấy có người đi rồi, đi tầm 2 năm đôi giày forme vẫn tốt.
Chất da cũng không đến nỗi tồi.
Ồng này đóng được giày GY. Bác nào muốn thử thì ngay góc ngã tư Lương Định Của và Lý Chính Thắng, bên trái, đối diện quán ốc Nhật Phương 5
Old 09-04-2011, 09:52 PM   #316
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Trích dẫn:
orlagu viết:
À hoá ra đôi này của bác, mấy hôm trước em đến thấy để trên giá chờ finishing. Theo mẫu Corthay Arca Boucle phỏng ạ? Last Corthay 001 nó dài, thon và ôm sát chân, nên nếu ai thích đi rộng rãi thoải mái thì không nên chọn, hoặc là phải tăng 1 size nhưng thế e sẽ thành dài quá.

Chào bác Gù bé, đôi này em đặt ông Tiến theo đúng mẫu của bọn trên, bác tinh thật .
Thực ra em bảo ông Tiến làm cho em theo mẫu đó thôi, chứ last thì em thật là chả biết loại nào đâu, ông ấy làm cho em đi vừa khít chân luôn vì em bảo là em đi size 40, em ở HN đâm ra chả thử được last loại nào, đôi này đi khá comfort và không ôm sát chân đâu, hỏi ông Tiến thì ông ấy bảo làm theo last của EG, trông thì nó hơi dài nhưng đi vào chân thấy nó cũng đẹp và cân đối đấy ạ.
Có lẽ là phải vào trong đó thì mới biết đúng last của chân mình là bao nhiêu. Có một điều em băn khoăn không hiểu là các con số ví dụ như last 888, 101 vv...đại loại thế thì mình làm sao mà biết được nhỉ? Chân mình ứng với con số nào, em nhờ bác chỉ giáo nhé.
@ bác Độc: nếu bác thuộc chân mình cỡ bao nhiêu, cứ gửi email cho ông Tiến, ông ấy đóng và gửi theo địa chỉ của mình, có điều chả hiểu sao em gọi điện cho ông ấy mà ông ấy cứ nói nhát gừng và nói vài từ thôi, không thấy hỏi han khách hàng kỹ lắm đâu.
Anyway, đôi đầu tiên như vậy là được rồi, có khi em cứ đóng vài đôi đi chắc phải vài năm mà lại được theo đúng mẫu mình thích.
Old 09-04-2011, 09:54 PM   #317
Lỗ Trí Thâm
Khách

Em có đóng một đôi của Thuận Buồn, đi 4 năm rồi chưa hỏng, có 1 năm em cày đường nhựa tại Pháp lợn, chỉ mòn cái đế cao su thôi. Hy vọng lão Tiến cũng làm ổn như thế, nhưng giầy của em 3 tuần rồi còn chưa mua được da
Old 09-04-2011, 10:34 PM   #318
orlagu
Khách

Trích dẫn:
Nguyễn Tú Anh viết:
Chào bác Gù bé, đôi này em đặt ông Tiến theo đúng mẫu của bọn trên, bác tinh thật .
Thực ra em bảo ông Tiến làm cho em theo mẫu đó thôi, chứ last thì em thật là chả biết loại nào đâu, ông ấy làm cho em đi vừa khít chân luôn vì em bảo là em đi size 40, em ở HN đâm ra chả thử được last loại nào, đôi này đi khá comfort và không ôm sát chân đâu, hỏi ông Tiến thì ông ấy bảo làm theo last của EG, trông thì nó hơi dài nhưng đi vào chân thấy nó cũng đẹp và cân đối đấy ạ.
Có lẽ là phải vào trong đó thì mới biết đúng last của chân mình là bao nhiêu. Có một điều em băn khoăn không hiểu là các con số ví dụ như last 888, 101 vv...đại loại thế thì mình làm sao mà biết được nhỉ? Chân mình ứng với con số nào, em nhờ bác chỉ giáo nhé.

À vậy có thể là Boucle đóng theo size EG 888 size 40 chứ không phải size Corthay 001 như mẫu gốc mặc dù ông ý có size này. Nếu bác đã đi vừa in last đấy size đấy thì em recommend bác nên stick with it nếu còn định đặt hàng từ xa, còn thay đổi last thì đợi đến khi nào vào thử thực tế hẵng hay. 888 được nhiều người coi là last đẹp nhất của Edward Green, do phần toes nó chiseled nom khá giống kiểu bespoke. Còn cái vụ so sánh quy đổi kia thì chỉ có kinh nghiệm thực tế mới biết được thôi bác ạ.
Old 09-04-2011, 10:42 PM   #319
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Trích dẫn:
orlagu viết:
À vậy có thể là Boucle đóng theo size EG 888 size 40 chứ không phải size Corthay 001 như mẫu gốc mặc dù ông ý có size này. Nếu bác đã đi vừa in last đấy size đấy thì em recommend bác nên stick with it nếu còn định đặt hàng từ xa, còn thay đổi last thì đợi đến khi nào vào thử thực tế hẵng hay. 888 là last đẹp nhất của Edward Green, do phần toes nó chiseled nom khá giống kiểu bespoke. Còn cái vụ so sánh quy đổi kia thì chỉ có kinh nghiệm thực tế mới biết được thôi bác ạ.

Vâng, em thấy đôi này về độ dày chân và chiều ngang là vừa với em, đấy là để nấc khóa nhỏ nhất, chắc là giảm 1/2 size thì còn ôm khít chân nữa, chất da em thấy không tồi như là bác Gù lớn chê đâu, so với mấy đôi giầy lởm khởm trên Vincom thì thậm chí có cảm giác còn tốt hơn đấy, giá cả công nhận dễ chịu thật.
Trong Sài Gòn không hiểu có nhiều tiệm giầy kiểu như này không nhỉ? Ngoài HN thì tiệt không có một chỗ đóng giầy nào mà đóng được với công nghệ hay mẫu mã mà mình thích. Bác Gù và bác Thâm cùng các bác khác trong đó nên liệt kê ra cho anh em mấy chỗ đóng và chất lượng từng chỗ để anh em ngoài HN biết, khi vào Sài Gòn chơi thì biết chỗ mà tới thăm, ủng hộ hàng VN luôn thể.
Old 09-04-2011, 10:48 PM   #320
Lỗ Trí Thâm
Khách

Đóng lẻ từng đôi với kỹ thuật này thì ngoài ông cụ trên Lý Chính Thắng và ông Tiến ra em nghĩ không có ai làm nữa đâu bác. Ông Tiến được cái có đầy đủ tool và thường xuyên làm hàng xuất đi. Ông cụ chỗ LCT em nghĩ chắc cũng không lâu nữa là nghỉ thôi.
Hàng này VN mình chỉ góp công sức lao động vào quá trình tạo sản phẩm, còn lại mọi thứ đều đi nhập. Đến cái đế giày còn nhập từ TQ.

thay đổi nội dung bởi: Lỗ Trí Thâm, 09-04-2011 lúc 11:22 PM.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài