Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Hỏi gì đáp nấy ... nếu được
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 15-03-2009, 10:23 AM   #1
xtriky
RE có hạng

Gia nhập: May 2005
Bài : 241
Default Cách đấu dây van phao tự động của máy bơm nước

Dạo này trời mưa nồm ẩm ướt nên cái ổ điện nhà em nó bị chập làm mất cbn điện. Bà cụ nhà em có gọi thợ đến sửa. Đ/c thợ tháo ổ điện rồi cắt phần bị chập đi, đồng thời khuyến mãi cắt luôn cái hệ thống van phao tự ngắt/bật của máy bơm. Em tháo ra nhưng chả biết mô tê nó thế nào mà lắp lại. Thấy có 2 đầu dây của cái van phao, ngu ý của em là nối mỗi cái vào luôn mỗi bên dây của ổ cắm bơm. Phỏng có làm sao không hả các cụ? Dưng mà để ăn chắc em cứ trưng cầu ý kiến các bác cao thủ trên đây. Mong các bác nhón tay làm phúc.
Old 15-03-2009, 10:33 AM   #2
Mechanical
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2008
Nơi Cư Ngụ: Loanh quanh hình chữ S
Bài : 1,239

Bác cứ đấu bình thường thôi nếu là dây nguồn. Không vấn đề gì đâu. Chỉ phức tạp khi đấu trên phao thôi.
Old 15-03-2009, 01:07 PM   #3
Tuanbass
handsome everywhere, everytime

Tuanbass's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,829

Đấu nối tiếp với máy bơm, mà có biết đấu nối tiếp là thế nào không?
Tuanbass vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-03-2009, 01:21 PM   #4
Tùng Dinh
Đại tướng

Gia nhập: Apr 2006
Nơi Cư Ngụ: Gần lô cốt, chỗ nước ngập...
Bài : 1,411
Send a message via Yahoo to Tùng Dinh

Bạn muốn đấu tại cái rơ le trên gắn trên nóc bồn, khi nước trong bồn xuống tới mức do mình ấn định bằng quả phao nổi trong bồn thì máy bơm tự động chạy để bơm từ bể ngầm lên bồn á?
Dây nguội thì chạy thẳng từ nguồn vào máy bơm, dây lửa đấu qua cái rơ le đó. Lát bớt nắng mình lên làm cái pic rùi post cho bạn ngắm mà làm theo nhá...đơn giản thôi
Old 15-03-2009, 04:35 PM   #5
xtriky
RE có hạng

@TuanB..: Thanks but no thanks

@Mechanical & Tung Dinh: Cảm ơn các bác đã giúp đỡ. Em xin trình bày lại cho nó rõ ràng.

Cái ổ điện là chỗ cắm nguồn của máy bơm, nằm ở tầng 1. Cái van phao nằm ở trên tầng thượng và có dây đi xuống đến chỗ cái ổ này. Bây giờ em có 2 dây nguồn cho ổ điện và 2 dây của van phao thì sẽ phải đấu thế nào cho cái van tự động nó hoạt động được? Vẫn biết là không có gì phức tạp nhưng phải tội em mù tịt về điện đom và chả hiểu nguyên lý hoạt động nó thế nào nên tốt nhất là cứ hỏi các bác.
Old 15-03-2009, 04:47 PM   #6
Mechanical
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2008
Nơi Cư Ngụ: Loanh quanh hình chữ S
Bài : 1,239

Èo bác nói thế kỹ từ đầu thì nó đơn giản. Em không nhầm thì là bác có 2 đôi dây. Một đôi của máy bơm, một đôi lên phao điện đúng không. Nguyên lý hoạt động của nó đơn giản là kín mạch thì chạy, hở mạch thì ngắt. Cái đóng ngắt mạch chính là cái phao. Đấu như nhà bass nói là chuẩn đấy. Cụ thể là đấu một đầu của đôi dây phao vào 1 đầu dây máy bơm. Đấu đầu còn lại của dây máy bơm và dây phao vào nguồn, mỗi thằng một pha.
Còn nếu là ổ cắm thì làm hơi khác một chút. Lật cái đế ổ ra, có có 2 lỗ để đấu dây. Một lỗ bác đấu nguồn vào. Một lỗ đấu với dây của phao. Đầu còn lại của dây phao đấu vào dây còn lại của nguồn. Giờ bác chỉ còn việc cắm cái máy bơm vào là xong.
Không quan trọng là mát hay lửa.

thay đổi nội dung bởi: Mechanical, 15-03-2009 lúc 04:53 PM.
Mechanical vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-03-2009, 05:14 PM   #7
xtriky
RE có hạng

Thanks bạn Mechanical. Tớ đã làm theo hướng dẫn của bạn và thấy ngon lành rồi. Bây giờ thì em đã hiểu được nguyên lý hoạt động của nó. Bác Bass chỉ đạo ngắn gọn bỏ mợ đi được nên dummies như em chả thông được ợ.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài