Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Hỏi gì đáp nấy ... nếu được
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 19-11-2008, 03:02 PM   #1
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,129
Default Trồng rau trên sân thượng

Dạo này rau tàu tràn ngập, nghĩ cũng kinh. Nhân lực thì nhà em sẵn, tưởng tượng ra có công ty cửa hàng nào đó cung cấp hộp xốp, hạt giống, phân bón etc để có thể trồng một số loại rau trên sân thượng. Bác nào biết một chỗ kiểu như thế phím hàng em với, dạo này mất niềm tin quá .
chudongtu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-11-2008, 03:04 PM   #2
Anh_Yêu
Khách

Bài : n/a

Các loại thùng xốp, đất bác tự kiếm dễ ợt mà. Còn hạt giống ra chợ mua, nếu không về quê xin. Mỗi lần từ trong SG về là em khoái món rau cải ngọt nấu thịt của đống rau trên trần nhà em. Công nhận ngọt và ngon hơn ở hàng, mua rau ở ngoài chợ.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-11-2008, 03:10 PM   #3
Lê Anh
Khách

Sang webtretho ấy. Các mẹ các chị bên đấy am tường phết. Phong trào tự cung tự cấp hoành tráng lắm.
Old 19-11-2008, 03:12 PM   #4
taiadau
Đại tướng

taiadau's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 1,419

Bác ra ngay cửa hàng rau quả sạch chỗ đường Phạm Ngọc Thạch gần cầu Trung Tự để mua hạt giống. Ơ mà đất trồng là cả một vấn đề nhá, em phải mang bao tải phi xe máy ra sông Tô Lịch để lấy đất về trồng đấy.
taiadau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-11-2008, 03:17 PM   #5
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Em lạy các bác đừng bắt em sang webtretho . Em tưởng có cách nào trồng rau thủy canh gì gì đấy, các bác chỉ đạo thêm đi .
Old 19-11-2008, 03:22 PM   #6
architecto
Đại úy

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 653

Hồi trước chỗ đầu Bưởi có, bán đủ dụng cụ và giống, cộng hướng dẫn luôn. Lâu không qua nên không rõ. Có điều thủy canh hình như chỉ khả khi với một số loại cây (diếp, xà lách thì phải)
Old 19-11-2008, 03:25 PM   #7
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Em nhớ ngày xưa ở Úc lợn trong siêu thị nó bán đất trồng hoa, đóng bao tải độ 10-20kg gì đó, không hiểu nhà mình có không nhỉ? Em thích chỗ nào có cả đất, giống, phân, hộp.. nói chung là all-in-one cơ
Old 19-11-2008, 03:27 PM   #8
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,072
Send a message via Yahoo to iznogoud

Có em Lủm kìa Chử ơi.

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-11-2008, 03:30 PM   #9
Moonbeo
Trung úy

Moonbeo's Avatar

Bài : 207

Đơi đơi rau sạch đơi.

Mình mới thu hoạch chiều qua xong, làm bữa rau ngọt lịm tim gan.
Nếu Chử ở Hà Nội, chạy ra Phạm Ngọc Thạch mà mua đất, ở đấy nó bán cả bao tải đất màu, chỉ việc mang về trồng. Trên đường về, tiện thể rẽ vào hàng bán hoa quả mua cân táo, dò la hỏi xin (mua) ít thùng xốp mang về đổ đất vào mà gieo hạt
Nói chung là đơn giản, rau ăn thì ngon thôi rồi.
Moonbeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-11-2008, 03:31 PM   #10
nt2
Liệt sĩ

Gia nhập: May 2006
Bài : 1,078

Bác Chử phi xe ra sông Hồng lấy đất ở đấy về trồng là tốt nhất
nt2 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-11-2008, 04:06 PM   #11
AutumnMoon
Đại úy

AutumnMoon's Avatar

Gia nhập: Aug 2005
Nơi Cư Ngụ: ..over there
Bài : 561

Rau của bạn Moon béo là rau gì đấy ạ, mình nhìn không ra, rau bé thế mà bạn đã thu hoạch được rồi ạ.
Old 19-11-2008, 04:12 PM   #12
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Trông như rau sam ấy, các bác tư vấn tiếp đi, cuối tuần em chiến luôn.
Old 19-11-2008, 04:26 PM   #13
Moonbeo
Trung úy

Moonbeo's Avatar

Bài : 207

Thật ra là vợ em trồng, sau cải với rau gì í em chả nhớ. Cái ảnh đấy chụp trước thu hoạch mấy hôm nên trông nó còn bé, cơ mà đến lúc thu hoạch cũng lớn hơn có tí, rau mầm mà.
Được cái là nhanh thu hoạch, chỉ hơn tuần là được một mẻ. Lúc đầu định trồng thử để cho em bé ăn, cơ mà em bé chưa ăn được nên bố em cứ ăn đã
Moonbeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-11-2008, 05:36 PM   #14
Ham~tai`
Khách

Nếu bác Chử định trồng cho cả nhà ăn thì đừng nên dùng hộp xốp, bé lắm. Bác cứ mua tầm vài chục cái tải dứa, hoặc ni lông khổ lớn rồi trải ra sân thượng, quây gạch xung quanh. Tha hồ mà cả vườn rau. Sân thượng nhà bác mà tầm 20m2 thì mỗi ngày 1 bữa rau tự trồng là điều khả thi. Ra chỗ bọn Viện rau và cây trồng gì gì đó ở trên đường Phạm Ngọc Thạch hỏi giống và cách trồng luôn (ngay cầu Trung Tự ấy ạ).
Old 19-11-2008, 06:51 PM   #15
Eule
Trung sĩ

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 59

Em thấy chỗ Phạm Ngọc Thạch bán cả khay nhựa trồng rau đấy, kích thước tầm 50x80 cm, hoặc có loại dài nhưng hẹp hơn, em để trồng rau thơm. Cái này thì tiện hơn hộp xốp vì hộp xốp cho nhiều đất vào xê đi xê lại hay bị vỡ, cái này cứ kê mấy mảnh gạch men nhỏ ở dứoi thì đảm bảo thoát nước tốt. Mỗi tội là chiều cao cái khay hơi thấp, gặp mưa to thì đất nó hay bắn ra ngoài bẩn hết cả sân. Chỗ đó bán cả hạt cây, nhưng ít loại, với cả mua 1 túi về trồng không hết phí lắm. Lần trước em mua 1 túi hạt rau dền, rau muống & mùi tàu, trồng mãi chẳng hết cuối cùng phải bỏ đi vì mốc. Trên chợ Bưởi bán thì nhiều loại rau hơn, với nó bán cả cây con đã nảy mầm rồi, mua về trồng cũng được. Đất thì em mua ở đó 1 lần, trồng không tốt lắm. Em ra chợ Mơ mua 1 túi 10kg là 20K, đắt kinh, nhưng nó trộn đủ chất rồi, trồng tốt hơn. Bực 1 nỗi nữa là cái cửa hàng đó bán ngày nào cũng đến 5h chiều là đóng cửa, đi làm về nhanh nhanh chóng chóng qua đó nhưng lần nào cũng đóng cửa mất rồi mới đau. Em học mót thấy có mấy chị trồng không muốn bón phân hóa học thì hay trộn cám gạo với đất, tỷ lệ tầm 1/10, tưới nước rồi để khoảng 10 ngày rồi bắt đầu gieo hạt thì cây lên khỏe lắm, mà thấy quảng cáo là không có sâu. Em chưa thử vì nhà em nhiều chuột, trộn cái đó sợ chúng nó đào hang thì khổ. Bình thường nhà em có 4 người, trồng 6 khay to và 2 khay nhỏ cho rau thơm thì ăn cũng đủ, thỉnh thoảng loại gì không trồng được như bầu bí, mướp ... thì mới phải mua ngoài. Trồng nhiều mà không ăn hết cũng phí lắm, lại mất công đem cho hàng xóm thôi. Mà có bác nào biết cách diệt bọ xít không chỉ em với, năm rồi em trồng mướp & dưa chuột, rặt chả có quả, tinh bọ xít thôi.
Eule vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-11-2008, 07:13 PM   #16
ngua_mieng
Miệng lìn

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 1,541

Em đang nghi ngờ là Bác í định trồng cái gì đó mà không phải rau cơ....(thuốc phiện chẳng hạn)
Old 20-11-2008, 04:31 AM   #17
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 557

Bác Chử vào thử trang này chửa?

http://rausach.com.vn/home.asp

Có hết những thứ bác cần.
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-11-2008, 07:26 AM   #18
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Cám ơn cả nhà nhá, quá là bổ ích, giờ em đi làm tờ trình lãnh đạo phê duyệt dự án
Old 20-11-2008, 07:26 AM   #19
tortoise
Đại tướng

tortoise's Avatar

Gia nhập: Mar 2007
Bài : 1,044
Send a message via Yahoo to tortoise

Rau của bác Moonbeo là rau cải, thường được thu hoạch ngay khi còn non. Thứ đấy có vị cay cay, đem rửa sạch rồi chấm với nước sốt cà chua thì thôi rồi, ực ực.
Old 20-11-2008, 07:57 AM   #20
chicken
Khách

Hưởng ứng phong trào, bắt đầu từ hôm nay tớ cũng sẽ trồng rau, hàng ngày bón phân, tưới tắm, hy vọng 2 tuần nữa sẽ được thu hoạch lứa đầu tiên
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài