Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-10-2008, 11:29 AM   #1
Chienbinh
Anh cấm thằng nào thả thằng này.

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 332
Default Gái mú đau lòng quá.

Em đau đầu quá các bác ạ.

Hôm qua sau hơn 1 tháng giận dỗi, bọn em mới lại ở cạnh nhau suốt buổi chiều. Ban đầu thì em ấy vẫn giữ khoảng cách, nhưng sau một hồi ôm ấp hôn hít abc xyz thì lại khóc như mưa. Em ấy có hỏi em là sau này nếu em ấy có người yêu thì muốn ôm em như vậy nữa có được không, rồi hỏi em nếu có người yêu thì có gặp em ấy nữa không? Vẫn biết là gia đình em ấy phản đối em một cách điên cuồng, mà phản đối vì một lý do rất chi là giời ơi, là do nhà em buôn bán, không hợp với một gia đình quân đội như vậy.

Chả nhẽ yêu nhau 4-5 năm rồi, mà không đi được đến cuối với nhau? Gái nhà em thì lại nghe lời gia đình kinh khủng, chỉ cần bố mẹ quát là khóc thôi, không có nói năng được gì. Giờ em phải làm sao hả các bác?
Chienbinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 11:32 AM   #2
hnm
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: Hanoi
Bài : 1,837

Giống bạn mình hồi trước nhỉ.
Kết cục của mình là: Ai đi đường đấy cho cả 2 vui vẻ.

Trích dẫn:
Chienbinh viết:
Gái nhà em thì lại nghe lời gia đình kinh khủng, chỉ cần bố mẹ quát là khóc thôi, không có nói năng được gì. Giờ em phải làm sao hả các bác?
hnm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 11:45 AM   #3
syl
Khách

Bài : n/a

Ơ, Thế chuyện của Hạnh xong thật rồi à? Mình cứ hy vọng sẽ khác cơ. Thế hóa ra cuối cùng còn mỗi mình có niềm tin chiến đấu thôi à
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 11:49 AM   #4
Anh_Yêu
Khách

Khổ thật, thế mà chưa gì leo lẻo cuối năm anh cưới vợ. Còn ông cớm chìm nữa đấy, bao giờ cưới đây anh?
Old 06-10-2008, 11:57 AM   #5
chicken
Khách

Hôm qua tớ vừa dự 1 cái đám cưới, cũng vui
2 gia đình: nhà gái ủng hộ, nhà trai kịch liệt phản đối việc 2 đứa quen nhau. Tìm hiểu >2 năm nhưng mọi sắp xếp đều bất thành,
2 đứa cùng với phía nhà gái, tự chuẩn bị mọi thứ, tổ chức cưới. Trước ngày cưới 2 tuần, gửi thiếp báo cho bố mẹ chú rể biết. 2 ông bà khóc như mưa cả tuần, bà mẹ bảo thằng con: "Tao thề không dự đám cưới mày. Người ta có hỏi mẹ mày đâu rồi thì mày cứ trả lời là tao chết rồi"...
Chả biết đấu tranh tư tưởng thế nào, thấy con nó vất vả tự chuẩn bị, lại thấy nó cứ sợ hãi, rồi sợ sau này nó hận, lại sợ mất cả con, cả dâu; vài ngày trước hôm cưới, 2 ông bà xuôi tay, gọi thằng con vào bảo là bố mẹ đồng ý. Ngày cưới, phụ huynh 2 bên gặp nhau lần đầu tiên.
Tớ nói chuyện, & hiểu tâm lý bà mẹ (người phản đối kịch liệt nhất), bà thấy 2 đứa không hợp, sợ tương lai sẽ không tốt nên phản đối. Nhưng khi con đã quyết tâm thì bố mẹ không đành bỏ rơi nó, vì nó là con ruột mình đẻ ra. Ngày thường cho cái này, cái kia, giúp người này, người nọ - toàn là người dưng, mình không tiếc, bây giờ sao lại tiếc với con mình!
Bố mẹ nào chẳng thương con. Chỉ sợ con còn trẻ, chưa đủ kinh nghiệm, nhận thức, sau này sẽ khổ thôi. Nếu tự tin 1 túp lều tranh, 2 quả tim vàng, sống được thì 1 năm, 3 năm, 5 năm, kiểu gì cũng sẽ được chấp nhận. Chỉ sợ các cặp khi yêu nhau bất chấp tất cả, hợp được 1 lúc rồi tan, lại làm khổ người già thôi.
Old 06-10-2008, 12:22 PM   #6
babyface
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 2,980

Té đi bạn à, ở vậy không có hạnh phúc đâu. Cho dù có lấy nhau xong rồi, khi nào có chuyện gái về nhà bố mẹ tỉ tê thì lại:
...
"Đấy, sáng mắt chưa con"
"Thấy cái cái Hạnh/Đào/Thơm/Bưởi chưa, nghe lời cha mẹ nên giờ hạnh phúc, đẹp cái mặt cô chưa"
....

Mà trong cuộc sống có bao giờ lúc nào cũng trong ấm ngoài êm đâu
babyface vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 01:15 PM   #7
yuki
Chuột chù

Bài : 2,486

Căn bản là 2 bác thấy hợp nhau đến mức nào, có ai khác thay thế được không và có sẵn sàng chấp nhận và chịu trách nhiệm về việc mình làm không ý chứ. Theo em, gái mà gặp được đúng đối tượng chuẩn rồi, nếu chỉ vì cái lý do của bác mà từ bỏ thì sẽ phải hối hận suốt đời đấy ạ. Bác mà thương em ấy quãng đời sau này sống không viên mãn trong lòng thì cố thuyết phục em ấy theo bác đến cùng đi. Bố mẹ nào cũng thương con cả thôi bác, mấy cái vớ vẩn đấy chỉ mất thời gian đầu mấy năm sau cưới thôi. Em của bác mà bướng (mà bướng 4-5 năm rồi đấy chứ) độ 1 thời gian nữa, nhất quyết không có ai ngoài bác thì bố mẹ lại chả lo cuống muốn tống cổ càng nhanh càng tốt ý chứ. Nhưng em của bác có vẻ hơi yếu đuối, bác phải làm thêm công tác tư tưởng thôi...
yuki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 01:23 PM   #8
Hagen
Trung sĩ

Gia nhập: May 2005
Bài : 50

Trích dẫn:
Chienbinh viết:
Em đau đầu quá các bác ạ.

Hôm qua sau hơn 1 tháng giận dỗi, bọn em mới lại ở cạnh nhau suốt buổi chiều. Ban đầu thì em ấy vẫn giữ khoảng cách, nhưng sau một hồi ôm ấp hôn hít abc xyz

Đấy, cố tí nữa là xong. Ông bà nào chả yêu cháu. Được đích tôn thì nhất quả đất
Hagen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 01:25 PM   #9
L.I.S
1 vợ 2 con

L.I.S's Avatar

Gia nhập: May 2006
Bài : 562

Hơn 1 tháng giận dỗi là sắp đứt rồi đấy bác ạ. Lần sau sẽ là 3 tháng cơ, và rồi sẽ chẳng còn lần sau nữa.
Chả tính toán được gì đâu khi kẻ quyết định không phải là mình. May hơn khôn, (vế sau để khi nào bác lấy vợ rồi em đọc tiếp ) kệ nó thôi bác ạ.
Old 06-10-2008, 01:31 PM   #10
conmeocon
Đại tướng

conmeocon's Avatar

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 2,057

Trích dẫn:
Gái nhà em thì lại nghe lời gia đình kinh khủng, chỉ cần bố mẹ quát là khóc thôi, không có nói năng được gì. Giờ em phải làm sao hả các bác?

Không ngoại trừ trường hợp gái nhà bác vẫn còn phân vân, và lấy gia đình làm cớ. Em thấy con cái mà quyết tâm thì gia đình khó mà thay đổi lắm, nhất là vì những lý do vớ vẩn như bác nói.
Old 06-10-2008, 01:42 PM   #11
lovemetender
mới ra trại

lovemetender's Avatar

Gia nhập: Mar 2006
Nơi Cư Ngụ: Sahara
Bài : 2,160

Cũng tùy, có nhiều nhà bố mẹ chỉ hét một tiếng thôi là con cái khỏi nhúc nhích. Như nhà anh chẳng hạn, theo chế độ quân phiệt.

Liệu mình có nên mở topic làm thế nào để thoát khỏi vòng kềm kẹp của gia đình.
lovemetender vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 01:43 PM   #12
yuki
Chuột chù

Bài : 2,486

Em nói thêm cho bác yên tâm. Thường thường gia đình quân đội tuy nghiêm khắc, nhưng lại thương con thương cháu kiểu truyền thống, sau cưới thì chỉ vun vào thôi không có chuyện vun ra đâu. Đại khái qua được giai đoạn này thì sau này không phải lo.
yuki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 02:07 PM   #13
arix
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,519

Bố khỉ, gái ca cái bài "sau này em có người yêu khác rồi còn ôm anh được không", "anh có người yêu khác rồi còn gặp em được không" với lại "dù thế nào đi nữa thì mình vẫn là bạn bè anh nhé" là đang dọn đường chuồn rồi còn gì.

Đã lăn tăn thì giải tán cho nó lành.
arix vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 02:30 PM   #14
Cún
Trung úy

Gia nhập: Jun 2008
Bài : 221

Ý của em ý đã rõ ràng thế rồi mà : Không làm vợ chồng được, chỉ làm " bồ " thôi
Old 06-10-2008, 02:40 PM   #15
haichickens
Thượng sĩ

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 144

Hay bác chiến binh cứ làm tới (xyz) đi rồi về thông báo với bố mẹ gái: Ông bà không muốn con gái ông bà có chồng, cháu ông bà có cha à? Lại chả sợ vãi ra ý chứ.
haichickens vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 02:43 PM   #16
Tiêu Phong
Chưa tốt nghiệp cấp 1

Bài : 636

- Nếu hèn, đe'o đủ sức làm cho vợ (& gia đình vợ) sướng & tình cảm cũng không đến mức sâu sắc thì thôi, tha cho con nhà người ta. Cái nhìn của người già tuy hơi cổ hủ nhưng nhiều khi cũng thận trọng & sáng suốt ra phết.

- Còn nếu mình ngon lành, quyết tâm & tình cảm cũng sâu sắc thì việc mẹ gì phải quan tâm đến ý kiến của ai ? Cứ phang bừa rồi cưới bừa đi. Đến lúc gạo đã thành cơm rồi để xem các ông bà có nhận cháu không nào ? Nhận thì tốt mà đe'o nhận cũng chẳng sao.
Tiêu Phong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 03:05 PM   #17
Chienbinh
Anh cấm thằng nào thả thằng này.

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 332

Các bác là người ngoài nói chuyện chia tay thì dễ. Em thì cả tháng nay ăn không ngon ngủ không yên. Đợt giận dỗi vừa rồi em cũng có lỗi, một hôm say rượu công thêm bức xúc vì phụ huynh bên kia cấm đoán em mới có gọi điện và nói năng không được hay ho lắm. Cái dở là xong việc thì em quên sạch sành sanh, mà em ấy thì phải đến 4-5 hôm sau mới phát cơn giận khiến em không hiểu đầu cua tai nheo ra làm sao cả (phải đến khi em ấy nói với thằng bạn thân của em là do em làm em ấy tổn thương thì em mới biết.)

Hôm vừa rồi, sau khi đi gặp nhau về, nghe mấy cái lời kia thì em cũng cáu tiết, mới nhắn tin cho em ấy bảo nếu em ấy thích thì em sẽ cắt liên lạc luôn, để cho hai bên cùng thấy thoải mái, để em ấy đỡ bị dằn vặt... Nhưng từ đó đến giờ thì em ấy lại cư xử theo kiểu ngược lại, hôm nào cũng vào dặn dò em đi ngủ sớm, giữ gìn sức khỏe .... khiến em lại càng không hiểu được.

Bọn em còn một cái hẹn hôm 20/10 này để gặp nhau, ngày kỉ niệm. Theo các bác có nên gặp nữa hay không, hay là em cứ cắt liên lạc trong vòng 1-2 tháng để tự mình nhìn lại mọi chuyện, và cho em ấy nhìn lại một thể. Chứ em thì yêu, phải nói là quá yêu và chiều gái nhà em luôn. Công ăn việc làm cũng ổn định, chí thú làm ăn, ngoan. Bố mẹ em ấy thì lúc nào cũng bảo là mẹ em ghê gớm, trong khi em ấy đến nhà thì mẹ em chiều hơn cả con gái.
Chienbinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 03:12 PM   #18
syl
Khách

Bạn chiến binh chỉ giận quá quát gái thôi chứ chưa quát bố mẹ gái đâu chứ gì? . Ca này ăn thua gì. Gái luôn là gái nếu bạn muốn dỗ dành. Vấn đề là bạn có quyết tâm và chịu được những định kiến và gia đình gái áp đặt hay không thôi. Mình chưa bao giờ lăn tăn bỏ hay không mà chỉ luôn tìm cách. Bạn còn lăn tăn được có lẽ nên chia tay đi.
P/s: Đừng nói mình là người ngoài nói chia tay dễ. Chuyện của mình nan giải hơn chuyện bạn nhiều và mình đã tin là cách làm của mình không sai
Old 06-10-2008, 03:26 PM   #19
hnm
Đại tướng

Nơi Cư Ngụ: Hanoi
Bài : 1,837

Nếu để cái "tạm chia tay nhau 1 thời gian" xảy ra thì 99,9% là chia tay thật đấy.
Kinh nghiệm bản thân của mình là vậy.
hnm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2008, 03:32 PM   #20
deep
Đại tướng

deep's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Nơi Cư Ngụ: Nazca
Bài : 1,683

Bác gái nhà ChiếnBinh đang lăn tăn cảm giác "bỏ thì thương, vương thì không muốn", em nghĩ bác nên mạnh dạn out lúc này cho vẹn cả đôi đường.
deep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài