Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 29-05-2005, 07:09 PM   #21
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,958
Send a message via Yahoo to 5xu

Trích dẫn:
Gaup viết:
bác 5xu phụ trách các thành viên nam.

Xin nhận nhiệm vụ!

Để ra nhập Gấu Fanclub

Registration Fee: US$10
Nguyệt Liễm: US$5

Mỗi member sẽ được tặng một cái vuốt gấu đeo ở cổ, hàng tháng sẽ nhận được newsletter kể về sinh hoạt trong tháng của Gấu kèm theo các bức ảnh thuộc loại unreleased. Các thành viên nam tích cực mỗi tháng sẽ được vài cc mật gấu. Các thành viên nữ cũng sẽ được một số cc, nhưng là của một liquid khác.
5xu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-05-2005, 09:28 PM   #22
jinxy
Khách

Bài : n/a

Rẻ vừa thôi…
Liquid đấy là gì nhỉ? Để em đi phổ biến nữa.

Xin phép 4C em viết thư tiếp ạ.

--- Lá thư thứ 4 ----
Định mai viết cho mày VA ạ nhưng mai là sang thứ hai rồi, không được.

Mày uất hận gì? Vì tình yêu tắt mà ko chớp?

Hồi lâu rồi, có một ông kể chuyện trên forum kể là người yêu ông ấy bỏ ông ấy vì ông ấy quên số điện thoại của cô này. Trong kí ức non nớt của tao hồi đó, quả là một việc ko thể nào hiểu nổi. Giờ thì thấy cũng bình thường và có lẽ là đã hiểu. Chỉ ko hiểu một điều sao giờ mình vẫn có lúc chập chờn ngủ cả đêm chỉ vì mong chờ một cuộc gọi, một tin nhắn. Và có lẽ vì suốt đêm đó, người ấy đã ko gọi nên cái cảm giác tình yêu là một cái gì chớp tắt vẫn còn nguyên.

Hồi trẻ con, tao có thể ngồi chờ cả một buổi chiều còn giờ thì cứ cầm điện thoại mà gọi. Nhưng đôi khi là ko bắt máy, đôi khi là đêm và đôi khi ko biết người khác ở đâu để mà gọi.

Cho nên đôi khi tình yêu vẫn ngoài tầm phủ song và ngoài tầm tay với, phải ko nhỉ?

Cái lần điện thoại tao hư tao đã mất một nửa các loại số điện thoại nhưng cũng chẳng sao. Có những kí ức nắm lăn lóc đấu đó và nếu muốn bới tìm thì nó vẫn sẽ luôn ở đó, nhưng cũng có những kí ức sẽ ko bao giờ tìm được.

(Nếu anh trách em ko nhớ thì em thấy thật buồn vì có lúc, em đã mong chờ cả đêm mà anh chẳng bao giờ gọi. Mà cũng buồn cười, mình rất hay trách nhau mà cuối cùng hình như là ko trách nhau gì cả).

Nói tiếp VA ạ.

Mày thay đổi vào lúc tao ko mong điều đó nhất. Ờ thì người ta vẫn thường thay đổi vào những lúc bất ngờ. Tao rất ghét phải nói cái câu có những gì thay đổi mãi mãi ko thể coi như chưa bao giờ xảy ra. Nên tao luôn nói, coi như điều đó như chưa từng xảy ra.

Tự hiểu là một cái gì đó rất bực mình. Tao cảm giác là tao chẳng bao giờ tự hiểu điều gì đâu. Nhưng buồn cười ở chỗ, đôi khi giải thích tao lại càng ko tin. Và cứ mỗi lần thấy bất an, tao lại cầm điện thoại lên và cứ nghe giọng nói quen thuộc, tao mặc nhiên coi là tao tự hiểu rằng ko có việc gì thay đổi là hoàn toàn đúng.

Giờ tao chỉ mong nhận được một cú điện thoại.

Không phải từ mày cưng ạ :~

Thôi đừng buồn nhiều em nhé!

Tao thích những câu nói riêng tư kiểu như này. Vì khi tất cả cảm xúc trôi qua, còn có cái gì đó để níu lại. Dạng như vỗ về.

thay đổi nội dung bởi: jinxy, 29-05-2005 lúc 09:31 PM.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-05-2005, 09:31 PM   #23
Kòm
Khách

Trích dẫn:
graywing viết:
chạy nhanh hơn gấu hay không thì tao không chắc, nhưng mà mang đôi nike này vào chắc là tao chạy nhanh hơn mày.

Cái câu pha trò này, anh thấy đã xuất hiện trong phim "Không một mái chèo" (Without A Paddle) chiếu ở rạp vài tháng trước. Các cô chú xem phim xong, mang đi kể cho nhau nghe như một chuyện tiếu lâm gì mới mẻ lắm.
Old 29-05-2005, 10:13 PM   #24
graywing
Khách

kính chú, vài tháng trước chú mới nghe được xem ra cũng hơi muộn, thằng cu cháu anh nó nghe được 5~7 nam về trước rồi
Old 30-05-2005, 07:20 AM   #25
jinxy
Khách

Bác 5xu viết:
Các thành viên nữ cũng sẽ được một số cc, nhưng là của một liquid khác.

Bác đã nói thì nhớ giữ lời nhá.
Mà em cũng đang tự hỏi rằng liệu bác có đủ số cc mà chúng ta đang bàn và sẽ cần tới kg nhở ?! Em chỉ tuyệt thích hàng của bác thôi đấy. Bác xem mà tính toán hộ chúng em tí với nhé. Kính bác ạ.

Kí tên
VA
Old 30-05-2005, 08:01 AM   #26
graywing
Khách

chú 5 teng làm anh nhớ đến cái này
http://www.tienphongonline.com/Tian...68&ChannelID=55
Old 04-06-2005, 10:36 AM   #27
Kòm
Khách

Trích dẫn:
mun viết:
Chúc mừng sinh nhật mày!! 21 rồi đấy, nhanh nhỉ .. Trong cả đám bọn mình thì mày là đứa sinh đầu tiên, rồi đến thằng chó, tao, còn 2 đứa trẻ con kia thì sang tận năm sau.

Thanh niên thế hệ @ thế mà hăm mốt tuổi đã sinh nở, anh e là sớm! Đã thế lại đua đòi đứa trước, đứa sau.
Old 05-06-2005, 04:34 AM   #28
jinxy
Khách

Tình hình là các bác làm loạn nhà em rồi nhá. Bác Gấu thì đòi thành lập fanclub, bác Mun lại sinh sinh đẻ đẻ. hớ hớ. Em ngại quá các bác ạ. Mà tự nhiên thấy mình want going back 21 ghê luôn. Già cả phát mệt. Nhìn các em các cháu mà thèm. Chậc chậc. Tiếc !
Old 06-06-2005, 03:59 PM   #29
jinxy
Khách

Hôm nay gọi cho sếp cũ rất rụt rè hỏi xin cái Letter of Recommendation, bị từ chối. Nghĩ cũng thường tình. Mà xin sếp mới thì ko được rồi. Ôi buồn.

Nhớ ngày xưa, thôi vứt tình cảm ngày xưa vào sọt rác đi để còn sống tiếp. Chỉ đau đầu là lấy đâu ra cái giấy quái quỷ đấy để nộp cho trường.
Old 06-06-2005, 04:55 PM   #30
Vãi
Khách

Chú submit cho anh, anh ký cho. Cần đé0 ghề các sếp nhể?

Đùa tẹo thôi, cái vụ letter này cố gắng tự thiết kế được mà.
Còn tình củm, buồn, man mác...etc thì đúng là botay.com
Old 06-06-2005, 05:18 PM   #31
jinxy
Khách

Quả thật em có tí xúc động mà ko biết vì lí do gì nữa. Nhiều thứ để xúc động quá ((
Old 06-06-2005, 07:05 PM   #32
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Trích dẫn:
jinxy viết:
Quả thật em có tí xúc động mà ko biết vì lí do gì nữa. Nhiều thứ để xúc động quá ((

Mình thì ngược lại, tìm bao nhiêu lý do để xúc động mà cứ trơ trơ ra. Nhưng mà không phải trơ kiểu tỉnh táo sắc lạnh. Mà trơ cái kiểu mụ mẫm, lẩn quẩn. Hôm nay ăn mặc tử tế để đi gặp 2 ông khách hàng quan trọng. Đến nơi toàn nói chuyện lạc đề. Chán thế. May mà khách dễ tính bảo: thôi chú đi về, mai khỏi ốm thì gọi cho anh. Tự nhiên bảo mình ốm, thế mà mình cứ trơ ra, không ừ hữ gì cả.

Có cái em mun, tự nhiên lại nhắc đến tuổi 21. Xa quá rồi nhỉ. Cái thời 21, trời mưa cũng như nắng, có tiền trong túi cũng như không có, lúc nào cũng hưng phấn. Xếp gọi đi làm lúc nào cũng đi được, bạn gọi đi chơi lúc nào cũng dắt xe đi luôn. Mà đi xe thì như ăn cướp, toàn chạy đua xem ai đến quán trước không phải trả tiền. Mà cái thời đó ngồi Triệu Việt Vương cả tối hết có mấy chục. Thế mà bó vỉa ào ào, gáy không lạnh đi dù chỉ 1oC. Không sợ chết, chỉ sợ đến đích sau.

Cái em mun, tự nhiên nhắc đến tuổi 21. Cái tuổi không biết sợ gì. Bây giờ thì cái gì cũng sợ. Đi chơi mà quên tiền là thiếu tự tin. Thấy mưa là muốn trú. Thấy gái đẹp không muốn nở nụ cười. Ngồi với bạn bè cũ không ăn thì uống, cấm có tán nhảm cười ha ha như xưa. Đi xe máy thì dò dẫm, chỉ sợ thằng khác lao vào mình. Khác hẳn hồi trước, ngã xe, mặt đầy máu vẫn dựng xe lên chạy tiếp. Khâu mười mấy mũi mà vẫn cứ nhơn nhơn. Đến lúc cắt chỉ, em gái y tá tay mát rượi sờ vào thì mới run lên.

Cái em mun, tự nhiên nhắc đến tuổi 21. Sợ thật, cái thủa thời gian thừa mà tiền thiếu. Ngồi cả ngày trên Flagon ở Hàng dầu (phải không nhỉ) để tán dóc. Giữa hè rủ nhau chùa Hương mấy ngày không muốn về. Mua vé tàu SG-Danang, đi ghế cứng, cả đêm không ngủ. Thừa chuyện để buôn mà thiếu thuốc lá. Phải phân phối hút theo giờ.

Cái em mun, tự nhiên nhắc đến tuổi 21. Cái tuổi mà cắp cặp theo xếp đi miền Tây. Vào bia ôm, gọi tiếp viên, đến lượt mình chị em cười khúc khích rồi chạy hết. Hóa ra mặt trẻ quá, chị em sợ. Đến lúc xếp cáu, quát um lên, mới có chị vào ngồi cùng. Ngồi cùng rồi mà vẫn cương quyết gọi mình bằng em.

Cái em mun, lại nhắc đến tuổi 21. Cái thủa muốn chia tay với người yêu mà không dám nói. Đành phải đi chùa Thiên Mụ. Cái chùa ấy, người ta bảo đang yêu nhau mà vào chùa, về nhà la tan. Quả là thiêng thật. Còn bây giờ, chia tay thậm chí không nói với người ta một câu.

Cái em mun, nhắc làm gì tuổi 21. Cái tuổi không đắn đo suy nghĩ. Cứ đi là đến. Còn bây giờ biết chỗ cần đến mà đắn đo mãi chuyện đường đi.
Old 06-06-2005, 07:23 PM   #33
Kòm
Khách

Trích dẫn:
5xu viết:
Cái em mun, tự nhiên nhắc đến tuổi 21. Sợ thật, cái thủa thời gian thừa mà tiền thiếu. Ngồi cả ngày trên Flagon ở Hàng dầu (phải không nhỉ) để tán dóc.

Cái Flagon Hàng Dầu, giờ còn không 5xu? Hồi xưa tao ngồi đó, hăm mốt tuổi, trên lầu, uống rượu Anh Đào nhìn sang karaoke ôm đối diện mà lòng thầm ước được 1 lần ghé qua...
Old 06-06-2005, 07:27 PM   #34
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Trích dẫn:
Kòm viết:
Cái Flagon Hàng Dầu, giờ còn không 5xu? Hồi xưa tao ngồi đó, hăm mốt tuổi, trên lầu, uống rượu Anh Đào nhìn sang karaoke ôm đối diện mà lòng thầm ước được 1 lần ghé qua...

Flagon hình như vẫn còn.

Bia ôm thời tao 21 tuổi thì nổi tiếng nhất là Đêm Màu Hồng và Cành Cọ Vàng. Tiếp viên toàn người Hà nôi. Bia ôm thời đấy... lành mạnh lắm. Nói ra không ai tin, nó lành mạnh như massage chân bây giờ.
Old 06-06-2005, 07:41 PM   #35
Gemini
Thượng sĩ

Gemini's Avatar

Bài : 137

Flagon Nậm rượu ở Lò Sũ chứ, tuổi 21 của em cũng trôi qua ở đấy, có một cái ảnh đầu nghiêng nghiêng do một tí ti chụp ở đấy, cái tí ti này vay tiền mãi chẳng trả gì cả. Có nên tử tế với tất cả mọi người không hả tí ti ơi!
Old 06-06-2005, 07:50 PM   #36
Kòm
Khách

Ừ thì Lò Sũ chính xác rồi Gem, lần đầu tiên anh bỏ tiền ra mời bạn gái ăn tối cũng là cơm rang Lò Sũ đấy, đến giờ nó vẫn chưa mời lại anh bữa nào.

Cái Flagon, ngày xưa cứ gửi xe đạp được phát 1 cái khoá dây, giờ còn được phát không Gem?
Old 06-06-2005, 07:52 PM   #37
Gaup
Khách

Mấy ngày vừa rồi các bạn học của em trai em xuống đây chơi, cả lũ đều vừa sang hoặc còn chưa 21 tuổi. Cả 8 anh em nấu ăn chơi bời đùa cợt với nhau quá là vui, đêm nào cũng thức đến tận 5-6h sáng, trước khi đi ngủ còn mang dưa hấu ra làm sinh tố. Có 8 cốc em lén lút cho muối vào một cốc, đến lúc nếm thử cốc mình hóa ra lại là cốc có muối, đúng là gậy ông đập lưng ông, lại đành lén lút đổi cho đứa khác.

Mấy anh em ngồi nói nhiều chuyện cuộc sống, học hành, sự nghiệp tương lai. Nghe cách chúng nó nói về những vấn đề của thế giới, của con người mà em thấy yêu chúng nó đ eo' tả được. Cũng sôi sục, cũng đầy nhiệt huyết, đầy niềm tin chiến thắng, trông cuộc sống cười ngạo nghễ không khác gì mình lúc 21 tuổi. Lúc đấy muốn làm gì là làm nấy, mà muốn làm gì là làm được đấy. Giờ giống như bác 5xu, đôi khi em cũng thấy em giống con gà trống thiến, mong muốn được ổn định, mong muốn được ngồi yên, không mong muốn vá trời cứu thế giới nữa mà chỉ mong cả đời làm tốt được một việc thôi, nhỏ cũng được nhưng mà thành công là được. Làm cái gì giờ cũng tính toán quá kỹ, cũng sợ thất bại, cũng nghĩ đến toàn những kế hoạch 2-3 để backup. Đôi khi cũng tự hỏi không phải đấy là do tính người hay là do thời điểm, giờ thấy các bác cũng kêu thế này em nghĩ chắc là do tuổi tác, đến tuổi này người ta tự nhiên thay đổi ra như thế.

Nhìn bọn trẻ thấy nhớ lại ngày xưa lúc chúng nó học lớp 2-3 bé lũn cũn nhảy nhót chơi đùa vô tư thì lại thương chúng nó. Một hai năm nữa cả lũ sẽ học xong, ra trường rồi đi làm. Tiếp xúc với đời thực sẽ ảnh hưởng thế nào đến chúng nó? Những lựa chọn nghề nghiệp, cá nhân rồi biết có đúng hay không? Tám đứa trẻ đấy đứa nào sẽ hạnh phúc, đứa nào sẽ thỏa mãn, đứa nào sẽ bất hạnh, đứa nào sẽ đau khổ, và bất hạnh vì cái gì, đau khổ vì cái gì? Có cái gì có thể làm được bây giờ để tránh né những đau khổ bất hạnh đấy? Giá mà mình biết trước được cuộc sống tương lai, của chúng nó và cả của mình nữa.

Nhưng thôi, que sera sera nhở các bác nhở. Ai cũng phải trẻ một lần, ai cũng chỉ trẻ được một lần. Thất bại là mẹ đẻ của thành công, người trẻ là bố đẻ của người già, thành công hay thất bại, hạnh phúc hay đau khổ đều là những phần không thể tách rời của cuộc sống. Chỉ mong chúng nó vững vàng tay chèo trong cuộc sống những lúc lên thác xuống ghềnh, cố mà giữ được cái lòng trong trắng không hoài nghi bây giờ càng lâu càng tốt.

Vâng em sến, nhưng bởi em yêu con người và đời sống. :-rose

Anh Hai Lam Trường của các bác
Old 06-06-2005, 09:08 PM   #38
Edelweiss
Về hưu non

Bài : 628

cái thời 21 của em chắc nó gần em hơn các bác, nhưng mà các bác viết hay thế này làm em cũng muốn trở lại thời ấy quá. Cái thời mà "mùa xuân ở mọi phía mình đi" ...
:-rose bác Gấu với Xu còn viết được tình củm thế là còn chưa già hẳn đâu, em thật.
You look happy to meet me
Edelweiss vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-06-2005, 09:32 AM   #39
jinxy
Khách

Trích dẫn:
5xu viết:
Mình thì ngược lại, tìm bao nhiêu lý do để xúc động mà cứ trơ trơ ra. Nhưng mà không phải trơ kiểu tỉnh táo sắc lạnh. Mà trơ cái kiểu mụ mẫm, lẩn quẩn.

Ngày nào sáng vào cũng bảo sẽ làm việc tử tế, nhưng dạo này em cũng mụ mẫm và luẩn quẩn thế nào.

Hôm qua có tí xúc động nhưng ko biết xúc động cái gì, là em cũng trơ nhiều như bác rồi. Em thấy lạ sao mình còn có thể cảm giác sứt mẻ vì những chuyện thường tình như thế.

Hôm qua em nói chuyện với bạn em đến đêm và nó bảo ghét cái từ "bình thường". Em bảo ừ, giờ ai hỏi em gì em cũng "bình thường", hầu như ko có nhu cầu nói về bản thân mình nữa. Và bỗng dưng em xúc động vì có lúc em cảm thấy thèm thuồng muốn nói với một ai rằng tao như thế này, tao như thế kia, tao ko muốn cái này, tao muốn cái kia...

Thấy mình vẫn trẻ con. Lại xúc động.

Ai cũng qua cái thời 21 tuổi nhỉ.

Tuần trước có lẽ em vẫn còn thấy rất vui. Vui hớn hở như trẻ con. Lâu rồi em mới thấy có lúc em bỏ được cái tính dò xét của người lớn. Nhưng người lớn đôi khi ko được hồn nhiên lâu như trẻ con.

"Vạn sự khởi đầu nan". Lúc em 20, 21 tuổi, cái cảm giác sắp đối diện với gian nan nó háo hức chứ ko trơ lì như bi giờ. Em đã qua nhiều những cái khởi đầu như thế, khởi đầu nào cũng gian nan và rồi em bắt đầu cười và nói, cũng thế thôi. Chuyện ngã, đứng dậy đi tiếp, giống như một thói quen hơn là một sự dũng cảm của tuổi trẻ.

Giờ thì thậm chí khi mình cố gắng khởi đầu với một cái gì mới, mọi người cứ hỏi Mày làm thế để làm gì? Kì lạ thật, khi người ta trẻ và thích làm gì đó, người ta cần giãi bày rất nhiều lí do. Còn khi già đi một tí, người ta có rất nhiều lí do để làm một việc, nhưng lại chỉ đơn giản nói "thích thì làm"!

Em thích những câu đơn giản như: "Vì Yêu". "Vì Thích". "Vì Bản thân".

Trích dẫn:
mun viết:
Hôm nay tao hỏi CV là cái gì thế. Người ta trợn tròn mắt nhìn tao, hỏi lại .. thế hồ sơ xin việc gồm những gì. Tao trả lời, resume và cover letter. Người ta khó chịu, nhăn nhó, buông thõng 2 từ "Thì đấy!" Quả thật là tao ko biết. Mà ko biết thì tao hỏi, tao ko sợ người khác chê tao kém hiểu biết. Nhưng mà mình hỏi rồi thì người ta lại nghĩ mình đang trêu chọc, ko nghiêm túc. Tao chán! Ko lẽ người ta quên mất cái thủa khi họ mới chập chững bướ chân vào đời rồi sao?

Em hỏi tôi chắc tôi không bao giờ thô lỗ như vậy đâu.

Cứ hỏi đi em ạ. Hằng ngày, tôi cứ phải nhắc đi nhắc lại rằng việc này em ko biết thật bác ạ, nói rõ hơn em mới hiểu bác ạ v.v..Muốn hay ko muốn đứa đấy nó cũng phải nói. Cứ được việc mình thì mình hỏi.

thay đổi nội dung bởi: jinxy, 07-06-2005 lúc 09:36 AM.
Old 08-06-2005, 07:25 PM   #40
Edelweiss
Về hưu non

Bài : 628

Điện thoại hỏng. Gần như tất cả các số điện thoại đã ra đi theo máy. K ngờ lắp sim sang cái DT đi mượn cái tin nhắn này lại đi theo.
Message của một người chị online.
Khi mình chưa vững vàng một điều bất ổn kéo theo nhiều điều....Cuộc sống như một cuộc chơi, nếu không đi hết bài 1 sẽ không lên được bài 2, và nó cứ quay đi quay lại mãi.

Sao mãi em không lên bài được... Game có over không?
You look happy to meet me
Edelweiss vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài