Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-01-2010, 05:27 AM   #41
Softcake
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 341

Từng đọc ở đâu đó là khi hai người yêu nhau và muốn được ở bên nhau tới hết cuộc đời này thì họ sẽ làm đám cưới. Đám cưới, giống như một sự thông báo về hạnh phúc của cặp uyên ương với ông bà tổ tiên, gia đình, bạn bè và cả thánh thần nữa. Đám cưới, như thêm một lần nữa họ cùng nhau nói với thế giới rằng họ đã bên nhau, đang bên nhau và bên nhau mãi mãi. Và ngày làm đám cưới, sẽ luôn được họ kỷ niệm hàng năm, và rồi 10 năm đám cưới đồng, 20 năm đám cưới bạc, 30 năm đám cưới vàng và 40 năm đám cưới kim cương. Những lễ kỷ niệm, đôi khi chỉ có 2 người và thánh thần chứng giám, rằng họ vẫn đang bên nhau, yêu thương nhau, chấp nhận nhau, và cùng nhau bước tiếp!

Em hay được nghe Mẹ kể về đám cưới của Bà, và Ông Bà năm nào cũng kỷ niệm ngày cưới, dù chỉ có hai người với nhau. Đôi khi nhìn cuộc sống của Bố Mẹ mình, mà em bái phục quá đi mất, tự hỏi mình, không biết rồi mình có sống được với ai hơn 30 năm như thế không? Không biết rồi cuối đời, nét chữ của mình có giống với người bạn đời như nét chữ của Bố Mẹ hay không? Bố viết đẹp nên chữ em cũng đẹp lắm, là bạn hồi bé khen thế. Còn Mẹ chữ xấu, vì thế mà cậu em chữ cũng xấu. Hơn 30 năm bên nhau, giờ nhìn nét chữ Bố Mẹ mỗi khi viết thư cho em, phải mất một lúc, mới nhận được đâu là chữ Bố, đâu là chữ Mẹ. Không ngờ được lại giống nhau thế. Chữ Bố xấu đi nhiều, còn chữ Mẹ thì đẹp hơn lên.

Bố Mẹ gửi cho em cơ man nào là miến, măng, nấm hương và mọc nhĩ. Đọc cái chữ viết địa chỉ của em sao thấy giống chữ Mẹ, mà cái chữ ký của người gửi hàng, thì lại là của Bố. Gọi về nhà thấy hai Ông Bà cười vang, tại vì Mẹ quên chứng minh thư nên Bố ký hàng để gửi.
Lắng nghe tiếng cười của Bố Mẹ mình, em dường như thấy Ông Bà sống trong một thế giới khác, không bon chen, không lo toan... Về hưu sướng thật nhỉ!
Softcake vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-01-2010, 05:28 AM   #42
Softcake
Đại úy

Em chưa bao giờ nghĩ về đám cưới của mình! Chưa bao giờ em bỏ thời gian hình dung xem mình thế nào trong ngày cưới! Chỉ một lần duy nhất khi bắt đầu yêu anh, trong một giấc mơ, em thấy mình là cô dâu, tỉnh dậy thì ngạc nhiên lắm và hỏi mình một câu „sao trong đám cưới ấy mình đẹp đến thế được nhỉ?“ Đám cưới trong giấc mơ ấy, anh cũng đẹp lắm, và cả hai cùng lơ ngơ như khách trong đám cưới của chính mình. Đã 6 năm rồi, giấc mơ của em!

Chị thì yêu Anh rồi, em thấy tình yêu của chị dành cho anh trong từng hơi thở, tiếng nói và việc làm của chị. Em thì không biết có yêu được ai nhiều như chị yêu anh hay không. Đám cưới chị, em không ở đó, nên không biết trước khi cưới vài tuần, cảm giác của chị thế nào nhỉ? Em đoán là hồi hộp, là hạnh phúc, là mong chờ khách về nhanh nhanh để chúng mình về nhà với nhau. Chị tảo hôn ở tuổi 24 mà, cái tuổi nhìn đâu cũng thấy màu hồng cả. Nhanh thế, 10 năm rồi cơ đấy!

Thời điểm các bạn gái em lấy chồng, thì em vẫn còn tung tăng lội tuyết, nên phần nhiều, cũng không hiểu được cảm giác của một người sắp chung sống với một người khác.
Chỉ nhớ có lần, đứa bạn thân gọi điện trước đám cưới 1 tháng, nó bảo, cảm thấy sợ, lo lắng và muốn chạy trốn! Em lúc bấy giờ còn ngây ngô lắm, chưa mảnh tình vắt vai mà, bảo nó rằng „thường thôi mà, chắc ai cũng thế, phải xa gia đình mình về sống với gia đình người khác mà“. Nó ừ hữ cho qua, nhưng không che giấu sự lo lắng pha chút căng thẳng.
Để rồi, 3 năm sau đó, nó khóc ròng kể lại với em rằng một tuần sau khi cưới, anh chồng không chạm vào người nó, chỉ tới khi nó quyết định chấm dứt cuộc hôn nhân đó, thì anh chồng mới nói thật trước ngày cưới, chồng nó vẫn có quan hệ với một cô gái khác. Sau này về nước, em có gặp anh chồng, đẹp trai thật, trông hiền hiền, lành lạnh và nói năng thì rất khéo léo. Em thấy bạn mình thật bản lĩnh vì bỏ qua được quá khứ của anh kia, và chấp nhận xây dựng lại. Dù không ít lần sau đó, nhấc phone, em chỉ nghe tiếng khóc của bạn.

Ngày xưa còn học đại học, em có chơi với một chị. Chị đẹp dịu dàng, và khéo cư xử lắm. Một anh học bên vật lý yêu chị, nghe nói là cũng yêu nhiều lắm. Anh chị tới dự sinh nhật của em, em vẫn còn giữ một bức ảnh chị ngồi trong lòng anh. Mấy lần, em đòi trả lại khổ chủ, cơ mà, chưa ai nhận. Anh xa chị, 1 or 2 năm gì đó, chị sống cùng em và đợi chờ anh. Khi về hình như chị không được lòng Mẹ anh, nên 1-2 năm sau đó, chị lập gia đình với một người khác, và em không nhớ bao lâu sau đó, anh cũng đã lấy vợ.
Vô tình, xem ảnh vợ anh, em giật mình, „sao giống chị nhiều quá vậy?“ Từ ánh mắt, nụ cười và thần thái khuôn mặt nữa, cơ mà trẻ hơn chị 6-7 tuổi gì đó.
Em gặp chị, chị nói, anh vẫn chưa lập gia đình, thi thoảng buồn anh vẫn gọi chị và trò chuyện. Chị thấy có lỗi vì chị mà anh buồn. Giá như anh đã có gia đình, giống chị... Chị chỉ mong anh sớm tìm được hạnh phúc... Em ngạc nhiên nhìn chị, „anh lấy vợ được hai tháng rồi mà chị“ „hai tháng rồi á...“, nét mặt chị trùng xuống, buồn so... Anh đã nói dối chị...
Đôi khi em tự hỏi, „có thật là anh yêu chị không nhỉ?“ . Có lẽ là không, hoặc là cũng có, nhưng tình yêu không đủ mạnh, hoặc anh không đủ mạnh mẽ để bảo vệ tình yêu của mình! Em nói thật đấy!

Xung quanh em bây giờ, mỗi khi mở đầu câu chuyện là các bạn kể về bạn trai, bạn gái. Các bạn rất trân trọng cuộc sống chung của họ với bạn trai, bạn gái của mình, nhưng thật ít người nghĩ tới đám cưới. S bảo em „I love her but I am not sure if I want to get married with her “. Bọn con trai thì thế, nhưng bọn con gái, hễ đứa bạn gái nào làm đám cưới, chúng nó hạnh phúc như chính mình đang chuẩn bị làm đám cưới vậy. Còn P thì khoe em “Tobi said now I should work on my weight…, last weekend we were looking for the wedding rings. Don’t tell anybody about that! (?) I am so happy now!” Gương mặt cô ấy sáng bừng lên khi kể với em điều đó.
Old 30-01-2010, 05:30 AM   #43
Softcake
Đại úy

Em vẫn đi về bên cạnh mọi người, bên cạnh bạn bè, em vẫn nghe họ kể chuyện tình yêu, và vẫn nghĩ, tình yêu của mình đang chờ mình ở phía trước, cần bước vài bước chân nữa thôi là em chạm vào tình yêu của mình…

Có lần anh bảo “sao em khó tính thế?” sau khi hỏi em đã có bạn trai mới chưa. Em thấy anh buồn cười! Anh hỏi, xong rồi lại phàn nàn là em khó tính. Anh thấy áy náy em vẫn một mình?!

Anh và em luôn có những cuộc trò chuyện xuyên không gian, xuyên thời gian, và không cần ngôn ngữ? Cách anh hiểu về em, cuộc sống của em rất hài hước, với anh, cuộc sống của em rất nhẹ nhàng, sung sướng và không vướng bận lo toan. Và cách em hiểu về cuộc sống của anh, con người của anh, cũng rất ảo tưởng và phiến diện. Em hy vọng mình đúng khi kết luận như thế. Xưa, mỗi lần chat, phone trò chuyện cùng anh, em luôn cảm nhận sự buồn chán cuộc sống đến bất tận. Dường như anh hiếm khi tự làm mình vui, dường như với anh, niềm vui, nỗi buồn thường là do một ai khác đem lại.
Xưa, em hỏi “sau này có gia đình rồi, anh có ngoại tình không?” “cũng chưa biết được, cũng còn tùy”. Anh rất thật thà khi trả lời em thế. Xưa, em hỏi “anh nghĩ thế nào về chuyện lấy vợ, lấy chồng?” “vợ chồng là duyên số rồi, tới lúc phải lấy, thì sẽ lấy thôi”. Em mỉm cười với anh và tự hỏi mình, trên đời có bao nhiêu người nghĩ giống như anh? Mặc dù vậy vẫn bắt kịp câu anh nói “có những đôi rất yêu nhau, nhưng cuối cùng lại không tới được với nhau” Em nhìn anh như nhìn một vị truyền giáo mà mình ngưỡng mộ vậy, nhưng lại tìm kiếm trong từ điển của mình và nhận ra trong từ điển của em không có cụm từ “rất yêu nhau nhưng không tới được với nhau”, cũng như không có trạng thái tình cảm “không biết có ngoại tình hay là không”.
Không tới được với nhau, chỉ đơn giản là không yêu nhau đủ nhiều để muốn sống bên nhau. Không biết có ngoại tình hay là không thì có nghĩa là sẽ lấy một người mình không yêu lắm, và trước sau gì cũng ngoại tình. Tất nhiên em dịch những câu trả lời của anh ra với nội dung như thế.
Old 30-01-2010, 05:33 AM   #44
Softcake
Đại úy

Hình như sau khoảng 1 năm yêu nhau, thì em vô tình phát hiện ra anh không chỉ có một cô người yêu cũ. Và anh vẫn trao đổi địa chỉ liên lạc với họ, vẫn nhận những tin nhắn nồng nàn từ họ, và vẫn bảo với em “chúng nó bảo nhớ anh, chứ anh có nói gì đâu”. Em xem xong, nghe xong thì ngồi lặng yên và chat với chính mình, và thảng thốt nhận ra, mẫu người như thế, chưa bao giờ tồn tại trong thế giới của em cả.
Hình như em đòi chia tay 12 lần trong một năm, và cuối cùng thì anh bảo “ừ, chia tay, chứ lấy nhau về 3 bữa nữa tháng đòi li dị thì mệt lắm”. Em lúc ấy hậm hực nói gì đó với anh, nhưng mọi lâu đài tình yêu trong em đều tan vỡ…

Chia tay rồi, hình như mỗi lần anh có địa chỉ email mới, điện thoại mới, em đều “vô tình” được cho biết. Tự dưng điều này khiến em nhớ lại bức thư anh gửi cho một bạn gái cũ nào đó ngày xưa “địa chỉ email mới của anh là …., số điện thoại mới của anh là …” em còn nhanh mắt đọc thấy bạn ấy viết “em chỉ cho số điện thoại một lần thôi”, bạn ấy viết thế, nhưng không hiểu sao em vẫn đọc được một số điện thoại cố định đằng sau cái dòng ấy… Và một vài tin nhắn đưa đẩy trong máy anh!

Mỗi lần có điều gì đó gợi nhớ kỷ niệm cũ, lúc mà em chưa chính thức biết rằng, hoặc chỉ lờ mờ đoán rằng anh đang có ai đấy, em bảo “em nhớ anh”. Xong rồi lại nhớ ra câu anh bảo với em hồi xưa “chúng nó bảo nhớ anh, chứ anh có nói gì đâu”.

Mùa cưới năm ngoái, anh gào lên với em rằng “thế là quyết định lấy vợ, sinh con tan thành mây khói”. Lúc ấy em nghĩ, liệu anh có sống độc thân hết cuộc đời này không nhỉ? À em thì chắc là không.

Mùa cưới năm nay, anh gửi cho em một tin nhắn “anh không biết phải chọn con đường nào nữa, anh không biết phải làm gì, đi đâu nữa”. Như thường lệ, em gửi khoảng gần chục tin nhắn, hỏi han xem có chuyện gì xảy ra, gọi cả điện thoại nữa cho đủ bộ. Không có tin reply, cũng chả ai bắt máy. Em cất điện thoại vào túi và tới phòng tập gym theo lịch hẹn với trainer.
Chỉ còn khoảng 1-2 tuần từ ngày ấy là tới sinh nhật anh. Em đã mua một cái thiệp rất đẹp, viết những lời chúc rất ngọt ngào, tên và địa chỉ của anh em cũng điền đầy đủ. Rồi em nghĩ, cái thiệp này sẽ khiến cho sự lựa chọn một con đường nào đó của anh khó khăn hơn. Em cất thiệp vào bộ sưu tập thiệp đã từng định gửi anh những ngày sinh nhật, năm mới của những năm trước đó.
Old 30-01-2010, 05:34 AM   #45
Softcake
Đại úy

Em online! Anh liên tục gọi, hỏi chuyện, những câu chuyện không đầu không cuối. Em biết lại đang có một sự thay đổi nào đó khiến cuộc sống của anh xáo trộn. “Anh lập gia đình chưa?” “sắp rồi” “ôi bao giờ thế, kể cho em nghe đi” “3 tuần nữa” “chúc mừng anh nhé”!
Hình như 3-4 tiếng sau đó, em có khóc. Khóc đã thì thôi! Ngồi nghĩ lại, cũng không hiểu sao mình khóc thế.
Hình như anh biết em khóc! Anh thì nhiều kinh nghiệm yêu đương hơn em rồi. Anh lại gọi em…”chưa ngủ à”. Hay đấy, bên em mới có 9pm còn anh 3am rồi đó.
Tự nhiên em nghĩ “nếu em là vợ sắp cưới của anh, thì chắc là em sẽ buồn lắm, rất là buồn nữa, nếu biết chồng sắp cưới của mình nửa đêm vẫn còn lang thang trên net tìm người yêu cũ”
Em nhớ tới khuôn mặt buồn so của chị bạn em hồi học đại học khi nghe em thông báo anh người yêu cũ lấy vợ lâu rồi. Em nhớ tới bạn gái của em đã khóc nhiều với em thế nào khi biết lấy mình rồi mà chồng vẫn nặng lòng với người khác… Rồi em nhớ, mình buồn thế nào hồi xưa khi vô tình biết anh vẫn đong đưa với các em gái khác…
Thế rồi em quyết định gửi suy nghĩ ấy của mình tới anh.
Rồi em nhận ra 3 tuần nữa là mồng 1 or 2 tết.
Em cần phơm lại tin anh sắp lấy vợ, anh bảo “ừ, anh cưới vào tầm đó”. Em lại tự hỏi mình “có làm đám cưới vào ngày tết không?” rồi tự trả lời “em sẽ không có một đám cưới như thế”, nhưng mỗi người một hoàn cảnh…
Rồi em ignored nicks anh. Bây giờ và mãi mãi!

Em chỉ ước vợ chưa cưới của anh không biết anh gọi em trong đêm khuya như thế, không biết những tin em nhắn, những email em gửi. Em chỉ ước vợ chưa cưới của anh không đủ nhạy cảm để nhận ra sự không trọn vẹn trong tình cảm anh dành cho cô ấy.
Dù sao thì đó cũng là điều em ước, còn thực tế, cô ấy đã chọn anh, em nghĩ, khi làm thế, chắc cô ấy đủ dũng cảm để chấp nhận anh, “total of” tốt và xấu.
Old 30-01-2010, 05:36 AM   #46
Softcake
Đại úy

Anh biết không, cũng có lần em đọc được ở đâu đó, rằng để trở thành vợ chồng trong kiếp này, hai con người ấy phải trải qua rất nhiều khó khăn, thử thách trong các kiếp trước. Mà hình như là, trong cuộc đời mỗi người, cũng không có nhiều lắm đâu những người có thể trở thành vợ, thành chồng mình vậy.Và nếu có, thì cơ hội gặp gỡ được hết cái số ấy rất là thấp lắm.

Và nếu em đã quyết định làm đám cưới với ai đó, thì em tin mình quyết định đúng. Em sẽ học cách yêu thương và chia sẻ cuộc sống với người bạn đời của mình như Chị đang làm với Anh và gia đình nhỏ của mình. Em sẽ học cách chung sống với anh ấy như Bố Mẹ em chung sống với nhau, để vài chục năm sau đó, con em sẽ bỡ ngỡ một lúc mới nhận ra được đâu là chữ Bố nó, chữ Mẹ nó, và giống em bây giờ, tự hỏi làm thế nào mà bố mẹ nó sống được với nhau những mấy chục năm mà tiếng cười vẫn giòn tan và trong trẻo thế.

Anh có để ý không, đôi khi việc thi cử của môn học trong cuộc đời giống với những môn học hồi đại học. Nếu học tốt thì thi qua, học qua loa thì ở lại. Thi lại lần 1 không được thì thì lại lần 2, hình như lần 2 mà không qua là bị treo bằng!
Trong lịch sử học hành của em, em cũng thi lại. Điểm thi lại của em bao giờ cũng đạt tối đa hoặc xấp xỉ tối đa. Học lại và thi lại khiến em mệt mỏi, và em đã quyết định không thi lại môn nào nữa, sau đó thì em đã không phải thi lại môn nào trong trường đại học nữa.
Còn môn Tình Yêu của mình, chủ quan lười học nên em cũng “tạch” một lần. Không bỏ học, em sẽ thi lại. Điểm thi lại sẽ cao như thường lệ, và em không có kế hoạch tiếp tục thi lại môn học đỏng đảnh này!!!

Và bây giờ, tự dưng em muốn ngồi và hình dung về đám cưới của mình…
Em như nghe thấy lời một người bạn xưa đang vang lên đâu đó “chú rể của em chỉ còn chờ em xuất hiện nữa thôi!”

thay đổi nội dung bởi: Softcake, 30-01-2010 lúc 05:46 AM.
Old 30-01-2010, 04:02 PM   #47
queenbee
Tuyển 4` mã

queenbee's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Hồ Điệp Cốc
Bài : 1,099

Chị softcake nặng tình quá, người cũ đi lấy vợ, có lẽ là điều nên mừng vì không có lý do gì khiến chị có thể vương vấn duyên xưa nữa. Có lẽ nên bắt đầu với những người xung quanh mình hiện nay, đón nhận tình cảm mới, hoàn cảnh mới, đó là cách dễ dàng nhất để quên.

Em thì thỉnh thoảng cũng vật vã khóc than, kể lể ghê lắm, nhưng chắc chừng được tháng là thôi hẳn vì sau đó là thích người khác mất rồi, chẳng bao giờ để lòng mình nguội lạnh thờ ơ cả. Có những anh mình tưởng là cả cuộc đời này nhưng cuối cùng sẽ chẳng có ý nghĩa gì nếu anh khác đẹp trai hơn, chiều chuộng hơn, giàu hơn chẳng hạn xuất hiện. Duy nhất có một người ngày xưa là vẫn giữ mối dây liên lạc, dù xa cách, dù năm tháng trôi qua, vì hơn hết cả, đó còn là người bạn luôn luôn lo lắng cho mình. Thế thôi chứ mấy chú mà kiểu hoa lá cành thì dẹp, thời gian đâu mà phung phí hả chị. No contact rule. Cá biệt có chú lặn cả vài năm tự dưng có hôm đẹp trời trồi lên hỏi anh sắp sang chỗ em hội thảo, em có thông tin gì vui chơi giải trí giới thiệu cái, em bảo luôn, có tiền thì giải trí kiểu gì chẳng có, còn thông tin thì internet nhớ.

Mà nói thế thôi, cứ phải yêu mình trước hết thì sẽ tránh làm tổn thương bản thân mình. Cuối năm rồi, mọi chuyện khép lại cũng là đúng lúc chị ạ.

Hồng nhan thấm thoắt xuân qua,
Hoa tàn người vắng ai mà biết ai!
queenbee vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-01-2010, 12:42 AM   #48
Softcake
Đại úy

Cảm ơn em Queenbee chia sẻ
Nhưng thật lòng là, em đọc xong những gì chị viết, em cảm nhận thế thật à?
Old 31-01-2010, 12:58 AM   #49
NoOne
cháu đang tập sự...

NoOne's Avatar

Gia nhập: Oct 2007
Bài : 489

Lời văn nhẹ nhàng thật là giống với cái nick quá, mình cảm nhận được sự bình thản ở trong văn của bạn.
to love and hold"
NoOne vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-01-2010, 01:13 AM   #50
queenbee
Tuyển 4` mã

queenbee's Avatar

Nói thật trước với chị là em không phải người sâu sắc hay lãng mạn quá, chí ít là ở thời điểm này. Giả dụ tất cả những tâm sự của chị là thật, em nghĩ nó cũng không phải điều bi lụy hay cái gì trầm trọng cả. Em giờ không còn tin vào những thứ tình cảm qua khoảng cách, kiểu distance love và cũng không đầu tư thời gian vào thử nghiệm làm gì. Chị và anh đã chia tay rồi hơn nữa lại ở xa nhau đến vậy thì cái sợi dây tình cảm nó mong manh lắm, theo suy đoán của em thì là vì chị ngại hoặc chưa muốn bắt đầu một cái gì mới nên cứ trì hoãn, dùng dằng và cũng bởi anh kia chưa có vợ. Cái này thì chỉ thiệt hại cho chị em mình thôi, cái tuổi nó đuổi xuân đi, còn giai thì vẫn ham vui, vẫn thích được nhiều sự chú ý, bất kể ở thời điểm nào.

Thế nên là theo em cắt hết, không mất thời gian hỏi han, suy nghĩ làm gì, anh có sao thì bố mẹ, bạn bè, vợ con, bồ cũ anh lo, phải toàn tâm toàn ý vào việc lấy chồng của chị. Có thể qua giai đoạn này, chị sẽ mất một khoảng thời gian nữa để cho mọi thứ thật sự ổn định chứ chưa bập vào ngay được một tình yêu nào đâu nhưng có cơ hội thì ta cứ phải thử.

Em rất tiếc không phải chuyên gia tình yêu nhưng đọc tâm sự của chị nhớ đến cái thời mới vào đại học, hồi đấy sao mình trong sáng, tha thiết thế. Giờ có kiểu status của mình thì single nhưng không cấm I am seeing someone, nói chung là để tối đa hóa lựa chọn thôi.

Cuối tuần dông dài tí, mong chị chóng vui.

Old 31-01-2010, 03:17 AM   #51
Softcake
Đại úy

Trích dẫn:
queenbee viết:
Cái này thì chỉ thiệt hại cho chị em mình thôi, cái tuổi nó đuổi xuân đi, còn giai thì vẫn ham vui, vẫn thích được nhiều sự chú ý, bất kể ở thời điểm nào.

Thế nên là theo em cắt hết, không mất thời gian hỏi han, suy nghĩ làm gì, anh có sao thì bố mẹ, bạn bè, vợ con, bồ cũ anh lo, phải toàn tâm toàn ý vào việc lấy chồng của chị. Có thể qua giai đoạn này, chị sẽ mất một khoảng thời gian nữa để cho mọi thứ thật sự ổn định chứ chưa bập vào ngay được một tình yêu nào đâu nhưng có cơ hội thì ta cứ phải thử.
.....................
Cuối tuần dông dài tí, mong chị chóng vui.

Chả biết phải cảm ơn em thế nào vì bỏ thời gian chia sẻ với chị trong cái thời buổi ai cũng quay như chong chóng với cuộc sống của mình thế này.
Giai hay gái thì cũng "ham vui và thích được nhiều sự chú ý, bất kỳ ở thời điểm nào", có điều là nói và thể hiện khác nhau cho hợp truyền thống văn hóa với lại thiên chức trời sinh
Chuyện chị kể chỉ còn là trong "nỗi nhớ". Nhớ về một thời đã qua, nhớ về những người cùng sống và chia sẻ cuộc sống với mình, để cảm nhận được rõ hơn cái cuộc sống mình đang yêu thích và theo đuổi, để thêm một lần nữa nói với mình là "mình đã luôn có những quyết định đúng và phù hợp tại thời điểm mà mình phải đưa ra cái quyết định ấy"
Chắc tại lâu quá rồi không viết tiếng Việt nên khả năng truyền đạt của mình kém, hic, khiến em tưởng là chị vẫn còn đang dung dăng!

@NoOne: thanks

thay đổi nội dung bởi: Softcake, 31-01-2010 lúc 03:21 AM.
Old 31-01-2010, 03:47 AM   #52
queenbee
Tuyển 4` mã

queenbee's Avatar

Ơ thế là chị lấy chồng rồi ạ? Hic, chết thật em múa rìu qua mắt thợ. Em thấy lại hình ảnh của mình hồi xưa cũng viết lách nhật ký, cũng đau khổ dằn dặt, ái chà ghê lắm. Hồi ấy chia tay 1 anh đi học nước ngoài, chắc là mình còn lâu lắm mới quên được, nhưng cũng chỉ hơn tháng sau đã say mê một anh khác mà giờ nghĩ lại không thấy có đặc điểm gì ngoài xấu trai thê thảm, con nhà giàu với đi @ ha ha, mà hồi đó @ mới có thì phải. Dù rất buồn nhưng em nghĩ có lẽ em là người phù phiếm, hời hợt và ham mê vật chất.

Mà giờ tâm lý các anh giai thế nào em cũng không biết, đợt trước về nhà cứ được mọi người khen là tính cách trẻ con, bẽn lẽn quá. À, hồi xưa em hay đọc Xuân Quỳnh với Hồng Lâu Mộng, rồi thơ thẩn thẩn thơ kiểu

Em biết quên những chuyện đáng quên
Em biết nhớ những điều em phải nhớ
Hoa cúc tím trong bài hát cũ
Dẫu vẫn là cung bậc của ngày xưa

Quá khứ đáng yêu, quá khứ đáng tôn thờ
Nhưng đâu phải là điều em luyến tiếc.

Old 31-01-2010, 04:24 AM   #53
Softcake
Đại úy

Em Queenbee lại "văn vẻ" chị rồi .

"Hồng nhan thấm thoắt xuân qua,
Hoa tàn người vắng ai mà biết ai!"

Gái mà biết giữ lại những câu thơ như trên cho mình thì đâu thể gọi là "người phù phiếm, hời hợt" được! Người luôn mong muốn có một cuộc sống tiện nghi, thoải mái về tiền bạc và vật chất là người biết sống cho mình, yêu mình chứ. Yêu mình rồi, thì mới có tình yêu đem trao tặng người khác mừ. Ví dụ như cô em dâu chị, chị thấy ổn. Con bé mới 25 tuổi thôi à, mặc đẹp và phù hợp thôi rồi, ưa thích cuộc sống đầy đủ và tiện nghi. Gái thế thì mới nghĩ tới và mua cho bố mẹ chồng quạt sưởi mùa đông, và giành hết phần đi chợ mua hàng tết được chứ.

Về tâm lý các anh giai, chị thì nghĩ chắc ngàn năm vẫn vậy. Để ý nhiều, mất thời gian lắm. Chị thì chỉ để ý tâm lý anh nào mà chị định đầu tư lâu dài thôi.
Old 31-01-2010, 05:12 AM   #54
queenbee
Tuyển 4` mã

queenbee's Avatar

Hey da, kiểu này lại cảm chị Softcake rồi, theo dõi bài chị từ lúc chị tâm sự chuyện em trai, mừng cho em chị có kết thúc tốt đẹp. Tâm lý giai nói chung phức tạp chị nhỉ, mà thú thực là em năm chắc gặp anh nào Việt Nam được một lần nên càng ù ù cạc cạc, tính em nhút nhát lắm hi hi.

Old 31-01-2010, 06:27 PM   #55
Softcake
Đại úy

Trích dẫn:
queenbee viết:
H ...tính em nhút nhát lắm hi hi.

Aha, vậy là em sinh vào cung Virgo ha?
Old 31-01-2010, 06:31 PM   #56
queenbee
Tuyển 4` mã

queenbee's Avatar

Trích dẫn:
Softcake viết:
Aha, vậy là em sinh vào cung Virgo ha?

A chính xác luôn, chị làm em nhớ đến mẹ em, bạn bè ai đến chơi cũng hỏi cháu sinh ngày tháng nào để xem cho bao giờ lấy chồng, đâm ra em không ở nhà nhưng bạn bè cũng hay đến chơi để xem horoscope. Sau có mấy bác làm ăn cũng đến hỏi mà mẹ em chỉ xem kiểu kinh nghiệm thôi, đôi lúc đúng ra phết.

Bắt đầu cảm thấy có duyên với chị Softcake rồi nhé, mà em cũng có thằng em trai...

Old 31-01-2010, 07:04 PM   #57
Softcake
Đại úy

Trích dẫn:
queenbee viết:
A chính xác luôn....
Bắt đầu cảm thấy có duyên với chị Softcake rồi nhé, mà em cũng có thằng em trai...

Thế thì tặng em Queenbee loạt bài về Virgo - Xử Nữ ở link dưới xem đúng tới đâu nhé.

"Xử Nữ là cung Hoàng đạo duy nhất có khả năng là một bản thể đồng thời vừa lãng mạn như mây xanh, vừa toan tính như quỷ sứ"
http://ngoisao.net/News/Thu-gian/Tr...04/09/3B9AE4BC/

Thế còn cậu em trai, em đang phiền lòng à?
Old 31-01-2010, 08:23 PM   #58
queenbee
Tuyển 4` mã

queenbee's Avatar

À bài này em đọc qua rồi, nói chung cũng có một số nét giống nhưng nó viết chung chung để mỗi người có thể tìm thấy một vài nét của mình. Muốn xem chi tiết thì nó cũng ná ná như tử vi, có phần mềm để mình nhập đầy đủ ngày giờ sinh tháng đẻ, rồi nơi sinh, bản đồ thế giới đàng hoàng. Sau đó nó cũng ra thông tin như kiểu Moon nằm ở đâu nghiêng bao nhiêu độ, từ đó quyết định tính cách số mệnh của mình. Em thì xem cho vui thôi. Mẹ em nói em là kiểu lai lai giữa Leo với Virgo, mẹ em rảnh rỗi hay lên mạng vào mấy trang nước ngoài đọc hoặc in thông tin ra nghiên cứu y như làm khoa học.

Còn em trai em à, em thì không phiền lòng nữa rồi, cuộc đời nó là do nó định đoạt, mình chỉ góp ý thôi. Bố mẹ em cũng định hướng nhưng rồi bảo sau này nó lấy vợ thì nó mua hay thuê nhà ở riêng, bố mẹ không can thiệp cũng như không muốn sống chung cùng con dâu, dễ mâu thuẫn. Tóm lại theo dõi thì thấy là tự nó biết chọn lựa cho dù có thể có sai lầm ban đầu. Giờ thì nó lại tính quá, nói chung khó em nào lừa được nó.

À mà lâu lâu rồi không buôn bán, giờ chuyện nở như ngô rang nhỉ?

Old 31-01-2010, 10:41 PM   #59
Softcake
Đại úy

Lâu rồi cũng không có động chạm tử vi. Lai giữ Leo và Virgo thì đỉnh cao của thực tế và tỉnh táo rồi
Chán lắm, ở đây tuyết cứ nhằm cuối tuần mà rơi... vậy là phải ngồi lướt net...Thế cái link "nó cũng ná ná như tử vi" nó như nào em mở mang cho chị với
Old 31-01-2010, 11:33 PM   #60
queenbee
Tuyển 4` mã

queenbee's Avatar

Em đang phải viết mà ngán ngẩm chỉ quay ra quay vào đọc tin. Cái phần mềm em nói đó thì em không nghĩ là free, em có phần mềm đó nhưng bằng tiếng Đức và mua từ hồi đĩa mềm cơ, không biết là có cách nào gửi cho chị không. Hoặc chị check online xem có chỗ nào nó cho down chùa. Em thấy em cũng không tỉnh táo và thực tế lắm đâu, dại thì đàn bà muôn đời vẫn dại dột nhưng có lẽ em là người hay tính toán, nhiêu lúc lại không bằng trời tính nên giờ em cứ xác định là phiên phiến đi tí chị ạ.

À chị xem tử vi được cái gì hay ho thì bảo em với nhé. Nhà em tử vi hôroscope cả cây.

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài