Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-12-2011, 10:35 PM   #241
MWSP
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 1,110

Sơ mi thì may thằng Nam 72 Hàng gà may chuẩn, đặc biệt cho những bác nào thích may dáng ôm dạng slim. Bụng bia như em ra nó may mà cảm thấy ưng ý. Tuy nhiên chú này khi mang mẫu đến may thì khá khó chịu, hơi kiêu nếu không quen biết do may nhiều. Thằng này may quần tây dáng slim rất thích, không bị dài đũng quần, mông, đùi vừa may ôm vừa khít, nhưng bác nào béo hoặc may quần cho công việc đi lại hoạt động nhiều thì không nên may quần tây của nó. Chú này có cái thước đo khá cù khoằm, bảo may ống 19 về đo kiểu gì cũng còn 18. Khách phản hồi bao nhiêu cũng chẳng thèm đổi, chắc là thước lộc. Cho nên cứ củ chắc thì muốn may ống 19 bảo nó ống 20.

Mang mẫu đến may thì có Đức Nhuận, khá ổn.

Vừa thấy bác Orlagu bên dưới, cho em hỏi không hiểu dáng vai ôm may tụt vào trong như hình dưới tiếng anh gọi là gì:
MWSP vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2011, 10:51 PM   #242
MWSP
Đại tướng

Có cái hàng quần áo nằm gần ngã tư Quang Trung - Thợ Nhuộm ở mặt phố QT chuyên bán đồ sơ mi của mấy hãng Hàn khá đẹp. Giá 700k +, chất liệu, đường may, dáng tương xứng với giá tiền, tiện cho các bác nào lười may.
Old 06-12-2011, 10:58 PM   #243
orlagu
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
MWSP viết:
Vừa thấy bác Orlagu bên dưới, cho em hỏi không hiểu dáng vai ôm may tụt vào trong như hình dưới tiếng anh gọi là gì:

Tuỳ manufacturer thôi bác, thằng thì body fit thằng slim fit thằng custom fit thằng shaped fit thằng modern fit etc.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2011, 11:10 PM   #244
MWSP
Đại tướng

Thanks bác, hóa ra là vậy. Em chỉ để ý thấy mấy thằng châu âu như DSquared2, Givenchy, Les Homme, Raf Simons, Armani v.v... shirts slim nó hay may vai tụt vào trong kiểu này, nhưng mấy thằng mỹ thì slim thân ôm nhưng vẫn may chuẩn vai.
Old 07-12-2011, 07:20 AM   #245
Bond
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 439

Trích dẫn:
MWSP viết:
dáng vai ôm may tụt vào trong như hình dưới

Cái áo này là của công ty may nào bác?
Nó có màu khác không?
Bond vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2011, 08:05 AM   #246
MWSP
Đại tướng

Trích dẫn:
Bond viết:
Cái áo này là của công ty may nào bác?
Nó có màu khác không?

Công ty may DSquared2
Mình lấy mẫu rồi chỉnh sửa một chút để ra Đức Nhuận may.
Old 07-12-2011, 08:07 AM   #247
Castaway
Đại úy

Bài : 837

Trích dẫn:
MWSP viết:
Sơ mi thì may thằng Nam 72 Hàng gà may chuẩn, đặc biệt cho những bác nào thích may dáng ôm dạng slim. Bụng bia như em ra nó may mà cảm thấy ưng ý.

Em chuyên gia may quần tây ở đây nhưng bây giờ chú này chỉ đo thôi, còn may thì là hàng khác vì đợt trước lúc em lấy quần thì vợ chú gọi điện đến cửa hàng khác giục như hò đò
Castaway vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2011, 01:02 PM   #248
cuc_gach
Đại úy

cuc_gach's Avatar

Gia nhập: Apr 2006
Nơi Cư Ngụ: Some where in hell!
Bài : 513
Send a message via Yahoo to cuc_gach

Trích dẫn:
Castaway viết:
Em chuyên gia may quần tây ở đây nhưng bây giờ chú này chỉ đo thôi, còn may thì là hàng khác vì đợt trước lúc em lấy quần thì vợ chú gọi điện đến cửa hàng khác giục như hò đò

Trước em cũng toàn may ở đây, nhưng mấy lần gần đây toàn phải sửa đi sửa lại nên chim gặp bác chào mào, chào mẹ bác luôn.
cuc_gach vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2011, 01:49 PM   #249
CarpeDiem
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 1,057

Nam Hàng Gà mình may cách đây 5-6 năm rồi thì phải. Đại khái may hơi đĩ, có tuổi rồi, đi làm không mặc kiểu đó được. Nếu chỉ may quần không thì mình may ở Chương chỗ Núi Trúc. Mà không hiểu sao giá công may lên khiếp nhỉ, ngày trước 1 đồng công 3 đồng vải, trong 1-2 năm nó tăng công may bằng mẹ nó tiền vải (3-400k).

M@
CarpeDiem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2011, 02:26 PM   #250
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Không may thì chỗ nào mua quần Kaki đẹp hả các bác?
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2011, 09:11 PM   #251
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Gia nhập: Dec 2007
Bài : 368

Trích dẫn:
macluv viết:
Không may thì chỗ nào mua quần Kaki đẹp hả các bác?

Em nghĩ là may quần Khaki khó đẹp lắm vì chất lượng vải mua thường không ngon, thêm nữa trông cái quần Khaki nó đơn giản vậy mà để may đứng quần là điều vô cùng khó vì thợ mình không có đủ công cụ/máy móc để may. Em thường là mua quần của GMC về rồi sửa lại theo form người mình, mặc lên cũng đứng quần phết, đẹp hơn may bác ạ, em đã từng đi may và không mặc được.
Nhân nói về may thì có đồng chí sau, không biết bác nào đã may chưa?
http://hq-empire.com/
Đồng chí này em thấy có cái thread trên LCM, hót hươu vượn kinh phết nhưng em không nhìn được sản phẩm cụ thể nên không dám nói, chỉ cảm thấy chém gió nhiều chỗ kinh quá, đa phần phụ nữ đều không hiểu mà vỗ tay rầm rầm.
Đồng chí này thấy tự quảng cáo là may được quần Khaki, có khi bác Lốp làm chuột bạch đi. Có 2 bác Gù bé và lớn là chuẩn mực ở Tathy này, cần 2 bác ấy đánh giá .
Nguyễn Tú Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2011, 09:21 PM   #252
Bond
Đại úy

Bài : 439

Quần kaki trước mình hay mua ở 46 Hàng Đào, giờ toàn thuổng của ông anh, chuyên oánh hàng "ở bển" về.

Mấy bọn công ty may nhà mình cũng hay lấy hàng "ở bển" về dán mác của mình để bán đắt gấp 2.

Bác Luv thử ra M2 ở Lý Thường Kiệt xem, ở đấy có khá nhiều mẫu quần nam.
Bond vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2011, 09:40 PM   #253
orlagu
Khách

Trích dẫn:
Nguyễn Tú Anh viết:
Nhân nói về may thì có đồng chí sau, không biết bác nào đã may chưa?
http://hq-empire.com/
Đồng chí này em thấy có cái thread trên LCM, hót hươu vượn kinh phết nhưng em không nhìn được sản phẩm cụ thể nên không dám nói, chỉ cảm thấy chém gió nhiều chỗ kinh quá, đa phần phụ nữ đều không hiểu mà vỗ tay rầm rầm.

Gà idol bữa hổm than thở cần may suit mới, mẫu gốc giá phải trên vài nghìn mới ưng, hay là khi nào chuột bạch ông Hoàng Thành Quang này thử phát nhỉ ?

Mà đm nó phang cái câu
Trích dẫn:
Nếu bạn muốn tự mua vải mang tới may tại HQ, HQ chỉ nhận vải khi được mua tại địa chỉ do HQ chỉ định (xem chi tiết ở mục CHIA SẺ trong website).
là thấy bố láo rồi. Tailor của em tính giá (from) $700 công may chưa thuế (vải của khách) một bộ three-piece dinner suit, offer vải toàn Holland & Sherry còn không nói câu đấy ...

thay đổi nội dung bởi: orlagu, 07-12-2011 lúc 09:55 PM.
Old 07-12-2011, 10:13 PM   #254
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Vẫn chưa có thời gian đi may. Các bác có chỗ nào mua vải ở SG "tốt" không?
Old 12-12-2011, 02:37 PM   #255
Cincequento
Đại úy

Gia nhập: Apr 2009
Bài : 869

Cái Massimo Ferrari Studio của bác Gù tính công bao nhiêu cho một bộ suit thế ạ? À đã bác nào thử cái HQ Empire kia chưa cho em xin ít report với ạ
Cincequento vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-12-2011, 04:26 PM   #256
orlagu
Khách

Tầm $500 trở lên cho công may một bộ hai mảnh (jacket + trousers) bác ạ. And you get what you pay for .
Old 12-12-2011, 05:35 PM   #257
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Trích dẫn:
orlagu viết:
Tầm $500 trở lên cho công may một bộ hai mảnh (jacket + trousers) bác ạ. And you get what you pay for .

Tiền công này em hiểu ở post trước của bác là chưa bao gồm cả tiền vải đúng không ạ? Như vậy nếu so với tiền công may ở VN thì giá trên quả là đắt hơn rất nhiều lần so với các hiệu khác. Giá của bác nêu trên cũng là ngang ngửa so với Tây rồi ạ.
Kỹ thuật may có gì đặc biệt không bác Gù bé: ví dụ như fully cannvassed, vật liệu cannvas thì xịn, rồi lót bên trong là 100% Silk, thuê thùa tên tuổi vv...
Quần thì fully line cũng bằng lụa hoặc vật liệu tốt.
Bác hay mặc quần Tây, em hỏi là nếu bác may mà không line, vải wool thì có ngứa không ạ? Vì em hay mặc loại vải không xịn lắm, chỉ khoảng 70%-80% wool nên không line thì cũng không thấy ngứa vì bề mặt vải tương đối nhẵn, lại giặt máy được.
Tất nhiên nếu vải là wool ngon thì thường là người ta hay line, không hiểu sao cảm giác nó không thích như là không line, em thấy thế.
Em ở ngoài Bắc, tiền công may rẻ bèo, chỉ có điều là phụ kiện có vẻ không chuẩn lắm, thợ có mindset cũng không ngon như là trong Nam.
Old 12-12-2011, 09:40 PM   #258
orlagu
Khách

Giá đấy là cho first time client, bao gồm vải và công đo đạc cắt may một bộ sample (ngoại trừ chất liệu vải có thể thấp hơn, còn đâu bộ chính canvassed lining như nào bộ sample như nấy). Chừng nào hoàn toàn ưng ý bộ sample thì tailor mới chuyển sang cắt may bộ chính, còn sample sẽ giữ lại để lấy số đo--có thể dùng trong vòng vài năm, miễn là số đo của client không thay đổi quá mức.

Kỹ thuật may, theo mình, là cái không dành cho first timer, hay nói cách khác nên mặc suit ít lâu cho nó có khái niệm đã rồi hẵng đến đấy may, kẻo lại nghiến răng kèn kẹt móc ví mà không hiểu tại sao mình phải trả đến ngần ấy tiền trong khi Bố Già lấy có triệu mấy hai triệu mặc lên nó cũng thành bộ vét. Còn options thì vô kể, muốn full/half canvas có full/half canvas, muốn horsehair canvas có horsehair canvas,handmade hoặc benchmade, muốn pickstitching có pickstitching, silk/satin/bemberg full/half/quarter lining, roped shoulder/soft shoulder/spalla camicia, naturally rolled lapels etc. you name it. Ba cái thêu thùa tên tuổi là trò mèo, thợ vườn nó cũng làm được (mà thêu vào để gặp ai cũng phanh áo ra gí vào mắt người ta mà khoe như ông Hoàng Thành Quang hô hào à?).
Old 12-12-2011, 10:04 PM   #259
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Trích dẫn:
orlagu viết:
Ba cái thêu thùa tên tuổi là trò mèo, thợ vườn nó cũng làm được (mà thêu vào để gặp ai cũng phanh áo ra gí vào mắt người ta mà khoe như ông Hoàng Thành Quang hô hào à?).

Cái này thì công nhận với bác là đọc PR của cái ông Thanh Quang rất là lố, chả biết may ngon đến đâu mà cứ tự so sánh đồ mình làm với hauté coutre (chả biết em viết có đúng không...), toàn là chị em vào vỗ tay khen, chả nhẽ lại làm phát chuột bạch nhưng mà thấy có nhiều người không hài lòng vì may không được như quảng cáo, lại hay sai hẹn nữa, nghĩ đến đã thấy mệt.
Suit em ít mặc, thường chỉ mặc mấy cái sport coat nên cũng không cầu kỳ. Tiếc là người hơi bé nên không múc được đồ may sẵn của Tây.
Old 13-12-2011, 05:54 AM   #260
Bim Bim
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2011
Bài : 1,327

Com lê nam giờ ở hà nội chỗ nào may đẹp nhỉ mọi người , hôm trước đưa ông cụ đi may ở Cao Minh ( giờ đổi tên thành Gia Minh ) trên Ngô Thì Nhậm về thấy xấu quá.
Bim Bim vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài