Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Dịch thuật
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 20-06-2007, 09:27 PM   #41
normal
Mình là mình mình ơi ...

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Germany
Bài : 607

hm ichbinwiedu da haste bestimmt vertan. Những thứ trong Caculus mà bạn nhắc tới hoàn toàn nằm trong khuôn khổ giải tích cổ điển, nix zu tun mit algebra. Đại số bao gồm nhóm vành trường, lý thuyết galois, cho tới đại số giao hoán và hình học đại số. Bạn chắc học bên kỹ thuật? Còn về Vector, eigenvalues... đó là đại số tuyến tính. Tôi cũng có dậy toán cho bên kỹ sư 1 lần, quả thật các bạn tính toán rất nhanh, nhất là tính tích phân và giải pt vi phân, tuy nhiên chắc do đòi hỏi của ngành kỹ thuật nên về mặt toán học các bạn kỹ sư tư duy không được tốt lắm. Đặc biệt là sự ngộ nhận nhầm lẫn giữa các khái niệm, và không hiểu kỹ các chứng minh.
Tụ hội long vân
normal vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2007, 11:40 PM   #42
ichbinwiedu
Thượng sĩ

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 115

Công nhận là có thể có sự ngộ nhận về khái niệm, nhưng kĩ sư thì chỉ cần yêu cầu tính toán, chứ cần gì cần nhớ khái niệm như nào. Nhưng tư duy toán khá hay không lại là khác, ví dụ vận dụng toán vào giải bài toán truyền nhiệt trong nhiệt học, hay giải lý thuyết truờng điện từ thì ít nhất cũng phải biết về giải phuơng trình vi phân cấp 2, lí thuyết về Gradien, Rotation, .. về vấn đề các giai đoạn đốt cháy hay tối ưu quá trình cháy mà lại không có dòng xoáy thì không đuợc. Hoặc như các vấn đề về dòng, không có toán thì không làm gì đuợc.
Thế nên toán về lý thuyết thì bọn này chịu, chứ toán ứng dụng thì chưa chắc, và bọn này cũng chỉ cần hiểu để đủ ứng dụng thôi.
ichbinwiedu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2007, 11:49 PM   #43
icemain
big fucking mistake

icemain's Avatar

Gia nhập: Mar 2006
Nơi Cư Ngụ: Nhà Nô
Bài : 6,422
Send a message via Yahoo to icemain

Trích dẫn:
normal viết:
hm ichbinwiedu da haste bestimmt vertan. Những thứ trong Caculus mà bạn nhắc tới hoàn toàn nằm trong khuôn khổ giải tích cổ điển, nix zu tun mit algebra. Đại số bao gồm nhóm vành trường, lý thuyết galois, cho tới đại số giao hoán và hình học đại số. Bạn chắc học bên kỹ thuật? Còn về Vector, eigenvalues... đó là đại số tuyến tính. Tôi cũng có dậy toán cho bên kỹ sư 1 lần, quả thật các bạn tính toán rất nhanh, nhất là tính tích phân và giải pt vi phân, tuy nhiên chắc do đòi hỏi của ngành kỹ thuật nên về mặt toán học các bạn kỹ sư tư duy không được tốt lắm. Đặc biệt là sự ngộ nhận nhầm lẫn giữa các khái niệm, và không hiểu kỹ các chứng minh.

Thế nó mới là Kỹ sư, chứ không phải Cử nhân Khoa học. Và thêm một lần nữa khẳng định tại sao bọn Sing nó ngu toán hơn Việt Nam nhưng Lý Hóa nó ngon lành hơn. Chương trình cấp 3 Toán thì chỉ cần biết áp dụng nhưng chương trình Lý cấp 3 thì không khác giáo trình Lý 2 năm đầu của Bách Khoa Hà Nội làm mấy. Vãi hàng!
icemain vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2007, 01:51 PM   #44
Lihny
gái hàng Da

Lihny's Avatar

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 339

Các bác cho em hỏi ké với. Em có con em đang phải làm syllabus giải thích nội dung vắn tắt các môn kinh tế nó đã học ở đại học Việt Nam. Nó quẳng cho em mấy cái, mà em không chuyên về toán kinh tế với thống kê xác suất nên em chịu hehe. Bác nào học sâu về ngành này hoặc đã từng phải làm cái của nợ này giúp em gấp gấp mí, em cảm ơn nhiều ạ:
- Bài toán quy hoạch tuyến tính và phương pháp đơn hình
- Phương pháp quy hoạch tuyến tính đối ngẫu và phương pháp đơn hình đối ngẫu
- Bài toán sản xuất đồng bộ
- Phương pháp sơ đồ mạng lưới
- Đại lượng ngẫu nhiên và quy luật phân phối xác suất
- Lý thuyết tương quan-hồi quy
Lihny vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2007, 06:39 PM   #45
butchi
Đại úy

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 482

Trích dẫn:
normal viết:

Cùng cắm mặt giải phương trình như nhau, chú làm kỹ thuật thì thường không hiểu tại sao cách giải phương trình nó lại như thế, còn chú làm toán thì lại thường không hiểu giải phương trình như thế là để làm gì
butchi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-07-2007, 08:04 PM   #46
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,179

Ngại mở mục mới quá, lôi cái này lên vậy. Số là em được nhờ dịch cái câu trong bằng là First Class Honours, nghe rất đơn giản mà chả biết dịch ra tiếng Việt thế nào? Các bác giúp em với, không em mang tiếng xa mẹ mà dốt ngoại ngữ
chudongtu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-07-2007, 08:23 PM   #47
THNA
Đại úy

THNA's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Nơi Cư Ngụ: Hanoi
Bài : 717

Trích dẫn:
Lihny viết:
Các bác cho em hỏi ké với. Em có con em đang phải làm syllabus giải thích nội dung vắn tắt các môn kinh tế nó đã học ở đại học Việt Nam. Nó quẳng cho em mấy cái, mà em không chuyên về toán kinh tế với thống kê xác suất nên em chịu hehe. Bác nào học sâu về ngành này hoặc đã từng phải làm cái của nợ này giúp em gấp gấp mí, em cảm ơn nhiều ạ:
- Bài toán quy hoạch tuyến tính và phương pháp đơn hình
- Phương pháp quy hoạch tuyến tính đối ngẫu và phương pháp đơn hình đối ngẫu
- Bài toán sản xuất đồng bộ
- Phương pháp sơ đồ mạng lưới
- Đại lượng ngẫu nhiên và quy luật phân phối xác suất
- Lý thuyết tương quan-hồi quy

Muộn rồi nhưng cũng ý kiến là bản thân cái đứa dạy cái này phải biết hơn người khác chứ nhỉ, google sẽ ra syllabus các môn của các trường nước ngoài rồi tự nó lọc ra và thêm bớt chứ cái tên chưa làm ăn được gì.

Tội gì bác Chử không phang luôn là "Xếp hạng: xuất sắc"?
THNA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-04-2010, 02:57 AM   #48
Louise24
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 356

Bác nào có cái form dịch bảng điểm ĐH quẳng cho em với ạ. Em đang xa mẹ, mà phòng QHQT trường em nó bảo không làm, em phải tự làm rồi mang lên cho nó chứng nhận thôi.

Với lại thế này, em có một số môn học không lấy điểm mà chỉ có ghi vào đó là đã học và đã trả thi thôi. Dịch ra thế nào hả các bác?
Louise24 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-04-2010, 06:42 AM   #49
bizu
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: nhà đẹp
Bài : 718

Đại học gì mới được chứ. Mỗi trường mỗi khác.

Còn môn không có điểm, cứ ghi là pass
Old 06-04-2010, 08:00 AM   #50
Hai mươi ba
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 2,761

Trích dẫn:
Louise24 viết:
Bác nào có cái form dịch bảng điểm ĐH quẳng cho em với ạ. Em đang xa mẹ, mà phòng QHQT trường em nó bảo không làm, em phải tự làm rồi mang lên cho nó chứng nhận thôi.

Với lại thế này, em có một số môn học không lấy điểm mà chỉ có ghi vào đó là đã học và đã trả thi thôi. Dịch ra thế nào hả các bác?

Audit class bác ạ.
(Cradle of Filth)
Hai mươi ba vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-04-2010, 12:40 PM   #51
butzvn
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 1,401

Bác tham khảo được cái gì thì tham khảo nhé, chắc là sẽ có 1 số môn khác nhau đấy.
http://www.fileden.com/files/2006/9...//Bang diem.xls
butzvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-04-2010, 11:37 PM   #52
Louise24
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 356

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ
Louise24 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-05-2011, 03:05 PM   #53
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Bài : 6,770

Các bác cho em hỏi dịch cái bảng lương cái. Con bạn nó nhờ mà có vài từ em chịu chả biết thế nào cho đúng cả.

Hệ số (lương, kiểu 4.58 etc):??
Bảo lưu (em cũng không hiểu luôn cả tiếng Việt bảo lưu trong cái bảng lương nghĩa là sao?) ??
Phụ cấp ưu đãi: Preferential allowance??
Phụ cấp trách nhiệm: Responsibility allowance?
Phụ cấp công việc:??

Thanks các bác
Old 31-05-2011, 03:44 PM   #54
Blue_Fragrance
Đại úy

Gia nhập: May 2005
Bài : 635

Anh Tiền xem thử dùng được không nhé:

Hệ số lương: Salary grading
Bảo lưu: Reserve (kiểu như là lương của anh là 100%, sẽ giữ lại 5% chẳng hạn, để dự phòng rủi ro, đóng bảo hiểm...)
Phụ cấp thì trong lương hay dùng "compensation" hơn là allowance.
Old 31-05-2011, 03:49 PM   #55
chicas
Đại úy

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 783

Em thấy mấy bác bên Bộ LĐTBXH dùng hệ số lương là salary multiplier. Bên em thì dùng coefficient.

Phụ cấp thì vẫn dùng allowance chứ ạ? Cái này em thấy cả trong Luật và Nghị định (dịch)
chicas vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-05-2011, 03:50 PM   #56
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Hí hí, cám ơn em
Old 31-05-2011, 04:56 PM   #57
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

À cho em hỏi thêm vì bị bỏ sót:
Vượt khung???
Old 23-01-2015, 03:56 AM   #58
Cá Ngão
Dở hơi à

Cá Ngão's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Nước - dĩ là thế
Bài : 1,116

Gửi anh Hai, chị Ba, cậu Tám, dì Tư và cả cô Út ở tathy,

Cá mình đang trày vảy tróc da cái vụ bảng điểm đại học tiếng Việt ra tiếng Anh, trường Mù Điếc Câm, khoa Ba que Một mắt. Anh/chị/cậu/dì/cô có cái mẫu nào gần gần tương tự (của Bách Khoa hay Xây Dựng, Nông nghiệp..) xì cho Cá mượn một cái. À, hai cái: đại cương với cả chuyên ngành.

Nhá! Cho mượn nhá! Cá cám ơn trước nhiều nhiều.
Old 23-01-2015, 08:42 AM   #59
Calvin
Thượng sĩ

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 108

Cá cần của BK thì cho tên tiếng việt lên đây anh hộ. Không cho mẫu lên được vì nhiều lắm. Viện anh đã hơn 100 học phần.
Calvin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-01-2015, 08:55 AM   #60
orlagu
Khách

Bài : n/a

Hỏi ngu tí là không phải phòng quan hệ/hợp tác quốc tế (hay tương tự) của mỗi trường có chức năng dịch và chứng thực bảng điểm hay sao?
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài