Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 16-05-2007, 11:03 AM   #1
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud
Default Nhạc đỏ: Nghệ sĩ, album & Review

Hồng Vy - Từ Sao Mai, tới “Hoa lửa & Vy” và “Vinh quang Việt Nam”

Tớ để ý đến giọng hát Hồng Vy là từ cuộc thi “Sao Mai” cách đây cũng lâu rồi, hình như vào tầm năm 2001 thì phải. Trong cuộc thi năm ấy có hai giọng ca nữ rất xuất sắc là Phương Nga (tớ hay gọi là em Nga vẩu) – và Hồng Vy. Kết quả thì ai cũng đã rõ, Phương Nga ôm giải nhất với bài “Bóng cây Kơnia”, Hồng Vy chỉ đoạt giải nhì với “Cô gái vót chông”.

Tuy nhiên, tớ gặp rất rất nhiều những thính giả cùng ý kiến với mình, cho rằng đáng ra người được giải nhất phải là Hồng Vy mới đúng. Một giọng nữ cao thuộc vào dạng hiếm, học trò cưng của các nghệ sĩ ưu tú Hà Thuỷ và Diệu Thuý, trình bày những ca khúc truyền thống tầm khó nhất của âm nhạc Việt Nam mà vẫn thể hiện được tình cảm trào dâng trong đó, tớ nghĩ cái này Phương Nga không thể bì được so với Hồng Vy.

Chắc mọi người cũng biết, Hồng Vy là con gái đầu của nghệ sĩ ưu tú Doãn Tần - người cực kỳ thành công với ca khúc “Đường chúng ta đi”. Điều làm tớ càng thích Hồng Vy hơn là cả gia đình cô cùng gắn bó với những ca khúc cách mạng, hay chúng ta vẫn quen gọi là nhạc đỏ. Nhất là dự định ra một album chung của hai cha con Doãn Tần - Hồng Vy vào tháng tám tới thì càng khiến tớ háo hức nữa. Chắc khi cậu út Doãn Quý học hành xong xuôi thì những người yêu thích nhạc đỏ sẽ có thêm một album gia đình: Doãn Tần – Minh Hồng - Hồng Vy – Doãn Quý.

Trở lại với giọng ca Hồng Vy. Sau khi có được thành công tại cuộc thi Sao Mai, dường như Hồng Vy trở nên “im thin thít và lặn mất tăm”. Trong khi các đồng nghiệp cùng trang lứa hoặc cùng dòng nhạc cách mạng ra album ầm ầm thì Hồng Vy giành thêm được một giải ba tại cuộc thi Opera thình phòng toàn quốc.

Cuối năm 2006, Hồng Vy mới cho ra lò album đầu tiên có tên “Hoa lửa & Vy”. Đây là một album rất hay, nhưng phải nói thật là không đáp ứng được sự kỳ vọng của tớ dành cho Vy. Cô cũng đã khiêm tốn nhận xét rằng thế hệ ca sĩ trẻ hát nhạc đỏ như cô sẽ không thể và không bao giờ hát nhạc đỏ hay bằng thế hệ trước, bởi thiếu sự trải nghiệm và kỷ niệm.

“Hoa lửa & Vy” có 9 ca khúc, tất cả đều là nhạc đỏ. Hồng Vy không giống với Trọng Tấn – cô không bao giờ có ý định hát nhạc thị trường. Những ca khúc trong album đầu tay được Hồng Vy chăm chút khá kỹ lưỡng, được cả cha cô cũng như các lớp ca sĩ đi trước như NSND Tường Vy góp ý kỹ càng. Tuy ấn tượng với Hồng Vy từ “Cô gái vót chông”, nhưng trong album ấy tớ đánh giá “Người lái đò trên sông Pô Kô” và “Tiếng hát giữa rừng Pắc Bó” hơn cả.

Hơn nửa năm sau, chính xác là vài ngày trước đây thôi, Hồng Vy đã có album thứ hai. Album này là sự cộng tác giữa Vy và nhạc sĩ Trần Mạnh Hùng - nhạc sĩ hoà âm “chung thân” với phong cách bán cổ điển, có tên là “Vinh quang Việt Nam”. Album gồm 9 ca khúc ca ngợi Chủ tịch Hồ Chí Minh, phần nhạc đệm là do Dàn nhạc giao hưởng “Đông A Đại Nam” thể hiện, đích thân Trần Mạnh Hùng chỉ huy.

Album thứ hai của Vy, theo ý kiến cá nhân tớ thì hay hơn hẳn. Có thể là gu nhạc của tớ già, không thích mấy những kiểu ca hát nhảy nhót quá nhiều, cực thích những kiểu trình bày với nguyên một dàn nhạc cổ điển cùng dàn hợp xướng - những điều đều được thoả mãn bởi “Vinh quang Việt Nam”. Thêm nữa, trong album này chúng ta có thể được nghe lại một số ca khúc khó kiếm trong các CD, chẳng hạn như “Người sống mãi trong lòng miền Nam”, hay “Chúng con canh giấc ngủ của Người”... Tháng năm cũng là tháng sinh nhật Bác, chính vì thế album này lại càng đáng nghe hơn, phỏng ạ.

Lần này tớ up luôn 2 album của Hồng Vy lên. Những album thế này, bạn nào ở VN thì nên đi mua đĩa để ủng hộ các ca sĩ thì hơn, bởi vì chúng là thành quả của sự lao động nghệ thuật cực kỳ nghiêm túc, khác hẳn cái lũ dở hơi biết bơi một năm ra cả lô album. Một giọng hát xuất sắc với hai album hay. Highly recommended!

P/S Tớ lười làm lại link down 2 album này quá, các đ/c quá bộ sang đây lấy nhạc nhé. Bài lẻ thì làm link 1 nhát là xong, cả album của đáng tội tỉ mẩn từng tẹo một lâu ghê cơ.

(Ảnh trong bài lấy từ Vietnamnet)

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-05-2007, 11:58 AM   #2
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Bài : 1,891

Bài review hay quá

Nhạc thì cũng được, công nhận đĩa 2 hay hơn, hát có tốt hơn. Tuy nhiên chọn song ca với Trọng Tấn thì hơi dở. Trọng Tấn cũng không phải loại giọng dầy dặn gì mấy, mà vừa hát lên phát thì thấy giọng em Vy mỏng mảnh quá, thương ghê

Nhưng quả song ca với Đăng Dương thì được, vì bạn kia hát ngỗng quá, đâm tôn em Vy lên
Old 16-05-2007, 12:09 PM   #3
NCC

NCC's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: Rạch giời rơi xuống
Bài : 7,891
Send a message via MSN to NCC Send a message via Yahoo to NCC

Trích dẫn:
iznogoud viết:
P/S Tớ lười làm lại link down 2 album này quá, các đ/c quá bộ sang đây lấy nhạc nhé.

Sorry, the page is not available.

NCC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-05-2007, 12:20 PM   #4
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

@Gầu: Tớ nghĩ rằng, nếu song ca mà chọn một chú giọng nam không trầm lắm, thì giọng nữ sẽ rất bất lợi. Trọng Tấn nhiều khi giọng cao bỏ mợ, không hiểu sao Hồng Vy lại chọn để hát cùng. Đấy là may còn chưa dính với Trung Kiên nhỉ. Cứ hát với bác Hiếu là đẹp nhất.

@NCC: Buồn cười nhỉ, em vừa sửa lại link đấy. Lúc trước vẫn vào vô tư mà.

Old 16-05-2007, 12:41 PM   #5
NCC

NCC's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: Rạch giời rơi xuống
Bài : 7,891
Send a message via MSN to NCC Send a message via Yahoo to NCC

Giờ thì okie rồi!
Thanks.

NCC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-05-2007, 03:42 PM   #6
kmkz
Đại úy

kmkz's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Nơi Cư Ngụ: no more P.Harbor
Bài : 802

Cảm ơn Goud nhá, tớ đang muốn thử nghe đĩa lãnh tụ ca, chứ đĩa Hoa lửa nghe không có gì đặc sắc.
Old 16-05-2007, 04:18 PM   #7
bakien
Rebel without a Cause

bakien's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Sapa
Bài : 1,664

Rất hay, đặc biệt nghe CD2 thấy tiến bộ hơn hẳn CD1 nhiều lần về hòa âm phối khí cũng như cách thể hiện của Hồng Vy.

Thanks
Old 16-05-2007, 04:54 PM   #8
Fekete
Trung úy

Fekete's Avatar

Gia nhập: Apr 2007
Nơi Cư Ngụ: Nhà tao!
Bài : 271

Hay lắm bác ạ. Em cũng thấy chọn Trọng Tấn không hay lắm. TT cứ át hết cả đi.
Old 16-05-2007, 06:14 PM   #9
newman
Đại úy

Gia nhập: Feb 2005
Nơi Cư Ngụ: New land
Bài : 432

So với album trước, album này hay hơn nhiều. Hồi đầu mới nghe cái "Hoa lửa & Vy" nghe được 1 lần, không để lại ấn tượng gì mấy. Có vẻ đúng như sự tự nhận xét của bản thân Hồng Vy: "...thế hệ ca sĩ trẻ hát nhạc đỏ như cô sẽ không thể và không bao giờ hát nhạc đỏ hay bằng thế hệ trước, bởi thiếu sự trải nghiệm và kỷ niệm."

Cảm ơn đ/c Goud
newman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-05-2007, 08:33 PM   #10
hangtoe
Vì một ngày mai tươi rói

hangtoe's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Quỹ Tháng Ba Thăng Long
Bài : 973

Trích dẫn:
iznogoud viết:
Những album thế này, bạn nào ở VN thì nên đi mua đĩa để ủng hộ các ca sĩ thì hơn, bởi vì chúng là thành quả của sự lao động nghệ thuật cực kỳ nghiêm túc, khác hẳn cái lũ dở hơi biết bơi một năm ra cả lô album. Một giọng hát xuất sắc với hai album hay. Highly recommended!

Chỉ tiếc là những album hay thế này ko được marketing tốt, nên người bình thường chẳng biết đường mà tìm. Em vừa gúc cái tên Hồng Vy thì chỉ thấy có mấy bài lẻ tẻ trên báo rồi đến cái blog của let it be :> Hơi buồn, chứ Trọng Tấn trông thế mà rất giỏi PR của ảnh. Hát nhạc đỏ ko có nghĩa là ko thành công về mặt thương mại được, thế.

Em cám ơn cái album mới Gù nhé. Hoa lửa và Vy nghe chưa kịp xuôi
hangtoe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-05-2007, 08:50 PM   #11
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Người ta hát hay đâu có phải vì trải nghiệm và kinh nghiệm. Hát hay hay không là do sự đồng cảm với nội dung âm nhạc chứ.

So sánh hơi ngớ ngẩn, nhưng bây giờ người ta vẫn biểu diễn các tác phẩm hát hò nhảy múa và dàn nhạc từ một cơ số thế kỷ trước, mà vẫn hay, mà vẫn xúc động. Đâu có phải vì trải nghiệm với kỷ niệm từ cái đời sản sinh ra những tác phẩm đấy. Mà do người ta nghiên cứu vật vã tìm hiểu nội dung, rồi tiến đến hiểu và đồng cảm với những gì được viết ra và thể hiện chứ.

Trường hợp bạn Hồng Vy này, khi hát lên mình chỉ cảm thấy đáng yêu ở chỗ là trong khi các bạn khác xập xình thì bạn ý trân trọng những bài hát cũ, và hát lên nghe thấy hay hơn bạn Đăng Dương, thế là dễ thương rồi. Chứ xét kỹ thì bạn này đâu có gì hay mấy, hát hời hợt, hầu như chẳng thấy xúc động gì. Cái này không do trải nghiệm và kỷ niệm, mà chắc chắn là bạn ý chưa tìm hiểu được thấu đáo nội dung bài hát, nghèo nàn trí tưởng tượng và cảm xúc.

Mọi người sẽ có thể thấy đâu đó trong những hội diễn không chuyên những ca sĩ nghiệp dư nhưng hát hay cực kỳ. Mình có lần được nghe 1 bạn hát Bài ca không quên và 1 bạn khác hát Người lái đò trên sông Pô cô mà xúc động gai cả người. Họ có thể hát phô chênh chỗ này chỗ khác, lên cao xuống thấp không tốt, nhưng sự đồng cảm với tác phẩm và biểu cảm đến người nghe thì Hồng Vy không bằng được. Mà cái đó thì mới xét được là hát hay hay không

Trích dẫn:
newman viết:
Có vẻ đúng như sự tự nhận xét của bản thân Hồng Vy: "...thế hệ ca sĩ trẻ hát nhạc đỏ như cô sẽ không thể và không bao giờ hát nhạc đỏ hay bằng thế hệ trước, bởi thiếu sự trải nghiệm và kỷ niệm."

Old 16-05-2007, 10:31 PM   #12
kmkz
Đại úy

kmkz's Avatar

Bạn Vy này là một trong số những người hát mà làm em thấy gai người đấy bác Gow ạ, cái hồi đấy là bạn í hát "Cô gái vót chông" khi đi thi tiếng hát tàng hình. Nhưng công nhận là bây giờ nghe bạn Vy thu studio lại không thấy được như những gì em kỳ vọng , không thấy có cảm xúc lắm.
À quên, đả đảo bác Gow chê anh Đăng Dương môi đỉa trâu nhá, thần tượng của em đấy. Chí ít thì anh Đăng Dương hát hay hơn anh Trọng Tấn trong album này, hà hà.

thay đổi nội dung bởi: kmkz, 16-05-2007 lúc 10:41 PM.
kmkz vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-05-2007, 10:48 PM   #13
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Tớ thấy gầu nhận xét như kak . Câu trước vả câu sau bôm bốp.

Old 17-05-2007, 05:53 AM   #14
newman
Đại úy

Những gì bạn gầu nói ở phần đầu phần sau đã giải thích luôn rồi.

Như bài "Hồ Chí Minh đẹp nhất tên người" đấy thôi, theo tớ thì Đăng Dương hát hay hơn và truyền cảm hơn so với Hồng Vy. Hồng Vy vẫn có gì đó gượng gạo mang tính kỹ thuật hơn trong khi Đăng Dương hát đĩnh đạc hơn nhiều.
Trọng Tấn hồi đầu hát thấy hay hay, nhưng sau này có vẻ hát nhiều quá, loạn cả lên nên nghe không cảm thấy phê nữa.

thay đổi nội dung bởi: newman, 17-05-2007 lúc 06:19 AM.
Old 17-05-2007, 08:33 AM   #15
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Nhân sinh nhật Bác, em up tiếp một album Lãnh tụ ca, của một nghệ sĩ nhân dân hẳn hoi nhé. Thực ra đây là NSND em thấy kém nhất, chả xứng cbn đáng tẹo nào. Trong album này cũng có một số ca khúc hiếm có khó tìm, như Ai yêu Bác Hồ Chí Minh hơn thiếu niên nhi đồng (Phong Nhã) - NSND hát cùng với đội Sơn ca; Vầng trăng Ba Đình (Thuận Yến - Phạm Ngọc Cảnh) - ca khúc này em tìm mãi. Nói chung album này của chị Hoa chả có gì đặc sắc cả, mua cho đủ những ca khúc cần tìm thôi.

Và đây là album thứ 4 của chị Thanh Hoa: Bác Hồ một tình yêu bao la. Em tiếp tục cái bệnh lười, mọi người thông cảm chạy sang đây lấy link down về nhé. Trong các bài tới, em sẽ dành đất cho album thứ hai của Anh Thơ, và nhất là album "Tình ta biển bạc đồng xanh" của cặp Tuấn Anh - Tân Nhàn.

Old 17-05-2007, 01:01 PM   #16
newman
Đại úy

Thanks đ/c goud đã up nhạc.

Cho mình hỏi cái sao các bài từ bài số 5 (Trồng cây lại nhớ đến người) trở đi chất lượng lại kém vậy, nổ lốp ba lốp bốp liên tục? Nếu ko phải do đĩa đ/c có thể rip lại được không?
Old 17-05-2007, 01:12 PM   #17
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Đúng đấy, Gù xem lại nhé. Với cả xem giúp là ai làm nhạc, mình mới nghe qua nhưng thấy thích hơn đĩa Trần Mạnh Hùng làm.

Gù có còn đĩa nào khác của cô Hoa thì up lên cho mọi người nhé. Cô Hoa hát đĩa này quá hay. Giọng cũng phải coi là hơi mỏng, và có thể chê là thi thoảng hơi sến, nhưng mà quá hay. Có bài Bên tượng đài của Lư Nhất Vũ mình mới được nghe lần đầu, công nhận hát hay tuyệt.

Trích dẫn:
newman viết:

Cho mình hỏi cái sao các bài từ bài số 5 (Trồng cây lại nhớ đến người) trở đi chất lượng lại kém vậy, nổ lốp ba lốp bốp liên tục? Nếu ko phải do đĩa đ/c có thể rip lại được không?
Old 17-05-2007, 01:12 PM   #18
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Cái này là do đĩa đấy ạ. Có 2 cái bị như thế, là "Tiến về Hà Nội" với cái của chị Hoa. Cái của chị Hoa thì em sẽ đem đi đổi được, còn cái kia thì nó giờ chả đĩa nào khác ở cửa hàng nữa, nên mọi người có nghe thì cũng chịu khó thông cảm vậy.

@Gầu: Bên tượng đài Bác Hồ, tớ thích Lan Ngọc hát hơn nhiều. Mà chắc là có độ vênh nhau về gu nhạc, tớ thấy đĩa này chị Hoa hát chán òm, giọng chua kinh lên được.

Old 17-05-2007, 01:28 PM   #19
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Thế à, ông em chuyên gia nhạc vũ kịch anh biết rồi

Mà lạ nhỉ, mọi người lại thấy Đăng Dương hát hay à, hay ở chỗ nào nhỉ

Anh Dương này mình chưa bao giờ được nghe anh hát lần nào mà thấy hay cả. Công bằng mà xét ra thì anh cũng có tí giọng, lại được Trung Kiên truyền nghề đâm ra cũng có kỹ thuật 1 tí, âm thanh cũng gọi là được, so với các bạn ca sĩ khác. Nhưng thế là hết, anh hát như ngỗng, rống lên một cách chẳng có nội dung gì (xin lỗi các chuyên gia Đăng Dương nhé)

Đấy là anh hát dùng micro. Còn anh hát đúng kiểu opera thì hỡi ơi thật là thương anh. Hôm opening night của Cây sáo thần năm ngoái, anh làm vai chính Hoàng tử, nhưng anh hát yếu và đuối nhất cả hội, trong khi tất cả các giọng khác, chẳng ai biết tên tuổi gì, hát tốt đến ngỡ ngàng. Người ta bảo anh tập vất vả quá đâm đến hôm công diễn mất sức, thôi đành thông cảm cho anh vậy. Nhưng mà cơ bản là anh hát kiểu opera âm lịch thế thì chắc chỉ đến thế thôi (xin lỗi các bạn hâm mộ anh í một lần nữa nhé).

Trích dẫn:
kmkz viết:

À quên, đả đảo bác Gow chê anh Đăng Dương môi đỉa trâu nhá, thần tượng của em đấy. Chí ít thì anh Đăng Dương hát hay hơn anh Trọng Tấn trong album này, hà hà.
Old 17-05-2007, 04:22 PM   #20
kmkz
Đại úy

kmkz's Avatar

Bác Gow lại lấy kỹ thuật ra xét nét rồi nhá, em chỉ cần dùng chính luận điểm ở post trên của bác để bình về hay dở thôi. Em thấy anh đỉa trâu về kỹ thuật có thể chả bằng anh Tấn, nhưng chí ít thì với em, anh Dương hát có hồn, còn anh Tấn thì hát thiên về diễn (quả này giống chị Lam thần tượng của bác x chịu được). Mà bác đã nói ở post trên là hát biểu cảm thì có thể coi là hay được rồi! Thế cho nên sáo thần của anh í có tốt hay dở, em cũng chả quan tâm, heheh :P

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài