Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 15-04-2007, 09:48 PM   #61
kmkz
Đại úy

kmkz's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Nơi Cư Ngụ: no more P.Harbor
Bài : 802

Em cũng chưa hiểu bài học đạo đức mà bác mềm mềm (chả hiểu bác này nam hay nữ mà cái lick-lem nghe phê thế không biết) định khuyên bảo bác gow và quần chúng chân đất mắt toét nói chung. Hay bác Gow cũng là 1 trong số những người đi qua và ky bo không chịu thả tiền vào hộp?
Old 16-04-2007, 11:32 AM   #62
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Hà Lội
Bài : 2,597

(Chính ngu ngu như mình lại may, vì chả hiểu bạn Mềm Mãi bạn ý nói gì...)

Trở lại viết tiếp những gì đang viết dở:

Vào thời kỳ Dafne' ra đời, người ta không gọi nó là opera ngay, mà các tác phẩm đó được gọi là các " dramma per musica" - kịch qua âm nhạc. Tổng phổ của Dafne' không còn, nhưng không lâu sau đó, tác giả của Dafne' đã cho ra đời vở Evridica, và đây là tác phẩm đầu tiên còn được lưu giữ nguyên vẹn. Sau đó 1 năm, ca sĩ Giulio Caccini đã cho ra đời một tác phẩm cũng mang tên Evridica, ca sĩ này cũng là người của nhóm "Cametara Florence". Thực ra, opera của thời kỳ này khác xa với các thể loại - tác phẩm opera ngày nay chúng ta đang sở hữu. Ngay bản thân loại hình nghệ thuật cũng vẫn chưa được gắn với danh từ Opera (danh từ này được nhắc đến đầu tiền vào khoảng những năm 1639-1640), nhưng trong các tác phẩm "cổ đại" đó, đã hiện diện các yếu tố làm nên 1 tác phẩm opera, nó đã tổng hợp được các loại hình nghệ thuật như: văn học thơ ca, âm nhạc với các nghệ thuật sân khấu.

Người được nhắc đến đầu tiên và có tiếng vang lớn cho nền nhạc kịch Roma đó là Stefano Landi, tác phẩm thành công đầu tiên của ông là Thánh Alexei - Sant Alessio (năm 1634), một lý do khác khiến nó nổi tiếng thực sự là do kịch bản được cha cố Climentie - XI dàn dựng, người này sau này đã trở thành giáo hoàng Rospiliosi. Ngay bản thân sự xuất hiện của opera vào thời kỳ đầu của nó, đã được hệ thống tôn giáo của nước Ý sử dụng triệt để nhằm mục đích tuyên truyền và củng cố sức mạnh của nó, và vô hình chung, opera lại trở thành một loại hình nghệ thuật được tôn sùng và thậm trí thần thánh hoá.

Bác nào trong kho có quả Sant Alessio thì quẳng lên cho cả nhà nghe với, cái vỏ đĩa nó đây thì phải...

Một nhạc sĩ nữa được nhắc đến rất nhiều ở thời kỳ này là nhạc sĩ Claudio Monteverdi (1567 - 1643). Cho đến ngày nay, các tác phẩm opera ra do ông sáng tác cho đến nay vẫn không hề mất đi giá trị của chúng, vẫn được thính giả nồng nhiệt đón nhận. Năm 1607, ông viết vở Orphei nổi tiếng tại lâu đài của dòng họ Gonzag. Sau đó đúng 1 năm, tháng 8 năm 1608, ông viết vở Arianna dựa trên lời của nhạc sĩ Rinuccini. Ông là nhạc sĩ opera đầu tiên xác định nhiệm vụ của dàn nhạc trong việc thể hiện cảm xúc của kịch, các nhóm nhạc cụ đã được ông phân loại hoặc tổ chức sao cho có thể tạo ra được hình tượng, hình ảnh của các hành động kịch, ông được coi là cha đẻ của việc tạo chức năng kịch cho các dàn nhạc...

Claude Monteverdi (1567 - 1643)

Các nhà lý luận âm nhạc sau này đã gọi Monteverdi là thiên tài về phối khí, ông được coi là nhạc sĩ vĩ đại nhất về hòa âm tinh xảo và được coi là người đã sáng lập ra hoa âm nghịch trong opera. Ông đã thu nhận hàng loạt âm sắc mới vào trong dàn nhạc, ông đã đưa vào những trường đoạn độc lập của dàn nhạc trong 1 vở opera. Một trong số các tác phẩm của ông vẫn được người ta nhắc đến nhiều nhất đó là Orphei, có bác nào có không nhỉ?
Hổ đói vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-04-2007, 12:14 PM   #63
Supaman
Bố trẻ con

Supaman's Avatar

Bài : 6,802
Send a message via Yahoo to Supaman

Vào hăm he down mà toàn đứt mới chim cú. Lão Hổ mà đíu Up lại rồi PM cho mình em thì em tố cbn cáo đấy nhé.
Supaman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-04-2007, 04:49 PM   #64
Thổ Quan
mới mất Sịp

Thổ Quan's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: HTX Mỏ Khoét
Bài : 5,666

Anh giai em dạo này đú quá! Ai lại mang hết cả luận văn của vợ lên đây bốt thế này!

Có đứa ló bẩu "Anh Hổ thì giao hưởng hợp xướng cái nỗi gì? Toàn giao hợp hưởng sướng thôi!"

Old 17-04-2007, 04:56 PM   #65
Supaman
Bố trẻ con

Supaman's Avatar

Trích dẫn:
Thổ Quan viết:
Anh giai em dạo này đú quá! Ai lại mang hết cả luận văn của vợ lên đây bốt thế này!

Có đứa ló bẩu "Anh Hổ thì giao hưởng hợp xướng cái nỗi gì? Toàn giao hợp hưởng sướng thôi!"

Phải Quote lại ngay làm bằng chứng mách lão Hổ, kẻo nhà Thổ nó xóa mất.

Anh ơi, vào xẻo trim thằng Thổ đi này, nó dám tụt quần anh giữa chợ này.
Old 17-04-2007, 05:09 PM   #66
Thổ Quan
mới mất Sịp

Thổ Quan's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: HTX Mỏ Khoét
Bài : 5,666

Trích dẫn:
Supaman viết:
Phải ... tụt quần anh giữa chợ này....

Uhm, nhà Súp quote nhanh quá! Đáng lẽ để em dịch nốt cái "thính phòng" sang "trợ thính" đã rồi hẵng quote chứ!

Old 17-04-2007, 06:22 PM   #67
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Thằng cu này ra chỗ khác, búng trim cho cái bây giờ, hmmm

Thế bây giờ, cả nhà muốn up gì nào? Để em làm 1 tơn luôn, hàng lên cho down xả láng trong vòng 1 tuần cho thoải mái...
Old 17-04-2007, 06:49 PM   #68
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Em lên cái này nhá...?

Mà giờ lên link thì để hẳn 1 tuần cho bà con xả láng down, không lại bẩu em ky bo
Old 17-04-2007, 07:02 PM   #69
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Mạng chán quá, em đang up, cả nhà chịu khó chờ nhá... em cam kết hàng lên cho nằm phơi đúng 1 tuần mới cất đi ạ
Old 17-04-2007, 08:35 PM   #70
Supaman
Bố trẻ con

Supaman's Avatar

Đặt cục gạch. Bác mà lơ mơ là em xiến nuôn. Thanks bác trước.
Old 17-04-2007, 11:39 PM   #71
Trane
Khách

Bài : n/a

Theo mình thì bạn nào bắt đầu muốn làm quen với nhạc cổ điển thì không nên nhẩy ngay vào nghe mấy cái opera dài lướt thướt này, sẽ thấy nản và bị mất hứng. Nên bắt đầu nghe những bài nhạc thính phòng (chamber-music) ngắn, vừa dễ cảm thụ hơn, vừa không bị hàng xóm đập tường la :-) . Dần dần đến nhạc giao hưởng (symphonies, concertos, masses), rồi mới đến opera.
Các bạn nghe thử cái này xem nhé (J.S.Bach, Sonata in b minor, BWV1030, for Flute and Harpsichord, Jean-Pierre Rampal - flute, Trevor Pinnock - Harpsichord):
http://www.yousendit.com/download/T...5UnEzMWswTVE9PQ
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-04-2007, 10:43 AM   #72
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

đây đây, hàng về Luciano Pavarotti - CD1

Deadline: 10:00 am 25th April 2007, còn bác nào ý kiến về thời gian thì em bem cho toét đýt đấy nhé
Old 18-04-2007, 10:46 AM   #73
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Thế mấy bài ở trang đầu cả nhà còn có nhu cầu down không, để em lên luôn
Old 18-04-2007, 10:49 AM   #74
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Trích dẫn:
Trane viết:
Theo mình thì bạn nào bắt đầu muốn làm quen với nhạc cổ điển thì không nên nhẩy ngay vào nghe mấy cái opera dài lướt thướt này, sẽ thấy nản và bị mất hứng. Nên bắt đầu nghe những bài nhạc thính phòng (chamber-music) ngắn, vừa dễ cảm thụ hơn, vừa không bị hàng xóm đập tường la :-) . Dần dần đến nhạc giao hưởng (symphonies, concertos, masses), rồi mới đến opera.
Các bạn nghe thử cái này xem nhé (J.S.Bach, Sonata in b minor, BWV1030, for Flute and Harpsichord, Jean-Pierre Rampal - flute, Trevor Pinnock - Harpsichord):
http://www.yousendit.com/download/T...5UnEzMWswTVE9PQ

Bá cáo bác Tẫu Hoã: em cũng định up lên mấy cái kia trước, bác nhìn cái tựa đề em viết thì bác biết đấy, cơ mà bà con ở đây máu quá, táng toàn quả tạ lên trước, em bác thì yếu bóng vía, phải theo đấy chứ ợ

thay đổi nội dung bởi: Hổ đói, 18-04-2007 lúc 10:56 AM.
Old 18-04-2007, 12:22 PM   #75
tieuphung
Thượng sĩ

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 164
Send a message via Yahoo to tieuphung

Trích dẫn:
glasgow viết:
Cấp cho Chử và các bạn yêu obeda: Mozart Album

Tổng hợp các trích đoạn dễ thương trong các obeda đỉnh của thiên tài Moda. Toàn ngôi sao hiện nay hát luôn.

Mới nghe cũng thích, chuyên gia cũng thích, mà chưa nghe bao giờ có khi lại càng thích

Torrent nhá:

http://download.yousendit.com/AFBEF1997826242C

Ai tốt bụng cho em xin lại cái này được không. Tìm mỏi mắt bây giờ mới thấy.
Em cảm ơn nhiều.

TP
tieuphung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-04-2007, 01:46 PM   #76
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Mà thôi, từ giờ tả pí lù đê cả nhà ơi, chả phải fân tích ví cả dài dòng gì hết, chả cần chamber mí cả obê gì hết, cứ có đĩa nào thì quăng vào đây cho cả nhà xài, có khi lại hay...

Mời cả nhà xơi quả này, Nutcracker Suite / The Seasons - Tschaikowsky , để em tìm cái vỏ đĩa xem nào...

Như đã hứa, em để deadline 1 tuần (đến 13:00 ngày 25 tháng 4 năm 2007), mà quả này lại hay ở chỗ thích em nào thì ẵm em ý về mà mân, keke
Old 18-04-2007, 02:21 PM   #77
kmkz
Đại úy

kmkz's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Nơi Cư Ngụ: no more P.Harbor
Bài : 802

Èo bác Hỗ nhà mình húng rồi, từ từ thôi bác, chơi 2CD 1 lúc thế kia em không theo kịp.
Old 18-04-2007, 02:39 PM   #78
Cú hôi
Đại úy

Gia nhập: May 2006
Nơi Cư Ngụ: Tổ cú
Bài : 347

Trích dẫn:
Hổ đói viết:
Qui disposa eterna fede Ah? Verrano a te sull' aure i miei sospiri ardenti (Lucia di Lammermoor Act I - Donizetti)

Bác Hổ bác Hổ, bác có thể di-ắp cái an bum này cho em được không?
Thơm bác.

thay đổi nội dung bởi: Cú hôi, 19-04-2007 lúc 04:22 AM.
Cú hôi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-04-2007, 07:51 PM   #79
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Luciano Pavarotti - CD2 >>> deadline: 18:00 ngày 26 tháng 4 năm 2007

bạn cú chọn bài số 3 ấy nhé...

thay đổi nội dung bởi: Hổ đói, 19-04-2007 lúc 07:53 PM.
Old 20-04-2007, 02:34 PM   #80
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

đây đây >>> W.A. Mozart

Cả nhà thông cảm, em không thể up file rar lên được, lý do: em không biết, nhưng cứ up lên được chừng 30%~50% thì tèo, sorry nhé!
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài