Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 13-01-2007, 07:24 PM   #41
leonardo da vinci
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Calgary, Canada
Bài : 3,494

Anh đò là em ấy đang thăm dò chú Saint hói xem có chê gái đang (và sẽ thành ) ph.d không ấy mà. Assmin đâu vào giả nhời em nó cái này. nếu anh giai hói mà chê, thì tiếp tục đến lượt assmin ị bô, rồi hàng tiếp sau là những phận dân đen..như anh !
Old 13-01-2007, 07:56 PM   #42
VânPhong
Khách

Bài : n/a

Mình thích nhất là câu này của thị Vìu!
Trích dẫn:
Evil viết:
"Hạnh phúc là con đường, đếch phải là cái đích". Phịch, phịch, phịch....
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-01-2007, 09:15 PM   #43
qn70356
Thượng sĩ

Gia nhập: Jan 2006
Nơi Cư Ngụ: HCMC
Bài : 124

Trích dẫn:
bun_rieu viết:
aquarius,

Rất hiểu và thông cảm với chuyện đơn giản :-)

Good luck.
Bún riêu

Mình thấy lời khuyên của bạn Bun Rieu rất chí lý. Bạn Aqua nên xem xét và nếu có thể thì trao đổi thêm với BR. Biết đâu lại tìm ra đề tài hay.

Chỉ có mấy điều chia sẻ thêm cùng bạn Aqua:

1/ Thực ra ai đi học dù Master hay PhD cũng đều có lúc cảm thấy mệt mỏi và bế tắc. Mình khẳng định luôn đây chỉ là tức thời. Bạn chắc chắn sẽ vượt qua thôi. Nên theo như bạn nào đó đã khuyên: nghỉ ngơi, du lịch, giao lưu, ngủ v.v. để lấy lại sức sống.

2/ Việc duy trì mối quan hệ chặt chẽ với Supervisor và các bạn cùng học xung quanh là cực kỳ cần thiết. Sẽ có lúc bạn phát hiện ra những đề tài người ta drop thì bạn đã có hướng nghiên cứu và giải quyết. Hãy "lắng nghe và thấu hiểu".

3/ 2 năm để có 1 conference paper cũng không tệ lắm đâu. Cố gắng trong năm cuối được 2 papers nữa thì ok lắm rồi. 3 tháng cho một paper khó lắm, nhưng 5-6 tháng cho 1 paper thì chắc không phải vấn đề lớn.

4/ Vào Tathy để chia sẻ-đây là việc nên làm. Có điều đừng bao giờ mất quá nhiều thời gian vào thế giới ảo. Bạn còn quá nhiều "người thật, việc thật" xung quanh.

Chúc bạn cố gắng và thành công.
Old 13-01-2007, 09:27 PM   #44
vduesy
Khách

Trích dẫn:
bun_rieu viết:
aquarius,
- Nhiều người nghĩ là có thể nhờ được thày hướng dẫn giúp nghiên cứu, hoặc gợi ý về ý tưởng. Đây là một sai lầm lớn trong hầu hết các trường hợp. Vì vậy trước khi bắt đầu hãy xác định là thày chỉ giúp được về mặt hỗ trợ tài chính, còn về mặt khoa học thì phải tự lực 100%, tránh ảo tưởng. Thày chỉ có mặt trong danh sách author của paper, và khi cần ký vào Copyright của paper thôi :-)
Bún riêu

Quan điểm này của bạn Bun_rieu có thể sẽ rất nguy hiểm cho các bạn đang tìm trường và tìm thầy để làm Ph.D. Đúng là có trường hợp học sinh Ph.D làm việc độc lập hoàn toàn và ra kết quả tốt, nhưng thường phải là những cá nhân xuất sắc. Còn đa số các trường hợp minh gặp, nếu GS bỏ rơi thì kết quả thường rất kém và vất vả trong việc nghiên cứu. Về việc author, một nguyên tắc là nếu anh kô đóng góp gì về mặt nội dung thì anh kô nên có tên trong papers (kể cả anh cung cấp về tài chính thì đưa vào phần ack).
Quan trọng hơn nữa là nếu các bạn làm về những vấn đề đã "well-defined" rồi thì có thể làm độc lập được, còn nhiều vấn đề mới bắt đầu mà không có sự giúp đỡ của GS và những người có kinh nghiệm thì bạn viết ra người ta khó chấp nhận hoặc cũng chẳng quan tâm.

-> Mình vẫn khuyên các bạn nên tìm thầy hướng dẫn một cách cận thận và thảo luận 1 cách rõ ràng và nghiêm túc về đề tài từ khi bắt đầu làm. Phải biết tận dụng tối đa GS và các đồng nghiệp. Tất nhiên là các GS thường rất thích nhưng ý tưởng mới từ sinh viên cho nên các bạn cũng thoải mái đề xuất.

Trích dẫn:
bun_rieu viết:
aquarius,
Cứ thế mà làm, thì 3 tháng xong 1 paper là chuyện đơn giản :-)
Bún riêu

Mình thấy Ph.D student, 1 năm ra được 1 paper tốt là giỏi rồi. Còn 3 tháng 1 paper tốt thì là "exceptional" rồi. Còn 3 tháng 1 paper tốt đơn giản thì là bốc phét.
Old 13-01-2007, 10:01 PM   #45
uatkimhuong
Đại tướng

uatkimhuong's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 2,698

Gớm các bạn toàn lo những thứ chả đáng lo.
Làm PhD mấy năm giời chỉ sợ nhất ở nhà ông bà già ốm đau. Mấy đứa mình quen khổ sở vì chuyện đó. Tang gia các kiểu. Thật hãi hùng.
Cố gắng mà học cho nhanh còn về, ngồi đấy mà lăn tăn thì có đến tến Công gô vẫn không xong.
Old 14-01-2007, 12:22 AM   #46
xeko
I am back

xeko's Avatar

Bài : 3,143
Send a message via ICQ to xeko Send a message via AIM to xeko Send a message via MSN to xeko Send a message via Yahoo to xeko

Ý bạn gì nói 3 tháng tức là sau cái hai năm tưởng chừng vô vị kia ấy chứ nhỉ. Như thế thì cũng có khả năng thôi, có gì đâu mà các bạn bắt bẻ thế. Uất em mấy bài, kể nghe tí đi ?
Báo cáo anh tony, gì chứ PhD mà các vấn đề cơ bản khác ok thì có gì đâu, em mở rộng vòng tay, nhất là giờ cũng thấy mình ế rồi, không dám suy tính nhiều anh ạ. Saint 4` thì chắc không hợp type chị em CS rồi, thôi để em.
xeko vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-01-2007, 04:05 AM   #47
Môi cong
Đại úy

Môi cong's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 393

Nghe mọi người kể chuyện học Phd mà em thấy sợ quá. Anh ukexe vào kể chuyện làm Phd nửa chừng rồi bỏ về cho chị ý thêm chút kinh nghiệm
Môi cong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-01-2007, 04:28 AM   #48
Vertu
Phi Thương Bất Phú

Gia nhập: Aug 2005
Nơi Cư Ngụ: City of Angels
Bài : 2,613

Ồ hóa ra anh ukexe anh ý bỏ cả làm PhD để về nhà vào Đảng à.
Vertu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-01-2007, 04:28 AM   #49
mocoitinh
Khách

Trích dẫn:
bun_rieu viết:
aquarius,

Rất hiểu và thông cảm với hòan cảnh của bạn. Tuy nhiên, 2 năm publish 1 paper ở rank 2 cũng đâu có tệ. Conference rank là theo sắp xếp nào vậy? (Vì có nhiều rank rất lung tung!)

Bạn học gì trong CS (CS nói chung thì quá rộng)? Cần ý tưởng à? Mình có rất nhiều open & unsolved idea, nếu thích thì có thể chia sẻ, miễn là có chung quan tâm :-)

Mình có một số lời khuyên cho những ai đang định và đang làm PhD mà còn chưa biết nên đi theo hướng nào:

- Không thực sự đam mê lĩnh vực nghiên cứu thì đừng làm, vì công việc rất vất vả và tốn nhiều tâm huyết - Do vậy khả năng không hòan thành được là rất lớn.

- Nhiều người nghĩ là có thể nhờ được thày hướng dẫn giúp nghiên cứu, hoặc gợi ý về ý tưởng. Đây là một sai lầm lớn trong hầu hết các trường hợp. Vì vậy trước khi bắt đầu hãy xác định là thày chỉ giúp được về mặt hỗ trợ tài chính, còn về mặt khoa học thì phải tự lực 100%, tránh ảo tưởng. Thày chỉ có mặt trong danh sách author của paper, và khi cần ký vào Copyright của paper thôi :-)

- Khó khăn lớn nhất khi làm PhD mà nhiều người kêu ca là không có ý tưởng viết paper hay journal. Vấn đề nhiều người không hiểu là: Thực ra có rất nhiều vấn đề mở chưa có người giải quyết. Chuyện bạn không nhìn ra chỉ có nguyên nhân duy nhất là vì hiểu biết ở mức độ sâu sắc lĩnh vực bạn đang làm còn quá hạn chế. Một khi bạn đã hiểu biết về chuyên môn của bạn tới một ngưỡng nào đó rồi thì lúc đó bạn sẽ nhận ra là có quá nhiều thứ để làm. Tuy nhiên, để đạt được tới mức đó cần nhiều thời gian theo một lĩnh vực mình quan tâm. Chuyện cứ làm một thời gian thấy không được rồi đổi thì chỉ làm bạn thêm bế tắc.

Có một gợi ý: tìm lĩnh vực nào đang hot (không chọn cái gì đã cũ và có nhiều paper rồi) trong phạm vi mình nghiên cứu, đầu tư thời gian và quyết tâm làm đến cùng thì sẽ thành công. Lĩnh vực đang hot đồng nghĩa với việc còn nhiều vấn đề chưa ai làm, chưa giải quyết được, và có ít người nghiên cứu hơn (do đó dễ có ý tưởng mới hơn) so với những lĩnh vực khác.

Cứ thế mà làm, thì 3 tháng xong 1 paper là chuyện đơn giản :-)

Good luck.
Bún riêu

Chị Vìu ơi chắc chắn Bún riêu là học xã hội chị ạ, có ích gì cho đời đâu nhỉ? Chắc lại nghiên cứu Văn hóa dân tộc Miền Núi Phía Bắc Việt Nam rồi. Kiểu này em cho tháng 2 paper.
Old 14-01-2007, 06:40 AM   #50
Bờm
Khách

Mình cũng có vấn đề về cái vụ paper này. Trước khi sang Mẽo mình đã có vài bài ở top journals, đến khi sang làm PhD thì bị GS nhét cho quả khoai quá, làm mãi đ-éo tiến được bao nhiêu. Sau một thời gian khủng hoảng niềm tin trầm trọng, rất may mình tìm được một cách: len lén làm kụ nó một bài theo mạch cũ của mình, cũng đã được publish ở một journal ngon. Thế là sự tự tin tăng lên vài phần, cuộc đời lại phơi phới.
Old 14-01-2007, 07:07 AM   #51
funnykids
Khách

Nhớn rồi thích thì sẽ có động lực để làm, fail cũng sẽ biết mà làm lại. Còn nếu ko thích thì nên dừng hẳn đi ,kiếm việc khác cho đỡ mất thời gian. Em thật.
Old 14-01-2007, 07:21 AM   #52
Styx

Styx's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 2,569

Gáissss ơi ở đây không bàn về phạm trù thích và không thích nhớ. Mà cơ bản anh thấy càng lớn càng phải làm những thứ mình không thích .
Styx vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-01-2007, 03:38 PM   #53
uatkimhuong
Đại tướng

uatkimhuong's Avatar

Bài : 2,698

Trích dẫn:
xeko viết:
Ý bạn gì nói 3 tháng tức là sau cái hai năm tưởng chừng vô vị kia ấy chứ nhỉ. Như thế thì cũng có khả năng thôi, có gì đâu mà các bạn bắt bẻ thế. Uất em mấy bài, kể nghe tí đi ?
Báo cáo anh tony, gì chứ PhD mà các vấn đề cơ bản khác ok thì có gì đâu, em mở rộng vòng tay, nhất là giờ cũng thấy mình ế rồi, không dám suy tính nhiều anh ạ. Saint 4` thì chắc không hợp type chị em CS rồi, thôi để em.

Mịa, ị bô như anh Xêko mỏ nhọn có hơn nghìn bài chả lẽ em không được gấp đôi số ấy à?!!!! :>
Old 14-01-2007, 03:47 PM   #54
mocoitinh
Khách

Đoc bài em aquarius buồn cười vãi, mấy cái trò học master với bảng điểm đại học chẳng phải là cái gì đảm bảo cho em là em có khả năng nghiên cứu đâu em ạ. Nên tìm phương pháp khác hơn là cứ trâu bò húc thì ý tưởng sẽ ra. Sống bằng niềm tự hào thì khi nào thất bại sẽ khiếp lắm đấy.
Old 14-01-2007, 04:52 PM   #55
Earl Gray
Khách

Trích dẫn:
mocoitinh viết:
Đoc bài em aquarius buồn cười vãi, mấy cái trò học master với bảng điểm đại học chẳng phải là cái gì đảm bảo cho em là em có khả năng nghiên cứu đâu em ạ. Nên tìm phương pháp khác hơn là cứ trâu bò húc thì ý tưởng sẽ ra. Sống bằng niềm tự hào thì khi nào thất bại sẽ khiếp lắm đấy.

Hik niềm tự hào của người ta và cái GATO của bao nhiêu người trong đó có em bị bác dội gáo nước lạnh phũ phàng, khổ. Em lại xin phép chị Vìu em AQ phát nữa, cuối tuần đi chơi có phải sướng hơn không, vừa thư giãn, vừa được shopping, thế nào báo cũng ra ầm ầm, nhỉ!!!!
Old 14-01-2007, 09:41 PM   #56
vananh
Trường kiếm tương tư

vananh's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Bolivia
Bài : 2,285
Send a message via Yahoo to vananh

Em Aquarius cứ để ý bọn gái Tây làm PhD mà học tập, ắt sẽ thành công.
Con gái làm PhD, nhất là trong ngành CS thì thường nhàn. Tại sao? Vì thường có hai loại, một loại thì đã gọi là xuất chúng rồi, tương lai tốt nghiệp xong sau năm hay chục năm không làm trưởng Lab thì cũng phải giáo sư.
Loại thứ hai thì thường xinh, đẹp hay rất chú trọng ngoại hình. Mấy em này thì còn nhàn hơn, vì giáo sư hướng dẫn rất quan tâm. Trình bày ở hội nghị thì nhiều lúc giáo sư nói một nửa, sinh viên nói một nửa. Các đồng nghiệp cũng rất quan tâm giúp đỡ, nói chung là yên tâm luôn.
Tuy nhiên anh thấy chị Vìu phán đúng, em aquarius chắc lại là giai. Bố mẹ gì ở Việt Nam lại kỳ vọng con gái làm tiến sỹ CS.
Old 15-01-2007, 12:50 AM   #57
leonardo da vinci
Đại tướng

Nơi Cư Ngụ: Calgary, Canada
Bài : 3,494

Trích dẫn:
xeko viết:

Thôi, chú để anh ! Sắp về HN rồi để nhường anh đê.
Old 15-01-2007, 04:25 AM   #58
aquarius
Trung sĩ

Bài : 84

Các bác thân mến, em viết ra ở đây vì em nghĩ chuyện có một thời điểm bế tắc, xì-trét, cảm thấy chán nản khi làm PhD không phải chuyện hiếm hoi nên em muốn nghe ý kiến các bác xem nếu đã từng trải qua thời điểm giống em thì các bác chia sẻ kinh nghiệm với em. Ngoài ra nghe được một số quan điểm khác nhau của các bác về việc làm nghiên cứu nói chung em thấy cũng thú vị. Còn việc làm PhD là việc của cá nhân, làm gì và như thế nào phụ thuộc vào đề tài chuyên môn, status, lẫn khả năng của em, ngoài em ra chắc chỉ có supervisor mới có thể giúp em thôi.

Đối với em thì supervisor là người có kiến thức rộng, có thể guide mình, hạn chế xác suất mình đi vào những hướng quá rộng (too ambitious) hoặc quá hẹp (trivial), nhưng dĩ nhiên không thể làm giùm mình, nghĩ ra tất cả các ý tưởng cho mình. Supervisor của em rất là tốt, khi viết bài chung thì cũng viết rất nhiều chứ không phải chỉ đọc qua và đứng tên.

Bác nào hỏi em làm sao biết hội nghị rank 1 hay 2 hay 3... Thật ra rank của hội nghị là do người trong ngành hẹp đó đánh giá thôi, chủ yếu dựa vào chất lượng bài, acceptance rate v..v. nói chung cứ làm là sẽ biết. Ví dụ em làm hướng software engineering, đối với em mấy cái như OOPSLA, ICSE, ECOOP là mục tiêu phấn đấu Còn journal thì em chưa bao giờ nghĩ tới, không phải là sợ khó không dám mà theo supervisor thì bài ở journal thường là viết lại từ kết quả đã published ở conference chứ không có gì mới, cho nên cần tập trung vô conference trước.

Một lần nữa cảm ơn các bác đã quan tâm.
Old 15-01-2007, 06:35 AM   #59
vduesy
Khách

That's weird :-)
Old 16-01-2007, 03:47 AM   #60
Fumbler
gà trống gặp mưa

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 548

Anh rất thông cảm với Aquarius nhé, nhưng như em thì đã làm gì mà phải lo nghĩ để chứng minh bằng cho mà xem.
- Khi Giáo của em nói "tôi khi bảo vệ đã có 9 bài báo" cũng chưa kinh đâu, hiện tại trong TL này này có một nick nhé (không phải Hải Đăng đâu) riêng trong năm 2006 vừa rồi có 9 publications, mà tổng cộng sau gần 4 năm chú này đã có 15 publications rồi. Anh thật đang ngồi trên xem với vợ chồng nó nghe thấy thế tí say xe mà đời anh chưa say xe, máy bay , tàu thủy... bao giờ. Ơ mà chú này cũng làm cái gì gì đó giống em thì phải, để anh bảo nó mật thư cho em nhé.
- Em nói mới có một paper chứ, ở labo anh ấy tây xịn hẳn hoi nhiều thằng chuẩn bị bảo vệ đến nơi rồi vẫn còn loay hoay viết bài thứ nhất.
Thế như em là ngon rồi, cứ yên tâm mà cày cho khỏe. Good luck
Fumbler vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài