Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-01-2007, 09:24 PM   #21
nightduke
Đại tướng

nightduke's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,386

Trích dẫn:
Evil viết:
Bọn lecturer của các trường cần đếch gì PhD. Mỹ đấy. Lecturer thì cần đếch gì reasearch hàng năm

Lecture nào? có tenure không? Và một năm được dạy bao nhiêu course, chị nói rõ xem nào.
nightduke vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-01-2007, 09:40 PM   #22
uatkimhuong
Đại tướng

uatkimhuong's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 2,698

Trích dẫn:
Scarlet viết:
Chán đời quá, em cũng Econs giống chị Evil đây, 2 năm course work, giờ mới được 4 tháng mà em oải quá rồi. Đêm ngủ cũng toàn công thức, số má, chưa qua được năm 1 nên chưa biết cái giai đoạn 2 viết paper nó thế nào. Quay lại thì muộn rồi. (

Về đê, chưa muộn! Còn cả bộ cúc đang chờ đây. Ở nhà nhiều giai lắm, mỗi tội tóc bạc nhiều hơn tóc đen nhiều tí thôi, mí cả nhăn nheo hơn các bạn tây nhiều! . Về đi, vui lắm, mỗi lần gặp giai như thế là được trận cười, trẻ thêm vài tuổi đấy.
Old 12-01-2007, 10:10 PM   #23
dtvt
Thượng sĩ

dtvt's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 120

Đọc bài của chủ topic em lại thấy mình đúng khi GS hỏi có ở lại học tiếp PhD không? Câu trả lời của em là 'không' ngay lập tức sau câu hỏi. Ông thầy lại ngặng hỏi không học luôn sau khi tốt nghiệp thế kế hoạch vài năm sau thì sao. Em cũng bảo là 'không'. Tính em không chịu được khổ nên em chào tạm biệt cái thánh đường sách vở này.

Còn áp lực paper, bạn đừng nghĩ nhiều về vấn đề này quá, cứ miệt mài mà làm thôi. Không thể nhìn thấy người khác ra paper đều đều mà sốt ruột. Mỗi người một hoàn cảnh, mỗi người một chủ đề khác nhau. Có người bước vào làm thì thuận lợi ngay, có kết quả đẹp để viết paper có người thì không. Ở lab em có anh bạn, bác đó chọn đề tài xong một cái là thẳng tiến. Đùng một cái trong 3 tháng bác ấy có hai conference papers và một journal trong khi em thì còn đang long đong chẳng biết làm cái gì bây giờ vì chuyển đề tài liên tục. Nhưng cuối cùng thì cũng về đích thôi. Thế nên đừng nhìn vào người khác làm gì, cứ việc mình mà làm cho nó vui vẻ.

Chúc bạn chủ topic có tình thần vững vàng để hoàn thành nốt cái PhD chứ đừng bỏ giữa đường như thế. Đi đâu làm gì cũng gặp trở ngại thôi.
dtvt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-01-2007, 10:22 PM   #24
Evil
Khách

Bài : n/a

Ngành nào thế chứ kinh tế Mỹ thì đừng mơ dưới 1 năm 1 bài. Quên khẩn trương đi. Viết trung bình 3 tháng 1 bài thì hoặc là loại genius tầm cỡ như chú Nash. Hoặc trường rank thứ 997 gì đấy, gần như mua bằng. Các thể loại Harvard này nọ cũng cứ trung bình 1 năm/bài là may.

Ừ chị có nghe có mấy chú EE chưa bắt đầu học PhD đã có bài đăng ầm ỹ. Năm thứ 3 đã có 3 bài rồi. Trong khi dân kinh tế năm thứ 3 được 1 bài là may.

thay đổi nội dung bởi: Evil, 12-01-2007 lúc 10:26 PM.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-01-2007, 10:34 PM   #25
Lumine
Đại tướng

Lumine's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Trần gian <br> Lương làm thêm: 500
Bài : 3,306

Em chả đủ lực và sức để đi học khắp chốn cùng trường cơ mà tất cả những lecturers dạy em và em biết chả có ông nào chỉ lecturing mà không researching.
Em đoán trong labour contract thì cũng không có điều khoản terminating nếu bí đek nặn nổi papers đâu, cơ mà nếu chấp nhận tằng tằng ở mức anh giáo làng thì cũng đek cần quan tâm đến researching hay papers éo gì cả.
Lumine vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-01-2007, 11:00 PM   #26
Navigator
Trung sĩ

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 41

Trích dẫn:
aquarius viết:
Em phải làm gì để cải thiện được tình trạng này hả các bác, các bác có kinh nghiệm vượt qua khủng hoảng giúp em với. Cảm ơn các bác đã đọc tâm sự dài lê thê này của em.

Em gái,

Sau một buổi trưa thì có thể là một chiều mưa, mà cũng có thể là một chiều đầy nắng. Chiều ngày anh nhận bằng là một chiều đầy nắng, không những thế - trời thẳm xanh, một màu xanh bất diệt.

Mất 5 năm để có được tấm bằng, thì phải không em - tiếc gì một buổi chiều, dù có cả trời xanh và nắng đẹp - để cay đắng mà đong đếm: đã bao tâm sức, bao thời gian quý giá mình đã bạo tàn đánh đổi...để nhận một mảnh giấy từ một kẻ cha vơ chú váo, mảnh bằng nói rằng, từ ngày hôm nay anh có học vị tiến sỹ. 5 năm rụng tóc và nhăn nheo - 5 năm tàn tạ và dặt dẹo - tiếc gì một chiều, lại chỉ có riêng mình đắng cay?

Cũng như em, không thể đếm đã bao đêm anh quyết nói lời "give up" với Giáo Sư vào sáng hôm sau. Nhưng khi tỉnh rượu, nghĩ đến những kỳ vọng và áp lực từ người thân và bạn bè - những ảo ảnh có thể là do chính mình tưởng vọng ra, những quyết tâm sôi sục đêm qua lại tan tác như những lớp sương mù dưới ánh mặt trời rực rỡ.

Trong số 6 người nhận bằng cùng anh hôm đó, có 2 vị tóc bạc không phải vì máu xấu. Lúc ấy anh cho là họ hạnh phúc hơn anh nhiều, vì họ vừa đạt được một mục đích mà họ đã mong ước, đã lên kế hoạch, và đã thực hiện được - mà cái đáng yêu là dường như họ không phải chịu một áp lực nào. Anh đã nghĩ thế, cho đến khi anh nhận ra một hiển nhiên - mình trẻ hơn họ cả 30 năm, cả nửa đời người, và có nghĩa là so với họ - có biết bao cơ hội đang chờ đón mình phía trước.

Mọi nỗ lực, dù kết quả là thành hay bại - đều có một vai trò xứng đáng nào đó, ít nhiều cũng góp phần dựng thành số phận của chính ta. Thử hỏi, nếu không có mảnh giấy do một kẻ "cha vơ chú váo" kia đưa cho, liệu có ai offer cho anh công việc mà anh hiện đang làm?

Học là một công việc nặng nhọc. Liệu có công việc nào không có áp lực phải hoàn thành? Ai đó khuyên em "Hãy chỉ làm những điều em thích". Anh thì ghét nhất phải nói từ "giá như" - vì thế, hãy gắng hết sức có thể, để có một chiều đắng cay, hoặc một an ủi - mình đã cố hết sức.

90% những kẻ phiêu bạt nơi đồng đất xứ người là những kẻ đánh đu với việc học. Với 90% kẻ làm Ph.D., 2 hoặc 3 năm đầu coi như bỏ. Nhưng có thể một ngày nào đó, khi nhìn lại chặng đường, em lại sẽ thấy, để có tấm bằng ấy - có khi chỉ cần 6 tháng mà thôi.

Bởi vậy, hãy cố gắng lên em gái nhỏ. Anh tin là một khi em đã biết trăn trở, có một chiều em sẽ thành công.

Cheers,
Navigator
Navigator vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-01-2007, 11:13 PM   #27
lovemetender
mới ra trại

lovemetender's Avatar

Gia nhập: Mar 2006
Nơi Cư Ngụ: Sahara
Bài : 2,160

Trích dẫn:
Navigator viết:
Với 90% kẻ làm Ph.D., 2 hoặc 3 năm đầu coi như bỏ.... Nhưng có thể một ngày nào đó, khi nhìn lại chặng đường, em lại sẽ thấy, để có tấm bằng ấy - có khi chỉ cần 6 tháng mà thôi.

Thực ra "6 tháng" đó là kết quả của "2, 3 năm đầu coi như bỏ" . Không có cái gì là thừa.
lovemetender vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-01-2007, 11:35 PM   #28
lexus
Trung úy

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 236

Làm PhD cũng như đi trên một con đường thôi. Nếu đã chọn thi quyết đi theo tuy cũng có lúc nản.

Tớ thấy vấn đề nhiều khi là sức ép tự bản thân mình đưa ra (mới có 01 paper trong khi bọn kia có cả rổ). Thật ra để tốt nghiệp PhD (nhất là sau 3 năm ở châu Âu), quan trọng nhất là Supervisor.

Aquarius tìm cách tiếp cận gần hơn với supervisor (hy vọng quan hệ đang tốt nha), xin một buổi để trình bày tất cả những gì đã làm, ý tưởng, định hướng và cố gắng để moi thêm được idea cua ong ta. Mot dieu nua la Aquarius duoc ong ta tra tien hay la co quy hoc bong nao khac trả. Neu ong ta ko truc tiep tra tien thi kha nang duoc nuong nhe de tot nghiep PhD se cao hon nhieu. Va tat nhien con xem quy dinh cua truong do co bat buoc phai co 3 bai bao moi cho tot nghiep hay ko (chau Au thuong ko doi hoi chi tiet nhu vay dau).

Dung suy nghi vo van ve tuong lai, ke ca khi da xong PhD roi, huong tiep theo la gi da that su la nan giai day. Bay gio tap trung cho xong di cai da va that tu tin, di duoc 2/3 quang duong roi, luc nay ma na?n thi phi/ day. To tin la moi chuyen se on thoi. Chuc may man.

L
lexus vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-01-2007, 12:34 AM   #29
pizette
Trung úy

Gia nhập: May 2005
Bài : 285

Hê hê làm PhD với làm việc khác thì khác gì nhau ? Làm cái gì lâu chẳng chán, gần xong 2 năm mà tinh thần vẫn hăng máu thế thì còn khá lắm, chưa đến nỗi nào đâu. Tớ đây hết năm thứ nhất đã muốn vứt hết hê hê hê cuối cùng tớ cũng vất tất cả đấy đi chơi 1 tháng cho nó thoải mái, đến lúc quay lại làm việc lại hiệu quả như thường

Sang năm thứ 3 rồi thì chịu khó suy nghĩ thêm tổng quan về công việc, sắp xếp lại ý tứ kết quả cho nó có hệ thống rồi còn chuẩn bị đóng quyển luận văn. Cũng nên đi nói chuyện để biết mà mời ai vào trong ban giám khảo cho nó hoành tráng. Rồi tranh thủ thời gian nghĩ đến công việc sắp tới nữa, thằng nào bảo chỉ tập trung vào làm việc thì đánh bỏ bu nó đi. Thỉnh thoảng nghĩ một chút về các cơ hội làm việc trong tương lai, có tẹo thời gian thì làm một chút một chứ đến lúc cuối bao nhiêu việc ập vào thì chết không kịp ngáp. Thế nhá, máy tính đa nhiệm thì người cũng phải đa nhiệm một chút mới ăn thua. Nếu làm được thế này thì cuối tuần nhớ nghỉ ngơi hoàn toàn đừng có ham công tiếc việc, lẫn lộn chơi bời với học tập thì còn mệt nữa.
pizette vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-01-2007, 04:14 AM   #30
aquarius
Trung sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 84

Em chỉ được 3 năm thôi, là vì tiền cho chỉ có thế, khi mới bắt đầu vào làm ông thầy đã khẳng định điều này. Em cũng muốn xong cho đúng thời hạn để còn làm việc khác, xong được đoạn nào đỡ đoạn ấy. PhD ở chỗ em chỉ 3 năm, nhưng có bắt buộc qua 2 năm master rồi, nên tổng cộng vẫn phải mất 5 năm, chỉ bất lợi là 2 năm đầu và 3 năm sau không nối liền, không làm cùng một đề tài nên coi như tách biệt.

Bác nào khuyên em lấy chồng để chồng nuôi hay là để kích thích gì đấy em nghĩ không phải là giải pháp . Trừ khi em không làm được việc gì, chứ còn làm được thì em còn cố để độc lập về tài chính ạ, sống phụ thuộc chẳng may chồng bỏ hay chồng thất nghiệp thì toi à, ngoài ra tự mình kiếm tiền muốn phụ giúp gia đình họ hàng cũng dễ dàng hơn. Chồng có ảnh hưởng tích cực ở chỗ là có thể làm chỗ dựa tinh thần trong những lúc khó khăn hoặc chia sẻ công việc gia đình thì đúng hơn, đó là nếu chồng thông cảm và ủng hộ nghề nghiệp của vợ, chứ gặp chồng kiểu như rất rất nhiều đàn ông VN với quan niệm phụ nữ không nên học cao, phải hy sinh cho gia đình thì cũng không giúp được gì đâu ạ .

Ai nói gì thì nói, em vẫn giữ quan điểm là bây giờ muốn làm academic job in university thì PhD là cần thiết, ở đâu cũng vậy, kể cả VN, có thể bây giờ còn đầy rẫy học viên cao học/thạc sĩ đứng lớp đại học nhưng tương lai cũng sẽ khác. Em cũng không coi PhD là danh tiếng, dù gì em cũng đang làm PhD, em hiểu ý nghĩa của nó chứ. Bên em không phải viết research proposal trong năm đầu tiên, cũng không có sẵn subject. Dĩ nhiên là cũng có xác định một lĩnh vực cụ thể, nhưng làm cái gì thì vẫn open, cứ đụng đâu làm đó, có gì thấy hay hay thì lôi ra làm, làm một hồi không đi được thì lại chuyển sang vấn đề khác, tóm lại hay ở chỗ có nhiều cái để làm nhưng dở ở chỗ nhiều quá có thể phải qua nhiều lựa chọn sai trước khi đến được cái có thể ra kết quả. Bên em họ không có chính thức quy định phải có bao nhiêu bài mới được ra, nhưng năng lực nghiên cứu được đánh giá qua papers published, có cái PhD mà publications lẹt phẹt thì cũng có ra gì đâu mà hài lòng.

Có lẽ bi kịch của em nằm ở chỗ em không chịu đầu hàng, mà vượt qua thì cũng chưa qua được nên mới stress. Ngoài ra lại là gái nên nhiều khi kém tự tin (em ước được mạnh mẽ như chị Vìu) và hay lo xa xôi quá. Đôi khi em nghĩ số phận mình là phải như vậy, chứ em nhát gan, toàn ai đâu người ta quyết định cho mình. Học xong đại học tự nhiên xin thì được suất đi master, chả lẽ không đi , học xong master apply PhD thì lại được tiếp không lẽ về, rốt cuộc đến bây giờ . Giờ thì không ai đuổi chẳng lẽ lại thôi, em cứ cố tiếp vậy . Hôm nay viết nhiều thế này em bỗng cảm thấy quyết tâm hơn các bác ạ .

Cảm ơn các bác nhiều, đặc biệt là những bác trấn an tinh thần và động viên em cố lên (thật sự những lời động viên đó rất có ý nghĩa với em đấy ạ ).
Old 13-01-2007, 05:15 AM   #31
Earl Gray
Khách

Chị gái học xong ĐH 22 tuổi, 2 năm học master 24 tuổi, 2 năm học PhD đã qua 26 tuổi. So với bọn tây còn quá trẻ, so với ta thì bình thường, lấy được bằng rồi thì thiên hạ tha hồ mà ngưỡng mộ, PhD quả trẻ, điều mà chắc hẳn ai cũng tự hào không chỉ riêng bản thân mà còn bố mẹ chị và ối đứa trên đời này phải ghen ghét, chị nên vui mới phải chứ, stress làm gì. Đã muốn học, đã được học thì chị bỏ làm gì ạ? Đời này chỉ có hai loại dám bỏ, một là cực dốt hai là cực giỏi mà đã cực giỏi thì vưt đâu chả sống được, phải không ạ?

Nguyên nhân sao chị lại stress?
1. Học bổng hết. Em không tin là thầy chị lại để cho chị đi về khi chưa bảo vệ xong với nguyên nhân là học bổng, ông ấy sẽ tìm nguồn khác cho chị. Và đương nhiên, nếu chị không làm xong đúng thời hạn mà bị đi về vì hết học bổng thì cũng sẽ ảnh hưởng tới ông ấy. Nhẹ được một gánh nặng rồi nhé.

2. Học thêm một năm nữa để ra đủ papers. 28 tuổi, nếu chị định về VN vẫn còn quá trẻ so với tiến sỹ và mọi người vẫn đầy ngưỡng mộ và chị vẫn có quyền tự hào về bản thân. Nếu chị định ở lại nước ngoài đi làm, who cares??? Nhẹ thêm một gánh nữa nhé!!!!

3. Lấy chồng??? Chị có người yêu chưa ạ? Nếu có rồi bảo ông ấy chờ thêm một năm nữa cũng chẳng sao, đường nào 27 tức 28 tuổi mụ cũng có lấy chồng được đâu, Kim Lâu mà lại. Nếu chị chưa có? Lấy chồng Tây tốt nhất, mà lấy chồng tây thì đến 70 tuổi cưới vẫn được, không quan trọng. Lấy chồng ta? Con trai VN rất sợ con gái giỏi đặc biệt là những người giỏi như chị dưới 30 đã có bằng PhD nên lựa chọn sẽ không nhiều, vả lại phải khoảng 30 đổ lên, cũng không nhiều. Giờ chị có thể tìm hiểu anh nào cũng đang ở nước chị hoặc anh nào trên diễn đàn này chưa vợ, đều tốt cả.

4. Ông thầy cứ giục phải ra paper. Châu âu theo em biết thì có project sẵn rồi vào làm, châu Âu với em thì không nghĩ ra được thầy sẽ nghĩ ra cho, quan trọng là phải hỏi. Thế sao chị không nhằm thẳng ông thầy mà hỏi, mày có suggestion gì không?

Mà em AQ một tí. Ra báo đều đều hàng năm, giỏi thì đương nhiên nhưng em cũng nghĩ đó là may mắn. Không ra chưa chắc đã là không giỏi. Có người suốt đời chẳng tìm ra được gì, ông thầy Pharmacology của em bảo nghiên cứu mãi không ra nổi một loại thuốc suốt cả cuộc đời tao, hóa ra chỉ cần đổi vị trí của một nhóm, có ông đã trở thành nổi tiếng và giàu có. Research, bạn em bảo reward giống kiểu self-satisfaction...
Old 13-01-2007, 06:01 AM   #32
Evil
Khách

Các chú cứ AQ làm cái éo giề. Cuối tuần đi chơi có sướng hơn không.

Ừm, thằng nào có chất hay không đọc vị phát ra ngay chứ Phd hay không quan trọng éo giề.

Thế thôi, giải tán quốc hội. Thằng nào thích làm gì cứ làm, việc éo gì phải thanh minh.

"Hạnh phúc là con đường, đếch phải là cái đích". khịch khịch khịch....
Old 13-01-2007, 07:21 AM   #33
monamour
Trung úy

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 221

Hôm nọ anh có qua viện Institute for Advanced Study đọc được cái câu này cũng thấy hay "True scholars often work in loneliness, compelled to find reward in the awareness that they have made valuable, even beautiful, contributions to the cumulative structure of human knowledge, whether any one knows it at the time or not" (George F.Kennan).

Nói chung làm nghiên cứu thì chỉ có tự mình biết mình thôi, chả ai khuyên được gì đâu. Đã làm rồi thì lại cắm đầu làm tiếp thôi.
monamour vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-01-2007, 08:17 AM   #34
vduesy
Khách

Thực ra tình trạng của Aqua thi cũng nhiều người gặp phải trong quá trình làm PhD. Ở một số nước như Nhật người ta còn yêu cầu rõ ràng về số lượng bài báo để đủ điều kiện tốt nghiệp. Ở châu âu nói chung là không có yêu cầu đó, chủ yếu là ông thầy đồng ý cho bảo vệ hay kô thôi. Nếu ông thầy cho bảo vệ thì kiểu gì cũng qua.
Mình nghĩ 2 năm có 1 bài báo ở hội nghị rồi thì cũng không phải là quá kém để lo lắng. Theo kinh nghiêm của mình thì bạn có thể.
1. Có thể dùng thuốc để giảm stress. Cụ thể là "Enervon-C", nó cung cấp năng lượng cho cơ thể và giúp xả stress rất tôt.
2. Về công việc, bạn không cần phải cố gắng để có nhiều papers, mà quan trọng là bạn phải xác định được 1 cách chính xác đề tài của mình là gì và tập trung vào đề tài thôi. Nếu có thể lấy bài báo đã đăng làm trục sống, và nghiên cứu sâu thêm để hoàn thiện thì sẽ rất tốt và nhanh. Tránh tình trạng thay đổi đề tài nhiều. Ngoài ra bạn có mời 1 đồng nghiệp (Phd student or postdoc) để cùng phát triển ý tưởng, như thế sẽ học hỏi được và làm cũng nhanh hơn.

Có vài kinh nghiệm vậy, hi vọng giúp ích ít nhiều cho bạn
Old 13-01-2007, 10:57 AM   #35
dragon_slayer
Liệt sĩ

Gia nhập: Jun 2006
Bài : 785

Có mỗi triệu chứng thèm giai mới lên đây than vãn. Không hiểu sao mọi người bàn tán nhiều thế nhỉ?
dragon_slayer vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-01-2007, 11:03 AM   #36
bun_rieu
Khách

aquarius,

Rất hiểu và thông cảm với hòan cảnh của bạn. Tuy nhiên, 2 năm publish 1 paper ở rank 2 cũng đâu có tệ. Conference rank là theo sắp xếp nào vậy? (Vì có nhiều rank rất lung tung!)

Bạn học gì trong CS (CS nói chung thì quá rộng)? Cần ý tưởng à? Mình có rất nhiều open & unsolved idea, nếu thích thì có thể chia sẻ, miễn là có chung quan tâm :-)

Mình có một số lời khuyên cho những ai đang định và đang làm PhD mà còn chưa biết nên đi theo hướng nào:

- Không thực sự đam mê lĩnh vực nghiên cứu thì đừng làm, vì công việc rất vất vả và tốn nhiều tâm huyết - Do vậy khả năng không hòan thành được là rất lớn.

- Nhiều người nghĩ là có thể nhờ được thày hướng dẫn giúp nghiên cứu, hoặc gợi ý về ý tưởng. Đây là một sai lầm lớn trong hầu hết các trường hợp. Vì vậy trước khi bắt đầu hãy xác định là thày chỉ giúp được về mặt hỗ trợ tài chính, còn về mặt khoa học thì phải tự lực 100%, tránh ảo tưởng. Thày chỉ có mặt trong danh sách author của paper, và khi cần ký vào Copyright của paper thôi :-)

- Khó khăn lớn nhất khi làm PhD mà nhiều người kêu ca là không có ý tưởng viết paper hay journal. Vấn đề nhiều người không hiểu là: Thực ra có rất nhiều vấn đề mở chưa có người giải quyết. Chuyện bạn không nhìn ra chỉ có nguyên nhân duy nhất là vì hiểu biết ở mức độ sâu sắc lĩnh vực bạn đang làm còn quá hạn chế. Một khi bạn đã hiểu biết về chuyên môn của bạn tới một ngưỡng nào đó rồi thì lúc đó bạn sẽ nhận ra là có quá nhiều thứ để làm. Tuy nhiên, để đạt được tới mức đó cần nhiều thời gian theo một lĩnh vực mình quan tâm. Chuyện cứ làm một thời gian thấy không được rồi đổi thì chỉ làm bạn thêm bế tắc.

Có một gợi ý: tìm lĩnh vực nào đang hot (không chọn cái gì đã cũ và có nhiều paper rồi) trong phạm vi mình nghiên cứu, đầu tư thời gian và quyết tâm làm đến cùng thì sẽ thành công. Lĩnh vực đang hot đồng nghĩa với việc còn nhiều vấn đề chưa ai làm, chưa giải quyết được, và có ít người nghiên cứu hơn (do đó dễ có ý tưởng mới hơn) so với những lĩnh vực khác.

Cứ thế mà làm, thì 3 tháng xong 1 paper là chuyện đơn giản :-)

Good luck.
Bún riêu
Old 13-01-2007, 02:53 PM   #37
mada
Khách

bạn này nói như lìn ấy, hot mà ít người nghiên cứu hơn . 3 tháng xong paper, nếu làm 1 mình cũng có vẻ phải cố gắng nhiều, trừ phi ko biết tới Thăng long.
Trích dẫn:
bun_rieu viết:
Có một gợi ý: tìm lĩnh vực nào đang hot (không chọn cái gì đã cũ và có nhiều paper rồi) trong phạm vi mình nghiên cứu, đầu tư thời gian và quyết tâm làm đến cùng thì sẽ thành công. Lĩnh vực đang hot đồng nghĩa với việc còn nhiều vấn đề chưa ai làm, chưa giải quyết được, và có ít người nghiên cứu hơn (do đó dễ có ý tưởng mới hơn) so với những lĩnh vực khác.

Old 13-01-2007, 03:10 PM   #38
nofade
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2006
Bài : 1,259

Trích dẫn:
bun_rieu viết:
aquarius,

Good luck.
Bún riêu

Phục bác này vãi đái, 3 tháng 1 paper vậy thì coi như 2 năm bác làm phát 8 cái journal "xìn xịn". Cỡ này thì cứ phải gọi là Prof của Hà cbn vớt
nofade vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-01-2007, 03:18 PM   #39
bun_rieu
Khách

Trích dẫn:
Kim viết:
bạn này nói như lìn ấy, hot mà ít người nghiên cứu hơn . 3 tháng xong paper, nếu làm 1 mình cũng có vẻ phải cố gắng nhiều, trừ phi ko biết tới Thăng long.

Chuyện hot mà ít người nghiên cứu hơn cũng dễ hiểu thôi: "hot" thường đi kèm với "mới". Mình vẫn giữ ý kiến này (từ quan sát của riêng mình) là số người tập trung vào các lĩnh vực ít hot hơn vẫn nhiều hơn. Có một lý do là paper và tài liệu về các lĩnh vực này đã nhiều rồi, tìm hiểu theo vẫn "dễ" hơn và có vẻ "ngon xơi" hơn.

Tập trung vào lĩnh vực hot có những thách thức lớn hơn ở vài khía cạnh: ít tài liệu hơn, ít có những người đi trước vạch đường nên tự mình phải mò mẫm những vấn đề mới. Vì vậy làm kiểu này cũng không phải là dễ, nhưng nếu làm được thì sẽ có rất nhiều publication trong thời gian ngắn.

Cái gì chả có trade-off nhở.
Old 13-01-2007, 04:53 PM   #40
para
nick sắp hỏng

Bài : 430

Trích dẫn:
aquarius viết:
Bác nào khuyên em lấy chồng để chồng nuôi hay là để kích thích gì đấy em nghĩ không phải là giải pháp .
.............
Có lẽ bi kịch của em nằm ở chỗ em không chịu đầu hàng, mà vượt qua thì cũng chưa qua được nên mới stress.

Tình hình là hơn cả bi kịch rồi, lấy chồng khẩn trương thôi, trước khi ế hẳn, nhìn gương chị Vìu mà rút kinh nghiệm.
2 năm mới được 1 paper ở conf thì coi như chưa có gì cả, paper trong conf thì coi như là 1/2 paper thường, cộng thêm ranking conf hạng 2 coi như chỉ bằng 1/2 của 1/2 tức là bằng 0.25 paper thường. Theo nguyên tắc làm tròn thì coi như chưa có mẹ gì cả. Thêm 1 năm nữa cũng không giải quyết được em ạ. Nói chung dành nốt năm còn lại mà học nấu ăn, trang điểm, đấm lưng tẩm quất, xxx .... may ra lừa được 1 chú. Cố lên em ạ, trên này nhiều thằng làm PhD ế vợ, tuy có hơi dở hơi một tẹo nhưng dễ bị lừa lắm.
para vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài