Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Đọc sách
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-12-2006, 04:23 PM   #1
Charlatan
Khách

Bài : n/a
Default Sách cũ

Kính các bác,

Mấy hiệu sách cũ ở Bà Triệu bây giờ đi đâu ấy các bác nhỉ? Em đang muốn tìm cuốn tiểu thuyết dài Tố Tâm của Hoàng Ngọc Phách (xuất bản năm 1925) thì lượn ở đâu bây giờ hử các cao nhân?

Ngoài ra em cũng đang muốn lùng một danh sách các thể loại sách cũ mà bọn Nguyễn Xí mỗi lần nhìn thấy em, chưa kịp mở miệng mà chúng nó đã lắc đầu xua tay đuổi quầy quậy rồi.

Em xin cảm ơn ạ,

Ch.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-12-2006, 08:53 PM   #2
cdct
Đại úy

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 380

Bác muốn quyển Tố Tâm xuất bản năm 1925 thì phải nhờ một thằng bạn người Nhật của em thôi, thằng này thì sách cổ mấy cũng chơi. Tên nó là Doraemon, con ông Fujio.
cdct vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-12-2006, 09:06 PM   #3
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,770

Bác cứ đòi phải có quyển in năm 1925 hay quyển Tố tâm nào cũng được? Không biết có quyển nào mới tái bản gần đây không, chứ theo em biết thì hồi 1988 NXB ĐH và GD Chuyên nghiệp có in lại. Bác thử tìm xem sao.
Moneytalks vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-12-2006, 09:52 PM   #4
Charlatan
Khách

Ối giời ơi, ăn mày còn đòi xôi gấc làm chi! Mà tiểu thuyết này không tiêu thụ được hay sao mà cái ổ sách khu Tràng Tiền chả ma nào có nhỉ? Xuất bản năm 88 thì cũng làm gì mà xa xôi lắm (cũng gần 20 năm rồi nhỉ)? Bác lòng thành cho em hỏi còn chỗ nào bán loại sách cu cũ như thế này nữa không xế? Mai em tạt qua 180 Bà Triệu mà cũng không có nữa là em hết vốn rồi đấy bác ự. Hic...
Old 04-12-2006, 10:17 PM   #5
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Vầng bác qua bác Dư chuyên chửi khách ấy có lẽ có. Trước khi qua Bà Triệu, bác thử ghé Ngô Thì Nhậm 25 hay 27 số này em không sao nhớ được, gặp anh Giang. Anh này trẻ hơn và nói chuyện nhẹ nhàng dễ chịu hơn, cũng không chém như bác kia.

Mà các bác cứ nói là năm 1925 làm em xem lại, chắc xuất bản năm 25, còn em thấy tuyệt nhiên toàn viết xong năm 22 cả.

P.S: Cuốn này có gì hay mà bác thích thú thế?
Old 05-12-2006, 04:49 AM   #6
Chán_Phèo
Đại úy

Bài : 696

Sao lại viết tiểu thuyết, dồi lại còn dài nhỉ?
Chán_Phèo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-12-2006, 06:36 AM   #7
Lê Anh
Khách

À, tháng trước đi qua mấy cái chỗ bán sách trên vỉa hè gần sân bóng của bộ Ngoại giao (ngay cổng sau ĐHNN ĐHQG HN) em có thấy Tố Tâm đấy, giấy đen sì, không rõ là xuất bản năm nào.

Trích dẫn:
Moneytalks viết:
P.S: Cuốn này có gì hay mà bác thích thú thế?
Bác hỏi cũng buồn cười, dù thế nào thì nó cũng là cuốn tiểu thuyết đầu tiên của việt Nam!

thay đổi nội dung bởi: Lê Anh, 05-12-2006 lúc 06:40 AM.
Old 05-12-2006, 05:57 PM   #8
casperkid
Khách

Trích dẫn:
Lê Anh viết:

Bác hỏi cũng buồn cười, dù thế nào thì nó cũng là cuốn tiểu thuyết đầu tiên của việt Nam!

Khà khà nếu thế thì em phải lùng mang về để dành, đến năm 2025 mang ra bán có khi được khối tiền ấy nhỉ.
Old 05-12-2006, 08:00 PM   #9
thonglong
Khách

Trên đường Láng cũng có rất nhiều hàng sách cũ đấy ạ, sách cũ em chỉ biết đấy thôi.
Old 05-12-2006, 08:28 PM   #10
Charlatan
Khách

Tình hình có vẻ rất tình hình. Hôm nay em lượn qua Ngô Thì Nhậm, quần nát mà không thấy cái hàng sách cũ nào bác moneytalks cả. Còn chỗ bác Dư Bà Triệu thì đóng mấy lần cửa sắt, rõ là kín. Lại qua số 5 Đinh Lễ lượt nữa mà chúng nó cũng lắc. Còn tròn mắt nhìn mình như kiểu mình sáng tạo ra tên sách mới mới kinh chớ.

Bác, bác Lê Anh cho em hỏi, tháng trước bác tạt qua chính xác là đoạn nào để mai em đi vớt xem còn tí ti gì không?

Còn chú thonglong vẽ tớ cái khúc Láng với, mà Láng nào, Thượng, Trung, Hạ, đoạn nào ấy hỉ?

Các cao nhân giúp em với. Sách hiếm sách quý, em mà tìm thấy thì em khuôn cho cả rổ. Các cao nhân có muốn đầu cơ tích trữ thì xếp gạch vào đây, em làm cửu vạn miễn phí cho.
Old 05-12-2006, 09:50 PM   #11
N3tXpert
Đại tướng

N3tXpert's Avatar

Gia nhập: Oct 2005
Nơi Cư Ngụ: HITB
Bài : 2,569

Đúng rồi, ở NTN hay hơn Bà Triệu nhiều, thằng ấy đang định nâng cấp tầng 3 để nhập sách giá rẻ về bán, còn sách cũ thì thỉnh thoảng 2,3 tuần mới có đợt về, mà muốn tìm thì cứ hỏi thẳng cho nhanh, đỡ phải lục tìm. Đinh Lễ thì toàn sách giảm giá, có thấy sách cũ bao giờ đâu? Ở đường Láng đoạn gần NCT giờ toàn sách trẻ con với sách giáo khoa đầy bụi chứ chả có gì, cũng ít cái kiểu trải chiếu bán trên vỉa hè rồi. Bạn Charlatan thích thì ghi hết tên sách ra, mai tớ lang thang đi tìm cho, tớ cũng đang muốn tìm quyển "Thời gian để sống và thời gian để chết". Nếu thích tớ dẫn đi cho biết đường thì cứ PM.
Old 05-12-2006, 09:56 PM   #12
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Bác Charlatan chịu khó nhỉ.

Cuốn Tố Tâm đó là quyển cũ, theo em nhớ lần cuối ra hàng chị Hoa Đinh Lễ thì người ta chưa tái bản, cho nên bác ra hàng sách mới hỏi thì vô ích thôi. Nhiều hàng sách nhân viên bán sách chỉ biết thu tiền thôi, không biết về sách nên chuyện họ mắt tròn mắt dẹt nhìn bác cũng phải. Giống như em cách đây một thời gian đi mua quyển Mùi hương của Sueskind (Das Parfum), người ta nghe em hỏi nhìn em bằng con mắt mày-bị-dở-hơi-à hẹhẹ, nhưng mình thích thì mình vẫn cứ tìm thôi. Cuối cùng chả hàng nào có. Trong một lần dọn lại giá sách thì thấy nó nằm lù lù trên đấy hì hì, căn bản em có thói quen mua rồi vứt luôn lên giá, lúc nào rỗi (về nhà thì lúc x nào chả rỗi) lôi một quyển bất kì ra đọc.

Về cái quyển Tố Tâm chắc bác phải tìm ở hàng sách cũ thôi. Hàng Bà Triệu chiều này vừa đánh bóng mặt đường đi qua thấy chủ quán đang mắt trợn ngược ngồi gãi râu ngoài cửa, chắc bác đến không đúng lúc. Hàng Ngô Thì Nhậm nó ở đoạn qua nhà hát Tuổi trẻ, đi xuôi chiều bên trái đường, bên kẹp giữa là hai hàng cắt tóc gội đầu, giữa là hiệu sách mặt tiền chắc chỉ 2 mét hơn, có cái biển chữ đỏ Hiệu sách cũ. Số nhà 25 hay 27 em không tài nào nhớ được. Anh Giang thì nhớ sách hơn bà cụ, bà cụ không biết mấy. Đường Láng cũng nhiều hàng sách cũ, nhưng bây giờ người ta cũng chuyển sang làm sách mới, nhưng đoạn phía trên Láng Hạ, đến khoảng gần phố chùa Láng, bên phải đường nhiều hàng phết. Nhưng ở đây tìm may ra thì có, e là cũng hơi mệt.

Còn cái hàng sách vỉa hè nào bác Lê Anh biết thì bác cứ hỏi bác ấy.

Bác đi chân cứng đá mềm, mua được sách kết quả thế nào thông báo cho anh em mừng bác nhá.

Còn phía em, nếu thích văn học sử thì mua, chứ quyển này cũng chẳng có vị gì. Kỷ niệm thì khó quên thôi chứ lần đầu tiên hay người đầu tiên nhiều khi chả làm ăn được gì, nhỉ bác em?
Old 05-12-2006, 10:11 PM   #13
Chán_Phèo
Đại úy

Khứa, khứa. Nhà Moneyt giống chán phèo tôi. Cũng chỉ vì tặng mất cuốn Mùi hương, mà đi tìm mãi, cuối cùng thì rồi cũng thấy, hơi bị nhìu.

Còn Tố Tâm, nếu tĩm mãi ko thấy, chịu khó lên số 5- Bát Đàn. Hoặc lê la ở Láng, chắc có, hoặc tới 1 hiệu ở đường Giải Phóng, đặt mua, có liền. Nhưng loại đặt, giá sẽ chát. Mk, tôi quên bố nó số bn đường GP rồi. Đại khái, phía đường ray xe lửa, mạn Ngã tư Vọng đi xuống. phía Giáp Bát.

thay đổi nội dung bởi: Chán_Phèo, 05-12-2006 lúc 10:13 PM.
Old 05-12-2006, 11:07 PM   #14
Lê Anh
Khách

Tớ tả cái chỗ đấy cũng khá chi tiết rồi đấy, chỉ cần hỏi đường đến cái sân bóng bộ Ngoại giao nói trên là thấy ngay mấy hàng sách trải ngay trên hè (hình như sau 9h mới mở hàng).
Thôi có gì để mai tớ ra tớ xem hộ cho luôn, mai có việc đi qua lối đấy, hi vọng là còn hàng.
Old 05-12-2006, 11:44 PM   #15
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Bác Chán Phèo hiểu không đúng ý em viết, hí hí nhưng mà hiểu đúng thì hóa thành em hơi bị ngượng, hí hí.
Old 06-12-2006, 07:42 AM   #16
ngua_mieng
Miệng lìn

Bài : 1,538

Lão Tiền chủ yếu khoe sách, em lạ gì.

Hàng anh Giang là 27 Ngô Thì Nhậm.
ngua_mieng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2006, 02:06 PM   #17
Chán_Phèo
Đại úy

ờ, lão ấy ko ngẫn vì ko đem sách đi tặng gái nhờ.
Old 06-12-2006, 02:07 PM   #18
Charlatan
Khách

Tối qua xong việc em lại sở lượn, tầm 6 giờ chứ mấy, thế mờ cái lão Dư đấy đã cửa đóng then cài rồi. Trưa nay nghe lời bác moneytalk, em lại nhượn phát nữa. Cửa sắt cũng vưỡn im ỉm. Chiến sỹ này làm ăn theo giờ hành chính nhà nước à bác ơi?

Chiều này khéo em đánh võng qua Ngô Thì Nhậm xem sao, lần này sẽ ngắm rõ kỹ. Sao cái mặt tiền 2m mà lần trước em lại để sót được nhở? Nghe chừng công dày cả tấc thế nầy mà không vớt được cuốn nào thì chim cú chết mất.

Bác Lê Anh hôm nay kết quả hái lượm có được gì cho em không thế ợ? Em mong là mong vãi cả linh hồn ra rồi đây.

Hic... em biết thân biết phận rồi, chỉ dám tìm nhõn nốt quyển Tố Tâm này nữa thôi. Bác N3tXpert có lòng thì chỉ điểm em với.
Old 06-12-2006, 02:36 PM   #19
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Bác cứ nói thật đi, có phải gái chỉ đạo bác đọc quyển này không? :P
Old 06-12-2006, 02:37 PM   #20
Lê Anh
Khách

Đợi chút, tớ giải quyết nốt mấy chuyện rồi chạy qua đó xem cho. Đ/c Chartalan máu quá!
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài