Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Chủ đề đã bị khóa!

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 19-10-2006, 12:40 PM   #101
Mae
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
Rommmy viết:
Khoảng gần 21 giờ, mọi người tại buổi giao lưu nhận được tin bố của Lê Vân - nghệ sĩ ưu tú Trần Tiến mới biết về sự có mặt của cuốn sách. Ông tiếp nhận thông tin đó trong nước mắt cùng chén rượu...

Đọc câu này tự nhiên tớ lại có cảm giác như bác Trần Tiến bị phản bội!
Ừ thì tuổi thơ của LV- theo như lời kể - khổ thật đấy, nhưng đây có phải là thời điểm thích hợp để LV viết cuốn tự truyện này không?

@ Bác hoangtung: Bác trước cũng học múa ạ? Bác học được bao nhiêu năm? Sao bác lại bỏ nghề múa đi học nghề thầy cãi?
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2006, 12:58 PM   #102
HoangTung
Khách

Trích dẫn:
Mae viết:

@ Bác hoangtung: Bác trước cũng học múa ạ? Bác học được bao nhiêu năm? Sao bác lại bỏ nghề múa đi học nghề thầy cãi?

Đời xô đẩy chú ơi. Học hết cấp 1, trường múa về quê anh tuyển người. Bố mẹ anh gửi đi cho thóat khỏi cảnh con trâu cái cày, với hi vọng vượt ra khỏi lũy tre làng. Lúc ấy anh bé, thấy được về thủ đô nên gật lấy gật để.

Sau lớn thấy đ.éo được, ai đời đàn ông lại múa may quay cuồng nên bỏ, chuyển sang nghề khua môi múa mép. Cũng là múa cả.
Old 19-10-2006, 01:19 PM   #103
Gon
Đại tướng

Gon's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Soul Society
Bài : 2,137

Tớ lại nghĩ đấy là những giọt nước mắt hối hận, kiểu ...cái ngày đó rồi cũng đã đến (thở dài)...

Trích dẫn:
Mae viết:
Trích dẫn:
Rommmy viết:
Khoảng gần 21 giờ, mọi người tại buổi giao lưu nhận được tin bố của Lê Vân - nghệ sĩ ưu tú Trần Tiến mới biết về sự có mặt của cuốn sách. Ông tiếp nhận thông tin đó trong nước mắt cùng chén rượu...
Đọc câu này tự nhiên tớ lại có cảm giác như bác Trần Tiến bị phản bội!

May you Rest in Peace MICHAEL JACKSON (1958-2009)
You will be forever missed
You are History and history can't be repeated
Your great music will forever live on
Gon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2006, 02:37 PM   #104
Fwngjia
Khách

Có thằng nó đính chính trên kia rồi, anh này là Phạm Viẹt Thanh tự thanh khàn, cũng hay ho vừa phải nhưng mà chơi được.
Old 19-10-2006, 03:36 PM   #105
Cáo
Sưu tầm chai to

Cáo's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: Dưới hố
Bài : 1,735

Ông Trần Tiến bây giờ sống đơn độc trong một căn nhà nhỏ trên làng Quảng Bá (hồi xưa sống ở nhà Lê Vân/đường Thụy Khuê). Tội nghiệp, ai mà ngờ người tài hoa, nổi tiếng như thế bây giờ suốt ngày chỉ mong một tiếng chân người. Mấy năm gần đây đau yếu, niềm an ủi, tự hào và hy vọng của Trần Tiến là các con chứ chẳng phải những hư danh hoặc tháng năm oanh liệt đã qua. Lê Vân ra cuốn sách này, có khi ông ấy quị hẳn.
Old 19-10-2006, 03:38 PM   #106
HoangTung
Khách

Hôm qua có đứa gọi cho mình khóc thút thít: "Sao chị Vân lại làm thế!"
Old 19-10-2006, 03:45 PM   #107
aiki

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 633

Trích dẫn:
nut_chai viết:
Ông Trần Tiến bây giờ sống đơn độc trong một căn nhà nhỏ trên làng Quảng Bá (hồi xưa sống ở nhà Lê Vân/đường Thụy Khuê). Tội nghiệp, ai mà ngờ người tài hoa, nổi tiếng như thế bây giờ suốt ngày chỉ mong một tiếng chân người. Mấy năm gần đây đau yếu, niềm an ủi, tự hào và hy vọng của Trần Tiến là các con chứ chẳng phải những hư danh hoặc tháng năm oanh liệt đã qua. Lê Vân ra cuốn sách này, có khi ông ấy quị hẳn.

Mình nghĩ đây là điều ngoài ý muốn thôi.

Trích dẫn:
Tung hê tất cả những điều sâu kín nhất, đụng chạm nhất, chị không nghĩ đến việc mình đã làm tổn thương đến người thân, tổn thương đến những gì họ cố gắng xây dựng nên một hình ảnh gia đình tươi đẹp?

Tôi không muốn làm tổn thương đến những người thân. Chẳng bao giờ tôi muốn mang chuyện của cá nhân riêng tư ra để đàm tiếu. Tôi chỉ làm những việc mà tôi thấy cần phải làm, cần phải được nhìn nhận khách quan và được chia sẻ. Đến bây giờ, sau khi cuốn tự truyện ra đời, giá như gia đình tôi mỗi người không phải là 5 thế giới riêng biệt chắc chắn mọi chuyện sẽ nhẹ nhàng và đơn giản hơn.

Nhưng cho đến giờ, nghệ sĩ ưu tú Trần Tiến mới biết về cuốn sách này mà những điều viết trong cuốn sách về ông có vẻ khá nặng nề?

Tất cả câu chuyện trong dòng hồi ức, tôi chỉ kể lại với sự cảm nhận và con mắt của chính mình. Bố tôi cũng như bao người đàn ông khác trong cái thời nghèo khổ ấy. Nghèo quá nên hèn, không nuôi nổi nên bạc đãi vợ con. Tôi muốn nói lên nỗi khổ của bố chứ không có ý nặng lời với bố. Tôi dự định cuối tuần này, sau khi hoàn tất công việc tôi sẽ có một cuộc đối thoại thẳng thắn đầu tiên với bố và họ nội, rồi họ ngoại.

http://www6.dantri.com.vn/giaitri/2006/10/147382.vip
aiki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2006, 06:58 PM   #108
Mae
Khách

Trích lại câu này một chút:

Trích dẫn:

Chỉ một câu đó thôi, người đọc có thể cảm nhận rõ được sự cô đơn của bác Tiến.

Cái khổ thời đó tớ nghĩ nó là cái khổ chung của cả xã hội rồi, kêu thế nào được, nhà nào mà chả giống nhà nào.

Chả ai cấm chị Vân viết hồi ký, nhưng tại sao lại cứ phải làm tổn thương nhau như thế? Tự nhiên tớ lại băn khoăn; trong suốt 50 năm qua quan hệ trong gia đình chị Vân chả nhẽ cứ mãi tồi tệ? Chả nhẽ bố mẹ chị Vân không buồn vì gia đình chia đôi như thế?

Trích dẫn:
Gon viết:
Tớ lại nghĩ đấy là những giọt nước mắt hối hận, kiểu ...cái ngày đó rồi cũng đã đến (thở dài)...
Old 19-10-2006, 07:06 PM   #109
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

4c nếu gặp và nói chuyện với những người như bác Tiến thì mới hiểu. Thật ra thì chị Vân em làm thế này cũng hơi quá đáng. Biết là bác Tiến em lẽ ra nên nói câu nếu biết chuyện hôm nay thì ngày xưa đã không làm. Tiếc là bác em ngày xưa nghệ sĩ mà nghệ sĩ thì phù phiếm nên hay chạy theo những thứ phù du. Bác em thích làm lady killer cơ, cũng khổ cho các bác là các bác chẳng kill thì gái cứ lăn xả vào, có phải ai cũng kiên định cách mạng một lòng thủy chung giống em đâu nên bác em lỡ dại. Đã trót dại thì tạch, chưa kể đoạn bác em bị gia đình cà khịa vì không có con trai nối dõi nữa chứ. Đã đen thì đen đủ đường. Vợ bác Tiến nhìn tướng thì cũng không phải hiền lành dịu dàng gì đâu, nhớ có lần ông bà già em ngồi xem tivi, bà già em bảo hai ông bà này có ba đứa con gái đúng là kiểu mẫu. Ông già em bảo, lão Tiến kia cũng chả happy gì đâu, nhìn mặt vợ sát thủ thế kia, bà già em cãi. Thế mới biết ông già mình cao thủ võ lâm.
Giờ thì đến cô con gái. Bác Tiến em có mẹ gì phải buồn nhỉ, toàn nói thật thì có quái gì phải buồn, có chăng là bây giờ khó đóng vai người đàn ông bị ruồng bỏ đi cưa mấy bà sồn sồn.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2006, 07:08 PM   #110
casperkid
Khách

Quả báo thôi các bạn ạ, đấy là tấm gương để anh em phàm đã có gia đình thì vợ con là cái quý nhất, có mèo mỡ gì thì gia đình vẫn phải là nhất. Đàn ông như Tiến (theo lời kể Lê Vân) mà con cái vẫn còn gọi là bố thì đã là quá hạnh phúc.
Em chứng kiến loại đàn ông sống ích kỷ, thất đức kiểu này khá nhiều, về già rồi sẽ biết thế nào là đời thôi.

Bác Hoang Tung hứa scan ảnh chup chung với Vân đâu rồi post lên anh em ngưỡng mộ cái nhẩy.
Old 19-10-2006, 07:37 PM   #111
aiki

Trích dẫn:
casperkid viết:
Quả báo thôi các bạn ạ, đấy là tấm gương để anh em phàm đã có gia đình thì vợ con là cái quý nhất, có mèo mỡ gì thì gia đình vẫn phải là nhất. Đàn ông như Tiến (theo lời kể Lê Vân) mà con cái vẫn còn gọi là bố thì đã là quá hạnh phúc.
Em chứng kiến loại đàn ông sống ích kỷ, thất đức kiểu này khá nhiều, về già rồi sẽ biết thế nào là đời thôi.

Mình cũng nghĩ vậy. Cuộc đời mà lúc nào cũng tươi thì cần gì phải cố sống cho tử tế.
Old 19-10-2006, 07:45 PM   #112
cuội
Đại úy

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 469

Lê Vân mệnh cung có Vũ Khúc Tham Lang. Tham Vũ đồng hành, tiền bần hậu phú và điểm điển hình cho bộ 2 sao này là tính ích kỷ.
cuội vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2006, 07:50 PM   #113
36
Đại úy

Gia nhập: Aug 2005
Bài : 433

Đàn ông ích kỷ mới đê tiện chứ đàn bà có quyền ích kỷ.
Nhưng cái ích kỷ của những người đàn bà có tự trong nó rất hay, nó diêm dúa đồng bóng nhưng giàu cảm xúc và rất sáng tạo.

PS: Không phải nói riêng chuyện chị Vân.

thay đổi nội dung bởi: 36, 19-10-2006 lúc 08:12 PM.
36 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2006, 08:06 PM   #114
KBBB
Khủng bố về hưu

KBBB's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 54

Cụ bà nhà em mấy hôm nay chạy tứ tung đòi mua quyển này cho bằng được. Các bác biết chỗ nào bán chỉ em mấy. Ngoài Đinh Lễ cháy hàng, đâu cũng bảo sớm nhất là tuần sau mới có (
Old 19-10-2006, 08:18 PM   #115
Cáo
Sưu tầm chai to

Cáo's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: Dưới hố
Bài : 1,735

Trích dẫn:
Saint viết:
Bác Tiến em có mẹ gì phải buồn nhỉ, toàn nói thật thì có quái gì phải buồn,...

Sự thật thì đúng là chẳng có quái gì phải buồn cả, nhưng cái sự bàn ra tán vào nó vốn nhiều cay nghiệt và thêm thắt bác ạ. Thế mới buồn.
Old 19-10-2006, 08:19 PM   #116
aiki

Không hẳn là buồn mà có lẽ là cay đắng.
Cay đắng rồi mà vẫn nghĩ đến khổ nhục kế - như Sên mách - để cưa cẩm các bà sồn sồn được thì kể cũng tài.

thay đổi nội dung bởi: aiki, 19-10-2006 lúc 08:41 PM.
Old 19-10-2006, 08:36 PM   #117
cuội
Đại úy

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 469

Buồn và cay đắng thì chuyện cũng đã rồi, sách đã bán ra thị trường, chẳng lấy lại được nữa. Nỗi buồn nào thì cũng sẽ qua thôi. Không khổ cái này thì khổ cái khác, thất tình, thiếu tiền, ốm đau bệnh tật. Đời người, tât cả những hạnh phúc , đắng cay đều là một hằng số. Cái khổ của bác Tiến vẫn là nhẹ so với nhiều nỗi khổ khác, vả lại cũng là gieo nhân gì gặt quả nấy mà thôi, chả trách ai được. Có chăng là bác tự nên trách bản thân mình.
cuội vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-10-2006, 12:31 AM   #118
Tristesse
Mouni

Tristesse's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,005
Send a message via Yahoo to Tristesse

Nếu như chị Vân viết sai thì bác Tiến mới buồn thật, vì con gái đã không hiểu rõ mình. Nhưng nếu chị Vân viết đúng, thì bác phải vì thế mà thông cảm hơn cho con gái của mình, hiểu hơn những dằn vặt, uất ức trong lòng các con mình. Để từ đó sống với nhau thẳng thắn, cởi mở hơn.

Em bây giờ nếu ba mẹ sai điều gì là viết email về nói 1 trận liền. Có khi viết xong lại ân hận, thấy sao mình nóng nảy thế. Nhưng nghĩ lại, thấy đó là những người gần gũi với mình nhất, mình không nói được suy nghĩ của mình, dù là bồng bột, nhất thời, thì có lẽ mình sẽ chẳng bao giờ sống thật với ai nữa cả.
Tristesse vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-10-2006, 03:04 AM   #119
vananh
Trường kiếm tương tư

vananh's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Nơi Cư Ngụ: Bolivia
Bài : 2,285
Send a message via Yahoo to vananh

Nói chung là đẻ con trai vẫn hơn. Làm bố nếu có bay bướm một chút thì sau này nó cũng thông cảm, thậm chí con hơn cha nhà có phúc. Còn đẻ con gái vừa bị ông bà bô chửi, sau này già còn bị nó tố trước thiên hạ, có khổ không.
Old 20-10-2006, 03:21 AM   #120
funnykids
Khách

Trích dẫn:
Saint viết:
4c nếu gặp và nói chuyện với những người như bác Tiến thì mới hiểu. Thật ra thì chị Vân em làm thế này cũng hơi quá đáng. Biết là bác Tiến em lẽ ra nên nói câu nếu biết chuyện hôm nay thì ngày xưa đã không làm.

Giờ thì đến cô con gái. Bác Tiến em có mẹ gì phải buồn nhỉ, toàn nói thật thì có quái gì phải buồn, có chăng là bây giờ khó đóng vai người đàn ông bị ruồng bỏ đi cưa mấy bà sồn sồn.

Người như bác Tiến thì ko chỉ nói là "trải nửa đời người" nữa rồi, mà có thể nói là đã gần "đi trọn một kiếp người". Ở cái tuổi của bác Tiến bây giờ chỉ sống về quá khứ, để nhớ , hổi tưởng, và day dứt. Bác có lẽ ko cần đợi chị Vân phải nói ra mới thấy được sai lầm của mình, bác có đủ và thừa thời gian để nghiệm ra điều đấy. Cuốn hồi ký của chị Vân ko những ko thể làm bác sốc , mà ngược lại thấy thanh thản hơn , cất được cái gánh nặng mà bao lâu nay bác ko dám nói ra, ko dám bày tỏ.
Chủ đề đã bị khóa!

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài