Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 3 - Muôn mặt đời thường > Thế giới qua màn hình computer
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 21-11-2018, 06:13 PM   #1
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,767
Default Đi châu Âu vào mùa hè 2019

Các bác, nhất là những bác đi nhiều, xuôi ngược châu Âu rồi cho em ít cao kiến cái. Em đang cân nhắc đi châu Âu hay lại đi Mỹ vào mùa hè năm tới 2019.

Về thời gian thì mùa hè ở châu Âu có đẹp để đi du lịch không? Nhiệt độ tầm bao nhiêu ạ, có hợp với hai đứa ngốc nghếch đi lang thang cầu bơ cầu bất không? Ở Mỹ mùa hè thì đẹp lắm, trời nong nóng vừa vừa rất dễ chịu.

Thứ hai là về logistics. Em định đi Hà Lan với Pháp thăm ông Van Gogh, Monet (Argenteuil, Giverny) và một đống ông ba lăng nhăng khác. Em nghe thiên hạ đồn là hệ thống tàu hỏa tốt. Nhưng từ những nơi chính, nếu đi tiếp những nơi xa xa không phổ thông thì đi kiểu gì ạ? Ở Mỹ thì rất đơn giản, đi đâu cũng làm con rental car, đóng cửa xe một cái là chạy cùng trời cuối đất. Còn châu Âu thì thế nào ạ, nếu vừa thuê xe vừa đi tàu hỏa thì lích kích quá nhỉ?

Giá rổ châu Âu so với Mỹ thì thế nào ạ? Hình như là đắt hơn nhỉ?

Em thì muốn đi Mỹ cho quen thuộc, cơ mà người vợ hung tợn nhà em thì cương quyết đi một đống các nước second-tier countries chậm tiến đấy, thế mới buồn phiền.
Old 25-11-2018, 01:26 PM   #2
Saadi
Trung sĩ

Gia nhập: Jan 2011
Bài : 57

Tiền đi mùa hè là đi vào tầm tháng 7, hay tháng 8 ạ?

Nói chung em thấy đi du lịch Châu Âu mùa hè đắt đỏ, đông và mệt lắm. Đi tầm mùa thu tháng 10, thời tiết dịu dàng, dễ chịu, ít khách du lịch và yên tĩnh.

Hệ thống tàu và bus của Châu Âu nói chung là tiện, cơ mà anh Tiền đi Pháp mà vào dịp bọn sncf đình công thì khổ lắm, đi tàu với máy bay gọi là cơ số lần tức lòi mắt . Nên em thấy vợ chồng anh thuê xe ô tô là tiện nhất. Nhiều vùng quê của Pháp, Ý và Tây Ban Nha hệ thống tàu, xe bus không tiện, mình thuê ô tô đến các làng hẻo lánh ít khách qua lại, tận hưởng được nhiều hơn và yên tĩnh hơn.

Nếu anh thích lần theo dấu chân Van Gogh thì em biết biết cung đường đó. Tiền đến Arles có tu viện cũ nơi Van Gogh chữa bệnh, giờ tên là Espace Van Gogh, thăm quán cafe Nuit étoilée mà Van Gogh hay la cà (quán này giờ tởm lắm, thằng chủ rõ là hạng moi tiền khách du lịch thôi, nói chung đi qua ngắm tí, chứ ko nên ăn uống gì bên trong), Saint-Rémy de Provence có bệnh viện tâm thần còn giữ nguyên trạng căn phòng của Van Gogh, nếu Tiền đi vào đợt cuối tháng năm, đầu tháng 6, trong vườn sẽ có nhiều hoa Iris và hoa oải hương nở, thích lắm lắm. Cuối cùng Tiền và đồng chí vợ có thể đi Auvers sur Oise để thăm mộ Van Gogh mà mộ Théo em trai Van Gogh nha, hè vừa rồi em có việc qua Paris, tiện em đi tàu đến làng đó thăm mộ tri kỷ nè.

Không biết kế hoạch Châu Âu của anh chị thế nào ^^ Em thì biết biết vùng Provence, vùng Andalousia, và một tẹo Toscany, Sicily, thêm tí vài nơi khác.

Nếu góp ý được gì cho Tiền về địa điểm đi đẹp đẽ, ít khách du lịch, hiếm ng biết, trong cung đường hai anh chị đi, thì em mách cho
Old 03-12-2018, 02:05 PM   #3
Khanhgt
quý tộc hàng đợi

Khanhgt's Avatar

Gia nhập: Apr 2008
Bài : 2,417

Trích dẫn:
Moneytalks viết:
Các bác, nhất là những bác đi nhiều, xuôi ngược châu Âu rồi cho em ít cao kiến cái. Em đang cân nhắc đi châu Âu hay lại đi Mỹ vào mùa hè năm tới 2019.

Về thời gian thì mùa hè ở châu Âu có đẹp để đi du lịch không? Nhiệt độ tầm bao nhiêu ạ, có hợp với hai đứa ngốc nghếch đi lang thang cầu bơ cầu bất không? Ở Mỹ mùa hè thì đẹp lắm, trời nong nóng vừa vừa rất dễ chịu.

Thứ hai là về logistics. Em định đi Hà Lan với Pháp thăm ông Van Gogh, Monet (Argenteuil, Giverny) và một đống ông ba lăng nhăng khác. Em nghe thiên hạ đồn là hệ thống tàu hỏa tốt. Nhưng từ những nơi chính, nếu đi tiếp những nơi xa xa không phổ thông thì đi kiểu gì ạ? Ở Mỹ thì rất đơn giản, đi đâu cũng làm con rental car, đóng cửa xe một cái là chạy cùng trời cuối đất. Còn châu Âu thì thế nào ạ, nếu vừa thuê xe vừa đi tàu hỏa thì lích kích quá nhỉ?

Giá rổ châu Âu so với Mỹ thì thế nào ạ? Hình như là đắt hơn nhỉ?

Em thì muốn đi Mỹ cho quen thuộc, cơ mà người vợ hung tợn nhà em thì cương quyết đi một đống các nước second-tier countries chậm tiến đấy, thế mới buồn phiền.

Bác Tiền nếu đi châu Âu nên đi mẹ vào đợt cuối tháng 5 và đầu tháng 6, lúc đấy thời tiết không còn lạnh nữa và chưa đến mùa du lịch nên cũng ít chen chúc hơn. Đi Hà Lan Pháp Đức Bỉ là cùng 1 cụm, và chi phí đi tầm 70tr/ người là okie đi tự túc khoảng 17 ngày, khách sạn 3* (trừ Amsterdam - Hà Lan khi ***** nào cũng đắt đỏ)!
Nếu thích đi biển thì đi Ý và Tây Ban Nha và miền Nam nước Pháp, năm rồi em vừa đi 4 người hết tầm chưa đến 300tr all.
Khanhgt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-12-2018, 03:56 PM   #4
thanhcong
biass

Gia nhập: Oct 2005
Bài : 10,149

Đi tàu thì book trên TrainLine.EU (nhớ là .EU nhé, vì .COM chỉ dành cho UK)
thanhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-12-2018, 04:12 PM   #5
Khanhgt
quý tộc hàng đợi

Khanhgt's Avatar

Gia nhập: Apr 2008
Bài : 2,417

Bác Tiền mà cần chi tiết lịch trình thì gửi email cho em rồi em gửi chi tiết cho, sang châu Âu bác chỉ cần mua hoặc thuê 1 cái thiết bị phát 4G sau đấy online dùng google map là đi bét nhè, tàu điện, Metro, bus chính xác lắm. Cơ mà đợt này sang Paris cẩn thận đang bạo động chết mẹ )
Khanhgt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-12-2018, 05:24 PM   #6
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,767

Cám ơn em Sa-đì nhiều lắm nhé.

Thật ra anh vẫn đang lăn tăn về Châu Âu chứ chưa chốt hẳn, vì lạ lẫm với hệ thống của nó, và ngôn ngữ. Nếu đi châu Âu thì chắc chỉ đi độ hai tuần thôi. Thuê xe lái thì ok, nhưng không hiểu bảng chỉ dẫn và hệ thống giai thông của nó thì chắc cũng bỡ ngỡ. Ví dụ nếu người lái xe ở Việt Nam mới sang lái xe ở Mỹ sẽ rất bối rối với các kiểu chuyển lane ra vào exit của nó.

Cái theme chính anh định làm là đi theo mấy ông thợ sơn. Đến Hà Lan là vì đi thăm Van Gogh và cái bảo tàng ông ấy ở đấy. Anh trước có quyển sách tiêu đề đại khái là theo dấu chân Van Gogh, bây giờ lại tiếc là trót cho đi mất. (Em có xem cái phim Vincent làm bằng tranh vẽ vừa rồi không? Hay nhỉ?) Nếu đi theo ông này thì trên đường đi có nhiều cảnh đẹp không? Ngoài ra anh định đi Giverny đến thăm ông già Monet nữa, trên đường chắc ghé qua Argenteuil. Bọn Pháp lợn toàn đồng bằng, nên cảnh tượng trên đường chắc chả có gì đẹp đâu nhỉ? ;(

Ở Paris anh sẽ đi thăm Musee d' Orsay, nhưng ngoài ra chả biết làm gì Chả lẽ lại mò sang Anh thăm nốt ông Sisley, rồi lần mò đường xem ông ấy làm gì ở những đâu ở Pháp. Tình hình đi kiểu này thì có khi đi một tuần là hết chứ cũng chả cần phải đến hai tuần :">

Em bẩu cái theme đi theo hội thợ sơn này có hay ho gì không? Em có góp ý gì về chỗ đẹp và ít người biết (nên chắc cũng ít người tới, văng vắng) thì cứ chỉ bảo nhé. Anh thì không quan tâm đến main attractions lắm.

Trích dẫn:
Saadi viết:
Hệ thống tàu và bus của Châu Âu nói chung là tiện, cơ mà anh Tiền đi Pháp mà vào dịp bọn sncf đình công thì khổ lắm, đi tàu với máy bay gọi là cơ số lần tức lòi mắt . Nên em thấy vợ chồng anh thuê xe ô tô là tiện nhất. Nhiều vùng quê của Pháp, Ý và Tây Ban Nha hệ thống tàu, xe bus không tiện, mình thuê ô tô đến các làng hẻo lánh ít khách qua lại, tận hưởng được nhiều hơn và yên tĩnh hơn.

Nếu anh thích lần theo dấu chân Van Gogh thì em biết biết cung đường đó. Tiền đến Arles có tu viện cũ nơi Van Gogh chữa bệnh, giờ tên là Espace Van Gogh, thăm quán cafe Nuit étoilée mà Van Gogh hay la cà (quán này giờ tởm lắm, thằng chủ rõ là hạng moi tiền khách du lịch thôi, nói chung đi qua ngắm tí, chứ ko nên ăn uống gì bên trong), Saint-Rémy de Provence có bệnh viện tâm thần còn giữ nguyên trạng căn phòng của Van Gogh, nếu Tiền đi vào đợt cuối tháng năm, đầu tháng 6, trong vườn sẽ có nhiều hoa Iris và hoa oải hương nở, thích lắm lắm. Cuối cùng Tiền và đồng chí vợ có thể đi Auvers sur Oise để thăm mộ Van Gogh mà mộ Théo em trai Van Gogh nha, hè vừa rồi em có việc qua Paris, tiện em đi tàu đến làng đó thăm mộ tri kỷ nè.

Không biết kế hoạch Châu Âu của anh chị thế nào ^^ Em thì biết biết vùng Provence, vùng Andalousia, và một tẹo Toscany, Sicily, thêm tí vài nơi khác.

Nếu góp ý được gì cho Tiền về địa điểm đi đẹp đẽ, ít khách du lịch, hiếm ng biết, trong cung đường hai anh chị đi, thì em mách cho
Cám ơn bác Khanhgt về thiện ý của bác nhé.
Old 07-12-2018, 09:43 AM   #7
Saadi
Trung sĩ

Gia nhập: Jan 2011
Bài : 57

Sang Châu Âu thì anh cứ nói tiếng Anh là ok mà. Với lại hai tuần trôi nhanh lắm, anh đi loanh quanh Pháp, Hà Lan là hết time rồi. Nhiều bảo tàng, nhà thờ, tượng, tranh, phố cổ để xem, nhiều làng xinh xinh để ngắm mà.

Lái xe ô tô chắc ko vấn đề gì đâu. Ở Pháp đi đường ngon ơ, bên Ý và Bỉ thì đường cao tốc đi hơi khó chịu tí do lởm và hay tắc đường, cơ mà cũng ko sao. Chắc bên Hà Lan thì xịn lắm, em chưa sang đó bao giờ nên ko biết.

Anh muốn đi theo các bác thợ sơn thì đi Provence nè, toàn tập trung các ông lớn: Van Gogh, Picasso, Paul Cezanne...

Ở làng Vauvenargues gần chỗ em ở, có tòa lâu đài nhà Picasso, mộ ông ấy chôn trong vườn của lâu đài này thì phải. Làng đấy cũng nho nhỏ, xinh xinh, làng cổ.

Theo dấu chân Van Gogh thì như em nói ở trên đó: đi Hà Lan, qua biên giới Bỉ với Pháp có cái ngôi làng heo hút hẻo lánh gì đó ngày xưa Van Gogh làm linh mục ở đó, rồi về Paris rồi đi Provence.

Bên Bỉ, chỗ Anwerpten cũng có một ngôi nhà nhỏ nơi Van gogh từng ở trọ để đi thăm triển lãm tranh Ruben mà Van Gogh hâm mộ.

Nói chung, đi theo dấu chân bọn họa sĩ thì nhiều cảnh đẹp, yên tĩnh, nên thơ.

Anh Tiền với chị nhà cứ đến nghỉ ngơi ở Provence thôi, tha hồ galleries, nhà tưởng niệm các bạn nghệ sĩ, có time thì chạy qua Nice, Menton, sang mấy ngôi làng nhỏ nước Ý trên núi vùng Liguria, xinh lắm, ít khách du lịch, mà ăn kem Ý ngon ngon lắm

Hix, gì chứ vùng Địa Trung Hải, đi cả mấy tháng cũng chưa bõ say nắng, gió, hồ, núi, biển.

Trích dẫn:
Moneytalks viết:
Cám ơn em Sa-đì nhiều lắm nhé.

Thật ra anh vẫn đang lăn tăn về Châu Âu chứ chưa chốt hẳn, vì lạ lẫm với hệ thống của nó, và ngôn ngữ. Nếu đi châu Âu thì chắc chỉ đi độ hai tuần thôi. Thuê xe lái thì ok, nhưng không hiểu bảng chỉ dẫn và hệ thống giai thông của nó thì chắc cũng bỡ ngỡ. Ví dụ nếu người lái xe ở Việt Nam mới sang lái xe ở Mỹ sẽ rất bối rối với các kiểu chuyển lane ra vào exit của nó.

Cái theme chính anh định làm là đi theo mấy ông thợ sơn. Đến Hà Lan là vì đi thăm Van Gogh và cái bảo tàng ông ấy ở đấy. Anh trước có quyển sách tiêu đề đại khái là theo dấu chân Van Gogh, bây giờ lại tiếc là trót cho đi mất. (Em có xem cái phim Vincent làm bằng tranh vẽ vừa rồi không? Hay nhỉ?) Nếu đi theo ông này thì trên đường đi có nhiều cảnh đẹp không? Ngoài ra anh định đi Giverny đến thăm ông già Monet nữa, trên đường chắc ghé qua Argenteuil. Bọn Pháp lợn toàn đồng bằng, nên cảnh tượng trên đường chắc chả có gì đẹp đâu nhỉ? ;(

Ở Paris anh sẽ đi thăm Musee d' Orsay, nhưng ngoài ra chả biết làm gì Chả lẽ lại mò sang Anh thăm nốt ông Sisley, rồi lần mò đường xem ông ấy làm gì ở những đâu ở Pháp. Tình hình đi kiểu này thì có khi đi một tuần là hết chứ cũng chả cần phải đến hai tuần :">

Em bẩu cái theme đi theo hội thợ sơn này có hay ho gì không? Em có góp ý gì về chỗ đẹp và ít người biết (nên chắc cũng ít người tới, văng vắng) thì cứ chỉ bảo nhé. Anh thì không quan tâm đến main attractions lắm.

Cám ơn bác Khanhgt về thiện ý của bác nhé.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài