Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-10-2009, 09:04 AM   #161
Lỗ Trí Thâm
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
faceoff viết:
Thằng Lỗ đi Tây được vợ là cái được lớn nhất rồi, nghe có vẻ phất ra, chú mà ở nhà khéo giờ này suốt ngày nhăm nhăm chụp gái thôi .

Nhà giờ có mỗi em là đàn ông, bảo sao không chụp gái
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2009, 09:30 AM   #162
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Gái học xã hội không xinh thì cố mà làm cái PhD, ở lại bám trụ thể nào cũng có chú lọt lưới, còn hơn về VN rất là khó
Old 30-10-2009, 09:37 AM   #163
conmeocon
Đại tướng

conmeocon's Avatar

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 2,057

Trích dẫn:

Các thanh niên trẻ chớ đừng nghe chú Ngố buôn linh tinh. Cá nhân anh viết 3 cái thư giới thiệu cho các bạn trẻ (mà anh là cấp trên) xin học bổng ngoại thành công xong anh đều dặn ra đi nhớ học cho tốt, chơi cho nhiều, chứ chúng mày đi rửa bát lau nhà mà được 10 USD/giờ (hoặc ... blah blah...

Em bất đồng quan điểm với bác Tama, mỗi người 1 hoàn cảnh, nhà người ta khó khăn, người ta muốn nhân cơ hội giành giụm tiền thì có sao, còn hơn những bọn đú bẩn, chỉ mải ăn chơi trong khi bố mẹ ở VN nai lưng ra làm. Với cả làm thêm với cả hòa nhập là 2 việc hoàn toàn khác nhau, em thấy đa số những người kiếm được việc làm thêm là những người năng động, dễ hòa nhập. Làm thêm cũng giúp cơ thể hoạt bát hơn, chứ như mấy bác ở đây, sang bển ko đi làm thêm chắc cũng ngồi nhà surf net, chat chit với các em ở nhà, thì cũng làm được trò gì cho đời.

Trích dẫn:
Lại một bạn khác cùng ngành cùng tuổi, học xong là về làm giám đốc một công ty trong một tổng 90 ngay.

Mới về làm giám đốc 1 cty trong 1 tổng ngay thì em nghĩ phải 100% là con ông cháu cha ấy. Những bạn như thế này ko làm thêm để ăn chơi nhảy múa cũng là chuyện thường, vì nhà bạn có điều . Và cũng vì nhà bạn có điều kiện nên bạn về cái cũng kiếm được job ngon ngay. Theo như ví dụ này của bác Tama thì em nghĩ bác nên khuyên mọi người thế này: làm công chức hay làm ngoài, đi hay ở,... thì cái cốt yếu nhất vẫn là tìm chỗ đầu thai, nhỉ?

thay đổi nội dung bởi: conmeocon, 30-10-2009 lúc 09:48 AM.
conmeocon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2009, 09:44 AM   #164
detector
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 442

Mịa, em thấy các bác cãi nhau là đi học nước ngoài nên đi học hay chơi bời trải nghiệm cuộc sống buồn cười vãi. Với em 2 cái đấy chả mâu thuẫn đếch gì với nhau cả. Đi làm với em cũng là trải nghiệm. Bán hàng ngoài chợ, phiên dịch, hướng dẫn viên du lịch, thu đổi ngoại tệ, buôn lậu (điếu đóm thôi), chạy bàn, rửa bát em trải qua hết mẹ rồi. Sau này thì tử tế hơn xin được chân bàn giấy ở nước sở tại. Nhưng em éo tin là các bác lượn lờ du lịch nọ kia biết nhiều hơn về dân sở tại hơn em. Các bác éo có cái thú đêm hôm cầm chai bia lang thang đầu đường xó chơ với bọn bựa bựa mà nhiều khi mình chả quen biết đếch gì. Nói chung đời mỗi người một cách trải nghiệm các bác ợ, nó phải hợp với tạng người với hoàn cảnh gia đình và nhiều thứ khác nữa.
detector vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2009, 10:32 AM   #165
Nguoicongaingo
Chu du thiên hạ để.. dạy buồn cười

Nguoicongaingo's Avatar

Gia nhập: Apr 2005
Nơi Cư Ngụ: __Game Show____ Đã tiêu: 50
Bài : 3,423
Send a message via Yahoo to Nguoicongaingo

Thế là đại đa số các bác nhất trí với ý 1: đi học kết hợp với làm thêm để tăng thêm trải nghiệm.

Thế còn ý thứ 2: Tích lũy vốn để về nước làm kinh tế? (đối với những bạn không nhận được tài trợ từ gia đình) Các bác có nhất trí không ?
Ta nên giữ lại ít tiền mang về hay nên tiêu hết để được trải nghiệm hơn nữa? Ta cần bàn cụ thể, xem Nên hay Không nên, chứ em không chơi kiểu Tùy.

thay đổi nội dung bởi: Nguoicongaingo, 30-10-2009 lúc 10:49 AM.
Nguoicongaingo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-10-2009, 12:02 PM   #166
Sep
Trung úy

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 237

Trích dẫn:
Nguoicongaingo viết:
Các bác thử xem mô hình này mình có thể nhân rộng cho sinh viên cả nước không nhé:

- Xin 1 công việc ở nhà nước --> giai đoạn xác lập nền móng ổn định (3 năm kể từ khi ra trường: deadline: 25 tuổi)

- Xin học bổng đi học nước ngoài ---> giai đoạn thu nạp kiến thức và cách làm việc chuyên nghiệp của nhân dân tiến bộ toàn thế giới (deadline: 28 tuổi)

- Trở lại công việc nhà nước, dốc hết sức trẻ cống hiến, không toan tính, không tranh giành ---> giai đoạn thể hiện năng lực (deadline: 31 tuổi)

- Được giao 1-2 nhân viên, sử dụng thời gian nhàn rỗi làm 1 số việc riêng (chứng khoán, bất động sản, dạy ngoài, tham gia dự án...) ---> giai đoạn tích lũy, tự mình làm kinh tế (deadline 36 tuổi)

- Có nhà và ô tô, có nguồn thu nhập ổn định ---> giai đoạn làm giàu và thay đổi hình ảnh (deadline 40 tuổi)

- Được giao vị trí quan trọng hơn, có người muốn nhờ vả ---> giai đoạn tằng tằng tiến và mở rộng quan hệ (deadline 45 tuổi)

- Có biệt thự ven hồ, hoặc nhà phân lô , đổi 2 đời xe (deadline 50 tuổi)

- Được bổ nhiệm 1 chức vụ cao nhất có thể (deadline 55 tuổi)

- Tìm cơ hội làm việc cho con cái tại 1 cơ quan nhà nước ngon ngon (deadline 59 tuổi)

- Về hưu và tham gia 1 tổ chức xã hội hoặc hiệp hội ngành nghề (deadline 65 tuổi)

Em nghĩ bác nào đang làm nhà nước, nhìn vào deadline trên, sẽ không thấy sốt ruột Các bác còn trẻ, lo quái gì hehe. Ở đây, em đang tính theo tuổi đàn ông, phụ nữ về hưu sớm nên có thể tạm dừng ở giai đoạn biệt thự ven hồ Tóm lại làm nhà nước và kết hợp buôn bán thêm ở ngoài là tốt nhất.

Các bạn định theo mô hình này thì nên chọn 1 doanh nghiệp tầm trung nhiều khát vọng mà gửi gắm thân xác thay vì CQ nhà nước là có thể rút ngắn được chút chút cái deadline đấy.
Em đang khớp trend ở 4 giai đoạn đầu. Liếc xuống các pha tiếp sau thấy cũng ko đến nỗi tệ nhỉ.
Cái nhìn hoạch định của bác Ngố làm em hơi giật mình. Tò mò về nguồn tham khảo cho cái nhìn của bác chút được ko?
Old 30-10-2009, 02:24 PM   #167
aTa100
La liếm kiếm khách

aTa100's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 2,171

Trích dẫn:
châncong viết:
Cái này hay à. Sao mà "được giao" vậy bạn. Còn cái "đủ hai đứa thì dễ rồi.

Thường thì bố mẹ xuất thân từ công chức, có chút thu nhập thì sẽ giao cho con mình kế thừa sau này. Bạn đừng hỏi vì sao bố mẹ có nhé vì cái này ai cũng biết rồi.

Trích dẫn:
châncong viết:
Cá nhân mình thấy cái "được giao" liên quan quái gì đến công chức xuất thân từ nguồn giáo dục tốt.

Cái câu đấy là mình kết luận cho cả bài viết. Được giao thực ra cũng liên quan một phần đến nhận thức của phụ huynh, ảnh hưởng đến nhận thức của con cái. Phần lớn đều nhận thức được là phải đào tạo bài bản từ nước ngoài mới có cơ hội ở xã hội hiện nay và thực tế đã chứng minh, phần lớn những người có nguồn gốc nhận thức tốt, được đào tạo tốt ở nước ngoài đã và đang thành công ở xã hội VN hiện nay.
aTa100 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-11-2009, 12:12 PM   #168
Nguoicongaingo

Nguoicongaingo's Avatar

Các bác, về mô hình thì đại loại là như vậy

Nhưng trong giai đoạn hiện nay, (cụ thể là từ 31 đến 36 tuổi): không phải lúc nào diễn biến cũng theo chiều đi lên, không phải lúc nào các bác cũng kiếm được tiền từ bất động sản và chứng khoán, sẽ có lúc bị hết tiền cảm thấy đuối sức và bị dao động về tinh thần mặc dù mọi chuyện không có gì là tồi tệ cả ... Những lúc bị mất tinh thần như vậy, các bác sẽ làm gì?

1. Mặc kệ để nó trôi đi, thỉnh thoảng quan sát xem trôi đến đâu
2. Tìm mọi cách cải thiện tình hình tốt nhất có thể
3. Lấy cảm hứng từ nguồn vui khác: gia đình, bạn bè, Internet , rượu chè, cờ bạc, trai gái

Không biết các bác thế nào, em chọn giải pháp Mặc kệ để nó trôi đi. Giai đoạn 31 đến 36 là giai đoạn khó khăn, mình cần thư giãn để có thêm năng lượng.

Từ hôm nay, em sẽ tự thưởng cho mình nửa năm nghỉ ngơi và sẽ không theo mô hình nào hết các bác ạ (Từ giờ đến tháng 5/2010) Làm nhà nước, nghỉ nửa năm thế là cũng lâu của nó đấy

thay đổi nội dung bởi: Nguoicongaingo, 03-11-2009 lúc 12:37 PM.
Old 03-11-2009, 12:35 PM   #169
BlueRay
quote ảnh

BlueRay's Avatar

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 966

Trích dẫn:
Nguoicongaingo viết:

1. Mặc kệ để nó trôi đi, thỉnh thoảng quan sát xem trôi đến đâu
2. Tìm mọi cách cải thiện tình hình tốt nhất có thể
3. Lấy cảm hứng từ nguồn vui khác: gia đình, bạn bè, Internet , rượu chè, cờ bạc, trai gái

Xếp lại thứ tự 3 cái này của Ngố thành 2, 1, 3 thì nó ra cái mô hình khá hoàn chỉnh cho cả giai lẫn gái rồi đấy.
BlueRay vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-11-2009, 12:38 PM   #170
Clea
Đại úy

Clea's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 355

Chị Ngố nghỉ ngơi là chuẩn rồi giờ chỉ sửa nhà rồi hàng ngày đi mua nồi niêu xoong chảo bàn ghế chăn màn tha hồ thư giãn, nhà cửa ổn rồi thì sáng sáng cắm hoa chiều chiều làm bánh cho con ăn, thế là nhất quả đất. Em sợ nửa năm xong sướng quả chả muốn quay lại mô hình nào nữa thôi
Clea vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-11-2009, 12:44 PM   #171
Nguoicongaingo

Nguoicongaingo's Avatar

Thứ tự 2: Tìm mọi cách cải thiện tình hình

Nếu cải thiện được ---> sẽ thấy mệt mỏi, tốn nhiều công sức mà kết quả chả ăn thua
Nếu không cải thiện được --> sẽ thấy bế tắc, chán nản, bỏ nhà nước mà đi

Cho nên tốt nhất là không cải thiện gì, xác định luôn là giai đoạn này nó thế, có lúc thăng lúc trầm nên cứ mặc kệ để nó trôi đi, coi như chấp nhận đi ngang trong thời gian 6 tháng

Trong thời gian đó, đúng như em Clea nói là nên tập trung vào sửa nhà, mua sắm đồ đạc, thuận lợi thì sinh đứa thứ 2. Thiếu gì việc.

Mặc dù đang trong giai đoạn khó khăn, câu trả lời vẫn là Nên tiếp tục làm công chức và không nên chuyển đi chỗ khác vì 33 tuổi mới tính chuyện ra ngòai làm là quá muộn, đã chót theo thì theo cho chót

thay đổi nội dung bởi: Nguoicongaingo, 03-11-2009 lúc 01:23 PM.
Old 03-11-2009, 01:43 PM   #172
gianghovat
Khe bé khe to

Trích dẫn:
Nguoicongaingo viết:
Mặc dù đang trong giai đoạn khó khăn, câu trả lời vẫn là Nên tiếp tục làm công chức và không nên chuyển đi chỗ khác vì 33 tuổi mới tính chuyện ra ngòai làm là quá muộn, đã chót theo thì theo cho chót

Objection Ngố có chồng, con, thì nhiều việc để làm trong nửa năm mà không chán, chứ như khách của Clea thì nếu cứ đi ngang như vậy sẽ không đủ trả tiền phí hội viên.
Old 03-11-2009, 02:19 PM   #173
potion
xong..

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 211

Ủng hộ Ngố. Nếu có con thì thời gian từ bầu bì đến lúc sinh là 2 năm chứ không chỉ 6 tháng đâu.

Thứ tự 2 là vô phương. Kinh nghiệm bản thân là cực thân mà chẳng thay đổi được gì.
potion vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-11-2009, 03:33 PM   #174
Nguoicongaingo

Nguoicongaingo's Avatar

Thế mới biết phụ nữ dễ xoay xở hơn nam giới các bác nhỉ, lúc cần có thể tạm gác công việc để tập trung cho gia đình. Trong khi đàn ông chả có gì mà chọn, chỉ có mỗi 1 mục tiêu quan trọng để theo đuổi nên khi khó khăn thì dễ rơi vào bế tắc, chán nản lại quay sang cờ bạc rượu chè trai gái cho qua ngày

Old 04-11-2009, 10:29 AM   #175
Haibara82
Đại úy

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 849

He he, lúc gặp mấy việc như chị Ngố nói, em thấy tốt nhất là sinh em bé, từ lúc bầu tới lúc con cứng cáp 1 tẹo thì đã hơn 1 năm, mọi việc nó trôi qua rồi trong khi mình làm thêm được 1 việc cực ý nghĩa trong đời - sinh con.
Như em, đang lúc mọi thứ hỗn loạn, phát chán lên thế nào em lại có bầu, lại thấy thích tình cảnh hiện nay, tha hồ đi muộn về sớm, hôm nghỉ hôm đi làm. Rồi chả mấy chốc lại qua thời kì này, thời kì chả ra cái gì mà mình lại được việc của mình. Cái này chắc phải cảm ơn chồng mình nhiệt liệt.
Old 04-11-2009, 11:00 AM   #176
ngochoavil
Khách

Bài : n/a

Sếp mình 1 lần kết luận là đàn ông suốt đời làm nô lệ cho đàn bà. Ban đầu không hiểu lắm nhưng giờ vỡ ra nhiều. Sếp ơi em phục sếp quá ! Đàn bà chỉ ăn và đẻ, đi làm để trưng quần áo cho chúng đồng nghiệp chết vì tức, việc còn lại đàn ông lo. Nô lệ là nô lệ ở chỗ đấy sếp nhỉ !
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-11-2009, 03:54 PM   #177
Nguoicongaingo

Nguoicongaingo's Avatar

hihi, tình hình hôm qua là em đã định "Mặc kệ để trôi đi rồi", em đã lên kế hoạch cho 6 tháng tiếp theo rồi thì chiều nay em lại nhận được tin báo là tổ chức phân công tháng sau em sẽ đi công tác nước ngòai 20 ngày các bác ạ hehe. Mỗi tội là đi Châu Á chứ không phải Châu Âu. Thôi thế cũng được, còn hơn ở nhà, coi như đi chơi xả stress

Lãnh đạo công nhận tinh ý các bác nhỉ, thấy mình có biểu hiện buông xuôi là sốc lại tinh thần ngay

thay đổi nội dung bởi: Nguoicongaingo, 04-11-2009 lúc 04:24 PM.
Old 06-11-2009, 05:02 PM   #178
Thổ Phỉ
Tuyết Hồng

Bài : 1,193

Trích dẫn:
detector viết:
Mịa, em thấy các bác cãi nhau là đi học nước ngoài nên đi học hay chơi bời trải nghiệm cuộc sống buồn cười vãi. Với em 2 cái đấy chả mâu thuẫn đếch gì với nhau cả. Đi làm với em cũng là trải nghiệm. Bán hàng ngoài chợ, phiên dịch, hướng dẫn viên du lịch, thu đổi ngoại tệ, buôn lậu (điếu đóm thôi), chạy bàn, rửa bát em trải qua hết mẹ rồi. Sau này thì tử tế hơn xin được chân bàn giấy ở nước sở tại. Nhưng em éo tin là các bác lượn lờ du lịch nọ kia biết nhiều hơn về dân sở tại hơn em. Các bác éo có cái thú đêm hôm cầm chai bia lang thang đầu đường xó chơ với bọn bựa bựa mà nhiều khi mình chả quen biết đếch gì. Nói chung đời mỗi người một cách trải nghiệm các bác ợ, nó phải hợp với tạng người với hoàn cảnh gia đình và nhiều thứ khác nữa.

Chắc chú học ở Đông Âu, phỏng ạ?
Old 06-11-2009, 08:00 PM   #179
gianghovat
Khe bé khe to

Trích dẫn:
Nguoicongaingo viết:
hihi, tình hình hôm qua là em đã định "Mặc kệ để trôi đi rồi", em đã lên kế hoạch cho 6 tháng tiếp theo rồi thì chiều nay em lại nhận được tin báo là tổ chức phân công tháng sau em sẽ đi công tác nước ngòai 20 ngày các bác ạ hehe. Mỗi tội là đi Châu Á chứ không phải Châu Âu. Thôi thế cũng được, còn hơn ở nhà, coi như đi chơi xả stress

Lãnh đạo công nhận tinh ý các bác nhỉ, thấy mình có biểu hiện buông xuôi là sốc lại tinh thần ngay

Công nhận lãnh đạo bên nhà nước được cái này ưng lắm, tại các lão đi hết rồi và nhiều khi đi xê mi na vào dịp lễ tết rất là có hại.

Mình nghĩ là xốc tinh thần cũng như xốc nách chứ không như tinh thần bị sốc có phải không nhỉ.
Old 07-11-2009, 12:06 PM   #180
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

theo cái mô hình của bác Ngố thì em đi sai đường hết cả, chưa thực hiện được cái nào, đành tự an ủi là nếu mà ai cũng giống thế thì đời cũng nhàm nhỉ
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài