Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 26-09-2012, 06:09 PM   #1
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Hội An
Bài : 1,718
Default Các hoạt động văn hoá cho bọn trẻ con

Em nghĩ thế này ạ: sống ở phố có cái hay hơn trên rừng là có nhiều hoạt động văn hoá nghệ thuật hay ho có thể cho trẻ con tham gia, vừa chơi vừa học. Em lập topic này để các tình yêu nhà mình có chương trình gì hay thì be be lên và rủ nhau cho lũ trẻ con đi cho đông vui nhé!

Sắp tới:
- Liên hoan múa đương đại châu Âu: http://jpf.org.vn/2012/09/17/the-gi...u-van-canh-hoa/ => vé ở nhà hát tuổi trẻ này em nghĩ gọi lên Goethe hoặc sát giờ ra mua, thường các chương trình của Goethe không quá khó kiếm vé trừ cái nào cực xịn
- Triển lãm nghệ thuật sắp đặt Rồng rắn lên mây (cực kỳ đáng yêu) ở L'espace Tràng Tiền http://songmoi.vn/van-hoa-nghe-thua...n-cua-nguoi-lon

Một số triển lãm và hoạt động bọn trẻ con thì thích mà lúc nào cũng diễn ra nhưng không phải lúc nào bố mẹ cũng rảnh để đưa chúng nó đi nếu Tathy rủ nhau đông đủ thì em tình nguyện làm facilitator hướng dẫn cho chúng nó vì em cũng có tí kinh nghiệm dạy trẻ con làm creative ví dụ ở bảo tàng phụ nữ Việt Nam, bảo tàng Dân Tộc (cái này phổ biến).. http://www.womenmuseum.org.vn/vi/gi...g-/bai-vit.html . Hôm nọ em cho nó đi bảo tàng lịch sử, xem tàu thuyền oánh nhau (trận Bạch Đằng), nó cũng vô cùng thích!

thay đổi nội dung bởi: em Chip, 26-09-2012 lúc 06:32 PM.
em Chip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-09-2012, 06:15 PM   #2
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

Tiếc nhỉ, phải 5-6 năm nữa con mình mới tham gia vụ này được. Không hiểu lúc đó em Chíp còn tiếp tục không/

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-09-2012, 06:34 PM   #3
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Hehe 3 4 tuổi cho đi xem triển lãm được rồi bác ạ! lúc đấy con em vẫn còn bé chưa tự đi chơi được, vẫn phải nghĩ trò cho nó chơi nên vẫn tiếp tục chứ

Kể tiếp vụ cho trẻ con đi chơi/xem/nghe/nhìn ở Hà Nội vui lắm nhé. Đợt vừa rồi em cho bạn Bi đi xem concert và ballet Hồ Thiên Nga ở nhà hát lớn, vé siêu rẻ so với Tùng Dương Thanh Lam (có 250k), chương trình không phải quá xịn (do nhà hát vũ kịch VN và nhạc trưởng Nguyễn Thiếu Hoa, cộng với một tí yếu tố ngoại :P). Tuy nhiên hiệu quả thì cực kỳ thích, em thấy đáng hơn bỏ tiền ra cho con đi xem phim ở Vincom tỉ lần! Nó được nghe nhạc live, được xem nghệ sỹ oánh đàn grand piano to đùng, đặc biệt là được xem ballet Hồ Thiên Nga thật trước mắt chứ không phải xem tivi, tự nó cảm nhận được. Con nhà em mê tít ngồi im từ đầu đến cuối, còn hứa sẽ ăn ngoan để mẹ lại cho đi NHL tiếp Về chăm tập đàn hẳn ra :

Ngoài ra, gần nhà em có cái trung tâm văn hoá Nhật, cứ 1 tháng lại có một triển lãm nho nhỏ mà thường chủ đề rất sống động xinh đẹp trẻ con thích, ví dụ đồ chơi, búp bê... và hiện nay là cái hoa giấy siêu đẹp này: http://jpf.org.vn/2012/09/17/the-gi...u-van-canh-hoa/ Không mất vé vào cửa, cứ tiện thì cho em bé vào chơi tha thẩn và giải thích cho nó, thậm chí không cần giải thích nhưng em nghĩ thả nó vào một không gian đẹp đẽ và khác biệt thì tự nó cũng hình thành thẩm mỹ cho nó rồi, sau mình khỏi phải dạy lại

Old 27-09-2012, 08:49 AM   #4
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 649

Hay quá Chip ạ. Bé nhà Chip chắc con gái nên gần với cái đẹp hơn nhỉ. Bọn giặc giai thì chỉ thích súng ống thôi. À cái trận Bạch Đằng trong Bảo tàng Lịch sử là dài kỳ (lúc nào cũng có) hả em?
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-09-2012, 09:15 AM   #5
noheadrider
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,317

Hay phết, chắc anh cũng phải cho mấy nhóc ra chỗ giao lưu văn hóa Nhựt này mới được. Cảm ơn em Chip nhé.
noheadrider vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-09-2012, 09:15 AM   #6
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Cuối tuần em cũng hay cho trẻ con đi xem mấy cái triển lãm tranh. Kể ra cũng thư giãn phết.

Triển lãm tranh Totochan ở chỗ văn hóa Nhật Bản.

thay đổi nội dung bởi: macluv, 27-09-2012 lúc 09:32 AM.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-09-2012, 09:23 AM   #7
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,179

Cuối tuần này

Bảo tàng dân tộc học: http://www.vme.org.vn/vietnam/Events_Programs.asp?ID=1

Còn các cháu giai thì có:
29: Suzuki https://www.facebook.com/photo.php?...&type=1&theater (sân Quần Ngựa, vé qua đại lý Suzuki lấy)
Motorshow Giảng Võ, vé thì lên mạng in ra
chudongtu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-09-2012, 11:27 AM   #8
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Bảo tàng lịch sử nó có cái gì như kiểu sa bàn thôi bác ạ, kiểu mô hình 3D í nhưng mà làm kĩ từng mặt người một trong trận đánh. Nên là chúng nó ngồi ngắm cũng thích. Không phải video..

Em cũng muốn dành tiền cho con sang Sing, sang Hong Kong đi mấy bảo tàng bên đấy, hồi em sang Sing đi bảo tàng nghệ thuật nó có một khu cho trẻ con mình cứ thích mê tít đi!

Old 27-09-2012, 11:55 AM   #9
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,179

Lại nhớ Singapore với cái chỗ vầy nước (gọi cho dân dã) trong Jurong Birdpark, ông con với mấy đứa cháu chơi ko chịu dừng
chudongtu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-09-2012, 01:20 PM   #10
AntiSad
Đại úy

Gia nhập: May 2010
Bài : 816

Cái bảo tàng dân tộc hay các bác ạ. Nhiều trò chơi dân gian cho các cháu kiểu: Kéo co, thả diều, làm bánh trung thu các thứ. Mỗi trò hướng dẫn miễn phí, cơ mà phải mua nguyên liệu. Thằng cu nhà em vào chơi không muốn về. Chỉ tội siêu đông :-s
AntiSad vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-09-2012, 01:42 PM   #11
Cherub
Thượng sĩ

Gia nhập: Mar 2007
Bài : 184

Vào chỗ Đại Sứ Quán Nhật thế nào Chíp nhỉ? Mình đi qua thấy mà chưa biết vào thế nào?
Con nhà Chip cũng MNA Thợ Nhuộm đúng không? Giao lưu điiiiii
Cherub vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-09-2012, 10:12 AM   #12
VoiCoi.NET
Thượng sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 899

Em nghĩ ở HN thì Trung thu không nên bỏ qua Bảo tàng Dân tộc học, thường tổ chức mấy ngày trước TT, năm nào cũng có. Cũng đông, hay thì đông chứ, nhưng mà khuôn viên rộng đẹp nên không vấn đề gì lắm.

Chơi LEGO, trúng xe Piagio
VoiCoi.NET vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-10-2012, 09:37 AM   #13
Chun
Đại úy

Công nhận, năm nay nhà nào ko cho con đi Bảo tàng Dân tộc học quả là quá phí. Mấy thằng cu nhà em chơi suốt từ 9h sáng. Trưa ra làm bát phở xong vào Nhà Tày làm 1 giấc. Ngủ dậy chơi tiếp 5h mới chịu về. Nhiều hoạt động, tổ chức tốt, có tí mua bán nhưng Ban Tổ chức vận hành ngon lành, ko hề có cảm giác xô bồ. Người đông nhưng ko ồn ào quá, đâu vào đấy. Vé vào cửa lại còn quá rẻ luôn.
Old 01-10-2012, 11:13 AM   #14
AntiSad
Đại úy

Gia nhập: May 2010
Bài : 816

2-3 năm trở lại đây mới phổ biến nhiều nên mới đông, cách đây 5 năm đưa mấy thằng bé con nhà em đi chơi vẫn chưa đông lắm.
AntiSad vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-10-2012, 11:33 AM   #15
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 1,720

Trích dẫn:
Chun viết:
Công nhận, năm nay nhà nào ko cho con đi Bảo tàng Dân tộc học quả là quá phí. Mấy thằng cu nhà em chơi suốt từ 9h sáng. Trưa ra làm bát phở xong vào Nhà Tày làm 1 giấc. Ngủ dậy chơi tiếp 5h mới chịu về. Nhiều hoạt động, tổ chức tốt, có tí mua bán nhưng Ban Tổ chức vận hành ngon lành, ko hề có cảm giác xô bồ. Người đông nhưng ko ồn ào quá, đâu vào đấy. Vé vào cửa lại còn quá rẻ luôn.

Nhà mình cũng định vào nhưng thấy gửi xe ra tận Nguyễn Khánh Toàn sợ quá lại chạy lên công viên Hồ Tây, tiếc nhỉ.
Cốm còi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-10-2012, 11:39 AM   #16
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Cũng là cái Bảo tàng mà Bảo tàng Dân tộc học khác hẳn cái Bảo tàng HN mới xây nhỉ. Tại vì BT Dân tộc học bọn Pháp nhợn nó chìa khóa trao tay từ đầu tiên hay tại vì Giám đốc đầu tiên của BT Dân tộc học là con của bác Nguyễn Văn Huyên, hay lý do gì khác nữa?
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-10-2012, 02:03 PM   #17
Chun
Đại úy

Công nhận, cũng là Bảo tàng mà sao khác nhau thế chứ. Em thì từ bé đến giờ mới ưng mỗi Bảo tàng Dân tộc học những năm gần đây như này. Con em cứ xuân - thu nhị kỳ (Tết và Trung thu) là lên Bảo tàng chơi. Hào hứng và thích thú lắm.

Ở HN mình còn có Bảo tàng Phụ nữ trên Lý Thường Kiệt cũng hay tổ chức các hoạt động cho trẻ con. Nhưng mà làm mang mún, vé vào thì đắt, toàn cố gắng tận thu từng đồng. Hồi xưa còn có phòng lego cho các cháu đến chơi, giờ thì kết hợp với mấy em Nhảy cùng Bibi nên đóng cửa hết.

Cốm còi: nhà tớ quách tỉnh đi taxi từ nhà, chơi chán lại taxi về ko phải lo xe cộ gì :-)
Old 01-10-2012, 02:22 PM   #18
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 1,720

Ừ, đang bảo lần sau cũng đi taxi. Thấy gửi xe đông thì tưởng là đông lắm, xong ngó vào cũng không thấy đông lắm nhưng rồi lại ngại gửi xe phải đi xa, rồi nghĩ bọn nó chả biết có chơi được gì không hay lại chỉ xem người ta chơi nên lại đi.
Cốm còi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-10-2012, 08:57 PM   #19
VoiCoi.NET
Thượng sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 899

Hêhheh, cái bảo tàng HN chắc hơn mỗi cái là hiện đại do đổ cả núi tiền vào đấy chứ ngoài ra so thế nào được với BTDTH , mà em còn ko biết trong ruột nó có gì để được gọi là cái bảo tàng đúng nghĩa nữa ko. Em chưa từng vào và nói chung là x thèm vào, lỡ nó sụp mẹ xuống đầu . Còn chắc với đa số thì Ng Văn Huyên chỉ là cái tên đường thôi, nếu gọi là có liên quan

Chơi LEGO, trúng xe Piagio
VoiCoi.NET vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-10-2012, 10:12 AM   #20
Zahir
Trung úy

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 273

Trích dẫn:
macluv viết:
Cũng là cái Bảo tàng mà Bảo tàng Dân tộc học khác hẳn cái Bảo tàng HN mới xây nhỉ. Tại vì BT Dân tộc học bọn Pháp nhợn nó chìa khóa trao tay từ đầu tiên hay tại vì Giám đốc đầu tiên của BT Dân tộc học là con của bác Nguyễn Văn Huyên, hay lý do gì khác nữa?

Bác ơi, Pháp nhợn mới cho bảo tàng cai sữa từ năm ngoái, nên mới có sự khác biệt so với các bảo tàng khác bác ợ. Bảo tàng này thấy nhiều người có chuyên môn và tâm huyết lắm.

Thứ 7 có cái hội thảo "Em biết cách học" về học phương pháp học giáo dục hiện đại - bậc tiểu học , ở 24 Tràng Tiền, ở đây tuyền các bác tiến bộ, có thể quan tâm.
Zahir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài