Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 3 - Muôn mặt đời thường > Diễn đàn chung
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-09-2013, 01:45 PM   #81
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Hà Lội
Bài : 2,597

Noted, sẽ viết y chang vào luôn

Trích dẫn:
CuTé viết:
Đại ca không có online YM hả?
Thôi em dặn ở đây, lúc nào viết sách, nhớ viết rõ là: Một trong những lý do khiến tôi quyết chiến đấu với bệnh tật là tôi còn phải chịu trách nhiệm với rất nhiều người, một trong đó là trách nhiệm với con em tôi, vì chính tôi là người xúi nó lấy "thằng kia", nên tôi phải chịu trách nhiệm với đời nó
Nhớ đấy!
Hổ đói vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 01:49 PM   #82
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Yes, kỹ thuật của anh khác em, em nhất tâm mặc kệ thiên hạ. Còn ảnh thì đã có chủ tâm, chả qua thả thính ra đâu xem bà con có gì đó hay ho hơn không để ốp thêm vào cho nó tròn trịa. Còn tâm đã trong veo, thì không sợ bị phân (èo lại nghĩ đến cơ chế phân bào trong căn bệnh của mền)
Theo anh, đây cũng không thuộc tự truyện, vì diễn biến của nó quá ngắn, chả hiểu nó thuộc dạng gì nữa (hay tạm gọi là tự truyện thể ngắn, hé hé)
Anh Thổ Phỉ ơi anh Thổ Phỉ, anh có cao kiến gì chăng anh?

Trích dẫn:
one viết:
Quốc tế hoá thì em không dám hứa bác ạ, em nghĩ đến tầm đấy thì phải để những bác có network tốt như bác Thổ Phỉ xử lý rồi. Về tên, em thấy dạng tự truyện thế này ở nước ngoài họ hay đặt một tít chính ngắn gọn và một tít phụ giải thích. VD: Sự trở lại của Hổ - Câu chuyện người đã lên bàn mổ x lần

Anyway, bác cứ viết đi. Mấy vấn đề về tên tuổi hay bản quyền đều có thể làm sau khi xong bản thảo. Kinh nghiệm viết và đăng online của em cho thấy là việc này nó sẽ làm người ta khá phân tâm, vì mọi người đổ vào càng ngày càng nhiều, ta cứ phải canh cánh xem họ bình luận gì để trả lời. Lời khuyên của em là mặc kệ các comment, viết xong đi đã. Tất nhiên, đó chỉ là lời khuyên về mặt kỹ thuật của em. Em nghĩ người như bác hẳn đã biết cái gì quan trọng cần đầu tư thời gian hơn rồi.
Old 04-09-2013, 04:22 PM   #83
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Đại tràng nằm ở chỗ nào nhỉ? Em vẫn hay bị đau ở chỗ "mỏ ác", thỉnh thoảng trở trời hoặc suy nghĩ nhiều lại đau.
Hôm trước đứng trước cửa phòng nội soi của Bạch Mai rồi mà cuối cùng sau 3 giây suy nghĩ lại chạy mất vì sợ.
Old 04-09-2013, 05:46 PM   #84
honeybee2002
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2008
Bài : 1,013

Em là người yếu bóng vía, hễ cứ đau bất kể chỗ nào đến ngày thuốc thứ 3 mà không khỏi là em nghĩ đến ung thư, cảm giác thật là nặng nề. Vì thế, em thật sự nể tinh thần của bác. Mong sớm được chiêm nghiệm quyển sách của bác.
honeybee2002 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 06:35 PM   #85
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Trích dẫn:
chicken viết:
Đại tràng nằm ở chỗ nào nhỉ? Em vẫn hay bị đau ở chỗ "mỏ ác", thỉnh thoảng trở trời hoặc suy nghĩ nhiều lại đau.
Hôm trước đứng trước cửa phòng nội soi của Bạch Mai rồi mà cuối cùng sau 3 giây suy nghĩ lại chạy mất vì sợ.

Của anh bị chính ở phần đại tràng góc gan, có xâm lấn 2 điểm sang tá trang D2 mà diễn giải trên ảnh là ống dẫn mật và tụy ý (nên khúc đó rất rất rất khó phẫu thuật). Xâm lấn có ý nghĩa nào đó gần giống di căn em ạ, nên ca anh mới thành điển hình. Anh được như hôm nay là một kỳ tích của y học Việt Nam. Các em cứ hỏi chuyên gia ung bướu về ca này sẽ rõ.

Lời khuyên của anh cho Gà: đi nội soi ngay, trước khi trở thành như anh, hoặc hơn thế nữa! Can đảm lên em, có cần gặp anh tư vấn rồi đi không?
Old 04-09-2013, 07:42 PM   #86
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Còn đây là giải phẫu bệnh của anh:

Do vết sùi của đại tràng quá to, nó xâm lấn sang tá tràng, phẫu thuật tá tràng là 1 sự mạo hiểm, mạo hiểm thì phải có giá của nó, trong trường hợp này nó sinh mạng của anh, bởi mới nói đây là 1 kỳ tích y học.
Old 04-09-2013, 08:25 PM   #87
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Cảm giác như em bị đau đúng chỗ cuống tiếp giáp giữa thực quản & dạ dày. Thôi để hôm nào em xăm mình đi soi 1 nhát vậy.
Ông anh lỳ nhỉ, vào cuộc mổ 9 phần chết 1 phần sống mà không vào chào anh em 1 tiếng
Old 04-09-2013, 10:18 PM   #88
mahathir
Ma lớn

mahathir's Avatar

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 1,865

Trong Sài Gòn thì chỗ nào có thể đi soi, khám ung thư được các bác ơi? Các bác cho em thông tin để em đi khám với. Năm ào em cũng đi khám tổng quát nhưng không có package khám soi ung thư ạ.

Chúc bác Hổ tinh thần luôn vững vàng sảng khoái nhé.
mahathir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 10:33 PM   #89
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Bây giờ người ta nội soi gây mê, thêm chút chi phí, em qua bệnh viện đại học y là làm được, không thấy đau chút nào.

Trích dẫn:
chicken viết:
Cảm giác như em bị đau đúng chỗ cuống tiếp giáp giữa thực quản & dạ dày. Thôi để hôm nào em xăm mình đi soi 1 nhát vậy.
Ông anh lỳ nhỉ, vào cuộc mổ 9 phần chết 1 phần sống mà không vào chào anh em 1 tiếng
Old 04-09-2013, 10:35 PM   #90
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Sài gòn có bệnh viên ung bướu to đùng, bằng K ở Hà Nội. Tốt nhất các em qua đó mà soi, dịch vụ tận răng, chả đau đớn khó chịu gì, sao không làm nhỉ?

Trích dẫn:
mahathir viết:
Trong Sài Gòn thì chỗ nào có thể đi soi, khám ung thư được các bác ơi? Các bác cho em thông tin để em đi khám với. Năm ào em cũng đi khám tổng quát nhưng không có package khám soi ung thư ạ.

Old 04-09-2013, 10:36 PM   #91
daysleeper
Thượng sĩ

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 113

Lâu lắm rồi không thấy anh Hổ tái xuất cứ ngỡ anh bỏ không chơi tathy nữa. Mấy lần gặp thằng Z có hỏi nó về anh mà không thấy nó nói gì. Hôm nay mới biết anh ốm.
Thằng em phương xa không có điều kiện về thăm anh, qua điễn đàn gửi lời chúc anh mau mạnh. Em sẽ ra thăm anh trong thời gian sớm nhất anh nhé.
daysleeper vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 10:53 PM   #92
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Nhất trí mỗi người một ý

Trích dẫn:
daysleeper viết:
Lâu lắm rồi không thấy anh Hổ tái xuất cứ ngỡ anh bỏ không chơi tathy nữa. Mấy lần gặp thằng Z có hỏi nó về anh mà không thấy nó nói gì. Hôm nay mới biết anh ốm.
Thằng em phương xa không có điều kiện về thăm anh, qua điễn đàn gửi lời chúc anh mau mạnh. Em sẽ ra thăm anh trong thời gian sớm nhất anh nhé.
Old 04-09-2013, 11:05 PM   #93
Thiên hoàng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 1,329

Bác Hổ cho em hỏi là ung thư đại tràng chủ yếu chỉ xảy ra với tuổi trung niên đúng không ah? Nguy cơ thanh niên bị là rất thấp?
Thiên hoàng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2013, 11:47 PM   #94
mahathir
Ma lớn

mahathir's Avatar

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 1,865

Em xin mạnh dạn đóng gió ý kiến cho Bác Hổ đặt tựa truyện là Bạch Hổ ạ. Vì thực ra qua hóng hớt câu chuyện của bác em chỉ thấy có mỗi một con thôi. Mọi lo lắng sợ hãi thì cũng chỉ từ con hổ này ra cả mà thôi Bạch Hổ vừa tinh khiết lại vừa oai
mahathir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2013, 12:42 AM   #95
Moody

Moody's Avatar

Nơi Cư Ngụ: khi trên trời, lúc dưới đất
Bài : 1,216

Trích dẫn:
mahathir viết:

Bác em đến Phòng khám Yersin- số 10 Trương Định nhé. Chỗ này nhà bạn em mở, máy móc hoàn toàn mới và hiện đại. Ở đây có cả nội soi gây mê, pack tầm soát ung thư từ 10-14tr. Không phải sân nhà mà em quảng cáo đâu, nhưng đợt rồi em mới sang khám tổng quát, có kết quả ngay luôn vì có phòng xét nghiệm tại chỗ hay sao ý. Đợi tầm 30-1hr thôi, bác sĩ ngồi đọc kết quả và giải thích cặn kẽ, y tá trẻ trung xinh xắn, ngoan ngoãn nhiệt tình. Gía gói này chưa đến 2tr, for men thì thêm vài trăm, nhưng vẫn rẻ gần nửa so với năm trc em khám bên SOS mà còn phải đợi 1 tuần mới có kq.

Thông tin chi tiết http://www.yersinclinic.com/vi/home
Moody vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2013, 01:25 AM   #96
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Yeap, tầm 55t đổ ra, có yếu tố di truyền, nên nếu nhà có ai bị thì những người chung huyết thống như bố mẹ hoặc anh em cần được nội soi đại tràng định kỳ, tốt nhất là 6 tháng 1 lần, và cần nội soi trước tuổi 30 (ví dụ: anh sẽ cần nội soi định kỳ cho con gái anh từ khi cháu được 29 tuổi). Nhìn chung K đại tràng nếu phát hiện sớm thì cơ hội sống đạt tỷ lệ trên 90% hệ số sống thông thường. À chuẩn ra thì câu trả lời của anh phải được xét từ tuổi 30 chứ không phải là 55 nhé, theo bác sĩ, không loại trừ khả năng khối u của anh có tuổi thọ là 5 năm, nay anh 39. Tỷ lệ người mắc ở độ tuổi anh theo thống kê của anh tại khoa là 3/29, cũng hơn 10% rồi còn gì, thống kê của who tại Việt Nam là 7% và có xu hướng tăng,
Trích dẫn:
Thiên hoàng viết:
Bác Hổ cho em hỏi là ung thư đại tràng chủ yếu chỉ xảy ra với tuổi trung niên đúng không ah? Nguy cơ thanh niên bị là rất thấp?

thay đổi nội dung bởi: Hổ đói, 05-09-2013 lúc 01:36 AM.
Old 05-09-2013, 01:27 AM   #97
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Thế thì chi phí ổn hơn ngoài này khoảng 10%, chưa kể thời gian là livetime luôn, đúng là SG, cái gì cũng hơn. Anh so luôn với bv đại học y Hà Nội đấy.
Trích dẫn:
Moody viết:
Bác em đến Phòng khám Yersin- số 10 Trương Định nhé. Chỗ này nhà bạn em mở, máy móc hoàn toàn mới và hiện đại. Ở đây có cả nội soi gây mê, pack tầm soát ung thư từ 10-14tr. Không phải sân nhà mà em quảng cáo đâu, nhưng đợt rồi em mới sang khám tổng quát, có kết quả ngay luôn vì có phòng xét nghiệm tại chỗ hay sao ý. Đợi tầm 30-1hr thôi, bác sĩ ngồi đọc kết quả và giải thích cặn kẽ, y tá trẻ trung xinh xắn, ngoan ngoãn nhiệt tình. Gía gói này chưa đến 2tr, for men thì thêm vài trăm, nhưng vẫn rẻ gần nửa so với năm trc em khám bên SOS mà còn phải đợi 1 tuần mới có kq.

Thông tin chi tiết http://www.yersinclinic.com/vi/home
Old 05-09-2013, 01:47 AM   #98
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Anh đang nghĩ, tiêng Anh vẫn để nguyên, còn tiếng Việt để là "Bạch Hổ hồi lâm" hay là "Mãnh Hổ hồi lâm", công nhận da anh cũng trắng thật, hẹ hẹ
Trong Chúa Nhẫn cũng chả có 2 Prodo là gì.
Trích dẫn:
mahathir viết:
Em xin mạnh dạn đóng gió ý kiến cho Bác Hổ đặt tựa truyện là Bạch Hổ ạ. Vì thực ra qua hóng hớt câu chuyện của bác em chỉ thấy có mỗi một con thôi. Mọi lo lắng sợ hãi thì cũng chỉ từ con hổ này ra cả mà thôi Bạch Hổ vừa tinh khiết lại vừa oai
Old 05-09-2013, 02:44 AM   #99
Moody

Moody's Avatar

Nơi Cư Ngụ: khi trên trời, lúc dưới đất
Bài : 1,216

Trích dẫn:
Hổ đói viết:
Thế thì chi phí ổn hơn ngoài này khoảng 10%, chưa kể thời gian là livetime luôn, đúng là SG, cái gì cũng hơn. Anh so luôn với bv đại học y Hà Nội đấy.

Em sợ nhất đi bv ở VN, vào ấy không bệnh cũng muốn phát ốm. Hôm lâu rồi có lần em đi thăm bạn em cũng bị ung thư gì mà cũng liên quan đến ruột, vào thấy 1 phòng kê mấy giường, người ốm ng khỏe lẫn lộn. Người nhà nuôi bệnh trải chiếu nằm la liệt, chưa kể bày biện nấu nướng, đồ đạc chất đống.... không khác cái trại tị nạn là mấy. Bạn em là gái mà lại là con một, chỉ trong 3 tháng mà hôm em vào suýt không nhận ra bố nó, gầy tọp và già sọm đi trông thấy. Công nhận là lúc ốm thì rất cần bác sĩ biết cách trấn an bệnh nhân và người nhà cũng nên hiểu rõ về bệnh mà lạc quan lên, tinh thần rất là quan trọng.

Không nói đâu xa, em thấy kiểu khám bs VN và bs tây hoặc bs phòng khám tư của tây như bọn SOS khác nhau hẳn. Bs VN rất hay dọa hoặc úp mở về bệnh tình của bệnh nhân, làm người ta hoang mang lo sợ, mỗi người 1 ý. Ví như em năm ngoái đi khám thò ra viên sỏi thận, và 1 lỗi nữa, nhưng bs siêu âm lẫn bs take hồ sơ của em không hề tỏ ra lo lắng hay dọa dẫm gì bệnh tình của em, chỉ bảo là sỏi bé chịu khó uống nước nhiều thì sẽ tan, còn cái kia cũng kh đáng lo ngại. Trong khi đi bệnh viện công thì mụ bs dọa ca này nặng, kh lo chữa sẽ mệt đây. Đệt!

Lại nói về case bạn em, bác sĩ chẩn đoán cho nó mỗi tuần ra kq khác nhau và nói chung là cứ úp mở và có vẻ chẩn không chuẩn lắm, mọi thứ cứ "để đợi kiểm tra lại"...wtf! mà xong cũng không suggest được option gì gọi là cho nó thấy có lối thoát. Đợt ấy nó sút mất 10kg, căn bản là ăn kh được nhiều nhưng lo lắng là chính. Sau nó và người nhà tự tìm hiểu liên lạc với bệnh viện ở Thái và Sing để tìm ra option chữa trị hiệu quả nhất, cuối cùng là quyết sang Thái phẫu thuật và tạo hậu môn giả, phẫu thuật xong vẫn phải bay đi bay lại làm xạ trị (hóa trị?) gì ấy thêm mấy lần nữa, mỗi lần đi mỗi lần tốn. Không bệnh thì thôi mà bệnh 1 nhát đi mịa căn nhà, mà cũng có khá khẩm gì cho cam. Bây giờ chưa chồng con mà còn suốt đời phải dán cái túi thải trong người...khổ thân. Nghe bảo nếu có tiền nhiều hơn sang Sinh làm thì có thể nối được....nhưng...

Btw...em chúc bác Hổ chóng khỏe. Bác ốm đau mà còn thức khuya thía!
Moody vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2013, 05:56 AM   #100
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Em cần phân biệt 2 thuật ngữ: y học Việt Nam và dịch vụ y tế Việt Nam. Nói về y học, trong các ngành khác anh không biết, nhưng riêng ngành ung bướu, Việt Nam được ưu tiên update ngang bằng thế giới luôn, sang Mỹ cũng chỉ là phương pháp đó, sang Nhật cũng quả dứa, và người dân được hưởng điều đó. Còn về dịch vụ y tế, đúng là 1 chuyện nan giải. Nhưng nếu lựa chọn giữa việc được chữa lành bệnh với việc hưởng thụ dăm ba cái dịch vụ (kèm theo là dịch vụ phí cao gấp chừng vài chục lần), anh chọn vế đầu. Cụ thể, K có K1, K2, K3 - bỏ qua K2 bé tý không chấp, K3 hiện có trang bị và dịch vụ vượt trội K1, có phòng điều hòa 1 giường riêng, khu phụ khép kín. Nhưng ngay cả dịch vụ cao trong nước thế mà anh cũng không về, lý do: anh cần bác sĩ giỏi nhất mổ cho anh, bác sĩ giỏi nhất truyền hóa chất cho anh, thầy thuốc hơn dịch vụ. Anh biết đích danh bác sĩ nào sẽ mổ cho anh và anh theo bác sĩ, dù sau đó hậu phẫu phải nằm giường bẩn thỉu tý, nóng nực tý, dù sao cũng 1 mình 1 giường, sướng gấp tỷ lần các phòng khác 3-4 người 1 giường (sau này chạy hóa chất cũng thế). Với anh dịch vụ là cái ngoài da, muối đốt inox, vả lại mổ ra mất máu, người lúc nào chả lạnh, nóng mấy cũng chả thấy nóng, người ra người vào ồn ào ư, đau bỏ mịa, quan tâm họ bất lịch sự, ồn ào mà làm cái gì, cố mà ngủ đi thôi. Anh vẫn đánh giá là cái nhóm 3-4 người/1 giường ở Việt Nam kia vẫn có chỉ số cơ hội sống sót cao hơn mấy bạn đi Singpore. Lý do được so sánh cụ thể như sau:
- ở Việt Nam ta nói tiếng mẹ đẻ, có gì bất thường hỏi bác sĩ hiểu ngay, cấp cứu ngay, thuật ngữ chuyên ngành chả cần học cũng hiểu, chưa hiểu bác sĩ phải giải thích cho mà hiểu. Sang Sing, dù có giỏi tiếng đến mấy cũng chỉ hiểu được 80% thuật ngữ chuyên ngành mà mấy thằng Tây mũi lõ + đầu đen nói ra. Chả nhẽ lúc đó cuống đít, nhờ anh Gúc dịch bổ túc?
- anh là dân làm anh, nên anh đặt ngay bài toán kinh tế, biết chắc mười mươi là trình độ y học trong ngành ung bướu của 2 nước như nhau, chi phí ở Việt Nam 1, thì ở Sing 20, ở Nhật 35, ở Mỹ 42 lần, mà vẫn cứ đi, thật anh chả hiểu nghĩ gì, không tính đến các bạn gấp tiền làm bướm, đốt tiền ninh súp. Mà anh thật, đội đó vẫn dốt và sĩ, dở người và nói chung là kém hiểu biết, hoặc hiểu không hết (trúng nhời anh Nin nói...)
- thứ 3, mình ở quê nhà đây, có tổ tiên phù hộ cho, họ hàng anh em, láng giềng cùng chăm sóc cùng nâng đỡ mình, há chả nhanh bình phục. Đằng kia, cứ 1 thân vò võ, 20 ngày là bay sang 1 lần, chưa kể tiền nong, bay thế mệt chết đời, vớ vẩn rơi máy bay thì xôi hỏng bỏng không, mà lịch chạy hóa chất chắc gì chuẩn, nào mua vé chậm ư, máy bay lên cơn bay mịa nó sang Nigeria transit tránh bão cơ, xuống sân bay chưa hoàn hồn nó đã kéo xịch vào nốc cho đống hóa chất liều cao, sáng mai lử đử, nó lại đuổi về với lời cảm ơn là mày "ném tiền qua cửa số mày có biết?".

Đấy, chỉ dăm ba điều so sánh vặt, các bạn cũng tự đưa ra cho mình những cách suy nghĩ khác đi, nhể.

Còn vấn đề dịch vụ, chăm sóc, thì mình phải có tiền, vấn đề là ngoài tiền thì cần quan hệ, để chi đúng, chi đủ, thỏa mãn cả 2 bên, chứ kém hơn tý vẫn cứ là hoành tá tràng rồi. Phật dạy: trong cơn nguy nan, bị dồn chân tường, ta lại tự nghĩ cách cứu được ta, cần gì ai nâng đỡ.

Trích dẫn:
Moody viết:
Em sợ nhất đi bv ở VN, vào ấy không bệnh cũng muốn phát ốm. Hôm lâu rồi có lần em đi thăm bạn em cũng bị ung thư gì mà cũng liên quan đến ruột, vào thấy 1 phòng kê mấy giường, người ốm ng khỏe lẫn lộn. Người nhà nuôi bệnh trải chiếu nằm la liệt, chưa kể bày biện nấu nướng, đồ đạc chất đống.... không khác cái trại tị nạn là mấy. Bạn em là gái mà lại là con một, chỉ trong 3 tháng mà hôm em vào suýt không nhận ra bố nó, gầy tọp và già sọm đi trông thấy. Công nhận là lúc ốm thì rất cần bác sĩ biết cách trấn an bệnh nhân và người nhà cũng nên hiểu rõ về bệnh mà lạc quan lên, tinh thần rất là quan trọng.

Không nói đâu xa, em thấy kiểu khám bs VN và bs tây hoặc bs phòng khám tư của tây như bọn SOS khác nhau hẳn. Bs VN rất hay dọa hoặc úp mở về bệnh tình của bệnh nhân, làm người ta hoang mang lo sợ, mỗi người 1 ý. Ví như em năm ngoái đi khám thò ra viên sỏi thận, và 1 lỗi nữa, nhưng bs siêu âm lẫn bs take hồ sơ của em không hề tỏ ra lo lắng hay dọa dẫm gì bệnh tình của em, chỉ bảo là sỏi bé chịu khó uống nước nhiều thì sẽ tan, còn cái kia cũng kh đáng lo ngại. Trong khi đi bệnh viện công thì mụ bs dọa ca này nặng, kh lo chữa sẽ mệt đây. Đệt!

Lại nói về case bạn em, bác sĩ chẩn đoán cho nó mỗi tuần ra kq khác nhau và nói chung là cứ úp mở và có vẻ chẩn không chuẩn lắm, mọi thứ cứ "để đợi kiểm tra lại"...wtf! mà xong cũng không suggest được option gì gọi là cho nó thấy có lối thoát. Đợt ấy nó sút mất 10kg, căn bản là ăn kh được nhiều nhưng lo lắng là chính. Sau nó và người nhà tự tìm hiểu liên lạc với bệnh viện ở Thái và Sing để tìm ra option chữa trị hiệu quả nhất, cuối cùng là quyết sang Thái phẫu thuật và tạo hậu môn giả, phẫu thuật xong vẫn phải bay đi bay lại làm xạ trị (hóa trị?) gì ấy thêm mấy lần nữa, mỗi lần đi mỗi lần tốn. Không bệnh thì thôi mà bệnh 1 nhát đi mịa căn nhà, mà cũng có khá khẩm gì cho cam. Bây giờ chưa chồng con mà còn suốt đời phải dán cái túi thải trong người...khổ thân. Nghe bảo nếu có tiền nhiều hơn sang Sinh làm thì có thể nối được....nhưng...

Btw...em chúc bác Hổ chóng khỏe. Bác ốm đau mà còn thức khuya thía!
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài