Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Chợ Đuổi
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 21-12-2012, 10:53 PM   #121
Sone.kr
Đại úy

Gia nhập: Dec 2012
Bài : 674
Send a message via Yahoo to Sone.kr

Trích dẫn:
Gà béo viết:
Như vậy thì phải nấu nước liều lượng thế nào hả chị?
Vợ em đã mổ cắt túi mật, nên mọi người đều khuyên phải bổ gan. Uống linh chi thì bổ gan phải k?
5/1 thì ko kịp để người bạn em đem sang rồi, nhưng cứ hỏi để lúc nào có người sang thì đặt hàng luôn.
Cảm ơn chị.

Công dụng chính của linh chi là trợ giúp thải độc cho gan. Nếu cơ địa vợ em mà hợp với linh chi thì uống liên tục trong 1 tuần là có thể thấy tác dụng rõ ràng. Đã có trường hợp bị dị ứng mẩn ngứa do chức năng gan yếu, sau khi uống linh chi liên tục sau một tháng không cần uống thuốc chống dị ứng nữa em ạ. Còn có một ông cụ bị cắt túi mật là ông ngoại của bạn chị cách đây 3 năm, cũng được bác sỹ khuyên dùng linh chi dài lâu, trộm vía ông đã 90 tuổi nhưng sức khỏe vẫn tốt lắm. Chị nghĩ có lẽ vợ em nên tư vấn bác sỹ một chút về dùng linh chi để chắc chắn hơn.
Em cứ xem xét đi, nếu cần lúc nào thì chị sẽ bố trí giúp được.
Sone.kr vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-12-2012, 10:55 PM   #122
Sone.kr
Đại úy

Trích dẫn:
Bạch Ngọc Hoa viết:
Cho mình hỏi có phải hồng sâm thì bổ phổi không? Mình cũng yếu phổi lắm ốm suốt nên quan tâm vụ này. Nhưng mình bị mất ngủ thì dùng sâm buổi sáng có sao không nhỉ? Mình không hề dị ứng với sâm.

Bạn Hoa cần dùng đông trùng hạ thảo chứ không phải sâm. Hỗ trợ chức năng phổi trước rồi nâng sức khỏe sau bạn ạ.
Old 21-12-2012, 11:12 PM   #123
Sone.kr
Đại úy

Như đã hứa với bucon, hôm nay mình giới thiệu vitamin và khoáng chất tổng hợp của Chongquanchang dành cho trẻ con và tuổi teen.
1. Vitamin và khoáng chất tổng hợp: dùng bổ sung vitamin và khoáng chất cho trẻ

Bổ sung vitamin và khoáng chất cho trẻ.
- Quy cách đóng gói: 1200mg x 120 viên (144g)
Thành phần chủ yếu gồm 12 loại vitamin và khoàng chất
- 11 loại vitamin: B1, B2, B6, B12, D, E, C, Pantothenic acid, niacin, folic acid, biotin
- Ba loại khoáng chất: Selen, iốt, kẽm
- Ngoài ra trong thành phần còn có các loại rau cỏ củ quả… nhiều lắm. cụ thể là
+ Rau: Cà rốt, khoai tây, thịt lợn, cà chua, bí, củ cải đỏ, cà rốt đen, cà rốt màu vàng, củ cải, dưa chuột, tỏi tây, hành tây, cần tây, bắp cải, đậu Hà Lan, rau diếp, ớt bột, Hành to, tỏi.
+ Quả có 6 loại: Táo, chuối, dâu tây, Rubus, chanh, cam
Cách dùng
- Mỗi ngày 2 lần, mỗi lần hai viên

2. I-Pass M Dành cho tuổi teen

Dùng hồng sâm làm nguyên liệu để thúc đẩy tăng trưởng sức khỏe, khả năng miễn dịch và giảm mệt mỏi bằng cách pha chế các nguyên liệu như sữa đậu tằm gốc, đồng quai, men, Calcium, gạo lứt, Bilberry...
Thành phần hồng sâm: 5% và nhiều thứ khác.
Quy cách đóng gói
- 50ml x 30 gói/hộp
Đặc tính sản phẩm
- Tăng trưởng cho thanh thiếu niên vào tuổi phát triển
- Thúc đẩy khả năng miễn dịch
- Hữu ích cho người tiêu thụ nhiều năng lượng
- Chăm sóc sức khỏe thông thường đều đặn khi cần thiết
Cách dùng
- Một ngày 1 lần, mỗi lần 1 gói
Bảo quản
- Để nơi khô, mát, tránh ánh nắng trực tiếp
- Uống ngay sau khi mở
- Không đun trong lò vi sóng
3 I-Pass H Vẫn là loại dành cho tuổi teen

Như I-Pass M nhưng tốt hơn vì hàm lượng hồng sâm cao hơn. Cụ thể là 7%
Cách dùng và cách bảo quản như I-Pass M
Old 22-12-2012, 06:24 PM   #124
Nhật Nguyệt
Đại úy

Gia nhập: May 2005
Bài : 363

Trích dẫn:
homqua viết:
Hôm nay em cập nhật cách làm đông trùng hạ thảo bằng hình ảnh để mọi người dễ hình dung hơn khi chế biến:

Khi mở nắp ra thì hộp đông trùng hạ thảo- nhộng tằm trong như thế này, thân trên là cỏ / dưới thân là nhộng tằm.

Cái ở trên không gọi là cỏ mà là nấm, homqua ạ. Tên khoa học của loại này là Codyceps Militaris.

Ngoài tác dụng bổ phổi như của homqua đã nói ở trên, loại đông trùng hạ thảo nhộng tằm này còn đặc biệt tốt cho những người bị thận, đau lưng hoặc đang dùng thuốc Tây Y lâu dài. Nghiên cứu khoa học gần đây nhất đã chứng minh rằng axit codycepic chiết xuất từ chi nấm Codyceps Militaris có tác dụng bảo vệ thận trước những tác động của xạ trị, kháng sinh...
Nhật Nguyệt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2012, 12:19 AM   #125
ntd
Trung sĩ

Gia nhập: Jan 2011
Bài : 90

Cho tớ đặt 2 hộp nguyên củ, 1 hộp kẹo không đường 295k và 05 gói loại 65k nhé. Ship gần nhà hômqua
ntd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2012, 08:39 AM   #126
homqua
Mạc Sầu Tru Tiên Tử

homqua's Avatar

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 2,291

Trích dẫn:
ntd viết:
Cho tớ đặt 2 hộp nguyên củ, 1 hộp kẹo không đường 295k và 05 gói loại 65k nhé. Ship gần nhà hômqua

Em confirm order ạ, chị check pm giúp em, đợt hàng này sẽ về và giao ngày 5/1 chị nhé
homqua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2012, 08:44 AM   #127
homqua
Mạc Sầu Tru Tiên Tử

homqua's Avatar

Trích dẫn:
Nhật Nguyệt viết:
Cái ở trên không gọi là cỏ mà là nấm, homqua ạ. Tên khoa học của loại này là Codyceps Militaris.

Ngoài tác dụng bổ phổi như của homqua đã nói ở trên, loại đông trùng hạ thảo nhộng tằm này còn đặc biệt tốt cho những người bị thận, đau lưng hoặc đang dùng thuốc Tây Y lâu dài. Nghiên cứu khoa học gần đây nhất đã chứng minh rằng axit codycepic chiết xuất từ chi nấm Codyceps Militaris có tác dụng bảo vệ thận trước những tác động của xạ trị, kháng sinh...

Thực ra cái em thấy hay nhất mỗi khi làm về lĩnh vực gì thì lại có điều kiện để được mọi người chỉ cho em thêm rất nhiều kiến thức
Chị Nhật Nguyệt cho em đưa đoạn này thêm vào thông tin của đông trùng hạ thảo- nhộng tằm nhé
Old 23-12-2012, 10:26 AM   #128
BestSeller
Trung úy

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 247

Nếu cứ để sâm tươi trên rêu ở nhiệt độ trong nhà thì được bao lâu và có ảnh hưởng nhiều đến chất lượng không bác Son?
BestSeller vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2012, 10:29 AM   #129
Nhật Nguyệt
Đại úy

Gia nhập: May 2005
Bài : 363

Trích dẫn:
homqua viết:
Thực ra cái em thấy hay nhất mỗi khi làm về lĩnh vực gì thì lại có điều kiện để được mọi người chỉ cho em thêm rất nhiều kiến thức
Chị Nhật Nguyệt cho em đưa đoạn này thêm vào thông tin của đông trùng hạ thảo- nhộng tằm nhé

Ok thôi em. Nhân tiện cho chị giá các loại trái cây Hàn Quốc nhé
Nhật Nguyệt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2012, 10:47 AM   #130
ntd
Trung sĩ

Gia nhập: Jan 2011
Bài : 90

Trích dẫn:
homqua viết:
Em confirm order ạ, chị check pm giúp em, đợt hàng này sẽ về và giao ngày 5/1 chị nhé

Pm chưa thây đâu em nhé, hôm nào buổi trưa qua ngõ nhà em ăn bún chả tiện thể kiếm cái túi mới
ntd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2012, 02:32 PM   #131
Tá Lả
Binh nhì

Gia nhập: May 2006
Bài : 22

Bạn Homqua cho hỏi hàng có sẵn không? Tớ muốn mua:
- Sâm tươi loại 5 củ/kg: 01kg
- Đông trùng: 02 hộp
Tá Lả vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2012, 02:51 PM   #132
Sone.kr
Đại úy

Trích dẫn:
BestSeller viết:
Nếu cứ để sâm tươi trên rêu ở nhiệt độ trong nhà thì được bao lâu và có ảnh hưởng nhiều đến chất lượng không bác Son?

Bác để nhiệt độ phòng trong vòng vài ngày với thời tiết HN như thế này cũng ok. Khi để bác dùng giấy báo phủ lên, xịn phun sương là ổn. Chất lượng thì không ảnh hưởng gì còn độ đẹp nó sẽ giảm vì sâm nó như rau quả nhà mình, rễ nó sẽ bị quắt lại, tuy nhiên nếu đem rửa nước thì nó sẽ lại nở ra.
Old 23-12-2012, 05:54 PM   #133
homqua
Mạc Sầu Tru Tiên Tử

homqua's Avatar

Trích dẫn:
Tá Lả viết:
Bạn Homqua cho hỏi hàng có sẵn không? Tớ muốn mua:
- Sâm tươi loại 5 củ/kg: 01kg
- Đông trùng: 02 hộp

Sorry bạn Tá Lả, bên tớ hàng về theo order chứ không có sẵn, đặc biệt là với sâm tươi. Với một số thứ như Đông trùng, Linh chi, Cao linh chi gỗ thì thỉnh thoảng bọn tớ có lấy dư ra vì mọi người thường hay lấy thêm thôi Đợt tới này dự kiến hàng về là 5/1 ( có khi sớm hơn nếu các bạn order nhiều )
Old 23-12-2012, 06:54 PM   #134
Tá Lả
Binh nhì

Gia nhập: May 2006
Bài : 22

Trích dẫn:
homqua viết:
Sorry bạn Tá Lả, bên tớ hàng về theo order chứ không có sẵn, đặc biệt là với sâm tươi. Với một số thứ như Đông trùng, Linh chi, Cao linh chi gỗ thì thỉnh thoảng bọn tớ có lấy dư ra vì mọi người thường hay lấy thêm thôi Đợt tới này dự kiến hàng về là 5/1 ( có khi sớm hơn nếu các bạn order nhiều )

Okie, vậy cho tớ order:
- Sâm tươi: 1kg (loại 5 củ/kg)
- Đông trùng: 2 hộp

PM tớ tổng thiệt hại và thông tin để tớ chuyển khoản nhé. (Giao hàng miễn phí ở HN đúng không đồng chí?)
Tá Lả vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2012, 07:01 PM   #135
buzz
Trung sĩ

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 75

Bạn Son có trà sâm không, mình nghiện loại này (Đến cơ quan toàn bị bọn trẻ trêu là chưa già mà phải uống sâm, đâu biết là người Hàn uống như mình uống lipton).
buzz vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2012, 07:04 PM   #136
buzz
Trung sĩ

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 75

Mà nghe Son nói là bên Hàn giờ không có linh chi to làm mình chột dạ. Vừa mới mua cho bà già 2 cân linh chi (đúng 3~4 cái / 1 cân). Mà bao bì nhìn rất thật (rất giống hàng bán ở chợ sâm Seoul).
buzz vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2012, 09:36 PM   #137
Sone.kr
Đại úy

Trích dẫn:
buzz viết:
Mà nghe Son nói là bên Hàn giờ không có linh chi to làm mình chột dạ. Vừa mới mua cho bà già 2 cân linh chi (đúng 3~4 cái / 1 cân). Mà bao bì nhìn rất thật (rất giống hàng bán ở chợ sâm Seoul).

Linh chi các bạn mua chú ý là bỏ hẳn ra xem linh chi: kích thước, màu sắc, mùi vị chứ còn bao bì thì kiểu gì cũng có.
Old 23-12-2012, 09:45 PM   #138
Sone.kr
Đại úy

Trích dẫn:
buzz viết:
Bạn Son có trà sâm không, mình nghiện loại này (Đến cơ quan toàn bị bọn trẻ trêu là chưa già mà phải uống sâm, đâu biết là người Hàn uống như mình uống lipton).

Trà sâm mình liệt vào dạng ăn chơi kiểu kẹo sâm: 0.00..% sâm nên uống chơi thôi bạn. Bạn thích chè sâm thì để đợt tới mình sẽ post mẫu.
Old 23-12-2012, 10:54 PM   #139
An Châu
Thượng sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 139

Cho mình đặt 1 kg linh chi núi nhé. Cái bài pha với cam thảo và táo tàu thì để cho dễ uống hay để làm tăng công dụng của linh chi hả chị em, mình hơi ngại vụ táo tàu với cam thảo có chất bảo quản chống mốc gì đó.

Chị em homqua cho tớ hỏi thêm là nên dùng loại nấm thái lát tự pha trà hay loại nhà sản xuất đã chiết xuất thành dạng lỏng, và nếu người có virus viêm gan thì dùng linh chi hay sâm hơn.
An Châu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-12-2012, 06:43 AM   #140
Sone.kr
Đại úy

Trích dẫn:
An Châu viết:
Cho mình đặt 1 kg linh chi núi nhé. Cái bài pha với cam thảo và táo tàu thì để cho dễ uống hay để làm tăng công dụng của linh chi hả chị em, mình hơi ngại vụ táo tàu với cam thảo có chất bảo quản chống mốc gì đó.

Chị em homqua cho tớ hỏi thêm là nên dùng loại nấm thái lát tự pha trà hay loại nhà sản xuất đã chiết xuất thành dạng lỏng, và nếu người có virus viêm gan thì dùng linh chi hay sâm hơn.

Táu tào, cam thảo làm cho dễ uống với lại có một số người thì không có táo tàu, cam thảo thì không nạp được linh chi bạn ạ. Ừ nhỉ, mình quên mất cái vụ chất bảo quản trong thuốc bắc nhà mình, cơ bản là nhà dùng thì mình cũng mang tuốt từ Hàn về luôn.
Nấm thái lát dùng là tốt nhất, còn muốn tiện dụng thì dùng loại chiết xuất nhưng phải loại 100% mới có tác dụng.
Bạn nói có virus viêm gan, chỉ số có cao không bạn? Nếu cao quá thì sâm hay linh chi cũng không giúp đỡ được nhiều. Mình biết một cậu có chỉ số rất cao, thường xuyên phải uống thuốc tây để hạ chỉ số, có dùng linh chi một thời gian (tuy nhiên không kiên trì và không thường xuyên) thì không thấy có tác dụng nhiều.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài