Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Chợ Đuổi
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 20-12-2012, 10:52 AM   #101
homqua
Mạc Sầu Tru Tiên Tử

homqua's Avatar

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 2,291

Hôm nay em cập nhật cách làm đông trùng hạ thảo bằng hình ảnh để mọi người dễ hình dung hơn khi chế biến:

Tác dụng của đông trùng hạ thảo:
Đông trùng hạ thảo là vị thuốc tiên cho đường hô hấp bao gồm cả phổi. Nhiều người dùng đông trùng hạ thảo để chữa ho, hen nhất là cho trẻ con. Khuyến cáo các bạn đã từng bị tràn dịch màng phổi nên thường xuyên dùng lấy một ít đông trùng hạ thảo để làm sạch phổi.
Ngoài ra, đông trùng hạ thảo ngâm rượu cũng là bài mà ông uống bà khen ngon.

Cách dùng đông trùng hạ thảo:

1-Ngâm rượu: bài thuốc ông uống bà khen ngon

Rượu trắng: 2 lít
Đông trùng: 1 hộp
Kỳ tử: 0.5 lạng
Sâm: 1 củ.

Bác nào tối uống, sáng hôm sau bác gái tủm tỉm thì nhớ cảm ơn chị Sone có công mách nước

2- Ngâm mật ong: Đây là bài thuốc gia truyền “1 đời” của nhà em chuyên để chữa ho khậm khạch của thằng bé con và ho thấu phổi của bà ngoại. Bài thuốc này được phổ biến đến xung quanh họ hàng, bè bạn của bà ngoại. Kết quả là 1 cháu cắt được cơn hen không phải dùng thuốc, nhiều cháu khỏi ho không cần kháng sinh và đặc biệt là các cháu đầu hơi hâm hâm không phải thuốc hạ sốt. Tuy nhiên, các bạn chú ý là các cháu dưới 2 tuổi thì không nên dùng vì có sâm nhé.

Mật ong: 1 lít
Đông trùng: 1 hộp
Sâm: 25g- 30g

Nếu ngâm mật ong cho trẻ con dùng thì đông trùng phải hấp chín trước khi ngâm. Cách hấp là bỏ đông trùng vào cái vỉ hấp, vẩy một ít nước cho mềm rồi cho vào nồi hấp khoảng 10 phút thì bỏ ra, để nguội mới cho vào lọ rồi đổ mật ong và sâm vào. Có nhiều nhà cẩn thận thì sau khi hấp đông trùng thì bóp vụn, sàng bỏ những cái chối ở xung quanh con nhộng tằm rồi mới cho vào lọ. Vì cho trẻ con uống nên những cái mẩn mẩn nhỏ hay làm gợn họng. Khi uống thì chỉ cần một thìa nhỏ pha với nước ấm là được.

Khi mở nắp ra thì hộp đông trùng hạ thảo- nhộng tằm trong như thế này, thân trên là cỏ / dưới thân là nhộng tằm.

Lấy ra, vẩy ít nước, cho vào nồi hấp cách thủy khoảng 10- 15' tính từ lúc nước sôi. Khi nhấc ra sẽ thấy mùi đông trùng hạ thảo rất rất là thơm.

Để nguội, rồi bẻ vụn nhỏ ra. Xếp vào lọ thủy tinh cùng với sâm (thường với mỗi lọ đông trùng hạ thảo thì nên lấy thêm 150k sâm gãy/ tương đương 25gr để ngâm cùng). Lưu ý là nên chèn chặt dưới đáy lọ để khi đổ mật ong vào thì giữ dtht+ sâm lâu chìm ở dưới là tốt nhất, còn tay làm không chắc nên khi bị nổi lên trên thì cũng không ảnh hưởng gì đâu ạ- thỉnh thoảng thò đũa vào đảo 1 lần là ổn.

Ngâm 10 ngày là dùng được rồi, sáng- tối 1 thìa nhỏ pha nước ấm thì các bệnh liên quan đường hô hấp yên tâm cả mùa đông
homqua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-12-2012, 02:02 PM   #102
Bim Bim
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2011
Bài : 1,327

Tức là trước tiên nên dùng bài đông trùng hạ thảo ngâm sâm trước phải không bạn . Nếu dùng hồng sâm luôn được không ? Tư vấn cho mình nên dùng loại hồng sâm gì mình sẽ lấy về dùng chứ mình có am hiểu đâu mà chọn được.
Trích dẫn:
Sone.kr viết:
Đầu tiên bố bạn nên bổ trợ cho phổi, có thể dùng bài đông trùng hạ thảo ngâm sâm, mật ong. Sau đó có thể dùng hồng sâm để nâng sức khoẻ, mình sẽ post thêm vài sản phẩm của hồng sâm Chongquanchang để bạn lựa chọn. Chongquanchang có rất nhiều sản phẩm hồng sâm ngoài hồng sâm khô như hồng sâm viên con nhộng, hồng sâm bột, cao hồng sâm... Bạn có thể chọn loại tăng lực dành cho người già là ổn.
Bim Bim vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-12-2012, 02:14 PM   #103
Single
Thích lèm bèm

Gia nhập: Sep 2009
Nơi Cư Ngụ: Quán chứng
Bài : 1,693

Trích dẫn:
Sone.kr viết:
Xã em bảo là rượu ngâm đông trùng hạ thảo là một, ngâm linh chi là hai, ngâm sâm là ba chống chỉ định cho những ai chưa có gia đình. Thấy bảo uống vào rất mệt . Không hiểu anh Single có còn single không anh?

Cô Son đừng nhắc anh nhớ về cái thời xưa oanh liệt của anh. Anh đã qua cái thời "oanh oanh", giờ là thời "liệt liệt" thì anh mới phải vào đây nhờ đến Cô.
Anh thì anh chỉ tin mấy Cô thôi, mấy anh xã toàn chém linh tinh như anh
Single vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-12-2012, 08:54 AM   #104
homqua
Mạc Sầu Tru Tiên Tử

homqua's Avatar

Hàng zề hàng zề Chiều tối qua soạn các order xong mà hoa hết cả mắt, chắc giờ có thêm công đoạn say sâm quá.
Có một điều em phải xin lỗi các bạn vừa rồi đặt hàng sâm rễ nhưng đợt này chị Sone đi lấy hàng không có nổi 1 lạng sâm rễ nào cả; nhưng bù lại lấy được sâm thịt củ rễ đẹp ngất ngây với giá chỉ đắt hơn sâm rễ 150k/kg nên chẳng biết là may hay không may nhưng các bạn thông cảm giúp bọn em
Lần này bọn em cũng upgrade lên hình thức khay đựng sâm đẹp hơn hộp giấy lần trước nhiều. Vì củ sâm to nhỏ không đều nhau nên khi để vào hộp giấy lồng phồng, nên bọn em đã chọn chuyển sang hình thức khay mây như hình dưới em post, em mới demo trông lởm khởm thôi vì vội nhưng bên ngoài thì đẹp mà chất lượng vô cùng.
Còn gì nữa quên mất rồi, nhưng em post hình trước đã rồi có gì cập nhật thêm sau.

Trên trời dưới đất xung quanh là sâm lớn, bé, to, nhỏ

Chủ đề sâm và tay em, loại 4 củ/kg

Demo khay quà

Các hộp sâm tẩm mật ong

Linh chi núi đóng túi 1kg làm quà
Old 21-12-2012, 09:23 AM   #105
Sone.kr
Đại úy

Gia nhập: Dec 2012
Bài : 674
Send a message via Yahoo to Sone.kr

Trích dẫn:
Bim Bim viết:
Tức là trước tiên nên dùng bài đông trùng hạ thảo ngâm sâm trước phải không bạn . Nếu dùng hồng sâm luôn được không ? Tư vấn cho mình nên dùng loại hồng sâm gì mình sẽ lấy về dùng chứ mình có am hiểu đâu mà chọn được.

Thực ra vì bố bạn đã bị bệnh về phổi mà đông trùng hạ thảo ngâm sâm là bài thuốc để làm sạch phổi và đường hô hấp rất hiệu nghiệm nên mình mới khuyên bố bạn dùng trước. Còn hồng sâm thì dùng lúc nào cũng được miễn là cơ địa không bị dị ứng với sâm. Ví dụ như mình, cơ địa dị ứng với sâm nên từ bé mình đã không dùng được sâm. Cứ uống tí vào là người lạnh toát rồi đau đầu như búa bổ. Mình có muốn dùng sâm thì phải uống kèm với nước gừng thì mới không làm sao.
Tiện đây, mình phổ biến luôn bài uống sâm an toàn:
Với những người lần đầu tiên dùng sâm, không nên uống đúng liều lượng chỉ định mà phải uống một phần thử trước xem cơ địa có dị ứng sâm hay không. Nếu sau khi uống mà cơ thể bị lạnh, đau đầu hoặc gai người, lập tức phải dừng sâm lại. Nghỉ một hai ngày sau đó có thể uống lại sâm kèm với nước gừng. Gừng tươi đem sao khô, bỏ lọ kín, mỗi lần uống có thể lấy một lát gừng ngâm nước nóng rồi uống cùng với sâm. Ai cẩn thận hơn nữa thì đem gừng sao lên đun thành nước rồi mới uống.
Sone.kr vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-12-2012, 09:30 AM   #106
Gà béo

Bài : 668

Bạn Homqua cho tớ hỏi là người huyết áp thấp thì có uống được linh chi ko ạ? Tức là nếu uống linh chi thì có bị hạ huyết áp ko?
Với cả nếu tớ đặt hàng bây giờ thì hôm nào có hàng nhỉ? Để xem có kịp để gửi sang bên này cho tớ ko. Cảm ơn bạn.
Old 21-12-2012, 09:30 AM   #107
Sone.kr
Đại úy

Trích dẫn:
Bim Bim viết:

Mình vẫn chưa trả lời hết Bimbim, đành thêm một post nữa vậy. Hồng sâm thì mình khuyên bạn nên mua của Chongquanchang tuy giá cả có phần đắt đỏ nhưng dùng lại rất dôi (đây là kinh nghiệm cá nhân). Nếu các cụ mà cầu kỳ thì uống hồng sâm trong hộp thiếc là thích nhất. Nếu các cụ muốn đơn giản, nhanh gọn thì chỉ cần mua viên nén hồng sâm, viên con nhộng hồng sâm hoặc bột hồng sâm cũng được. Hôm qua hàng về nhiều mình chưa trả hết order nên mình sẽ post các sản phẩm hồng sâm Chongquanchang sau nhé, sẽ có đầy đủ thông tin cụ thể về các loại hồng sâm cho bạn
Old 21-12-2012, 09:30 AM   #108
Joe Dalton
Technology Killer

Joe Dalton's Avatar

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 5,108

Sâm và linh chi có để được lâu không bác?
Joe Dalton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-12-2012, 09:38 AM   #109
Sone.kr
Đại úy

Trích dẫn:
Single viết:
Cô Son đừng nhắc anh nhớ về cái thời xưa oanh liệt của anh. Anh đã qua cái thời "oanh oanh", giờ là thời "liệt liệt" thì anh mới phải vào đây nhờ đến Cô.
Anh thì anh chỉ tin mấy Cô thôi, mấy anh xã toàn chém linh tinh như anh

Đáng lẽ anh phải bổ sung từ cái thời "oanh oanh" thì bây giờ nó mới không bị "liệt liệt" chứ . Nói đùa chứ, anh cứ thử một phát đồng trùng hạ thảo ngâm sâm với kỳ tử mà em homqua đã post (ở trang 2 thì phải). Em thấy các cụ, bạn bố mẹ em (toàn trên dưới 60 cả), uống xong, gặp em rất bẽn lẽn: "Lần sau con lại nhớ mua hộ cho bác cái món này nữa". Thật là em cũng chả hiểu thế nào
Mách nhỏ với bác, nếu bác gái mà cũng bắt đầu có dấu hiệu xuống cấp tuổi già thì đông trùng hạ thảo cũng giúp làm cho thông suốt đấy (có chuột bạch xịn rồi nên em mới dám mạnh mồm như vậy)
Old 21-12-2012, 09:45 AM   #110
homqua
Mạc Sầu Tru Tiên Tử

homqua's Avatar

Trích dẫn:
Sone.kr viết:
Đáng lẽ anh phải bổ sung từ cái thời "oanh oanh" thì bây giờ nó mới không bị "liệt liệt" chứ . Nói đùa chứ, anh cứ thử một phát đồng trùng hạ thảo ngâm sâm với kỳ tử mà em homqua đã post (ở trang 2 thì phải). Em thấy các cụ, bạn bố mẹ em (toàn trên dưới 60 cả), uống xong, gặp em rất bẽn lẽn: "Lần sau con lại nhớ mua hộ cho bác cái món này nữa". Thật là em cũng chả hiểu thế nào
Mách nhỏ với bác, nếu bác gái mà cũng bắt đầu có dấu hiệu xuống cấp tuổi già thì đông trùng hạ thảo cũng giúp làm cho thông suốt đấy (có chuột bạch xịn rồi nên em mới dám mạnh mồm như vậy)

Hehe, có khi cuối tuần này là anh Single thử được luôn rồi
Old 21-12-2012, 09:47 AM   #111
Bucon
Thượng sĩ

Gia nhập: Nov 2012
Bài : 188

đọc xong phần giới thiệu về sâm cho trẻ em thì mê quá, hai bạn bán hàng duyên dáng thật .
Mình còn lăn tăn một điều là uống sâm trẻ con có bị khó ngủ không.vì con bé nhà mình nghịch lắm, ngủ trưa khó khăn, ngủ tối khó như ngủ trưa, ăn thì ít, bây giờ bổ sung sâm để vận động nhiều hơn chắc là nàng khô quắt lại .
Bucon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-12-2012, 09:47 AM   #112
homqua
Mạc Sầu Tru Tiên Tử

homqua's Avatar

Trích dẫn:
Gà béo viết:
Bạn Homqua cho tớ hỏi là người huyết áp thấp thì có uống được linh chi ko ạ? Tức là nếu uống linh chi thì có bị hạ huyết áp ko?
Với cả nếu tớ đặt hàng bây giờ thì hôm nào có hàng nhỉ? Để xem có kịp để gửi sang bên này cho tớ ko. Cảm ơn bạn.

Gà béo ơi,

Những người huyết áp thấp thì không nên dùng linh chi đâu cậu ạ. Linh chi rất tốt cho những trường hợp huyết áp cao. Còn những người huyết áp thấp, những người đang điều trị bệnh tăng huyết áp, hoặc những người phải phẫu thuật không nên dùng linh chi. Có thể sẽ gây nên tình trạng hoa mắt, chóng mặt, buồn nôn và ngăn chặn sự hình thành các màng máu nên cần tham khảo bác sĩ, nhưng tựu trung là không nên dùng.

Với các mặt hàng khác bạn muốn đặt thì đợt tới hàng về sẽ là ngày 5/1
Old 21-12-2012, 09:51 AM   #113
Sone.kr
Đại úy

Trích dẫn:
Gà béo viết:

Gà béo thân mến, theo người Hàn thì sâm và linh chi đều có tác dụng điều hòa huyết áp. Đối với người Việt Nam, theo kinh nghiệm mua hộ gần 10 năm của mình thì có tác dụng phụ hay không tùy vào thể trạng từng người. Ví dụ từ cá nhân mình, thì mình uống linh chi kiểu đun nước với táo tàu cam thảo rất ok (mình huyết áp nhảy linh tinh, lúc lên cao tít, lúc xuống mất hút). Nhưng với sâm, hồi mới sang Hàn mình không biết, có lần suýt chết vì ăn sâm tẩm mật ong. Lúc đấy đang bị đói bụng, xơi gần hết một túi con sâm, 15 phút sau mình bắt đầu thấy lạnh từ chân lạnh lên, lạnh đến mức cảm giác không thể tự đứng lên được. Lê lết pha được 1 cốc nước gừng (cái này thì kinh nghiệm từ trước, cứ hạ huyết áp là phải uống nước gừng), uống xong nghỉ thêm 30 phút thì người mới bắt đầu hồi lại.
Ôi, quá là lan man, kết luận là nếu bạn định đun linh chi uống để giảm mỡ máu hoặc tăng sức đề kháng hoặc gì đấy thì nên uống kèm táo tàu, cam thảo. Bài đun nước linh chi homqua đã post (ở trang 2 thì phải).
Old 21-12-2012, 09:54 AM   #114
Sone.kr
Đại úy

Trích dẫn:
Joe Dalton viết:

Hồng sâm để được 10 năm, các sản phẩm sâm khác có hạn sử dụng 2-4 năm.
Linh chi thì để được 6 tháng đến 1 năm với điều kiện xay nhỏ hoặc thái lát rồi cho vào hộp kín đậy chặt.
Bác em cần hạn sử dụng trong bao nhiêu năm.
Old 21-12-2012, 09:58 AM   #115
homqua
Mạc Sầu Tru Tiên Tử

homqua's Avatar

Trích dẫn:
Sone.kr viết:
Hồng sâm để được 10 năm, các sản phẩm sâm khác có hạn sử dụng 2-4 năm.
Linh chi thì để được 6 tháng đến 1 năm với điều kiện xay nhỏ hoặc thái lát rồi cho vào hộp kín đậy chặt.
Bác em cần hạn sử dụng trong bao nhiêu năm.

Chị ơi, Joe muốn hỏi về sâm tươi
Old 21-12-2012, 10:09 AM   #116
Sone.kr
Đại úy

Trích dẫn:
homqua viết:
Gà béo ơi,

Những người huyết áp thấp thì không nên dùng linh chi đâu cậu ạ. Linh chi rất tốt cho những trường hợp huyết áp cao. Còn những người huyết áp thấp, những người đang điều trị bệnh tăng huyết áp, hoặc những người phải phẫu thuật không nên dùng linh chi. Có thể sẽ gây nên tình trạng hoa mắt, chóng mặt, buồn nôn và ngăn chặn sự hình thành các màng máu nên cần tham khảo bác sĩ, nhưng tựu trung là không nên dùng.

Với các mặt hàng khác bạn muốn đặt thì đợt tới hàng về sẽ là ngày 5/1

Linh chi đúng là phổ biến dùng cho những người huyết áp cao và những trường hợp homqua liệt kê thì không nên tự dùng linh chi mà phải có chỉ dẫn của bác sỹ, nhất là mổ xẻ . Tuy nhiên em homqua quên mất bài đun nước linh chi với táo tàu, cam thảo chính chị đã chuột bạch bao năm nay. Mà cái này chị không tự nghĩ ra đâu, đều là do tư vấn, hỏi han những nhà làm thuốc ở Hàn và phản hồi từ những người chị mua hộ linh chi nhiều năm.
Old 21-12-2012, 10:17 AM   #117
Sone.kr
Đại úy

Trích dẫn:
Joe Dalton viết:

Về sâm tươi thì thế này: sâm tươi mình trực tiếp mua tại Geumsan, sâm đảm bảo là tươi và bảo quản được 30-45 ngày trong tủ lạnh với đúng nhiệt độ và cách bảo quản. Nhiệt độ thích hợp bảo quản sâm là 0-4 độ, cách bảo quản là bạn bọc sâm tươi vào rêu có phun ẩm (phun đủ ẩm kiểu phun sương), để trong túi nilon buộc chặt. Thỉnh thoảng bạn phải thay túi nilon vì nước bốc hơi bám vào thành túi nilon sẽ làm thối sâm. Nếu bạn bảo quản sai nhiệt độ hoặc sai cách thì sâm sẽ bị ố vàng, thối và mốc xanh đen. Sâm mà mốc phải vứt đi không nên tiếc.
Chú ý rêu mà phun quá tay hoặc sũng nước thì sâm sẽ mốc ngay sau vài ngày vì sâm chả có chất chống mốc hay bảo quản gì cả nhé.
Sâm bảo quản đúng cách sẽ giữ màu vàng nhạt hoặc trắng ngà vốn có khí rửa sạch.
Old 21-12-2012, 10:23 AM   #118
Sone.kr
Đại úy

Trích dẫn:
Bucon viết:
đọc xong phần giới thiệu về sâm cho trẻ em thì mê quá, hai bạn bán hàng duyên dáng thật .
Mình còn lăn tăn một điều là uống sâm trẻ con có bị khó ngủ không.vì con bé nhà mình nghịch lắm, ngủ trưa khó khăn, ngủ tối khó như ngủ trưa, ăn thì ít, bây giờ bổ sung sâm để vận động nhiều hơn chắc là nàng khô quắt lại .

Thực ra, theo quan điểm của mình thì trẻ con ăn nhiều hay ít không quan trọng bằng nó khỏe mạnh, linh hoạt vận động thế nào. Ngày trước con nhà mình còn bé, có những lần cả tuần nó chỉ ăn sữa chua không nhưng vẫn chơi đùa nghịch ngợm thì cũng chả sao. Chắc mình nhiễm tư tưởng kiểu Hàn. Ở Hàn, trẻ con dưới 5 tuổi, có những đứa bé như dải khoai nhưng lớn lên vẫn cao to và đặc biệt cực kỳ khỏe.
Con nhà bạn đã khó ngủ thì mình nghĩ không nên dùng sâm đâu, ăn thêm một tí mà ngủ nghê lại sai giấc thì chả bõ lợi thêm tí nào, Bạn có thể cho con dùng vitamin tổng hợp từ các loại rau quả của Chongquanchang, mình nghĩ sẽ thích hợp hơn, vì chưa có thời gian nên mình lại xin khất phần vitanmin rau quả cho trẻ con của Chongquanchang đến tối nhé. Thông cảm nhé, bucon.
Old 21-12-2012, 05:12 PM   #119
Bạch Ngọc Hoa
less is more

Bạch Ngọc Hoa's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: nơi bình minh thức dậy
Bài : 1,778

Cho mình hỏi có phải hồng sâm thì bổ phổi không? Mình cũng yếu phổi lắm ốm suốt nên quan tâm vụ này. Nhưng mình bị mất ngủ thì dùng sâm buổi sáng có sao không nhỉ? Mình không hề dị ứng với sâm.
Birds, please help me send him a few words
Hey, that person who is traveling in a distant land
do you still remember the person who sits and watches the wings on the sky?
How come I still don't see you ...
Bạch Ngọc Hoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-12-2012, 10:32 PM   #120
Gà béo

Bài : 668

Trích dẫn:
Sone.kr viết:
Linh chi đúng là phổ biến dùng cho những người huyết áp cao và những trường hợp homqua liệt kê thì không nên tự dùng linh chi mà phải có chỉ dẫn của bác sỹ, nhất là mổ xẻ . Tuy nhiên em homqua quên mất bài đun nước linh chi với táo tàu, cam thảo chính chị đã chuột bạch bao năm nay. Mà cái này chị không tự nghĩ ra đâu, đều là do tư vấn, hỏi han những nhà làm thuốc ở Hàn và phản hồi từ những người chị mua hộ linh chi nhiều năm.

Như vậy thì phải nấu nước liều lượng thế nào hả chị?
Vợ em đã mổ cắt túi mật, nên mọi người đều khuyên phải bổ gan. Uống linh chi thì bổ gan phải k?
5/1 thì ko kịp để người bạn em đem sang rồi, nhưng cứ hỏi để lúc nào có người sang thì đặt hàng luôn.
Cảm ơn chị.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài