Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Quán nước vỉa hè
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-08-2012, 12:59 PM   #161
leonardo
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2008
Bài : 2,535

Thế là các bác toàn người HN xưa cũ thanh lịch vô tình là khách hàng ở quán đấy nhỉ, bác Bí, bác Luv, bạn One, bạn Tita. Chợ búa nhất là ông Anti, có thú vui tao nhã là trả tiền để vào chửi nhau với chủ quán
leonardo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 01:03 PM   #162
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

Trích dẫn:
gianghovat viết:
Đặc sản vừa ăn vừa nghe chửi đã được chuyển vào SG cho bà con xa quê thưởng thức.
http://vnexpress.net/gl/doi-song/ca...n-va-nghe-quat/

Nói mỗi Hà nội chửi khách thì hơi ngoa, rõ ràng là cả Hải phòng cũng chửi . Ngày xưa Sài gòn cũng chửi em, nhưng là vì phân biệt vùng miền, khác.

Quán này hôm thứ 6 em và mấy thằng em vừa ngồi, có thấy bà ý chửi đâu nhỉ? Chỉ có là hay nói bậy thôi
Anh hùng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 01:04 PM   #163
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Nhờ bạn One nên mới Gúc được cái này. @bác Đô: Em đã bảo em là người nhà quê rồi mà.
http://www.onone.vn/reviews/uncateg...h-do-hang-bong/

macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 01:11 PM   #164
lechoice
Đại úy

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 741

Nhìn quán này em lại nhớ mấy cái quán chuyên bánh ngọt sữa chua gần hồ Giảng Võ ngày xưa.
lechoice vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 01:29 PM   #165
macluv
Suy đồi

Quán sữa Ba Vì ở Giảng Võ đấy cũng là quán ruột của em ngày xưa. Em uống từ khi mới mở, sữa chuyển từ Ba Vì xuống mở ra uống luôn.
Old 06-08-2012, 01:57 PM   #166
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Trích dẫn:
Bismarck viết:

Mình rất có cảm tình với ... nhưng cứ thử vứt giấy xuống sàn xem, bà chủ quán nhìn thấy bà ấy mắng cho bỏ mẹ. Vài lần ghé qua, nghe lỏm câu chuyện 2 chị em bà chủ quán thì mình đoán họ là lớp người cũ ở HN.

Thế là vẫn có mắng .

Theo các tiêu chí mà các bác nêu ở đây:
- Sạch
- Không sọt rác dưới gầm bàn (một cách tởm lợm - @bác Bí)
- Chất lượng ổn định
- Không mắng chửi khách

thì thuộc về thể loại hàng ăn nhanh/vỉa hè chỉ có KFC . KFC gần nhà em trẻ con còn nôn ọe ầm ĩ nhân viên vẫn dọn ngay và luôn, bình thường, cấm có tỏ ra khó chịu trên mặt í chứ.
Old 06-08-2012, 02:33 PM   #167
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 3,902

Trích dẫn:
gianghovat viết:
Thế là vẫn có mắng .

Ế, mắng người thì cấm. Nhưng mắng lợn thì thoải mái
Trích dẫn:
macluv viết:
À mà quán đấy nếu bác nào thích ăn những món hương vị kiểu ngày xưa. Giống như sữa chua không bỏ đường sẵn, có lọ đường để tự bỏ. Bánh ngọt cũng là bánh ngọt đơn giản như su kem, ga tô chứ không cầu kỳ... thì có thể thích.

Và nước phở thơm mùi hoa hồi
Bismarck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 03:38 PM   #168
Luu_Ha
Vô địch Serie B Tathy YFF lần 2

Gia nhập: Mar 2007
Bài : 954

Trích dẫn:
macluv viết:
Quán sữa Ba Vì ở Giảng Võ đấy cũng là quán ruột của em ngày xưa. Em uống từ khi mới mở, sữa chuyển từ Ba Vì xuống mở ra uống luôn.

Hình như sau này nó chuyển qua đầu Thái Hà rồi sập tiệp hay sao ấy bác nhỉ?
Luu_Ha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 03:49 PM   #169
macluv
Suy đồi

Nó vẫn ở đấy mà, cạnh hàng bún chả. Nhân viên làm chỗ đấy có đi chỗ khác mở thêm quán, em có gặp 1 quán như thế.
Old 06-08-2012, 04:19 PM   #170
Tita

Gia nhập: Oct 2007
Bài : 251

Hà Nội ngày xưa lúc mình còn ở đó còn có những bà bán ngọc lan dọc Hồ Tây, cứ ngọc lan hái xuống gim vào cành cây gì cứng cứng dài dài, bán cho các anh chở người yêu đi dạo để các anh tặng cho các cô, các cô ngồi sau sung sướng thẹn thùng cầm cành hoa nem nép... Xe đi đến đâu hương bay đến đó... Mình chả có người yêu, cũng ghé vào, mua một cành, vừa đi về vừa buồn buồn vừa thú vị trong lòng... Người tặng hay mình tự tặng thì khác gì nhau cái vị hoa, cái hương hoa, cái quan trọng là lúc ấy thèm một mùi hoa, một cành hoa trong tay... Vẫn là một kỷ niệm đẹp để bây giờ mười mấy năm qua rồi mình vẫn thấy lòng khe khẽ thơm thơm mùi hoa...
Tita vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 04:27 PM   #171
macluv
Suy đồi

Ờ hồi xửa hồi xưa, em có nhiệm vụ chở 1 gái Sài Gòn đi thăm Hà Nội, cũng giới thiệu chỗ này chỗ nọ, đi ăn cái lọ cái chai. Đi ngang qua Hồ Tây, gái cũng thắc mắc hỏi hoa gì, em tiện dừng xe mua cho gái 1 cành. Gái bảo là ở SGN, giai mà mua hoa tặng gái là yêu nhau đấy. Em chả nghĩ ngợi gì bảo là thế à, hay nhỉ.

Về sau mới nghĩ ra mình đúng là con bò.
Old 06-08-2012, 04:37 PM   #172
lechoice
Đại úy

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 741

Hoa nay ngay xua ba em toan mua cung cu. Gio moi biet cac bac giai hay mua tang gai. :P
Hoa nay thi thom roi, de xa xa con thich, chu gan thi nong qua thanh hoi hang.
lechoice vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 04:38 PM   #173
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Đọc đến đây em cũng muốn chửi phụ bác luv 1 câu
Old 06-08-2012, 04:46 PM   #174
Gon
Đại tướng

Gon's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Soul Society
Bài : 2,137

Trích dẫn:
lechoice viết:
Hoa nay ngay xua ba em toan mua cung cu. Gio moi biet cac bac giai hay mua tang gai. :P.
Kỷ niệm của em với ngọc lan cũng là hồi bé tí cứ mùng 1 ngày rằm thấy bà em bày cái đĩa sứ xinh xinh có mấy bông ngọc lan lên bàn thờ các cụ, thơm ngát đến cả mấy ngày. Giờ mới biết các bác nhiều kỷ niệm thế. Cơ mà bác luv tiếc nhể, gái đã bật đèn xanh mà ko biết đường lao vào, khộ!
Quán sữa Ba Vì ở Giảng Võ cũng ruột của em hồi nhỏ vì gần trường, sau này chuyển trường lại xa nhà chả mấy khi ra đấy nữa, hôm nào phải đảo qua ôn lại kỷ niệm xưa mới được

May you Rest in Peace MICHAEL JACKSON (1958-2009)
You will be forever missed
You are History and history can't be repeated
Your great music will forever live on
Gon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 04:48 PM   #175
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

1. Hà Nội là đất Kẻ Chợ, đã là Chợ thì dân Chợ tất lẽ dĩ ngẫu là tứ xứ tới kiếm ăn lừa đảo, chộp giật. Chẳng gần chẳng xa là thời Lê, Trịnh, quan lại, binh lính toàn người xứ Thanh-Nghệ. Có bao nhiều người ở lại từ đó đến giờ để thành dân Hà Nội gốc.
Trước ở Tathy đời 2003 có vụ cũng gốc với không không gốc, bạn Tiger đã kết luận rất chuẩn là gốc nhất HN là mấy bạn đánh cá và buôn thúng bán mẹt khu Quan Thánh, sông Tô Lịch.

2. Cái văn minh, thanh lịch của Hà Nội là do một bộ phận rất nhỏ sinh sống ở Hà Nội đem lại và ảnh hưởng sang các nhóm/tầng lớp dân cư khác. Nhóm nhỏ elite đấy thuộc về các gia đình có gốc là quan lại, sĩ phu (nho sĩ) nhưng vẫn thích ứng được với thời đại và hòa nhập về văn hóa với văn hóa của người Pháp.
Cái thanh lịch mà mình vẫn đang coi trọng hiện tại là từ nhóm nhỏ này ra, và tại sao là Hà Nội được coi là tiêu biểu, đơn giản Hà Nội là nơi tập trung nhiều các trường trung học, cao đẳng, đại học. Là nơi được coi là trung tâm văn hóa, thu hút đa số nhân tài cả nước về học, và sinh sống. Vậy, cái văn minh của Hà Nội được xây dựng bởi nhóm nòng cốt có tri thức này chứ không phải đám dân buôn bán lấy tiền làm thước đo lòng tự trọng.

PS: Ngày xưa thời mới yêu, mình cũng hay đưa bạn gái đến cái quán ở Cửa Nam. Ông chủ quán ngày xưa cũng là dân chơi ảnh.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 04:49 PM   #176
Tita

Gia nhập: Oct 2007
Bài : 251

Ôi mình đọc post của macluv buồn cười quá! ngày xưa mình có một anh bạn chơi chung, lúc anh ấy tỏ tình mình cứ ớ người ra (vì chưa bao giờ nghĩ mình sẽ thích người ấy, mà cũng chẳng để ý là người ta thích mình vì lúc ấy bận thích người khác rồi), xong bối rối quá quay sang "dạ, em cám ơn"!
Tita vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 04:52 PM   #177
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 1,720

Mình cũng không thích ngọc lan để trong nhà, với cả hoa cau nữa, mùi nồng đau cả đầu. Cây ở ngoài sân thì không sao vì nó thoáng, vào đến nhà chỉ thoang thoảng. Năm nay cây cau trồng trong chậu ngay trước cửa sổ lại ra được 2 chét hoa, bé hơn cái quạt giấy, nhưng thơm lừng cả trong phòng.

Bạn Luv xôi thịt thế sao yêu được gái Sài Gòn lãng mạn
Cốm còi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 04:53 PM   #178
Quỷ Môn Quan
Đại tướng

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 1,622

Trích dẫn:
Gon viết:
Kỷ niệm của em với ngọc lan cũng là hồi bé tí cứ mùng 1 ngày rằm thấy bà em bày cái đĩa sứ xinh xinh có mấy bông ngọc lan lên bàn thờ các cụ, thơm ngát đến cả mấy ngày. Giờ mới biết các bác nhiều kỷ niệm thế. Cơ mà bác luv tiếc nhể, gái đã bật đèn xanh mà ko biết đường lao vào, khộ!

Bạn nào nhà trồng cây ngọc lan chắc chả dám khen nữa ấy chứ, mùi nồng nặc

Thằng luv nó AQ đấy, gái nào thèm để ý nó
Quỷ Môn Quan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 04:58 PM   #179
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 1,720

Vâng, nhà em trồng ngọc lan đây ạ. Mùa hoa ra mà phải hôm nào mưa, sáng dậy cứ gọi là ong hết cả đầu
Cốm còi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2012, 05:05 PM   #180
Montblance
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 1,870

Ở Sài Gòn hình như cũng có hoa Ngọc Lan thế mà gái lại thắc mắc hỏi hoa gì.

Trích dẫn:
macluv viết:

Về sau mới nghĩ ra mình đúng là con bò.
Montblance vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài