Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Quán nước vỉa hè
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 28-05-2011, 01:03 PM   #101
JW
Reincarnation

Gia nhập: Nov 2009
Bài : 1,082

Trích dẫn:
dau_dat viết:
Đúng là không thể không xài hàng Tàu nhưng hoàn toàn có thể giảm bớt. Ví dụ chị em lên Lạng Sơn ai cũng mua hàng đống đồ mà biết là về HN phải vứt đi một nửa. Ví dụ như anh đã nói là không dùng BCS Tàu... còn hàng tỉ thứ hàng ta có thể thay thế.
Tại sao mọi người lại đổ tiền vào chứng và đất là vì chính sách thuế má, đất đai, môi trường, tỷ giá... nó ép cho thằng sản xuất tư nhân trong nước lòi tiết ra. Không nên đổ tại dân trí.

Bác đầu đất nói thế là chưa đúng. Đơn giản là thị trường may mặc trong nước hiện khoảng hơn 100 nghìn tỷ một năm nhưng chủ yếu là hàng Tàu, cái này doanh nghiệp trong nước hoàn toàn có thể làm được. Hay ngành công nghiệp nhẹ không đòi hỏi vốn lớn, đất rộng làm nhà máy nhưng phần lớn cũng chỉ thấy các doanh nghiệp gốc Hoa trong Nam làm. Tư tưởng của dân mình đã làm cái gì là nó cũng phải hoành tráng, không chịu nhặt nhạnh đi từ cái nhỏ lên nên nhìn đâu cũng thấy khó khăn là đúng, không thể đổ tại hết cho chính sách được.
JW vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 01:05 PM   #102
Quỷ Môn Quan
Đại tướng

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 1,622

Các bác Jimy27, Babyxinh đọc để khai thông nhá

Trích dẫn:
“Tàu tôi đánh bắt ở khu vực này khoảng bốn ngày nay, ngày nào cũng gặp rắc rối với các tàu chụp mực của Trung Quốc. Khoảng 10g tối là mình kéo câu, nhưng đề nghị họ kéo dàn neo để tàu mình qua thì họ không chịu. Mỗi khi tàu mình chạy đến gần là họ xông ra dùng dao rựa, mã tấu hăm dọa, đòi đánh, chém. Có khi họ gọi vài chục chiếc khác đến uy hiếp tàu mình. Hành động của họ thật ngang ngược. Chúng tôi thật sự gặp khó khăn khi đánh bắt ngay trên vùng biển thuộc chủ quyền của đất nước mình” - ông Hùng nói qua bộ đàm.

http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/...i-Viet-Nam.html
Bài viết có cả nhật ký tàu Bình Minh 02 nữa đấy
Quỷ Môn Quan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 01:21 PM   #103
MWSP
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 1,110

Cái tiêu đề topic này cũng như tiêu đề trên các báo "vi phạm, khiêu khích lãnh hải VN" là sai rồi. Lãnh hải nó chỉ xa 12 hải lý (22 km) tính từ đường cơ sở thôi chứ. Vị trí khiêu khích nó là Vùng đặc quyền kinh tế mới đúng. Chỉ có một số bạn bựa như Somali mới tuyên bố lãnh hải là phạm vi 200 hải lý.

thay đổi nội dung bởi: MWSP, 28-05-2011 lúc 01:34 PM.
MWSP vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 02:19 PM   #104
Jimy27
Trung sĩ

Bài : 85

@ Bác Quốc Hưng: Nói chung là em và bác thuôc hai trường phái khác nhau nên cũng khó mà nói chuyện được về vấn đề này. Nhưng trong tình cảnh bạn đang cố khiêu khích ta để có thể danh chính ngôn thuận mà tiến hành các hành động khác, thì ta nên khôn ngoan nhẫn nhịn chờ đợi thời cơ. Chứ lúc này, khi thực lực chưa đủ mà nóng vội phản ứng gay gắt thì chẳng khác nào Mỵ châu đâu bác.
@ Quỷ Môn Quan: Chú không phải trích dẫn lên, những cái này anh còn đọc nhiều hơn chú.

thay đổi nội dung bởi: Jimy27, 28-05-2011 lúc 02:30 PM.
Jimy27 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 02:47 PM   #105
Diver_Vika
Rùa hấp tái chín nào..

Diver_Vika's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 4,249

@Jimy27: Hình tượng Mỵ Châu mà bác cứ dẫn đi dẫn lại trong mấy post có có ý nghĩa le'o gì thế nhỉ
Old 28-05-2011, 03:50 PM   #106
Delta
Thượng sĩ

Gia nhập: Dec 2010
Bài : 199

Trích dẫn:
Jimy27 viết:
Nhưng trong tình cảnh bạn đang cố khiêu khích ta để có thể danh chính ngôn thuận mà tiến hành các hành động khác, thì ta nên khôn ngoan nhẫn nhịn chờ đợi thời cơ...

Nhẫn nhịn hay nhẫn nhục hả Jimy? Theo bạn nhẫn nhịn như thế nào và thời cơ là khi nào? Mình chỉ biết khoảng cách giữa tàu Trung Quốc và bờ biển của mình ngày một thu hẹp và mật độ ngày càng tăng, mình chỉ e không có cơ hội đợi đến khi "thời cơ" đến.
Delta vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 03:57 PM   #107
Spider
Thượng sĩ

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 114

Thấy không khí chỉ đạo của TƯ Tathy sục sôi cách mạng, e các bác tức tốc bắt chuyến tàu sớm nhất cho kịp chuyến xe đò của Sorry Airlines về cùng các bác tham gia phong trào kháng Khựa. Nhưng giờ thì e các bác đang kẹt ở cửa check in giữa một bầy Khựa, nhìn thấy bọn nó ồn ào, lộn xộn chen lấn em ko đi đc, và em các bác khó chịu ra mặt thì các bạn nhân viên sân bay Pháp ko nhịn được cười và phải la lên "stop, stop, để th này đi trước". Với tinh thần kháng Khựa đang cao em chỉ muốn tả xung hữu đột bóp cổ hết bọn này, nhưng tội một nỗi là em thân cô thế cô nên cũng ko dám manh động, tình thế khác gì các chú bộ đội ở Trường Sa, Hoàng Sa đâu.
Tường thuật từ Paris de Gaulle Airport.
Spider vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 04:42 PM   #108
occitan
chim xổ lồng

Gia nhập: Aug 2006
Nơi Cư Ngụ: Laos
Bài : 1,981

Trích dẫn:
BabyXinh viết:
Hơi nhạy cảm, bác min/mod nào đọc xong có thể xóa bài mình. Vừa hỏi anh bạn bên hải quân xong. Bạn ấy cười bảo chẳng có gì đâu, chuyện nhỏ thôi. Hỏi tại sao, bảo nó phá cái nhỏ dọa chơi chứ đâu phá cái lớn. Rồi bạn kia bình tĩnh như không nói tiếp : Thật ra bài cắt dây đấy mình cũng chơi nó nhiều phen rồi, giờ nó bực chơi lại thôi, không có gì phải hoắng.

Đm, mình rất ghét kiểu đãi bôi chém gió "mình vừa hỏi anh bạn bên XYZ...anh ấy bảo là....bla bla nổ đì đùng" .
Nếu có anh bạn như thế thật thì nó cũng là một con lợn không thua kém: Vấn đề không chỉ nằm ở việc nó cắt đứt giây cáp thăm dò của tàu BM mà nghiêm trọng hơn là nó đưa tàu hải giám (tàu tuần duyên ven bờ chứ đé.o phải ngư chính gì đâu) vào sâu trong vùng đặc quyền kinh tế của mình để làm bậy và còn to mồm bảo nhà mình vi phạm chủ quyền nhà nó.
Cũng là sờ ti vợ ông nhưng vào tận giường ngủ ông sờ rồi còn to mồm bảo là phòng ngủ nhà mày cũng là cái wc nhà bố, thích làm gì là quyền!

Thử tưởng tượng Việt Nam làm công khai tương tự như thế với Tàu khựa xem, nó chẳng đưa máy bay ra xịt cho bỏ mẹ!
Bốc phét vừa thôi chứ bốc phét quá đến trẻ con nó cũng cười cho!
Old 28-05-2011, 05:09 PM   #109
berluti
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 543

Trích dẫn:
BabyXinh viết:
Hơi nhạy cảm, bác min/mod nào đọc xong có thể xóa bài mình. Vừa hỏi anh bạn bên hải quân xong. Bạn ấy cười bảo chẳng có gì đâu, chuyện nhỏ thôi. Hỏi tại sao, bảo nó phá cái nhỏ dọa chơi chứ đâu phá cái lớn. Rồi bạn kia bình tĩnh như không nói tiếp : Thật ra bài cắt dây đấy mình cũng chơi nó nhiều phen rồi, giờ nó bực chơi lại thôi, không có gì phải hoắng.

Thật không ngờ TL ta lại có thể loại ngu si, phò phạch đến mức độ này nữa. Em xin đề nghị TW loại bỏ ngay thằng/con Việt gian này ra khỏi cộng đồng.
berluti vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 05:30 PM   #110
BabyXinh
mồm ngậm kứt

Bài : 224

Tùy kết luận cá nhân của các bác thôi. Bác sĩ quan hải quân khuyên mình nghe đài đọc báo ít thôi. Bác ấy bảo mình yếu hơn nó nên chiến thuật trước giờ là mỗi lần nó lập giàn thăm dò, mình kéo tới quấy phá, nhưng tránh không xung đột, tuyệt đối không cho TQ lập giàn khoan theo kiểu việc đã rồi. Bác ấy cũng nói thêm : Trong hải quân VN có bài tập quấy phá giàn thăm dò hẳn hoi.
BabyXinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 05:38 PM   #111
Shannon
Trung sĩ

Gia nhập: Jun 2006
Bài : 42

Thế BabyXinh có hỏi kỹ là nó lập giàn khoan trên vùng đặc quyền của nó hay vùng tranh chấp? Không biết ý đồ nắn gân, khiêu khích nó là gì, nhưng hành động của thằng Khựa này khác gì cướp biển. Kể ra mà có cảnh sát biển ra táng nó mấy phát thì các bác nghĩ nó sẽ lu loa kiểu gì? Mình đoán các cụ giật mình trước chiêu này của nó nên đang lo bàn bạc lâu quá, xong thì nó đi mẹ mất rồi
Shannon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 06:40 PM   #112
dau_dat
in OK i TRUST

dau_dat's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 2,888

Tự dưng giật mình nhớ lại vài chi tiết nhân sự ĐH. Chả nhẽ Tàu nó thâm đến mức chơi đúng cái tàu địa chấn có tên Bình Minh sau khi biết được ghế đối ngoại ủy ban Olympic đã được quyết trái với ý của Bắc Kinh???
Old 28-05-2011, 06:49 PM   #113
cazador
Đại úy

Bài : 415

Bạn Bắc Kinh đã bao giờ ảnh hưởng được đến nhân sự của ta chưa hả bác dau_dat? Em chỉ thấy bạn nào dính đến Bắc Kinh dù chỉ tí xíu đều được khoanh vùng rồi nghỉ hết, đã có ai thân Tàu mà lên được đâu nhỉ?
cazador vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 07:29 PM   #114
thdh
Trung sĩ

Bài : 32

Trích dẫn:
BabyXinh viết:
Nhìn chung vụ này có thể xem mấy cái tàu quân sự của Tàu đánh rắm rôm rốp vào mặt lực lượng hải quân VN. Với tinh thần như này, mình đề nghị cắt bớt budget của quân đội nhằm chống lạm phát.

Bậy nào, đây này....
http://vietnamdefence.com/Home/tint...0115/50525.aspx
thdh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 08:03 PM   #115
Led
Mất dạy đủ dùng

Gia nhập: Mar 2007
Bài : 1,758

Một vài hình ảnh và lời kể của một số bạn trẻ có mặt trên tàu BM 02:
http://www.facebook.com/notes/le-du...150201320888376
Led vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 08:21 PM   #116
hoctrohn
Đại úy

Bài : 758

Ý bác Đầu Đất là anh Bình Minh sẽ lên ngoại trưởng? Bọn bành trướng bá quyền Bắc kinh đòi lấy việc loại bỏ bố anh ấy (và cuối đời chết trong lặng lẽ) ra khỏi chính trường là một trong những điều kiện để bình thường hóa quan hệ hai nước (@ Trần Quang Cơ), chẳng nhẽ đến đời con bọn mọi này cũng không tha à?

Trích dẫn:
dau_dat viết:
Tự dưng giật mình nhớ lại vài chi tiết nhân sự ĐH. Chả nhẽ Tàu nó thâm đến mức chơi đúng cái tàu địa chấn có tên Bình Minh sau khi biết được ghế đối ngoại ủy ban Olympic đã được quyết trái với ý của Bắc Kinh???
hoctrohn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 09:26 PM   #117
nofade
Đại tướng

Bài : 1,259

Muốn trấn an lòng dân thì cách tốt nhất là tìm cho họ 1 kẻ thù. Cắt cáp là cái éo gì, nó xả súng giết người còn éo làm gì được nữa là. Vùng biển đó chỉ là vùng đặc quyền kinh tế, tàu "dân sự (ngụy trang)" của nó được quyền đi vào, kêu lên thì cùng lắm nó bảo "tôi lỡ thả cái neo sâu quá 30m làm hỏng cáp của bạn" thế thôi. Nói tóm lại, trong hoàn cảnh kinh tế khó khăn như hiện nay, VN còn phải nhờ TQ nhiều, đã không (muốn) trông cậy vào Mỹ thì đừng có húng, kẻo vài hôm nữa lại sang xin xỏ vay mượn thì khó coi lắm. Phải tin vào các cụ cho dù các cụ có sai đi nữa, lèm bèm cho vào tù hết.
nofade vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 09:32 PM   #118
No5
Đại úy

No5's Avatar

Gia nhập: May 2006
Bài : 808

Liệu các bác bàn luận sôi nổi ở đây có băn khoăn một điều như em không? Tại sao tàu hải giám của khựa bò vào sâu như vậy mà không có hệ thống cảnh báo báo động, lực lượng bảo vệ tiếp ứng ra can thiệp?
Old 28-05-2011, 09:58 PM   #119
thanhcong
biass

Gia nhập: Oct 2005
Bài : 10,159

Bản thân TQ không phải là mạnh về quân sự, trong nước thì tình hình xã hội trở nên bất an, đồng minh thì không có, ngoại giao thì bất lực.... Việt Nam mình cũng không nên nhu nhược quá. Mỹ chỉ cần 1 tháng là cho TQ trở về thời đồ đá.
thanhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-05-2011, 10:12 PM   #120
nofade
Đại tướng

Bài : 1,259

Trích dẫn:
thanhcong viết:
Bản thân TQ không phải là mạnh về quân sự, trong nước thì tình hình xã hội trở nên bất an, đồng minh thì không có, ngoại giao thì bất lực.... Việt Nam mình cũng không nên nhu nhược quá. Mỹ chỉ cần 1 tháng là cho TQ trở về thời đồ đá.

Nếu bỏ cái trò hạt nhân ra mà chiến thì đúng là Mỹ nó ăn gỏi thằng TQ ngay nhưng cái giả sử đó là bất hợp lí, đã chiến tranh là tất tay theo đúng cách mà Cụ đã dạy để giành chính quyền. Hơn nữa Mỹ chỉ chiến khi nó có lợi và khi lợi ích hiện có của nó bị ảnh hưởng. Ngay lúc này đây thì Mỹ và nhất là TQ không có lí do gì để phải xắn tay lên tẩn nhau. Vì VN chăng ?

Có mà quá ảo tưởng khi tin vào VN, đồng mình không phải, bạn bè tốt thì càng không và vẫn ngày ngày chửi Mĩ. Nói tóm lại, VN đã rơi vào kế hợp tung của TQ từ lâu rồi, ngay trong ASEAN các nước như Thái, Cam, Lào, Phi cũng chẳng còn thân thiện gì với VN đâu, ngoài mặt vui vẻ thể thôi chứ có cơ hội nó cũng xiên ngay VN thì muốn các nước đoàn kết quanh mình trong vấn đề biển Đông trong khi vẫn tuyên bố đòi nuốt sạch TS-HS thì ai đâu đổ máu cùng chúng ta trước TQ. Và khi không đoàn kết thì Phi, Thái, Cam đều có "chân chống" còn VN có gì, nothing ?

Trước khi trách thiên hạ thì nên nhìn lại mình, cư xử sao để đến nỗi như vậy. CT tuy đáng sợ nhưng nếu toàn dân đồng lòng thì như ông Cụ nói, có phải "đốt cháy cả dãy Trường Sơn" thì cũng sẽ làm và làm được, còn nếu không, cần gì CT mất lòng dân đã đủ loạn rồi. Em nghĩ lần này Tathy mà có tổ chức kháng Khựa, e rằng chỉ có vài mống min/mod đi chém gió chứ anh em ở nhà uống bia, vỗ tay nhìn các bác chiến thôi
nofade vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài