Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 29-09-2010, 01:11 AM   #61
iceman
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 645

Các bác rành về vụ may quần nam, cho tớ hỏi tí :
-Nếu liệu mình mang cái quần có sẵn ra, bảo bọn thợ may mày may cho tao giống hệt cái quần này, liệu chúng nó có may được không? Các bác biết tiệm nào may tốt và chịu may kiểu đó bảo tớ với. Càn bản tớ đã thử may quần của Thành Hưng Bà triệu, Đức Nguyễn Hữu Huân, Bố Già Tân định (Sài gòn), tạm okie nhưng chả bao giờ ưng ý như mấy cái quần của Chuối (Banana republic) mà mình có, quần của bọn ấy thì quá mắc, 150$/quần. Nếu bọn nó cắt gần giống hệt thế được thì tốt quá.

-Tớ thích một loạt chất vải của bọn quần nam của piere Cardin nhưng kiểu may của chúng nó trông già khú, ống quần rộng thùng thình. Mà chắc chắn chất vải &màu thì không mua được vải ở ngoài chợ vải rồi. Vậy thì có nên mua quần bọn ấy về sửa ống, thì có địa chỉ nào nào sửa ngon để không bị hỏng?
tớ xin địa chỉ ở cả HN và SG.
iceman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-09-2010, 01:25 AM   #62
Ba Số
Trung úy

Ba Số's Avatar

Gia nhập: May 2007
Bài : 244

Copy quần thì bác mang ra Adam Thành ở Phó Đức Chính xem, em ngày trước có đặt quần kiểu như thế và thấy tốt.
Old 29-09-2010, 11:36 AM   #63
Hoabinh
Đại tướng

Hoabinh's Avatar

Gia nhập: Oct 2007
Bài : 1,814

Trích dẫn:
Ba Số viết:
Copy quần thì bác mang ra Adam Thành ở Phó Đức Chính xem, em ngày trước có đặt quần kiểu như thế và thấy tốt.

Cái này ở Hà Nội hay Hồ Chí Minh hả bác?
Hoabinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-09-2010, 12:25 PM   #64
exorcist
Thầy mo

exorcist's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 581

Ba Số có biết chỗ nào alter jacket của suits không, anh có con Hickey Freeman bị hơi dài tay và thân một chút, sợ đưa thợ vườn thì về lót cũi cho con nên chần chừ mãi chưa đem đi.

Thanks.
exorcist vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-09-2010, 12:29 PM   #65
iceman
Đại úy

Trích dẫn:
Hoabinh viết:
Cái này ở Hà Nội hay Hồ Chí Minh hả bác?

Ba số: vầng bác, để em thử chạy ra hỏi xem sao.
bác Hoabinh: Adam Thành là 24 phó đức chính Hà nội (xịn) bác ạ.
Old 29-09-2010, 12:59 PM   #66
Ba Số
Trung úy

Ba Số's Avatar

Trích dẫn:
exorcist viết:
Ba Số có biết chỗ nào alter jacket của suits không, anh có con Hickey Freeman bị hơi dài tay và thân một chút, sợ đưa thợ vườn thì về lót cũi cho con nên chần chừ mãi chưa đem đi.

Thanks.

Em chưa sửa suit ở đây bao giờ nên cũng không biết anh ạ. Hay anh cứ mang thử ra Adam Thành đi, hồi trước em đưa bạn ra đó may suit cũng khá là vừa ý, với cả lên tay với thân là cái đơn giản, chỉ cần dặn dò kĩ thôi.
Old 29-09-2010, 01:21 PM   #67
iceman
Đại úy

Em tiện thể hỏi luôn, em đang cần mua một đôi sandal để đi làm, đi giày nóng quá, yêu cầu là đơn giản, lịch sự và có quai hậu để mặc quần tây không hầm hố kiểu đi phượt trèo đèo lội suối, kiểu dạng như thế này hoặc gần giống thì nên tìm mua ở các hãng /shop nào ở VN hả các bác:

Old 29-09-2010, 01:45 PM   #68
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

Đi sandal đi làm thì chưa bao giờ lịch sự cả. Cứ nhắm mắt mà đi và huyễn hoặc mình thôi.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-09-2010, 01:45 PM   #69
lamgiang
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2009
Nơi Cư Ngụ: Đây
Bài : 1,090
Send a message via Yahoo to lamgiang

HN và SG thì em cũng chịu, nhưng em đang làm với các đối tác ở Hội An và thấy họ làm rất chuẩn ( dựa trên phản hồi của khách hàng Mẽo).
Có bác nào thích hàng theo kiểu custom made không ạ?
lamgiang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-09-2010, 02:00 PM   #70
Ba Số
Trung úy

Ba Số's Avatar

Trích dẫn:
lamgiang viết:
HN và SG thì em cũng chịu, nhưng em đang làm với các đối tác ở Hội An và thấy họ làm rất chuẩn ( dựa trên phản hồi của khách hàng Mẽo).
Có bác nào thích hàng theo kiểu custom made không ạ?

Hàng gì hả bác
Old 29-09-2010, 02:51 PM   #71
lamgiang
Đại tướng

Sorry bác Số!
Hàng ý em là suits, shirt, pants....ý ạ.
Old 29-09-2010, 03:26 PM   #72
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Trích dẫn:
Saint viết:
Đi sandal đi làm thì chưa bao giờ lịch sự cả. Cứ nhắm mắt mà đi và huyễn hoặc mình thôi.

Chuẩn không phải chỉnh.

Mà mình thấy nhiều bạn chịu nóng kém thế nhỉ? Mình là thằng béo, sợ nóng cực kỳ, điều hòa lúc nào cũng để rét cóng mới đỡ, nhưng khoản đi giày thì không bao giờ ngại.
Old 29-09-2010, 03:49 PM   #73
goldenfortune
Đại úy

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 402

Sandal kiểu bác Iceman yêu cầu thì vào cửa hàng Clark hoặc Hush Pupies ở Việt Nam sẽ có nhưng em thật, kiểu thế mà lịch sự nỗi gì

Em cũng đôi lần thấy các anh Tây mang quần đến tiệp Dũng cửa Bắc chợ Bến Thành yêu cầu copy nhưng nếu là quần kiểu cọ quá (quần nam nhé) thì họ có thể từ chối. Bác nào thích phong cách Tây thì đến tiệm này có thể thỏa mãn được. Khách của nó chắc 1/3 là da trắng kể cả dân sống và không sống ở Việt Nam.

Riêng vải Pier Cardin có thể mua được đấy bác. Em không rành về mua vải nhưng em tin là được
goldenfortune vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-09-2010, 09:25 PM   #74
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Gia nhập: Dec 2007
Bài : 368

Trích dẫn:
goldenfortune viết:
Riêng vải Pier Cardin có thể mua được đấy bác. Em không rành về mua vải nhưng em tin là được

Bác em mua vải ở đâu thế?
Ngoài HN có mua được không bác? Nếu được nhờ bác chỉ giúp em nhé. Cám ơn bác.
Em vào Hội An, thấy có rất nhiều hàng may, em vào chơi thôi nhưng thấy hay hay định may bộ suit. Vừa đi ăn ở các quán vừa lân la hỏi mấy người dân quanh các tiệm đó thì người ta bảo may làm gì cho phí tiền, nó chém cho vừa đắt và không đẹp đâu, thế là em không may nữa
Nguyễn Tú Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-09-2010, 10:09 PM   #75
iceman
Đại úy

Trích dẫn:
goldenfortune viết:
Sandal kiểu bác Iceman yêu cầu thì vào cửa hàng Clark hoặc Hush Pupies ở Việt Nam sẽ có nhưng em thật, kiểu thế mà lịch sự nỗi gì

Em cũng đôi lần thấy các anh Tây mang quần đến tiệp Dũng cửa Bắc chợ Bến Thành yêu cầu copy nhưng nếu là quần kiểu cọ quá (quần nam nhé) thì họ có thể từ chối. Bác nào thích phong cách Tây thì đến tiệm này có thể thỏa mãn được. Khách của nó chắc 1/3 là da trắng kể cả dân sống và không sống ở Việt Nam.

Các bác ở cao cao phía trên: Em biết là nếu dân VP thì phải đi giày cho đúng phép, nhưng bọn em dân kỹ thuật , nếu chỉ trong VP thì đi dép đừng quá bô nhếch , lúc nào đi khách mới phải xỏ giày, cắm thùng hay cà là vạt. Đi giày nóng bỏ cụ, vp em điều hòa nó cũng lởm, em éo chịu được thật, hay em nhà quê nó thế .
Bác golden biết mối nào mua vải Piere cardin chỉ em mới, cũng chả phải vải nó quá ngon đến mức vật vã, mà chỉ vì vải nó mềm và nhẹ, mặc mát hơn trong cái thời tiết như cái lò ở việt nam, cái đống quần tây toàn vải len của em hiện có cứ mặc vào mồ hôi ra rất khó chịu, còn mua vải quần ở phùng khắc khoan hay soái kình lâm thì em thấy toàn như nylon ý, càng ngốt hơn.
Old 29-09-2010, 10:48 PM   #76
lamgiang
Đại tướng

Trích dẫn:
Nguyễn Tú Anh viết:
Bác em mua vải ở đâu thế?
Ngoài HN có mua được không bác? Nếu được nhờ bác chỉ giúp em nhé. Cám ơn bác.
Em vào Hội An, thấy có rất nhiều hàng may, em vào chơi thôi nhưng thấy hay hay định may bộ suit. Vừa đi ăn ở các quán vừa lân la hỏi mấy người dân quanh các tiệm đó thì người ta bảo may làm gì cho phí tiền, nó chém cho vừa đắt và không đẹp đâu, thế là em không may nữa

Em không hoàn toàn đồng tình với bác Tú Anh về nhận định này ( dù bác bị ảnh hưởng từ dân bản địa) bởi vì bản thân em đang làm việc trực tiếp với các nhà may ở H.A và em biết rõ khả năng của họ, chất lượng của sản phẩm và thái độ đối với khách hàng.Đương nhiên, có một khả năng nữa là bác vào các nhà may nhỏ và hơi lởm bởi vì khi các nhà may ăn nên làm ra thì hầu như nhà nào ở phố cổ cũng làm hoặc liên quan đến may mặc, những tay ngang như vậy thì không thể mong chờ lắm về chất lượng.
Old 30-09-2010, 12:09 AM   #77
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Trích dẫn:
iceman viết:
cái đống quần tây toàn vải len của em hiện có cứ mặc vào mồ hôi ra rất khó chịu.

Cái đoạn này của bác em không hiểu lắm. Vải len (wool or cashmere) thì nó phải mát vào mùa hè và ấm vào mùa đông chứ bác, khi mặc vải wool thường cho ta cảm giác nhẹ nhàng và mềm mại chứ nhỉ? Đặc tính của wool nó mát và có khả năng hút ẩm khá tốt.
Vải pha nylon (Polyester) thì mới cứng và nóng, chứ ngay cả vải wool pha cotton hoặc là cotton 100% (Khaki) cũng tạo cảm giác dễ chịu và mát mẻ.
Đi giầy nhiều nó thành quen, đâm ra không có cảm giác nóng, nếu bác chọn loại tất tốt (loại theo em nên là 100% cotton, đừng có pha sợi spandex dù tất 100% cotton nó không có độ giãn, hơi khó đi) thì cũng không có cảm giác khó chịu khi đi giầy, nên chọn loại mỏng đi vào mùa hè và loại dày hơn đi vào mùa đông.
Nhiều bác có thói quen mua vải chọn toàn loại cứng và dày vì cứ nghĩ là nó đứng quần, không phải thế vì đứng quần hay không nó phụ thuộc vào cách dựng của thợ rồi, thêm thói quen nữa là toàn táng tất thể thao đi với giày Tây buộc dây thì cũng không hợp nốt.
Bác Lamgiang: bác có thể chọn loại giầy lười mặc với Khaki và áo sơmi (thằng cu Béo nó bán MOP), mặc cũng thích hợp và không nóng lắm đâu, không phải là formal gì nhưng cũng tương đối lịch sự rồi.
Old 30-09-2010, 12:17 AM   #78
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Trích dẫn:
lamgiang viết:
Em không hoàn toàn đồng tình với bác Tú Anh về nhận định này ( dù bác bị ảnh hưởng từ dân bản địa) bởi vì bản thân em đang làm việc trực tiếp với các nhà may ở H.A và em biết rõ khả năng của họ, chất lượng của sản phẩm và thái độ đối với khách hàng.Đương nhiên, có một khả năng nữa là bác vào các nhà may nhỏ và hơi lởm bởi vì khi các nhà may ăn nên làm ra thì hầu như nhà nào ở phố cổ cũng làm hoặc liên quan đến may mặc, những tay ngang như vậy thì không thể mong chờ lắm về chất lượng.

Vâng, bác nói phải, em cũng đi ngắm vài hiệu may và la cà ở các quán ăn thì thấy họ nói thế, chắc lần sau vào đấy thì sẽ may thử xem thế nào, chỉ ngại là mình ở HN mà lại may suit trong đó thì các công đoạn thử và sửa chữa nó cũng vất vả hơn thôi.
Old 17-10-2010, 02:12 AM   #79
Haizz
Đại úy

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 824

Dạo này trời chuyển lạnh rồi, các bác cho em hỏi chỗ mua áo Vest có thể mặc được với quần bò và áo len để mặc áo sơ mi ở trong đẹp ạ.
Haizz vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-10-2010, 09:08 AM   #80
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Cu cao bao nhiêu, nặng bao nhiêu . Anh đang có 1 cái mặc x vừa tiếc ngẩn ngơ đây.

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài