Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-05-2009, 10:23 PM   #21
Bạch Ngọc Hoa
less is more

Bạch Ngọc Hoa's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: nơi bình minh thức dậy
Bài : 1,778

Ở Giảng Võ( đối diện triển lãm Giảng Võ) có cửa hàng G2000 đấy ạ. Bọn này nhập từ Thái về.
G2000 thì vừa tiền, mặc công sở cũng được. Tuy nhiên hàng tầm trung như này em thấy Esprit có chất lượng khá hơn, nhưng giá cũng đắt hơn G2000 khá nhiều.
Birds, please help me send him a few words
Hey, that person who is traveling in a distant land
do you still remember the person who sits and watches the wings on the sky?
How come I still don't see you ...
Bạch Ngọc Hoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-05-2009, 10:37 PM   #22
hamamuito
Đại tướng

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 1,660
Send a message via Yahoo to hamamuito

G2000 thì hơi đơn điệu mặc vài lần như kiểu hết hồ là ko đẹp nữa, nhưng đổi lên G Bluè hoặc G2 Black Label thì chất, kiểu, đường kim mũi chỉ đều ngon hơn. Với cả do mình cả thôi, lúc mua nó dặn là không đc cho chất làm mềm vải (nước xả) kẻo mất form áo, bà con mình cứ thích thơm, cho cả cốc nước xả vải vào làm gì mấy lần giặt chả mất hết form, áo nhẽo nhèo nhèo!
Tốt nhất là vác ra giặt khô, đỡ phải là lượt rách việc!

Vest của G2000 thì em vote cật lực. Ở nhà mua vải + may mủng toé loe bèo cũng phải tầm 6-7 triệu/bộ (chưa kể các chi phí linh tinh hoặc vải xịn). Lần thì vai hỏng, lần thì tay ngắn, lần thì dúm dó ... may 3-4 lần may ra đc một lần vừa ý. Ra mua mẹ G2000 cho lành, giá cả lại phaỉ chăng, sale quanh năm suốt tháng. Lễ phục tầm 400-600$/bộ, vest tầm 200-300$/bộ cả quần (mà còn sale 30% - 50% ) nữa thì rẻ quá, may làm quái gì cho mệt!

thay đổi nội dung bởi: hamamuito, 08-05-2009 lúc 10:45 PM.
hamamuito vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-05-2009, 10:56 PM   #23
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Trước khi đi vào việc show hàng cũng như cảm nhận linh tinh về các kiểu áo em đã từng mặc qua, nói một tẹo về việc chọn áo sao cho vừa. Dù bạn có thích mặc fit or loose, thì cái áo được coi là vừa với người bao giờ chẳng đẹp hơn, phỏng ạ. Xưa nay trên các bài viết về sơ mi ở Việt Nam, x biết nguồn gốc lấy từ đâu ra luôn đánh giá một cái áo sơ mi được coi là vừa khi: “cài nút cổ lại, nếu nhét 2 ngón tay vào một cách thoải mái” thì là một chiếc áo vừa. Mịa thế gặp những bố cổ bò thì chắc thân áo phải bằng cái bao tải mất, hehe. Nói thế thôi nhưng cái tiêu chuẩn trên cũng là một trong những yếu tố, bao gồm thêm 1 số thứ nữa, như sau:

+ Nếu mặc suits, thì cổ áo sơ mi phải cao hơn cổ jacket tầm ½ inch.
+ Thân trước phải ôm ngực vừa vặn, phẳng phiu và không có hiện tượng vải ở khuy áo bị kéo.
+ Tay áo: Khi các bác thả lỏng tay xuôi với thân, thì mép cuối của tay áo chạm vào phần cuối của ngón tay cái. Điều này đảm bảo khi giơ tay phát biểu thì thân áo không bị kéo lên trông xấu lắm, hehe. Điều này cũng dẫn đến việc là nếu các bác định đóng thùng, thì phần áo nằm dưới thắt lưng bét ra phải dài tầm 20cm.
+ Vai áo: cũng phải nằm vừa khít với vai (tốt nhất cứ lấy điểm nối giữa tay và thân làm chuẩn, nó nằm chính xác ở mép vai là ok.)

À tiện thể em up một cái ảnh về các thành phần của áo, lấy từ trang của bọn Jacques Britt. Từ các bác tự tra nhé, sau này em có dùng tiếng Anh thì dễ hiểu .

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-05-2009, 11:18 PM   #24
leonardo da vinci
Đại tướng

Nơi Cư Ngụ: Calgary, Canada
Bài : 3,494

Trích dẫn:
iznogoud viết:
Xưa nay trên các bài viết về sơ mi ở Việt Nam, x biết nguồn gốc lấy từ đâu ra luôn đánh giá một cái áo sơ mi được coi là vừa khi: “cài nút cổ lại, nếu nhét 2 ngón tay vào một cách thoải mái” thì là một chiếc áo vừa. Mịa thế gặp những bố cổ bò thì chắc thân áo phải bằng cái bao tải mất, hehe.

Chắc gù nhớ nguồn không chính xác hoặc nguồn nhầm. Hai ngón tay thì way too big.
Thực ra fit của một cái áo sơ mi, gồm fit cổ (để đóng cúc khi thắt cà vạt phải ôm vừa fit với cổ nhưng vẫn còn chỗ để không ôm chặt quá, rule of thumb là thừa 1/2 inch hoặc một ngón tay thôi), thứ hai là fit ở vai, như trên gù nói, và thứ ba là ở eo, cái này tùy loại classic hoặc relax fit, slim fit theo sở thích người mặc nhưng nói chung là cũng phải hơi chiết eo sẽ đẹp hơn và phần eo cũng đủ chỗ để thân người xoay xoả thoải mái, mà không quá rộng, eo quá thì thành phụ nữ mà rộng quá thì hộp, như ông già.

thay đổi nội dung bởi: leonardo da vinci, 08-05-2009 lúc 11:23 PM.
leonardo da vinci vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-05-2009, 11:21 PM   #25
Ba Số
Trung úy

Ba Số's Avatar

Gia nhập: May 2007
Bài : 244

Trích dẫn:
iznogoud viết:
+ Tay áo: Khi các bác thả lỏng tay xuôi với thân, thì mép cuối của tay áo chạm vào phần cuối của ngón tay cái. Điều này đảm bảo khi giơ tay phát biểu thì thân áo không bị kéo lên trông xấu lắm, hehe. Điều này cũng dẫn đến việc là nếu các bác định đóng thùng, thì phần áo nằm dưới thắt lưng bét ra phải dài tầm 20cm.

Bác Gù viết chỗ này hơi khó hiểu. Để thân áo không bị kéo lên thì ống tay áo phải nhỏ (high armhole). Còn vụ mép cuối của tay áo chạm vào phần khớp giữa ngón tay cái với bàn tay là lúc chưa cài khuy, còn cài khuy rồi thì dài hơn cổ tay chừng 1cm - 2cm (nói chung chỉ để lộ cái bàn tay là ok)
Old 08-05-2009, 11:32 PM   #26
Hoabinh
Đại tướng

Hoabinh's Avatar

Gia nhập: Oct 2007
Bài : 1,814

Ở Giảng Võ toàn G Blue thôi, ít black tab lắm nhưng nói chung mặc cũng được.

Ở trên chắc ý bạn Gù nói mép cuối của thân áo chứ nhỉ? Mép cuối tay áo làm sao chạm khớp ngón tay cái được?
Hoabinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-05-2009, 11:36 PM   #27
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

@ Ba Số: Chưa cài khuy ấy em, ý của anh là tay nó đủ dài, khi em giơ tay lên thì tay áo không bị tụt xuống ôm vào tay, qua đó kéo cái thân áo lên . Còn cái em định nói là nách áo, đúng không?

@Tony, em nhớ là có đọc ở khá nhiều bài nói về thời trang hẳn hoi mà, cho nên mới ấn tượng thế.

@Hoabinh: Ý em nói là khi bác không cài khuy cổ tay thì cái mép tay áo chạm vào khớp ngón tay cái.

Old 08-05-2009, 11:47 PM   #28
Ba Số
Trung úy

Ba Số's Avatar

Gia nhập: May 2007
Bài : 244

@Gù: Chí phở. Nách áo cao thì cử động thoải mái hơn và nhìn nó cân đối hơn, nhiều bạn mặc áo tay to đủ đút cả cái chân vào nhìn hãi. Theo em nách áo quá nách mình từ 3 đến 5cm là gọn gàng nhất.
Old 08-05-2009, 11:53 PM   #29
orlagu
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
Ba Số viết:
nhiều bạn mặc áo tay to đủ đút cả cái chân vào nhìn hãi.

Đây, "Tinh tế":
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-05-2009, 06:00 AM   #30
leonardo da vinci
Đại tướng

Trích dẫn:
iznogoud viết:
Xưa nay trên các bài viết về sơ mi ở Việt Nam, x biết nguồn gốc lấy từ đâu ra luôn đánh giá một cái áo sơ mi được coi là vừa khi: “cài nút cổ lại, nếu nhét 2 ngón tay vào một cách thoải mái” thì là một chiếc áo vừa.

Trích dẫn:
Add half an inch to the measurement as a comfort buffer. If preferred, the model can simply place an index finger under the measuring tape, next to the neck. This ensures the man is able to swallow and turn his head comfortably, without loosening his tie.

Source: http://www.ehow.com/how_2054238_mea...-neck-size.html, http://www.wikihow.com/Measure-Your...d-Sleeve-Length

thay đổi nội dung bởi: leonardo da vinci, 09-05-2009 lúc 06:05 AM.
leonardo da vinci vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-05-2009, 07:43 AM   #31
metro
Thượng sĩ

Gia nhập: Jun 2005
Nơi Cư Ngụ: Paris
Bài : 118

Khi nào các bác xong series diện áo, bác nào viết nốt chuyện giữ áo. Em nghiệm ra là áo xịn rất khó giữ, ngày ngày phải mang nó vào dry cleaner. Mua áo đã đắt, mặc áo lại càng đắt hơn. Hôm nào tự giặt thì đến đoạn là cũng bở hơi tai.

Bác náo biết các loại áo không nhàu, có đường may chuẩn thì chia sẻ. Em mới chỉ thấy áo không nhàu của department store, tuy nhiên áo kiểu này dáng may thường không vừa ý.
metro vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-05-2009, 08:47 AM   #32
leonardo da vinci
Đại tướng

Trích dẫn:
metro viết:
Khi nào các bác xong series diện áo, bác nào viết nốt chuyện giữ áo. Em nghiệm ra là áo xịn rất khó giữ, ngày ngày phải mang nó vào dry cleaner. Mua áo đã đắt, mặc áo lại càng đắt hơn. Hôm nào tự giặt thì đến đoạn là cũng bở hơi tai.

Bác náo biết các loại áo không nhàu, có đường may chuẩn thì chia sẻ. Em mới chỉ thấy áo không nhàu của department store, tuy nhiên áo kiểu này dáng may thường không vừa ý.

tớ cũng oải về vụ này. Dry cleaning áo sơ mi không tốt lắm, vì thực ra sơ mi giặt khá nhiều , hóa chất sẽ làm áo rất nhanh hỏng, dry clean cho complete các đồ outerwear thì ok vì cả mùa dry clean một vài lần còn áo sơ mi mặc một lần hoặc hai lần là phải giặt. bọn bán hàng đề nghị handwash trong máy giặt hoặc giặt tay rồi phơi chứ không sấy. lại còn đoạn quần tây nữa, dry clean suốt chắc phá sản nên nghiến răng giặt máy ở chế đọ handwash thôi. còn là thì đúng là nỗi kinh hoàng, thế nên tớ phải kiếm cái garment steamer giống bọn bán hàng quần áo thấy dùng quen cũng khá ổn, nhanh, trứoc khi đi làm mất 2-3' xịt cho quần áo khỏi nhăn là ok, ở mức chấp nhận được cho dân lười lao động . khi nào event quan trọng lắm mới phải mang bàn là ra là cho cẩn thận. còn non-ỉon shirt thì cũng okie nhưng nhiều khi không kiếm đựoc áo vừa ý. Nhìn áo non-iron của Brooks brothers vừa đắt tớ lại không thích lắm.
Old 26-05-2009, 03:53 PM   #33
Cincequento
Đại úy

Gia nhập: Apr 2009
Bài : 869

Em thì thấy trong số các áo sơmi với quần tây của em mua đều thấy ghi là "không giặt khô". Nên em cứ cho vào máy giặt, trước đó thì cho vào túi giặt, cho ít bột giặt thôi, nước xả cũng ít nốt. Vắt khoảng 5-600 vòng/phút là được. Phơi chỗ nào thoáng nhưng tránh ánh nắng trực tiếp để không làm phai màu.
Áo hay quần G2000 em đều không thích, quần thì cạp quá cao, chất không đẹp. Áo thì cứ rộng rộng, nhìn già. Em thích áo Zara, quần Espirit hoặc quần Zara.
Với bọn giặt là ngoài hàng thì hơi bị bức xúc với bọn ở Phạm Ngũ Lão của Bộ quốc phòng. Nó đã làm mất của em một cái áo len (nó đền cho 20 lần phí dịch vụ là 380k, chỉ bằng 1/3 tiền cái áo), lại còn làm gẫy hết cả phécmotuya bằng đồng hay kim loại gì đó của cái áo khoác Bebe của vợ em.

thay đổi nội dung bởi: Cincequento, 26-05-2009 lúc 03:57 PM.
Cincequento vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-06-2009, 09:52 PM   #34
Xanh Dương
Niệm khúc cuối

Xanh Dương's Avatar

Gia nhập: Apr 2009
Bài : 1,904

Em muốn nhờ các bác tư vấn một quả ạ. Em cao 1m75, đi thêm đôi đốc-tờ nữa là xem như 1m80. Cao long nhong nhưng người hơi gầy, có 60kg à
Thế các bác cho em hỏi mặc áo sơ mi loại nào hợp ạ? Chật chật hay rộng rãi xíu? Áo trơn hay kẻ sọc dọc, hay áo caro ạ? À, em mặc đi chơi chủ yếu, chứ không phải đi làm hay đi tiệc tùng này nọ.
Old 07-06-2009, 10:27 PM   #35
nôbita
Khách

Trích dẫn:
Xanh Dương viết:
Em muốn nhờ các bác tư vấn một quả ạ. Em cao 1m75, đi thêm đôi đốc-tờ nữa là xem như 1m80. Cao long nhong nhưng người hơi gầy, có 60kg à
Thế các bác cho em hỏi mặc áo sơ mi loại nào hợp ạ? Chật chật hay rộng rãi xíu? Áo trơn hay kẻ sọc dọc, hay áo caro ạ? À, em mặc đi chơi chủ yếu, chứ không phải đi làm hay đi tiệc tùng này nọ.

Bác mặc áo kẻ caro ấy, caro to một chút, màu sáng, hơi đậm (ví dụ như xanh lá cây và nâu nhạt), đừng mặc màu nhạt quá, trông sẽ thư sinh hơn; Quan trọng là đừng bao giờ mặc chất mềm, cả áo lẫn quần, nhất là quần.
Old 08-06-2009, 03:11 PM   #36
orlagu
Khách

^^^ Cho dễ hình dung:

Old 08-06-2009, 04:21 PM   #37
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Hehe, bác đừng nhìn cái pic orlagu post lên. Nếu bác thích mặc kẻ caro, không quá fit, mà muốn mặc hàng VNXK, nên chọn custom fit là ổn. 1m75 mà 60kg thì cứ giã size S cho em, mặc lên thì sẽ thua thằng trong ảnh một tẹo . Nếu thích thoải mái hơn nữa thì chọn Camel Active, nhưng nói chung giờ em chán Camel active lắm rồi, hàng nhái nhiều quá.

Old 17-06-2009, 12:26 AM   #38
hoacovangnoiay
Brokeback Đông Phương

hoacovangnoiay's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 1,558

Gù nên categorize topic này thành hàng super đắt và hàng very affordable đê, hôm nọ anh xem 1 cái Blazer của Zegna mà giá hơn $3500, Gù cao kiến chỉ anh phát thế léo nào mà nó bán đắt thế nhỉ?
Old 19-06-2009, 10:21 AM   #39
Ham~tai`
Khách

Em các bác dạo này già rồi nên không mặc được đồ xì tin nhí nhảnh nữa, cảm giác sao ấy ạ.
Các bác mở chủ đề về: Casual - lịch sự nhẹ nhàng đi. Em ngồi hóng các bác xem gout thời thượng bây giờ nó dư lào ạ.
Mặc như thằng ku trong ảnh bác Gù cũng là 1 phong cách khá hay cho đồ Casual lịch sự.
Old 13-08-2009, 05:37 PM   #40
banana
Thượng sĩ

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 130

Các bác cho em hỏi là ở Hà Nội thì nên mua cà vạt ở đâu là ngon ạ? Em thì không cần cầu kỳ hoa hòe hoa sói gì cả mà chỉ cần mấy cái khá là classic thôi. Ví dụ như đen, tím than có thêm chút stripes nữa là ok. Đa tạ các bác!
banana vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài