Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Cuộc sống nơi đất khách quê người
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 22-07-2016, 04:26 AM   #1
Bluestar
Trung sĩ

Gia nhập: Nov 2008
Bài : 82
Default Đi Hawaii - Honolulu

Không biết Tathy mình có ai thường trú Honolulu không các bác nhỉ? Thời gian tới em sẽ đi Honolulu 1 chuyến. Em biết là nó cũng không quá rộng lớn gì. Các bác đã đi trước rồi cho em ít kinh nghiệm của người đi trước nhé (đi đâu, xem gì, đồ ăn có đặc sản gì -Sushi?). Có bác nào thường trú ở đấy thì tốt quá. Em xin mời bác 1 chầu cafe/beer. Cám ơn các bác Tathy vạn sự thông trước.
Bluestar vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-07-2016, 08:39 AM   #2
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Dựa trên kinh nghiệm của mình, mấy chỗ nên đi:
- Pearl Habor
- Sub-marine tour
- Polynesian Centre
- Waikiki beach
- Diamond Head (mình bỏ lỡ mất chỗ này)

Còn lại chủ yếu là các hoạt động thiên nhiên: tắm gội, surfing, snorkeling...
Old 22-07-2016, 12:26 PM   #3
Gon
Đại tướng

Gon's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Soul Society
Bài : 2,136

Waikiki beach nói chung xấu hơn Sầm Sơn nhà mình, được cái buổi chiều ngắm hoàng hôn đẹp. Đảo Oahu đông đúc và chán hơn các đảo khác. Hiking ở Diamond Head cũng OK, lên tới đỉnh bác có panorama view toàn bộ Honolulu. Bác nên đi cả Hanauma Bay, 1 trong các khu bảo tồn biển của Mẽo, snorkeling có khi gặp rùa.

Hồi trước hội bạn em nó rủ rê lái xe sang North Shore đi dọc bờ nhiều bãi tắm nude lắm mà chưa có điều kiên Dân đảo chủ yếu sống bên ấy còn Waikiki là dành cho khách du lịch.

May you Rest in Peace MICHAEL JACKSON (1958-2009)
You will be forever missed
You are History and history can't be repeated
Your great music will forever live on
Gon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-07-2016, 10:04 AM   #4
Bluestar
Trung sĩ

Gia nhập: Nov 2008
Bài : 82

Thanks Bac Taydoc & Bac Gon!
Bluestar vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-07-2016, 02:05 AM   #5
bullfrog
Đại tướng

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 1,291

Waikiki beach em thấy đại loại hơn Nha Trang một tý về mặt phố xá ven biển còn Pearl Habour thì chán vãi, chỉ có dân Nhật là hào hứng qua đó chụp ảnh tự sướng thôi Diamond Head thì cũng tàm tạm mà không có gì quá ấn tượng. Cũng có thể vì hồi đó em đi Big Island trước có quá nhiều cái hay hơn rồi mới quay lại Oahu với những cái không hay bằng nên thấy vậy.
bullfrog vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-07-2017, 06:13 AM   #6
Castaway
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 837

Em sắp đi Hawaii nên lôi topic này lên hỏi bác ngoài mấy chỗ đã nêu trên (những địa điểm bác Tây Độc nêu đều nằm trong tour Pearl Harbour) thì có những gì thú vị, chỗ nào shopping outlet ngon ạ.
Quan trọng nhất là có nhà hàng hay quán bar nào vị trí đẹp, service ổn và ngon ạ.

Xin cảm ơn các bác trước.
Castaway vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-07-2017, 01:26 AM   #7
Gon
Đại tướng

Gon's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Soul Society
Bài : 2,136

Bác đi Hawaii ở ở đảo nào? Nếu đảo lớn Oahu thì chỉ có những cái bác Độc và em đã nói ở trên, ngoài ra có trẻ con thì có thể đi sở thú. Nhà hàng bar gần biển là vị trí đẹp hết. Chất lượng nhà hàng khá đồng đều, em chưa thấy chỗ nào quá dở. Ở Hawaii đông khách Nhật nên quán sushi khá nhiều và ngon hơn so với các bang khác. Em ko đi shopping nên ko biết chỗ outlet, nhưng mấy phố chính đều có đủ hàng hiệu lv, gucci, etc.

Nếu bác đi đảo khác nữa thì chỗ để xem/chơi nhiều vô kể.

May you Rest in Peace MICHAEL JACKSON (1958-2009)
You will be forever missed
You are History and history can't be repeated
Your great music will forever live on
Gon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-07-2017, 12:19 PM   #8
Castaway
Đại úy

Cảm ơn bác Gon.
Em ở ngay Waikiki beach. Nếu muốn đi đảo khác thì có tour đi 1 ngày không hả bác Gon.
Em book tour đi Pearl Harbour của Roberts Hawaii, em đọc thấy review ok.
Old 03-08-2017, 09:44 AM   #9
Castaway
Đại úy

Em vừa đi về nên chia sẻ tí để cho các bác đi sau tham khảo :
Em ở Úc nên theo em biển Úc là đẹp nhất, sạch và vắng là tiêu chí của em, bị mỗi nhược điểm là nước hơi lạnh . Waikiki beach thì đông dã man con ngan, thuê lều, ghế mất tầm 5$/tiếng/item, chen chúc nhau chẳng ra gì cả.
Em ở Holiday Inn Beachcomber thấy rất OK. View đẹp thôi rồi và ngay phố sầm uất.
Em thấy thuê xe tự lái ở Hawaii sao đắt thế nhỉ ? Thuê 1 ngày mà giá tầm 150US$ gồm cả bảo hiểm mà còn õng ẹo này nọ.
Em recommend cái nhà hàng này Michel's at the Colony Surf : view đẹp ngắm hoàng hôn thôi rồi. Service thì không chê vào đâu được, thức ăn kiểu fine dining.
Em nói chung em không thấy đồ ăn ở Mỹ ngon lắm, hơi mặn và nhiều nên lúc nào cũng không có cảm giác thèm ăn.
Nói chung Hawaii là hòn đảo đẹp và rất sạch, ở tầm 3 ngày là đủ, em dây dưa đến tận 5-6 ngày thành ra hơi chán.
Ngoài ra các bác có thể đi Pearl Harbour tour (mất 1 ngày) để hiểu hơn về sự kiện Chân Trâu Cảng.
Old 03-08-2017, 10:19 AM   #10
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,770

Trích dẫn:
Castaway viết:
Em thấy thuê xe tự lái ở Hawaii sao đắt thế nhỉ ? Thuê 1 ngày mà giá tầm 150US$ gồm cả bảo hiểm mà còn õng ẹo này nọ.
Mùa hè chắc là mùa cao điểm nên đắt. Giá $150/day là vừa tầm đấy. Đợt rồi em thuê 4-5 cái loại SUV thông thường giá cũng loanh quanh trong khoảng từ $110-170/day. Đi cùng em có ông anh máu ăn chơi còn thuê hẳn dòng Luxury SUV, giá lên đến $300/day cơ.
Old 03-08-2017, 11:06 AM   #11
Castaway
Đại úy

Nếu vậy thì đúng là Mỹ thuê xe đắt thật. Bên Úc chỉ 30-40 A$ ngày mà đã thấy khó thở rồi , em tưởng Mỹ xe nhiều vậy thì chắc rẻ hơn. Bây giờ về Úc chẳng giám kêu nữa. Mà giá này là giá ở Hawaii thôi hay cả trong đại lục ạ ? Giá thuê xe cao vậy thì road trip kiểu gì nhỉ các bác ?
Old 03-08-2017, 11:32 AM   #12
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Em đang nói giá đại lục ấy ạ. Giá tầm $150/day mà đi road trip tầm bốn chú thì thật ra cũng chỉ $40-50/chú tiền thuê xe, thuê nhà tính ra độ $60-80/chú nữa thì cũng không đến nỗi chứ nhỉ.

Hehe nhưng bọn em đi hai vợ chồng mà lại đúng vào Fourth of July, xe cộ nhà cửa đều cháy hàng nên đúng là cũng hơi lục tốn thật, hừm hừm.

À nhưng bác thuê sedan hay SUV? Sedan chắc rẻ hơn SUV độ $15-30/day gì đấy.
Old 03-08-2017, 12:57 PM   #13
Castaway
Đại úy

Trời ơi, giá vậy thì làm sao đi road trip được nhỉ ? Đắt vãi. Em đi Road trip bên Úc/New Zealand giá có 30-40 A$ (chuyển rate sang US thì còn rẻ nữa) mà còn suy nghĩ này nọ cộng với nhờ vả staff discount các kiểu mà vẫn thấy xót, kiểu này chắc em không dám road trip bên Mỹ thật, bay phát cho nhanh vậy. Choáng quá bác tiền ơi
Old 03-08-2017, 01:05 PM   #14
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Ơ, Úc với NZ rẻ thế ạ? Bác làm em tự nhiên lại tò mò. Thấy bảo đi road trip ở Neu Seeland cũng không tệ, bác có gợi ý công viên nào hay ho và đường xá ra sao không.

Có khi bác là Australian resident nên có credit history thì thuê xe và bảo hiểm ở Úc rẻ chăng? Ở Mỹ không có credit history thì mấy cái thứ liên quan đến credit/insurance ở đấy cũng thường bị đội giá lên.
Old 03-08-2017, 02:05 PM   #15
Castaway
Đại úy

Em nghĩ road trip ở Úc/NZ khác với của Mỹ bác à. Em chưa đi roadtrip kiểu Mỹ nên không dám so sánh. Úc thì roadtrip đi qua nhiều beach towns hoặc nếu bác thích đi National park cũng có những sẽ chủ yếu là mạn WA (Perth) hơn.
Em mới đi 2 road trip : 1 từ Cairns xuống Brisbane dịp Xmas (cũng mất khoảng 2 tuần vì cũng dừng nghỉ và chơi bời đoạn giữa).
Còn roadtrip thứ 2 em đi từ Perth đi Broome (theo em nghĩ cái này có vẻ giống Mỹ - Canyon hơn). Một cái khác em biết chắc rằng Úc có biển và bãi biển đẹp hơn Mỹ.

Còn NZ em đi roadtrip từ Christchurch tới Queenstown rồi quay lại theo nhiều đường khác nhau. Em thấy bạn em bảo giống Canada.

Em thấy Insurance thì cũng giống nhau, tầm 20-30$ ngày. Em mua thêm gọi là cho chắc chứ em có Travel Insurance (International và yearly) nên nó cũng cover rồi nhưng cẩn thận vẫn chắc hơn.

Em thấy ở Hawaii họ còn chào cái 3rd party insurance nữa. Em tưởng cái này phải bao gồm hết luôn trong bảo hiểm rồi chứ nhỉ, nhiều loại quá.
Old 03-08-2017, 02:34 PM   #16
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Cơ bản bảo hiểm của Mỹ cũng dễ hiểu thôi:

Cái collision damage waiver (CDW) thì bảo vệ cho chính xe cộ của mình thuê. Cái này thằng rental car firm là lo lắng nhất. Một số rental car firm, ví dụ như Alamo đã include cái này trong rental daily rate (và thật ra thì cũng no free lunch), nó inclusive vào rồi thì giá phải cao hơn.

Cái third-party hay còn gọi là Liability insurance mới gọi là quan trọng khi đi road trip. Mình đi đường không may lỡ tông phải một thằng, thằng đó què cụt phải vào bệnh viện cứu chữa thì mình có bán nhà ở Việt Nam đi cũng chả đền nổi.

Bảo hiểm cá nhân: kiểu như nhỡ có tai nạn trên đường, mình đã lo xong cho cái xe (trách nhiệm của mình với rental car firm), cho người thứ ba (bị mình húc vào), thì còn chính cá nhân của mình thôi. Nhỡ phải vào bệnh viện khám xét, cưa chân cắt tay nếu có tai nạn thì cũng có thằng trả tiền hộ.

Road-side Assistance: đi đường road trip nhỡ vào chỗ đồng không mông quạnh, chả tai nạn gì ghê gớm, không tổn thất gì cho xe, cho người thứ ba hay cho chính bản thân mình, nhưng lại làm mình ở thế không thể xoay xở được, ví dụ như chui đúng vào chỗ không có ai thì hết xăng, xe lỡ sa xuống hố không kéo lên được vì đường trơn lầy nhiều tuyết.

Cái đống bảo hiểm này mua hết thì cũng tầm $60-80/ngày.
Old 04-08-2017, 06:07 AM   #17
Castaway
Đại úy

Ôi đúng là hôm nọ em thuê xe của bọn Alamo đó bác nhưng bảo hiểm nó không include cái gì hết, mình phải tự trả thêm. Vì thuê có 1 ngày nên em không mua cái 3rd party mà chỉ mua cái CDW thôi.

Đây là ví dụ về thuê xe và bảo hiểm của một hãng xe em hay dùng bên Úc.

https://www.thrifty.com.au/products-services/protection

Sau khi đọc hết một đống bảo hiểm và tiền xe bên Mỹ đắt vậy, em chắc không dám road trip bên Mỹ nữa. Tính vị chi ra mỗi ngày phải trả tầm 200 US$ cho một xe, 150$ tiền khách sạn nữa rồi ăn uống thì em nghĩ vị chi 1 ngày roadtrip bên Mỹ phải tầm 450-500$/ngày. Vãi thật
Old 04-08-2017, 04:04 PM   #18
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,498

Đọc xong hết ý định road trip ở Mỹ thật.
Old 04-08-2017, 04:44 PM   #19
lexus
Trung úy

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 236

Hawaii thì thuê xe đắt hơn Cali, tụi thuê xe hay xem mấy đôi đến trăng mật là gạ xe xịn mui trần/thể thao ngay. Muốn rẻ hơn thì nên tìm deal trên mấy cái travel như priceline, travelocity bao gồm cả vé máy bay/khách sạn/thuê xe. Nhiều deal rẻ không ngờ đấy.
lexus vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-08-2017, 12:44 AM   #20
Gà béo

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 668

Các bác chắc là bằng quốc tế, thuê xe add nhiều loại bảo hiểm mới đắt chứ, em vừa thuê xe ở lục địa Mỹ tuần trước, minivan 70$/ngày, nếu chịu khó thuê sớm còn rẻ hơn nhiều.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài