Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Cuộc sống nơi đất khách quê người
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 18-06-2005, 02:00 PM   #1
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827
Default Chuyện rượu chè

đây là bài viết từ tháng trước cho anh em ở công ty tớ đọc chơi, tháng này tớ cũng đã viết bài mới cho báo tường của công ty nên việc đăng tải lại bài này lên Thăng Long chắc anh em trong công ty cũng không phiền lòng.

Tôi có tật rượu chè, thấy chúng nó đồn thế. Lý do thì cũng chả có gì, tại lúc thì đi khách, nghĩa là đi tiếp khách, lúc thì tiếp bạn. Đôi khi chẳng có khách cũng chẳng có bạn thấy buồn chợt nhớ còn chai rượu gửi sắp đến hạn ba tháng bị chủ quán quốc hữu hoá nên lại tà tà lên gia hạn bằng cách nhâm nhi vài ly rồi lại gửi. Có lẽ cái sự uống một mình này nên có lần bị nghi là nghiện. Tôi cũng hơi sợ. Cũng may, đợt rồi ốm hai tuần chẳng một giọt vào người cũng không nhớ nhung gì, vả lại tôi uống cũng có cữ mà lại chẳng uống được nhiều nên cái sự nghiện là không thể. Thực ra nhậu nhẹt chỉ sợ lúc gặp bạn bè cũ rồi nâng lên đặt xuống vì những cái âm ẩm từ thủa trốn học ra bơi thuyền Hồ Tây mới lăn quay ra say ngất ngư đến tận chiều hôm sau. Những lúc này sợ thật, cổ nhân xưa có câu “tửu phùng tri kỷ thiên bôi thiểu”, gặp bạn tâm giao cùng uống ngàn chung vẫn không đủ bởi thế nên anh em gặp nhau sá chi vài ba chai whisky hay cognac.

Có điều uống kiểu này theo tôi là rất không nên. Thúc nhau, ép nhau uống, cứ làm trăm phần trăm, rồi trăm phần trăm thì có vẻ hào sảng giống Kiều Phong hay Lệnh Hồ Xung nhưng rất có hại cho sức khỏe. Cháy gan, thủng dạ dày là cái chắc. Nói thế nhưng không phải tôi không bị cuốn vào những trận nhậu rầm rộ, tuy nhiên tôi viết bài này để lưu lại cho anh em một cái thú đó là thú độc ẩm tức là uống rượu một mình chứ không có ý định cổ võ cho phong trào nhậu.
Lại kể chuyện hồi ở bển, nói chuyện ở bển vì hồi đó ít tiền, à hình như còn nhiều tiền hơn bây giờ nhưng ở bển không dám nhất dạ đế vương một bữa để hôm sau đi ăn đợ bạn bè như ở xứ mình. Tuy nhiên, đói thì có đói nhưng khát nhất định là phải uống bia chứ nước đâu ra mà sẵn như ở xứ Việt mình. Cũng vì cái sự chỉ có bia hoặc rượu để uống này nó mới sinh ra lắm thứ lằng nhằng.

Đầu tiên là phải lựa chọn thời gian, tối thứ sáu là thích hợp nhất, chương trình tivi hay vừa phải, đến chín rưỡi tối là hết Friends, sáng hôm sau thì chẳng phải đi học cũng chẳng phải đi làm. Thứ sáu là hết sức thích hợp bởi nếu đi ra ngoài thì tốn ít nhất cũng vài ba chục đồng trong khi nếu nằm nhà với 10Gbs mp3, bộ năm loa Altech Lansing và một chai Glenfidich thì cũng hết muốn đi đâu.

Thứ nhì là ghế, tôi vốn thích tiện nghi nên hồi còn ở chung chật chội tôi vẫn mua cho mình một cái ghế xếp. Cái ghế xếp này kéo ra ngồi rất thoải mái, nó là thứ dành cho dân câu cá còn tôi thì sử dụng cho những lúc uống bia hay rượu. Sau dọn nhà mới rộng rãi, một mình một phòng nên hôm đi đường thấy có cái sofa từ thời Victoria giá có hai chục đồng tôi bèn khuân về. Ghế không mới nhưng cũng ổn, đủ để có thế thả người gác chân lên bàn mà ngắm trời xanh qua ô cửa.
Thứ ba là ly, hôm đi lên khu tottenham court road, tôi vào một cửa hàng chuyên bán đồ dùng gia đình loại trung trung, thế thôi chứ không dám loại sang, thửa cho mình một bộ mỗi thứ một cái. Một cái ly lớn quả táo để uống cognac, một ly lớn nữa cho whisky, một cái shot nhỏ cho vodka hay tequila và một ly đứng để nước hay soda. Đương nhiên tất cả đều là pha lê thứ xịn nên mấy cái ly này cũng tốn của tôi một món kha khá.

Thứ tư suýt quên là nến, bởi uống rượu mà ngồi dưới ánh sáng trắng của đèn neon thì trơ tráo và thô thiển cực kỳ. Rượu lại là thứ không ưa ánh nắng, nên biết là whisky, cognac hay đặc biệt là wine mà để nơi nắng rọi thì cầm chắc là xuống màu và đổi vị. Tuy ánh sáng của đèn điện cho dù là đèn halogen không như tia mặt trời nhưng cảm giác là quan trọng. Tắt điện thắp nến tự nhiên thấy cái phòng bé nhỏ bừa bãi của mình bỗng huyền ảo ấm áp như trong truyện cổ tích.

Thứ năm, bây giờ mới nói đến là âm nhạc, tôi nghe thì cũng loạn xạ, chủ yếu là yêu thích ca khúc hay bản nhạc chứ không phải là fan trung thành của bất kỳ một dòng nhạc hay ca/nhạc sĩ nào. Tuy nhiên dưới ánh nến thì Jazz hay Blues hoặc nhạc vàng đúng hơn là nhạc tình cảm Việt là thích hợp nhất. Nhớ có lần vừa uống rượu vừa nghe bản Chuyện tình buồn do Sĩ Phú hát tôi giàn giụa nước mắt, cái này là nói thật chứ không phải nói lấy điểm với chị em. Nếu không tin đề nghị dàn dựng lại cảnh cũ phòng xưa tôi lại khóc ngon lành cho xem.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-06-2005, 02:01 PM   #2
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Bài : 7,827

Thứ sáu, cái thứ sáu này mới là thành phần chủ chốt đó là rượu. Nói thế cho oai chứ thực ra hồi đầu rượu cũng không uống mấy do ngân sách đã chi vào tiền ly nên để cho dễ get high tôi thường mua một chai vodka năm đồng và một pack sáu lon Carling bán sales rồi cứ một shot vodka tàu ngầm với một lon Carling. Sau ba nhát là thăng hoa đời tươi ngay lập tức.
Lúc sau thì khác, anh em Việt ở gần thì lại chả rượu chè gì hay đúng hơn là không thích rượu nên thỉnh thoảng được ai cho lại đưa đến. Uống như thế cũng tạp và không như lựa chọn nên tôi bèn lên kế hoạch mưa dầm thấm lâu với anh em mà rằng cognac cứ là Remy Martin hãy mua còn chẳng may có phải whisky thì cứ Single Malt là được.
Tại sao có sự lựa chọn này thì cũng xin thưa là bởi từ lúc mới lon ton mới biết mến chị em và biết buồn uống một cái nắp chai đã say cả chấy tôi đã nếm Remy martin. Rồi suốt ba năm hơn cứ thế mà ôm lấy cái chai cho nên giờ đêm nằm mơ cũng ngửi thấy rõ ràng mùi V.S.O.P mùi Club hay XO đặc biệt là cái Remy Trek mới ra khoảng năm 2000 chỉ bán ở Duty Free.
Nói là nói lý do thế nhưng quả là cái cognac này nó quyến rũ thật, mở nút chai ra thì thơm sực cả phòng, uống vào thì ấm họng, nhấm nháp chút chút rồi làm cái ực để thứ nước hổ phách ấy trôi tuột vào dạ dày chỉ để lại chút nong nóng ngọt ngọt ở nơi cuống họng. Còn về thứ whisky single malt lại là một câu chuyện khác hẳn. Chả là ở xứ bển nó lạnh, uống cognac làm sao đủ đô, bởi cognac nền nã quá, sang trọng quá, êm đềm quá. Với cái lạnh thường xuyên dưới mười độ xê thì phải làm một cái gì thật sốc thật nóng mới đủ cân đủ lạng. Huyền sử kể là thời dân Anh sang khai phá châu Mỹ, một trong những lý do làm dân Indian chịu nhượng đất chẳng phải vì cung nỏ không chống nổi súng hoả mai mà bởi cái thứ nước lửa (water of fire).
Còn tại sao uống Whisky nhất thiết phải là Single malt thì thế này: Cái hồi ở xứ An Nam tôi đi đâu uống whisky là chỉ có ông già chống gậy tức là Jonnie Walker, không đỏ thì đen còn như bây giờ mốt là vàng hoặc xanh. Uống cái thứ đó nhất là xứ nóng là không có khoái, hơn nữa cái gì nổi quá, bán nhiều quá thì hoá ra hàng chợ, mà đúng Jonnie Walker là thứ chợ thật. Nó là thứ blended whisky tức là cái thứ mà lái rượu mua rượu từ khắp nơi đưa về rồi trộn nháo nhào lên. Rượu cũ trộn cùng rượu mới, rượu miền ngược trộn với rượu miền xuôi kể ra thì cũng may mắn mà ra được cái vị cũng hay hay nhưng vốn dị ứng với bọn giàu, bọn công ty to, bọn toàn cầu hoá tôi ghét.
Còn single malt thì khác, thực ra mấy người làm single malt cũng chả nghèo, nhưng single malt nó cho cảm giác được uống một cái gì đó nguyên chất hơn, tinh khiết hơn. Single malt là chỉ từ một loại ngũ cốc nhất định, chỉ một vùng do đó cái vị của nó, ít ra là mình cảm giác nó thật hơn mà không bị phai lạt. Single malt nó sốc hơn, không dịu như Chivas, không màu sắc như Jonnie walker, nó có cảm giác nghèo và thật hơn.
Uống single malt không dễ, người mới uống thường không thích vì nó không mùi sực nức như mấy cái blended kia và cũng không có màu vàng óng ánh. Single malt trong hơn và cũng vì thế nó tinh khiết hơn. Nếu so blended whisky với hoa hồng đà lạt thì cũng nên coi single malt như hồng tiểu muội vậy. Mới gặp thì ghét thì chê vì mẫu mã xấu, kích cỡ nhỏ nhưng quen rồi thì dính luôn vì nhỏ và xấu nhưng sao mà da diết đến thế.
Tiện thì cũng kể luôn là tại sao có chai đề whisky có chai đề whiskey, trước hình như cũng có quy định nhưng sau rồi bỏ. Whisky là rượu xuất xứ từ Britain hay Ireland và được nấu bằng ngũ cốc còn Whiskey là được nấu bằng ngô. Tuy gần đây nước bạn Lào anh em cũng nấu Whisky đóng chai đẹp còn hơn whisky Scotch nhưng uống thì giống như rượu trắng xứ mình pha với rượu nho ép.

Nói chuyện bây giờ cứ như ôn cố tri tân để chợt giật mình bởi hình như đã sắp già, râu nhiều tóc ít mà không chịu viết lách sau này lấy cái gì mà nhấm nháp với thời gian. Chuyện về uống cái gì và uống thế nào thì còn nhiều, lần này mượn cớ viết về độc ẩm mà khoe khoang chút hoàng kim một thủa thời U2x.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton

thay đổi nội dung bởi: Saint, 18-06-2005 lúc 02:24 PM.
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-06-2005, 06:14 PM   #3
PhamHung
Ru đời không ngủ

PhamHung's Avatar

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 876

Mình khác Sên một chút, mình nhớ trong đời hình như có 2 hay 3 lần gì đó mình độc tửu. Những lần đó thì hoàn toàn do tâm trạng và có lẽ không có lời lẽ nào có thể làm mình quên được tâm trạng khi đó nên mình nhớ ra thằng bạn rượu. Mình không có được phong cách hào sảng, uất đời như Lý Bạch " rót chén rượu mời trăng". Mình cũng không bày binh bố trận, enjoy bản thân bằng (ly, nhạc, ghế thư giãn....) để tận hưởng cảm giác siêu thoát do rượu mang lại như Sên. Nếu trong đời có lần mình uống rượu xếch (không phải sex) một mình thì có lẽ là do tâm trạng chứ không tìm kiếm cái thú từ tửu. Với mình có lẽ mình không có thói quên ăn uống hay nhậu nhẹt gì đó một mình, "Trà tam, tửu tứ, du hành đôi". Đi đâu cũng phải túm năm tụm ba, chí ít là hai . Nhưng đúng thực là tửu xét người, không phải ai cũng nhậu được, có những người nhìn rất hoàn tráng nhưng nếu khi nhập tửu họ lại trở thành con người khác, thậm chí ngu đi, nói năng lảm nhảm, mất cân bằng...Có những người khi uống rất ít nói, tửu làm cho họ trầm đi, ngược lại có những người hằng ngày nhút nhát nhưng khi có rượu thì họ rất thăng hoa, ăn nói có hào khí, nghĩ được nói được. Nhưng mình hiểu ra được một điều từ những người say: Người say thường "nói thật" và nhờ đó mình hiểu được tính cách rất nhiều người qua tửu, nhưng cũng có những người càng say càng phét, càng hay...Đấy! Rượu là thế đấy, thôi thì "Nâng chén tiêu sầu càng sầu thêm" chúc các bác 1 ly ông cụ
Old 19-06-2005, 06:25 PM   #4
voicoi
Đại úy

voicoi's Avatar

Bài : 394

Nhà Sến báo hại em. Đã định cuối tuần ngồi viết cho xong mấy cái topic, táy máy vào thanglong gặp bài của bác, hết cả làm việc. Kể các bác nghe chuyện rượu thời của mấy thằng du học thì không có gì khóai, vì thời còn sinh viên chắc các bác cũng không còn lạ gì. Thì, tất nhiên hồi đó lạnh, xa mẹ không vợ, tuổi còn trẻ, cái gì cay uống vào say tâm trạng hay hay là nốc. Về nước thì uống bia nhiều hơn để giải nhiệt, những XO với V.O.S.P và ông già đỏ đen vàng xanh cũng gật gù mà để bảo nhau biết thế thôi, cảm nhận chắc không siêu. Thật ra, uống cũng là uống phong trào, thích cái cảm giác đàn đúm, uống để được uống ấy mà. Hồi cuối năm thằng báo Sành Điệu có làm cái chuyên đề rượu, em đọc xong thấy mình hồi nào giờ toàn ngưu ẩm. Giờ đọc bài bác em biết thêm về hồng tiểu muội. Ấy nghe cứ tưởng dễ nhưng cảm nhận được mới khó. Thôi để hầu các bác một chuyện hài hước giải rượu vậy. Hôm rồi, ngồi bàn ăn với mấy tay nhà giàu mới nổi ở đây, thằng em ra vẻ sành điệu cầm cái ly V.O.S.P đưa lên mũi ngửi, nghiêng cái ly ra vẻ nhòm chân rượu, rồi nhấp một ngụm nhỏ mắt lim dim khà một tiếng. Dọn rượu vang thì thằng em ra mặt ngơ ngác hỏi “thế mình muốn send back thì có phiền gì không nhỉ?”. Ối giời, trong mắt các sóai ấy thằng em lên vài chân kính. Bẩm các bác chứ, thằng em đòi xem cái chai cũng để liếc xem nó là XO hay V.O.S.P để liệu đường hót, thế mà các sóai ấy hai tay kính cẩn đưa chai để tiến sĩ phán. Hài éo tả được.
Thế nhưng, tối về phòng, tỉnh rượu tàn canh, lại cám cảnh hai thứ tóc còn lang thang xứ lạ. Bắc ghế ra nhòm cửa sổ, ngắm trời mưa bão, tri kỷ không có, ĐT hỏi cô em nho nhỏ em uống rượu với anh không. Em bảo em không uống rượu nhưng cầm ĐT hầu rượu anh. Khà, thế thì nào mời em nâng chén. Anh không có gì, chai Smirnoff để tủ lạnh từ tháng trước. Em nói anh uống rượu lạnh đau bụng không? Không em chỉ có lòng anh lạnh. Vodka lúc này cũng lạnh nhưng đó là cái lạnh của lửa. Ngủ đi anh, em thầm thì. Anh hỏi qua ĐT người ta làm được gì? Em bảo tốt nhất đừng làm gì. Thế hả, vậy anh lại uống. Sáng dậy thấy ĐT hết pin. Chả biết có nói thật được như bác Hùng dạy khi đang say không nữa. Có điều, chắc độc tửu là không vui rồi. Vẫn không biết thưởng thức rượu!
Old 19-06-2005, 10:12 PM   #5
AK47
Khách

Bài : n/a

Mấy hôm trước định bụng bảo dạ mới gia nhập TL thì cũng nên có gì với anh em, em vốn tài hèn, chẳng có gì hay ho, biết vài điều gọi là trong thú vui tửu lượng thế mà nay các bác giành hết phần thằng em...
Thôi thì em thấy các bác cũng đang ngất ngưỡng, bàn nhiều về rượu mà đa phần là các loại rượu có tiếng tăm, tuy nhiên bác bác chưa phân loại được các dòng rượu (tạm thời quên dòng rượu vang trắng và vang đỏ ). Nay em mạo muội chia sẽ các bác các dòng rượu nổi tiếng trên thế giới, bác nào biết thì chỉ bảo vài câu, bác nào chuyên về dòng nào thì em mong bác ấy nói cái đỉnh của dòng ấy...thân em không biết nhiều...biết đến đâu...các bác theo dòng nào em theo hầu các bác dòng ấy vậy.

1. Absinthe
2. Akvavit, Schnapps and Brannvin
3. Armagnac
4. Bourbon
5. Brandy
6. Cachaca
7. Cider Brandy, Calvados + Applejack
8. Congac
9. Gin
10. Liqueurs
11. Rum
12. Sake
13. Tequila
14. Vodka
15. Whisky-US
16. Whisky-Canadian
17. Whisky-Irish
18. Whisky-Jaopanese

Cái này là công phu bao nhiêu năm em chỉ biết 1 vài dòng. Tất nhiên là không biết hết...nay kính mong các bác chỉ giáo!

Em đi tìm cốc đế dày, rót 1 ly whisky nhâm nhi hầu các bác đây!
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-06-2005, 10:47 PM   #6
thanglong
I can't say NO

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 282

Nghe các bác kể chuyện uống rượu mà em lại chạnh lòng nhớ thằng ku em giờ vẫn lang thang xa xứ. Em các bác tính vốn ít giao du, ở xứ lạnh vài năm cũng chỉ quen được có 1 thằng em, và cũng chỉ uống rượu với nó những lúc vui buồn. Thằng này rất lạ cái là bia không uống được, chỉ 2 chai là nôn thốc nôn tháo, rượu vang chỉ 2 ly là nằm kềnh cang ngủ không biết giời đất gì. Ấy thế mà 2 anh em hôm nào tuyết rơi lạnh quá không đi đâu được, nhớ nhà nhớ vợ là chạy ra ngoài mua một chai nào đó dòng congac hay armagnac thì nó ngồi uống với em đến đêm không say. Vừa uống vừa xào nấu vừa trò chuyện trên trời dưới bể thế thái nhân tình, đến khi khi say khướt mới thôi.

Ở trên bác nào đó nói uống rượu là lúc nói thật, em công nhận cái này là quá đúng, người TQ cũng đã tổng kết nghe hành tráng hơn "chân lý ở đáy chén rượu", kể cũng không ngoa lắm. Uống rượu mà không say thì vô duyên và mệt mỏi, nhưng muốn say được cũng có dễ đâu. Ở đời có được 1 người bạn thật sự để uống rượu đến say mềm quả là một điều hạnh phúc rồi, các bác nhỉ.

Ku em ơi, mày nhanh nhanh rồi về đây anh em say với nhau vài trận nữa.

Hnay mình sến quá.
thanglong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2005, 12:01 AM   #7
AK47
Khách

Các bác bây giờ bàn chuyện cảm xúc có được khi uống rượu hay là bàn về các dòng rượu để em còn biết đường mà chuẩn bị, chứ cứ ê a cái kiểu uống rượu thì nói thật, rồi nhớ cái lọ cái chai thì khác gì thay tô phích thành : Tâm sự khi say rượu cho nó xong...các bác ở lại khề khà đi...em kíu.
Old 20-06-2005, 12:19 AM   #8
PhamHung
Ru đời không ngủ

PhamHung's Avatar

Trích dẫn:
AK47 viết
Các bác bây giờ bàn chuyện cảm xúc có được khi uống rượu hay là bàn về các dòng rượu để em còn biết đường mà chuẩn bị, chứ cứ ê a cái kiểu uống rượu thì nói thật, rồi nhớ cái lọ cái chai thì khác gì thay tô phích thành : Tâm sự khi say rượu cho nó xong...các bác ở lại khề khà đi...em kíu

Rượu nào mà chẳng đem lại cảm giác say hả chú Súng, cứ để anh em trút bầu tâm sự về những vui buồn cuộc sống quanh ly rượu hay hơn. Uống rượu, mỗi người một sì tin, một gu.... topic này rút ra được cái "vốn sống" khi bên chén rượu mới là hay. Anh thấy chú có vẻ cam sành, thôi thì chịu khó post 1 bài thật dài về đặc điểm các loại rượu chú nêu đi, khi nào thì uống loại nào là hợp là sành. Anh học tập chú.
Old 20-06-2005, 06:17 AM   #9
voicoi
Đại úy

voicoi's Avatar

Trích dẫn:
AK47 viết:
Nay em mạo muội chia sẽ các bác các dòng rượu nổi tiếng trên thế giới, bác nào biết thì chỉ bảo vài câu, bác nào chuyên về dòng nào thì em mong bác ấy nói cái đỉnh của dòng ấy...thân em không biết nhiều...biết đến đâu...các bác theo dòng nào em theo hầu các bác dòng ấy vậy.

Dạy anh thằng lý què để anh cưa gái đi chú AK. Cái này ngọt dễ uống. Mấy lỵ thằng Tequilla xương rồng (bác Teq nhà mình đừng có giận, em đâu vô lễ) nữa, thằng này coi bộ…hầm hố, có đập phá gì đấy. Cognac thì ngày nào cũng gặp nhưng cho nó chính quy thì cũng nhờ chú chỉ giáo nốt. Chú cho anh biết xuất xứ, đặc tính nào hay nổi trội, bao giờ uống cái gì uống như thế nào mấy lỵ uống bằng ly nào, anh về anh khoe tiếp coi sao!

thay đổi nội dung bởi: Saint, 20-06-2005 lúc 03:53 PM.
voicoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2005, 04:04 PM   #10
AK47
Khách

Đấy, phải như bác Saint ở trên kia, có lòng mời anh em ngồi bên nhau khề khà mà đàm đạo, tâm đắc với anh em cái vị của rượu, cái “hậu” của lọai rượu mà bác thích để anh em còn hiểu biết, chứ còn mà khề khà rồi nhắc lại kỹ niệm rượu thì có 100 trang cũng không đủ. Em vốn văn kém, hầu như chưa bao giờ quá điểm 6, ấy thế mà bây giờ đàm đạo với các cao huynh trên TL này coi có phần quá mạo phạm, các huynh có gì thì ban bảo cho em.

Em viết các bài này trên tinh thần là kinh nghiệm bản thân và nhiều lời giáo huấn của các bậc am hiểu tận tường về rượu trong và ngòai nước và các chiến hữu bên trời Tây. Lâu lắm rồi khi em ngồi với “ông bạn họa sỹ” Trịnh Cung bàn về cách học uống rượu Tây từ vị cố nhạc sỹ khả kính TCS, nếu với những người chưa biết gì về rượu thì chắc là há hốc mồm kinh ngạc như bác voicoi trên kia đòi “give back” nhưng một số cao thủ trên “tửu trường” sau khi đọc bài trên vnexpress thì chép miệng nói: chỉ có thế thôi ư? Chuyện đó không có gì lạ. Cũng như các huynh đây thôi, mỗi người có một dòng rượu ưa thích hơn nữa làm sao mà có cơ hội nhắm hết cac lọai thương hạng cao tửu. Vì thế coi như em và các bác làm 1 tô phích tổng hợp nhằm cho anh em hiểu biết them về 1 trong tứ khóai của đấng nam nhi!

1. BRANDY.Bác nào từng ở Đức chắc chắn biết đến lọai Brandy nổi tiếng CHANTRÉ, cũng như các lọai như THREE BARRELS ở Anh quốc..vv. Đó là một số lọai hảo hạng xứnh danh với các nhản hiệu như ASBACH URALT hoặc dể biết nhất là VECCHIA ROMAGNA (cái chai bầu bầu 3 mặt các bác hay thấy trong các quầy rượu hạng sang) hay NAPOLEON V.S.O.P...góp phần làm nên tên tuổi của dòng rượu mang tên Brandy

Vậy..Brandy bắt đầu từ đâu? Tinh chế thế nào? Sao gọi là Brandy
Theo lời truyền miệng thì Brandy có gốc từ phía bắc Châu Âu, nơi khí hậu ôn đới và rất phù hợp cho việc trồng các lọai trái cây để làm rượu, đặc biệt là nho. “Brand” có nghĩa là làm cháy, đốt cháy trong một thời gian ngắn, điều này cũng phản ánh quy trình làm lọai rượu này.

Tuy các bác uống Brandy thì thấy nóng hừng hực, tựa như nuốt dòng chảy màu vàng nâu nhưng có lửa bên trong ấy lại chưng cất từ sự lên men của nước nho. Tuy nhiên, nho cũng không hẳn là lọai trái cây chính yếu trong các lọai Brandy, có thể từ trái mận tía đỏ (plum-English) thơm lựng lòai táo đỏ thường gặp hoặc kết hợp cherri. Vì thế mà dòng Brandy còn có một dòng gọi là “Brandy Trái Cây”. Nghe lạ quá các bác nhỉ? Thậm chí còn có “Brandy mơ” (apricot Brandy). Cách làm rượ cũng khá đơn giản: ngâm trái cây với hương trái cây đặc trưng và sau đó làm ngọt hổn hợp (cái này tùy vào bí mật của nhà làm rượu). Hổn hợp này có thể gọi là “rượu mùi”-Liqueur (em sẻ viết sau). Sau đó dung dịch đó sẻ được chưng cất theo quy trình đặc biệt để thành rượu Brandy. Quy trình này trên lý thuyết là chưng cất qua 1 hệ thống ống đứng liên tục và tránh gió hoặc đơn giản là 1 ống chưng cất đứng theo trục vuông góc mặt đất trong điềi kiện chưng cất với nhiệt độ cao. Đây cũng là khâu quan trọng nhất của Brandy nên có tên từ”Brand”. Dòng Liqueur kia sẽ từ từ được chưng cất theo quy trình đặc biệt (cái này em có hỏi mà không ai biết) rồi sẽ đựơc thâu vào thùng ta nô thường làm bằng gỗ sồi lâu năm. Để tăng màu cho đậm đà thì có thể để thật lâu trong các thùng gỗ sồi họăc để bán nhanh (ít nhất chứa trong hầm rượu 6 tháng đến 1 năm)..người ta cho thêm caramen vừa làm nhanh quá trình chuyển hóa thành rượu và để có màu vàng nâu óng ánh đặc trưng.
Mạng nhà em chập chờn quá…em pót tạm…xuống nhà tìm cái ly dày…làm 1 cốc…Coke cho mát rồi em sẻ viết típ. Để cho bài viết thêm phần hào hứng…bác nào ở Pháp cho em biết “Eaux-de-vie” có nghĩa là gì?...Em thì không biết một tiếng Pháp bẽ đôi nhưng bác nào nói chính xác nghĩa của từ này thì em viết tiếp!
(to be continued)

thay đổi nội dung bởi: AK47, 20-06-2005 lúc 06:24 PM.
Old 20-06-2005, 04:08 PM   #11
chuot
Khách

Saint anh,

Anh để avatar của Nicolas Cage và nói chuyện rượu làm em nhớ đến "Leaving Las Vegas" quá! Nói thêm về vụ Volka với Orangina đi cho giống trong film.
Old 20-06-2005, 05:36 PM   #12
Ếch Cốm
Khách

Trích dẫn:
AK47 viết:
bác nào ở Pháp cho em biết “Eaux-de-vie” có nghĩa là gì?...Em thì không biết một tiếng Pháp bẽ đôi nhưng bác nào nói chính xác nghĩa của từ này thì em viết tiếp!

Em vừa lon ton đi hỏi thằng học tiếng P, nó bảo đó là "rượu trắng" (gần như kiểu rượu gạo, theo tieng Vịt). ;) Vào viết tiếp đê ông anh ơi!
Em cũng đã đọc nhiều mấy cái loại rượu chè này, mà chẳng nhớ nổi hết. Chắc là em ko có kinh nghiệm uống nên mù tịt. Bây giờ vào đọc ké để mở mang đầu óc cái
Old 20-06-2005, 05:54 PM   #13
PhamHung
Ru đời không ngủ

PhamHung's Avatar

Tớ quan tâm đến cách thưởng thức rượu Vang chát. Bác nào có kinh nghiệm vào bót giùm cái.
Old 20-06-2005, 06:19 PM   #14
AK47
Khách

Trích dẫn:
Ếch Cốm viết:
Em vừa lon ton đi hỏi thằng học tiếng P, nó bảo đó là "rượu trắng" (gần như kiểu rượu gạo, theo tieng Vịt). ;) Vào viết tiếp đê ông anh ơi!
Em cũng đã đọc nhiều mấy cái loại rượu chè này, mà chẳng nhớ nổi hết. Chắc là em ko có kinh nghiệm uống nên mù tịt. Bây giờ vào đọc ké để mở mang đầu óc cái

Hehe...sai dồi...bác hỏi thì hỏi bọn người Pháp í...chứ bác hỏi Vịt lam học tiếng P thì chẳng khác nào em dịch hotdog là "chó lóng".. Ếch hỏi lại đi nhá....
Nhân tiện, bác đi nhiều, đọc nhiều, thế bác còn nhớ gì không thì cho anh em mở mắt với....chứ bác khuynh khuynh chén rượu một mình thế kia không sợ anh em buồn sao?

Hình như các huynh chẳng giống các đệ tử Lưu Linh thứ thiệt tí nào. Hùng hùng hổ hổ ban đầu nhưng càng về sau thì càng íu xìu...các bác làm em cũng xìu theo...

thay đổi nội dung bởi: AK47, 20-06-2005 lúc 06:30 PM.
Old 20-06-2005, 06:23 PM   #15
AK47
Khách

Trích dẫn:
PhamHung viết:
Tớ quan tâm đến cách thưởng thức rượu Vang chát. Bác nào có kinh nghiệm vào bót giùm cái.

Rươu vang chát mà Tây gọi là WINE để phân biệt với SPIRIT mà bác Saint khởi xướng đầu tiên ở tô phích này. Em không rành lắm loại rượu này, bác muốn thì mở 1 mục khác để các chuyên gia WINE sẽ giúp bác. Chứ bác xen ngang thế này khác gì đang uống Henessy mà bác tự dung đòi Chiati thì sao mà có hứng uống nửa?
Old 20-06-2005, 06:29 PM   #16
AK47
Khách

Trích dẫn:
voicoi viết:
Dạy anh thằng lý què để anh cưa gái đi chú AK. Cái này ngọt dễ uống. !

Bình tĩnh, bác voicoi ạ (hic...voicoi là nick của con ghệ em ngày trước, nay thì đôi ngã phân li rôi.. (( ). Bác muốn biết về "lý què" thì từ từ đã. Để xem các bác ở trong này có hào hứng không thì em mới post tiếp. Chẹp! mà hình như chẳng ai hào hứng hết. Kiểu này em noi gương bác Saint tắt đèn, đốt nến nghe I.M mà uống J.Daniel một mình thôi...

Hic!
Old 20-06-2005, 06:35 PM   #17
AK47
Khách

Trích dẫn:
chuot viết:
Saint anh,

Anh để avatar của Nicolas Cage và nói chuyện rượu làm em nhớ đến "Leaving Las Vegas" quá! Nói thêm về vụ Volka với Orangina đi cho giống trong film.

Bác viết dòng trên làm em nhớ đến quyển sách "Learning from Las Vegas"...học kì trước đọc nát quyển sách mà chẳng biết bác R.Vẹn nói gì...
Old 20-06-2005, 06:51 PM   #18
caspi
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 831

Góp ý với Saint và Ak47 phát, thằng Scotch gọi là Whisky, thằng Irish ( thằng US học đòi theo) gọi là Whiskey, đó mới thực là điểm khác chính yếu, chứ chẳng phải tại ngô khoai gì cả.
caspi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2005, 07:20 PM   #19
voicoi
Đại úy

voicoi's Avatar

Mịa cái nhà AK này làm giá ghê quá. Cẩn thận không đại bác tứ phía điểm hỏa cho nó tung mịa ló to phích bi giờ. Có lói k thì bẩu?
Old 20-06-2005, 07:30 PM   #20
AK47
Khách

Trích dẫn:
caspi viết:
Góp ý với Saint và Ak47 phát, thằng Scotch gọi là Whisky, thằng Irish ( thằng US học đòi theo) gọi là Whiskey, đó mới thực là điểm khác chính yếu, chứ chẳng phải tại ngô khoai gì cả.

Từ từ nào bác...em sẽ phân tích cho các bác sau...Whisky hay Whiskey là lí do làm sao, đó cũng là một kỷ niệm của em với một tay bên trời tây...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài