Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Cuộc sống nơi đất khách quê người
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 17-08-2010, 03:07 PM   #1
COCHIN
Chez Mai Restaurant

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 1,756
Default Đi ÚC nhợn năm sau.. tư vấn em cái

Em định đi Melbourne (viết có đúng ko nhỉ) giữa tháng 5 năm sau.
Cho em hỏi là đi tháng 5 hay tháng 4 thì trời đẹp hơn? em thích đi vào lúc trời mùa thu ý ạ.
Với cả đi 10 ngày có hơi nhiều ko nhỉ? hihihi
em cám ơn
COCHIN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-08-2010, 03:30 PM   #2
tanah
Hotboyz ii men

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 453

Tháng 5 thì hơi lạnh hơn tháng 4 rồi. Mùa hè ở Úc kết thúc khoảng cuối tháng 3, đầu tháng 4. Sau đó là mùa thu rất ngắn, chỉ chừng hơn 1 tháng. Cuối tháng 5 là bắt đầu vào mùa đông rồi. Mùa thu ở Melbourne khá đẹp, lá vàng, phong cảnh bàng bạc ko khác gì châu Âu.

Nếu muốn đi chơi trong lúc còn nắng ấm thì tháng 4 có vẻ ok hơn. Nhưng mà Melbourne mưa nắng thất thường lắm nên cũng chẳng chắc chắn.

10 ngày chỉ loanh quanh ở Melbourne thì hơi chán thật. Nhưng nếu mở rộng ra đi thêm Tasmania hoặc Sydney thì ok. Tas hoặc Syd đều chỉ cách 1-2h bay. Hoặc nếu đi đông người, thuê xe tự lái đi chơi các bán đảo và bờ biển của bang Victoria thì cũng hay, kiểu như Great Ocean Road.
tanah vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-08-2010, 07:22 PM   #3
temp
Đại tướng

Bài : 3,175

Melbourne đi vào tháng 9 hay tháng 10 là đẹp nhất, đang mùa xuân, mùa thu không đẹp bằng. Mùa thu thời tiết cũng nóng hơn, mùa xuân nó hơi se lạnh sẽ đẹp hơn, lại có hoa nở.
temp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-08-2010, 12:07 AM   #4
holala
Trung úy

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 239

Melbourne đi vào mùa xuân ai mà cơ địa dị ứng thời tiết thì hay fever chết luôn.
Old 19-08-2010, 09:35 AM   #5
hotheart
Thượng sĩ

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 148

Trích dẫn:
holala viết:
Melbourne đi vào mùa xuân ai mà cơ địa dị ứng thời tiết thì hay fever chết luôn.

Bác làm ơn nói rõ thêm hộ mình với. Vì sao cơ địa dị ứng lại hay fever, mình va 2 nhóc sắp sang, lại cũng ở gần Melbourne, cũng chuyên dị ứng thời tiết. Thế này thì nên chuẩn bị thuốc gì mang theo nhỉ. Cám ơn nhé.
hotheart vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-08-2010, 09:41 AM   #6
tanah
Hotboyz ii men

Bài : 453

Trích dẫn:
hotheart viết:
Bác làm ơn nói rõ thêm hộ mình với. Vì sao cơ địa dị ứng lại hay fever, mình va 2 nhóc sắp sang, lại cũng ở gần Melbourne, cũng chuyên dị ứng thời tiết. Thế này thì nên chuẩn bị thuốc gì mang theo nhỉ. Cám ơn nhé.

Mùa xuân - xê dịch cuối tháng 8 đến cuối tháng 10 - ở Úc nói chung có phấn hoa và các hạt bụi cỏ bay đầy trời. Rất nhiều người bị dị ứng, đặc biệt là dân gốc Á. Người ta gọi là hay fever vì trùng với mùa thu hoạch cỏ khô (hay season).

Thường thì sang một thời gian khoảng 2 năm trở lên mới bắt đầu bị nặng. Nếu bị thì đi khám bác sĩ, họ sẽ kê đơn thuốc xịt hoặc nặng lắm thì tiêm thuốc chống dị ứng tùy theo cơ địa của mình. Chẳng cần mang theo thuốc gì ở nhà đi cả.

Phổ biến là da mẩn ngứa, hắt xì hơi, nước mắt nước mũi chảy, ho hắng tí thôi, không chết đâu.
tanah vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-08-2010, 09:56 AM   #7
Bầu
Đại úy

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 318

Chắc gái mua được vé rẻ của Asia. Năm ngoái đúng mùng 1 Tết toán em lên đường đi Mel và Syd đấy! Nhưng phải transit qua KL. Total vé máy bay cả chặng ý chưa đến 10m nhé!
Hanoi - Kul - Mel - Syd - Mel - Kul - Hanoi.
Thời điểm tháng 2 ở Mel thời tiết OK, ngày nắng đến 8h tối mới tắt nhưng cũng khá lạnh đối với người Việt mình. Syd thì nắng nóng thôi rồi! Mình đi chuyến ý về mòn mất 1 đôi dép vì đi bộ, vui phết
Bầu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-08-2010, 12:13 PM   #8
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Tự đi kiểu này thì xin Visa kiểu gì hả các bạn?
Old 19-08-2010, 01:15 PM   #9
holala
Trung úy

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 239

Trích dẫn:
tanah viết:
Mùa xuân - xê dịch cuối tháng 8 đến cuối tháng 10 - ở Úc nói chung có phấn hoa và các hạt bụi cỏ bay đầy trời. Rất nhiều người bị dị ứng, đặc biệt là dân gốc Á. Người ta gọi là hay fever vì trùng với mùa thu hoạch cỏ khô (hay season).

Thường thì sang một thời gian khoảng 2 năm trở lên mới bắt đầu bị nặng. Nếu bị thì đi khám bác sĩ, họ sẽ kê đơn thuốc xịt hoặc nặng lắm thì tiêm thuốc chống dị ứng tùy theo cơ địa của mình. Chẳng cần mang theo thuốc gì ở nhà đi cả.

Phổ biến là da mẩn ngứa, hắt xì hơi, nước mắt nước mũi chảy, ho hắng tí thôi, không chết đâu.

Nếu có response tốt với mấy loại kiểu như zyrtec, clarytine, telfast thì mang theo mà uống. Mua mấy loại đấy ở đây đắt lòi. Còn bác sỹ ở đây động một cái là kê cortisone cho hay fever.
Old 19-08-2010, 09:06 PM   #10
COCHIN
Chez Mai Restaurant

Hơ hơ, gái Bầu nói đúng rồi. Tớ dạo chơi tự nhiên thấy vé rẻ quá, mua vào tháng 5 năm sau mà 2 vợ chồng hết có 350 USD (cả thuế) đi từ KL sang Melbourne.
Nhưng nghe các bạn nói thời tiết xấu nên tớ ko book nữa...hihi. Đợt trước tớ đi công tác sang Sydney tháng 11 thấy trời đẹp quá, giờ giá rẻ muốn đi Melbourne cho biết.

Tây độc: sổ tiết kiệm hoặc lương ổn là xin Visa ko khó lắm
Old 20-08-2010, 08:04 AM   #11
chicas
Đại úy

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 783

Ơ, tớ cũng đang thích đi Úc chơi vào năm sau. Cochin cho tớ hỏi thủ tục xin visa đi chơi vào Úc thế nào?

Trích dẫn:
COCHIN viết:

Tây độc: sổ tiết kiệm hoặc lương ổn là xin Visa ko khó lắm
chicas vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-08-2010, 10:11 AM   #12
Campioni
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
Bầu viết:
Chắc gái mua được vé rẻ của Asia. Năm ngoái đúng mùng 1 Tết toán em lên đường đi Mel và Syd đấy! Nhưng phải transit qua KL. Total vé máy bay cả chặng ý chưa đến 10m nhé!
Hanoi - Kul - Mel - Syd - Mel - Kul - Hanoi.
Thời điểm tháng 2 ở Mel thời tiết OK, ngày nắng đến 8h tối mới tắt nhưng cũng khá lạnh đối với người Việt mình. Syd thì nắng nóng thôi rồi! Mình đi chuyến ý về mòn mất 1 đôi dép vì đi bộ, vui phết

Tháng 2 làm gì mà đã lạnh lắm đâu? Quân mình vẫn toàn áo phông quần bò thôi (cẩn thận thêm cái áo gió là cùng).

Nếu muốn trải nghiệm mới thì nên đi vào tháng 6- tháng 7: mùa đông và đi trượt tuyết (cố gắng check với anh em bên đó vì lâu ko update lại)
Mùa đông bên đó ko giống ở HN mình, mà nếu chưa trượt tuyết thì exp. rất thích.

Đi >10 ngày chút: Mel - Canberra (trượt tuyết Snowy Mountains) - Sydney - bay về

Just my 2 cents,
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-08-2010, 10:12 AM   #13
COCHIN
Chez Mai Restaurant

Trích dẫn:
chicas viết:
Ơ, tớ cũng đang thích đi Úc chơi vào năm sau. Cochin cho tớ hỏi thủ tục xin visa đi chơi vào Úc thế nào?

vâng, đợt trước em đi côgn tác nên cty làm cho hết. Em cũng ko để ý, Visa em xin là được 1 năm cơ (giờ hết rồi).

Nói chugn kinh nghiệm xin visa đi chơi là: 1 sổ tiết kiệm hơn 10K USD là xong.
Bác thử search xem, em biết mấy bác già xin visa đi chơi suốt nhưng nó chỉ cho visa 3 tháng thôi (chắc sợ ở lâu quá)
Old 20-08-2010, 10:36 AM   #14
Bầu
Đại úy

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 318

Campioni: Lạnh là so với mùa hè ở mình thôi, với cả bọn tớ đi tuyền gái, yếu chị rét! Đi Great Ocean Road cũng có ma nào dám tắm biển đâu, dù nắng chang chang, bọn Úc nó còn sợ nữa là.
Về vụ visa: cả bọn đi do bạn của 1 đồng bọn gửi invitation letter. Bạn đó có nhà cửa, thu nhập ổn định gì bên đó, mình ko rõ lắm vì mình apply visa sau cùng, khi 4 đồng bọn đã ngon lành rồi
Giấy tờ cá nhân thì mình chỉ phải nộp:
1. Ảnh chụp cùng đồng bọn, chứng tỏ quan hệ bạn bè (hài vãi)
2. Sao kê ngân hàng (khoảng 3k thôi)
3. Hợp đồng lao động.
4. Form khai, tất nhiên.
That's all.
Nhưng mà nộp xong cho cái bọn gì ở tòa nhà DMC Kim Mã mới thấy mình dại, mất béng mấy trăm k vì bọn nó chả support quái gì mình cả. Cần gì thì các gái bên sứ quán đã gọi điện thẳng với mình để check rồi.
Bầu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-08-2010, 12:01 PM   #15
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Bài : 7,827

Anh hơi nhớ Châu Âu nên cũng muốn quay lại chơi. Đang định đi tầm 30-4 năm tới tức là 2011, lâu ngày không tìm kiếm nên kỹ năng săn vé quá kém. Các bạn giúp đỡ tìm hộ quả vé rẻ và chỗ ở phát. Đi kiểu tiết kiệm ba lô thôi.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-08-2010, 01:47 PM   #16
raudiep
giang hồ không mỏi cánh ...

raudiep's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hanoi
Bài : 631

Trích dẫn:
Saint viết:
Anh hơi nhớ Châu Âu nên cũng muốn quay lại chơi. Đang định đi tầm 30-4 năm tới tức là 2011, lâu ngày không tìm kiếm nên kỹ năng săn vé quá kém. Các bạn giúp đỡ tìm hộ quả vé rẻ và chỗ ở phát. Đi kiểu tiết kiệm ba lô thôi.

Saint béo không ôm lợn cưới đi luôn năm nay đi? Ngắm lá thu vàng xao xác.

Còn tháng 4 thì là tháng vé máy bay rẻ nhất trong năm đấy, cần tró gì tầm vé rẻ cho mệt, cứ book với VNA bay cho thẳng. Dịp đấy hoa nở tứ tung cũng hay. Nếu cứ muốn đi vé rẻ cho có tinh thần ba lô Việt thì bay với Air Asia sang UK, muốn sang châu Âu luôn thì thử vào airberlin.com check chặng bay từ BKK đi Berlin.

Nội trong châu Âu thì cứ tra ở easy jet với lị ryanair, air berlin thử xem nhỉ.
Old 20-08-2010, 02:01 PM   #17
AnhGia
Đại tướng

AnhGia's Avatar

Gia nhập: Jul 2007

Trích dẫn:
Saint viết:

Sao Sên 4` không đi thăm bạn ruột Sleeman đi, khỏi lo chỗ ăn chỗ ở luôn

AnhGia vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-10-2010, 07:48 PM   #18
sea_cloud
Binh nhì

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 28

Em sắp sang Canberra học (trường UC), tầm giữa tháng 11 này nhưng giờ vẫn chưa thuê được nhà. Anh chị nào ở Canberra không, giúp em với. Em cảm ơn
sea_cloud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-10-2010, 01:00 AM   #19
hóng
bẹn chít rùi...

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 4

Trích dẫn:
sea_cloud viết:
Em sắp sang Canberra học (trường UC), tầm giữa tháng 11 này nhưng giờ vẫn chưa thuê được nhà. Anh chị nào ở Canberra không, giúp em với. Em cảm ơn

Vào trang này thử xem http://www.realestate.com.au/rent. sắp đi Tây năng động tìm tòi tí đi em, gúc tí ra cả đống, GL
hóng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-10-2010, 08:06 AM   #20
thegioixe
Đại úy

thegioixe's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 528

Các bác đi châu Âu sang năm thì nên có kế hoạch mua vé từ bây giờ. Nếu bác nào đi châu Âu qua ngả Anh thì cứ rình mò www.airasia.com để bay từ HAN-KUL rồi nối chuyến KUL-London. Còn bác nào ko qua ngả Anh thì bay thẳng đến châu Âu là Warsava bằng bạn này www.lot.com , còn bạn Airberlin.com bay qua Bangkok rồi đến Berlin nhưng em rình bạn này mãi mà chưa thấy có vé thực sự rẻ.

Bạn LOT bay thẳng từ Hà Nội em tìm đc vé rẻ nhất là 650US$ RT, tax icl.
Bạn AA bay từ Hà Nội qua KUL tới London em tìm đc vé rẻ nhất 600 US$RT tax incl.
thegioixe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài