Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 13-07-2010, 05:57 PM   #1
Thổ Phỉ
Tuyết Hồng

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 1,193
Default Thư viết cho con ngày sinh nhật (11/7)

Ngày hôm nay con trai tròn mười hai tuổi...

Bố nhớ trong bộ phim “Chú bé đến từ sao Hỏa”, nhân vật chính, chú nhà văn chuyên viết truyện khoa học viễn tưởng David đã viết về cậu con nuôi của mình: “Đôi lúc chúng ta quên rằng những đứa trẻ cũng vừa tới Trái đất. Giống như người ngoài hành tinh, từ nguồn năng lượng và năng lực thuần khiết, chúng trở thành những sinh linh, đến đây trong một chuyến thám hiểm để cố gắng tìm hiểu làm con người có nghĩa là như thế nào. Vì một số lý do nào đó, Dennis và tôi đã vượt qua vũ trụ và tìm thấy nhau. Cũng chẳng hiểu như thế nào và tại làm sao...chỉ nhận ra rằng tôi còn có thể yêu một người ngoài hành tinh, còn cháu lại có thể yêu một sinh vật. Thế cũng đủ kỳ lạ lắm cho cả hai chúng tôi...”

Mười hai năm trước, chúng mình đã gặp nhau. Con, “nguồn năng lượng và năng lực thuần khiết” đã gặp bố, một sinh vật gớm ghiếc có tên là người lớn. Chúng mình đã lớn lên cùng với nhau, và nhìn thấy thế giới của nhau cùng biến đổi.

Bố muốn cám ơn con đã dạy bố hiểu thế nào là tình yêu vô điều kiện- một cảm giác thanh thản và trần ngập yêu thương khi ôm con nằm ngủ, khi con gác chân lên bố ngáy khò khò, hay khi con còn nhỏ, mỗi khi con “gừ gừ” trong cổ như một con cún và nện cái đầu có cái trán dô của con vào đầu bố- một cách kỳ lạ để biểu lộ yêu thương của con...Bố hiểu tại sao với bố con có bao nhiêu tên, con “cún lợn”, “chuột chít”, “em hói”, “chuột lợn”- (con vẫn hỏi tại sao con vừa là cún vừa là lợn được- đơn giản vì bố cảm thấy một từ chưa đủ để nói với con bố yêu con thế nào, và bằng cách kéo dài những cái tên bố đặt cho con, bố cũng kéo dài được cảm giác trìu mến của bố khi gọi con)

Bố muốn cám ơn con đã dạy bố hiểu thế nào là người lớn. Khi con mở mắt trong bệnh viện, khi vểt mổ còn đau và sưng tấy, con đã chạm tay vào bố và nói “con không đau lắm đâu, bố đi ngủ đi”, hay chỉ đơn giản dưới tàu điện ngầm, khi con giục bố tìm chỗ ngồi, còn con có thể tự lo cho con được. Làm người lớn có nghĩa là lo cho mọi người xung quanh trước khi lo cho bản thân mình, phải không con?

Bố muốn cảm ơn con đã là người bạn của bố, khi mỗi trò chơi là của “chúng mình”- (cả hai bố con đều thích cái từ đó, phải không, được là “chúng mình” của nhau, khi “chúng mình” xưng hô với nhau là “bác” và “tôi”)... “Chúng mình” cùng chơi game, cùng đi bơi, cùng nói những chuyện người lớn với nhau. Bố cảm ơn con đã chia xẻ với bố những câu chuyện ở lớp, cảm ơn con gọi điện cho bố ngay chỉ khi xe bus chở con đi học bị tắc đường, cám ơn con vì cảm giác thân thiết mỗi khi nghe tiếng của con trong điện thoại “bố béo ơi”...

Bố muốn xin lỗi con vì hai lần bố đã nổi cáu với con và bắt con làm những việc con không muốn làm. Hình ảnh con khóc lóc mếu máo vẫn thỉnh thoảng quay lại khía mạnh vào tim bố, nhắc nhở bố không có gì đáng ghét hơn mang cáu kỉnh thay cho yêu thương, sức mạnh thay cho sự trìu mến, cố chấp thay cho sự kiên nhẫn...

Ngày hôm nay con tròn mười hai tuổi...Bố muốn cám ơn con vì mười hai năm qua, bố muốn cám ơn con vì đã cho bố làm bố của con...
Old 13-07-2010, 10:54 PM   #2
mahathir
Ma lớn

mahathir's Avatar

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 1,865

Em phục nhân vật bố quá, chỉ nổi cáu với con có hai lần. Công nhận ngần này tuổi rồi mà nhiều lúc em thấy phát khóc khi nhớ lại những lần cáu giận với con làm con khóc.
mahathir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-07-2010, 04:50 AM   #3
schizo
Đại úy

schizo's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 737

Trích dẫn:
mahathir viết:
Em phục nhân vật bố quá.

Cái này là truyện hay là thật ạ ? Em đọc từ hôm qua đến hôm nay vẫn còn choáng, phải mò vào đọc lại . Mặc dù cách trình bày của bác Thổ Phỉ có vẻ rất chân thành, nhưng xem comment của bác thỉa xong tự nhiên lại có cảm giác là chuyện bịa. Có cái gì đó idealist, hơi thiếu thực tế.

Các bác có con cho em hỏi tình cảm cha-con của các bác có như trong "chuyện" của bác Phỉ không ạ ? Là vì vài năm nữa em cũng (có thể) sẽ có con, nên cũng hơi tò mò .

Em thì em nghĩ là sẽ không chiều con như thế đâu, phải cho nó va chạm một tí thì mới cứng cáp được chứ. Em nhớ có bác còn kể là thấy con lũm chũm đi ngang còn đẩy cho nó ngã dúi dụi cơ .
Old 16-07-2010, 06:32 AM   #4
Tristesse
Mouni

Tristesse's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,005
Send a message via Yahoo to Tristesse

Trích dẫn:
Thổ Phỉ viết:
Hình ảnh con khóc lóc mếu máo vẫn thỉnh thoảng quay lại khía mạnh vào tim bố, nhắc nhở bố không có gì đáng ghét hơn mang cáu kỉnh thay cho yêu thương, sức mạnh thay cho sự trìu mến, cố chấp thay cho sự kiên nhẫn...

Cảm ơn đoạn viết này của bác. Em cũng thỉnh thoảng giận con gái của em, để bé khóc hay lủi thủi đi tìm mẹ mà làm lành... Chồng em hay nói rằng em 1 là còn rất trẻ con, đi cố chấp với 1 đứa bé nhỏ xíu là con mình, hoặc 2 là em quá nhỏ mọn ngay với cả con gái mình... Nói chung là đẳng nào cũng có khi em đã cư xử khá là tệ... Hehe...
Cảm ơn bác. Em sẽ luôn ghi nhớ đến đoạn này mỗi khi sắp sửa "làm mình làm mẩy" với con gái của em!
Tristesse vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-07-2010, 07:52 AM   #5
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

Tuy rất xấu hổ khi phải tiết lộ thông tin anh có quan hệ gần gũi với Phỉ ngoài đời nhưng anh cũng đành phải lộ hàng mà cam đoan rằng chuyện Phỉ viết là có thật. Ở đời làm bố tốt có chưa hẳn đã là người chồng xxxx, đời nó thế, các gái phải chấp nhận đi.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-07-2010, 08:31 AM   #6
TomezC
Liệt sĩ

Gia nhập: Dec 2008
Bài : 391

Trích dẫn:
Saint viết:
có quan hệ gần gũi với Phỉ ... chưa hẳn đã là người chồng xxxxx n ... các gái phải chấp nhận đi.

ĐM, từ ngày em vào đây chơi nghe các bạn nói em cũng đã ngờ ngợ. Giờ qua động thái khẳng định tính sở hữu, dìm hàng đối tác và gạt các đối thủ sang một bên thì ... không nhẽ???
TomezC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-07-2010, 05:27 PM   #7
Nguoicongaingo
Chu du thiên hạ để.. dạy buồn cười

Nguoicongaingo's Avatar

Nơi Cư Ngụ: __Game Show____ Đã tiêu: 50
Bài : 3,423
Send a message via Yahoo to Nguoicongaingo

Mà các bác cho em hỏi, con đến khoảng mấy tuổi thì mình nên bắt đầu ngồi viết thư cho con, các bác nhỉ? Ví dụ như bác Goldmun, em thấy bác ấy viết từ khi con lên 2 tuổi. Như vậy thực ra là mình viết cho mình đọc trước, đúng không? 4 năm sau mới đến lượt các cháu. Em sợ là đến lúc đó, chưa chắc chúng nó đã chịu đọc. Học lớp 1 mà đọc văn người lớn, có khi không hiểu gì luôn. Xem tranh thích hơn

Thế như bác Thổ Phỉ, con bác học lớp 6, bác viết thư cho con thì sau đó cháu nó có chịu đọc không bác ? Viết dài thế mà con không chịu đọc, kể ra cũng điên tiết nhỉ

Nguoicongaingo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-07-2010, 06:31 PM   #8
nhin_deu_a
Trung sĩ

Gia nhập: Oct 2008
Bài : 99

Văn bác Phỉ hay nhỉ. Tình cảm bố con nhà bác cũng như " 2 người bạn " ấy. Thế cũng hay. Em thì từ bé bố em nghiêm khắc, vớ vẩn là ăn tẩn, mà bố em cũng chả bao giờ biểu lộ tình cảm kiểu viết thư hay những hành động như ôm, nói bố yêu con lắm, etc. Nhưng từ bé đến giờ lúc nào cũng cảm nhận được sự yêu thương quan tâm. Đối với cá nhân em, giờ em nghĩ lại thấy chính ra như thế hay, vì tính em dễ nhờn. Nếu ko nghiêm khắc với em chắc giờ em cũng thành thằng bố láo ăn cắp rồi...
Old 17-07-2010, 06:48 AM   #9
Daemon
CIEMer

Gia nhập: Dec 2007
Bài : 89

Trích dẫn:
mahathir viết:
Em phục nhân vật bố quá, chỉ nổi cáu với con có hai lần. Công nhận ngần này tuổi rồi mà nhiều lúc em thấy phát khóc khi nhớ lại những lần cáu giận với con làm con khóc.

Có gì mà phục. Có loại bố chỉ chơi với con như chơi với đồ chơi, nghĩa là lúc nào chúng nó sạch sẽ, thơm tho, ngoan ngoãn thì sà vào chúng nó một lúc lấy cảm xúc để viết văn viết thơ thì 20 năm cáu 1 lần vẫn là nhiều hehe.
Daemon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-07-2010, 10:52 AM   #10
Dâu
Liệt sĩ

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 1,461

Con giai hải đăng sinh cùng ngày, cùng tháng với con giai mình giời ạ! Chúc mừng, chúc mừng!

Thế hệ 6x, 7x bọn mình có tuổi thơ gắn liền với sự bế tắc, nghèo đói của thời bao cấp. là gia đình gạo sổ nên nỗi lo cơm áo nó choán hết sự quan tâm của cha mẹ dành cho con cái. Còn nhớ ngày ấy, 12 tuổi mình 3 giờ sáng dậy đi xếp hàng mua thịt. Mỗi lần mua dầu hỏa là cả quần lẫn áo như một cái bấc đèn vì chen lấn bị dầu đổ ra. Gạo thì vừa mốc vừa sạn ... ăn theo bản năng để sống. Khó khăn là thế nên ông bố bà mẹ nào cũng cáu bẳn, hay quát mắng và dữ đòn.

Nay, thấm nỗi khó khổ và thiệt thòi, mình đôi khi cưng chiều thằng cu con quá chăng? Ít khi quát mắng, ít khi gây sức ép với nó, cư xử như hai thằng bạn. Cũng hay viết cho con nhưng chưa public vì muốn thật riêng tư dành cho con để khi chúng hiểu cha hãy đọc... Và đôi lần khi đang viết bỗng thấy cay xè sống mũi vì thương mình, thương con.
Dâu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-07-2010, 11:17 AM   #11
Thổ Phỉ
Tuyết Hồng

@Người con gái Ngố (thần tượng của anh)...

Bố- bố viết cho con một bức thư
Con- Ơ sao bố lại viết thư
Bố- Thì vì bố thích viết thư cho con
Con- Ơ sao bố không gọi điện
Bố- Nhưng mà bố thích viết thư cho con, thế gửi cho con vào địa chỉ nào đây
Con-Thôi bố để vào FB, lúc nào thích thì con đọc, mà sao lại viết thư nhỉ...

Thế thôi đành chia sẻ với bạn của bố nó vậy :-)
Old 17-07-2010, 05:06 PM   #12
vivu
Trung sĩ

vivu's Avatar

Gia nhập: May 2005
Bài : 35

Bây giờ, bác Thổ gặp con được bao nhiêu ngày trong một năm! Nếu bác mà gặp nó hàng ngày như chúng em thì số lần nổi cáu với chúng có lẽ là 2xn lần! Chứ chỉ có hai lần thì chỉ có trên sao hỏa hoặc bác chẳng mấy khi gặp con!
Old 17-07-2010, 05:14 PM   #13
schizo
Đại úy

schizo's Avatar

Ah ra thế. Bây giờ thì em đã hiểu .
Old 17-07-2010, 07:16 PM   #14
Thổ Phỉ
Tuyết Hồng

@vivu, schizo: nói chung anh thấy các chú thật đáng thương
Old 17-07-2010, 08:01 PM   #15
schizo
Đại úy

schizo's Avatar

Nói thật với bác là em hay muốn tìm hiểu những gì em thích. Thư của bác cũng là một thứ như thế. Kiểu như trẻ con sắp dậy thì thì hay thích tìm hiểu về tình dục ấy, em bây giờ lại thích tìm hiểu về những thứ tình cảm cha-con kiểu này. Chỉ là em thấy tình cảm cha-con của bác hình như hơi đặc biệt, nên muốn hiểu rõ hơn một chút về hoàn cảnh ra đời của lá thư thôi mà.
Old 17-07-2010, 09:30 PM   #16
Nguoicongaingo

Nguoicongaingo's Avatar

Theo em, các bác không nên sa đà vào việc thống kê xem 1 năm đánh con bao nhiêu lần

Đọc thư của bác Thổ Phỉ, tiện thể trong 1 ngày mưa bão không có việc làm, hôm nay đang ngồi xem ti vi chờ bão về thì tự nhiên em chợt nghĩ là Ô hay trong mấy năm vừa qua, em không có thói quen thể hiện tình cảm gì với người thân các bác ạ. Chả bao giờ em viết thư, gọi 1 cuộc điện thoại, hoặc nhắn tin cho người thân để nói là Mình đang rất nhớ họ hoặc 1 cái gì đó tương tự như thế. Toàn kết hợp với những việc khác ví dụ như tiện thể gọi điện hỏi xem đang ở đâu, mấy giờ về, có ăn cơm không. Bố mẹ thì em cũng chỉ hỏi xem là ở nhà có vấn đề gì không, có định lên Hà Nội chơi không, đi tàu hay đi ô tô. Mình có suy nghĩ chủ quan là tình cảm của mình dành cho người thân nó vô bờ bến rồi, nên chả cần thổ lộ thì mọi người cũng hiểu.

Với trẻ con thì mình dễ dàng thể hiện tình cảm, nhưng sao giữa người lớn với nhau nó lại khó thế các bác nhỉ. Ở đây, đã bác nào viết thư cho bố mẹ hoặc vợ/chồng nhân ngày sinh nhật chưa Viết cho người sống ở gần mình ấy, thì có dám viết không?

Old 17-07-2010, 09:43 PM   #17
schizo
Đại úy

schizo's Avatar

Trích dẫn:
Nguoicongaingo viết:
Ở đây, đã bác nào viết thư cho bố mẹ hoặc vợ/chồng nhân ngày sinh nhật chưa Viết cho người sống ở gần mình ấy, thì có dám viết không?

Chả cứ gì sinh nhật . Bố mẹ thì cứ đúng boong 12 giờ đêm ngày thứ bảy hàng tuần em viết một cái mail (có tính là thư không nhỉ ?), sáng hôm sau các cụ dậy đọc và trả lời. Còn vợ, siêng thì mỗi ngày 2-3 mails, không siêng thì 2-3 ngày một mail.
Old 17-07-2010, 09:43 PM   #18
che3mau
Viết léo gì lắm thế.

che3mau's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 1,898

Tất nhiên là có rồi chứ ngố, viết cho người ta đọc là hạnh phúc còn viết mà không có người đọc mới là buồn
che3mau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-07-2010, 09:59 PM   #19
Nguoicongaingo

Nguoicongaingo's Avatar

Trích dẫn:
schizo viết:
Chả cứ gì sinh nhật . Bố mẹ thì cứ đúng boong 12 giờ đêm ngày thứ bảy hàng tuần em viết một cái mail (có tính là thư không nhỉ ?), sáng hôm sau các cụ dậy đọc và trả lời. Còn vợ, siêng thì mỗi ngày 2-3 mails, không siêng thì 2-3 ngày một mail.

Viết và gửi cho người sống ở ngay cạnh mình cơ mà bác? Ví dụ như sống cùng 1 nhà, sống cùng trong thành phố, gặp nhau thường xuyên. Em không tính trường hợp ở nước ngoài.

Ví dụ như sinh nhật vợ, tối lọ mọ ngồi viết cho vợ cái thư tay, sáng hôm sau đưa tận tay hoặc bỏ vào túi vợ mang đi làm? Nội dung tổng kết lại những năm tháng chung sống, những gì làm được và chưa làm được, cám ơn vợ này nọ...Các bác có dám viết không?

Old 17-07-2010, 10:15 PM   #20
schizo
Đại úy

schizo's Avatar

Vẫn dám . Em có vài lần viết như thế cho vợ (lúc vẫn còn ở chung) một lần là kỷ niệm ngày cưới hay cái gì đại loại thế, còn mấy lần khác là cãi nhau. Viết xong sáng hôm sau trước khi ra khỏi cửa đi làm thì vất vào mail box.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài