Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-04-2006, 07:27 PM   #1
nrepoed
Đại úy

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 455
Default Đi chợ khuya

Khi lớn lên, người ta định giá được bản thân mình, tức là đủ cái dũng cảm thừa nhận là khả năng của mình đến đâu và xứng đáng được nhận một giá trị thế nào. Tôi biết em là một cô gái thông minh và nhạy cảm, đủ để hiểu rằng tình cảm của tôi dành cho em nó thế nào. Và hôm nay, một ngày chủ nhật buồn, trong văn phòng vắng ngập công việc, tôi lần đầu không chế ngự được cảm giác ghen trong lòng. Một cảm giác thật khó chịu. Tôi ghen, đơn giản vì tôi biết rằng, tôi đang không ở bên em.

Và tôi chợt hiểu rằng, yêu em có nghĩa là không được để em có một cảm giác khó chịu, em vui, tất nhiên tôi sẽ vui lây. Cuộc sống, những giây phút vui vẻ bên nhau không nhiều, vậy tại sao khi xa nhau lại cứ cố làm cho nhau căng thẳng.

Em bảo, khi nhớ, ắt chẳng làm được gì, và ngay lúc này, tôi cũng đang thừ người ra.

Tôi cũng không chắc là em có thời gian để liếc qua những dòng này không. Và nếu có, anh muốn em biết một điều: hạnh phúc của em, chính là hạnh phúc của em. Em đi, để có cớ về với anh, phải không?
nrepoed vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2006, 07:47 PM   #2
Highlands
Khách

Bài : n/a

Khi nhớ, người ta chẳng làm được gì. Tôi cũng vậy, ngày hôm nay tôi chẳng làm được việc gì ra hồn ngoài việc đánh được hai con chó và bắt nạt một con rùa.

Tôi nhớ anh, đơn giản vì tôi ở xa anh. Ngày hôm nay anh quá bận rộn, bận rộn đến nỗi anh không gọi cho tôi lấy một lần, không gửi cho tôi lấy một cái tin nhắn. Tin nhắn tôi gửi đến anh cũng rơi tõm vào không khí rồi mất hút.

Một cảm giác thật khó chịu. Tôi ghen, vì anh không buồn trả lời tin nhắn của tôi. Tôi biết anh bận rộn, có lẽ giờ đây anh đang ngập đầu với công việc trong căn phòng vắng. Nhưng tôi vẫn không chế ngự được cảm giác khó chịu trong lòng. Tôi ghen, đơn giản là vì tôi đang không ở bên anh.

Anh lớn hơn tôi, anh đủ thông minh để hiểu anh đang được nhận những gì và anh cần làm gì để không bị mất đi những gì mình đang có. Tôi tin là anh có thừa khôn ngoan để hiểu rằng tình cảm của tôi dành cho anh nó là như thế nào. Nhưng tôi vẫn muốn anh biết một điều: hạnh phúc có thể mất đi nếu như mình cứ cố tình thử thách nó. Có những thứ đi có thể quay về, nhưng cũng có những thứ ra đi mãi mãi.

Cuộc sống, những phút giây vui vẻ bên nhau không nhiều, vậy tại sao không cố ở gần nhau mà cứ phải xa nhau?
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2006, 08:03 PM   #3
Asteri
Phi công leo cột

Asteri's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 1,293

Có những lúc không cứ phải muốn gần nhau là được, anh ạ.

Xa và gần, quen và xa lạ là do duyên nợ mà ra. Lòng em tự dưng nhẹ nhõm khi biết anh ghen, vì em biết đó là anh yêu em... Chẳng thách thức, chẳng cố tình đâu...

Ai cũng lớn rồi anh ạ, trao đổi là cách tốt nhất giải tỏa buồn phiền và căng thẳng... Đừng cố gượng, anh nhé!

Asteri vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2006, 08:35 PM   #4
Chocolatiebabe
Khách

Ngại nhỉ, tự nhiên viết ra tâm sự thế này chắc càng thêm rầu rĩ. Thôi, các anh chị đi ra ngoài đường chơi cùng bạn bè cho quên đi nỗi nhớ vậy. Ở nhà một mình, nghe nhạc tình yêu ủy mị, không gian tĩnh lặng lại càng làm người ta héo hon thôi...Em cũng từng trải qua "distance relationship", kể cũng khó nhỉ! Lúc nào cũng kè kè cái máy tính, cái điện thoại. Nghĩ ít thôi, có khi lại hơn các anh chị ạ! :-)
Old 09-04-2006, 09:34 PM   #5
xì-củng
Khách

Cứ tưởng là các đồng chí này đi chợ khuya thật Hóa ra không phải.

Tối chủ nhật mà vẫn làm việc ghê thế à ? Tớ thì ra khỏi công ty là không nhớ đến công việc Trừ khi có sự cố

Mọi người không ra ngoài đường hôm nay thì phí thật! Trời đêm đẹp ghê gớm ! Trăng sáng và trời rất trong, nhiều sao nữa, đêm mà thấy mây trắng vẫn bay..vèo vèo ) Tớ đi ngoài đường mà lâu lâu vẫn phải ngóng cổ dòm lên, may mà mình không phải chở

Hồi nãy đi trên đường Nguyễn Văn Trỗi thấy một anh chở một cô, nhìn đằng sau xinh ơi là xinh Thế là tớ và bạn tớ hè nhau chạy theo, hai người kia chạy nhanh quá nên chạy mãi không kịp, may mà cuối cùng đèn đỏ hỗ trợ nên nhìn được mặt mỹ nhân Khuôn mặt mỹ nhân hóa ra không xinh như mình tưởng, nhưng mà cũng duyên duyên, bây giờ vẫn hình dung lại được, hình như giống một người nào đó trong tiềm thức của mình. ) Thế là cũng thành công rồi, buổi tối ra đường, gặp được một người đẹp, he he heheh

Đường Nguyễn Văn Trỗi có một chỗ bán gà quay ngon cực Bây giờ vừa ăn gà quay vừa coi Thanh Lam hát Chia tay hòang hôn với Đàm Vĩnh Hưng Lúc Đàm Vĩnh Hưng bước ra hát, cô ấy nhắm mắt, lắc đầu khe khẽ và cười rất xinh. Nếu lúc nào Thanh Lam cũng như thế này thì có phải hay không nhỉ )

Tớ lỡ viết rồi, không phải trêu ghẹo gì bạn gì phía trên đâu Cứ tưởng là có ai đi chợ khuya thật
Old 10-04-2006, 08:22 AM   #6
Vũ béo
Khách

Anh chẳng hiểu gì cả... Xa nhau một lúc nhiều khi có cái thú của nó.
Anh thấy chưa? Có một ngày Chủ Nhật thôi mà. Em lại về với anh rồi.
Old 10-04-2006, 08:52 AM   #7
HG
Trung úy

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 220

"Anh yêu ơi
Cách xa
Trong tình yêu
Như cơn gió tràn qua ngọn lửa
Sẽ thổi bùng ngọn lửa to cháy bỏng
Hay dập vùi tia lửa nhỏ mỏng manh ..."

"Anh bắt đầu trang nhật ký những tình yêu
Viết cho em để giữ gìn ngọn lửa
Ngày không em tất cả đều một nửa
Duy trong tim nỗi nhớ luôn đầy..."

Someone
HG vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-04-2006, 08:25 AM   #8
Chocolatiebabe
Khách

Trích dẫn:
HG viết:
"Anh yêu ơi
Cách xa
Trong tình yêu
Như cơn gió tràn qua ngọn lửa
Sẽ thổi bùng ngọn lửa to cháy bỏng
Hay dập vùi tia lửa nhỏ mỏng manh ..."

"Anh bắt đầu trang nhật ký những tình yêu
Viết cho em để giữ gìn ngọn lửa
Ngày không em tất cả đều một nửa
Duy trong tim nỗi nhớ luôn đầy..."

Someone

Thảo nào ngày nào cũng có người ra công viên viết thơ, lên sân thượng ngắm sao, nghe nhạc tình yêu trong giấc ngủ. :')
Old 09-07-2006, 12:09 PM   #9
nrepoed
Đại úy

Default Ba năm

Ba năm, một khoảng thời gian không dài cũng không ngắn cho một đời người. Nhưng tuổi trẻ nào cũng qua đi. Cả em và anh cùng tìm đến cái gọi là hoàn thiện, hoàn mĩ trong từng cái nho nhỏ. Ngày hôm nay, với ngày mai đã là xa diệu vợi, lời em chưa kịp nói yêu anh đã thành niềm ân hận. Anh nhé, chỉ chốc nữa thôi. Em sẽ nói yêu anh.

Tôi quen anh đã ba năm, thế đấy, ba năm chẳng tày gang chớp mắt. Khẽ tra chìa khóa vào ổ, anh gõ cửa ba tiếng như khi còn trẻ thơ “cốc cốc cốc, ai gọi đấy, tôi là thỏ, nếu là thỏ, cho xem tai”. Anh không là thỏ, cũng không là sói, anh là beaver, một chú hải ly dễ thương với khuôn mặt bụ bẫm, hiền lành đến nao lòng. Anh vào nhà, tay cầm bịch ổi, vai đeo balô. Cái miệng nhoẻn cười và hai tay choàng ôm lấy em. Thế đấy, cái mồ hôi tứa ra từ thái dương mằn mặn, em không biết, mồ hôi hay nước mắt em. Hạnh phúc.

Có một chiều nọ, khi ngồi trên xe bus giữa dòng người ngược xuôi, em chợt thấy lòng mình thanh thản đến kì lạ. Ai cũng đang mải miết với những hối hả, ngược xuôi, mình em giữa thành phố, cái máy lạnh của xe dường như đang mở hết công suất cũng không làm nguôi đi cái hừng hực em cảm thấy yêu anh. Em bấm chuông, chiếc xe tấp vào lề, em hòa mình vào thành phố. Ở đâu đó trong hàng triệu người ngược xuôi này, em thấy anh đang mải miết trên đường.

Hôm qua có tí bia vào, em nói nhiều hơn thường lệ, má ửng hồng và đôi mắt long lanh. Anh cũng nói, cũng đùa và em biết anh với em như một đôi tri kỉ. Có lẽ anh đúng, chúng mình là một cặp tri kỉ, uống bia, tán chuyện và ngả vào người nhau. Lời nói lúc này, chỉ một giây sau đã trở thành quá khứ, chuyện ngày mai ai biết sẽ ra sao. Em biết thế nên em đến bên anh thật sớm, để biết lòng mình chẳng ân hận bao giờ. Mỗi phút bên anh em thấy lòng mình ấm lại, những tình cảm mà em ngỡ đã mất tự bao giờ.

Đêm qua mưa, mưa rả rích, nhìn anh ngủ với đôi mắt nhắm nghiền và hơi thở đều đặn. Em chợt muốn choàng tay qua để hôn lên má anh, nhưng lại sợ anh thức giấc, đành gửi vào tiếng mưa rơi một nụ hôn đến anh, liệu anh có nghe thấy chăng….

Viết cho anh, nhưng em biết mình đang an ủi mình, đang hoan hỉ với hạnh phúc bên anh lúc này. Anh hay bảo, có sợ thì làm được gì. Em cũng hiểu, em sẽ hạnh phúc mỗi ngày, có anh, có em.
Old 10-04-2006, 01:17 PM   #10
nrepoed
Đại úy

Em đã đi chợ về,
Em bảo
Chuyện gì anh cũng đem lên TL nhỉ,
Anh cười,
Cười trừ,
Ừ, thì thôi vậy...
Để anh thì thầm vào tai em thôi...
Old 10-04-2006, 01:37 PM   #11
Edelweiss
Về hưu non

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 628

Các bạn tình cảm thế. Tớ sến theo một tẹo, thật ra là irrelevant, nhưng mà...post có niềm vui của việc post... :-)

NHT

Hôm qua ơi, em đi rồi
Hôm nay ơi, ta nhớ người
Một làn mây xanh trôi qua đời anh
Thương thì thương
Chốn tha hương
Muôn dặm trường
Em ghé lại
Nụ cười vấn vương
Em đi rồi
Như trong màn sương
Tái tê vô chừng
Tái tê không cùng.....
.........
Không khóc
Không khóc ở California
Cho dù cách xa...
You look happy to meet me
Edelweiss vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-04-2006, 02:50 PM   #12
Hương Giang
Khách

Default Đi chợ trưa

Một giấc ngủ trưa đầy mộng mị đã đem tôi trở lại thời khắc một năm trước, gặp lại những người mà tôi yêu quý. Tôi trông thấy bạn nhưng không tài nào gọi được, khi tôi đuổi kịp bạn thì khuôn mặt bạn bỗng hóa thành một người khác. Cứ thế, những khuôn mặt thân quen lướt qua khiến tôi bật khóc nức nở. Ngay cả trong mơ tôi cũng cảm nhận được những giọt nước mắt ướt đẫm.

Nghìn trùng cách xa, bao giờ mới có dịp gặp lại nhau?
Old 11-04-2006, 03:56 PM   #13
nrepoed
Đại úy

Tình yêu là một điều gì đó thiêng liêng mà nếu con người đừng xôi thịt quá thì kiểu gì cũng còn.
Có thể khi bạn 20 thì 1 tuần 5 lần gặp nhau, mỗi lần 2 tiếng, mỗi tiếng 1 nhát thì cũng gọi là ít.
25 tuổi, bạn đến không chỉ quần áo là lượt hay sức khỏe dồi dào nhưng chí ít cũng phải quà bé nhất 100$ thì cũng gọi là 1 tháng 4 lần không đủ.
Nhưng nếu bạn 28-30, thì tạch hẳn. Không biết bao nhiêu cho đủ, và không cần nhiều vẫn đủ.

Vì đó là tình yêu,

Khi đã nếm đủ mùi đủ vị, từ 5 nhát một ngày đến 2 nhát 1 tháng, và kể cả cyber love, gặp nhau qua chat chít, đi về một mình lang thang giữa khuya khi tan sở, ăn mỳ gói lúc giữa đêm thì tình yêu là một điều gì đó tuyệt vời.

Và tình yêu là một thứ xa xỉ,

Khi người ta 30, người ta không còn tin vào tình yêu cháy bỏng hay yêu cuồng dại nữa. Nó chỉ là có thể một lời an ủi, một lời hứa an bình. Cùng nhau chia sẻ một tư tưởng, một lý tưởng và một đích đến nhẹ nhàng.

Tôi đã không nghĩ đến em, mỗi khi em ra thông báo nhẹ nhàng qua dòng tin nhắn "Em ra ngoài một chút". Vì sao ư, vì tôi không phải một vị thánh để có thể bên em từng phút, mặc dù trong lòng rất muốn, nhưng tôi chỉ là một con người để chúc em vui vẻ, mỗi phút giây em ở bên bạn bè và cuộc sống riêng của em.

Tôi tương tư, tưởng chừng như điều đó không thể đến một lần nữa. Khi người ta chẳng còn thiết tha và tin tưởng đến tình yêu nữa. Lòng tin và sự yêu thương cũng là một sự xa xỉ. Tôi thầm cảm ơn em đã gieo cho tôi niềm tin một lần nữa.

Và, như mọi lần, cuộc sống lại thử thách tôi lần nữa, khi hàng ngày, em gần tôi đến nghẹt thở khi tôi nghe giọng em và biết rằng em vẫn khỏe mạnh, và nén tiếng thở dài khi em cách tôi hàng nghìn cây số.

Tôi sẽ ngừng than van và quay trở lại cuộc sống thực của mình. Tôi lại cày cuốc, tất nhiên, và lần này, có thêm mục tiêu nữa, tôi sẽ đến bên em. Để lời thì thầm được số hóa kia, không chỉ còn là những vạch sóng được chuyển đi qua tín hiệu nhị phân, mà sẽ là những thì thầm nóng bỏng, tín hiệu RAW đàng hoàng, chẳng cần số hóa làm gì, em nhỉ. Mặc dù, cuộc đời, đôi khi phải số hóa một số thứ để thấy rằng nó đẹp hơn ta tưởng, phải không em,

Anh,
Old 11-04-2006, 09:56 PM   #14
nrepoed
Đại úy

10h rồi, em vẫn chưa đi chợ về sao...khổ thân

lặn lội thân cò nơi quãng vắng
eo sèo mặt nước buổi đò đông
Old 11-04-2006, 10:30 PM   #15
Vũ béo
Khách

Hôm nay tan muộn quá...

Baby, I'm home..
Old 12-04-2006, 11:56 PM   #16
nrepoed
Đại úy

Anh thò tay vào cổng, vừa tra chìa khóa vào cổng vừa nghĩ đến cái công trình dở dang mà vợ chồng anh đang nghiên cứu. Cũng đến hai phần ba quãng đường rồi còn gì. Buổi sáng, anh đi làm sớm, còn cô thì kiểu gì cô cũng phải ngủ đủ giấc, nếu không sẽ rất uể oải vào sáng hôm sau.
Nên anh thường dậy trước cô. Anh có thói quen dậy sớm, 6h là dậy, không cần biết hôm trước làm gì. Đồng hồ sinh học của anh ổn định. Đúng giờ là dậy.

6h, anh bước ra hít thở không khí trong lành, bỏ đĩa nhạc vào và anh bắt đầu một ngày mới bằng việc tưới những giò phong lan xinh xắn. Bao giờ cũng thế, xong bụi phong lan là anh bắt đầu bài thể dục, kéo dài 10 phút nhưng rất hiệu quả, đó là một bài thực hành yoga ngắn. Sau đó là màn tắm lạnh buổi sáng, thêm 10 phút nữa. Anh lại trở lại giường ngủ, lúc này mi mắt cô bắt đầu chớp chớp chào buổi sáng. Có nhiều hôm, cả anh và cô đều đi làm trễ mười lăm phút, vì khi chớp mắt chào buổi sáng thì anh tưởng cô chào anh.

Anh chợt nhớ lại cái thời mà anh và cô còn xa nhau, cách xa cả ngàn cây số. Ngày nào cũng lên mạng, ngày nào cũng chat, những lúc sờ tay nhau qua cái ống webcam mà anh thấy ngày xưa sao mà nó mãnh liệt quá. Mà cũng còn trẻ trung gì nữa, cũng 30 còn gì. Ngày đó, bất kể ở gần cô hay xa cô, nhưng hễ cô bước vào phòng tắm là anh díp mắt lại ngủ gật. Có một lần, cả hai đang chat, cô đi tắm, anh cũng ngủ gật, một giấc ngủ khoảng 10 phút mà anh cũng mơ màng, rồi choàng tỉnh vì sợ cô gọi mà anh không biết.

Thế mà cô vắng nhà đã hai tuần, hai tuần trôi qua thật chóng vánh, khó tưởng tượng là cô có thể giận anh và bỏ sang thành phố khác với gia đình một người bạn. Mà lý do cũng thật buồn cười. Như mọi lần đi làm trễ mười lăm phút, cô vẫn hay nằm dưới, một hôm anh đòi cô nằm lên trên. Tự nhiên cô đùng đùng nổi giận không rõ lý do. Chuyện bé xé ra to, mọi yên bình tự nhiên dồn lên, bùng lên và đỉnh điểm là việc anh đi mua cho cô một vé khứ hồi để sang thành phố khác. Hay thật, kể cả khi giận nhau thế này, anh vẫn lo lắng cho cô. Tiễn cô ra sân bay, anh khẽ bảo: “cảm ơn em đã chăm cho bố con anh suốt thời gian qua, em cũng cần nghỉ ngơi, em cứ đi, khi nào về thì bảo anh”.

Anh vừa đón bé con ở trường về, hai bố con đang loay hoay làm bếp thì có tiếng chuông cửa. Anh tự dưng mỉm cười, quay sang bảo con: “ đồng chí con, nghiêm chỉnh nào, mẹ về đấy”. Con bé cười toe, chạy ào ra trước. Anh lúi húi lấy tấm bảng con rồi ra mở cửa. Cửa mở ra, cô cười ngượng nghịu, chìa tay ra cho bé con, tay kia chìa cho nó quyển truyện Doremon, những cuốn truyện mà thỉnh thoảng cô vẫn đọc và anh vẫn trêu cô “lớn thế mà cũng đọc à”. Anh ngượng nghịu chìa tấm bảng ra trước mặt cô “Chào mừng em đã về nhà với bố con anh”. Bữa cơm lại tiếp tục, bé con bóc trứng, anh nấu canh cà chua, cô làm món trứng tráng. Đúng là một bữa ăn sau mùa cúm gà mà. Ngoài trứng gà còn có trứng vịt, trứng cút. Anh gắp cho cô một trái, trứng cút, rồi nghĩ sao lại gắp thêm một trái nữa, anh khẽ nháy mắt với cô, chưa kịp nói gì thì cô đã khẽ cười, môi mấp máy "quá thể"...

Ngoài vườn, những giò phong lan cũng bắt đầu nở ra những cánh hoa trắng muốt, dịu dàng, và tỏa một một hương dễ chịu, len lỏi cả vào trong những giấc mơ của gia đình…

thay đổi nội dung bởi: nrepoed, 13-04-2006 lúc 12:11 AM.
Old 11-10-2010, 12:26 PM   #17
nhoccon
Trung úy

nhoccon's Avatar

Bài : 246

Trích dẫn:
nrepoed viết:
Anh thò tay vào cổng, vừa tra chìa khóa vào cổng vừa nghĩ đến cái công trình dở dang mà vợ chồng anh đang nghiên cứu. Cũng đến hai phần ba quãng đường rồi còn gì. Buổi sáng, anh đi làm sớm, còn cô thì kiểu gì cô cũng phải ngủ đủ giấc, nếu không sẽ rất uể oải vào sáng hôm sau.
Nên anh thường dậy trước cô. Anh có thói quen dậy sớm, 6h là dậy, không cần biết hôm trước làm gì. Đồng hồ sinh học của anh ổn định. Đúng giờ là dậy.

6h, anh bước ra hít thở không khí trong lành, bỏ đĩa nhạc vào và anh bắt đầu một ngày mới bằng việc tưới những giò phong lan xinh xắn. Bao giờ cũng thế, xong bụi phong lan là anh bắt đầu bài thể dục, kéo dài 10 phút nhưng rất hiệu quả, đó là một bài thực hành yoga ngắn. Sau đó là màn tắm lạnh buổi sáng, thêm 10 phút nữa. Anh lại trở lại giường ngủ, lúc này mi mắt cô bắt đầu chớp chớp chào buổi sáng. Có nhiều hôm, cả anh và cô đều đi làm trễ mười lăm phút, vì khi chớp mắt chào buổi sáng thì anh tưởng cô chào anh.

Anh chợt nhớ lại cái thời mà anh và cô còn xa nhau, cách xa cả ngàn cây số. Ngày nào cũng lên mạng, ngày nào cũng chat, những lúc sờ tay nhau qua cái ống webcam mà anh thấy ngày xưa sao mà nó mãnh liệt quá. Mà cũng còn trẻ trung gì nữa, cũng 30 còn gì. Ngày đó, bất kể ở gần cô hay xa cô, nhưng hễ cô bước vào phòng tắm là anh díp mắt lại ngủ gật. Có một lần, cả hai đang chat, cô đi tắm, anh cũng ngủ gật, một giấc ngủ khoảng 10 phút mà anh cũng mơ màng, rồi choàng tỉnh vì sợ cô gọi mà anh không biết.

Thế mà cô vắng nhà đã hai tuần, hai tuần trôi qua thật chóng vánh, khó tưởng tượng là cô có thể giận anh và bỏ sang thành phố khác với gia đình một người bạn. Mà lý do cũng thật buồn cười. Như mọi lần đi làm trễ mười lăm phút, cô vẫn hay nằm dưới, một hôm anh đòi cô nằm lên trên. Tự nhiên cô đùng đùng nổi giận không rõ lý do. Chuyện bé xé ra to, mọi yên bình tự nhiên dồn lên, bùng lên và đỉnh điểm là việc anh đi mua cho cô một vé khứ hồi để sang thành phố khác. Hay thật, kể cả khi giận nhau thế này, anh vẫn lo lắng cho cô. Tiễn cô ra sân bay, anh khẽ bảo: “cảm ơn em đã chăm cho bố con anh suốt thời gian qua, em cũng cần nghỉ ngơi, em cứ đi, khi nào về thì bảo anh”.

Anh vừa đón bé con ở trường về, hai bố con đang loay hoay làm bếp thì có tiếng chuông cửa. Anh tự dưng mỉm cười, quay sang bảo con: “ đồng chí con, nghiêm chỉnh nào, mẹ về đấy”. Con bé cười toe, chạy ào ra trước. Anh lúi húi lấy tấm bảng con rồi ra mở cửa. Cửa mở ra, cô cười ngượng nghịu, chìa tay ra cho bé con, tay kia chìa cho nó quyển truyện Doremon, những cuốn truyện mà thỉnh thoảng cô vẫn đọc và anh vẫn trêu cô “lớn thế mà cũng đọc à”. Anh ngượng nghịu chìa tấm bảng ra trước mặt cô “Chào mừng em đã về nhà với bố con anh”. Bữa cơm lại tiếp tục, bé con bóc trứng, anh nấu canh cà chua, cô làm món trứng tráng. Đúng là một bữa ăn sau mùa cúm gà mà. Ngoài trứng gà còn có trứng vịt, trứng cút. Anh gắp cho cô một trái, trứng cút, rồi nghĩ sao lại gắp thêm một trái nữa, anh khẽ nháy mắt với cô, chưa kịp nói gì thì cô đã khẽ cười, môi mấp máy "quá thể"...

Ngoài vườn, những giò phong lan cũng bắt đầu nở ra những cánh hoa trắng muốt, dịu dàng, và tỏa một một hương dễ chịu, len lỏi cả vào trong những giấc mơ của gia đình…

Ơ, đọc cái này tưởng bác có một happy ending rồi chứ?
nhoccon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-04-2006, 11:43 PM   #18
nrepoed
Đại úy

Đã lâu rồi, anh lại để mình rơi vào thế bị động thế này.
Đành phải chờ thôi em nhỉ, chợ khuya sẽ vãn, em về với anh...
Old 14-04-2006, 12:48 AM   #19
NCC

NCC's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: Rạch giời rơi xuống
Bài : 7,891
Send a message via MSN to NCC Send a message via Yahoo to NCC

Ơ, viết hay cũng thành liệt sĩ sao?
nrepoed viết tốt quá!

NCC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-07-2006, 12:34 PM   #20
yuasa
Khách

Trích dẫn:
nrepoed viết:
Có lẽ anh đúng, chúng mình là một cặp tri kỉ, uống bia, tán chuyện và ngả vào người nhau. Lời nói lúc này, chỉ một giây sau đã trở thành quá khứ, chuyện ngày mai ai biết sẽ ra sao
....
Em cũng hiểu, em sẽ hạnh phúc mỗi ngày, có anh, có em.

yesterday is history
tomorrow is mystery
today is a gift

thay đổi nội dung bởi: yuasa, 09-07-2006 lúc 01:08 PM.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài