Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 20-06-2012, 06:43 PM   #121
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Bác cứ tập theo đĩa của Master Kamal, trong đấy Master có nói là Yoga làm thay đổi cuộc đời bạn. Thay đổi thế nào thì em cũng không giải thích được vì còn đang chiêm nghiệm nhưng ít ra đối với em là ít bia rượu, nhậu nhẹt, sống lành mạnh, yêu đời và yêu người (đặc biệt là gái) hơn.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2012, 11:53 PM   #122
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Hội An
Bài : 1,719

Trích dẫn:
Bismarck viết:
Em nghiêm túc hỏi các bác là thế tóm lại tập yoga thì các bác thấy đã có những tác dụng gì về tinh thần, thể chất...hay cái gì đó rồi để em nghiên cứu đi tập cái.
(Chống chỉ định giảm 10 cân/2 năm như bác Luv nhé Em cũng đang cần giảm khoảng 8 cân nhưng nếu hạ quyết tâm chính trị thì chỉ cần 2-3 tháng là đạt yêu cầu nếu chăm chỉ quại tennis, lịch sử đã từng diễn ra rồi)

Em nghiêm túc trả lời anh Bí là cái lợi lớn nhất đối với em là mình biết ý thức về hơi thở của mình, dùng hơi thở để tiết chế / kiểm soát các thứ thuộc tinh thần và thể chất.

Tinh thần thì rất rõ thấy đó là lúc nào bấn loạn hay mất bình tĩnh (mà kịp nhớ ra) thì em lập tức quay lại trạng thái thở vào hít ra.. Lâu dần mà thành chính quả thì tập được tâm tĩnh. Tâm bên trong mình yên thì xung quanh cũng yên theo => mình lại càng ít khi bị xáo động.

Thể chất thì cụ thể là hồi em nằm trong viện C đau đẻ gần chết mà xung quanh chả có ai, lúc đấy em chỉ có tập trung thở thật đều và thở đúng kiểu yoga, để thư giãn các cơ => giảm được cảm giác đau và sợ hãi. Thỉnh thoảng làm gì quá sức như leo núi hay thậm chí công việc căng thẳng nhức đầu nhức mắt, em cũng ngồi thở một lúc là hết mệt. Đặc biệt khi nào bác gặp cảnh đẹp bình yên như ra biển hay trong vườn thì tự động có phản xạ "thở" kiểu hấp thụ tinh hoa trời đất hí hí , lúc ý cảm giác từng hơi thở như uống ngụm nước mát lành, cực phê

Các lợi ích khác mà em thấy:
- Tập được khoảng 1 tháng thì cơ và khớp dẻo và đàn hồi tốt hơn. Cái này thấy cực rõ luôn vì có những động tác khó mà lâu không tập gì, lúc tập lại chịu chết, người cứ cứng đơ ra. => Các cơ và khớp dẻo dai hơn thì mình flexible hơn
- Giảm cân em không thấy, em thấy ăn được, người rắn chắc ra bắp chân cứ gọi là thon gọn
- Tinh thần phơi phới mỗi khi tập xong vì nói thật là làm xong mấy động tác khó thì thấy chả ngại quái thá gì trên đời nữa kekeke

em Chip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2012, 11:55 PM   #123
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Hội An
Bài : 1,719

À đấy ừ ừ cái khoản tập yoga mà yêu nhiều hơn em đồng ý với anh macluv hé hé dẻo mà lị

em Chip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2012, 04:39 PM   #124
A34
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 146

Dẻo thì sẽ dai... Mình là mình cũng nhất trí cao với macluv và emChip.

@bác Luv:

- Khi tập cái tư thế rắn hổ mang, lúc hít vào, nín thở ngửa cổ nhìn lên mình toàn bị nảy đom đóm mắt là sao nhỉ?

- Bác có nói ngoài việc siêng năng tập luyện thì cần phải tuân thủ chế độ ăn uống. Cái chế độ ăn uống mà bác đề cập ngoài nhịn ăn 2 bữa/tháng thì còn những gì nữa, bác chỉ giúp em với.
A34 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2012, 05:15 PM   #125
macluv
Suy đồi

Nảy đom đóm mắt bác phải cẩn thận nhé. Nó là dấu hiệu không tốt đâu. Tạm thời bác bỏ asana đấy hoặc đừng nhịn thở quá. Tập từ từ cho cơ thở quen.

Chế độ ăn uống của Yoga nó khá giống với chế độ ăn uống của nhà Phật. Nó yêu cầu ăn chậm nhai kỹ và thưởng thức, tập trung vào miếng ăn của mình. Ngoài ra cũng khuyến khích là không ăn các chất cay nóng, có chất rượu bia, ăn các thực phẩm màu trắng (chắc tại trông nó hợp thời trang)... Rồi thì lâu lâu phải thực hiện nhịn ăn để thanh lọc cơ thể. Nói chung khi tập yoga đều đặn bác sẽ thấy bớt cảm giác thèm ăn đi, việc nhịn ăn nó cũng dễ dàng chứ không kinh khủng đâu.

Trước kia em ăn về số lượng chắc trên Tathy này chỉ kém bác Tây Độc giờ chỉ 2 bát cũng thấy no.
Old 21-06-2012, 06:11 PM   #126
Sue
hic hic

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 263

Chắc bác A34 bị choáng, bác tập nhẹ nhàng thôi, để hơi xuống bụng hết, nín thở rồi mới ngửa cổ xem sao.
Trong quá trình tập cũng hay gặp những tình huống này, rồi sẽ biết điều chỉnh sao cho phù hợp với cơ thể mình, qua đó thì thấy ích lợi của việc tập yoga là sự awareness về cơ thể mình, về nhu cầu thực sự của cơ thể chứ không phải cái mà trước nay mình vẫn tưởng là nó cần.

Dần dần sẽ thấy được mình, ý nghĩ, và cơ thể là các thể (tương đối) độc lập
Sue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2012, 06:18 PM   #127
macluv
Suy đồi

Em bổ sung thêm một ý là có thể bác bị thoái hóa đốt sống cổ như em, ngửa cổ là bị chèn lên dây thần kinh, máu chậm lên não. Bác xoay cổ có nghe thấy lạo xạo không? Nếu có thì đừng có sợ, với yoga bạn sẽ giải quyết mọi vấn đề, hãy tập cùng tôi, yoga sẽ thay đổi cuộc sống của bạn. @master Kamal.
Old 21-06-2012, 10:53 PM   #128
A34
Thượng sĩ

Bác Luv, em xoay cổ quả nhiên tiếng kêu lạo xạo như đi trên sỏi. Em tuần 2 buổi, mỗi buổi 5-6h tiếng ngồi giao lưu Play Station, đến khi buông máy đứng lên thì cổ cứng đơ. Em thì cũng cảm giác cái cổ không ổn từ năm ngoái, nay nghe bác nói vậy thật không nghi ngờ gì nữa.

@ dì Sue: cảm giác của dì như thế nào khi nhận thấy ý nghĩ - cơ thể là 2 thể độc lập? Đối với mình lúc đó não hoạt động mạnh, thở rất sâu và dường như mình đang điều khiển robot cơ thể vậy, cơ thể lúc này không phải là mình nữa, mà ý nghĩ mới là chính mình. Mình có cảm giác này khi đọc được một đoạn liên quan Phật giáo, đại ý sách dạy rằng cơ thể của mình đơn thuần là phương tiện để tâm của mình tạm trú một thời gian, cơ thể vật chất này chỉ tồn tại hữu hạn và nên tận dụng cơ thể này để mà tu tập...
Old 22-06-2012, 12:36 AM   #129
Sue
hic hic

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 263

Ô hô bác đọc 1 hiểu 10, kể ra cũng là bén duyên. Đọc tiếp đi nhé, đến lúc nào tới đoạn mình và ý nghĩ lại là độc lập nữa thì đến lượt bác nói em nghe .
Sue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-06-2012, 09:10 AM   #130
macluv
Suy đồi

Bệnh đầu vai gáy cổ là của dân văn phòng nói chung, chỉ có điều sớm hay muộn thôi. Thực ra giảm béo chỉ là tác dụng phụ của yoga, tác dụng chính của nó là để chữa bệnh. Các động tác của yoga có tác dụng kéo dài và vặn xoắn xương sống, cơ bắp và các tuyến nội tạng. Trong yoga, kinh Phật và một số tôn giáo khác đều nhắc tới hỏa xà kudalini, con rắn thần trú tại đốt cùng của xương cụt, khi đánh thức tỉnh con hỏa xà thì nó sẽ khai mở các luân xa của cơ thể. Theo một cách khoa học thì trong lao động, sinh sống hàng ngày do sai tư thế dẫn đến chèn ép các dây thần kinh mới sinh ra các loại bệnh, khi tập yoga, thiền, khí công hay cái gì đấy tương tự là để điều chỉnh lại cột sống, làm cho cột sống dẻo dai hơn sẽ giúp chữa bệnh.

Ngoài ra tập yoga hàng ngày khiến ta có ý thức được đến các bộ phận trên cơ thể, nên sẽ được cảnh báo sớm hơn về các loại bệnh tật tránh để quá muộn, nó cũng giống như lau chùi xe hàng ngày sẽ phát hiện xe bị hỏng chỗ nào.
Old 22-06-2012, 07:40 PM   #132
Blackwater
Đại úy

Bài : 584

Nhân tiện, bác nào cho em 2 địa chỉ quán chay tại Hà Nội được không? Em nhớ có cái 79 Lý Thường Kiệt, nhưng lâu lắm không ăn ở đấy rồi, giờ không biết còn không. Gấp gấp. Cám ơn các bác.
Old 22-06-2012, 07:59 PM   #133
homqua
Mạc Sầu Tru Tiên Tử

homqua's Avatar

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 2,291

Trích dẫn:
Blackwater viết:
Nhân tiện, bác nào cho em 2 địa chỉ quán chay tại Hà Nội được không? Em nhớ có cái 79 Lý Thường Kiệt, nhưng lâu lắm không ăn ở đấy rồi, giờ không biết còn không. Gấp gấp. Cám ơn các bác.

Em biết có Bồ Đề Tâm- bên hồ Ngọc Khánh bác ạ; đợt lâu lâu trước rồi thấy mẹ em rất khen chỗ đấy.
homqua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-06-2012, 08:14 PM   #134
ohmygod
Đại úy

Gia nhập: Jun 2009
Bài : 600

Trúc Lâm Trai - đối diện Rubi Plaza Lê Ngọc Hân, ăn được chỗ ngồi mát mẻ thanh tịnh
A di Đà - trên đường Nghi Tàm, số mấy em quên rồi.
Old 22-06-2012, 11:37 PM   #135
Kamille
Mama Iam coming home

Kamille's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,126

Trích dẫn:
macluv viết:
Nảy đom đóm mắt bác phải cẩn thận nhé. Nó là dấu hiệu không tốt đâu. Tạm thời bác bỏ asana đấy hoặc đừng nhịn thở quá. Tập từ từ cho cơ thở quen.

Chế độ ăn uống của Yoga nó khá giống với chế độ ăn uống của nhà Phật. Nó yêu cầu ăn chậm nhai kỹ và thưởng thức, tập trung vào miếng ăn của mình. Ngoài ra cũng khuyến khích là không ăn các chất cay nóng, có chất rượu bia, ăn các thực phẩm màu trắng (chắc tại trông nó hợp thời trang)... Rồi thì lâu lâu phải thực hiện nhịn ăn để thanh lọc cơ thể. Nói chung khi tập yoga đều đặn bác sẽ thấy bớt cảm giác thèm ăn đi, việc nhịn ăn nó cũng dễ dàng chứ không kinh khủng đâu.

Trước kia em ăn về số lượng chắc trên Tathy này chỉ kém bác Tây Độc giờ chỉ 2 bát cũng thấy no.

Vụ ăn uống ko đồng ý lắm với chú Luv. Tớ vẫn ăn uống ko rời thịt được, hôm nào ăn chay bị cảm giác căng bụng mà không thỏa mãn Nhịn ăn thì chưa bao giờ xuất hiện ý tưởng mặc dù thông tin và lợi ích của bài này hiểu khá rõ.

Đoạn dẻo dai và... thì đồng ý với Chíp, Luv....

Tập lâu dài, đều đặn từ vài năm trở lên cơ thể tự động dẻo dai hơn rất nhiều và cũng thon gọn các chỗ chạy về đúng vị trí nên trông giống giảm cân. Giảm nhiều ít cũng tuỳ thuộc từng người. Quan trọng nhất là các bệnh Văn phòng: đau lưng, hông, vai vớ vẩn tự dưng hết sạch.
Kamille vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-06-2012, 09:44 PM   #136
Ipomoe'a
Dậu đổ bìm leo

Ipomoe'a's Avatar

Bài : 2,543

Lợi ích rõ nét nhất của em là ngủ tốt. Mỗi lần em sinh con xong là mất ngủ, hoặc tỉnh xong rất khó ngủ lại. Nhưng nếu em đi tập đều đặn là khoảng 9h30-10h là dập cầu giao, ngủ ngoan và ngủ ngon đến sáng không mộng mị. Nghỉ một thời gian là lại hay dậy đêm, dậy xong rất khó ngủ lại.

Còn lại thì như Chip.
Old 23-06-2012, 11:00 PM   #137
cachiusa
Đại tướng

cachiusa's Avatar

Bài : 2,117

Các bác cho em hỏi, em chưa từng tập Yoga bao giờ, giờ giấc thì không ổn định, ví dụ hôm nay rảnh buổi sáng, nhưng mai lại rảnh buổi tối, cứ thế thay đổi liên tục, thì liệu em có tập được Yoga không? Tập món này có cần luyện hằng ngày không?
À mà em thích ăn cay, lại không thể sống thiếu đạm động vật, thì tập cái này liệu có kết quả tốt không nhỉ?
Các bác tư vấn giúp em, em xin cảm ơn ạ.
Old 23-06-2012, 11:22 PM   #138
macluv
Suy đồi

Nói chung miễn là tập sau khi ăn khoảng 4 tiếng. Còn thì mình vẫn ăn cay đều, thỉnh thoảng lại nhậu. Phải cân đối giữa lượng calorie mất đi và calorie thu nạp. Thực ra ngày nào chúng ta cũng ăn nhiều hơn mức cơ thể cần.

Tập dù ít dù nhiều còn hơn là không tập. Lý tưởng thì đều đặn hàng ngày. Mình hồi chăm chỉ thì tối 1 tiếng, sớm 30 phút. Ngày nào cũng thế.
Old 23-06-2012, 11:49 PM   #139
A34
Thượng sĩ

Trích dẫn:
Blackwater viết:

Quán ở khu trung tâm HN có Bồ Đề Tâm - 89 Nguyễn Khuyến, cũng gần gần chỗ Lý Thường Kiệt. Người mới hoặc chưa quen ăn chay, ăn kiểu kham khổ thì Quán cơm chay dạng này cũng là khởi đầu tốt, dần dần nếu có duyên sẽ khởi phát tâm nguyện ăn chay thuần chay. Còn với mình cơm chay phải là kiểu cơm trắng - muối vừng - rau luộc... cơ.

@bác Luv: cái vụ ăn kiểu nhà Phật bớt được cơ số thức ăn, cơ mà đầu tư vào việc "nhai" quả thật tốn không ít thời gian.
Old 24-06-2012, 12:01 AM   #140
macluv
Suy đồi

http://www.daophatngaynay.com/vn/ph...-tinh-thuc.html

Gửi Bác link này để tìm hiểu. Bác đọc thì thấy thiền hay Yoga như những cái rễ khác nhau của 1 thân cây mà thôi.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài