Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Báo Lá Nho Xanh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Chủ đề đã bị khóa!

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 17-11-2006, 06:41 AM   #201
vananh
Trường kiếm tương tư

vananh's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Nơi Cư Ngụ: Bolivia
Bài : 2,285
Send a message via Yahoo to vananh

Trích dẫn:
nhưng sẽ có người khác thản nhiên: “Phải lấy người như Vân”

Chú Janus chắc hâm mộ em One quá.
Old 17-11-2006, 07:58 AM   #202
Oops
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
Răng bựa viết:
Nói chung anh thấy Oops không nên viết tiểu thuyết. Chỉ trong có vài ngày, tâm sinh lý em biến đổi không theo một qui luật gì cả, đang cực tả, nhảy độp sang cực hữu. Thê thì làm sao xây dựng được các tuyến nhân vật có tầng có lớp lại nhất quán từ đầu đến cuối. Mời em đọc lại bốt này của em

Tớ thấy hai cái bốt đó có trái ngược nhau đâu, mỗi cái nói một vấn đề thôi.

Nhưng nói thật bác nào tiêu hóa được "LV yêu và sống" thì cứ tiêu hóa. Em thì lạy cả nón. Mặc dù truyện viết hay thật nhưng đọc "rùng cả mình" vì sự thực về nhân cách và đạo đức sống của một con người. Nhưng mà LV chả phải con mình hay mẹ mình nên cũng chả liên quan gì đến mình. Cô ta sống thế nào thì cô ta tự chịu trách nhiệm lấy. Đời có nhân có quả.

Với lại, cô ta tới 50 tuổi rồi vẫn còn trách bố thì cũng quả là hận lâu. Chả biết bố cô ta thì biết trách ai không nuôi dạy mình thành người chồng tốt. Trách ông bà nuông chiều thì ông bà chết lâu rồi.

Cho nên cứ trách nhau thế mãi đâu giải quyết được vấn đề gì, đến một lúc nào đấy thì cũng phải bỏ qua để xây dựng tình cảm lại từ đầu. Bởi vì chồng thì bỏ được chứ bố mẹ thì làm sao mà bỏ được.

LV khó làm được điều này vì LV thiếu lòng nhân ái, lại đầu óc hơi mụ mẫm, tâm trạng thì vẫn có bệnh ngôi sao, tuổi thơ có lẽ không được yêu thương nên đâm ra lúc nào cũng thiếu thốn hằn học bức bối về tình cảm.
Kết luận vẫn như cũ: Đi gặp bác sĩ tâm lý.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2006, 08:27 AM   #203
yuasa
Khách

Trích dẫn:

Thôi, các bác ngồi xuống nghỉ giải lao tẹo. Nghe tớ kể chuyện thật 100% này.
Tuần vừa rồi đi ăn trưa với con bạn chơi hơi thân lâu ngày không gặp. Đang ăn thấy hắn cứ nhìn đồng hồ mấy lần, tớ sốt ruột hộ, đâm tò mò: "Mày phải đi gặp giai ngay bây giờ à?" "Không, tao có cái hẹn với bác sĩ tâm lý." Hắn trả lời. "Tao thấy mày vẫn... bình thường, nói cười vui vẻ." Tôi nói. "Ừ, thì tao vẫn bình thường, nói cười vui vẻ.... nhưng tao muốn bình thường hơn, và nói cười vui vẻ hơn."

Chắc tớ cũng phải đi gặp bác sĩ tâm lý.
Old 17-11-2006, 08:33 AM   #204
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 5,439
Default Cao Việt Dũng: gay.

Cao Việt Dũng, chân không đến đất, cật không đến giời, một kẻ đứt đoạn không có quá khứ, không có lịch sử, không có tính dân tộc. Hậu vận không biết thế nào, nói chung là gay lắm.

Trường An.
Quốc Hưng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2006, 08:34 AM   #205
baotran
cứng đầu

Gia nhập: Jun 2006
Bài : 832

Trích dẫn:
Oops viết:
Tớ thấy hai cái bốt đó có trái ngược nhau đâu, mỗi cái nói một vấn đề thôi.
Nhưng nói thật bác nào tiêu hóa được "LV yêu và sống" thì cứ tiêu hóa. Em thì lạy cả nón. Mặc dù truyện viết hay thật nhưng đọc "rùng cả mình" vì sự thực về nhân cách và đạo đức sống của một con người. Nhưng mà LV chả phải con mình hay mẹ mình nên cũng chả liên quan gì đến mình. Cô ta sống thế nào thì cô ta tự chịu trách nhiệm lấy. Đời có nhân có quả.
Với lại, cô ta tới 50 tuổi rồi vẫn còn trách bố thì cũng quả là hận lâu. Chả biết bố cô ta thì biết trách ai không nuôi dạy mình thành người chồng tốt. Trách ông bà nuông chiều thì ông bà chết lâu rồi.

Cho nên cứ trách nhau thế mãi đâu giải quyết được vấn đề gì, đến một lúc nào đấy thì cũng phải bỏ qua để xây dựng tình cảm lại từ đầu. Bởi vì chồng thì bỏ được chứ bố mẹ thì làm sao mà bỏ được.

LV khó làm được điều này vì LV thiếu lòng nhân ái, lại đầu óc hơi mụ mẫm, tâm trạng thì vẫn có bệnh ngôi sao, tuổi thơ có lẽ không được yêu thương nên đâm ra lúc nào cũng thiếu thốn hằn học bức bối về tình cảm.

Ộp viết:
Nói chung là không ai có quyền phán xét chị Vân cả, chị là người trưởng thành tự suy xét và chịu trách nhiệm về việc mình làm rồi. Đoc hồi ký thì chỉ nên xem là có trung thành với sự thật hay không thôi.

Trường hợp này mới cần đi gặp bác sĩ tâm lý.
Tư duy kiểu gì mà lộn xộn, lúc thế này lúc thế khác, câu trên chửi câu dưới. Bạn làm ơn stop lại giúp với. Nhường đất cho các bạn khác đi.
baotran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2006, 09:01 AM   #206
Oops
Khách

Hehe, thôi tớ stop ở đây, nhường đất cho bạn baotran bình luận. Có gì muốn nói tớ nói hết rồi. Cái được và không được thì cũng rành rành ra đấy. Dù sao thì về văn chương mà nói thì đây cũng là một cuốn sách đáng mất chút thời gian ngồi đọc và bình luận. (Có điều tớ mà có con gái nhỏ thì tớ khuyên không nên đọc. Lớn rồi biết suy xét rồi thì có thể cũng đọc cho biết,)
Old 17-11-2006, 09:24 AM   #207
Evil
Khách

Trích dẫn:
Trường An viết:
Cao Việt Dũng, chân không đến đất, cật không đến giời, một kẻ đứt đoạn không có quá khứ, không có lịch sử, không có tính dân tộc. Hậu vận không biết thế nào, nói chung là gay lắm.

Trường An.

Bác Trường An chí lí vật. Ai chứ thằng cu đấy nhìn 1 phát là đủ biết Gay.
Old 17-11-2006, 09:34 AM   #208
architecto
Đại úy

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 666

Em nói lạc đề một tẹo về cái sự gọi là con cái hiểu cha mẹ đến đâu.
Em thấy mình cũng là loại quá ư nhạy cảm, vừa lúc mới lớn thì gặp cảnh bố mẹ suốt ngày lục đục, lúc nào cũng trong trạng thái sợ hãi, chẳng biết là ngày mai mình sẽ ở đâu, ở với bố, với mẹ hay là ra đường. Em thật, lúc ấy em hận bố mẹ vô cùng, chả thiết sống nữa. May mà thế quái nào còn nghĩ được là không ai lo cho mình thì mình phải lo cho mình, không thì đời mình teo (mà em các bác lúc đó mới học lớp 9 thôi). Và rồi, bằng chính cái tâm niệm đó mà em đã học hành đàng hoàng, sống tự lập đàng hoàng, rồi bây giờ em có thể tự hào rằng mình đã tự xây dựng đời mình mà không cần nhờ cậy đến ai (kể cả bố mẹ).
Nhưng cũng cho đến bây giờ, nhìn lại những điều đã xảy ra hồi đó thì mới hiểu rằng, một chuyện không có gì là ghê gớm có thể ảnh hưởng đến cuộc đời của một đứa trẻ như thế nào, và đã có quá nhiều mất mát, những khoảng cách trong tình cảm giữa em và bố mẹ không thể lấp đầy được cho dù cả hai bên đều cùng cố gắng, nó như một vết thương vĩnh viễn không lành được, cho dù, đã từ rất lâu rồi em không còn oán trách bố mẹ.
Em thật, cho đến bây giờ, em chưa thấy sự kiên nhẫn nào bằng sự kiên nhẫn của người cha chờ đợi ngày đứa con trai của mình thực sự trưởng thành.
architecto vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2006, 09:55 AM   #209
VânPhong
Khách

Sao chưa thấy chính kiến của các Thị, Mỵ hải đăng Thăng Long không ít hơn bốn sao nhỉ?
Old 17-11-2006, 09:55 AM   #210
vedau
Nghỉ đến hết mùa bóng

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 454

Uầy, các bác em làm LV đau đến 11 trang rồi cơ à. Em thật với các bác chứ kiểu topic như: Truyền thống Á Đông hay Tự do tình dục kiểu Phương Tây mà tranh cãi ở TL này đeo' bao giờ mà chấm dứt được.
Cá nhân em vẫn chưa gột hết được hết cái rợ Á Đông trong người thấy tự truyện này nó nặng nề quá. Chẳng lẽ làm cho mình đỡ đau hơn bằng cách gây đau đớn cho một số người khác là cách làm đúng hay sao, chưa kể đấy là người đã nặn ra mình.
vedau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2006, 10:04 AM   #211
madcat
Đại tướng

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 1,640

Trích dẫn:
Trinity viết:
Nếu không có bố mẹ - không có mình. Cho dù bố mẹ có thế nào cũng là bố mẹ mình, phận làm con chẳng chọn được cha mẹ. Nếu mà bạn nghĩ rằng ai cũng có thể chửi bố mẹ mình vì không được nuôi dưỡng tử tế, thì chắc thế gian này loạn, loạn to rồi.

Mình xin lỗi bạn, vì mình đã bảo là không nói chuyện với bạn nữa, nhưng mà nghe bạn nói %&*%^* quá, đe'o nhịn được nên lại phải vào.

Bố mẹ thế nào cũng là bố mẹ mình không đồng nghĩa với việc làm con tuyệt đối không được phê phán kể tội bố mẹ nhé. Tất nhiên nếu đứa con có thể không làm điều đó, như thế là đáng quý, nhưng không được nói là đứa con "không có cái quyền" làm việc đó, và kết tội hay chửi bới nó vì đã nói lên cái xấu của bố mẹ mình. Phận làm con không chọn được cha mẹ thì có nghĩa là cha mẹ muốn làm đe'o gì thì làm mà vẫn bình yên vô sự bắt con cái mở miệng ra ca ngợi mình à?

Cái câu cuối của bạn, xin lỗi nhé, ngu bỏ mịa. Nói như bạn thì thế gian này toàn loại bố mẹ không ra gì đe'o nuôi con tử tế à? Còn nếu đó chỉ là một thiểu số nhỏ thì hà cớ gì mà cái "thế gian" của bạn nó lại loạn to được khi đối tượng đó bị chửi? Bạn lớn thêm đi rồi hãy nói đại ngôn bạn ạ.
madcat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2006, 10:24 AM   #212
nofade
Đại tướng

Bài : 1,259

Trích dẫn:
vedau viết:
Chẳng lẽ làm cho mình đỡ đau hơn bằng cách gây đau đớn cho một số người khác là cách làm đúng hay sao, chưa kể đấy là người đã nặn ra mình.

Câu này hay, rút dao đâm vào chính đấng sinh thành kiểu như em LV này đúng là có một không hai. Nhưng thôi đấy là kiểu của em ấy.

Em thật chứ nói chuyện với kẻ thù chúng ta cũng còn nhân đạo chán chứ nói chuyện với cha me kiểu này em thấy bất nhẫn thế nào ấy, em không phải nhân cách như LV em không làm được, có bác nào trong đây đủ trình làm như thế này không (em giả sử cùng hoàn cảnh em LV nhé)
nofade vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2006, 11:15 AM   #213
April
Khách

Nốt 1 post trước khi topic này đóng cửa.

Với những ai còn vương vấn lối suy nghĩ ngây ngô như thế này :

Trích dẫn:
Trinity viết:
Em thì không nghĩ thế. Bố mẹ sinh ra mình, cho mình cuộc sống, đó là công lớn nhất của cha mẹ. Con cái phải biết đó là điều hạnh phúc nhất. Bố mẹ dù có xấu xa thế nào cũng là bố mẹ mình.

Thì hãy đọc tìm đọc cuốn "Freakonomics" của Steven D. Levitt và Stephen J. Dubner. Nhận xét về cuốn sách chỉ có thể là "absolutely genius".

Steven Levitt đã dùng rất nhiều thống kê để tìm hiểu vì sao tỷ lệ tội phạm ở Mỹ giảm xuống đáng kể trong những năm 90s và nhà kinh tế học này đã đưa ra kết luận bằng những dẫn chứng vô cùng thuyết phục : Tỷ lệ tội phạm giảm ở những năm 90s là kết quả của 1 phiên tòa từ cách đó 20 năm. Trong phiên tòa đó, lần đầu tiên ở Mỹ, việc nạo thai được pháp luật thừa nhận và cho phép. Người phụ nữ trong case đó là 1 cô gái không có nghề nghiệp ổn định, không có chồng và không có khả năng nuôi con.

Kể từ khi việc phá thai được pháp luật thừa nhận ở nhiều bang trên nước Mỹ, tỷ lệ tội phạm giảm liên tục và đáng kể.

Sau đó, có 1 số nghị sỹ Mỹ đã lobby chính phủ để đưa ra chính sách trao tiền bồi thường cho những gia đình nghèo, thất học mà tình nguyện không sinh con. Tất nhiên, chính sách này không ra đời vì những người theo phái bảo thủ và nhà thờ phản đối dữ dội.

Cuốn sách thứ hai cần đọc là Hồi ký Lý Quang Diệu "From Third World to First : the Singapore story". Trong đó ông Lý Quang Diệu nói thẳng toẹt ra là những gia đình có bố mẹ đều có học vấn cao, thu nhập ổn định nên sinh nhiều con hơn nữa. Ngoài đời, ông Lý Quang Diệu cũng nói bóng gió là những gia đình người Ma Lay (chiếm khoảng 20% dân số Singapore, thường sinh rất nhiều con, phần lớn không vào đại học) thì nên giảm bớt sinh đẻ đi.

Vô giáo dục, đẻ mà không có dưỡng đấy là nguyên nhân sâu xa nhất của tội phạm, nghèo đói, tuyệt vọng.

Bồng và đồng bọn, hãy bớt thời gian viết những thứ rác rưởi trên kia để làm việc có ích hơn. Mỗi ngày hãy donate $1 vào quỹ "BAO CAO SU CHO NHỮNG NGƯỜI KHÔNG XỨNG ĐÁNG LÀM BỐ MẸ" để giảm bớt tội phạm cho tương lai.
Old 17-11-2006, 11:51 AM   #214
Cà chua
Khách

Các anh các chị lưu ý là chị Vân viết về mẹ với một tình yêu và sự biết ơn lớn. Một người mẹ bị phản bội, một mình nuôi các con khôn lớn như thế quả là anh hùng. Càng thương mẹ bao nhiêu, đứa con lại càng hận bố bấy nhiêu. Đấy cũng là kết quả tất yếu của một người cha vô tình và bạc nghĩa và không có trách nhiệm.
Old 17-11-2006, 02:30 PM   #215
Tạch
Đại úy

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 604

Trích dẫn:
nofade viết:
Câu này hay, rút dao đâm vào chính đấng sinh thành kiểu như em LV này đúng là có một không hai. Nhưng thôi đấy là kiểu của em ấy.

Em thật chứ nói chuyện với kẻ thù chúng ta cũng còn nhân đạo chán chứ nói chuyện với cha me kiểu này em thấy bất nhẫn thế nào ấy, em không phải nhân cách như LV em không làm được, có bác nào trong đây đủ trình làm như thế này không (em giả sử cùng hoàn cảnh em LV nhé)

Nofade nhầm rồi, đây là kiểu nhân cách bản năng ( animal instinct ) của LV, đúng như chị Diệu em và đồng bọn ( Diệu and friends ) nói đới....
Tạch vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2006, 03:42 PM   #216
hanhdh
Khách

Trích dẫn:
nut_chai viết:
Đã có ít nhất 2 topic trong diễn đàn viết về Lê Vân rồi Thiên Bồng nguyên soái ạ, lập thêm một cái nữa chỉ tổ chật đất TL. Mới lị, bác xem lại cái dòng bôi đậm trên kia đi. Chưa đọc thì biết người ta viết gì mà chửi kinh thế? Chẳng lẽ nghe người khác chửi thì mình cũng chửi ư? Chẳng lẽ bác cũng bị hội chứng đám đông thật ạ?

Tớ không thích cách chị ấy để Bùi Mai Hạnh "văn" một số chuyện nhưng tớ cho rằng những người chửi LV cũng nên xem lại mình trước khi phán xét người khác. Nhân vô thập toàn, nên nhìn mọi chuyện với con mắt bao dung nhất có thể và nhìn vào chuyện của LV mà răn mình nên đối xử với quá khứ thế nào.

Vậy Lê Vân đã tự soi mình trước khi ra cái cuốn tự truyện kia chưa nhỉ? Lên án ông bố bê tha, bạc bẽo bỏ vợ con... vậy bà ta uống nước lã hít khí trời ngủ vỉa hè để sống chắc. Bảo rằng NS Trần Tiến chỉ lo chạy theo gái nọ kia vậy khi bà ta yêu dăm ba người đàn ông có vợ con rồi xúi bẩy cho người ta bỏ vợ là chính chuyên hả? Nghe mà muốn nhổ cho mấy bãi, buồn nôn quá.
Old 17-11-2006, 04:21 PM   #217
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

Có bạn PM hỏi em sao chưa khóa cái topic này, em reply là em cứ để yên xem sao.

Câu chuyện cứ để yên xem sao này cũng giống như chuyện em Ríp ngày xưa kể, em nó đi chơi có một thằng nó rủ cà phê tắt đèn, em nó cứ để yên xem sao. Sau đó nó thò một tay qua, em nó cũng cứ để yên xem sao. Rồi 1 cúc áo, em nó cũng để yên xem sao, có dự liệu cả rồi mà. Rồi lại ...đoạn này vì có các cháu nhỏ dưới 25 tuổi tham gia sinh hoạt forum nên em kiểm duyệt.

Chị Lê Vân em thực ra không có tội, chị em cũng là sản phẩm của một thời nổi tiếng thôi. Em không chắc lắm nhưng em cá là chị Vân em bị nhét vào mồm rất nhiều câu không phải của chị em. Chị em thì bản năng thật, mà không hiểu sao nhé, mấy đồng chí nghệ sĩ thời trước hơi giống nhau về tính cách, và ai cũng thuộc dạng tài cao phận thấp chí khí uất. Chuyện bác Tiến em bồ bịch thì thật các bác có muốn cưỡng cũng không được, gái nó cứ bu đầy xung quanh, đạo đức hơi bị khó của nó. Có phải ai cũng được như em đâu, trinh trắng cứ gọi là tinh khôi. Việc chị Vân em bênh mẹ và mẹ bênh lại thì cũng có lý của nó, em không biết trực tiếp chị em nhưng đồng dạng phối cảnh và bản tin nội bộ em có được tham khảo. Em thấy lạ là con gái bao giờ cũng bênh mẹ cho dù chẳng biết mèo nào cắn mỉu nào nhớ.
Chuyện tình cảm nó hơi lằng nhằng, vấn đề đạo đức theo anh Thiệp em nói (một thời em thích anh Thiệp lắm) như cái đuôi của con Thằn lằn, lúc nào cần thế nào cũng mọc ra cái mới.

Em xin hết.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2006, 05:49 PM   #218
Fwngjia
Khách

Lịt kụ,

4C cứ chê chị Vân, cơ mà xếp hàng ra đây anh hỏi, xem những đứa nào đã YÊU được giai/gái nhà cô/chú được 10 năm trở lên rồi, điểm danh cho anh xem nào. Anh là anh thấy hơi bị tài, iêu nhau đ-éo gì mà iêu lâu thế, quá bằng thằng Sen mãi-mãi-tuổi-mười-tám à...
Old 17-11-2006, 06:14 PM   #219
nofade
Đại tướng

Bài : 1,259

Trích dẫn:
Saint viết:
Có phải ai cũng được như em đâu, trinh trắng cứ gọi là tinh khôi.

Cụ Sen, vừa lau cafee trên màn hình này yêu quá
nofade vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2006, 06:58 PM   #220
yuasa
Khách

Tớ là tớ hơi bị ghen với chị Lê Vân nhá. Éo nào khi tớ đến tuổi... ngũ thập, ngồi xó bếp tổng kết lại đời mình chỉ biết có mỗi... cây súng, lại không khéo vớ phải cây súng "èo uột" nữa thì đúng là... khốn kiếp. Phí!
Chủ đề đã bị khóa!

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài