Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Hỏi gì đáp nấy ... nếu được
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 19-10-2007, 03:48 AM   #121
ping_ping
Khách

Bài : n/a

đặt lễ bao tiền để đến còn biết mà đặt hả bác ơi ?

Trích dẫn:
tinyty viết:
Địa chỉ đây bác:
Cậu Trọng - Số 60, ngách 98, ngõ Hào Nam 3, phố Tôn Đức Thắng
Nếu cậu hỏi, bác cứ nói vợ chồng Hiếu Mai giới thiệu là cậu biết.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2007, 11:25 AM   #122
tinyty
Thượng sĩ

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 130

Độ 20, 30k thôi bác ạ.
tinyty vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2007, 03:48 PM   #123
felicité
đang phê...

felicité's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,679

Ù uầy... "Cô" này có phải là cô chân dài miên man, tay lõn là mà có thằng nó gọi là "CHÚ" không nhỉ?

Trích dẫn:
tinyty viết:
1. Cô Nga, số ... Trần Quốc Toản.
Cô xem không nói nhiều lắm, chỉ lưu ý mình 1 số điểm bất lợi và thường mình sẽ được đề nghị làm lễ. Cá nhân em cho rằng cô cao tay ấn. Tuy không thiên về xem tử vi nhưng làm lễ giải hạn hay cắt tiền duyên là được. Bạn bè mẹ em ai gặp vấn đề gì nan giải trong cuộc sống đều đến nhờ cô làm lễ, cũng nhẹ được 7, 8 phần. Riêng em đợt trước, nghỉ hè về theo mẹ đi xem xong cắt tiền duyên 1 lần, kết quả khá khả quan. Sau khi về nước, cắt tiếp lần nữa, có chồng luôn
Những vì sao đang kể chuyện
Giấc mơ của mái nhà
Giấc mơ của một người đang ngủ...
felicité vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2007, 04:41 PM   #124
bee_warrior
Sát thủ ... bình thường

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 898

À em có thắc mắc là x hiểu tại sao chiếu theo bọn tàu khựa thì mạng em là Metal - Kim mà theo các cụ nhà mình thì lại là Mộc. Thế là thế x nào nhỉ? ???

Thà hôn em rồi ăn tát,
Còn hơn nhìn thằng khác hôn em
Old 19-10-2007, 05:41 PM   #125
solitaire
Thượng sĩ

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 142

Bác Bee,

Người nào cũng có 2 mệnh. Một mệnh theo Kinh Dịch (mệnh quái) và một mệnh theo Nạp âm (chuyên dùng cho Tử Vi và Tử Bình).

Theo lời bác nói, em đoán bác sinh 1970? Nếu đúng như thế năm 1970 (Canh Tuất) thì có mạng theo Nạp âm là Thoa Xuyến Kim, tức là mạng Kim. Nhưng theo mệnh quái thì năm 1970 sẽ mang mệnh Chấn tức là Mộc.

Dùng mệnh quái để tính Phong Thủy, còn dùng mệnh theo Nạp Âm để xét vận mệnh cả đời.
solitaire vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2007, 06:22 PM   #126
JW
Khách

Bác bee sinh sau năm 70 những 11 năm cơ, làm gì mà dừ thế được. Mệnh bác ý đúng là mệnh Mộc rồi, hết đỡ.
Old 19-10-2007, 07:12 PM   #127
solitaire
Thượng sĩ

1981 Tân Dậu là Thạch Lựu Mộc, là mệnh Mộc theo nạp âm. Còn theo mệnh quái là Khảm - mệnh Thủy.

Bác bói ở đâu ra cái mệnh Kim thế? Dậu là Kim nhưng ông nào bảo bác Tân Dậu mang mệnh Kim thì đòi lại tiền đi.
Old 19-10-2007, 08:15 PM   #128
lovemetender
mới ra trại

lovemetender's Avatar

Gia nhập: Mar 2006
Nơi Cư Ngụ: Sahara
Bài : 2,160

May quá, có thầy solitaire đây, thầy hiểu biết tận tường, thầy giảng rõ cái lý huyền vi trong ngũ hành nạp âm, tại sao nạp hai chữ thành một chữ. Xin cám ơn thầy lắm lắm.
lovemetender vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2007, 09:26 PM   #129
solitaire
Thượng sĩ

@ lovemetender:

Ngũ hành nạp âm của năm sinh tức là nạp thiên can và địa chi của năm sinh vào 5 âm: Cung, Thương, Giốc, Chủy, Vũ. Đây là 5 âm cơ bản của nhạc lý (đời xưa gọi là âm luật), cũng giống như đồ, rê, mi..của phương Tây vậy. Nhưng khác ở điểm là 5 âm này bản thân chúng có ngũ hành (trong học thuật thì cái gì trên đời cũng nạp ngũ hành cả), theo thứ tự là Thổ Kim Mộc Hỏa Thủy. Nhạc lý đời xưa có 5 âm và 12 luật tức là có tổng cộng 60 biến, trùng hợp (chắc là ko ngẫu nhiên) với 60 hoa giáp. Nạp Thiên Can và Địa Chi vào 5 âm này nên người ta gọi là nạp âm.

Nói cụ thể ra thì dài dòng lắm. Lấy ví dụ của Giáp Tý và Ất Sửu.

Nạp: Giáp Tý-Bính Tý-Mậu Tý-Canh Tý-Nhâm Tý và Ất Sửu-Đinh Sửu-Kỷ Sửu-Tân Sửu-Quý Sửu lần lượt vào Cung Thương Giốc Chủy Vũ. Vì Cung hành Thổ, Thổ sinh Kim nên Giáp Tý Ất Sửu thuộc Cung thì đều có mệnh Kim. Tiếp theo Thương hành Kim, Kim sinh Thủy nên Bính Tý Đinh Sửu thuộc Thương đều hành Thủy v...v

Nạp xong Tý và Sửu rồi nạp tiếp Dần và Mão vào 5 âm, nhưng lần tiếp theo nạp vào Thương Giốc Chủy Vũ Cung, cứ thế cho đến hết 12 địa chi (con giáp) thì thôi.
Old 20-10-2007, 07:52 AM   #130
bee_warrior
Sát thủ ... bình thường

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 898

Cảm ơn bác solitaire đã đả thông (một tí) kinh mạch của em, đọc bài bác xong em tí ngất, chả phải vì bác đâu mà vì em ngu si hehe mấy cái loằng ngoằng này nhiều lúc em phải vẽ ra thì may ra mới loáng thoáng hiểu hehe. Mà em lại được cái trí nhớ giống mấy con cá vàng nữa chứ đọc được cái sau thì quên bà cái đằng trước là cái gì.

À vụ mạng Kim là em đi ra mấy cái khu phố Tàu bọn nó bán mấy con giáp và bọn nó có đề năm sinh ở trển, em thấy có con gà và năm sinh 81 cộng với chứ Metal - Kim ở trển nên đoán là bọn Tàu nó bảo em mạng Kim mà các cụ ở nhà bảo mạng Mộc, lên mạng lấy lá số cũng bảo mạng Mộc nên x hiểu gì lên đây hỏi, mà hỏi xong thì cũng... vẫn chưa hiểu vì bác bảo em chả phải cái gì dính đến Kim cả nên càng thắc mắc.

Thà hôn em rồi ăn tát,
Còn hơn nhìn thằng khác hôn em
Old 20-10-2007, 07:53 PM   #131
solitaire
Thượng sĩ

Bác Bee, bác là Tân Dậu mà bản thân Dậu (gà) mang hành Kim nên là bọn Tàu nó mới để chữ Kim ở trên.

Trong 12 con Giáp thì con nào cũng mang một hành cả, trong đó Tý Hợi hành Thủy, Sửu Mùi Thìn Tuất hành Thổ, Dần Mão hành Mộc, Tỵ Ngọ hành Hỏa, Thân Dậu hành Kim.

Cái rắc rối là Tân Dậu thì Dậu hành Kim, Tân cũng hành Kim nhưng sinh nămTân Dậu thì lại mang mệnh Mộc, thế nó mới nên chuyện.
Old 21-10-2007, 12:52 AM   #132
Vit
Đại úy

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 830

Vậy túm lại cái 2 Kim thành 1 Mộc đó có mang đến cái gì đặc biệt cho bọn Tân Dậu không hở bác?
Vit vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-10-2007, 11:59 PM   #133
Marc
Đại tướng

Marc's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 2,896
Send a message via Yahoo to Marc

Tân biến vi toan, chả cứ là dậu.
Marc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-10-2007, 05:59 AM   #134
ZIP
Thượng sĩ

Gia nhập: May 2005
Bài : 120

Bác giải thích rõ thêm tí đi. Cứ nói chữ thế này bọn mù mờ như em đây chả hiểu gì.

Trích dẫn:
Say++ viết:
Tân biến vi toan, chả cứ là dậu.
ZIP vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-10-2007, 06:11 AM   #135
solitaire
Thượng sĩ

Tiện thể đang reply cho nhà Vịt, mạn phép bác Say++ trả lời câu hỏi trên, mong bác không trách.

Tân biến vi toan nghĩa là những người mang tuổi có thiên Can là Tân thì đều có số gian nan vất vả, ít được phong lưu sung sướng, điều này là xét chung cho các tuổi Tân, không kể có phải là Dậu hay không.

@Vịt:
Tuổi Tân Dậu có thiên Can và địa Chi đều hành Kim, Can Chi tương hòa nên là người có thực lực, những thành công trong đời (nếu có) là do thực tài của người đó chứ không phải do may mắn, dựa hơi người khác.

Thêm nữa, mạng Mộc thì thường là người có nhiều thiện tính, nhân hậu (vụ này có vẻ không chuẩn lắm, vì hình như nhà Bee làm admin sở trường thượng diệt hạ tiệt).

Đại khái thì năm sinh chỉ nói được những nét rất sơ sài về 1 người thôi, ngày tháng và giờ sinh sẽ có những ảnh hưởng mang tính quyết định.
Old 23-10-2007, 12:12 AM   #136
Vit
Đại úy

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 830

Cảm ơn các bác! Nếu bác Solitaire không phiền thì xem hộ em số của 1 tên Tân Dậu nhé, em sẽ PM cho bác ngày tháng và giờ sinh.
Vit vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-10-2007, 02:38 AM   #137
solitaire
Thượng sĩ

@ Vịt:

Kiến thức về Tử Vi của tôi là 0.5/10, thế nên tôi không có khả năng xem như bác muốn.

Tôi chỉ có thể xem theo Dịch, nếu có hứng thú thì PM cho tôi. Không đảm bảo độ chính xác, chỉ để tham khảo cho vui thôi.
Old 23-10-2007, 08:47 PM   #138
Muỗi
Khách

Trích dẫn:
solitaire viết:
Tôi chỉ có thể xem theo Dịch, nếu có hứng thú thì PM cho tôi. Không đảm bảo độ chính xác, chỉ để tham khảo cho vui thôi.

ngọa Hổ tàng Long.
Old 23-10-2007, 09:18 PM   #139
Ipomoe'a
Dậu đổ bìm leo

Ipomoe'a's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,543

Bác ơi, gấp, em còn 2 ngày ở HN mà lại có nhu cầu đi xem bói và tử vi cực cao. Bác nào biết chỉ hộ em chỗ xem mà không quá đông để phải dậy từ 4h sáng xếp hàng và nhất là tôn trọng cá nhân (có phòng riêng hoặc thế nào chứ em đi theo bạn xem ông Dậu trên gần đê, ông í cứ ngồi oang oang chuyện nhà người ta giữa cả đống khách em thấy rõ phản cảm) với ạ.

~ Cóc Bé ~
Old 23-10-2007, 10:14 PM   #140
Girasol
Trung úy

Gia nhập: Oct 2007
Bài : 251

Trích dẫn:
solitaire viết:
@ lovemetender:
....Nhưng khác ở điểm là 5 âm này bản thân chúng có ngũ hành (trong học thuật thì cái gì trên đời cũng nạp ngũ hành cả), theo thứ tự là Thổ Kim Mộc Hỏa Thủy....

Khoan khoan thầy ơi, thứ tự phải là Kim-Thuỷ-Mộc-Hoả-Thổ chứ nhỉ
Kim sinh Thuỷ, Thủy sinh Mộc, Mộc sinh Hoả, ......Thổ lại sinh Kim.... v....v...

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài