Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 3 - Muôn mặt đời thường > Diễn đàn chung
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 27-02-2019, 08:13 PM   #1
one
Độc chiếm truồng chim... 24h

one's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,889
Default Cha mẹ chúng ta già thật

Bà ngoại em vừa mất. Bà ngủ một mình và đi trong lúc ngủ. Bà em hơn 80 và bị nhiều bệnh của người già nhưng vẫn đi lại quanh xóm và nghiên cứu bộ môn lô đề hăng say. Hôm trước bà vẫn sang nhà con trai chơi với chắt và ăn rằm với nhà con gái rồi vào phòng riêng ngủ sớm như bình thường. Sáng ra dì em không thấy bà dậy ăn sáng như mọi ngày nên vào phòng bà gọi thì thấy bà đã lạnh rồi.

Bà đi đột ngột và lặng lẽ như thế nên gia đình em rất sốc, đặc biệt là mẹ em. Vốn rất cảm tính, không vững về tâm lý và chỉ còn bà là chỗ dựa tinh thần duy nhất (ông bà nội, ông ngoại và bố em đều đã mất từ lâu, mẹ em không hợp với những người còn lại trong gia đình hai bên, kể cả em), hiện mẹ em là người suy sụp nhất. Em hiểu mẹ em và cũng biết một chút về tâm lý học nên thấy rõ là mẹ em đang trải qua chấn thương tâm lý nặng với những biểu hiện như mất tập trung, dặn trước quên sau (chiều nay đi tập thể dục mà cắm nguyên chìa khoá ngoài cửa chứ không khoá); nói nhiều hơn, gặp người lạ cũng túm lấy họ kể lể tâm sự (không hẳn là nhắc về bà em mà thường kể về thành tích công tác hay mối quan hệ của bản thân); liên tục sai bảo/góp ý/trách móc/hờn lẫy người nhà trong việc chuẩn bị tang lễ; nhiệt tình giúp đỡ mọi người hơn hẳn nhưng phần lớn là làm sai khiến việc rối thêm.

Từ năm kia, khi mới về hưu, mẹ em bắt đầu có biểu hiện bất ổn về trí nhớ nhưng lúc nào cũng tỏ ra tự tin và gạt phắt những lời đề nghị đi khám, làm xét nghiệm, trắc nghiệm. Gần đây, mẹ em đã quen với nhịp sống về hưu và đọc (sách giấy, báo mạng) nhiều hơn, tình hình có vẻ tốt lên tí thì bà em mất đột ngột. Em đang rất lo mẹ em không gượng được sau cú sốc này và trở nên lẩn thẩn luôn.

Các bác có kinh nghiệm về chuyện này chia sẻ cách xoa dịu chấn thương tâm lý và cải thiện trí nhớ cho người chớm già giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều.
one vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-02-2019, 10:30 PM   #2
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Old 01-03-2019, 10:04 AM   #3
one

one's Avatar

Trích dẫn:
chicken viết:

Cảm ơn bác Gà. Mẹ em không tin thần phật gì mới khó.
Old 01-03-2019, 10:37 AM   #4
Calabi-Yau Rock
Đại úy

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 321

Rèn luyện để giữ trí nhớ tốt cho người già là một việc rất quan trọng. Mẹ em nếu có hứng thú với việc sử dụng máy tính để lên mạng đọc báo thì quá tốt. Mẹ của chị bạn mình ngoài 80 rồi nhưng vẫn giữ được độ minh mẫn một phần do vẫn:
- Đọc báo mạng
- Chơi game máy tính (PC, Laptop, Máy tính bảng...)
- Lướt Phây

Nếu khả thi thì em có thể hướng dẫn mẹ "chơi mạng", mình nghĩ cái này duy trì tốt sự minh mẫn của người già. Trường hợp cụ thể mẹ mình: cụ ngày xưa có Profile khá ác, là lưu học sinh Đông Âu khóa đầu của VN DCCH, học kỹ thuật, sau làm ở một nhà máy sản xuất thiết bị thuộc vào loại lớn nhất VN, nghỉ hưu ở vị trí Trưởng bộ phận kiểm tra chất lượng sản phẩm. Cụ vậy nhưng nghỉ hưu một cái là chỉ lao vào với con cháu, không có giao lưu nhiều. Giờ cũng đã hơn 80, nói cụ sử dụng các thiết bị công nghệ đời mới kiểu như nói ở trên để rèn trí nhớ nhưng cụ không thích. Đành chịu đấy! Giờ cũng đã lẫn, nhờ gì phải viết giấy rõ ràng, dán lên bảng (kẻo cụ đút vào túi, coi bằng không! ). Trộm vía là vẫn còn tự chăm sóc bản thân được và khỏe mạnh, nhưng chưa biết kéo dài được đến khi nào...
Calabi-Yau Rock vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-03-2019, 12:22 PM   #5
Tuxedo
Đại úy

Gia nhập: Jun 2006
Nơi Cư Ngụ: Bụi rậm
Bài : 564

Bác One đã tìm hiểu bên Khoa Thần kinh và bệnh Alzheimer của Viện Lão Khoa TW chưa ạ? Ở đó có Đơn vị nghiên cứu trí nhớ và sa sút trí tuệ. Trưởng khoa trước (phụ trách trực tiếp Sa sút trí tuệ)bác này

Em nghĩ mẹ bác One có nhiều biểu hiện phức tạp hơn là chứng "giảm trí nhớ" thông thường, cái này bác phải phối hợp với bệnh viện để kiểm tra kĩ xem nguyên nhân thực xuất phát từ đâu.
Tuxedo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-03-2019, 12:43 PM   #6
Light
Thượng sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 123

Light vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-03-2019, 11:45 PM   #7
Elite
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 391

2 năm rồi mình không log in vào account, đọc cái phải log in.

Mẹ bạn One bị sốc tâm lý, trái với tiêu đề của bạn, mẹ bạn thật ra vẫn còn trẻ lắm (bằng tuổi chị mình, kém tuổi anh mình , nên cái quan trọng nhất cần giữ bây giờ là sức khoẻ trước đã, không để sốc tâm lý gây ảnh hưởng xấu đến sức khoẻ đặc biệt vào thời điểm này. Mẹ bạn đi làm quen có môi trường đông vui, sinh hoạt chung, nhưng trước khi về hưu không chuẩn bị cho việc phát triển các quan hệ ngoài cơ quan và bạn bè cũ nên khi nghỉ cũng hụt hẫng. Rồi chỉ gần gũi với bà, bây giờ bà mất thì bản thân không đủ vững, nên sốc và hụt hẫng nhiều.

Các cách đi chùa đi lễ phương đông phương tây ở trên là một trong các cách để thu hút sự chú ý của mẹ bạn vào một vấn đề mới, để mẹ bạn quan tâm đến đời hơn và từ đó quay trở lại quan tâm đến bản thân mình hơn. Việc đọc mạng thì có ích trong việc giữ bộ não làm việc, lướt face có tác dụng cập nhật cuộc sống của những người khác nhưng không thay được việc gặp trong đời thực. Còn bản chất là phải chữa hay giảm nhẹ được vấn đề này: nên chia sẻ cuộc sống với nhiều người.

Túm lại, có hai điều cần làm: 1, kiểm tra và chăm sóc sức khoẻ nói chung, để ý xem có vấn đề gì về sức khoẻ ở tuổi mẹ bạn, 2, đưa mẹ bạn vào một môi trường sống có nhiều người/tạo cơ hội để mẹ bạn nói chuyện, chia sẻ với nhiều người.
Elite vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-03-2019, 06:17 AM   #8
bizu
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: nhà đẹp
Bài : 718

Mình nghĩ mẹ One chỉ là biểu hiện nhẹ của việc thiếu một số mong muốn/nỗi sợ khá phổ biến của phụ nữ Việt
1. Được lắng nghe
2. Được cần đến. Khi có bà thì có cảm giác chăm sóc bà --> được cần đến, và có người lắng nghe. Lại có cảm giác phải mạnh mẽ/được mạnh mẽ hơn hơn để chăm sóc bà
3. Sợ chết, sợ đau ốm làm phiền con cái hoặc không được chăm sóc

Tình trạng đó chẳng qua là trước giờ mẹ One nén những nhu cầu đó xuống, giờ nén không được nữa thì nó xì ra. Còn nhớ trước quên sau thì tình trạng chung của tuổi, không đáng ngại. Biểu hiện ra như vậy thì thật ra là còn muốn giao tiếp, chứ thu mình lại mới khó. Mình thấy cách nên làm là:
1. Sắp xếp một dịp thuận tiện, đưa đi du lịch một chuyến. Đi hai mẹ con, hoặc đi với bạn của mẹ, người có thể nghe mẹ nói, hoặc sôi nổi cuốn được mẹ theo, với con hoặc không.
2. Con cái hay người thân hàng tuần về chơi, nghe mẹ nói, chấp nhận mẹ như vậy, không giục đi tập, ăn uống, kêu ca, mà cùng làm một số việc lặt vặt để mẹ có cảm giác bầu bạn.
3. Nếu có người có thể sắp xếp để mẹ làm bạn già, sắp xếp để mẹ có thể gặp để có mối quan hệ.

Trích dẫn:
one viết:
Bà đi đột ngột và lặng lẽ như thế nên gia đình em rất sốc, đặc biệt là mẹ em. Vốn rất cảm tính, không vững về tâm lý và chỉ còn bà là chỗ dựa tinh thần duy nhất (ông bà nội, ông ngoại và bố em đều đã mất từ lâu, mẹ em không hợp với những người còn lại trong gia đình hai bên, kể cả em), hiện mẹ em là người suy sụp nhất. Em hiểu mẹ em và cũng biết một chút về tâm lý học nên thấy rõ là mẹ em đang trải qua chấn thương tâm lý nặng với những biểu hiện như mất tập trung, dặn trước quên sau (chiều nay đi tập thể dục mà cắm nguyên chìa khoá ngoài cửa chứ không khoá); nói nhiều hơn, gặp người lạ cũng túm lấy họ kể lể tâm sự (không hẳn là nhắc về bà em mà thường kể về thành tích công tác hay mối quan hệ của bản thân); liên tục sai bảo/góp ý/trách móc/hờn lẫy người nhà trong việc chuẩn bị tang lễ; nhiệt tình giúp đỡ mọi người hơn hẳn nhưng phần lớn là làm sai khiến việc rối thêm.

Từ năm kia, khi mới về hưu, mẹ em bắt đầu có biểu hiện bất ổn về trí nhớ nhưng lúc nào cũng tỏ ra tự tin và gạt phắt những lời đề nghị đi khám, làm xét nghiệm, trắc nghiệm. Gần đây, mẹ em đã quen với nhịp sống về hưu và đọc (sách giấy, báo mạng) nhiều hơn, tình hình có vẻ tốt lên tí thì bà em mất đột ngột. Em đang rất lo mẹ em không gượng được sau cú sốc này và trở nên lẩn thẩn luôn.

Các bác có kinh nghiệm về chuyện này chia sẻ cách xoa dịu chấn thương tâm lý và cải thiện trí nhớ cho người chớm già giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều.
Old 02-03-2019, 10:44 AM   #9
one

one's Avatar

Trích dẫn:
Tuxedo viết:
Bác One đã tìm hiểu bên Khoa Thần kinh và bệnh Alzheimer của Viện Lão Khoa TW chưa ạ? Ở đó có Đơn vị nghiên cứu trí nhớ và sa sút trí tuệ. Trưởng khoa trước (phụ trách trực tiếp Sa sút trí tuệ)bác này

Em nghĩ mẹ bác One có nhiều biểu hiện phức tạp hơn là chứng "giảm trí nhớ" thông thường, cái này bác phải phối hợp với bệnh viện để kiểm tra kĩ xem nguyên nhân thực xuất phát từ đâu.

Em cảm ơn bác đã cho thông tin. Vấn đề của em hiện giờ là không biết phải thuyết phục mẹ em ra sao để bà chịu đi khám. Em chỉ vừa nói đến chuyện đi bệnh viện Lão khoa khám về trí nhớ là mẹ em giãy nảy lên. (Nếu nhắc đi bv Đống Đa, Thanh Nhàn... khám tai mũi họng hay xương khớp thì không giãy. :-s)
Old 05-03-2019, 01:19 PM   #10
Khanhgt
quý tộc hàng đợi

Khanhgt's Avatar

Gia nhập: Apr 2008
Bài : 2,432

Mình nghĩ mẹ của bạn One chỉ cần gặp gỡ bạn bè nhiều, tham gia Facebook với các nhóm bạn bè là 1 thời gian sẽ lấy lại cân bằng ngay thôi!
Khanhgt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-03-2019, 08:39 PM   #11
Cá Ngão
Dở hơi à

Cá Ngão's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Nước - dĩ là thế
Bài : 1,116

Chia buồn với gia đình One về việc bà ngoại mất.

Mình nghĩ u shock và hụt hẫng, thành ra đầu mất tập trung, một giây nghĩ năm ba chuyện cùng lúc. Mình cũng nghĩ như bác bizu ấy, u thấy trống trải, thiếu vắng người thân, sợ sẽ bị quên ấy.

Mình nghĩ trước tiên là lo cho u ngủ ngon. Để ý xem ban đêm u ngủ thế nào, sáng hôm sau có tươi tắn hay mệt mỏi như người trằn trọc cả đêm, mơ từ lúc mới leo lên giường cho đến lúc chạm chân lại xuống đất ấy. Lo cho giấc ngủ ban đêm yên lành thì ban ngày sẽ bớt quên quên nhớ nhớ. Ban ngày tìm nhóm bạn bè cho u có người nói chuyện cho khuây khỏa.

Kể chuyện này nghe, hồi xưa con Cy nhà mình chết vì nuốt dây bóng bay rồi bị rối ruột. Mình khóc, dằn vặt quá trời vì nếu mình tha nó đi viện sớm có khi nó không chết đau đớn thế. Mấy ngày sau khi nó chết mình vẫn có cảm giác nghe nó kêu, rồi thấy nó đi ở hành lang nhà mình. Mình không mê tín dị đoan gì hết, mình nhớ nó thì mình cảm giác thế thôi. Chị bạn thân của mình nói "em cứ nghĩ ngợi thế, giống như cố níu kéo nó lại. Nên nghĩ đến những kỷ niệm đẹp rồi để nó thanh thản ra đi." Mình nghĩ cũng có lý, mình càng suy nghĩ, mình càng dằn vặt, rồi nghĩ ra đủ thứ, rồi buồn thêm. Cy là con mèo lẽo đẽo theo mình suốt từ hồi mình mới bò vào tathy thôi đấy.

One khuyên u bớt nghĩ về bà ngoại để cho bà ngoại được siêu thoát, để bà không phải lo lắng vì con cháu ở lại quá đau buồn ấy.

(P.S. mình không có chùa chiền chúa phật cúng bái gì hết đâu đấy.)
Old 19-03-2019, 11:17 AM   #12
Phu du
Đại úy

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 547

Trích dẫn:
Cá Ngão viết:
bớt nghĩ về bà ngoại để cho bà ngoại được siêu thoát

Bác nào có hiểu biết về việc này, nói em biết với? Bố em mất gần 2 năm nay, đến giờ mẹ em vẫn nghĩ về ông gần như mỗi phút trong ngày, còn trong năm đầu thì khóc suốt và nhiều lúc bị hoảng loạn. Em thì nghĩ, việc âm mình ko biết có đúng không nhưng việc dương thì mình chắc chắn, bà mới là người mình cần lo lắng. Thế nên em không khuyên giải can ngăn gì, để thời gian cho bà bình tĩnh lại. Không biết như nào là đúng là sai?
Phu du vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2019, 11:53 AM   #13
one

one's Avatar

Em cảm ơn các bác đã chia sẻ và cho lời khuyên. Hôm nay 49 ngày bà em, mẹ em đã bình tâm nhiều. Các biểu hiện nhớ nhớ quên quên vẫn có nhưng đã thưa hơn. Thái độ với mọi người cũng dịu đi, mặc dù em biết trong thâm tâm mẹ em vẫn có những suy nghĩ kiểu tức tối, không cam lòng... Suốt thời gian qua em đã trò chuyện, phân tích, hướng sự chú ý của mẹ em đến các vấn đề khác. Mặt ngoài thì có vẻ đã ổn nhưng em vẫn lo vì mẹ em không chịu đi đâu. Trước mỗi tháng 1-2 lần đi tham quan với bạn bè tổ hưu. Giờ ai rủ cũng không đi. Em đang đợi qua 49 ngày bà xem thế nào. Một lần nữa cảm ơn các bác ạ.
Old 17-09-2019, 01:18 PM   #14
Thảo Nguyên
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 754

Thật tình cờ, hôm nay mình vào lại Tathy sau rất nhiều năm. Dạo 1 vòng các topic cơ bản, thấy topic này của One muốn chia sẻ thêm, thử vào lại nick ngót nghét hàng chục năm trước, ai ngờ ID, PW đều còn ngon lành cả.

Mình thực ra không phải có ông bà, mà có bố ngoại 80 rồi. Đọc trường hợp mẹ của One thấy đồng tình với nhiều nhận định phía trên, trong đó chủ yếu nghiêng về 1 ý mà bạn Bizu đã nêu: sợ không còn cảm giác được cần đến nữa.

Thực ra nguyên nhân là tự dưng chông chênh vì cảm thấy tương lai bất định, không biết bấu víu vào ai, vào công việc gì, với cả quãng đường trước mắt. Cũng có thể mình suy đoán sai vì cũng tùy tính cách, lối suy nghĩ và lối sống của mẹ One.

Mình đã chứng kiến vài người, khi bố/mẹ/vợ/chồng đột ngột qua đời, phải là đột ngột nhé, thì đều như vậy cả. Rất mất thăng bằng. Trò chuyện chia sẻ thì thấy rằng, do chuyện mất người thân đó đột ngột mà lại là người mà sống vì họ, nên chưa hề chuẩn bị kế hoạch và tâm lý, không biết sẽ sống tiếp như thế nào.

Vì vậy, việc dẫn dắt mẹ tới 1 cuộc sống với các mục đích sống mới, cách sống mới sẽ bước qua được khủng hoảng. Cách đơn giản nhất là thay vì tỏ ra vững vàng, thử làm kiểu con rất cần mẹ giúp, rất rất cần mẹ.

Rồi, cũng thêm vào dần cuộc sống mới với FB, các câu lạc bộ yoga, dancing, đăng ký nghe nói chuyện về sách mới, phim mới, đi thăm thú, nếm nhà hàng mới, món mới, xem triển lãm mới, ... bơi lội, tìm hiểu văn hóa qua du lịch hoặc lớp học ngắn, kể cả học vẽ, làm việc chung free tại các hội người cao tuổi, nuôi con này chăm con kia, hội giúp đỡ những người khó khăn (tại bệnh viện, khu nghèo..)....

Cụ nhà mình ngoại 80 và hiện giờ tham gia vài phong trào, bận bã tới nỗi con cháu tới thăm phải gọi điện hẹn trước. Có lẽ vì cảm thấy mình còn có ích với con cháu và mọi người nên rất vui vẻ tập luyện thể dục, viết văn làm thơ rèn trí nhớ, lên kế hoạch sống thọ....

Vài lời như vậy để em One tham khảo, có thể sau nửa năm nữa rồi, mọi việc đã ok, thì tốt quá !

Thật khó nghĩ phết, bao nhiêu năm đã qua, bao sự kiện đã qua, mà Tathy vẫn còn đây
Với mình, Tathy là nơi hiện diện của quãng nghiện internet mà bỏ bê mọi việc, nhưng đó cũng là những năm tháng của chính mình, thì việc tình cờ vào lại xem sao, có lẽ không phải tình cờ nữa nhỉ !
Thảo Nguyên vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-09-2019, 11:06 AM   #15
nghichnham
Đại úy

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 666

Chia sẻ trường hợp ông ngoại mình, sống thọ tới 99t vẫn minh mẫn và sức khỏe chỉ khoảng 1 năm cuối là kém do bị gẫy chân.
Trước đó cụ vẫn tập thể dục đều đặn, đi bộ 3-5 km mỗi ngày, rồi về đọc báo mạng, xem TV.
Thỉnh thoảng thấy có gì bức xúc xã hội là lại viết thư lên lãnh đạo tỉnh, lãnh đạo huyện.
Rồi cụ viết hồi ký, đi thăm người đồng lứa, gia đình khó khăn trong họ hàng. Lúc khỏe còn tự đạp xe hoặc nhẩy xe bus đi. Đến những năm chân yếu đi rồi thì con cháu chở đi, không thì cụ gọi taxi, xe ôm quen gần nhà.
Năm 94 tuổi, đi mổ đục thủy tinh thể ở BV Hữu Nghị xong, tháo băng ra còn hô to: Khoa học muôn năm.
95 tuổi, cụ kéo em vào hỏi: Cháu giải thích cho ông nghe xem tại sao cái điện thoại di động này lại gọi được sang cái điện thoại di động kia mà không cần dây nối.
Mỗi năm họp đại gia đình, cụ lại chuẩn bị 1 bài phát biểu về lịch sử dòng họ tầm 10p.
Phải nói là sự kết hợp hài hòa giữa tâm an, trí sáng, và lực bền. Không có vụ ngã gẫy chân nằm 1 chỗ thì khéo cụ còn thêm vài niên nữa.
nghichnham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài