Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Cuộc sống nơi đất khách quê người
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-07-2012, 12:54 PM   #41
cunbeo
Lớp trưởng lớp mầm non Thăng Long

cunbeo's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 263

Các bác kính,
Em sẽ có mặt ở Cuba từ ngày 12-22 tháng này, có bác nào nhà mình có mặt dịp đấy không ạ để em có dịp giao lưu và phục vụ xe cộ và free guide luôn
Old 22-12-2016, 01:02 AM   #42
glazer
quote..

glazer's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 2,412

Báo cáo các bác em lại móc cái này lên hỏi các bác tí kinh nghiệm. Tự dưng em bị một hội rủ đi Cuba mua đất cát xây boutique hotel xong chúng nó bỏ bom em mà em trót book lịch đi rồi nên là còn lại 2 người vẫn đi. Lịch trình của em sẽ đi từ 10/1 đến 16/1, thì hiện nay 3 ngày đầu em đã book khách sạn và ở Hotel Parque Central (ts khách sạn đắt hơn cả Hong Kong), sau đó em còn 3 đêm thì đang có 2 lựa chọn:
1. Là thuê xe xong đi Varadero, chỗ này thì hỏi quanh mọi người khuyến nghị nên ở Melia Varadero, xong còn lại ngày cuối quay về Havana ăn chơi rồi bay về
2. Là thuê xe xong đi Varadero một ngày, xong đi Cienfuegos ở một đêm xong cũng quay về Havana.

Thì theo các bác nên đi option 1 hay option 2 ạ?
Em hỏi thêm tí là thuê xe thì cần những điều kiện gì? Em bằng lái UK hay Internation thì đều đủ cả.
Ở Havana 3 ngày như em hơi nhiều thì nên đi những đâu ở Havana hả các bác? Dân nói chung nói tiếng Anh chắc hiểu cả các bác nhỉ, có phải đề phòng an ninh trộm cắp gì không ạ??
"Making love is the most incredible way to communicate between two people. You create a magic in that moment in which two universes become one.....But that magic might only last a day, a night, a week, a month." @Nancy Dell'Olio
glazer vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-12-2016, 11:53 AM   #43
miubina
Trung sĩ

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 65

úi chà, đi mua đất cát thì chắc phải đi kiểu fact finding chứ nhỉ? Kiểu như glazer tả ở đây như kiểu đi nghỉ vacation.
Hotel Parque Central là ở trung tâm khu du lịch của thủ đô rất thuận tiện đi các hướng thăm thú của Havana rồi, và là khách sạn to đẹp nên nó đắt. Parque Central nghe như công viên trung tâm nhưng thật ra nó là như kiểu cái vườn hoa Lý Thái Tổ ở Hanoi. Trừ ở mấy vùng biển đảo mình ở Resort All in clusive, còn lại toàn ở Casa Particular cũng không rẻ nên không biết giá hotel thế nào là đắt, nhưng cơ bản đối với du khách nước ngoài thì chi phí ở Cuba đắt (bị tính bằng tiền CUC thay vì CUP), thời gian bạn đi cũng là High-season nữa.

Từ Varadero đi Cienfugos khoảng 200km, đi xe mất khoảng 3 tiếng. Từ Cienfugos về Havana hơn 200km hoặc 250km gì đó, đi tầm 4 tiếng. Bạn cân nhắc thời gian mà tùy chọn. Đường chạy xe thì đẹp, mật độ giao thông thưa, tài xế nói chung chạy đúng luật và nhường nhịn, nhưng ở Cuba chỉ lái xe đường dài ban ngày thôi, rất ít chạy chiều tối, vì quốc lộ tỉnh lộ không có đèn đường.

Cienfugos cũng nice, nhưng không quá đặc sắc, đó là ý cá nhân của mình, vì mình thấy những chỗ khác có phần hơn. Nhưng bạn đi Varadero là biển phía bên kia đảo quốc, rồi đến Cienfugos chạy ra mấy cái Cayo biển phía vịnh bên này cũng hay cho cái nhìn tổng quát.

Thuê xe từ Havana dễ, nếu như các chỗ bác hỏi "chắc chắn" có còn xe vào ngày giờ đó. Lượng xe ở các điểm dịch vụ cho thuê xe không có nhiều, hoặc bạn nên hỏi nhiều chỗ, nhất là không phải mùa thấp điểm càng hạn chế lựa chọn. Trường hợp không thuê được xe, bạn có thể đi sharing taxi mà ở đó họ gọi là Colectible, sẽ là door-to-door (đón khách tại chỗ ở - trả cũng tại chỗ ở), không nên đi xe khách Viazul rẻ hơn tí nhưng mà lại là tới bến xe xa xôi.

Glazer chỉ có 6 ngày ở Cuba, phân bổ Havana 4 ngày rồi Valadero 2 ngày cũng ổn.

Trích dẫn:
glazer viết:
Báo cáo các bác em lại móc cái này lên hỏi các bác tí kinh nghiệm. Tự dưng em bị một hội rủ đi Cuba mua đất cát xây boutique hotel xong chúng nó bỏ bom em mà em trót book lịch đi rồi nên là còn lại 2 người vẫn đi. Lịch trình của em sẽ đi từ 10/1 đến 16/1, thì hiện nay 3 ngày đầu em đã book khách sạn và ở Hotel Parque Central (ts khách sạn đắt hơn cả Hong Kong), sau đó em còn 3 đêm thì đang có 2 lựa chọn:
1. Là thuê xe xong đi Varadero, chỗ này thì hỏi quanh mọi người khuyến nghị nên ở Melia Varadero, xong còn lại ngày cuối quay về Havana ăn chơi rồi bay về
2. Là thuê xe xong đi Varadero một ngày, xong đi Cienfuegos ở một đêm xong cũng quay về Havana.

Thì theo các bác nên đi option 1 hay option 2 ạ?
Em hỏi thêm tí là thuê xe thì cần những điều kiện gì? Em bằng lái UK hay Internation thì đều đủ cả.
Ở Havana 3 ngày như em hơi nhiều thì nên đi những đâu ở Havana hả các bác? Dân nói chung nói tiếng Anh chắc hiểu cả các bác nhỉ, có phải đề phòng an ninh trộm cắp gì không ạ??
miubina vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-12-2016, 02:16 AM   #44
glazer
quote..

glazer's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 2,412

Trích dẫn:
miubina viết:
úi chà, đi mua đất cát thì chắc phải đi kiểu fact finding chứ nhỉ? Kiểu như glazer tả ở đây như kiểu đi nghỉ vacation.
Hotel Parque Central là ở trung tâm khu du lịch của thủ đô rất thuận tiện đi các hướng thăm thú của Havana rồi, và là khách sạn to đẹp nên nó đắt. Parque Central nghe như công viên trung tâm nhưng thật ra nó là như kiểu cái vườn hoa Lý Thái Tổ ở Hanoi. Trừ ở mấy vùng biển đảo mình ở Resort All in clusive, còn lại toàn ở Casa Particular cũng không rẻ nên không biết giá hotel thế nào là đắt, nhưng cơ bản đối với du khách nước ngoài thì chi phí ở Cuba đắt (bị tính bằng tiền CUC thay vì CUP), thời gian bạn đi cũng là High-season nữa.

Từ Varadero đi Cienfugos khoảng 200km, đi xe mất khoảng 3 tiếng. Từ Cienfugos về Havana hơn 200km hoặc 250km gì đó, đi tầm 4 tiếng. Bạn cân nhắc thời gian mà tùy chọn. Đường chạy xe thì đẹp, mật độ giao thông thưa, tài xế nói chung chạy đúng luật và nhường nhịn, nhưng ở Cuba chỉ lái xe đường dài ban ngày thôi, rất ít chạy chiều tối, vì quốc lộ tỉnh lộ không có đèn đường.

Cienfugos cũng nice, nhưng không quá đặc sắc, đó là ý cá nhân của mình, vì mình thấy những chỗ khác có phần hơn. Nhưng bạn đi Varadero là biển phía bên kia đảo quốc, rồi đến Cienfugos chạy ra mấy cái Cayo biển phía vịnh bên này cũng hay cho cái nhìn tổng quát.

Thuê xe từ Havana dễ, nếu như các chỗ bác hỏi "chắc chắn" có còn xe vào ngày giờ đó. Lượng xe ở các điểm dịch vụ cho thuê xe không có nhiều, hoặc bạn nên hỏi nhiều chỗ, nhất là không phải mùa thấp điểm càng hạn chế lựa chọn. Trường hợp không thuê được xe, bạn có thể đi sharing taxi mà ở đó họ gọi là Colectible, sẽ là door-to-door (đón khách tại chỗ ở - trả cũng tại chỗ ở), không nên đi xe khách Viazul rẻ hơn tí nhưng mà lại là tới bến xe xa xôi.

Glazer chỉ có 6 ngày ở Cuba, phân bổ Havana 4 ngày rồi Valadero 2 ngày cũng ổn.

Thế tóm lại là option 1 hả bác? Em đi chơi kết hợp thăm thú ngó nghiêng xem có gì hay ho thì đầu tư chứ cũng chả mục đích nào là ưu tiên cả. Em hỏi thêm tí là ở Havana 4 ngày và Varadero 2 ngày thế thì có gì ăn chơi hút hít truỵ lạc cho hết thời gian không? Em thì định cố mò sang St Maarteen nhưng cuối cùng bay lại không tiện nên chỉ đi Cuba thôi mà sợ 6 ngày không biết làm gì đi đâu cho hết thời gian. Mà trên này không có bác nào Thăng Long tinh tuyển ở Cuba à?
"Making love is the most incredible way to communicate between two people. You create a magic in that moment in which two universes become one.....But that magic might only last a day, a night, a week, a month." @Nancy Dell'Olio
glazer vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-05-2017, 10:51 AM   #45
Castaway
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 837

Không biết bác đã đi chưa chứ em thấy đi Cuba ngoài kiểu thăm bà con họ hàng Cộng sản ra cũng không có gì là quá hấp dẫn.
Em thích Havana nhất, sau đó là Trinidad, tệ nhất là Varadero, chẳng có gì ngoài all inclusive resort nhưng cung cách phục vụ kiểu XHCN, nhiều Nga ngố và các bạn Canada đi tranh rét.
Em đi đúng đợt Fidel chết nên không có ca nhạc ngoài trời, các nhà hàng không được bán rượu nên cũng hơi buồn.
Đúng Havana là quê hương của Mojito và Daiquiri. Vào bar ngon lành mà giá có khoảng 4$/cocktail. Trai gái thì đúng là đẹp thôi rồi, nói các kiểu thứ tiếng. Đồ ăn cũng rất dễ ăn, tôm hùm ngập răng mà có khoảng 10-13$.
Hình như em cũng ở cái khách sạn Parque bác gì nói ở trên, rất là ững, kiểu kiểu họ hàng style với metropole, đi bộ hầu như được đến tất cả mọi nơi.
Tips : Nếu em có quay trở lại thì chắc em chỉ chơi ở Havana và bỏ qua Varadero.
Nếu bác nào thực sự thích kiểu all inclusive resort thì em nghĩ Mexico - Playa de carmen là lựa chọn vô cùng tối ưu.
Castaway vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-05-2017, 12:22 PM   #46
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,965

Cho vài tấm ảnh, bác Castaway?
Old 17-05-2017, 10:21 AM   #47
Castaway
Đại úy

Các bác thuờng up ảnh kiểu gì ? Em thử up lên mấy cái web share cũ như Photobucket và ImageShack mà nó cứ giở chứng.
Old 05-06-2017, 09:37 AM   #48
Bưởng
Thượng sĩ

Gia nhập: Nov 2010
Nơi Cư Ngụ: London - Hà Nội - the rest of the world
Bài : 151

Lục lại topic tí các bác ạ, tháng 9 này em có lịch công tác Cuba rồi, đi hơn 2 tuần có qua Chile, Panama nữa. Xin các bác chút kinh nghiệm đi Havana cần lưu ý những gì ạ, em chưa rõ cách sử dụng 2 loại tiền của các bạn ấy là CUP và CUC.
Bưởng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-06-2017, 09:48 AM   #49
Trương Tuần
Đại úy

Gia nhập: May 2014
Bài : 402

Em C&P bài của một cựu thành viên Tathy cho bác nào cần. Bác nào không cần thì next. Gái này giang hồ đồn đại Sên phò ngày xưa cưa mãi không đổ! (Bài viết vội nên còn nhiều chính tả)
----------------------

Chuyện Cuba (chuyện dài, kể từ từ nhá)

Phần 1. Ấn tượng đầu tiên

Cuba và Việt Nam anh em ta ở hai đầu trái đất, tuy xa mà gần. Anh thức thì em ngủ, canh gác cho nhau. Mình tính qua một lần để thay phiên gác cho em, không ngờ thích quá suýt thì ở lại làm cướp biển caribbean!

Đi không khó. Kể từ khi anh Obama nỗ lực nối quan hệ ngoại giao với Cuba rồi sang thăm, Mỹ đã nới lỏng lệnh hạn chế du lịch cho dân Mỹ và các hãng hàng không Mỹ đã mở đường bay thẳng từ một số thành phố lớn của Mỹ qua Cuba. Mình bay với Jetblue từ New York sang Havana, trả 400 USD khứ hồi, khoảng hơn 3 tiếng bay.

Lúc qua cửa khẩu New York, anh nhân viên hải quan Mỹ cứ hỏi thăm các kiểu: Việt Nam còn là nước cộng sản không? Người ta còn gọi Sài Gòn là Sài Gòn không? Sao nhiều người Việt nào cũng mang họ Nguyễn vậy? Người ta xếp hàng thì đông mà anh cứ thích tán tỉnh. Nhưng câu hỏi của anh quay lại ám mình khi đặt chân đến đất nước Cuba anh em.

Vào New York chạy một vòng Central Park, ăn tối, lang thang phố phường, ngủ một đêm, sáng hôm sau ra JFK bay tiếp. Jetblue bán visa Cuba cho khách ngay tại cửa check in, 50 USD cho một lần nhập cảnh. Cô nhân viên Jetblue ngó hộ chiếu mình, nhìn vào tập tài liệu rồi thốt lên: “May cho bạn nhé! Người Việt Nam không cần visa vào Cuba!” Mình tròn xoe mắt: “Thật hả!” rồi quay sang thằng bạn Mỹ khoác loác: “Đấy, mày thấy chưa, anh em tao không tính tiền visa của nhau! Anh em là thế chứ!”

Chuyến bay đầy ắp cả dân Mỹ đi du lịch lẫn dân Mỹ gốc Cuba, ai cũng hào hứng, háo hức, một số anh còn đội mũ panama trông rất ra vẻ sành điệu ta đây đi nghỉ vùng Caribbean. Ngồi cạnh mình là một cặp Latin trẻ, hỏi chuyện vài câu nhận ngay ra anh em tay bắt mặt mừng! Chàng tên là Garbiel, người gốc Cuba nay đã thành công dân Mỹ. Chàng kể, bỏ Cuba đi cách đây hơn 10 năm, chỉ vì lúc đó muốn bán pizza mà không được, ở Cuba lúc đó bán Pizza là bất hợp pháp. (Y như ngày xưa ở mình ngăn sông cấm chợ, ai bán gì cho ai thì bị dán mác con buôn ấy. Giờ thì Cuba bán pizza đã không còn bất hợp pháp nữa.) Chàng tìm cách sang Mỹ nhờ có người nhà, rồi nay trở thành anh bán thịt ở New York, thành đạt bảnh bao, có cô bạn gái người cộng hoà Dominican rất nóng bỏng, nói tiếng Tây Ban Nha nhanh như điện. Chàng đã thấm nhuần tinh thần tự do Mỹ nhưng vẫn yêu quý quê hương cháy bỏng. Cùng với mấy bà dì, họ mang rất nhiều va li, thùng đồ, chắc là hàng hoá về chia cho bà con. Cô bạn gái của Grabiel phàn nàn: “ Mấy bà dì đem đủ thứ, bà ấy phải trả thêm 200 USD tiền hành lý đấy!” Cũng không lạ, một trong những tip du lịch mà mình đọc được trước khi đi khuyên khách du lịch mang đủ thứ, từ snack đến giấy vệ sinh.

Tới sân bay, khá xập xệ như sân bay Tân Sơn Nhất thời cách đây 20 năm, nhân viên quan Cuba ăn mặc cũng khá giống hải quan Việt Nam! Anh nhân viên hỏi: “Visa của cô đâu?” Mình ớ ra! – “Ơ sao Jetblue bảo tao người Việt được miễn visa!” Anh không nói được tiếng Anh nên cũng lúng túng, bèn gọi anh phụ trách. Anh phụ trách sân bay cầm hộ chiếu mình đi vòng quanh các phòng ban một hồi thì bảo: “Cô phải mua visa tại đây!” Mình hậm hực trả 88 CUC (tiền peso Cuba dành cho người nước ngoài) tức khoảng từng đó USD. Thôi, anh em nghèo, phải giúp đỡ nhau. (Để cho chắc, đề nghị các bác cứ xin visa trước, tuy nhiên hoàn toàn có thể lấy visa ngay tại sân bay, cũng không khó khăn gì!)

Ra khỏi cửa hải quan là đi đổi tiền CUC (Cuban Convertible Peso; Cuba tồn tại hai loại tiền tệ, loại cho dân địa phương và loại CUC cho dân du lịch); mới thấy tiền đô la Mỹ thiệt vì bị bạn Cuba nhà ta phạt giảm 10% so tỉ giá. Các đồng khác không bị phạt thế. Anh Fidel ghê gớm phết. Tóm lại đổi tại sân bay chẳng hiểu thế nào 100 USD được có khoảng 86 CUC. Nhẽ phải được gần 100 CUC. Xếp hàng dài dằng dặc, các bạn Cuba nhà ta làm ăn khá lề mề, phong cách hơi mậu dịch. Sau đó thì mình bắt taxi đón ngôi sao điện ảnh Hồng Ánh bay United Airlines hạ cánh ở một terminal khác trong cùng sân bay (Sân bay quốc tế Havana có 2 hoặc 3 terminal không ở sát nhau). Taxi cũ rích, dịch vụ nói chung là thân thiện, tin cậy, đi về thành phố hết 25 - 30 CUC.

Ra khỏi sân bay cả bọn choáng váng vì cái nóng và vì mất định hướng. Nhìn xe cộ chạy xung quanh cứ tưởng mình vừa đi du lịch ngược thời gian. Xe nào cũng cũ như cách đây 50 – 60 năm, lâu lâu mới có một cái tạm gọi là mới. Đẹp kỳ. Lại có một xe cũ màu đỏ chót mui trần chở cô dâu chú rể, cô dâu da nâu vai trần mặt váy xanh biếc, cả bọn ngẩn ngơ.

Hồi bé mình nhớ có bài học trong sách giáo khoa về công chúa thành Havana: “Cửa thành bật mở, một thiếu niên mặt hoa da phấn cưỡi ngựa phóng vụt qua cửa thành…” có ai nhớ không nhỉ? Xe vào đến thành cổ Havana mình lặng hết cả người vì vẻ đẹp trang nghiêm duyên dáng trong sự cổ xưa, tàn úa, đang mục nát dần của nó. Góc phố nào cũng như là thơ, là tranh. Havana được bắt đầu xây dựng từ thế kỷ 16 khi người Tây Ban Nha chiếm hòn đảo làm thuộc địa. Kiến trúc đậm chất châu Âu, đặc biệt là Spanish, những toà nhà nguy nga có khuôn viên ở giữa, với vườn cây và đài phun nước. Trải qua mấy thế kỷ xây dựng, hoành tráng, rồi suy tàn, chắc nó là thành phố đẹp nhất vùng Caribbean. (mình nói phét chút, chứ mình chưa đến thành phố nào khác ở vùng này.)

Bọn mình thuê một căn hộ AirBnB ở ngay khu phố cổ (phố Oficios, đoạn cắt giữa Sol và Santa Clara). Căn hộ trên tầng 2, có cửa số nhìn xuống con đường lát đá cobble, lóc cóc tiếng xe ngựa, xe lôi, lao xao tiếng người nói chuyện. Đối diện là cửa hàng mậu dịch, phân phối vài món hàng thiết yếu cho người dân, như gạo, dầu ăn, bánh mì. Đi vài bước là tới những quảng trường kiểu châu Âu đẹp nhất của thành Havana. Mỗi sáng, mình với Hồng Ánh tỉnh giấc nằm trên giường, ngắm tia nắng xiên qua cửa sổ, lắng nghe tiếng người nói chuyện xôn xao, tiếng rao hàng,(pate pate pateso!!!) tiếng nhạc salsa của một anh xe kéo, cả hai đứa cười khúc khích, thấy đời thật đẹp và giản đơn. Những ngày tiếp theo, đi đến đâu bọn mình cũng lẩm nhẩm! Trời ơi đẹp quá! đẹp vãi linh hồn!

(Còn tiếp. Giờ buồn ngủ quá đi ngủ đã.)
Old 05-06-2017, 09:50 AM   #50
Trương Tuần
Đại úy

Gia nhập: May 2014
Bài : 402

Tiếp. Phần 2. Em C&P.

Chuyện Cuba (kể tiếp)

Phần 2. Xã hội chủ nghĩa và mojito buổi sáng.

Mình nghĩ buồn cười, tự nhiên ở đâu ra mà nhận anh em, da dẻ mặt mũi rõ là không giống nhau. Dân Việt ta da vàng mũi tẹt, người bé tí ti, mặt mũi đăm chiêu, dáng bộ tất tả. Dân Cuba nguồn gốc tứ chiếng giang hồ, trắng nâu đen lẫn lộn, mông to vai rộng, đi lại đủng đỉnh, nhạc nổi lên là nhảy. Chỉ vì một ông râu dài, một ông râu rậm, một ngày kia chọn tư tưởng Marxist - Leninist làm tôn chỉ mục đích của hai dân tộc, và có chung một kẻ thù là đế quốc Mỹ, mà chúng mình nhận làm anh em. Mấy ngày đi trên phố ở Havana, quả là khi nào có ai biết mình từ Việt Nam, thì có 10 bác đến 8 bác hồ hởi bảo: Chúng ta là anh em! Việt Nam là tình yêu!

Cái cảm giác liên quan rất mơ hồ xuất phát từ nhận thức rằng giống như Việt Nam, Cuba là một nước xã hội chủ nghĩa, với thể chế xã hội chủ nghĩa và Đảng cộng sản lãnh đạo. Đi đến xứ nào trên thế giới cũng thấy mình chẳng giống ai. Đến đây thì thấy người ta hơi giống mình, nên mừng mửng tủi tủi. Kiểu bọn mình đi trên phố, thấy cửa hàng mậu dịch bé tí ở góc phố, lèo tèo vài ba món hàng phân phối, thì hô to lên với nhau: "Đấy, mậu dịch kìa! Y như ngoài Bắc thời bao cấp ấy nhỉ!" Xong rồi thấy thương các bạn, cay cay sống mũi. Thấy may mà giờ ở xứ mình chẳng thiếu gì, thương vì các bạn thiếu thốn, xong rồi lại thấy hình như tâm hồn xã hội mình đang trống rỗng lắm, và các bạn Cuba thì bình thản hơn nhiều. Lại nhớ câu hỏi của anh hải quan Mỹ, lúc đó mình trả lời rằng: "Hệ thống chính trị của Việt Nam thì vẫn là cộng sản nhưng cả hệ thống kinh tế cũng đã ngả sang tư bản chủ nghĩa lắm rồi."

Không muốn nói chuyện chính trị, nhưng trong quan sát của mình ông Fidel hay ở chỗ không cho dựng tượng ở bất kỳ nơi nào trên đất nước ổng. Ngay cả hình ảnh của ông ấy thì cũng do người dân treo lên thì treo. Nhiều nhất là Che Guavara, thôi khỏi kể. Che ở khắp nơi, người dân Cuba yêu anh bác sĩ kiêm nhà báo người Argentina, được biết đến khắp thế giới như biểu tượng của cách mạng chống lại cường hào.

Đường phố Cuba không tràn ngập cửa hàng, cửa hiệu, không có biển neon nhấp nháy, các khách sạn, nhà hàng vẫn là những biển hiệu khiêm nhường của thập niên 60 - 70. Hàng hoá còn khan hiếm lắm, Mỹ chưa bỏ lệnh cấm vận, Cuba chưa thoải mái thông thương với các nước. Ngoài một số công trình lớn đang được trùng tu, trên đường phố không nhìn thấy các công trình xây dựng, các toà nhà mới xây. Đi khắp Havana, cả khu cổ lẫn khu hiện đại hơn, đều là những công trình đã được xây từ thời thuộc địa, và thời thập niên 40 - 50, trước khi Fidel Castrol lật đổ chính quyền của nhà độc tài Batista. Xe cộ cũng từ thời đó. Xe thiếu xăng, nhiều xe chạy dầu, xả khói thấy thương. Nhưng có lẽ vì thế mà gần như những gì đặc biệt nhất của hòn đảo này được gìn giữ. Đây là đất nước mà Ernest Hemingway phải lòng, và mình có thể hiểu vì sao ông ấy thích.

Người dân Cuba sống trong sự giản đơn đó. Buổi sáng sớm tại khu phố mình ở, người ta tỉnh giấc, đi làm, gọi nhau nói chuyện rổn rảng bằng tiếng Tây Ban Nha, thỉnh thoảng nhạc latin nổi lên rộn rã. Ở đây chẳng ai tranh đua hơn nhau tấm áo, cái quần, cái túi xách hàng hiệu: ai cũng giản dị như ai, da đen hay da trắng. Những ai có tìm hiểu chút về Cuba thì biết rằng họ có một hệ thống y tế và giáo dục miễn phí rất tốt. Ngay cả sau khi Liên Xô sụp đổ và Việt Nam mình khổ ơi là khổ, Cuba vẫn duy trì được chế độ bao cấp và xã hội Cuba vẫn không bị biến động nhiều. Lý do tại sao, bài viết chia sẻ ngẫu hứng xin không đi sâu bàn tới. Mình phải khen ông Fidel Castrol một tiếng, dựa trên những gì mình biết và đọc được, ông ấy quả là chung thuỷ với Việt Nam. Lúc chiến tranh thì giúp miền Bắc chống Mỹ, lúc Trung Quốc đánh biên giới Việt Nam thì ông ấy lớn tiếng chỉ trích TQ. Con người mạnh mẽ, lý tưởng thế xưa nay hiếm.

Vì hàng hoá khan hiếm nên ăn uống ở Cuba không được ngon lành lắm - trừ phi bạn thích món tôm hùm. Tôm hùm là món chủ đạo trong thực đơn cho khách du lịch, ở khắp các nhà hàng. Một em tôm hùm nướng giá khoảng 12 CUC. Mình ăn tôm hùm đến bữa thứ ba là trợn mắt lên, rõ khổ! Dân Cuba nấu ăn rất đơn giản, món nào cũng nướng hoặc xào ăn chung với cơm, cho rõ nhiều muối. Rau cỏ rất hiếm trong thực đơn, trái cây cũng hiếm. Trên đảo có vẻ nhiều dừa, chuối và xoài, nhưng các món này cũng không đưa vào thực đơn. 10h sáng mình và Hồng Ánh mò ra nhà hàng, hỏi có đồ uống gì? Bác waiter đề nghị: Mojito nhé? Ừ thì mojito! Buổi sáng súc miệng bằng rượu rum và mojito, buổi tối uống daiqiris ngật ngưỡng. Các bác bồi bàn ở các nhà hàng có phong cách như trong các phim ngày xưa, ông nào ông nấy cũng cool như nhân vật trong phim bước ra.

May mắn của mình là được gặp bác Mai Thảo, cậu ruột của em rể mình. Bác là cán bộ ngoại giao lâu năm đã ở lại sống tại Cuba, cưới một bà vợ Cuba và trở thành thường trú nhân, có mọi quyền lợi giống như công dân Cuba. Ở lâu, da bác rám nắng, thoạt nhìn tưởng như là người Cuba. Bác lái chiếc xe Lada đời cổ lai hy đến chở bọn mình đi một vòng thành phố, giảng giải về lịch sử, xã hội, rồi lại dẫn đi xem một show diễn cabaret mang tên Tropicana, mà bác miêu tả là: "Nhất thế giới!" Quả là nhất thế giới, các vũ công nóng bỏng nhảy những điệu vũ sexy say đắm trong nhạc latin nóng bỏng trong một sân khấu ngoài trời ẩn giữa rừng cây và đẻn nhấp nháy. Các bạn ai định sang Havana cố mà đi xem, không thể bỏ qua.

Cuba sẽ ổn, vì nơi này rất đẹp, con người thân thiện, thời tiết ôn hoà, người dân có tâm hồn nghệ sĩ và văn minh. Công nghiệp du lịch đang giúp họ chống chọi với khó khăn. Đất nước có 11 triệu dân, năm rồi đón 4 triệu khách du lịch. Bác Mai Thảo bảo nếu mỗi năm bình quân một người dân Cuba đón 2 người khách du lịch là họ sống ổn. Chính phủ cũng khôn ngoan khi mở cửa cho Airbnb từ rất sớm, giúp giải quyết vấn đề thiếu phòng khách sạn hiện nay. Khi chia tay, thấy nhói trong lòng. Mong cho Cuba sẽ sớm mở cửa hơn để đời sống kinh tế của người dân tốt hơn. Nhưng mình không muốn lối sống thực dụng tràn ngập đất nước này, như cách nó đang huỷ hoại môi trường và xã hội Việt Nam. Cuba sẽ tuyệt vời nếu đảm bảo được quyền tự do cho con người, đồng thời tìm được một sự cân bằng giữa phát triển kinh tế theo mô hình tư bản và thế giới tinh thần mà họ đang có. Thứ mà xã hội Việt Nam đang thiếu.

Mình add thêm vài tip để những ai sắp đi thì nắm thông tin nhé:

- Visa: Với kinh nghiệm của mình thì chắc chắn là phải có visa rồi đó, nhưng visa lấy rất dễ, có thể xin tại sứ quán Cuba hoặc trả tại sân bay. Trả tại sân bay sẽ đắt hơn.
- Tiền mặt: Ở Cuba hầu như chưa dùng được các loại thẻ, nên phải mang theo tiền mặt. Nhớ đừng đem tiền USD vì đổi sẽ bị lỗ hơn các loại tiền khác (10% punishment!)
- Đồ dùng cá nhân: thời tiết gần biển, nắng nóng (mát buổi tối), tha hồ mặc đồ mát mẻ. Đi bộ nhiều. đường lát đá, đừng đem giày cao gót. Nhớ đem bikini để ra biển tắm. (Bãi biển Santa Clara là bãi công cộng, cách thành phố 20km, mình thuê 40 CUC cả đi lẫn về, xe cổ mui trần. Nhưng trời nắng lắm đó, ai không chịu được nắng gió đừng có ham mui trần!
- Ở khu phố cổ hạ tầng không tốt lắm, điện có suốt ngày, có quạt và aircon, nhưng nước hơi yếu và thỉnh thoảng bị mất nước! Nhưng vẫn nên ở airbnb để cảm nhận cuộc sống người bản xứ.
- Ít đồ ăn, nên ai háu ăn nên đem theo snack, mì gói các kiểu.
- Nếu muốn đi những địa phương khác ngoài Havana (như thị trấn cổ Trinidad, nghe nói đẹp lắm!) muốn tự lái xe phải lên kế hoạch thuê trước, chứ tới đó thuê là hơi khó.

(Có thể sẽ viết tiếp - nhưng mà kiểu thế này: Havana - a moveable feast! giấc mơ có thật của những người mơ mộng cuối cùng của thế kỷ 21. Ai muốn đọc?)
Old 05-06-2017, 12:43 PM   #51
Castaway
Đại úy

Về chuyện đổi tiền thì mình khuyên là nên cầm Euro hoặc Canadian $ mang đi để đổi chứ dùng USD đổi sẽ bị mất thêm ít phí đó.
Mình đổi 1 ít ở sân bay và 1 ít trong city, có ngân hàng ở trong thành phố để đổi tiền (giá cũng không chênh nhau lắm).
Có 2 loại tiền là CUC và CUP.
Tỉ giá thế này cho đơn giản :
$1 USD = 1 CUC = 24 CUP
Bác là khách ngoại quốc nên sẽ phải trả bằng CUC nên tốt nhất đổi ra CUC.
Em bị lừa kiểu đi xe "ôm" trả giá bằng CUC nhưng đến lúc thanh toán nó cứ nói gì là CUP CUP rồi giả vờ này nọ, cuối cùng bị hố vài CUC nên cũng hơi bực mình
Old 06-06-2017, 08:20 AM   #52
Castaway
Đại úy

Ở Havana thì bác có thể đi tour 1 ngày quanh thành phố : bọn em đi tour riêng 2 người (cũng chỉ là tìm qua tripadvisor, cũng thuộc hàng tuyển) - havanajourneys.com. Có 1 em hướng dẫn viên và 1 chú lái xe từ 9h sáng đến 3h chiều, đón và trả tại khách sạn. 100 CUC chưa gồm tip. Trong thành phố thì thực ra mình đi bộ cũng được nhưng có tour và xe thì họ sẽ lái cho mình đến nhiều nơi khác nhau và đẹp hơn, phương tiện công cộng ở Cuba không dễ nên chắc phải mua tour. Tùy là ít hay nhiều người thôi. Tour có ăn trưa.

1 ngày khác thì em đi tour Vinales - thung lũng sản xuất xì gà. Cái này có bus đến đó nhưng nếu đi bus thì em nghĩ là khó đi loanh quanh được và không thể làm gì trong 1 ngày, chắc phải ở vài ngày thì thuê xe đạp may ra mới đi loanh quanh được. Tour xuất phát từ lúc 8h sáng và về đến khách sạn tầm 7h tối, 160 CUC. Đi tour này thì thấy được cảnh vật và cuộc sống của người dân Cuba, cũng chẳng khác VN mình mấy những năm 70-80s. Tour bao gồm ăn trưa.

1 ngày em book đi xem Tropicana show nhưng do đc Fidel mất nên tour bị hủy, thấy bảo đáng xem lắm nhưng cũng đắt ghê, hơn 100 CUC thì phải, Em book trước rôi tour hủy, đếch đòi được xiền, điên lắm.

1 ngày em dành trọn cho đi lang thang trong thành phố, để biết cuộc sống của người dân thế nào.

Trên đường đi bộ sẽ có rất nhiều chú chào mời mua ma túy với cigar, nói chung các bác không nên theo họ. Đứa bạn em suýt nữa bị lừa, may là không có xiền nên chẳng bị mất gì.
Các bác có thể đi tour vào các nhà máy sản xuất cigar để xem qui trình sản xuất XHCN như thế nào, hình như tour 10-15 CUC thì phải. Sau khi xem tour xong thì chị HDV sẽ đưa các bác vào 1 phòng kín và khóa trái cửa lại, sau đó chị sẽ xòe ra chơi bài ngửa, tức là chị sẽ móc trong người hay đâu đó ra một đống cigar sản xuất ở nhà máy nhưng tuần lậu ra bán. Em thấy cái trick này cũng cũ lắm, đơn cử là cũng chẳng rẻ lắm đâu (hoặc có thể là em không biết nhiều về cigar). Mỗi một công nhân quấn cigar sẽ được trả lương bằng cigar thay vì $$$, nên họ phải bán cigar để đổi thành $. Các bạn Tây có vẻ tin và tip chứ em cũng thấy dân Cuba "lỏi" như dân Việt vậy, em mua 1 cái ủng hộ thôi chứ cũng không tin lắm.

Còn 1 tour khác em đi là thông qua bọn này : Cuban Trip Compass - Private Tours
www.cubantripcompass.com
Tour 2 ngày 1 đêm - 400 CUC : Cienfuegos, Trinidad and Santa Clara. Em thích Trinidad nhất nhưng em nghĩ nếu có thời gian thì bác nên dành nhiều thời gian ở đó, nhiều quán ăn ngon và khách sạn cũng OK (3 ngày 2 đêm sẽ tốt hơn).

Sau đó bọn em dành 2-3 ngày ở Varadero và em thấy đây là khoảng thời gian phí phạm nhất trong chuyến đi. Giá mà đi những thành phố và thị trấn khác thì hơn.

Quà thì em mua Havana Rum về : rẻ và chất. Ngoài ra có rất nhiều tranh vẽ.
Old 07-06-2017, 02:06 PM   #53
Bưởng
Thượng sĩ

Ui em cám ơn bác Castaway lắm ạ, khiếp mấy hôm nay cứ tối về cơm nước xong cái là em ôm luôn cái ipad để lên youtube subcribe mấy channel để xem chúng nó review về Cuba. :P
Old 08-06-2017, 08:09 AM   #54
Castaway
Đại úy

Em cũng ở kiểu homestay - casa như vài bác tư vấn nhưng em chỉ ở lúc đi Trinidad vì không có khách sạn ngon và hạt rẻ. Nói chung ở để biết thôi chứ cũng chẳng có gì đặc biệt lắm. Nhà thì cũ (bác cứ hình dung về những miền quê ở VN cách đây 10-20 năm). Chủ nhà rất rất thân thiện và nhiệt tình. Tầng thượng được chuyển thành phòng ăn buổi sáng. Bếp thành bar, hồi em đi bị cấm bán rượu ngoài quán nhưng chủ nhà em vẫn làm vài cốc Mojito mời bọn em. Không có gì để chê cả, em nghĩ bọn Tây nó khuyên nên ở để thử chứ em với các bác đây chắc ở những kiểu nhà như thế từ bé rồi . Ngoài ra, nếu bác ở những casa homestay kiểu này cũng giúp cho người dân có thêm thu nhập.

http://www.hostalcasalamilagrosa.com/

Đây là địa chỉ nhà em ở Trinidad, cũng là top 3 trên tripadvisor. Họ không biết nói tiếng anh nên trao đổi email bằng google translate hết.

Tip : em thấy trên mạng khuyên là đi Vinales không nên mua cigar ở đó mà nên mua ở nhà máy sản xuất cigar ở Havana. Em không hút cigar mà chỉ mua về làm quà nên em mua ở cửa hàng bách hóa trên đường (bất kì chỗ nào cũng có), tầm 1-2$/1 điếu, bọc hộp đep đúng chuẩn soái ca, hoặc có thể đắt hơn tùy loại. Ở nhà máy thì không có cửa hàng bán cigar mà chỉ là chị tourguide bán trong phòng kín, trên 10$/ 1 điếu mà mình chẳng biết có đúng chất lượng không vì không hút mà người mình tặng cũng chẳng phải là dân sành cigar nên em chỉ làm 1 điếu ủng hộ chị HDV.
Ở Vinales thì tour của em có vào trang trại cigar, họ kể về cách làm cigar này nọ và cuốn cigar ngay trước mặt mình luôn nên là hàng thật. Có mỗi một điều là phải mua một bó ít nhất 10 điếu thì phải mà em không mang về nhiều vậy được nên em cũng chẳng mua ở đây.
Old 08-06-2017, 08:43 AM   #55
Bưởng
Thượng sĩ

Dạ vâng, bên em cũng đang liên hệ lại với bên bạn vì có đi theo tour của Cohiba luôn, tham quan nhà xưởng, etc... Thời gian còn lại, bọn em sẽ tự khám phá theo tip bác chia sẻ. Cám ơn bác nhiều ạ
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài