Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Tiếu lâm tự
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 26-07-2014, 11:02 AM   #361
Trương Tuần
Đại úy

Gia nhập: May 2014
Bài : 402

Trích dẫn:
Ngơ viết:
Con nhà em gần 3 tuổi, cũng hỏi như vậy. Em trả lời như 10 vạn câu hỏi vì sao. Nó gật đầu ko hỏi nữa.

Em cũng đã đứng trên cao chỉ cho cu con một cái ô tô ở tít đằng xa và một cái xe máy chạy ở gần để giải thích. Hôm ấy cậu im nhưng tháng sau thấy ông trăng lại lặp lại câu hỏi cũ. Em đâm ra hoang mang

Trích dẫn:
yuki viết:
Em đọc tài liệu thấy người ta khuyên không nên giải thích tường tận logic cho trẻ con, vì như thế sẽ làm giảm khả năng tưởng tượng của tụi nó. Tốt nhất là nên hỏi lại nó để nó suy nghĩ và giải thích mọi thứ theo con mắt của nó.

Có khi em theo hướng này. Vì mình người lớn, nghĩ logic, chứ theo lối trẻ con cách có khi cách này OK nhất .

Trích dẫn:
Moneytalks viết:
Tóm lại, bác trả lời như thế nào thế?

Nhớ lại cách đây 4 năm, ở Carravell, gặp Tiền ở đám cưới 1 broker bự của KEVS (giờ là MBKE), giờ Tiền vẫn vậy. Chưa lấy vợ, chưa có con. Quan tâm cái gì
Old 26-07-2014, 11:23 AM   #362
JorgeCampos
Vô địch Tathy YFF All Stars 2014

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 1,553

Nhóc nhà em cũng hỏi thế. Em bảo là ông trăng thích chơi với con nên mới đi theo con. Thế là nó cũng chẳng bao giờ hỏi nữa. Mà đi đâu buổi tối nó lại tìm xem ông trăng có đi chơi cùng với nó không .
JorgeCampos vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-07-2014, 11:42 AM   #363
EmCòi
Đại úy

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 384

Con em hỏi thế em bảo " Vì con ngoan nên bạn trăng yêu con, muốn chơi với con. Con ngoan thì ai cũng muốn chơi với con hết, con mà hư là không ai muốn chơi cả". Thế là xong
Old 27-07-2014, 03:42 PM   #364
titoe
Trung úy

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 263

Không xong đâu, con tớ sẽ thắc mắc ngay là con hư nhưng trăng vẫn đi theo. Kinh nghiệm bản thân là: "kiểu nó là như vậy" sau một cơ số lần trả lời bằng tiếng Anh để khỏi bị hỏi nữa, tất nhiên là tới tuần trăng sau sẽ nghe lại câu hỏi đó.

Ông con hơn 5 tuổi chơi với chị hàng xóm hết lớp 2
- chúng mình chơi trò bố mẹ đi, em làm bố chị làm mẹ
- ....
- em đợi tí anh ra uống sữa để cao hơn em
titoe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-07-2014, 11:07 PM   #365
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,767

Trích dẫn:
Trương Tuần viết:
Nhớ lại cách đây 4 năm, ở Carravell, gặp Tiền ở đám cưới 1 broker bự của KEVS (giờ là MBKE), giờ Tiền vẫn vậy. Chưa lấy vợ, chưa có con. Quan tâm cái gì
Không, là chính em thắc mắc tại sao mặt trăng lại đứng im ý chứ :">

Hồi đấy tình cảm nhể. Đám cưới nó mà mình bay vào để dự rồi hôm sau bay ra. Bây giờ không hiểu nó lưu lạc ở đâu rồi
Old 28-07-2014, 01:15 AM   #366
pretty
con dở

Gia nhập: May 2013
Bài : 361

Em mà gặp những câu khoai khoai kiểu này em hay hỏi lại nó: Con nghĩ là tại sao nào? Con đoán đi xem nào? ... rồi dựa vào câu trả lời của nó để lái tiếp.
Cũng có hôm gặp câu mà xoay đi xoay lại không tìm được cách hợp lý thì em đành khất nó là từ từ để mẹ nghiên cứu rồi mẹ trả lời con sau nhé.
pretty vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-07-2014, 09:38 AM   #367
yuki
Chuột chù

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 2,478

Cách của bác pretty rất là chuẩn đấy ạ. Ngoài ra, nếu các bác muốn hướng nó đến việc nghiên cứu pờ rồ hơn 1 tí thì mua 1 vài quyển bách khoa toàn thư hình ảnh đẹp đẽ giấy bóng loáng rồi cùng nó tra cứu, như thế nó dần dần sẽ yêu thích sách vở và biết cách tự nghiên cứu. Nhưng nên làm ở tuổi lớn hơn, còn khi nhỏ, quan trọng là phải giúp nó phát triển não phải và trực giác (giác quan thứ 6) chứ không phải là khả năng tư duy logic.
Old 22-04-2017, 05:55 PM   #368
AOK
Đại tướng

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 2,020

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài