Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Đọc sách
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-12-2006, 02:53 PM   #21
Charlatan
Khách

Bài : n/a

Bác moneytalks, em quyết không khai chú bộ đội trong đống rơm đâu!

Mong tin bác sớm, bác Lê Anh ơi!
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2006, 07:29 PM   #22
Charlatan
Khách

Ối dồi ôi, em tìm ra rồi!!!!!!!!!!!!

Hôm nay tự dưng lắm việc, đến lúc lọ mọ dắt xe được ra đường thì gần 7 giờ. Em quyết tâm phi qua Ngô Thì Nhậm, nhằm đúng số 27, nhưng nó đóng tịt cbn cửa rồi. Thấy mỗi một chú trèo vắt vẻo trước cửa lúi húi lắp đèn. Em lăn vào nhăn nhở, tưởng chú Giang nhà bác moneytalk, tính xin xỏ nhưng bị chú kia mắng cho té tát. Hóa ra thằng cha này đang lắp đèn lấy điểm cho đám gái cắt tóc gội đầu bên cạnh. Em chưa nản, lại nượn ra chú Dư, nhưng chú chắc đang nhắm rượu với chuối xanh trong nhà, đếch thèm mở cửa hàng.

Tính qua 5 Bát Đàn như bác gì ở trên giới thiệu ấy nhưng đói mờ cả nhãn nên em về. Dọc đường về chả hiểu thế nào em lại tạt của cửa hàng cho thuê truyện quen ở ngay đầu Thi Sách, tiện mồm hỏi vu vơ, ấy thế mà bố ấy có. Bố già lôi ra một cục bụi mờ buộc dây chằng chịt. Em sướng quá, nhưng con nhà buôn, không thể để lộ cái sướng của mình ra ngoài được, hỏi bố tính thế nào. Bố bảo, mày lấy cuốn này tao tính 10 nghìn. Bố thấy mặt em ngây thuỗn ra, nên bố vội vàng đế vào: mày lấy thêm nữa đê, tao giảm giá cho. Chiều lòng bố, em nhặt đại mấy cuốn Nhất Linh vớ vỉn, và nhất là không quên món Tố Tâm của em. Bố già hả hê lắm. Em cũng hả hê lắm lắm lắm lắm.

Thôi thế là mission possible rồi. Được quyển sách như giẻ rách, giấy thì đen, gáy thì long sòng sọc, chữ nghĩa nhòe nhoẹt, được miếng bìa có vẻ lành lặn thì ti tỉ các thể loại mực đen mực xanh viết vẽ nhằng nhịt. Âu cũng là một quyển sách quý. Giống cái chú trèo vắt vẻo lắp đèn, kiểu này em cũng ghi được điểm rồi các bác ơi!!!
Old 06-12-2006, 07:54 PM   #23
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,770

Hế hế, biết ngay bác mua sách tặng gái. Nhưng bác nên đọc qua một tí bác ạ, thỉnh thoảng rỗi rãi mà lôi ra bình phẩm với gái. Đại loại tỏ lòng đồng cảm khi phân tích truyện, về tình cảm của gái, yêu đương thế nào ngu xi cám hấp đến mức nhảy xuống sông tự tử.

Kể ra em này cũng ác, bắt bác kiếm cho em một quyển đã thất truyền.

Tình hình như thế nào bác lên đây kể tiếp nhá.
Moneytalks vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2006, 09:44 PM   #24
Lê Anh
Khách

Ớ, thế tìm được rồi à? Tớ vừa vác một em Tố Tâm về nhà đây. 12K!
Thôi thế để tớ trưng lên tủ vậy!
Old 07-12-2006, 09:09 AM   #25
Charlatan
Khách

Hehehe... bác Moneytalks cứ bỉ em, chớ không có gái thì lấy đâu ra bác với em ngồi đây tí toét với nhau, bác nhở?

Bác Lê Anh nhiệt huyết tràn đầy thế kia, nỡ nào em từ chối. Bác để lại quyển đấy cho em đê (nhỡ em còn phải đong hàng chuyên án B, bác ợ, em cứ phải cái chắc chắn) rồi nhân tiện bác với em làm tí cafe cho ấm bụng, nhớ!
Old 26-10-2010, 09:30 PM   #26
caubebutchi
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 870

Sáng nay đi bộ nên rẽ qua hàng lão Dư Bà Triệu, lại bị chửi vì lão đang ngồi đánh cờ. Bực mình tý nữa thì cho 1 mồi lửa rồi chạy. Ra thư viện quốc gia thì bảo vệ cấm vào, mặc dù theo quy định là khách vãng lai được vào khi xuất trình giấy tờ. Mình chỉ muốn đọc sách để nâng cao dân trí thôi mà, sao khó thế.
Old 26-10-2010, 09:41 PM   #27
Blackwater
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 584

Bạn ra Lý Thường Kiệt, đối diện cổng trường Việt Đức, hỏi ông nào tên Dũng bán sách cũ, ông này biết rất nhiều sách thể loại như thế. Cửa hàng ở LTK chỉ lèo tèo vài quyển, ở nhà ông ý mới có nhiều.
Blackwater vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-12-2010, 07:08 PM   #28
lu_khach_xa
Hâm không phải lối

Gia nhập: Mar 2006
Nơi Cư Ngụ: Bên ô cửa hoa và gió
Bài : 509

Mấy hôm nay em cũng nhung nhớ sách cũ, nên ngồi kể lể tí tẹo gọi là.

Em bắt đầu la cà các hiệu sách cũ từ những năm cuối cấp 2. Ban đầu chỉ mua sách toán nâng cao giảm giá, với quyển tuyển tập văn mẫu từ cuộc thi văn quốc gia xưa xửa mấy mươi năm trước.

Hồi lớp 9 ngồi đồng ở thư viện tỉnh, cứ buổi chiều nào không phải đi học là tranh thủ ra thư viện đọc thơ với sách văn học. Tất tần tật những tuyển tập Chế Lan Viên, Hàn Mặc Tử, Xuân Diệu, thơ chống Pháp, chống Mỹ, thơ Tú Xương, các bài viết phê bình, tuyển tập Tự Lực Văn Đoàn, ngay cả Tố Tâm của Hoàng Ngọc Phách - cuốn đen xì cũ rịch em cũng đọc nơi đó....Ở quyển sách này lại bắt gặp chú thích về quyển sách khác, thế là lân la tìm tiếp tiếp. Mà công nhận cái thư viện ấy tốt, toàn sách cổ, nếu là nxb VN thì giấy vàng khè, chữ đen đen sờ ráp tay; nếu là nxb Nga Cầu Vồng thì giấy trắng tinh tươm, dày dặn, hình minh họa đẹp đẽ, mát lịm dù ra đời từ mấy chục năm rồi. Nhớ mãi những cuốn "Bông Hồng Vàng, Bình Minh Mưa" của Pauxtopxki, "Cánh buồm đỏ thắm" (Alexandre Grin), truyện nào đó của Puskin mà em quên béng tên, đọc mới thấy Puskin không chỉ viết thơ khủng mà viết truyện cũng đỉnh. Nói chung em thích đọc những cuốn văn học Nga ngày xưa, đẹp trong sáng, giản dị và yêu đời.

Lên cấp ba, em tìm thấy mấy hiệu sách cũ nằm sâu trong ngõ gần trường, thế là ngay lập tức trở thành khách ruột. Buổi chiều chiều, cứ học xong là đạp xe ra vài hiệu sách cũ, ôm cả đống HHT ngày xưa từ thời Hương Đầu Mùa, em mua được hầu hết. Với lại những truyện Nga nổi tiếng đáng yêu như "Giamilia, truyện núi đồi và thảo nguyên" "Cây phong non trùm khăn đỏ" của bác Aimatop, "Con Bim trắng tai đen", Ixaac Levitan...Tâm đắc nhất là kiếm được cuốn "Bốn mùa - Lịch thiên nhiên" của Mikhail Prisvin - cuốn này được Pauxtopki nhắc đến trong "Bông hồng vàng", và trong "Mãi mãi tuổi hai mươi" anh Thạc cũng nói. Sách của Mikhail Prisvin hình như biến mất tăm ở VN, khi search ở thư viện Quốc Gia em cũng không thấy.

Hai năm đầu đại học, rảnh rỗi thỉnh thoảng em đi dọc đường Láng, khuân về nhà bộ sách Beethoven, Mozart, Chopin, Traixcopxki, Paganini, về Levitan, Repin, Xerop, Van gogh; Onga Becgon, Sekhop, Andecxen...Nhẩm lại thì em thích đọc về cuộc đời nghệ sĩ thật

Có những cuốn sách mà em mua rất nhiều lần như 2 tập truyện Andecxen, Ixaac Levitan. Thật em yêu quý cuốn sách về Levitan vô cùng ấy, cho bạn bè mượn rồi chúng nó chẳng trả ;-(

Chẳng biết từ bao giờ thói quen ngồi đọc sách ở thư viện và lang thang hiệu sách cũ không còn nữa. Ở thư viện Quốc Gia ngồi rất chán và buồn ngủ, đông người nhạt nhẽo, chẳng đáng yêu như thư viện cấp 2 cấp 3 của em. Hiệu sách cũ đường Láng thì toàn quyển em đọc rồi (những cuốn hay em đã mua hết , thêm nữa bẩn và bụi, vào là hắt xì hơi liên tục, trước khi đi xem sách đã tắm gội sạch sẽ tinh tươm, về lại tắm tiếp; hiệu sách ở Ngô Thì Nhậm thì được gìn giữ cẩn thận, sạch sẽ hơn nhưng cũng chẳng có cuốn lạ. Hiệu sách ở Bà Triệu em chưa qua, nghe nói ông lão chém khách ác liệt

Nói chung nhắc về sách cũ là em nhớ về những cuốn truyện Nga yêu quý xửa xưa. Có lẽ chúng làm em không lớn được, lúc nào cũng mơ mộng và hoài cổ.

Xa nhà, trong valise chỉ mang duy nhất cuốn "Bốn mùa - Lịch Thiên Nhiên" quý hiếm, chẳng mấy khi lôi ra đọc, nhưng có nó trong phòng, đặt trên giá sách, cảm thấy yên ủi và an toàn, quen thuộc.

Vẫn tiếc vì không mang đuợc "Bông hồng vàng bình minh mưa", "Ixaac Levitan", "Khát vọng sống" nói về Van Gogh, truyện cổ Andecxen.

Ôi giời, ngồi nhớ sách và kể lể miên man ngố tàu quá. Một thời đã qua. Giờ trường học có mấy cái thư viện to đoành, chả thèm lếch thếch đến đọc, ngồi bus tranh thủ đọc ebook trên mobile, lòi hết cả mắt. Những cuốn sách cũ yêu quý của mình, chẳng ai làm bản ebook cả.
Old 10-12-2010, 01:23 PM   #29
leonardo
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2008
Bài : 2,535

Bác nào biết cửa hàng sách nào ở Hà Nội còn bán quyển " Bò ngang " ( Im Krebsgang ) của Gunter Grass thì chỉ chỗ em với. Em cho đứa bạn mượn làm mất nên bây giờ muốn mua lại mà đi khắp các khu Đinh Lễ , Láng toàn bị bảo hết lâu rồi.

Thanks các bác

thay đổi nội dung bởi: leonardo, 10-12-2010 lúc 01:35 PM.
leonardo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài