Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-09-2005, 11:57 AM   #61
Chíp hôi
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
shiver viết:
lại thêm một chú fát biểu ngu :-o) mỗi bài TCS viết là có 2 phần nhạc và lời, chú vứt phần lời đi, nghe môĩ phần kia rồi lên đây chê bôi cái gì.
Thế chú xem tranh Van Gogh đen trắng ah?

Còn bạn shiver không nghe nhạc Trịnh, không nghe nhạc AQ, chả khen chê cá nhân nào giỏi dốt cả, chỉ chê bạn 5xu dốt, đã không biết gì về điện lại thích ăn cơm mèo phê bình nghệ thuật. Chấm hết

Bạn shiver không biết thì thôi, tranh Van Gogh mà chuyển sang đen trắng thì bố cục các mảng tối sáng vẫn hài hòa đẹp lung linh như thường! Cũng như thế, nhạc Capenter chẳng hạn chuyển sang khôgn lời giai điệu vẫn hay!

Nói thế không phải em chê TCS. TCS là phù thủy của câu chữ và là người có khả năng điển hóa ngôn từ cực kỳ xuất sắc. Phải thừa nhận rằng người Việt yêu nhạc Trịnh vì lời hơn là vì nhạc, nhạc Trịnh mà không lời thì đúng là rất khó hay.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-09-2005, 12:59 PM   #62
tieuphi
Khách

Bàn góp một tí:
Mình cũng có nhiều cảm tình với nhạc Anh Quân, bao giờ đĩa Chat với Mozart xuất hiện, nhất định sẽ tìm mua. 5xu là người trong ê kíp làm album này, chúc mừng cái đã.

Ý tưởng của cái tên "Chat với Mozart" không mới. Từ những năm 50, Chuck Berry đã "roll over Beethoven" và "tell Tchaikovsky the news". Những cũ người mới ta, và từ "chat" mang không khí của cái gọi là "thế hệ a còng".

Nói đến ca khúc là phải nói đến cả nhạc và lời. Tất nhiên nhạc rất hay có thể làm người ta quên đi những vụng về trong ca từ (trường hợp nhóm Anh Em trong album Tóc ngắn II khi Dương Thụ không soạn ca từ cho họ) và ngược lại, lời thật đẹp cũng có thể làm người ta tha thứ cho sự đơn giản của giai điệu (trường hợp Trịnh Công Sơn). Song rõ ràng nếu có thể hoàn thiện thêm cái yếu tố mà tác giả chưa mạnh thì tác giả cũng nên thử cố xem sao.

Trường hợp Trịnh Công Sơn. Những nhận xét về nhạc tính đơn giản trong các ca khúc của ông cũng không có gì mới, nhiều người nói rồi. Đoàn Chuẩn đã từng phát biểu trên báo rằng nhạc TCS chỉ thường thường bậc trung, lặp lại mình v.v. nhưng ca từ thì "ma quái". Đến đây xuất hiện câu hỏi: tại sao những đĩa hòa tấu nhạc TCS, tức là đã tước bỏ cái phần mạnh nhất trong ca khúc TCS là ca từ đi rồi, vẫn được nhiều người tìm nghe. Mình tạm giải thích thế này:
- Vì những ca khúc TCS rất quen thuộc với công chúng nên khi giai điệu vang lên thì người nghe vẫn hình dung ra những ca từ quen thuộc, dòng lời ca rất đẹp tuy không được hát lên nhưng vẫn hiện diện trong sự tưởng tượng của người nghe lúc ấy. Nghĩa là tuy nghe nhạc Trịnh không lời thật đấy nhưng họ vẫn hình dung ra lời. Sự hình dung đấy tham gia vào trong quá trình thưởng thức nhạc phẩm khiến cho những bản hòa tấu nhạc Trịnh chấp nhận được.
Old 02-09-2005, 01:07 PM   #63
shiver
Trung sĩ

shiver's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 75

Trích dẫn:
Time viết:
Bạn shiver không biết thì thôi, tranh Van Gogh mà chuyển sang đen trắng thì bố cục các mảng tối sáng vẫn hài hòa đẹp lung linh như thường! Cũng như thế, nhạc Capenter chẳng hạn chuyển sang khôgn lời giai điệu vẫn hay!
.

bạn shiver không nói là tranh Van Gogh chuyển sang đen trắng xấu, nhưng không ai đi thẩm định tranh Van Gogh bằng cách chuyển nó sang đen trắng rồi thẩm định cả, như thế sai với ý đồ nghệ thuật của tác giả, thế thôi.
shiver vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-09-2005, 01:52 PM   #64
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,958
Send a message via Yahoo to 5xu

Góp ý với shiver một tý.

Khi nói về quan điểm hay thẩm mỹ thì không nên bảo những người khác quan điểm hoặc thẩm mỹ với mình là ngu được. Ví dụ mình thấy nhạc sến kinh bỏ cha, nhưng những người mê đắm nhạc sến chắc gì đã ngu. Nhiều khi khôn gấp mấy lần mình.

Còn chuyện kiến thức. Kiến thức cũng do người này người kia chỉ cho mình, chứ tự mình có nghĩ ra được đ'o đâu. Cái người ta chỉ cho mình mình thấy hay, nhưng thằng khác thấy ngu. Thế nhưng thằng khác không thể nói với mình "thằng ngu nào dạy mày thế". Ví dụ như shiver bảo "thằng ngu nào bảo 5xu là nhạc văn minh thì không cần lời". Shiver nghĩ sao nếu chính Trịnh Công Sơn bảo 5xu thế. Và từ đấy 5xu có cách nhìn khác về ca khúc (mặc dù trước đấy nghe nhạc TCS rất thích phần lời, kiểu như lời của bài Gia tài của mẹ).

Còn đối với Gon.

Nhạc rap nó là news hoặc story nhiều hơn là music. Chính vì thế nên tôi rất thần tượng Eminem vì bỏ phần lời đi thì nhạc rất hay. Nhiều bài của Eminem phải nói là kiệt tác của thể loại này. Ví dụ như Stan hoặc Kim. Hai bài này hay vì chỉ cần nghe (mà chưa cần hiểu Eminem hát gì) đã thấy mê rồi. Vả lại, lời của Eminem, nếu không in ra giấy rồi vừa nghe vừa đọc, thì cũng đ'o thể nào hiểu được. Tức là nghe nhạc của Eminem khoái, phần nhiều là do nhạc của anh ta, sau đó mới đến lời.
5xu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-09-2005, 01:59 PM   #65
miami
Khách

Em rất ghét rap. Eminem em chỉ nghe mỗi bài có Dido "cơm nguội" của em hát đệm vào một đoạn. Mà em thấy bài đó hay cũng vì đoạn "cơm nguội" đấy.

Đoạn intro của Chat với Mozart em ko thấy thích, mặc dù nghe "ấn tượng" phết (cũng lạ là vì mình vừa cảm thấy hổ lốn, vừa cảm thấy có một sự hòa quyện - ko giải thích được). Nhưng nghe xong thì bật cười - ko giải thích được nốt, hihi.
Old 02-09-2005, 02:07 PM   #66
xeko
I am back

xeko's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 3,143
Send a message via ICQ to xeko Send a message via AIM to xeko Send a message via MSN to xeko Send a message via Yahoo to xeko

Hải đăng 5 xu đoạn này đuối rồi hí hí hí ... chính thức tuyên bố đã bị hấp diêm nghệ thuật bởi shilver khà khà khà .
Có đoạn phân tích nhạc Anh Quân nghe cũng có lý, bài nào nghe được thì rất đậm và nghe nhiều không chán, còn bài nào không nghe nổi thì quả thực khô quá, không nuốt nổi.
Để xem album này có những cái mới có hay không ;) Đang nghe thử hai bài 1 và 3 nhưng chưa thấy vào lắm ;)
xeko vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-09-2005, 02:17 PM   #67
coithienthai
Khách

Trích dẫn:
5xu viết:
Góp ý với shiver một tý.

Khi nói về quan điểm hay thẩm mỹ thì không nên bảo những người khác quan điểm hoặc thẩm mỹ với mình là ngu được. Ví dụ mình thấy nhạc sến kinh bỏ cha, nhưng những người mê đắm nhạc sến chắc gì đã ngu. Nhiều khi khôn gấp mấy lần mình.

Còn chuyện kiến thức. Kiến thức cũng do người này người kia chỉ cho mình, chứ tự mình có nghĩ ra được đ'o đâu. Cái người ta chỉ cho mình mình thấy hay, nhưng thằng khác thấy ngu. Thế nhưng thằng khác không thể nói với mình "thằng ngu nào dạy mày thế". Ví dụ như shiver bảo "thằng ngu nào bảo 5xu là nhạc văn minh thì không cần lời". Shiver nghĩ sao nếu chính Trịnh Công Sơn bảo 5xu thế. Và từ đấy 5xu có cách nhìn khác về ca khúc (mặc dù trước đấy nghe nhạc TCS rất thích phần lời, kiểu như lời của bài Gia tài của mẹ).

Tóm lại, bác 5 xèng nhà mình chê nhạc TCS là do tư thù cá nhân (bị TCS chửi là ngu - kể ra ổng chửi cũng đúng- mà lại không chửi lại được nên ấm ức từ bấy đến giờ, mỗi lần bình nhạc là cứ phải cho vài câu nói móc nó mới hả dạ.) Tội nghiệp bác TCS chết cũng không yên.

Còn các bác khác cũng đừng so sánh cái kiểu nhạc Beatles không hiểu lời nghe vẫn thấy hay. Các bác em thử tưởng tượng anh John Lennon anh í viết lời bằng tiếng Lào liệu Beatles có nổi tiếng như ngày nay không? Câu trả lời quá rõ. Mỗi dòng nhạc có một chỗ đứng khác nhau, có những thính giả khác nhau, không thể so sánh được.

Bác 5 xu nếu không có kiến thức về âm nhạc thì cũng đừng cố gắng làm nhà phê bình làm gì cho nó mệt. Hãy nói về cái mà bác thực sự hiểu, còn nếu không hiểu tốt nhất nên im lặng.

P.S. Cá nhân em thấy cái Chat với Mozart này chả ra cái chó gì. Không hiểu anh AQ này sáng tạo ở chỗ nào? Nếu anh ấy giỏi nhạc không lời đến vậy, liệu VN mình có nên mơ về một Kitaro không nhỉ?
Old 02-09-2005, 02:36 PM   #68
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Trích dẫn:
coithienthai viết:
Tóm lại, bác 5 xèng nhà mình chê nhạc TCS là do tư thù cá nhân (bị TCS chửi là ngu - kể ra ổng chửi cũng đúng- mà lại không chửi lại được nên ấm ức từ bấy đến giờ, mỗi lần bình nhạc là cứ phải cho vài câu nói móc nó mới hả dạ.) Tội nghiệp bác TCS chết cũng không yên.

Bác 5 xu nếu không có kiến thức về âm nhạc thì cũng đừng cố gắng làm nhà phê bình làm gì cho nó mệt. Hãy nói về cái mà bác thực sự hiểu, còn nếu không hiểu tốt nhất nên im lặng.

P.S. Cá nhân em thấy cái Chat với Mozart này chả ra cái chó gì. Không hiểu anh AQ này sáng tạo ở chỗ nào? Nếu anh ấy giỏi nhạc không lời đến vậy, liệu VN mình có nên mơ về một Kitaro không nhỉ?

Chú coithienthai này vu oan giáo họa cho anh quá. Về mặt con người tôi rất thích TCS. Mà tôi tin là ai đã từng gặp TCS cũng sẽ thích ông ấy. Vả lại, ông ấy không chửi ai ngu bao giờ (có lẽ coithienthai hiểu nhầm cái đoạn tôi viết về nhận xét của TCS về nhạc và lời).

TCS theo tôi cảm nhận thì thế này. Nhút nhát và lặng lẽ. Ông ấy nói bé lắm, lại giọng Huệ. Rất khó nghe. Khác hẳn với ông ấy hát: rõ lời và có nội lực. Ông ấy có vẻ hỏi han quan tâm đến những người ông ấy đang nói chuyện một cách chân tình chứ không có vẻ đàn anh hay bề trên.

Còn chuyện phê bình âm nhạc. Tôi thấy cái gì tôi thấy hay thì bảo hay, cái gì nhạt thì bảo nhạt, cái gì ngang thì bảo ngang. Lý giải đến đâu được thì lý. Cái TL này thú vị là ở chỗ tha hồ nói những gì mình đ'o biết . Nó khác với đi gặp đối tác hay khách hàng ở ngoài đời, nói linh tinh là thiệt thân. )

Mấy hôm nữa đĩa ra chú đi mua đĩa nhé. Hay hay dở thì mua đĩa về nghe cái đã nhỉ.
Old 02-09-2005, 02:41 PM   #69
shiver
Trung sĩ

shiver's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 75

Trích dẫn:
5xu viết:
Góp ý với shiver một tý.

.

Trả lời bạn 5xu nhé.
1- Bạn shiver chưa bao giờ chê bôi quan điểm nghệ thuật của bất kỳ ai (kể cả của bạn 5xu nhé). Chính bạn 5xu mới là người chê bôi nhạc TCS rẻ tiền mà dân chúng việt nam vì học thức thấp nên mới mê muội thể loại nhạc đấy nhé ( Bạn tự xem lại mấy caí post ở trên của bạn).
2- Bạn shiver chê 5xu dốt không phải vì bạn 5xu tâng bốc anh AQ, chê TCS mà là vì lập luận của bạn 5xu không tiêu hoá được. Nói thẳng ra là chỉ thuộc loại ăn cơm mèo nói leo các cụ, thế nhé. Tớ xin ps thêm là dốt ở đây là nói ra những thứ mà mình không hiểu :")

Đến chết mệt với mấy bạn ở đây, đọc post thì không đọc cho kỹ, chả hiểu người ta chê mình cái gì, cứ thích gào guộc lên, đàn bà quá thôi.
shiver vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-09-2005, 02:42 PM   #70
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Mẹ, em vừa mới cài lại máy tính xong. 5xu hoặc ai load được về, up lại hết lên cho em nghe cái đê, để em vào nhận xét tiếp. Mới lại em khuyên là ko có cãi được gái thích TCS đâu, có lần em ngồi tỉ tê mí lị 1 gái mà em thích, mới buột miệng ra nói câu nhạc thì TCS bất tài bỏ mẹ, thế mà mất công năn nỉ xin lỗi mất cả tuần đấy.

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-09-2005, 02:44 PM   #71
Tuanbass
đẹp trai hút thuốc..

Tuanbass's Avatar

Bài : 6,026

Người ta nói Nhạc Trịnh Công Sơn là cái thể loại nhạc mà ai nghe cũng được, từ thằng xích lô ba gác, cho đến mấy em bán cá ngoài chợ, cho đến mấy thằng dật dẹo đầu đường xó chợ ai cũng thích, mà quả đúng như vậy, vào đây anh thấy nhiều thằng xích lô ba gác nghe nhạc quá..

Xét về khía cạnh âm nhạc, anh có thể nói không ngoa rằng chính Trịnh Công Sơn đã kéo nền âm nhạc VN đi trì trệ lại một bước. Cứ thử xem nhạc Trịnh đã đem lại cái gì cho giới trẻ hiện nay. Về nhạc, chất Việt không có, Tây không ra Tây, âm điệu cực kì đơn điệu, bế tắc, thậm chí đôi khi rẻ tiền, dẫn con người nghe đến chỗ yếm thế trụy lạc ngay cả khi chưa cần nghe đến lời Phần kết cấu thì kiểu Model talking, có nghĩa lấy một đoạn làm chủ đạo, phát triển thành hàng chục bài khác chỉ nhờ biến đổi tí chút và lời. Cứ thử xem đã bao lần bạn nhầm bài này thành bài kia, thậm chí nhạc liên khúc Trịnh, người ta có thể cắt đầu bài Cát bụi cho ghép với đuôi bài khác mà vẫn nghe được, thế thì là gì, là bài đé.o nào cũng na ná như nhau chứ còn gì nữa..

Xét về khía đóng góp cho xã hội, anh thấy chưa cái nào tệ như nhạc Trịnh. Anh hỏi thử các cô chú Fan nhạc Trịnh, đm buổi sáng ngồi cafe trà đá trời đang đẹp, không khí trong lành, tự dưng có con chủ quán nó bật bắt nghe liền một lúc 20 bài, các cô chú có còn thiết sống nữa không? Cũng đé.o hẳn là sến, sến đã hay, ví dụ sến như Đờm Vĩnh Hưng hay Lam Truồng ít ra còn có khía cạnh chỉ dái, à quên giải trí.. đằng này nghe Trịnh dù bài vui hay buồn anh đều có một cái nhìn về xã hội sầu thảm, đi vào ngõ cụt, bế tắc, thất tình nhục dục, thậm trí có lúc còn trụy lạc tâm hồn.. Không tin hôm nào ăn sáng xong, 4C cứ thử nhét vào đầu 3 bài nhạc Trịnh tráng miệng, xem có còn muốn đứng dậy đi làm nữa không... Cứ nhìn vào bọn Fan trịnh thì thấy, gái dở hơi thì đã đành, mơ mộng sầu thảm thất tình hồng hồng tuyết tuyết thì thôi, coi như không tính. Chứ mấy thằng giai yêu nhạc Trịnh thì rõ là anh x thấy ra cái thể thống gì, anh đang tự hỏi liệu không biết chúng nó có phải là giai thật nữa không. Chẳng là ngày xưa anh từng có dịp hân hạnh được tham gia cùng vài em trong cái x gì box Nhạc Trịnh, đến nơi offline cảm nhận về bọn giai thích Trịnh là thế này: Thằng nào trông cũng gầy gầy ẻo lả, miệng cười chúm chím tủm tỉm, hay làm nũng, dcm thỉnh thoảng cũng biết lý luận về lời nhạc Trịnh triết lý ra sao, mở mồm là nói: khiếp, kinh thế, eo ôi... đại khái là ngồi với bọn này anh phải đứng dậy giải tán sớm ko chẳng nhẽ mình lại cầm đàn đập vào đầu chúng nó thì hỏng mẹ nó mất con đàn triệu rưởi Yahamaha của mình.. Phải công nhận là Nhạc trịnh đã làm hỏng đi một phần lớn thế hệ thanh niên, thay vì đứng lên cầm súng cầm bút tiến vào xã hội với một hành trang mới, xây dựng đất nước đi lên con đường XHCN theo lời kêu gọi của Đảng để VN sánh vai với các cường quốc 5 Trâu, thì bọn này âu sầu ở nhà ủy mị với một thứ rác rưởi, hồng hồng tuyết tuyết trụy lạc mà chúng nó gọi là: âm nhạc..

Về lời, nhạc Trịnh đúng là một ổ của những thứ khá là bệnh hoạn, đôi khi cao siêu vớ vẩn, thỉnh thoảng mang màu sắc Phật giáo và các đấng tối cao ở đé.o đâu, làm cho người nghe có cảm giác mình là một con chim nhỏ bé giữa cuộc đời. Rõ ràng là với một người đàn ông địch thực ở đời (real man), như anh và một vài đồng chí ghét nhạc Trịnh ở đây, thì đé.o bao giờ phải nghĩ đến mình là một con chim nhỏ bé ở đời cả, mà luôn là một con chim to lớn, xông pha giữa cuộc đời. Điều này khác hẳn với bọn giai thích nhạc Trịnh, chúng luôn đổ tại số phận cho thiên nhiên, cho số mệnh, sống bi quan, yếm thế.. Loại người thích nhạc Trịnh kiểu như thế, ta không có gì để nói nữa..

Ôi dm loanh quanh anh tốn thời giờ vì Trịnh quá.. quên mất đây là album nói về Mỹ Linh. Quả thật về ca sĩ VN anh cũng khá thích Mỹ Linh, vì cô ca sĩ này làm việc rất nghiêm túc trong âm nhạc. Nhận xét của bác 5xu về nhạc như vậy cũng khá ổn và chính xác. Bài All by my self gì đấy đúng đoạn đầu đúng là có trích trong một đoạn nhỏ trong bản giao hưởng của thằng nhạc sĩ người Nga gì đấy Stadinop hay cái x gì đi a lốp bôm bốp mà có lần em nghe được ở Nhà hát lớn. Đấy là dạng bài hát mượn giai điệu classic chứ ko phải là ăn cắp kiểu Quốc Bảo, Bảo Chấn.. Riêng về album tóc ngắn 1 thì đúng là Hương Ngọc Lan và Chuyện Tình phải nói là có trình độ rất cao, bác 5xu nhận xét hơi bị chuẩn, em cũng rất thích 2 bài này, ngoài ra có thể tính tới trình độ phối khí đỉnh cao của bài Tóc Ngắn. Phải nói Anh Quân là một tay khá may mắn khi nhạc của hắn tìm được tay bass Huy Tuấn (thằng kak nào tên là Tuấn cũng chơi bass hay nhỉ) và chú chuyên thổi kèn Trung Kiên. Bộ 3 này chơi một thứ nhạc có thể nói là ra chất và đi đúng theo một dòng chủ đạo chuẩn mực đến không ngờ (nghe Hương Ngọc Lan, và hãy nghe kĩ từng câu để hiểu thêm về trình độ phối khí), chuẩn mực đến độ mà các tai nhạc ngu kiểu xích lô ba gác và đại đa số dân VN x bao giờ hiểu và cảm nhận được.. Chỉ có thể trách Anh Quân sinh ra không đúng thời mà thôi..

Hy vọng đây sẽ là một album hay, chỉ mới nghe 2 bài trên, nhìn chung là khá thích. Bài gió và cây cũng là một bài rất quen thuộc và thường được chơi bằng violon (bạn có thể lên quán Nhạc Tranh hàng tuần để nghe liveshow bài này vào tối thứ 4).

P/S: Ở đây nhiều chú mới nghe tí Classic mà bi bô nhiều phết nhỉ..
Tuanbass vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-09-2005, 02:46 PM   #72
coithienthai
Khách

Trích dẫn:
5xu viết:

Shiver nghĩ sao nếu chính Trịnh Công Sơn bảo 5xu thế. Và từ đấy 5xu có cách nhìn khác về ca khúc (mặc dù trước đấy nghe nhạc TCS rất thích phần lời, kiểu như lời của bài Gia tài của mẹ).

Gớm, thế bác em chả viết đây là gì. Giọng rõ ràng là pha chút ấm ức. :~

Trích dẫn:
5xu viết:

Mấy hôm nữa đĩa ra chú đi mua đĩa nhé. Hay hay dở thì mua đĩa về nghe cái đã nhỉ.

Đây toàn anh em xa mẹ nhà nghèo. Tiền đếch đâu mà mua đĩa. Có ấp phờ ri thì ấp nhé. ;)
Old 02-09-2005, 02:55 PM   #73
xì-củng
Khách

- Bạn Tuấn vừa ôm cái bát ăn cơm vừa chê nhạc TCS, mới chê xong chưa kịp cười nham hiểm thì ...cốp! :d Răng cắn phải mấy cục đá thi nhau rụng lốp bốp vào bát cơm! Móm hết cả hàm rồi! Bạn Không sâu răng móm là móm dzuyên, bạn Tuấn Bass móm là móm...điên! Ghét không chịu được!

- A@ 5xu: Em cũng thích bài Chuyện tình đấy )
Old 02-09-2005, 02:56 PM   #74
coithienthai
Khách

Ối giời, lại vừa đọc bài thằng cu Bát dài như cái thuổng. Thôi, anh ngắn gọn lại cho mày như thế này. Ở TL này, anh mày, bác 5xu, thằng cu Bát và tất cả những đứa khác (trừ thằng chaynhanh gì đó, nó là dân nhạc léo chấp) đều chả có kiến thức mẹ gì về âm nhạc hết. Thế cho nên lý luận dài mà làm léo gì, thích bài nào thì bảo là thích, léo thích thì bảo là léo thích. Ối giời lại còn khoe trình độ thưởng thức âm nhạc nữa. Cứ là phải thích nhạc Anh Quân mới là elite cơ đấy. Buồn cười léo tả.

Còn chú AQ kia, nếu nó thực sự có tài nhất là với thể loại nhạc không lời cổ điển cái con mẹ gì đó thì anh cho rằng léo thể nói là nó sinh ra không gặp thời. Nếu nó có tài, tương lai nó sẽ nổi tiếng như anh Kitaro, còn nếu không có, chỉ có thể trách nó bất tài thôi, trách đ-éo gì dân xích lô ba gác đầy rẫy ở VN như anh với cả mày.
Old 02-09-2005, 03:13 PM   #75
Tuanbass
đẹp trai hút thuốc..

Tuanbass's Avatar

Bài : 6,026

Cả làng có đồng ý để em giáo dưỡng thằng coithienthai này một ít về âm nhạc không nhỉ, để cho nó thoát nạn xichlobagac một tí. Ai đồng ý giơ tay phát...
Tuanbass vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-09-2005, 03:13 PM   #76
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Tuấn Bass hơi nhầm một tý về tên thằng Kiên. Nó là Hồng Kiên. Thằng này background nhạc thì thường thôi nhưng mà lại rất năng khiếu. Thậm chí là rất năng khiếu. Không phải vô cớ mà hầu hết các liveshow đều có mặt nó. Kể cả liveshow trong SG vẫn mời nó vào mặc dù trong đó có anh Tuấn Trịnh và Xuân Hiếu. Anh Tuấn Trịnh lúc đầu cũng được coi là tài, sau bám đít TCS nhiều quá nên mất cụ nó chất nên cứ lẩn quẩn mãi đ’o lớn được. Bù lại là anh ấy rất giàu.

Thằng Hồng Kiên là thằng cũng rất hài hước. Có hôm ngồi nói chuyện đồ chơi kỹ thuật số. Nó bảo: Bọn anh kém em hết. Nhà em cái đ’o gì cũng là đồ xách tay, máy tính xách tay, điện thọai cầm tay, đến nước cũng xách tay (nhà nó ở Lương Văn Can, phải đi xách nước). Hoặc là có đứa hỏi nó: anh biết ở đâu dạy DJ không? Nó bảo: Đến trường xiếc ấy, nó dạy Đi Dây. Người đi dây, xe đạp đi dây, chó cũng đi dây.

Còn chú coithienthai tự nhiên cáu nhặng lên thế. Nếu chú để ý thì sẽ thấy ban nhạc AnhEm lúc mới về nước thì nổi đình nổi đám trong giới nghe nhạc phủi với một album ghi ở bên Đức. Trong album này có mấy bản hòa tấu rất khó nghe nhưng dân làm nhạc thì thích. Có một bản tên là Jurassic park.

Về nước một thời gian thì Quân và Tuấn vỡ mộng vì ở VN không có khái niệm ban nhạc đúng nghĩa. Các ban nhạc hầu hết tồn tại được với vai trò đứng sau một ca sỹ nào đấy (ví dụ Phương Đông phía sau Thanh Lam) , hoặc là đi đánh nhạc quán (ví dụ Da Vàng chơi nhạc đệm cho ca sỹ ở quán Nghệ Sỹ của TCS), hoặc là chơi cho các studio .

Tuy vậy Anh Quân vẫn có ý định làm một album mà anh ấy gọi là "nhạc cho các nhạc công". Tức là chỉ có các bản nhạc trong đó các tay piano, guitar, trống, bass, kèn ... thể hiện các kiểu ngón nghề, nhạc sỹ cũng mặc sức thể hiện tư duy sáng tác và phối . Dự định này mãi vẫn chỉ là dự định bởi làm một album như vậy phải đầu tư công sức nhiều mà chắc chắn là không bán được.

Ở VN làm cái gì cũng khó là vì thế. Làm tốt thì đ’o có thị trường đủ rộng để ra khìn. Làm nhàng nhàng thì mất chất. Người tiêu dùng mà ai cũng như chú coithienthai“tôi chỉ thế thôi, sản phẩm thế là được rồi” thì xã hội tiến lên chỗ đ’o nào. Tuanbass nó nhận xét về quần chúng nghe nhạc thế là đúng mẹ rồi. Chú kêu ca gì nữa. Gửi tiền về nhà mua đĩa đi. Nghèo cũng phải mua. Cái đ'o gì cũng free thì thành xã hội ăn xin à. Anh đây mỗi lần muốn rủ em nào đi vào cõi thiên thai cũng còn phải trả tiền bỏ mẹ. Free thế đ'o nào được.
Old 02-09-2005, 03:22 PM   #77
coithienthai
Khách

Thôi, thằng cu Bát viết rì pọt đi, chứ bi bô mãi về âm nhạc, Hồng Kiên mí lại Trung Kiên, léo lấy được bằng Phờ dê Kinh Tế thì lại uổng công Đảng và Nhà nước nuôi mày ăn học.

Còn bác xu em, hai thằng cu Huy Tuấn với Anh Quân kia không thể trách Việt Nam mình văn hóa thấp không có chỗ cho nó dụng võ được, bởi thời kỳ bọn nó ở Đức cũng có nổi tiếng léo đâu. Hay cũng do dân Đức văn hóa thấp? Nó về VN không có chỗ dụng võ thì ra nước ngoài. Đặng Thái Sơn có chết đói léo đâu.
Old 02-09-2005, 03:35 PM   #78
Siêu Nhân
Khách

Tò mò hỏi bác 5xu mấy câu :
.Cái CD phủi ở Đức đấy co phải là là album " Thiên Đường " ko nhỉ ? Bác có thì free up cho em cái .. . Em thất lac nó lâu rồi mà ko kiếm ra đựoc .. ( có ai bán đâu mà mua , mà đúng hơn là có ai mua đâu mà người ta bán ..)
. Nghe nhạc văn minh rõ là ko cần để ý đến lời . Vậy cuối cùng idea nhét lời Việt vào 1 thứ nhạc văn minh của Tây của cái CwM này đi ngựoc với văn minh ko ??
Hay em lấy đoạn quote dưới này này tạm làm lý do , ổn ko nhỉ ??

Có vậy thôi .

Trích dẫn:
5xu viết:
Về nước một thời gian thì Quân và Tuấn vỡ mộng vì ở VN không có khái niệm ban nhạc đúng nghĩa. Các ban nhạc hầu hết tồn tại được với vai trò đứng sau một ca sỹ nào đấy (ví dụ Phương Đông phía sau Thanh Lam) , hoặc là đi đánh nhạc quán (ví dụ Da Vàng chơi nhạc đệm cho ca sỹ ở quán Nghệ Sỹ của TCS), hoặc là chơi cho các studio .

Tuy vậy Anh Quân vẫn có ý định làm một album mà anh ấy gọi là "nhạc cho các nhạc công". Tức là chỉ có các bản nhạc trong đó các tay piano, guitar, trống, bass, kèn ... thể hiện các kiểu ngón nghề, nhạc sỹ cũng mặc sức thể hiện tư duy sáng tác và phối . Dự định này mãi vẫn chỉ là dự định bởi làm một album như vậy phải đầu tư công sức nhiều mà chắc chắn là không bán được.

Ở VN làm cái gì cũng khó là vì thế. Làm tốt thì đ’o có thị trường đủ rộng để ra khìn. Làm nhàng nhàng thì mất chất.
Old 02-09-2005, 03:35 PM   #79
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Trích dẫn:
coithienthai viết:
Còn bác xu em, hai thằng cu Huy Tuấn với Anh Quân kia không thể trách Việt Nam mình văn hóa thấp không có chỗ cho nó dụng võ được, bởi thời kỳ bọn nó ở Đức cũng có nổi tiếng léo đâu.

Ờ, cái hay là Quân Tuấn không hề phàn nàn về thị trường âm nhạc ở VN. Thậm chí có thời kỳ họ bị báo chí choảng cho tơi bời về định hướng và con đường đi của họ. Trái lại, họ vẫn âm thầm và miệt mài lao động. Thành quả lao động của họ tuy không ồn ào, lên hit lên hiếc như người khác, nhưng lại có chỗ đứng rất riêng. Sản phẩm của họ không bán ào ào nhưng lại bán rất dai dẳng. Tóc Ngắn 1 cho đến bây giờ vẫn bán được. Con số lên đơn vị trăm ngàn rồi (con số của Viettan Studio đưa trên báo TTVH cách đây mấy tháng). Nói chung về mặt con người thì anh thích Quân và Tuấn vì họ vui vẻ hài hước, không háo danh, không sợ dư luận phủ định mình, kiên định đi theo con đường mà họ chọn.
Old 02-09-2005, 03:54 PM   #80
sn@ke
Khách

Nhạc mới nhạc cũ gì em không biết nhưng bài hát em cho là hay phải cả lời cả nhạc mới sướng. Nhưng em vẫn chưa hiểu đoạn nhét lời vào khung nhạc có từ trước nó hiện đại ở chỗ nào? Hay Việt hóa đã lan sang cả lĩnh vực sáng tác (( éo le.

Trích dẫn:
Ở VN làm cái gì cũng khó là vì thế. Làm tốt thì đ’o có thị trường đủ rộng để ra khìn. Làm nhàng nhàng thì mất chất.

Bác 5xu nói lơ mơ thế mà lại đúng. Giống như bao thiên tài trong lịch sử, phải nhiều nhiều năm sau nữa xh mới công nhận là anh đã vượt bậc thời đại. Nhưng em nghe 3 bài cũng vui vui. Cái intro thì hơi khó nuốt.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài